Trang 213 / 261 Đầu tiênĐầu tiên ... 113163203211212213214215223 ... LastLast
Bài 2.121 đến 2.130/2603

Chủ đề: Riêng một góc trời.

Member PhotobucketPhotobucket Bình Nguyên's Avatar
    Thanks
    1.417

Default Re: Riêng một góc trởi.

Em ít đi chơi vì ko có nhiều thời gian cho bản thân mà được du lịch qua ống kính và góc nhìn của chị thật là tuyệt lắm . Cảm ơn chị và mọi người nhìu nhìu.

Mà chị ui ! Hình khỏa thân phải có chỗ hở nhưng có chỗ kín hấp dẫn hơn hở hết, chị đồng ý với em ko ạ
    *

Thơ em xuống dòng
    buồn nghiêng dấu lặng ...
    Nỗi nhớ về anh lấp mãi vẫn không đầy.

2. Có 3 thành viên cám ơn bài của Bình Nguyên:

OA _ NỮ (28-11-2011),Phu sinh (27-11-2011),Sheiran (08-01-2012)

Newbie Photobucket
    Thanks
    5

Vâng ! Vì mình chưa quen , xin lổi nhe.

4. Thành viên cám ơn bài của tròn:

OA _ NỮ (01-12-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Hơn hai tuần ở Honolulu về mà cảm xúc vui buồn lẫn lộn. Buồn vì chuyến đi ko như ý mình mong muốn, xong vui vì mình chợt cảm thấy cái nắng nơi hòn đảo xinh đẹp này làm mình say ngất ngư. Mình nhận ra mình cũng chưa đến nỗi trơ mòn cảm xúc mấy.
    Trước khi đi, mình tâm sự với ông BS già thân yêu của minh.
    - Anhh ơi em buồn quá.
    - - Ối chuyện lạ, đến cả khi thất tình em cũng chẳng than buồn, chắc chuyện gì sảy ra trầm trọng đây?
    - Ông hỏi giễu mình. Nhưng mình trả lời rất thật với ông.
    - Em sao mãi ko yêu lại được...Em sợ em hết xuân để còn hồi nữa rồi Anh ơi, làm sao bây giờ, sống mãi như thế này chán quá. Em chẳng cần người ta yêu lại em, em chỉ cần có một người để nhớ mỗi khi sáng dậy, để nghĩ mỗi khi đêm xuống, và để ước người đó đi vào giấc mơ của em.
    - - Hố hố hố...
    - Ông cười trong phone mà mình có cảm giác nước bọt ông phun tung tóe bắn vào màng nhĩ mình một cách rất ư là chối tai gai ốc.
    - - Em nghiêm túc mà anh
    - Ông chẳng thể nào trả lời mình, ông cứ tiếp tục cười cái kiểu rất đắc nhân thế.
    - Xong rồi ông cũng bình tâm lại và cho mình một lơi khuyên.
    - - Đi xa đi em, sau mỗi chuyến đi xa, lần nào anh cũng thấy em về ko bị say sóng thì cũng say nắng, dù chỉ là say trong khoảnh khắc...

Thế là mình lên đường. Lần này mình đến một ngôi chùa VN ở cuối đảo. Mình liên lạc với sư cô ở nơi đó, nói she để dành cho mình một phòng có nhà vệ sinh riêng và bếp riêng để mình tự nấu ăn vì mình ko thể ăn chay hàng ngày.
    Sư cô mừng rỡ và cười nắc nẻ như Maser phá giới ở trong phone khi nghe mình chọc
    - Thưa SC, con hứa sẽ ko khấy động cuộc sống yên tĩnh của SC và của Thày, xong con ko bảo đảm sẽ ko đưa các ngài vào đời đâu nhé.
    Sư cô cũng chọc lại mình.
    - Trước khi vào đạo, SC cũng đã vào đời rồi con ạ. Trước khi học đạo Phật, SC cũng học đạo làm người rồi con ạ.
    - - Tốt tốt...
    - Mình nối tiếp theo lời SC
    - - Vào đời trước khi vào đạo để khỏi sa ngã, học làm người trước khi học đạo để khỏi trở thành Yêu. SC đúng là ngẫu tượng của con.

Mình dự định đến ở chùa sẽ cúng dường vào chùa mỗi ngày 50$ và bỏ ra hai tiếng ngồi thiền tĩnh tâm và học kinh Phật.
    Nhưng dư vậy lại ko phải dư vậy, mà còn tệ hơn dư vậy. Mình đã phải chạy khỏi chùa ngay đêm đầu tiên kinh hoàng khi đang mưa gió, và chỉ quay lại ngày cuối cùng để chào tạm biệt Hòa thượng và sư cô.
    -
    -
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

6. Có 10 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Candy (21-12-2011),Emanuel (21-12-2011),Lão K (22-12-2011),Marat Safin (21-12-2011),NHỘNG (22-12-2011),Nhím con (27-12-2011),Phu sinh (21-12-2011),Sheiran (08-01-2012),SunWild (06-01-2012),Tazang (21-12-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403

Những hình ảnh ở đảo HNLL

Ở HNLL, OA Nữ chỉ mê nhất hoàng hôn vào mỗi buổi chiều. Sau mỗi khi lê bước lang thang trên khắp mọi nẻo đường, OA lại chạy về nơi cửa KS để chụp hình hoàng hôn

Que Sera, Sera

8. Có 10 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Candy (21-12-2011),Emanuel (21-12-2011),Lão K (22-12-2011),Marat Safin (21-12-2011),NHỘNG (22-12-2011),Nhím con (27-12-2011),Phu sinh (21-12-2011),Sheiran (08-01-2012),SunWild (06-01-2012),Tazang (21-12-2011)

Thanks
    4.403

Ngày đầu tiên đến chùa, được SC báo là mình đến đúng dịp khai trương tượng Phật bà QÂ nên chùa sẽ rất đông các Phật tử và các thày ở các nơi trên thế giới đổ về, mình nghĩ thầm trong bụng.”như thế lại càng vui, cùng lắm chùa nhộn nhịp một hai ngày thôi”

Mình dọn đồ vào phòng của mình, tắm rửa và cầm bản đồ bắt đầu đi lang thang.
    Mình nghe nói đảo này rất đông người VN lái TX, đúng như thế, TX đầu tiên mình gọi lại là một Phật tử của chùa. He trở mình lên phố lấy giá rất hữu nghị chỉ có 60$ thời gian là 45 phút.
    Mình nói với he mình muốn đến một ks nào đó để lấy các quảng cáo đi tua, he liền trở mình đến một ks rẻ nhất và để mình ở lại đó.

Sau khi hỏi chuyện người bán vé các loại tua, mình bị xui dại mua một lại vé giá 30$ đi trong vòng 24h, ON và OF thoải mái.

Thế là mình ngồi xe 2 tầng đi khắp phố phường, cuối giờ chiều mình ghé lại phố tàu mua đồ ăn mang về chùa.

Lần này mình hỏi đường đi xe bus cho khỏi tốn tiền TX. Giá vé xe bus chỉ có 2$ đi về thẳng tới chùa. Mừng ơi là mừng, mình nghĩ cứ chịu khó đi xe bus tiết kiệm được khối tiền. Số tiền này mình sẽ tặng riêng cho SC mua vé máy bay qua Toronto hành hương và đi chơi.
    Khi về đến chùa cũng khoảng hơn 10h đêm. Mình thấy chùa sao mà đông thế, xe cộ rập rập. Người người đi lại kín bếp, kín sân...Mình tự nhiên có một cảm giác bất an ào tới. Mình vội và chạy về phòng của mình coi sao. Cảnh tượng đập vào mắt mình thật là kinh hãi, như một cảnh tị nạn, còn ghê hơn là tị nạn khi đi thuyền nữa. Căn phòng của mình giờ lúc nhúc các hình hài nằm la liệt trên sàn nhà. Giường đệm chăn chiếu của mình bị tháo ra, valy thì ko biết vất ở xó nào.
    Sau khi định thần một lúc, nhìn kĩ lại mình thấy mọi người ai ai cũng lớn tuổi. Tất cả đều mỏi mệt sau một chuyến máy bay, mình biết tất cả những câu hỏi tại sao...như thế nào của mình cũng sẽ chỉ bằng thừa, mình lặng lặng tìm đồ đi tắm rửa.
    Cái nhà tắm của mình cất công đánh bóng sạch sẽ giờ nhìn thật ghê gớm. Mình lại lặng lẽ đi kì cọ lại.
    Khi vừa dọn xong, người ở ngoài giục mình sao lâu thế, mình chưa kịp trả lời thì họ đã xô cửa bước vào và cứ thế hiên ngang cởi đồ bước vào phòng tắm.

Mình chỉ biết thở dài bước ra ngoài, vừa đi vừa nghĩ đêm nay mình sẽ ngủ ở đâu. Sư cô thì tránh mặt ko sao tìm thấy. Mình nghĩ bụng, thôi thì nhờ người ko bằng nhờ mình, liền ôm chăn ga gối của mình đi dạo các nơi coi có chỗ nào ngả lưng ko, mệt quá rồi.
    Mình vào nhà VS nữ để rửa mặt đánh răng lau người, sau đó lên chánh điện của chùa nằm ngả lưng vì mình thấy cũng có một số người cũng đang nằm.
    Mình tìm đến mấy bác già già xin nằm giữa xong họ ko cho, đi đến đâu cũng bị họ chỉ ra mé ngoài gần cửa nằm.
    Chùa thì ko khóa, khách tứ xứ đổ về các loại, nỗi lo sợ làm mình ko dám chợp mắt. Xong sợ gì thì sợ, mình ngủ quên lúc nào ko biết.

Trong giấc ngủ mơ mơ màng màng, mình kua tay sang bên cảm thấy có ai đang nằm cạnh. Qua ánh đèn ngoài sân hắt vào, mình nhìn sang thì thấy hình như đó là một ni cô đầu đội mũ, còn mặc đồ gì thì mình chịu chết vì chăn chùm kín người. Mình yên tâm nhắm mắt ngủ tiếp.

Vô tư đến thế là cùng, mình đâu biết mối nguy hiểm đang nằm kề bên cạnh. Trong giấc ngủ, mình cảm thấy phía dưới thân mình đang có cái gì đó ngọ nguậy, mình tưởng con mèo, nhìn qua bên cạnh ko thấy ni cô đâu. Mình đã hiểu ra mọi chuyện. Tự nhiên mình co chân đạp một cái vào cái khối gì đó đang lổm ngổm trong chăn của mình và ngồi phắt dậy.
    Như một bản tính, mình định kêu to xong mình lại vội lấy hai tay ôm chặt lấy miệng . Trong cơn sợ hãi và ghê tởm,lòng trắc ẩn và thương hại của mình lại chợt bộc phát còn mãnh liệt hơn bất cứ một cảm xúc nào. Mình lặng lẽ đứng lên, ko cần biết người đó là nam hay nữ, mình chạy lên phòng mình, bước qua bao những thân xác đang nằm la liệt với lời xin lỗi luôn ở của miệng. Mình thu dọn đồ đạc và ra khỏi chùa ngay đêm đó. Ra khỏi cổng chùa, mình bắt đầu nôn ỏe và ôm mặt khóc cho đến khi kiệt sức giữa màn đêm mênh mông ko một bóng người.
    Last edited by OA _ NỮ; 21-12-2011 at 04:21 PM.
    Que Sera, Sera

10. Có 11 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (07-01-2012),Candy (21-12-2011),Lão K (22-12-2011),Marat Safin (22-12-2011),NHỘNG (22-12-2011),Nhím con (27-12-2011),Phu sinh (07-01-2012),Sheiran (08-01-2012),songdeyeu (31-12-2011),SunWild (21-12-2011),Tazang (21-12-2011)

Thanks
    4.403

Bận quá hôm nay mới vào lại được NR để post tiếp hình và kể lại chuyến đi HW đầy giông tố.

Núi lửa

Ngôi chùa cổ Nhật

Que Sera, Sera

12. Có 6 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Lão K (07-01-2012),NCĐ.2009 (04-03-2012),Nhím con (11-01-2012),Phu sinh (07-01-2012),Sheiran (08-01-2012),Tazang (10-01-2012)

Thanks
    4.403

Cả ngôi chùa Nhật chỉ có hai tượng Phật, một ở trong chùa và một ở ngoài sân

Nghĩa trang của chùa

Những cô gái HW xinh đẹp

Và những chàng trai sexy do evething if the price is the right.

Que Sera, Sera

14. Có 7 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (07-01-2012),Lão K (07-01-2012),NCĐ.2009 (04-03-2012),Nhím con (11-01-2012),Phu sinh (07-01-2012),Sheiran (08-01-2012),Tazang (10-01-2012)

Thanks
    4.403

Ngay cái đêm kinh hoảng đó, mình đi nhờ được TX ra ngoài phố. Mình quay đến lại KS mà buổi sáng mình đến để hỏi phòng thì nghe họ hét giá một phòng là 99$ mà chỉ có phòng đêm hôm đó, còn ngày mai mình phải check out vì ks đã book kín do kỉ niệm 57 năm trận đánh trân châu cảng và tuần chạy thi Marathon nên các ks đều ko còn chỗ.

Sáng hôm sau mình dậy sớm đi ra biển chụp mặt trời mọc rồi đi loanh quanh để tìm ks, xong đúng như người lễ tân ở ks mình nói, vào thời điểm này rất khó tìm phòng.

Quay về lại ks hỏi họ có tìm được cho mình phòng để mình ở lại ko thì họ trả lời còn phòng nhưng giá cả là 140$ một phòng và cuối tuần sẽ lên giá là 199$.
    Biết là bị chặt chém vì ko book phòng trước, mình bị động hoàn toàn lên đành phải chấp nhận. Mình tạm trả tiền phòng 5 ngày trước và 350$ tiền đặt cọc.

Đang chuẩn bị lên phòng thì gặp một đoàn người ào ào đi đến, mình nhận ra một dố người quen, thì ra họ cũng từ TRT qua HW để dự lễ khai trương tượng Phật. Nghe họ kể, họ cũng dự định ở chùa xong chùa chật quá nên đành ra KS ở. Bây giờ họ chuẩn bị đến chùa dự lễ.
    Trong đoàn người đó , mình gặp lại một anh bạn thân, he nhìn thấy mình thì mừng rỡ vô cùng chạy lại hỏi thăm và he năn nỉ mình quay lại chùa cùng với he để cả hai có cơ hội hàn huyên...

Tính mình hay cả nể nhên nhận lời he, và trong buổi lễ hôm đó he làm mình rẩ vui và cảm động với những sự quan tâm ân cần của he đối với mình.
    Ngày hôm đó mình cũng có nhiều cơ hộ để tiếc xúc với các nhà sư, ni cô từ các nơi đổ về trong đó cũng có rất nhiều các nhà sư từ VN qua.
    Có một số nhà sư trẻ họ rất thích tiếc xúc với mình vì họ cũng thích chụp hinh, có một số nhà sư dùng máy ảnh còn xịn hơn mình. Còn iphone và ipat thì hầu như ai cũng có. Họ nói chuyện rất hay, cởi mở và trình độ hiểu biết của họ về mọi mặt rất phong phú.

Hình ảnh hôm buổi lễ

Que Sera, Sera

16. Có 3 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

NCĐ.2009 (04-03-2012),Nhím con (11-01-2012),Phu sinh (11-01-2012)

Thanks
    4.403

Ngay cái đêm kinh hoảng đó, mình đi nhờ được TX ra ngoài phố. Mình quay đến lại KS mà buổi sáng mình đến để hỏi phòng thì nghe họ hét giá một phòng là 99$ mà chỉ có phòng đêm hôm đó, còn ngày mai mình phải check out vì ks đã book kín do kỉ niệm 57 năm trận đánh trân châu cảng và tuần chạy thi Marathon nên các ks đều ko còn chỗ.

Sáng hôm sau mình dậy sớm đi ra biển chụp mặt trời mọc rồi đi loanh quanh để tìm ks, xong đúng như người lễ tân ở ks mình nói, vào thời điểm này rất khó tìm phòng.

Quay về lại ks hỏi họ có tìm được cho mình phòng để mình ở lại ko thì họ trả lời còn phòng nhưng giá cả là 140$ một phòng và cuối tuần sẽ lên giá là 199$.
    Biết là bị chặt chém vì ko book phòng trước, mình bị động hoàn toàn lên đành phải chấp nhận. Mình tạm trả tiền phòng 5 ngày trước và 350$ tiền đặt cọc.

Đang chuẩn bị lên phòng thì gặp một đoàn người ào ào đi đến, mình nhận ra một dố người quen, thì ra họ cũng từ TRT qua HW để dự lễ khai trương tượng Phật. Nghe họ kể, họ cũng dự định ở chùa xong chùa chật quá nên đành ra KS ở. Bây giờ họ chuẩn bị đến chùa dự lễ.
    Trong đoàn người đó , mình gặp lại một anh bạn thân, he nhìn thấy mình thì mừng rỡ vô cùng chạy lại hỏi thăm và he năn nỉ mình quay lại chùa cùng với he để cả hai có cơ hội hàn huyên...
    Tính mình hay cả nể nhên nhận lời he, và trong buổi lễ hôm đó he làm mình rẩ vui và cảm động với những sự quan tâm ân cần của he đối với mình.
    Ngày hôm đó mình cũng có nhiều cơ hộ để tiếc xúc với các nhà sư, ni cô từ các nơi đổ về trong đó cũng có rất nhiều các nhà sư từ VN qua.
    Có một số nhà sư trẻ họ rất thích tiếc xúc với mình vì họ cũng thích chụp hinh, có một số nhà sư dùng máy ảnh còn xịn hơn mình. Còn iphone và ipat thì hầu như ai cũng có. Họ nói chuyện rất hay, cởi mở và trình độ hiểu biết của họ về mọi mặt rất phong phú.

Sau buổi lễ, một số nhà sư trẻ ở lại HW để tham quan và họ rủ mình nhập hội. Thế là với tính ham vui của mình, mình rủ thêm anh bạn mới gặp cùng vớii mình đi chơi với đoàn nhà sư và ni cô trong hai ngày.

Mình đóng góp 300$ cho một hòa thượng dẫn đoàn đi thăm núi lửa một ngày. Ngày hôm sau mình cũng đóng cho he 200$ cho he để đi một vòng Honolulu. Tất cả đều phải đóng góp số tiền cho he như nhau, sau đó mình mói biết he tổ chức tua thường xuyên như thế.
    Hình ảnh hôm buổi lễ

Que Sera, Sera

18. Có 4 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (10-01-2012),NCĐ.2009 (04-03-2012),Nhím con (11-01-2012),Phu sinh (11-01-2012)

Thanks
    4.403

Trong hai ngày dẫn đoàn đi tua, mình và anh bạn tính nhẩm sơ sơ hòa thượng này dằn túi khoảng 10 nghìn tiền tươi dằn túi.

Người bạn của mình ko hiểu lắm sao mình tính hay thế, mình liền phân tích cho he biết.
    - Này nhé.
    Giá vé máy bay qua đảo coi núi lửa chỉ có 80$ một người. He tổ chức một đoàn đi gồm các sư và đệ tự của họ tất cả khoảng 30 người.
    Sau khi qua bên đảo, he thuê hai cái xe lớn, mỗi xe 15 người. He lái một xe, còn một xe các nhà sư và đệ tử thay nhau lái. Tiền gas và thuê xe chỉ khoảng 500, mọi người tự túc ăn uống, riêng các nhà sư he mang đồ ăn chay từ chùa cho họ.
    30 người he thu số tiền là 9000$, cứ cho là he bao một số hòa thượng nghèo đi he cũng có thể dằn túi là 5000$ tươi rói rồi.
    - Ngày thứ hai đi một vòng đảo Honolulu, he cũng thuê hai xe sáng đi tối về. Các điểm tham quan bên ngoải he chỉ cho coi qua chứ ko mua vé vào coi. He tổ chức hai tua như thế này he lấy giá tiền bằng giá ks họ tổ chức, xong ks họ tổ chức chuyên nghiệp hơn và những điểm tham quan cũng nhiều hơn, và họ bao luôn vé vào những địa điểm tham quan.
    - Chuyến tua ngày thứ hai he cũng dằn túi khoảng 5000$ tiền tưoi
    - Sau khi nghe mình nói Người bạn hỏi sao em rành thế. Hì hì. Mình trả lời he.
    - - Thì em ngồi nói chuyện với mấy tua gai và khi ngồi chụp hình ở bờ biển em tham khảo giá cả ở các chỗ đi chơi với mấy người cùng chụp hình, nghe từ họ những chia sẻ sinh hoạt ở nơi này về giá cả và các chỗ ăn chơi...
    - HW là một thành phố đắt đỏ hơn ở TRT gần như gấp hai. Đây là một chuyến đi mình phải sài tiền nhiều nhất và bốc đồng nhất.
    - Hôm lễ khai trương Phật, các ca sĩ nhà sư lên hát và bán CD mình cũng tiện túi mua 10 cái CD ủng hộ hết một 100, ko kể các sư lên hát mình cũng tặng tiền vì họ hát nhiều bài về tình mẹ, tình cha rất cảm động...
    - Lễ rửa Phật kết thúc, mấy đoàn ở ks cùng với mình họ về chùa ở, Ni cô cũng gọi mình về lấy lại phòng của mình xong mình từ chối. Anh bạn mình cũng rủ mình về chùa ở để mọi người cùng nhau đi chơi cho tiện xong mình cũng say no. Đi với chùa như thế đủ rồi. Thời gian sau này là của mình dành cho mình.
    - Cuộc chia tay với mấy nhà sư và ni cô rất là bịn rịn, cảm động. Mọi người đều trao đổi cùng nhau số phone và mail để gửi ảnh.

Hình ảnh một hòa thượng trẻ. He hát rất hay.

Mỗi khi mình nc với hòa thượng trẻ này và mấy ni cô, mình hay trêu thày.

- Thày hát hay, đẹp trai, học vấn uyên bác sao thày lại đi tu hả thày, thày có cảm thấy hơi uổng ko?
    He ko trả lời, he chỉ cười, xong các ni cô trẻ cũng tiếp theo hùa vào chọc nhau, vui ra phết.

Sau khi về lại TRT, mình và thầy hay gọi phone hỏi thăm nhau. Mình chỉ nói chuyện nghiêm chỉnh được mấy câu đầu với thầy, sau đó thì lại quen cái giọng đùa cợt và chọc nghẹo thày.
    - Thày ơi, thế thày đi tu trẻ thế mùi vị cuộc đời thày đã kịp nếm trải chưa thầy...?
    He chỉ cười trong phone mà ko trả lời. Mình tiếp tục chọc thầy.
    Khi T đi ra tắm biển cùng với mấy thầy, chỉ thấy mấy thầy già già là bơi thi với T thôi, còn thầy và mấy thầy trẻ trẻ ngồi lại trên xe,
    - Tại sao? sợ cám dỗ hay ko được phép?
    - - Các thầy già già xuống tắm biển là lẽ thường tình rồi, chưa chắc các thầy đã có công lực thâm sâu để tránh mọi cám dỗ mà có lẽ do các thày lực bất tòng tâm thôi
    Thày nghe mình nói thế lại cất tiếng cười khoái trí mà ko trả lời mình...
    Mình lại tiếp tục hỏi thầy và tiếp tục đặt câu trả lời với thầy.

- Thầy ơi, T nghĩ đỉnh cao của sự tu hành là hòa mà ko tan, xâm mà ko nhập...Đúng thế ko thầy?
    - Thày vẫn im lặng bên kia phone. Mình lại tiếp tục hỏi thầy.
    - - Tại sao các thầy trẻ tuổi lại ko được phép xuống tắm biển, hay ko muốn xuống tắm biển. Ko dấn thân sao khẳng định được bản ngã. Vậy thì bao giờ các thày mới ngộ ra được bốn chữ “sắc sắc không không”
    Last edited by OA _ NỮ; 10-01-2012 at 07:27 AM.
    Que Sera, Sera

20. Có 4 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (10-01-2012),NCĐ.2009 (04-03-2012),Nhím con (11-01-2012),Phu sinh (11-01-2012)