Trang 7 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... LastLast
Bài 61 đến 70/103

Chủ đề: Xin Một Góc _ Chông Chênh !

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thachanhtim's Avatar
    Thanks
    358

Default Ðề: Xin Một Góc _ Chông Chênh !

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    Khi tâm hồn đang chao đảo, tâm sự chất ngất, TÁT viết hay thiệt...Câu chữ như ủ lệ, mọng căng như chùm sim tím đong đưa, vô tình hay hữu ý đợi bụi gai nào đó để va vập vào...
    Chắc có lẽ cảm giác một mình uống bia, rộng thời gian quá nên em ủ ê 01 tí đó, mà lần đầu uống bia 01 mình thấy cũng thú chị nhỉ, thường ngày uống đâu thấy đắng như hôm nay ...
    *** Looking for king...
    Ta hay chê cuộc đời méo mó,
    Sao không tròn ngay tự trong tâm
    Đất ấp ôm cho mọi hạt nảy mầm,
    Nhưng cây phải biết vươn lên tìm sự sống

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của thachanhtim Xem bài viết
    Thứ 7/28/11/09

Một ngày cuối tuần êm ấm đến lạ thường...
    Ta bình yên trong vệt dại nỗi đau...
    Một mình nghiền ngẫm lon bia, như uống từng giọt sợ rơi rớt hay đang cảm nhận từng giọt sợt đắng của chất bia và so sánh nó có đắng như cuộc đời ta ko?
    Giọt nước mắt rơi xuống tung té thành nhiều giọt con con...
    Giọt bia đang rơi...li ti ra từng giọt nhỏ của chất men..
    Giọt máu trong tim...nó đã vỡ nát nhàu, đâu còn nguyên vẹn nửa...nhưng sao ko thấy được chỉ là cảm nhận thế thôi...
    Còn giọt đời duyên phận...
    Cam lòng sao than trách ....
    Rồi tất cả cũng tan thành hư vô ...có gì mà tồn tại ko ? kể cả những gì ta đang trách ...và những giọt men đang gọi là bia...
    Cuộc đời vốn chẳng phải như là giấc mơ ngọt ngào. Bao giờ thì cũng phải có đắng cay. Chính những đắng cay, thăng trầm trong cuộc sống mới tạo nên những âm thanh kì diệu cho bài nhạc của đời người hay sao ?

Chong mắt nhìn giọt bia li ti nhỏ
    So sánh đời mình có giống như bia
    Đắng chát đầu môi đắng từng hơi thở
    Khác chăng? bia hiện hữu, buồn vô hình

Đêm độc ẩm mong nỗi lòng êm ấm
    Người đàn bà bất chợt hãi cô đơn
    Nét khỉnh khi ngày thường rơi rụng mất
    Để bây giờ thèm thuồng vòng tay ôm ..
    Haizzz... như một bản nhạc buồn quá nhỏ ui...
    Nỗi buồn hẳn mọc rễ trong lòng nhỏ ngày càng sâu, ngày càng dài...và rồi càng đau mỗi khi cố gỡ...
    Nhỏ tưới làm chi cái cội buồn ấy, cho nó trổ lá sum suê mãi thế hở nhỏ?

Thanks
    358

Ma hay người...?

Nửa đêm rồi, nẻo đời còn đang ngủ
    Chỉ mỗi mình, than thở với cô đơn
    Ta là Ma, hay cũng người trần thế
    Mà đêm thâu, mắt vẫn mở to tròn

Ngày đã mới, đớn đau xin gói lại
    Để sáng mai, hòa nhập cõi nẻo thường
    Bình minh đến, nhưng đêm còn luyến tiếc
    Những muộn phiền giọt đắng lãng đãng trôi

Hãy ngủ đi, dù dây hờn thòng lọng
    Trói tim em những vụn vỡ không thôi
    Ngủ ngoan nhé, vài ba phút nằm mộng
    Đường đời ngày mai...hun hút phiền lo...
    30.11.09
    *** Looking for king...

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.717
    Thanked 3.039 Times in 1.244 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của thachanhtim Xem bài viết
    Ma hay người...?

Nửa đêm rồi, nẻo đời còn đang ngủ
    Chỉ mỗi mình, than thở với cô đơn
    Ta là Ma, hay cũng người trần thế
    Mà đêm thâu, mắt vẫn mở to tròn

Ngày đã mới, đớn đau xin gói lại
    Để sáng mai, hòa nhập cõi nẻo thường
    Bình minh đến, nhưng đêm còn luyến tiếc
    Những muộn phiền giọt đắng lãng đãng trôi

Hãy ngủ đi, dù dây hờn thòng lọng
    Trói tim em những vụn vỡ không thôi
    Ngủ ngoan nhé, vài ba phút nằm mộng
    Đường đời ngày mai...hun hút phiền lo...
    30.11.09
    Giờ này vẫn còn nhiều người thức mà TAT?

Thanks
    358

11/12/09

Nói chuyện với V_C, Con kêu : Mẹ ơi gởi mấy cuốn Mẹ viết ngày xưa (khi chưa có nét) mà Mẹ gọi là "viết nhăng viết cuội" đó, sang cho con, V chép vào nhà V cất. V đang chép cái đoạn Mẹ viết về bà cố với "thùng nước đá"
    Con nhắc mới nhớ, Cái thùng nước đá của bà mình giờ nằm đâu nhỉ, và hình như mình quên bẻn mất chuyện này, ngày xưa trong thâm tâm tự nhủ nếu sau này có điều kiện "Lìn ché" sẽ làm như bà vậy.
    Nhà bà cố tôi nằm đối diện hơi xéo bệnh viện thành phố quê tôi, tiệm thuốc bắc Quảng Đắc, khi Tôi còn nhỏ, hoặc chưa sinh ra Tôi đã được nghe Mẹ và Ngoại kể lại rằng, ngày xưa Cố bán thuốc, ai nghèo khổ là Cố đều không lấy tiền, thậm chí còn cho họ thêm tiền. Khi Tôi sinh ra thì Tôi ở phía bên nội chỉ về thăm phía bên ngoại khi dịp lễ hay tết gì đó thôi.
    Còn nhớ đó làm năm tôi học ở sài gòn năm thứ 2, lúc ấy Cố tôi 91 tuổi, 01 lần về thăm nhà, được Mẹ bảo (phải gọi là thế, vì tại Mẹ kêu Tôi đi, tôi mới đi, chứ Tôi đâu có ý đi) lên thăm Cố, Cố đang đau mất hôm nay đó.
    Lấy xe chạy lên (nhà Tôi lên nhà Cố khoảng 7km) mà ở ngoài quê lúc ấy 7km cộng với cái nắng miền biển mặn người là khủng khiếp với bọn con gái, chứ đâu như sg bây giờ, 7km là rất bình thường. Lên đến khoảng 9g sáng thấy Cố đang lụi cụi nấu ấm nước to tổ bố, mà ngày xưa nấu bếp dầu hôi chứ đâu được nấu ga như bây giờ.
    _ Cố ơi! "Lìn ché" lên thăm Cố nè
    Mồ tổ tiên sư cha bây, về hồi nào, chạy lên chi giờ này nắng thế, (bời Cố biết tôi mà lên nhà cố thì thường chiều mát hay sập tối mới lên cơ)
    _ Con nghe Cố bệnh con lên thăm mà,( ngày xưa tôi cũng nhõng nhẽo số dzách)
    Bệnh gì con, già cả nhức mõi đó thôi.
    Nước xôi thấy Cố hì hục chế vào 01 cái thau to trong đó hình như khoảng gần 50g trà thì phải.
    Và Cố qua sang bảo Tôi:
    Con ra trước có 1/2 cây đá nước người ta mới bỏ đó, chặt sẳn rồi con mang vô rữa bỏ vào cái thùng đá này, Cố chỉ cái thùng đá ngay trước mặt, Tôi nhìn kinh ngạc cái thùng to khiếp và không hiểu thời đó làm gì có cái thùng to như thế.
    Ngạc nhiên, nhưng cũng lên nhà trước mang 1/2 cây nước đá xuống (phải mang làm 2 lần á, 1 lần 01 góc, vì cũng là tiểu thư mà) xuống vặn nước xối qua loa rồi bỏ vào thùng đá, nhìn lên thì thấy Cố đang pha nước cốt trà với nước nấu sẳn để nguội từ lúc nào (có lẽ từ tối qua). Và Cố đổ khoảng gần 1/2 đá, xong nghe Cố gọi:
    Ti Tần ( cậu tôi, con của ngoại út, ổng tên Mạc Cựu Tần, mà ở nhà cứ gọi là Ti Tô hay Ti Tần thôi)
    Trên lầu cậu tôi chạy xuống, rinh cả cái thùng vừa nước vừa đá to thế kia (ổng là lực lưỡng mà) đem ra để trên cái bàn được kê ngay cạnh cửa ngõ của nhà, và hình như là chuyện bình thường và chuyện thường ngày nên chỉ thấy Cố gọi, cậu xuống mang xong thì vọt lên lấu bẻ rubit (ổng giền món này hơn giền ...)ko nói ko hỏi gì lại cả.
    Và ko biết từ đâu Cố mang ra khoảng hơn chục cái ca nhỏ nhỏ, xanh đỏ đủ màu, ca dùng để uống nước trà, bảo tôi:
    Con rửa cho Cố mớ ca này, và lấy xô sạch kìa mang lên cho Cô xô nước nửa.
    _Tôi, dạ ! Và trong đầu nghĩ rằng chắc Cố làm nước dùm cho ai
    _ Lúc đó sao bệnh lười của Tôi nó khiếp thế, 2 tay cầm hết mấy tai của đóng ca, nhúng ùm 01 cái lấy lên vẩy vẩy, và liệng vô cái xô Cố chỉ để trên ván, rùi mang cái xô ra vặn nước (nước giếng bom) gần đầy xô xách mang lên cho Cố.
    Cố hỏi: Sao nhanh thế "Lìn ché"
    _ Tôi trả lời có dơ gì đâu mà ko nhanh Cố ơi.
    Cố cười.
    Xong Cố vô ngồi trên bộ ván, hỏi chuyện, còn tôi thì nịnh đấm bốp cho Cố.
    Cố hỏi: Con múc nước đâu thế?
    _Tôi trả lời: Dạ nước giếng đó cố
    Trời, Cố la lên, sao ko lấy nước cố nấu kia, nước đó chưa nấu người ta uống vào lỡ bệnh hay đau bụng gì tội người ta sao con.
    _Tôi cười, để che cái lười biếng, và hỏi: Uả mà làm thùng nước vậy cho ai uống thế cố:
    Cố bảo: Thì cho người ta uống, ai có lỡ đường khát thì uống, hoạc ăn xin trẻ em gì khát thì vào uống.
    _ Tôi ngạc nhiên tột độ, vì thời đó tôi còn nhớ như in, nếu đi chợ hay nơi nào đông mà có khát thì thường uống ca trà đá là 200đ.
    _Tôi hỏi lại mình bán lấy tiền hả Cố?
    Cố quay qua phát tôi 01 cái, tôi còn nhớ lúc ấy cố cằm cây quạt nhỏ thường ngày của cố, và bảo:
    Cái con này, tiền bạc gì? giúp người ta lỡ khát chứ con.
    Nhà cố trước bệnh viện, nên lượng người qua lại rất đông, đa phần người nhà của bệnh nhân ở quê xuống nuôi bệnh ...v..v.. hoặc xích lô ...
    Ngạc nhiên, thắc mắc nhiều, nhưng cũng ko dám hỏi vì thấy Cố chuyện ấy như là việc bình thường phải làm hằng ngày.
    Ở chơi với Cố đến trưa, ăn cháo hột bắp thảo, xong Tôi mới về, mà trong khoảng thời gian 01 buổi sáng tôi thấy cố tôi phải châm nước vào thùng đá đó mấy lần.
    Và vừa về đến nhà, tôi ko thể kiềm nén thêm được nửa, liền hỏi Mẹ:
    _ Uả sao hôm nay cố làm nước cho người ta uống ko vậy mẹ, hôm nay là ngày gì vậy mẹ ?
    Mẹ tôi cười vào bảo: Con gái lớn trong nhà gì mà thổng thừa không biết gì cả :
    Hằng ngày Cố đểu làm thế mà hơn 02 năm rồi đó con.
    _Uả, lúc con chưa vô học cố đã làm rồi à, trời! thiệt tình đúng là mình...hihihi...và thật ra có lên cố thì cũng lên chiều tối mà (sau khi thùng đá mang rửa cất, khoảng 3g)
    _ Mà mẹ ơi! mình ra chợ ra đường uống ca trà đá hết 200đ mà sao Cố để không thế, mẹ thấy 01 thùng to vậy biết bao nhiêu mà con thấy Cố châm nước biết bao nhiêu lần, có khi còn mua đá thêm.( ngày xưa 200đ tôi còn nhớ ăn được 1 cây cà lem)
    Mẹ bảo, ừh Cố thích làm thế thì để cho cố làm, mau học ra làm kiếm tiền về cho Cố đi.
    Và từ đó hình ảnh thùng nước đá của Cố cứ ám ảnh tôi, và có lẽ nhờ thế mà sau này cứ mỗi lần về thăm nhà, tôi đều tự nguyện lên thăm cố, ko để đợi mẹ sai nửa.
    Và thùng nước đá của cố tôi hằng ngày cứ tồn tại như 01 điều hiển nhiên giữa dòng người cùng với cái nóng của xứ biền đến khoảng năm 2000 hay 2001 gì đó mới ko còn nửa, và cố tôi sống đến 103 tuổi thì đi. Ngày cố đi như tôi thường kể với mọi người, ăn chiều xong, Cố đòi bà ngoại út tôi (là dâu của cố) thay bộ đồ gấm trắng mới, mà cố ít hay mặc, rồi lên nằm nghĩ và đi luôn, không 01 tiếng rên hay than khóc.
    Hôm nay nhớ lại, chợt muốn làm như ngày xưa mình nhủ thầm, nhưng thời nay đâu ai còn đi uống từng ca trà đá như ngày xưa, và thời nay đời sống con người cao hơn rất nhiều, và nơi trước nhà mình ở...có ai để ghé qua chữa tí khát giữa dòng sg này ko?
    ? ... ?
    Sg_TAT_11/12/09
    *** Looking for king...

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Thương cố của Thachanhtim quá!
    Một trái tim nhân hậu sẽ luôn như ngọn lửa sẽ tỏa ấm áp cho những người xung quanh TAT nhỉ?

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

Ai cũng muốn và mong ước mình có một trái tim rộng mở, "nhân chi sơ,tính bản thiện"....nhưng....
    Vì ta chưa chắc, ngày ta về cát bụi, và ngày mai sẽ ra sao.................
    Điều đó rồi cũng qua đi!

Thanks
    358

Tên Con !

Huỳnh Phúc Thoại Quyên
    Mẹ đặt cho con cái tên ấy
    Từ thưở ngày xưa,
    Mẹ đã tôn thờ nàng Thoại Khanh
    Một tấm lòng hiếu thảo,
    trung hậu.
    Nhưng tên Khanh cậu đã dùng
    Thành ra Thoại Quyên
    xuất hiện tên con đó....

Huỳnh Phúc
    Dòng họ quan lại Cha con thời Nguyễn
    Tên của con Mẹ trao tặng yêu thương
    Mẹ tin con gái mẹ
    hài lòng ...
    Và hãnh diện cao đầu là con cưng của mẹ
    Huỳnh Phúc Thoại Quyên
    con sẽ thành nhân
    bước đường đời...
    12.12.09

Hôm nay sao lại tự nhiên hỏi mẹ, nguyên nhân ngày xưa mẹ chọn đặt cho con cái tên này ra đời. Thì ra con gái đã lớn thật rồi, lớn cả từ vóc dáng lẫn suy nghĩ, chứ ko còn to xác mà con nick như năm vừa qua.
    Hôm nay nói nhiều câu khiến mẹ phải dừng lại giây lát để suy nghĩ, con mình lớn thật rồi, môi trường ấy giúp con mình tự lập và chững chạc ghê, nhưng mẹ mãi mãi mong con gái mẹ vẫn mãi là đức tính của người phụ nữ châu á con nhé.
    *** Looking for king...

Thanks
    358

13/12/09
    Anh chẳng nhận ra ....ta ngày càng mất nhau, chứng tỏ trong anh em chỉ là hại bụi không tên như cái tên của chính em mà thôi, dẫu biết rằng em ko thể bắt buộc trái tim là : đừng buồn nhé ! Nhưng em vẫn buồn!
    Người ta thường ví, thời gian sẽ bào mòn sự chờ đợi, sự nhớ thương và tình cảm sẽ mờ nhạc đi, thế sao lòng em vẫn còn mớ bòng bông như ngày đầu thế nhỉ?
    Điều đau khổ nào hơn là khi mình đặt hạnh phúc của mình lệ thuộc người khác, Nụ cười cùa mình do người khác đem lại, tại sao mình lại thế ?
    Ngày theo ngày em như đang trốn chạy ko dám đối diện với sự thật, sự thật phủ phàng đến thế sao ? mình ko thể chịu đựng Huh?

Buông!!!
    Đã bao lần mình tự nhủ!
    Thôi em buông nhé, chỉ như là 01 gốc thông buồn đừng giữa trời dù lộng gió cũng ko thể reo được anh nhỉ?
    Có lẽ em sẽ buông, buông đi những nhọc nhằn của từng giọt nước mắt, buông cả chiếc mặt nạ cười đang bao bọc lấy em, buông đi sự chờ đợi ko đoạn kết...
    Em buông nhé....!
    Và ngày mai em có làm được ko anh ơi ?
    Như đêm nay em vẫn ko thoát ra được cái chữ buồn lẽ nào mai em lại buông được anh hỡi ?

Ta mất nhau giữa dòng đời tấp nập
    Khi lòng người còn lắm nỗi đa đoan
    Tình chông_chênh trong bể đời nghiệt ngã
    Dây ân tình luôn trắc trở trái ngang

Chẳng của nhau, đâu thể mà chờ đợi
    Trái tim người, em đụng nó không lay
    Hay tại em là người đang còn nợ
    Từ những cõi nào viên miễn đây hay ?
    *** Looking for king...

Thanks
    358

Noel 2009 24/12/

Nhanh thật mới đó mà lại một mùa noel nửa, Noel này cũng như Noel năm ngoái, bạn bè rũ nhau ra nhà thờ Đức bà, nghía thiên hạ rồi về đâu nhậu.
    Nhưng những năm gần đây, tự nhiên lại dị ứng đám đông bè bạn, chỉ thích 01 mình nghe nhạc, hoặc lơ ngơ như thế này? Đã quá già ko chối cãi được nửa!
    Năm nay đi đám cưới về, nhiều bè bạn rủ tôi đi noel với họ, nhưng chối từ quanh co rồi cũng cua xe về nhà. Tôi đang tự hỏi ở nơi đó anh có 01 mình đón noel như tôi ko ?
    Em đón noel 01 mình ko có ai trong tay để sưởi ấm!
    Em đang dấu nỗi buồn sau nụ cười khi gặp anh. tình yêu em là định mệnh, em vẫn hạnh phúc khi chúng ta lạc lối đời nhau.
    Noel năm nay cũnh nhận quá trời lời chúc mừng, từ sáng giờ cứ để cho chất đống ko rely 01 ai, nảy trong đám cưới rà soát lại những ai đã gởi chúc mừng, tìm cả 2 cái phôn ko 01 lời chúc nào của anh.
    Thế là noel năm nay mình ko nhắn trả lại 01 cái tin chúc mừng nào cho ai cả, noel năm nay chỉ nhận, ko nhắn trả...
    Buồn cười! Bao nhiêu tin nhắn cũng ko bằng 01 tin anh? phải vô lý thế sao? tôi đang tự hỏi mình ?
    Noel buồn!
    *** Looking for king...

Trang 7 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... LastLast