Trang 206 / 261 Đầu tiênĐầu tiên ... 106156196204205206207208216256 ... LastLast
Bài 2.051 đến 2.060/2603

Chủ đề: Riêng một góc trời.

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Default Re: Riêng một góc trởi.

Thành phố TRT bước sang tuần thứ tư về độ nóng kỷ lục trong mấy chục năm trở lại đây. Ở bên MỸ và các thành phố khác ở CND đã có hàng chục người chết từ đầu mùa nóng đến giờ.
    Hôm 21- thứ năm, mình nhận lời đi chụp hình ở bên đảo và làm hướng dẫn viên cho một nhóm tt.
    Dự định của mình là sẽ ở lại đảo sau khi làm xong bổn phận với nhóm, nên mình đã chuẩn bị rất chu đáo mọi thứ. Gọi phone qua đảo nói họ dựng cho chiếc lều gần ngay hồ để ở qua đêm.
    Sau đó gọi cho mấy người bạn nói với họ là mình đã lo xong mọi thứ chỉ việc bơi qua đây...Nghe mình nói xong, thì ai nấy cũng đều nói là nên hoãn lại ngày khác vì thời tiết ngoài trời hiện giờ rất nóng, hơn 50độ C, sẽ nguy hiểm nếu ở ngoài lâu .
    Nghe thấy họ nói vậy, thế là mình đem hết đồ ăn đã chuẩn bị sẵn cho 10 người ra mời nhóm ăn hộ cho rồi.
    Các món ăn gồm .
    - Rau muống xào chao
    - Cá thu một nắng
    - Gỏi chân vịt trộn mù tạt
    - Cá hồi ướp chanh nướng
    - Xườn bò non ướp với sốt đại hàn
    - 5 bộ lòng gà fam có cả trứng non và rưôt trường xào với miến đen ĐH
    - Mấy bình cf đá, nước chanh pha mật ông, sâm Bắc Mỹ cũng pha mật ong.
    - Mọi người ở trong nhóm, họ bỏ hết đồ ăn của họ lại và ăn đồ của mình. Trong nhóm đó có ba người cháu của một người trong nhóm, họ qua đây du học. Một người đang làm luận án tiến sĩ và hai người em của he. Ba anh em họ cứ tròn mắt ra nhìn mình bày biện bàn ăn, dì của họ thấy thế nói
    - - Cô T mỗi lần đi dã ngoại đều chuẩn bị chu đáo như thế, lần trước cô còn cho ăn bún măng sáo vịt nữa.
    - Ăn uống xong mọi người chia nhau ra từng nhóm nhỏ, ai thích đi thuyền thì đi, ai thích đạp xe thì đạp. Mình thuê cho một nhóm chiếc xe gd gồm 6 chỗ ngồi, 30$/h để đi một vòng quanh đảo.
    - Đến giờ về, nghĩ một mình ở lại đảo cũng buồn chán nên mình về cùng với mọi người.
    Mình gọi cho mấy hãng TX hỏi có xe lớn để trở được xe đạp thì ko thì chẳng có hãng nào nói còn xe dư. Gọi cho mấy người bạn có xe to thì chẳng ai bắt máy.
    - Nhìn cái nắng hầm hập nghĩ phải đạp xe gần 1h để về đến nhà mà linh hồn mình như héo úa. Nếu để xe lại ở bến phà mai quay lại lấy thì chỉ còn cái khung, có khi khung cũng đi luôn. Tiếc cái xe đạp Nhật nhẹ hìu của mình thế là đành tắc lưỡi đạp về,. Mình nghĩ vừa đi vừa nghỉ dọc đường chắc sẽ ko sao đâu.
    - Trên đường về hai lần mình ngồi nghỉ mệt để uống nước và dội thêm nước lạnh vào cổ, gáy, mặt...rồi đi tiếp.
    - Khi sắp đi tới cây cầu gần nhà, mình chợt cảm thấy sức lực rời rã, hơi thở gấp gáp và đau buốt lồng ngực. Mình hạ vội chiếc ba lô máy ảnh xuống bãi cỏ và ngồi bệt ra đấy, rồi lấy phone ra gọi con trai qua đón mẹ.
    Xong bàn tay ko nghe theo sự điều khiển của mình nữa, cố nhắc cánh tay lên nhưng ko được, mình từ từ quỵ xuống.
    Cơ thể mình ko sao cử động được, cố cất tiếng nói nhưng âm thanh ko sao phát nổi ra. Khi đó mắt mình vẫn mở, mình vẫn nhận biết mọi chuyển động xung quanh, xong tiềm thức của mình đang dần trôi xa. Cảm giác về cái chết rất kề cận. Mình muốn cất tiếng gọi những người đang đạp xe qua lại dọc hồ xong ko thể. ko ai dừng lại cả. Họ tưởng mình đang nằm nghĩ trong tư thế dưỡng thần vì chiếc xe đạp mình dựng cạnh đó rất ngay ngắn, và một bên tay mình cầm chiếc phone, tay kia cầm chai nước.Chẳng có dáng dấp nào là đang ở trong trạng thái nguy hiểm.
    Mình biết mình đã bị đột quỵ vì sức nóng khủng khiếp, hơi thở như ngắn dần và lồng ngực càng đau buốt mỗi khi thở mạnh. Cảm giác Linh hồn và thể xác của Mình đang từ từ trôi, trôi dạt về cõi nào cũng ko biết nữa
    Người ta thường nói khi trải qua giữa ranh giới của sự sống và cái chết, con người thường nhìn thấy thiên đàng, hay thần tiên phật gì đấy ra đón. Còn mình thì chẳng nhìn thấy ánh hào quang nào cả, mình chỉ cảm thấy lồng ngực đang đau đớn và mình đang cố gắng vùng vẫy để thoát khỏi ý thức hệ đang bị tê liệt dần theo thân xác.
    Trong khoảnh khắc, mình đảo mắt nhìn xung quanh, mình chợt nhận ra cũng chỗ này, mùa đông năm nào mình cũng bị đột quỵ, xong mình cố dùng mọi ý chí để lết ra đến đường cái rồi mới ngất.
    Rồi mình bỗng rùng mình nhận ra, cũng chỗ nãy 10 năm về trước mình đã từng mang rùa và cá của má đem thả xuống hồ sau khi má mất, còn con chim mình cũng đã nhẫn tâm bỏ lại chỗ đó .
    Má mất đi, cây cối của má mình chăm nom bị chết theo hàng loạt. Đến cả mấy bụi tía tô, rau húng, lá ngải năm nào cũng mọc như cỏ dại ở góc vườn nhà mình cũng bị lụi tàn theo. Đám chim rùa cá của má thì ủ rũ, biếng ăn, mình thấy thế ko lỡ nhìn chúng nó chết nên đem đi thả xuống hồ ngay trước nhà.
    Ngày hôm sau mình quay lại thì thấy xác của chúng nó dạt vào kẽ đá, lạ làm sao mà đám ngỗng chim giời ko nhìn thấy xác chúng nó để xơi.
    Sau đó Mình tìm được cành cây đào một cái hố mang xác chúng bọc vào lá đem đi chôn, khi đang chôn thì con chim vàng anh của má cũng bay tới và ngã gục ngay tại đó.
    Chỗ chôn xác ko có gì để làm dấu, mình chỉ biết chạy về nhà mang theo cái to lô vít len lén khắc lên thân cây hình con rùa, cá và chim để ghi nhớ.
    Ôi My God, trước mắt mình hiện ra cái thân cây đó với mấy cái hình ngệnh ngoạc đã phai mờ dần theo thời gian. Mình đang nằm ngay tại đó và biết đâu cái đầu của mình đang gối lên nấm mộ của những con vật thiêng kia.
    Lúc này mình mới sợ hãi vội vàng khấn vái, nhớ được câu gì khấn câu đó, lôi cả chúa phật ra để làm cứu cánh.
    Chẳng lẽ mấy con vật này trả thù mình, hay là chúng nó đang cứu mình. Mình chẳng có làm ơn hay mắc oán gì với chúng cả. Hai lần trùng lặp đột quỵ cùng một chỗ thì còn có thể nói do gắng sức cố về nhà, xong lần này lại gục ngã đúng vào chỗ mộ của chúng nó thì giải thích sao đây.
    Mình thuộc loại người ko mê tín dị đoan lắm. xong lại rất tin ở những lời nguyền và những lời thề thốt. Tin ở đời có nhân quả, thiện ác quả báo nhãn tiền. Mỗi sinh linh, vạn vật ở cõi đời này đều có linh hồn, và tốt nhất nên tránh ko đụng chạm...
    Mấy con vật của má nuôi khi mình thả chúng đi mình cũng đã từng băn khoăn nghĩ. Nếu tiếp tục để nuôi thì rồi chúng nó cũng sẽ chết từ từ, còn nếu thả chúng ra ngoài thì chắc chúng nó cũng sẽ chết vì ko thể thích nghi được với môi trường mới . Thôi thì lá rụng về cội, chết trong tự do cũng còn sướng hơn là chết ở trong lcái ồng hay trong cái bể cá này.
    Vậy thì mình là người ơn chứ nào phài người oán của chúng nó đâu.
    Ôi lạy Chúa tôi, a di đà phật, mấy con vật cưng của má ơi, làm sao kéo người nào đi qua dừng lại nhìn con của má trong chốc lát, để thấy con sắp chết đến tận cổ rồi này.
    Cố giành giật một chút hơi thở, mình hét lên, chẳng biết có vọng ra thanh âm hay ko, xong mình gục hẳn. Trước khi thả linh hồn và thể xác trở về cát bụi, mình chỉ còn lẩm nhẩm được vài câu trong làn nước mắt đang ứa chảy.
    - Má xin lỗi hai con, từ nay má ko còn bảo vệ hai con của má được nữa, xin lỗi...xin lỗi.
    Last edited by OA _ NỮ; 26-07-2011 at 06:27 AM.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

2. Có 7 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (25-07-2011),Lão K (26-07-2011),Nhím con (28-07-2011),Phu sinh (26-07-2011),Sheiran (31-07-2011),SunWild (25-07-2011),TeacherABC (25-07-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403

Chẳng biết tgian trải qua bao lâu. Khi tỉnh dậy, mình vẫn nằm trên bãi cò bên đường. Mồm mình thì đang thở oxi, tay và người thì kẹp dính đủ thứ linh tinh.
    Nhìn qua thì thấy ở bên đường có một xe cứu hỏa và một xe cấp cứu đậu ở đó. Sau một hồi thở oxi, mình dần tỉnh táo và trả lời từng câu hỏi của bs.
    Họ yêu cầu mình vào bệnh viện xong cũng giống như lần trước bị đột quỵ vì lạnh, mình từ chối. nghĩ đến bv phải ở lại qua đêm, nghĩ đến con cái lo lắng cho mẹ ... thôi nếu ko sao về nhà cho nó lành.
    Mình nói với họ trở mình về nhà được ko, nhà mình ngay kia, mình chỉ CD cho họ coi, xong họ nói
    - nhiệm vụ của chúng tôi chỉ trở người vào bv thôi chứ ko được phép trở ai về nhà. Miss Lee ko chịu vào bv thì ký vào biên bản này...
    - Hai người đàn ông đang đứng ở ngay đó nghe thấy thế họ nói
    - - Để chúng tôi đưa she về
    - Thế là một người vác balo máy ảnh cho mình, người kia dắt theo xe đạp của mình theo mặc dù tay kia họ cũng đang dắt theo xe của họ.
    - Họ giơ tay ra giới thiệu tên họ với mình, rồi nói chính họ là người phát hiện ra sự bất thường của mình bên lề đường,và họ gọi xe cấp cứu ngay lập tức. Trong lúc chờ xe đến họ làm các động tác CPR trong quá trình cấp cứu để mình tỉnh lại.
    - Tuy vẫn còn mệt, xong mình vẫn cố gượng cùng họ về đến nhà, mình say thanks hai người xong họ đòi đưa mình vào tận cửa và gọi hai đứa nhỏ mình ra ngoài nc. Họ dặn dò hai đứa nhỏ chăm sóc mẹ như thế nào trong những ngày nóng bức...
    - Đang nằm nghỉ thì thằng hàng xóm và bạn nó gọi phone qua nói trời nóng thế này đi uống bia. Mình kể cho nó nghe chuyện mình bị Heat stroke như thế nào, chúng nó vội chạy qua và nói mình thậm tệ, nào là
    - Bà biết bà bao nhiêu tuổi rồi ko, bà tưởng bà mãi mãi tuổi 20 hả,
    - Thôi thì đủ lời lẽ, mình ko muốn nghe tiếp nên kêu nó về nhà mang mấy chai bia CRL với chanh và muối qua để uống.
    - Cũng như lần đột quỵ trước, mình khỏe lại ngay hôm đó, ko nóng sốt hay đau đầu. Cảm thấy tất cả sự việc xảy ra như một giấc mơ.
    -
    Last edited by OA _ NỮ; 26-07-2011 at 05:49 AM.
    Que Sera, Sera

4. Có 11 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (25-07-2011),Dung_SHA (25-07-2011),hahaha (30-07-2011),Hàm Long (25-07-2011),Lão K (26-07-2011),Marat Safin (25-07-2011),Nhím con (28-07-2011),Phu sinh (26-07-2011),Sheiran (31-07-2011),SunWild (25-07-2011),TeacherABC (25-07-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Dung_SHA's Avatar
    Thanks
    3.036
    Thanked 2.340 Times in 551 Posts

Đọc bài của chị xong, em thấy mừng cho chị vì chị đã bình an. Hèn chi , cả tuần nay không thấy chị lên diễn đàn ! Phải có ý chí mạnh mẽ lắm mới vượt qua những cơn đột quỵ đó ! Thât đáng nể ! Mong chị cố giữ sức khỏe !

6. Có 6 thành viên cám ơn bài của Dung_SHA:

Hàm Long (25-07-2011),Lão K (26-07-2011),Marat Safin (25-07-2011),OA _ NỮ (25-07-2011),Sheiran (31-07-2011),TeacherABC (25-07-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    107

Chúc chị mau chóng bình phục. Không sao đâu chị, cứ sống lạc quan rồi thì mọi thứ sẽ trở lại bình thường thôi. ON vẫn là một quý cô tràn đầy sức sống mà!
    Vô tình lúc này quá bận nên không còn theo dõi những bước chân của cô tổng quản đầy sinh lực và ma lực ngày xưa, hihi
    Cố lên nha đại tổng quản. Gửi đến chị những lời chúc chân thành và tốt đẹp nhất.
    Lang thang chân bước vô tình
    Bạc phơ vó ngựa, rập rình ánh sao

8. Có 7 thành viên cám ơn bài của votinh:

Dung_SHA (25-07-2011),hahaha (30-07-2011),Hàm Long (25-07-2011),Lão K (26-07-2011),OA _ NỮ (25-07-2011),Sheiran (31-07-2011),TeacherABC (25-07-2011)

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.717
    Thanked 3.039 Times in 1.244 Posts

Đọc bài viết của chị OA-NỮ mà Tea hết cả hồn! Cái khoảnh khắc giữa sự tồn tại và tan biến vào hư vô quả thật mỏng manh với sức khỏe của chị bấy giờ! Mừng vì mọi chuyện qua đi nhưng cảm thấy chạnh lòng lo âu với sức khỏe của chị! Cầu chúc ơn trên ban phước lành để chị OA-NỮ luôn sống khỏe và hạnh phúc!

10. Có 6 thành viên cám ơn bài của TeacherABC:

Dung_SHA (25-07-2011),Hàm Long (25-07-2011),Lão K (26-07-2011),Marat Safin (25-07-2011),OA _ NỮ (25-07-2011),Sheiran (31-07-2011)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Trời. Dạo này sao chị Oa bị nhiều trận hú hồn hú vía vậy. Chị cẩn thận nhé. Chúc chị luôn khỏe mạnh và yêu đời!

Last edited by Boulevard; 25-07-2011 at 07:10 PM.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

12. Có 5 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Dung_SHA (25-07-2011),Hàm Long (25-07-2011),Lão K (26-07-2011),OA _ NỮ (25-07-2011),Sheiran (31-07-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.970
    Thanked 1.574 Times in 565 Posts

Chúc mừng chị đã bình an trở lại, take care nhé chị!

14. Có 6 thành viên cám ơn bài của SunWild:

Dung_SHA (25-07-2011),Hàm Long (25-07-2011),Lão K (26-07-2011),Marat Safin (25-07-2011),OA _ NỮ (26-07-2011),Sheiran (31-07-2011)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

.
    Oa thân mến, em nên quý trọng bản thân mình hơn 1 chút gắng bớt thời gian làm xét nghiệm và kiểm tra lại cơ thể mình xem có nơi nào k ổn k, đừng coi thường sức khỏe em nhé. Chị nghiệm ra rằng trên đời này sức khỏe là điều mình cần phải trân trọng nhất, k có sức khỏe thì k thể làm gì được.

Cẩn thận em nhé.
    Sẽ còn có ngày mai

16. Có 7 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (26-07-2011),Hàm Long (25-07-2011),Lão K (26-07-2011),Marat Safin (30-07-2011),OA _ NỮ (25-07-2011),Phu sinh (26-07-2011),Sheiran (31-07-2011)

Thanks
    4.403

Cám ơn cả nhà đã quan tâm OA NỮ nhiều đến như thế là OA cảm động quá, Chẳng bù ở bên này, OA bị những người thân xỉ vả quá chừng. Bên nhà chồng, hàng xóm chẳng ai thèm hỏi thăm gì cả mà còn giận giữ nữa chứ. Hì hì
    OA hỏi họ tại sao lại giận OA thì họ nói vì sợ sau này sẽ ko có ai làm đồ ăn chùa cho họ ăn nữa , ko còn ai mời rượu đỏ họ uống thường xuyên. Còn ông bà nội trẻ con thì chỉ lo sợ OA biến mất trên cõi đời này thì ko ai chăm sóc cháu đích tôn cho ông bà nữa nên ông bà cũng hầm hè với OA suốt.

Chị TP ơi, Em năm nào cũng đi xét nghiệm sức khỏe. Kiểm tra xương có xốp ko, có bị ung thư vú, ung thư đường ruột. Máu mỡ đường, huyết áp...Em ko bị sao chị à. em chỉ bị mỗi bệnh dị ứng với môi trường khi điểm số ô nhiễm lên cao thì em ko thở được và gây ói mửa, xong em cũng hạn chế ko uống thuốc vì loại thuốc dị ứng đó làm cho xương bị xốp và làm em mập. Chính vì quá tự tin ở sức khỏe nên em cứ hay liều lĩnh quá sức chịu đựng của mình chị à. Đã học được mấy bài học rồi mà em vẫn cứ chủ quan hết lần này đến lần khác... Cũng may lần nào cũng tai qua nạn khỏi vì em luôn có người âm theo sau đỡ xác . Hì hì
    Last edited by OA _ NỮ; 26-07-2011 at 10:27 AM.
    Que Sera, Sera

18. Có 12 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (26-07-2011),Cõi_Mơ (31-07-2011),Dung_SHA (26-07-2011),Emanuel (31-07-2011),hahaha (30-07-2011),Hàm Long (30-07-2011),Marat Safin (30-07-2011),Nhím con (28-07-2011),Phu sinh (31-07-2011),Sheiran (31-07-2011),Tazang (26-07-2011),thuphong (26-07-2011)

Thanks
    4.403

Hôm nay là ngày lễ hội Caribana của người Caribe. Các nơi trên thế giới đổ về. Trước cửa nhà mình mọi người bày bán nước và đồ ăn la liệt. Bạn bè từ mấy hôm trước đã gọi phone cho mình tới chơi. Nghe họ nói, mình nghĩ thầm. "cả năm ko thấy phone hỏi thăm, hôm nay muốn tới chơi để lấy chỗ nghỉ ngơi coi lễ hội, bạn bè quý hóa quá..."
    Mình định từ chối họ xong ko hiểu sao lại say yes. Thế là sáng dậy sớm nấu nồi phở to cho mọi người ăn trưa. Ướp một mớ steak để nướng ngoài trời, trộn một khay rau trộn...Cho bia vào tủ, cắt mấy hộp trái cây. Pha mấy bình cocktail trái cây. Khi mình vừa pha CT vừa nếm coi rượu đã cho vào đủ chưa, ko biết nếm kiểu gì mà bây giờ vào NR ngồi trước máy tính mà thấy chữ nghĩa ngả nghiêng theo chiều gió ráo chọi.
    Mình biết mình ko uống được rượu pha các loại, uống vào là gục khẩn cấp, chỉ còn một cách là vào WR cho tay vào khuấy cổ họng cho nó ra thôi...
    Que Sera, Sera

20. Có 13 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (31-07-2011),Cõi_Mơ (31-07-2011),Dung_SHA (30-07-2011),Emanuel (31-07-2011),hahaha (30-07-2011),Hàm Long (30-07-2011),Lão K (02-08-2011),Marat Safin (30-07-2011),Nhím con (11-08-2011),Phu sinh (31-07-2011),Sheiran (31-07-2011),Tazang (30-07-2011),thuphong (30-07-2011)