Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Bài 21 đến 30/35

Chủ đề: Côn Đảo - Nghe tiếng ngày xưa vọng về

Hybrid View

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    88

Default Ðề: Côn Đảo - Nghe tiếng ngày xưa vọng về

NGHỈ NGƠI Ở CÔN ĐẢO

Nếu các bạn muốn đến một nơi yên tĩnh để nghỉ ngơi sau những ngày làm việc mệt nhọc, hít thở không khí trong lành, không bụi bặm, không khói xe, đắm mình dưới làn nước xanh ngắt với những bãi tắm hoang sơ, hãy đến Côn Đảo các bạn nhé!!!

Hoàng hôn trên vịnh Côn Sơn

Côn Đảo là một quần đảo gồm 16 hòn đảo lớn nhỏ, từ xưa người ta gọi hòn đảo lớn nhất của quần đảo là Côn Lôn (gọi tắt là Côn Đảo). Từ sân bay Tân Sơn Nhất đến sân bay Côn Sơn khoảng 45 phút. Tại sân bay Côn Sơn (cách trung tâm Côn Đảo khoảng 13 km) các bạn sẽ được xe đón đưa về thị trấn.

Máy bay tại Cảng hàng không Côn Sơn

Vào thị trấn Côn Đảo, các bạn sẽ không thấy cảnh xe cộ tấp nập, ồn ào, khói bụi, mà nơi đây rất yên tĩnh, lâu lâu mới có một vài chiếc xe máy chạy qua. Con đường Tôn Đức Thắng nằm trải dài theo bãi biển với những cây bàng cổ thụ, gốc to cả 3 người lớn mới ôm hết. Resort Sài Gòn - Côn Đảo (3 sao) sẽ đón các bạn nghỉ tại đây.

Cây da với bộ rễ độc đáo tại Resort

Hãy bước đôi bàn chân trần trên cát biển, bạn sẽ không thể cưỡng lại sức hút của biển Côn Đảo. Biển ở đây thật đẹp, xanh ngắt dưới những đám mây trắng trôi bềnh bồng, các bạn sẽ tha hồ vẫy vùng trong làn nước trong vắt. Buổi chiều các bạn có thể đi dạo bãi biển dọc theo con đường chính. Các bạn cũng có thể ra cầu tàu 914, ngồi trên các phiến đá nghe tiếng sóng vỗ vào bờ, nhìn các hòn đảo thấp thoáng phía xa, đón ngọn gió biển lồng lộng từ ngoài khơi thổi vào. Ngồi ở đây, có thể thấy được các Hòn Bảy Cạnh, Hòn Cau, Hòn Tài Anh, Hòn Tài Em... Hãy ngồi lâu hơn xíu nữa, các bạn sẽ đắm chìm vào hoàng hôn tĩnh lặng của biển, thấy lòng dịu nhe và thư thái hẳn. Bao nhiêu lo toan, mệt nhọc sẽ được các con sóng bạc cuốn ra ngoài xa.

Buổi sáng các bạn hãy dạy sớm để ngắm cảnh bình minh tuyệt đẹp trên biển. Mặt trời như còn ngái ngủ, chỉ vén đám mây hắt một vài tia nắng mỏng mảnh xuống mặt biển, khiến cho biển lấp lánh những ánh bàng bạc. Gió từ biển mơn man qua tóc, hãy hít một hơi đầy lồng ngực không khí của biển trong lành bạn nhé.

Một góc vịnh Côn Sơn

Bình minh trên vịnh Côn Sơn

Cầu tàu 914

Cách trung tâm Côn Đảo khoảng 13km là cảng Bến Đầm - cảng biển lớn nhất tại Côn Đảo. Xe sẽ đưa các bạn trên con đường nhựa nhỏ, chung quanh là những dãy núi trùng trùng điệp điệp, cây cối phủ xanh rì. Xung quanh các bạn chỉ toàn màu xanh: màu xanh của cây rừng, màu xanh của biển, màu xanh của trời. Cảng biển là nơi các thuyền đánh cá về neo đậu, nơi đây tấp nập và nhộn nhịp, khác hẳn cái tĩnh lặng của Thị trấn Côn Sơn.

Cảng Bến Đầm

Đến Côn Đảo chúng ta không thể quên ghé nghĩa trang Hàng Dương - nơi an nghỉ của hơn 2000 nấm mộ, nơi đây có mộ nữ anh hùng Võ Thị Sáu - người con gái Đất Đỏ đã bị xử bắn khi còn rất trẻ và mộ của đồng chí Lê Hồng Phong. Nghĩa trang nằm khuất dưới những hàng dương (phi lao) lúc nào cũng rì rào như tiếng sóng. Các bạn cũng hãy thăm các khu chuồng cọp kiểu Pháp và kiểu Mỹ - đây là hệ thống biệt giam đặc biệt tại Côn Đảo.

Cổng nghĩa trang Hàng Dương

Chuồng cọp

Nếu bạn nào muốn tự mình tham quan hòn đảo này, có thể mướn xe máy để đi hết các nơi trên đảo (vì đảo có diện tích khá nhỏ). Hãy đến các bãi tắm còn hoang sơ, với những bờ cát mịn trải dài, những bãi sỏi đẹp tuyệt như bãi Nhát, bãi Đầm Trầu... Bạn có thể đến ngôi Miếu bà Phi Yến - nơi thờ phượng bà Lê Thị Răm, vợ Nguyễn Ánh mà mọi người dân đảo đều nói rằng BÀ rất linh thiêng.

An sơn miếu - Miếu thờ bà Phi Yến

Tuy nhiên nếu bạn nào có sở thích ăn uống thì các bạn sẽ hơi thất vọng, vì ở đây không có nhiều hàng quán như các điểm du lịch khác. Nếu muốn ăn uống các bạn phải chịu khó đi tìm. Nhưng bù lại các bạn có thể thưởng thức hai món đặc sản chỉ có ở Côn Đảo, đó là hạt bàng rang muối, ăn bùi bùi, mặn mặn; và một loại ốc đặc biệt của Côn Đảo, đó chính là Ốc Vú Nàng.

Ốc Vú Nàng

Quán cafe Côn Sơn trên đường Tôn Đức Thắng (một quán cafe hiếm hoi của Côn Đảo)

Côn Đảo như một cô gái tuổi trăng tròn, xinh đẹp và bí ẩn, còn mang nhiều nét tươi trẻ. Vùng đất này còn rất nhiều nơi chờ các bạn khám phá, tuy chỉ là hòn đảo nhỏ, nhưng vẻ đẹp hoang sơ của Côn Đảo sẽ thu hút các bạn đến đó. Nhưng nếu các bạn là người thích ồn ào vui nhộn, thì các bạn đừng đến đây vì các bạn sẽ buồn không chịu nổi đó ...

sắp đi nên đang tìm hiểu về côn đảo, post lên cho mọi người cùng tìm hiểu nghe

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    368
    Thanked 1.221 Times in 314 Posts

Anh cũng lang thang tận nơi này nhưng lười chụp ảnh.
    Chúc em vui mãi với niềm mê say của mình, hihi
    Bầu thơ, túi rượu, câu ca
    Lang thang quậy phá, buông ra tiếng khà

Member PhotobucketPhotobucket Cá Sấu Chúa's Avatar
    Thanks
    1

Trích dẫn Trích dẫn của langthang Xem bài viết
    Anh cũng lang thang tận nơi này nhưng lười chụp ảnh.
    Chúc em vui mãi với niềm mê say của mình, hihi
    Lão thì còn mải với niềm say mê tuyển các bà.......quên hết rồi
    "Xin thương yêu dâng thành mê say"

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    107

Trích dẫn Trích dẫn của Cá Sấu Chúa Xem bài viết
    Lão thì còn mải với niềm say mê tuyển các bà.......quên hết rồi
    Lâu lắm mới thấy em ghé nhà! vẫn lu bù bên kia hở em?
    Chúc vui vẻ và mạnh khoẻ nhé!
    Lang thang chân bước vô tình
    Bạc phơ vó ngựa, rập rình ánh sao

Member PhotobucketPhotobucket Cá Sấu Chúa's Avatar
    Thanks
    1

Trích dẫn Trích dẫn của votinh Xem bài viết
    Lâu lắm mới thấy em ghé nhà! vẫn lu bù bên kia hở em?
    Chúc vui vẻ và mạnh khoẻ nhé!
    Nhà đâu mà ghé anh ơi............lão có đón em về nhà đâu mà đòi về
    "Xin thương yêu dâng thành mê say"

Member PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    0

Thiên nhiên tuyệt đẹp, con người đôn hậu.
    Trên đôi vai ta đôi vầng nhật nguyệt

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123