Trang 1 / 4 123 ... LastLast
Bài 1 đến 10/32

Chủ đề: Dấu chân kỷ niệm

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Dấu chân kỷ niệm

Lâu lắm rồi mình mới có thời gian rảnh để ngồi lướt web cả tối thế này. Spam NR đến mức có lúc nhìn trong list of new posts toàn thấy tên mình!

Ước gì tối nào mình cũng được thanh thản thế này. Không suy nghĩ, không vướng bận gì, thả mình vào tiếng dương cầm du dương của người nghệ sĩ đang đàn trong quán bar cùng tiếng gió biển rì rào ngoài kia.

Không biết chương trình conf. này có bận bịu lắm không? Ngoài thời gian meeting người ta có cho mình đi thăm quan đâu nữa không nhỉ. Hy vọng mình sẽ được ngó nghiêng đây đó ở hòn đảo được mệnh danh là "Thiên đường nơi hạ giới" này.

Mượn tên một bài hát đặt cho góc nhỏ này để chia sẻ với bạn bè NR hình ảnh những nơi mình đã từng đặt chân tới và thấy đẹp. Hy vọng mọi người cũng có cùng cảm nhận như mình.

2. Thành viên cám ơn bài của Triplec:

Sheiran (29-07-2010)

Thanks
    1.803

Default Ðề: Dấu chân kỷ niệm

Khách sạn nơi mình đang dự conf. thực chất là một resort rộng mênh mông và ở một nơi biệt lập nên mặc dù phong cảnh đẹp, nội thất sang trọng cùng dịch vụ hoàn hảo vô cùng (310 USD/night cơ mà!) mình vẫn như cảm thấy thiếu cái gì đó. Đúng rồi, đó là không khí ồn ào tấp nập, là bãi biển nhộn nhịp mà mình vẫn hình dung trước khi đặt chân tới Bali. Vậy là buổi chiều sau giờ làm việc mình cùng mấy người bạn thuê một chuyến taxi chạy tới Katu Beach, bãi biển dài nhất Bali chơi. Tiếc là khi mình tới nơi thì mặt trời đã lặn và bãi biển đã vắng bóng người. Chụp vội được mấy kiểu ảnh biển chiều. Cũng tạm được. Loanh quanh dạo phố, shopping và chụp ảnh. Cũng được vài kiểu ảnh nữa ưng ý. Mang về định đưa lên NR khoe với mọi người thì mới phát hiện ra để quên dây nối từ máy ảnh vào máy tính. Đúng thật là, cái tính đểnh đoảng, đi đâu mà không quên một cái gì đó thì không phải là mình, cả nhà đã kết luận thế rồi mà!

Đành nợ ảnh Bali vậy. Lo mọ lên Photobucket lục lọi một hồi và quyết định bắt đầu cho topic này bằng những hình ảnh về nước Đức và Ba Lan mà mình có dịp ghé qua hồi đầu hè 2007...

4. Có 3 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Phương Lê (05-08-2010),Phu sinh (02-08-2010),Sheiran (29-07-2010)

Thanks
    1.803

Germany and Poland trip, May 2007

Chuyến bay của mình cất cánh từ sân bay DFW khoảng 3 giờ chiều ngày 13/5 và tới Frankfurt lúc 7 giờ sáng ngày 14/5. Có lẽ vì mấy ngày trước mình ngủ ít quá (chỉ vài tiếng mỗi ngày) để lo cho mấy bài thi cuối khóa nên vừa yên vị trên ghế máy bay là mình ngủ mê mệt. Gần 10 giờ bay từ DFW sang Frankfurt chắc mình phải ngủ đến 8 tiếng. Buồn cười, ngồi bên cạnh mình là một anh chàng khá đẹp trai mà mình cũng chẳng quan tâm, chỉ lo ngủ. Tội cho anh chàng cứ thỉnh thoảng lại phải đánh thức mình dậy: "Diner is coming", "Breakfast is coming", thậm chí "The plane is landing"! Không biết anh chàng này có khi nào hỏi thầm trong đầu là mình ăn gì mà ngủ nhiều thế không nhỉ?

Từ Frankfurt có xe ô tô đến đón bọn mình đưa tới Coburg, một thành phố nhỏ với chừng 42 ngàn dân thuộc bang Bavaria. Dọc đường ô chạy từ Frankfurt về Coburg, trong khi mấy đứa bạn chắc mệt mỏi sau chuyến bay dài đều ngủ hết thì mình lại tỉnh như sáo. Thế mới có cơ hội ngắm nhìn cảnh đẹp hai bên đường chứ. Đây là chuyến đi đầu tiên của mình đến Đức nên rất là háo hức. Và ấn tượng đầu tiên nước Đức đem lại quả thật đã không làm mình thất vọng. Mình thích nhất là khung cảnh mướt xanh của những rừng cây, những cánh đồng lúa mì và những vạt cỏ ven đường.

Thỉnh thoảng xe lại chạy qua một vạt hoa đỏ rực đẹp mê hồn mà mình không biết hoa gì, chỉ thấy hoa trông giống hoa thuốc phiện. Sau này mình được cô bạn người Đức nói cho mới biết đó là hoa Mohn Blume. Tiếc là xe chạy rất nhanh và mỗi khi xe chạy qua một vạt hoa thì lại lấp ngay sau một gò đất hay một khoảng rừng nên mình không chụp được vạt hoa nào ven đường. Nhưng về sau đi Sasslach chơi cũng chụp được mấy bông hoa đỏ ấy. Nó đây này:

Đây nữa

Và đây nữa, những bông hoa Mohn Blume có bàn tay người chăm sóc

Có một điều nữa là khi ngồi trên ô tô chạy từ Frankfurt về Coburg mình thấy có một cảm giác gì đó rất quen mà mới đầu không thể nhận ra (vì đã đi Đức bao giờ mà thấy quen!). Đi một lúc nữa thì hóa ra là những con đường nhựa quen quá, giống các con đường ở Việt Nam mặc dù đẹp hơn rất nhiều. Đã mấy năm nay mình quen nhìn và chạy trên những con đường bê tông mầu xám của xứ Cờ Hoa nên khi nhìn thấy những con đường nhựa ở Đức thấy thân quen và đẹp làm sao!

Đến Coburg mình được bố trí ở nhà một cô bạn người Đức tên là Katharina. Căn hộ của cô ấy rất đẹp và ngăn nắp, ban công thì có những chậu hoa nho nhỏ xinh xinh. Cô bạn thật là hiếu khách, nhường cho mình ở cái phòng ngủ duy nhất của cô ấy còn bản thân thì ra nằm ngủ ở đi văng ngoài phòng khách. Khi mình vào phòng thì đã thấy trên gối là một tấm thiệp nhỏ đề "Welcome to Coburg!". Phía cuối giường là một bộ khăn tắm, khăn mặt gấp gọn gàng và thơm phức. Thấy người nhẹ nhõm hẳn...

Katharina

(To be continued)

6. Có 3 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Phương Lê (05-08-2010),Phu sinh (02-08-2010),Sheiran (29-07-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

TL mở topic này hay quá, em đi cũng nhiều nơi nhỉ, còn chụp được hình nữa. nhìn ngắm cũng thích rồi, còn được nghe kể lại những kỷ niệm từng nói chốn đặt chân đến nữa. Tiếp tục nhanh lên em nhé.
    *** Hoa mà em chụp hình như còn cái tên gọi là hoa mĩ nhân nữa. Hoa này có ở Pháp và châu âu rất nhiều thì phải?
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

Member PhotobucketPhotobucket Cá Sấu Chúa's Avatar
    Thanks
    1

Chị Trip đi nhiều nơi thế, ước gì em được như chị, em cứ chỉ loanh quanh ở Vn thôi mà còn chưa hết. Tết rồi đặt chân Lào Cam Thái, thấy thích thú vô cùng rồi. Ủng hộ chị
    "Xin thương yêu dâng thành mê say"

Thanks
    1.803

Cảm ơn chị ON, Cá sấu Chúa và mọi người đã ủng hộ topic này của Triplec. Vì điều kiện công tác Triplec có may mắn (hay không may!) được đi khá nhiều nơi trên thế giới, và cả trong nước nữa. Một phần nữa cũng vì cái tính ham chơi nên bất cứ khi nào có điều kiện là Triplec lại tìm đường rong ruổi. Ở bất cứ nơi nào Triplec đã đến, cho dù vì công việc hay đi chơi Triplec cũng gắng giành thời gian tìm hiểu, khám phá cuộc sống, phong cảnh nơi đó và lưu lại những hình ảnh đó bằng ống kính của mình để làm kỷ niệm. Có những vùng đất, những địa danh như Biển Chết, Jerusalem, hay Cao nguyên Gô-lăng (Israel) Triplec nghĩ trong cuộc đời mình khó có cơ hội tới lần thứ hai. Bởi vậy, đôi khi đi du lịch lại những nơi mình đã đặt chân tới qua những bức ảnh mình đã chụp được cũng rất thú vị. Như giờ đây ngồi xem lại những bức ảnh chuyến đi Đức và Ba Lan năm nào Triplec vẫn như cảm nhận được khung cảnh tấp nập của một vườn bia ở Munich hay sự cởi mở, thân thiện của những người nông dân ở một ngôi làng Đức cổ mà Triplec đã gặp và cụng ly cùng họ (cụng ly thôi chứ không biết uống, hihi).

Khi lập topic này Triplec không có ý khoe khoang gì, chỉ mong muốn chia sẻ cùng mọi người cảm nhận về phong cảnh, cuộc sống những nơi Triplec đã từng qua. Hy vọng được mọi người đón nhận.

Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    *** Hoa mà em chụp hình như còn cái tên gọi là hoa mĩ nhân nữa. Hoa này có ở Pháp và châu âu rất nhiều thì phải?

Chị ơi, em không biết loài hoa này có cái tên mĩ miều thế đâu. Thật xứng với hoa chị nhỉ.

Thanks
    1.803

Germany and Poland trip, May 2007 (II)

Thành phố Coburg nhỏ và mang vẻ đẹp cổ kính với những con đường lát đá quanh co và rất hẹp. Katharina nói Coburg là thành phố có mức thu nhập bình quân đầu người đứng thứ hai nước Đức, chỉ sau thành phố Dusseldorf thôi. Mình thích những con đường lát đá và những ngôi nhà ngói đỏ, quét vôi mầu đỏ rất đặc trưng của thành phố. Thích cả phiên chợ họp ở quảng trường thành phố mỗi sáng thứ bẩy, nơi mà những người dân ở các thị trấn, làng xung quanh thành phố mang đến bán rau cỏ, hoa quả tươi.

Đây là một góc Quảng trường Coburg, ngày trong tuần. Tòa nhà trước mặt là Tòa thị chính thành phố (Town Hall).

Và đây là quảng trường ngày chợ phiên...

...với rất nhiều sạp hoa như thế này

Những con phố hẹp, lát đá...

Ngõ nhỏ, phố nhỏ....

.... và tôi ở đó

12. Có 2 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Phương Lê (05-08-2010),Phu sinh (02-08-2010)

Thanks
    1.803

Germany and Poland trip, May 2007 (III)

Coburg còn nổi tiếng với các lâu đài xưa mà du khách đã đến thành phố thường không thể bỏ qua. Cô bạn Katharina cũng không muốn mình bỏ qua các điểm du lịch ấy nên ngày cuối tuần đã đưa mình đi thăm hai lâu đài cổ của thành phố.

Trước hết là lâu đài Ehrenburg. Lâu đài được xây dựng từ giữa thế kỷ 16. Sau khi bị phá huỷ bởi một trận hỏa hoạn vào năm 1690, tới đầu thế kỷ 19 nó đã được xây dựng lại với theo trường phái kiến trúc Tân Gô-tích (neo-Gothic).

Lâu đài Ehrenburg

14. Có 3 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Phương Lê (06-08-2010),Phu sinh (02-08-2010),thuphong (02-08-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Hình ảnh của em chụp đẹp quá, chẳng khác gì chuyên nghiệp nhỉ.
    Châu âu luôn có vẻ đẹp cổ kính và lãng mạn. Nếu có điều kiện, chị sẽ đi nữa mới được. Từ chỗ chị bay có mất 6h, vậy mà 6 năm rồi chưa qua...
    Biển chết. do thái...Đó là niềm mơ ước của bao nhiều người muốn đến hành hương nơi đó em à. Em có tắm ở biển chết chưa? pot hình nên nhé, nghe em nói thèm quá đi thôi...
    Last edited by OA _ NỮ; 07-08-2009 at 03:49 AM.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

Trang 1 / 4 123 ... LastLast