Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... LastLast
Bài 21 đến 30/178

Chủ đề: Viết cho mình...bên ly cà phê, trong những bản dạ khúc.....!

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Mưa Trên Cuộc Tình's Avatar
    Thanks
    0

Default Ðề: Viết cho mình...bên ly cà phê, trong những bản dạ khúc.....!

Trích dẫn Trích dẫn của phale Xem bài viết
    Thấy mọi người bàn cà phê, thấy mình như kẻ ngoại đạo.
    Hem hỉu sao mình không ghiền nổi cà phê. Dù đôi khi cũng muốn nhâm nhi cà phê cho sành điệu...
    Thứ mình hay uống:

- Nước suối
    - Sữa

==> Giống trẻ con
    Các nghiên cứu khoa học nghiêm túc chỉ ra những lý do để uống cà phê là:

Hoạt chất trong cà phê là caffeine – một chất tác động vào hệ thần kinh trung ương, gây hưng phấn. Điều này chắc ai cũng nhận thấy sau 10-15 phút uống chút cà phê. Sự sảng khoái ấy tác động đến cả tâm lý, khiến người ta dễ tính, sẵn sàng bỏ qua những chuyện vặt vãnh, sẵn sàng gật đầu.

Chuyên gia thẩm mỹ Tiến sĩ Elisabeth Dancey cho biết: “Khi chúng ta dùng một chế phẩm caffeine hòa trong rượu cồn, caffeine sẽ thấm qua da và kích thích các tế bào giải phóng axit béo, nhờ vậy giảm được lớp mỡ đọng. Uống trà và cà phê dưới 2 ly mỗi ngày sẽ giúp bạn đẩy mạnh được sự chuyển hóa chất béo”. Đó là lý do vì sao trong các loại kem thoa để tiêu lớp mỡ dưới da đều có chứa caffeine.

Nhiều tài liệu y học nói đến tác dụng của caffeine làm những người bị hen thở dễ dàng hơn và giảm nguy cơ bị lên cơn hen. Từ cuối thế kỷ 19, nhà văn Pháp Marcel Proust, bị bệnh hen, đã viết “Khi còn nhỏ, chính caffeine đã giúp tôi thở được”. Nhiều công trình nghiên cứu hiện nay đã khẳng định điều này. Một tách trà hoặc cà phê nóng có thể làm bạn khỏi đau đầu là điều mà ai cũng biết. Quả vậy, nếu những chất làm giãn mạch thường gây đau đầu thì caffeine lại làm cho mạch máu co lại. Những thuốc giảm đau chứa caffeine thường giảm được liều lượng sử dụng và như vậy có nghĩa là giảm sự phụ thuộc vào thuốc (vì thuốc là hóa chất, chẳng bao giờ nên dùng nhiều). Những loại thuốc giảm đau thường chứa caffeine. Bởi cà phê đẩy nhanh tác dụng của các chất làm giảm cơn đau bằng cách giúp cho chúng được hấp thụ nhanh chóng.

Một công trình nghiên cứu năm 2005 trên 10.000 người tình nguyện do Viện Nghiên cứu Quốc gia về bệnh gan, thận và tiêu hóa đã chứng minh rằng caffeine trong cà phê và trà giảm được nguy cơ tổn thương gan do các đồ uống “nặng” và hiện tượng béo phì gây ra.

Cà phê có tốt cho não không? Nhóm nghiên cứu của GS Andrew Scholey, Trung tâm Nghiên cứu Nhận thức và Khoa học nơ ron thuộc ĐH Northrumbia (Anh), khẳng định là rất tốt. Nó còn tăng được khả năng sáng tạo. Nhà văn Pháp Honoré de Balzac, tác giả bộ “Tấn trò đời” khổng lồ đã uống cà phê đặc để sáng tác thâu đêm. Ông thường bảo ông uống cả một ao cà phê không đường để làm nên tác phẩm để đời này.

Cà phê làm tăng sức mạnh khiến người ta có thể nhảy cao hơn, xa hơn, chạy nhanh hơn. Đó là lý do tại các Thế vận hội quốc tế có quy định giới hạn hàm lượng caffeine trong máu các vận động viên trong thi đấu.

Từ lâu người ta đã nghi ngờ có một sự liên quan nào đó giữa caffeine và đường glucoze. Một công trình nghiên cứu trên 160.000 cả nam lẫn nữ đăng trên tạp chí Annals of Internal Medicine xuất bản tại Mỹ cho rằng những ai uống nhiều caffeine (tất nhiên không lạm dụng) thường mắc ít bệnh tiểu đường type II hơn những người uống ít hoặc không uống.

Còn đây là ý kiến cá nhân:

Uống cà phê rất ngon, vị đắng ngây ngây của cà phê, vị ngọt nhẹ nhẹ của đường, cái lạnh của nước đá hòa trộn lẫn vào nhau tạo thành một vị rất lạ khi người uống nhâm nhi từng ngụm nhỏ.

Mùi của cà phê thì khỏi cần bàn. Mùi thơm quyết rủ và rất sảng khoái. Một sáng mùa đông lạnh giá, khi đang cuộn mình trong chăn mà nghe tiếng xèo xèo của ốp-la và mùi cà phê thơm ngát từ bếp xộc vào mũi thì luôn phải cám ơn là đã tồn tại trên cõi đời này.

Ra quán nhâm nhi cà phê là cái thú không thể bỏ qua. Vừa nhâm nhi cà phê, vừa đọc báo, vừa check mail, vừa lướt web hoặc tám với bạn bè chuyện trên trời dưới đất là cái thú không gì sánh bằng.

Nhứng lúc buồn, cô đơn ta lại tìm đến bên ly cà phê. Nhìn từng giọt cà phê rơi là nguồn cảm hứng vô tận đã đi vào văn học. Cảm thấy thảnh thơi, cảm thấy như được an ủi, bỏ hết những lo toan, muộn phiền lại sau lưng, chỉ còn ta với ta.

Ai trong chúng ta, khi bắt đầu mộng mơ, đều chọn quán cà phê để hẹn hò những lần đấu (chẳng lẽ hẹn vào ...."đấy" ngay được à ). Do vậy, quán cà phê vô tình trở thành nơi lưu giữ những kỷ niệm thiêng liêng.

(Đôi khi cô chủ quán quá hấp dẫn cũng là cái cớ rất hay để ghiện cà phê )

Nhưng người không thích cà phê thì hoàn toàn không giống trẻ con, Cô giáo à
    Last edited by Mưa Trên Cuộc Tình; 15-01-2010 at 01:10 PM.
    Ai cũng có Kỷ niệm, và ai cũng có Nỗi đau ...

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Mưa Trên Cuộc Tình Xem bài viết

Còn đây là ý kiến cá nhân:

Uống cà phê rất ngon, vị đắng ngây ngây của cà phê, vị ngọt nhẹ nhẹ của đường, cái lạnh của nước đá hòa trộn lẫn vào nhau tạo thành một vị rất lạ khi người uống nhâm nhi từng ngụm nhỏ.

Mùi của cà phê thì khỏi cần bàn. Mùi thơm quyết rủ và rất sảng khoái. Một sáng mùa đông lạnh giá, khi đang cuộn mình trong chăn mà nghe tiếng xèo xèo của ốp-la và mùi cà phê thơm ngát từ bếp xộc vào mũi thì luôn phải cám ơn là đã tồn tại trên cõi đời này.

Ra quán nhâm nhi cà phê là cái thú không thể bỏ qua. Vừa nhâm nhi cà phê, vừa đọc báo, vừa check mail, vừa lướt web hoặc tám với bạn bè chuyện trên trời dưới đất là cái thú không gì sánh bằng.

Nhứng lúc buồn, cô đơn ta lại tìm đến bên ly cà phê. Nhìn từng giọt cà phê rơi là nguồn cảm hứng vô tận đã đi vào văn học. Cảm thấy thảnh thơi, cảm thấy như được an ủi, bỏ hết những lo toan, muộn phiền lại sau lưng, chỉ còn ta với ta.

Ai trong chúng ta, khi bắt đầu mộng mơ, đều chọn quán cà phê để hẹn hò những lần đấu (chẳng lẽ hẹn vào ...."đấy" ngay được à ). Do vậy, quán cà phê vô tình trở thành nơi lưu giữ những kỷ niệm thiêng liêng.

(Đôi khi cô chủ quán quá hấp dẫn cũng là cái cớ rất hay để ghiện cà phê )

Nhưng người không thích cà phê thì hoàn toàn không giống trẻ con, Cô giáo à

PL cũng thích khung cảnh lãng mạn của những quán cà phê, nhất là những quán yên tĩnh, thoáng đãng.
    Thi thoảng cũng "cà phê một mình", lướt web, hoặc hẹn hò bạn bè hoặc chỉ đơn giản là muốn tìm một chút bình yên, nghe những bản nhạc mình yêu thích. Nhưng thường, thức uống mà PL gọi cho mình không phải cà phê.

Nghe MTCT quảng cáo thế này... Chắc phải về tập ghiền cà phê, kẻo không mình lạc hậu mất!

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhudadauyeu's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.542 Times in 492 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Candy Xem bài viết
    Trước kia em hay uống đen đậm không đường để thức học bài. Nhưng sau bị mệt tim mỗi khi uống , nên giờ thỉnh thoảng cũng uống nhưng phải có đường hơi ngọt và đá hơi tan ra. Không uống được nâu.
    hì, chị từng thử nhưng có vẻ mình ko thích với đen lắm

Trích dẫn Trích dẫn của cachuont Xem bài viết
    Có vấn đề..... Các cụ ngày xưa nói cấm có sai
    úi, anh nà anh toàn suy luận linh tinh thui nhá
    có vđề nà vđề gì nào, anh thử nói em nghe với
    ------------------------------------------------------------------------
    Trong đôi mắt em, anh là tất cả ...!!!

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Serena's Avatar
    Thanks
    68

Em cũng ún cà phê... không phải vì nghiện, cũng không phải vì thích, đơn giản vì... sáng nào bố em cũng pha một phin đầy rùi chia ra 4 tách nhỏ: "của em đây" - bố em nói với mẹ em đó, gần 60 mà vẫn anh em rất tình cảm; "của 2 chị em đây" và... "của mình hôm nay hơi bị ít!". Thế là 3 mẹ con em thích cười hỉ hả... và cả nhà cùng ăn sáng, cùng ún cà phê, cùng ún nước chè rùi ai làm việc đó, 2 chị em đi làm, mẹ đi chợ, bố đeo kính đọc báo... Sáng nào cũng như sáng nào, bao nhiêu lâu nay... chưa hề thay đổi!
    Em cũng ún cà phê, mặc dù 1 hớp hết luôn nhưng là vì thế... vì em yêu cái nếp nhà... như một nguồn động lực cho mỗi một ngày trôi qua...
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu...

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhudadauyeu's Avatar
    Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của Serena Xem bài viết
    Em cũng ún cà phê... không phải vì nghiện, cũng không phải vì thích, đơn giản vì... sáng nào bố em cũng pha một phin đầy rùi chia ra 4 tách nhỏ: "của em đây" - bố em nói với mẹ em đó, gần 60 mà vẫn anh em rất tình cảm; "của 2 chị em đây" và... "của mình hôm nay hơi bị ít!". Thế là 3 mẹ con em thích cười hỉ hả... và cả nhà cùng ăn sáng, cùng ún cà phê, cùng ún nước chè rùi ai làm việc đó, 2 chị em đi làm, mẹ đi chợ, bố đeo kính đọc báo... Sáng nào cũng như sáng nào, bao nhiêu lâu nay... chưa hề thay đổi!
    Em cũng ún cà phê, mặc dù 1 hớp hết luôn nhưng là vì thế... vì em yêu cái nếp nhà... như một nguồn động lực cho mỗi một ngày trôi qua...
    ui, thật ko gì nói đc cảm xúc bjờ, hạnh phúc và đầm ấm quá

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Serena's Avatar
    Thanks
    68

Hihi... thankiu chị!
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu...

Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của phale Xem bài viết
    Thấy mọi người bàn cà phê, thấy mình như kẻ ngoại đạo.
    Hem hỉu sao mình không ghiền nổi cà phê. Dù đôi khi cũng muốn nhâm nhi cà phê cho sành điệu...
    Thứ mình hay uống:

- Nước suối
    - Sữa

==> Giống trẻ con
    úi, tuỳ sở thích của mỗi ng thôi mà chị, chứ đâu fải nghiền cafe là sành điệu đâu
    Em ước mình đừng có nghiện cafe í, fải nghiện cái khác thì hay biết bao
    Dùng Nc suối và Sữa đâu fải là trẻ con nhỉ, chị thử dùng thử 1số loại sinh tố nữa xem sao, dùng hoa quả sẽ đẹp da lắm đấy chị

Thanks
    1.803

Ngày cuối tuần hình như mọi thứ với mình đều trì trệ...
    Sáng đi muộn,trưa về sớm, chiều nghỉ
    Đến cquan cũng chẳng làm gì, vừa cafe vừa lượn lờ và spam
    Cafe hình như đó là 1fần ko thể thiếu đc của mình...
    Nghiện ngập quá...Nhưng trời lại thế này chỉ cần 1chút cafe là thâấ tỉnh táo và ấm áp hơn

Khuyết
    Guest

Trích dẫn Trích dẫn của nhudadauyeu Xem bài viết
    Ngày cuối tuần hình như mọi thứ với mình đều trì trệ...
    Sáng đi muộn,trưa về sớm, chiều nghỉ
    Đến cquan cũng chẳng làm gì, vừa cafe vừa lượn lờ và spam
    Cafe hình như đó là 1fần ko thể thiếu đc của mình...
    Nghiện ngập quá...Nhưng trời lại thế này chỉ cần 1chút cafe là thâấ tỉnh táo và ấm áp hơn
    Cafe đi em anh đang ở HN đấy

Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của Cầu Vồng Khuyết Xem bài viết
    Cafe đi em anh đang ở HN đấy

Định lừa em đấy ạ, em còn lâu mới mắc lừa anh í

Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... LastLast