Bài 1 đến 10/32

Chủ đề: Dấu chân kỷ niệm

Threaded View

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Ðề: Dấu chân kỷ niệm

Germany and Poland trip, May 2007

Chuyến bay của mình cất cánh từ sân bay DFW khoảng 3 giờ chiều ngày 13/5 và tới Frankfurt lúc 7 giờ sáng ngày 14/5. Có lẽ vì mấy ngày trước mình ngủ ít quá (chỉ vài tiếng mỗi ngày) để lo cho mấy bài thi cuối khóa nên vừa yên vị trên ghế máy bay là mình ngủ mê mệt. Gần 10 giờ bay từ DFW sang Frankfurt chắc mình phải ngủ đến 8 tiếng. Buồn cười, ngồi bên cạnh mình là một anh chàng khá đẹp trai mà mình cũng chẳng quan tâm, chỉ lo ngủ. Tội cho anh chàng cứ thỉnh thoảng lại phải đánh thức mình dậy: "Diner is coming", "Breakfast is coming", thậm chí "The plane is landing"! Không biết anh chàng này có khi nào hỏi thầm trong đầu là mình ăn gì mà ngủ nhiều thế không nhỉ?

Từ Frankfurt có xe ô tô đến đón bọn mình đưa tới Coburg, một thành phố nhỏ với chừng 42 ngàn dân thuộc bang Bavaria. Dọc đường ô chạy từ Frankfurt về Coburg, trong khi mấy đứa bạn chắc mệt mỏi sau chuyến bay dài đều ngủ hết thì mình lại tỉnh như sáo. Thế mới có cơ hội ngắm nhìn cảnh đẹp hai bên đường chứ. Đây là chuyến đi đầu tiên của mình đến Đức nên rất là háo hức. Và ấn tượng đầu tiên nước Đức đem lại quả thật đã không làm mình thất vọng. Mình thích nhất là khung cảnh mướt xanh của những rừng cây, những cánh đồng lúa mì và những vạt cỏ ven đường.

Thỉnh thoảng xe lại chạy qua một vạt hoa đỏ rực đẹp mê hồn mà mình không biết hoa gì, chỉ thấy hoa trông giống hoa thuốc phiện. Sau này mình được cô bạn người Đức nói cho mới biết đó là hoa Mohn Blume. Tiếc là xe chạy rất nhanh và mỗi khi xe chạy qua một vạt hoa thì lại lấp ngay sau một gò đất hay một khoảng rừng nên mình không chụp được vạt hoa nào ven đường. Nhưng về sau đi Sasslach chơi cũng chụp được mấy bông hoa đỏ ấy. Nó đây này:

Đây nữa

Và đây nữa, những bông hoa Mohn Blume có bàn tay người chăm sóc

Có một điều nữa là khi ngồi trên ô tô chạy từ Frankfurt về Coburg mình thấy có một cảm giác gì đó rất quen mà mới đầu không thể nhận ra (vì đã đi Đức bao giờ mà thấy quen!). Đi một lúc nữa thì hóa ra là những con đường nhựa quen quá, giống các con đường ở Việt Nam mặc dù đẹp hơn rất nhiều. Đã mấy năm nay mình quen nhìn và chạy trên những con đường bê tông mầu xám của xứ Cờ Hoa nên khi nhìn thấy những con đường nhựa ở Đức thấy thân quen và đẹp làm sao!

Đến Coburg mình được bố trí ở nhà một cô bạn người Đức tên là Katharina. Căn hộ của cô ấy rất đẹp và ngăn nắp, ban công thì có những chậu hoa nho nhỏ xinh xinh. Cô bạn thật là hiếu khách, nhường cho mình ở cái phòng ngủ duy nhất của cô ấy còn bản thân thì ra nằm ngủ ở đi văng ngoài phòng khách. Khi mình vào phòng thì đã thấy trên gối là một tấm thiệp nhỏ đề "Welcome to Coburg!". Phía cuối giường là một bộ khăn tắm, khăn mặt gấp gọn gàng và thơm phức. Thấy người nhẹ nhõm hẳn...

Katharina

(To be continued)

2. Có 3 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Phương Lê (05-08-2010),Phu sinh (02-08-2010),Sheiran (29-07-2010)