Trang 233 / 261 Đầu tiênĐầu tiên ... 133183223231232233234235243 ... LastLast
Bài 2.321 đến 2.330/2603

Chủ đề: Riêng một góc trời.

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.947

Default Re: Riêng một góc trời.

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    - Yên tâm em trai à. mình phải nên tận dụng sự giàu có và nhân đạo của chủ nghĩa tư bản, mang những đồng tiền bóc lột đó về VN để nuôi sống chủ nghĩa cộng sản ngày càng lớn mạnh và phồn vinh.

2. Có 3 thành viên cám ơn bài của Thảo_ANA:

MinhThy (01-09-2012),OA _ NỮ (31-08-2012),yeu100C (01-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Mai ơi là Mai ơi !

Ngắm hoa Mai của ĐH, OA chợt nhớ đến câu thơ nổi tiếng của thiền sư Mãn giác mà OA rất thích.

Chớ bảo xuân tàn hoa rụng hết

Đêm qua sân trước nở một nhành mai

Để nói về nhánh Mai bất diệt và mùa xuân bất tận trong ông đã bượt qua được cái ngưỡng vô thường.
    Cũng như tâm trạng của ĐH gọi tên Em bốn mùa "Mai ơi Mai, em ra đi mùa xuân, em trở lại mùa hè. Xuân hạ thu đông bốn mùa miên viễn, nhưng Mai trong Ta vĩnh viễn bốn mùa."

ĐH ui, OA" tán" EM hộ cho ĐH có siêu ko. Gì chứ OA "tán zai" cũng "Cực siêu" lắm. Mỗi khi anh chị em OA nghe OA hót trên điện thoại đều phán một câu. "Chẳng có nghề ngỗng nào ra hồn, chỉ giỏi nghề bơm xe ...ÔM". Thế có đau ko cơ chứ.
    Mai của ĐH chụp màu sắc đẹp tuyệt. Ngời ngợi sắc vàng của nắng SG khiến lòng người ấm áp mỗi khi tưởng nhớ về nơi đó.
    ĐH cũng đa tài, đa nghệ, đa tình...Nói chung là đa liên hợp quốc, nên mới động lòng nàng MAI
    ko đợi chờ xuân tới,
    Trở về chốn góc xưa
    Sài gòn khuất trong mưa
    Cánh mai vàng chới với
    Bàn tay người khẽ đỡ
    Chạm nhuỵ phấn rung rinh
    Mong manh những sợi tình
    Một đời ta khó gỡ.
    Last edited by OA _ NỮ; 31-08-2012 at 05:24 PM.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

4. Có 8 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Độc hành (31-08-2012),kehotro (31-08-2012),Lão K (01-09-2012),MinhThy (01-09-2012),NHAT NGUYET (01-09-2012),Nhudadauyeu (31-08-2012),Phu sinh (15-09-2012),thuphong (31-08-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    4.832
    Thanked 2.769 Times in 576 Posts

Em trai sướng quá lẩm bẩm nói.
    - Em ko ngờ lại xin được tiền trợ cấp dễ thế, gần 10 năm ở VN ko qua lại đây thiệt thòi bao nhiêu. Nhưng liệu mình có yêu cầu quá đáng ko, em cứ áy náy bác à.
    Mình nói cho nó yên lòng.
    - Yên tâm em trai à. mình phải nên tận dụng sự giàu có và nhân đạo của chủ nghĩa tư bản, mang những đồng tiền bóc lột đó về VN để nuôi sống chủ nghĩa cộng sản ngày càng lớn mạnh và phồn vinh.
    Oa ơi, LK rất quý Oa, cho phép LK được tâm sự vài dòng nha.

Những đồng tiền đó không phải là tiền bóc lột đâu và cũng không phải là tiền chùa của chính phủ. Đó là tiền do những người dân đi làm cực khổ bằng mồ hôi nước mắt, đóng vào công quỷ để lo cho những chi dùng trong nước. Phần còn lại dùng để giúp những người gặp lúc không may để họ có thể gượng dậy, đi tìm việc làm và sau này trả lại bằng tiền thuế họ đóng. Theo LK biết, một người dân Canada trung bình đóng khoảng 40% lương của họ vào thuế liên bang, tiểu bang và thành phố. Nếu cộng thêm thuế tài sản và sale tax, làm 1 đồng, đem về được khoảng 55 xu. Nếu lương hơn 100.000 dollars một năm, may mắn lắm thì mang về không được tới 47 xu.

LK thấy những người nhập cư khi nhận tiền trợ cấp, thường nghĩ là tiền chùa của chính phủ, ngu sao không lảnh nhưng họ quên đó là tiền của những người chung quanh đang đi làm nuôi họ. Hơn thế nữa, có những người lợi dụng lòng nhân ái và kẻ hở luật pháp để ăn bám suốt đời và đi làm thêm lảnh tiền mặt, không phải đóng thuế.

Đối với LK, những người này là kẻ vô ơn. Đã không sống nổi ở quê hương thứ nhất, được người ta mở rộng vòng tay đón về, đã không mang ơn còn làm hại trở lại người ơn của mình. Ở xứ người và cũng là quê hương thứ hai, mình phải sống thế nào cho dân bản xứ nể, chứ đừng để họ khinh. Họ không nể vì chiếc Mercedes, cái ví LV hay cái iPhone mình có. Sự đóng góp bằng khả năng lao động, trí tuệ của mình vào quốc gia sẽ làm cho họ trọng mình hơn. Ít hay nhiều không đáng kể, điều quan trọng là làm cho họ thấy mình không phải là gánh nặng mà họ phải cưu mang. Đừng qua sông rút cầu vì một khi họ đã khinh thì không còn đường cho những người muốn đến sau này. Và có lẽ người gần nhất khinh mình chính là con cái của mình. Tụi nó lớn lên, được giáo dục bên này nên có cái nhìn phóng khoáng và nơi đây mới chính là quê hương quê hương đích thực của tụi nó. Mình phải sống làm sao để tụi nó còn tự hào với gốc gác Việt Nam chứ đừng để tụi nó nhìn Việt Nam qua hình ảnh của cha mẹ nó.

Những người đi làm đóng thuế, dù lương nhiều hay ít, dù giàu hay nghèo, họ là những người biết tự trọng, sống đúng nhân cách của con người, làm đầy đủ bổn phận đối với quốc gia. Khi ra đường, họ có thể đứng thẳng lưng, đi về phía trước mà không cần phải trông chừng ở sau lưng.

Oa là một người bạn lâu năm. Nếu LK có nói gì không phải, xin được tạ lỗi ngàn lần.

6. Có 8 thành viên cám ơn bài của Lão K:

Boulevard (31-08-2012),MinhThy (01-09-2012),NHAT NGUYET (01-09-2012),Nhudadauyeu (31-08-2012),OA _ NỮ (31-08-2012),Phu sinh (15-09-2012),thuphong (31-08-2012),Triplec (31-08-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.069
    Thanked 1.703 Times in 326 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của NHAT NGUYET Xem bài viết
    Mai nở trái vụ thế này thật là hiếm thấy, mà lại đẹp rực rỡ thế kia.
    Không biết trước đây 2-3 tuần ĐH có cắt xén, tỉa tót... nghĩa là động chân, động tay vào những cây mai này hay không? hay tự nhiên nó thế? Nhưng dù sao cũng rất đẹp, biết đâu đó lại là điềm báo chủ nhân của nó đang rất "xuân"
    Không có làm gì động chạm đến cây hết, NN ơi ! Bình thường ngày nắng thì tưới, ngày mưa thì nghỉ. Vậy mà bỗng dưng cây bung lá mới, đâm nụ, nở hoa, rồi rụng rơi dần.
    "Từng người tình bỏ ta đi như những dòng sông nhỏ ..." Hic !
    Sáng nay thấy còn được chừng này:

Trích dẫn Trích dẫn của NHAT NGUYET Xem bài viết
    ...................
    Có ai nhảy mũi không nhỉ?
    Mùa này ít ai bị nhảy mũi lắm NN ơi !

.............................................
    ĐH cũng đa tài, đa nghệ, đa tình...Nói chung là đa liên hợp quốc......
    ...............
    Hờ hờ...Câu này còn đoạn cuối không, Oa ?
    Theo ĐH biết thì đoạn cuối nó thế này:

"Đa...đa......đa... đủ thứ. Cái gì hắn cũng biết, chỉ có một thứ là hắn không biết thôi : Không biết mắc cỡ !"

Last edited by Độc hành; 31-08-2012 at 01:40 PM.

8. Có 8 thành viên cám ơn bài của Độc hành:

Boulevard (31-08-2012),Lão K (05-09-2012),MinhThy (01-09-2012),NHAT NGUYET (01-09-2012),Nhudadauyeu (31-08-2012),OA _ NỮ (31-08-2012),Phu sinh (15-09-2012),Triplec (31-08-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Độc hành Xem bài viết

Ảnh vừa mới thực hiện sáng nay 30-8-2012
    Triplec nhìn như là bức ảnh này có nền động ấy, có phải không anh ĐH? Chỉ có cành mai vàng là đứng yên còn bụi hoa phía sau thì động đậy, lạ quá. Anh ĐH cho Triplec hỏi bức hình này là hình ghép hay chỉ một hình vậy? Triplec tò mò quá dù biết ko học được nhưng vẫn cứ muốn tìm hiểu xem anh đã làm cách nào để có tấm ảnh như vậy?

10. Có 7 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Độc hành (31-08-2012),Lão K (05-09-2012),MinhThy (01-09-2012),NHAT NGUYET (01-09-2012),Nhudadauyeu (31-08-2012),OA _ NỮ (31-08-2012),thuphong (31-08-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Lão K Xem bài viết
    Oa ơi, LK rất quý Oa, cho phép LK được tâm sự vài dòng nha.

nó.

trông chừng ở sau lưng.

Oa là một người bạn lâu năm. Nếu LK có nói gì không phải, xin được tạ lỗi ngàn lần.
    Ồ LK ơi, cám ơn LK đã chia sẻ những vấn đề đó với OA. OA biết chứ khi mà bản thân mình mỗi năm phải đóng thuế lợi tức từ số tiền lời mình gửi trong nhà bank đau lòng xót dạ ra sao. Từ "bóc lột" là OA nói đùa đó thôi.
    Canada là một nước người dân phải đóng thuế cao nhất thế giới nên các vận động viên giỏi, thu nhập cao toàn bỏ đi sang các nước như Mỹ, Anh...để đầu quân vì họ cũng ko chịu nổi chính sách thuế má của chính phủ.
    Cũng chỉ vì vấn đề đóng thuế cho lợi tức hàng năm mà OA phải chịu thiệt thòi biết bao.
    LK có biết, OA phải nhường cho nhà chồng khai khoản tiền cấp dưỡng nuôi hai con OA để lấy thuế mỗi năm về, trong khi đó là quyền lợi của OA, nên mỗi năm mình bị mất hơn 5000& tiền thuế được trả về còn phải móc tiền túi ra trả lại cho sở thuế nưa.Chỉ vì muốn giữ hoà khí trong gia đình nên OA phải chịu đựng. Đôi khi chán ko muốn kiếm tiền là vì vậy, bao nhiêu cũng nộp vào thuế má hết.
    Ở cái xứ này, một là thật giầu, hai là nghèo phứt đi cho nó xong để chính phủ lo cho hết, còn mình cứ nhỡ nhàng kiểu này thu nhập có khi ko bằng người hưởng trợ cấp của chính phủ LK à.
    OA nhớ hồi mới qua, sau khi hết hạn bảo lãnh 6 tháng. KO kiếm được việc làm OA xin trợ cấp cp tạm thời bị anh trai đánh và nói OA một câu mà OA nhớ đời. "chỉ có những con điếm mới sống ăn bám xã hội thôi."Chỉ vì câu nói đó OA bỏ nhà ra đi đến Toronto này đó với lời thề. "Sẽ sống tốt để anh trai tự hào".
    Còn chuyện OA tâm sự về em trai. OA phải bắt buốc xin trợ cấp cho he bởi vì hai bố con ko chịu nổi số tiền mua thuốc hàng tháng vì ko mua được bảo hiểm y tê của các hãng bảo hiểm như của OA, với lý do con trai he bị bệnh đường hô hấp, và he bị bệnh tâm thần nên số tiền hàng tháng mua thuốc rất là khủng.
    Công nhận các hãng bảo hiểm ở đây cũng lưu manh dễ nể. rất sốt sắng bán bảo hiểm cho những người khoẻ mạnh như OA, xong lại làm khó dễ cho những người hay ốm đau cần thuốc men như những hoàn cảnh của em trai minh.
    Từ ngày em trai OA bs nói bị mắc bệnh tự kỷ thì cả nhà cũng mới biết, chứ trước kia cứ nghĩ he lầm lầm lỳ lỳ là do bản tính nên he ko đi làm lâu được ở chỗ nào cả. OA phải lo cho he cho đến khi he về VN thì bệnh he mỡi đỡ dần.
    Hoàn cảnh như em trai Oa là có được đầy đủ các yếu tố để xin được trợ cấp cp mà ko phải ngại ngùng hay hổ thẹn, vì OA thường xuyên đi lo phiên dịch giúp cho những người ăn trợ cấp xã hội ở đây OA biết. Đa phần là họ lợi dụng chính sách nhân đạo của cp để hưởng những quyền lợi mà lẽ ra phải dành cho những người có hoàn cảnh khó hơn họ.
    Hì hì. LK cũng chính nghĩa ghê. Lâu lắm rồi OA ko gặp được những người như vậy. Có lẽ OA tiếp xúc nhiều với thế giới hắc ám xung quanh mình. Giới buôn bán thì lo trốn thuế, giới giang hồ lo làm luật. Giới trí thức như luật sư, BS, DS thì ăn dơ che kín mọi kẽ hở cho nhau...Nên OA tuy ko đen, ko trắng, nhưng thân thể mình cũng nhuộm một màu khói lam chiều rồi LK à.
    Lâu lắm mới thấy LK xuất hiện, Chắc mải viết hồi ký một thời tác nghiệp phải ko, hay đang mải hành nghiệp hở LK. OA vẫn luôn luôn thích đọc những đoạn nhật ký "mốc meo" của LK. Sau này ko hiểu vì sao LK lui về ở ẩn thơ ca tuôn ra ầm ầm làm bà con càng kính nể và bái phục hơn. Còn về cái khoản tranh luận, và hùng biện của LK thì Oa luôn tự nhủ thầm với mình"Nếu ko làm bạn được với LK, thì cũng đừng bao giờ làm kẻ thù". Vì cái gương của HSHTG làm OA hãi hùng luôn.
    OA nhớ trước kia có lần HSHTG Pm cho OA nói đang một mình tác chiến ở bên HHHL, muốn OA cùng TC, xong OA đều thoái thác, và nói với she một câu mà OA hay nói.
    " Em tuy có ria mép của đàn ông, nhưng LK có nanh vuốt của đàn bà." hì hì, có đúng ko hở LK, nên OA dám "kính nhi viễn chi" thôi, thở mạnh còn ko dám nữa là.
    Chúc LK và GD mọi sự bình an nhe.
    Last edited by OA _ NỮ; 31-08-2012 at 10:22 PM.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

12. Có 10 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (01-09-2012),langthang (02-09-2012),Lão K (01-09-2012),MinhThy (01-09-2012),NHAT NGUYET (01-09-2012),Nhudadauyeu (31-08-2012),Phu sinh (15-09-2012),Thảo_ANA (01-09-2012),thuphong (31-08-2012),Triplec (01-09-2012)

Newbie PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    2.540

Trích dẫn Trích dẫn của Triplec Xem bài viết
    Triplec nhìn như là bức ảnh này có nền động ấy, có phải không anh ĐH? Chỉ có cành mai vàng là đứng yên còn bụi hoa phía sau thì động đậy, lạ quá. Anh ĐH cho Triplec hỏi bức hình này là hình ghép hay chỉ một hình vậy? Triplec tò mò quá dù biết ko học được nhưng vẫn cứ muốn tìm hiểu xem anh đã làm cách nào để có tấm ảnh như vậy?

Chít rùi sao e nhìn thì ngược lại, nhành mai là động đậy còn bụi cây thi đứng yên. Với lại e nhìn cứ bị chóng mặt.

14. Có 6 thành viên cám ơn bài của Ban Mai:

Độc hành (31-08-2012),Lão K (01-09-2012),MinhThy (01-09-2012),NHAT NGUYET (01-09-2012),Nhudadauyeu (01-09-2012),Triplec (01-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    4.832
    Thanked 2.769 Times in 576 Posts

Ồ LK ơi, cám ơn LK đã chia sẻ những vấn đề đó với OA. ..
    Cám ơn Oa nhiều về những dòng tâm sự. Nhờ nó, mình hiểu nhau nhiều hơn. LK rất áy náy và tự thấy mình quá đáng. Coi như LK thiếu Oa một món nợ. Sẽ có lúc LK ghé qua Toronto mời Oa một ly rượu. LK tữu lượng thấp lè tè, đã bỏ uống từ lâu rồi nên chỉ dám cụng với Oa một ly thôi.

Mấy tháng nay có nhiều chuyện xảy ra. Một người thân, cũng là một người bạn lớn vừa ra đi vĩnh viễn. Hai tuần ngồi với anh hằng ngày trong bệnh viện, nói chuyện với anh, thấy anh đi vào coma và bất lực nhìn sự sống từ từ lịm chết. Vì khoảng cách tuổi tác và muốn giữ mối thâm tình, mặc dù thương và kính trọng nhưng lúc nào LK cũng giữ với anh một khoảng cách. Đến khi anh mất, trong ngày cuối, trước lúc di quan, bạn bè lên nói với anh những lời cuối. Lúc đó LK mới biết anh chủ trì một diễn đàn của trường Quốc Học và cũng là một nhà thơ tên tuổi. LK đã hối tiếc rất nhiều. Tại sao mình không mở lòng ra, thân với anh thêm chút nữa, hút với anh một điếu thuốc, uống một tách café, nổ rân trời một câu chuyện, hoạ với nhau vài câu thơ lúc anh còn sinh tiền? Điều này làm LK ray rức và không đọc, không viết một thời gian.

Nhắc chuyện ngày xưa, lúc mới thành Mốc, LK không biết là có phái nữ trong đó. Thấy nick nữ nhưng LK nghĩ là mấy anh giả dạng nên "nổ" tưng bừng, thích gì viết nấy không cần giữ ý. Đã là mặt Mốc rồi thì còn ngại gì nữa? Chuyện LK ngưng viết dâm thư là tại vì ... Triplec. Đến lúc biết T. đàn bà chính hiệu và cũng là fan lớn của mình, LK không còn dám viết nữa. Bộ ngu sao cho họ thấy hết bí kíp võ công của mình? Cùng đám đực rựa với nhau, LK có thể ăn tục, nói phét, chửi thề không ngượng miệng. Nếu có mấy bà, cho vàng LK cũng không dám hó hé.

Trời sắp vào thu rồi, LK vẫn nhớ những tấm hình chụp rừng thu và lá vàng của Oa. LK cầu chúc Oa, gia quyến và các cháu luôn bình yên, hạnh phúc và nhất là Oa, luôn khoẻ mạnh, dồi dào sức khoẻ để viết và chụp thật nhiều ảnh. LK đang chờ xem Rừng Thu Toronto 2012 của Oa

16. Có 10 thành viên cám ơn bài của Lão K:

Boulevard (01-09-2012),kehotro (01-09-2012),langthang (02-09-2012),MinhThy (01-09-2012),NHAT NGUYET (01-09-2012),OA _ NỮ (01-09-2012),Phu sinh (15-09-2012),SunWild (01-09-2012),thuphong (01-09-2012),Triplec (01-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket NHAT NGUYET's Avatar
    Thanks
    890
    Thanked 1.050 Times in 231 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Ban Mai Xem bài viết
    Chít rùi sao e nhìn thì ngược lại, nhành mai là động đậy còn bụi cây thi đứng yên. Với lại e nhìn cứ bị chóng mặt.
    Hèn lâu mới ló mặt, chạy ra nói được mỗi câu cụt ngủn như các hoa hậu trả lời ứng xử thế này, đáng đánh đòn

18. Có 7 thành viên cám ơn bài của NHAT NGUYET:

Độc hành (01-09-2012),Boulevard (01-09-2012),kehotro (01-09-2012),Lão K (05-09-2012),MinhThy (01-09-2012),SunWild (01-09-2012),Triplec (01-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket NHAT NGUYET's Avatar
    Thanks
    890
    Thanked 1.050 Times in 231 Posts

... Ồ LK ơi...
    Nhờ nó, mình hiểu nhau nhiều hơn
    Ối giời đất ơi! hai người tình củm thế này làm tui... hâm... mộ và ganh tị quá đi
    Hít... hà... hà...

20. Có 11 thành viên cám ơn bài của NHAT NGUYET:

Độc hành (01-09-2012),Boulevard (01-09-2012),get_out_cs (01-09-2012),kehotro (01-09-2012),Lão K (05-09-2012),MinhThy (01-09-2012),OA _ NỮ (02-09-2012),SunWild (01-09-2012),thuphong (01-09-2012),Triplec (01-09-2012),yeu100C (01-09-2012)