Trang 100 / 105 Đầu tiênĐầu tiên ... 50909899100101102 ... LastLast
Bài 991 đến 1.000/1050

Chủ đề: Nhudadauyeuu blogs!!!

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhudadauyeu's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.542 Times in 492 Posts

Default Re: Nhudadauyeuu blogs!!!

Hn bắt đầu nắng nóng, nó sợ cái nắng nóng này quá. Suốt ngày chỉ chui ở nhà, chả ló mặt ra ngoài, cứ chạy đi chạy lại giữa 2 nhà cũng thấy mệt rồi.
    Cv anh bắt đầu nhiều, cứ phải đi hoài, trông anh đen và gầy hơn, cũng biết sao đc, giờ anh là trụ cột trong nhà mà. Hnay anh lại đi QN lấy hàng về, khi đi anh bảo lúc về anh sẽ mua hải sản về cho nó, nghĩ đến mà thèm quá....

Cóa ít ảnh cưới còi, show tý nhỉ, chợt nhớ hôm đi chụp ảnh đúng hôm ăn hỏi, 2 vc ai cũng mệt, chụp đc vài kiểu là thôi, mặc cho thợ ảnh kêu chụp thêm, đến thợ còn kêu chưa thấy ai như anh chị,hihi

Last edited by Nhudadauyeu; 02-05-2012 at 01:14 PM.
    ------------------------------------------------------------------------
    Trong đôi mắt em, anh là tất cả ...!!!

2. Có 8 thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

Bình Nguyên (28-05-2012),Boulevard (02-05-2012),get_out_cs (25-05-2012),Lão K (15-05-2012),MinhThy (27-05-2012),Nhím con (02-05-2012),OA _ NỮ (26-05-2012),Phu sinh (13-05-2012)

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhudadauyeu's Avatar
    Thanks
    1.803

Cha mẹ còn sống cũng như đã mất. Trong cuộc sống có những khi vì miếng cơm manh áo, vì nhu cầu cuộc sống mà đôi lúc chúng ta quên đi nguồn gốc của mình “ăn quả phải nhớ kẻ trồng cây” hay “uống nước nhớ nguồn” … “ vì ai mà có ta?”… là những câu ca dao tục ngữ mà chúng ta đã từng được nghe và phải sống như thế nào trong bổn phận làm con cái. Cùng hợp với ý chọn của giáo hội, xin gởi đến quý vị bài viết như một sự chia sẻ của tác giả trầm thiên thu.
    Kinh Phật dạy: “Tột cùng của THIỆN, không gì hơn HIẾU. Tột cùng của ÁC, không gì hơn BẤT HIẾU.” Còn Kinh Thánh dạy: “Phải thảo kính Cha Mẹ”. Vật gì thì cũng phải có xuất xứ, có chủ. Chim có tổ, người có tông. Cha mẹ có gì cũng là người sinh thành, dù cho không dưỡng. Vì thế, đã là ĐẠO con người thì phải biết ĐẠO làm con, đừng bao giờ để các ngài phiền muộn, và phải biết tạo niềm vui khi các ngài ở tuổi xế bóng, vì người già thường cảm thấy cô độc. Chúng ta có thể tóm gọn trong 2 điểm.
    Quan tâm – An ủi

Biết quan tâm cha mẹ là một phương diện của “hiếu thảo”. Quan tâm bằng cách hỏi han, quà cáp, chăm sóc, dù chỉ là những động thái rất đơn giản. Có quan tâm, con cái mới biết được cha mẹ đang vui hay buồn, nếu có uẩn khúc thì cũng tìm hướng giải quyết. Thời điểm thuận tiện là lúc cha mẹ đang ngồi một mình, hãy đến gần để “thủ thỉ”. Nên nhớ, dù đã trưởng thành, con vẫn là con, vẫn là đứa trẻ trước mặt cha mẹ. Vả lại, khi gần gủi, cha mẹ rất hạnh phúc vì được con cái quan tâm, không cảm thấy bị lạc lỏng.
    Chịu đựng
    Cuộc sống nhiêu khê và vất vả nên dễ làm con người bực tức. Có thể bị la mắng dù chúng ta không “quá đáng” khiến cha mẹ buồn lòng. Đừng vội “phản ứng” mà hãy giữ thái độ đúng đắn của cương vị làm con. Tuyệt đối tránh thái độ bất kính, vẫn ngoan ngoãn làm việc để chứng tỏ “đạo làm con”. Đợi khi thuận tiện, nhẹ nhàng phân tích để cha mẹ hiểu. Tốt nhất là nói vào lúc cha mẹ vui vẻ để tránh sự hiểu lầm. Tục ngữ đã có luật tuyệt vời: “Im lặng là vàng”.
    Trọng tài
    Ai cũng có lúc “cơm chẳng lành, canh chẳng ngọt”. Cha mẹ chúng ta cũng không ngoài quy luật thường tình đó. Khi “chiến tranh” xảy ra giữa cha mẹ, con cái có trách nhiệm quan yếu là làm “nhịp cầu”, làm “trọng tài” để giải hòa. Đã làm trọng tài thì không được thiên vị. Có thể mua một món quà cho mẹ dịp sinh nhật nhưng nói của cha tặng và ngược lại, hoặc tổ chức một bửa tiệc để thiết lập bình thường hóa quan hệ sau những ngày “cấm vận tình cảm”.
    Công lao cha mẹ rất cao dầy, không gì sánh kịp và đền đáp, dù con cái có làm đủ “nhị thập tứ hiếu”… Như vậy, tùy theo tuổi và điều kiện mà tích cực sống sao cho cha mẹ vui lòng. Nếu lở sai lỗi, hãy xin lỗi càng sớm càng tốt, vì lời xin lỗi muộn màng thì không còn giá trị cao bằng lời xin lỗi đúng hoặc kịp lúc.
    Cha mẹ nào cũng luôn yêu thương và hãnh diện về con cái. Dù bạn đã từng sai trái với các ngài, thậm chí là hắt hủi, nhưng chỉ cần bạn biết nhận lỗi thì cha mẹ tha thứ ngay. Tuyệt vời làm sao tình cha nghĩa mẹ! Anh chị em với nhau mà không biết nhường nhịn, đó là làm khổ chính các đấng sinh thành. Các ngài không cần con cái đáp đền công lao-gọi là báo hiếu-mà chỉ cần con cái thành nhân, trước khi thành tài. Nếu còn nhỏ, con cái hãy đáp đền chữ hiếu bằng cách học tập chăm chỉ. Nếu đã trưởng thành, hãy phụng dưỡng cha mẹ cho phải đạo, đừng ỷ lại vào đồng tiền mình làm ra mà gây phiền lòng cha mẹ.
    Có người dùng từ FAMILY để diễn tả câu nói con cái dành cho cha mẹ là: “Father And Mother, I Love You!” Thật là ý nghĩa! Tưởng cũng rất cần thiết để những ai đã, đang và sẽ làm con cái suy ngẫm về câu nói:
    Cha mẹ nuôi con biển trời lai láng.
    Con nuôi cha mẹ tính tháng tính ngày
    Cố gắng trân quý những gì mình đang có! Thiếu cha, vắng mẹ thì khổ lắm! Không ít người đã phải hối hận vì lỡ cư xử bất hiếu với cha mẹ nhưng đã quá muộn. Vì: “Cha mẹ đâu dễ ở đời với ta.”

(ST)

4. Có 7 thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

Bình Nguyên (28-05-2012),get_out_cs (25-05-2012),MinhThy (25-05-2012),Nhím con (09-05-2012),OA _ NỮ (26-05-2012),Phu sinh (13-05-2012),TeacherABC (09-05-2012)

Thanks
    1.803

2 ngày cuối tuần quanh quẩn cơm nc ở nhà.
    Tối qua định cho con đi BigC chơi mà ko đc, chẳng biết nên nói thế nào nữa...Nó hơi buồn về cách dạy con của anh.
    Lần đầu tiên 2vc im lặng khi đi ngủ. Nó lẳng lặng làm việc nhà. Sáng sớm đưa anh ra nhà bạn để đi lấy hàng nó cũng im lặng...Sự im lặng của nó khiến anh đi làm ko yên, cứ 1 lúc là ntin là gọi điện dặn dò...
    Tối nay nó sẽ nc với anh, sẽ góp ý với anh về cách dạy con, làm sao cho con chăm học, ít đi chơi, ít hư hỏng hơn, chứ với cái đà này thì nó sợ...nó sợ 1 ngày nào đó con sẽ hư và sẽ ko ai dạy bảo đc con nữa.

Tối qua vô tình đọc đc cái link về cô em,,,haizz buồn nhỉ, nó cứ tin sau việc đó em sẽ dừng lại, nhưng ko hề,,,em lại càng tiến xa hơn,,,Thất vọng về 1 con ng quá....

6. Có 5 thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

Bình Nguyên (28-05-2012),get_out_cs (25-05-2012),MinhThy (25-05-2012),Nhím con (14-05-2012),toitimtoi (24-06-2012)

Thanks
    1.803

Lại 1 ngày cuối tuần nữa lại đến...
    Những ngày này với nó sẽ rất mệt mỏi vì nó có rất nhiều việc phải lo. Biết sao đc, là con 1 mà, chấp nhận thui, cũng may bây giờ nó có anh ở bên, được chia sẻ những khó khăn và âu lo. Nó biết cuộc sống của nó bây giờ là niềm hp nó từng mong mỏi vì thế nó sẽ giữ gìn và trân trọng những gì nó đang có. Sẽ có những điều nó sẽ cảm thấy khó chấp nhận... nhưng cũng sẽ phải chấp nhận, cuộc sống mà....đâu có ai được hoàn hảo đâu!
    Ngày mai đi họp phụ huynh cho con gái, nó rất tự hào vì con gái đạt học sinh giỏi và trong kỳ thi giao lưu hs giỏi ở trường con gái đứng thứ 2 toàn khối 1 môn Toán, tuy học kỳ này ko có giải như học kỳ 1 nhưng với nó thì con gái yêu tuyệt vời rồi. Cần gì phải lớp chọn con iu nhỉ. Cố gắng hơn nữa trong những năm học tới nhé con!

8. Có 7 thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

Bình Nguyên (28-05-2012),get_out_cs (25-05-2012),MinhThy (25-05-2012),Nhím con (28-05-2012),Phu sinh (25-05-2012),thuphong (27-05-2012),toitimtoi (27-05-2012)

Member PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    352

Avatar của mình hay thế. Đây là bí quyết của Hạnh phúc đấy. Bạn đã nắm được chìa khóa rồi, chắc mọi việc cũng sẽ tốt như vậy thôi. Mọi thứ cơ bản (bản chất) sẽ quyết định những thứ khác, khiến cho sự vận động phát triển theo hướng tốt.
    Con người hiểu nhau qua việc làm. Hãy làm nhanh, hoàn thành sớm, hoàn mỹ,...sau khi đã quyết. Bạn là người phụ nữ chín chắn, nội tâm và nghiêm túc, điều đó sẽ giúp bạn gặp nhiều may mắn và hạnh phúc.

10. Có 6 thành viên cám ơn bài của toitimtoi:

Boulevard (28-05-2012),get_out_cs (27-05-2012),MinhThy (27-05-2012),Nhudadauyeu (28-05-2012),Phu sinh (28-05-2012),thuphong (27-05-2012)

Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của toitimtoi Xem bài viết
    Avatar của mình hay thế. Đây là bí quyết của Hạnh phúc đấy. Bạn đã nắm được chìa khóa rồi, chắc mọi việc cũng sẽ tốt như vậy thôi. Mọi thứ cơ bản (bản chất) sẽ quyết định những thứ khác, khiến cho sự vận động phát triển theo hướng tốt.
    Con người hiểu nhau qua việc làm. Hãy làm nhanh, hoàn thành sớm, hoàn mỹ,...sau khi đã quyết. Bạn là người phụ nữ chín chắn, nội tâm và nghiêm túc, điều đó sẽ giúp bạn gặp nhiều may mắn và hạnh phúc.

hihi, đọc những dòng anh viết trong blog em mà em ko nghĩ anh viết về em đấy ạ. Thực sự em ko đc như anh nghĩ đâu, em vẫn phải cố gắng nhiều lắm. Có trải qua khổ đau, mất mát mới hiểu được và trân trọng những gì mình đang có. Và giờ đây em biết phải thế nào anh ạ. Cám ơn anh đã động viên em!

12. Có 3 thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

Bình Nguyên (28-05-2012),get_out_cs (28-05-2012),MinhThy (28-05-2012)

Thanks
    1.803

Trưa nay có cuộc nói chuyện mà cảm giác buồn thật
    Nó ko nghĩ lại phức tạp đến thế. Sao cs này lại ko đơn giản nhỉ???
    Nó chẳng hiểu nó nên làm gì lúc này nữa, nó buồn lắm...Nó chẳng biết làm gì lúc này, nc mắt cứ rơi...Sao nó ko thể mạnh mẽ hơn? sao nó ko thể thế này hay thế khác...
    Có những điều ko biết thì nó hỏi, không trả lời, không giải thích thì tự nó phải tự vận động làm. Nó mê mải làm cái việc mà đạo làm con nó phải làm. Nó quay cuồng với cv, việc nhà,con cái...Nó mệt mỏi muốn nghỉ ngơi nhưng cứ nghĩ việc chưa xong thì nó lại ko thể...Thế đấy, cái giá phải trả là câu trách móc...Thôi, Nó sai, nó chấp nhận sai hết, để cho cs được bình yên. Nó chẳng hiểu nó đang nghĩ gì, đang muốn gì....
    Buồn...

14. Có 6 thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

Bình Nguyên (12-06-2012),Boulevard (02-06-2012),get_out_cs (02-06-2012),MinhThy (11-06-2012),Nhím con (06-06-2012),Phu sinh (02-06-2012)

Thanks
    1.803

Con gái đi về quê ngoại chơi 1 tuần.
    Lần đầu con đi chơi mà ko có mẹ hay Bà. Mẹ lo và nhớ con gái yêu lắm. Mỗi ngày nghe con nói chuyện qua điện thoại mà mẹ càng mún về với con hơn. Con gái yêu chắc nhớ mẹ lắm nhỉ, con cũng mong ngày mẹ về với con và đón con nữa mà. Con giờ đã ngoan,trưởng thành hơn rồi, con đã biết giúp mẹ làm việc nhà nữa này...Ôi con gái mẹ đã lớn rôồ đấy nhỉ
    Mai Sn chồng, nhớ năm ngoái, 2vc đi từ sáng đến khuya, tại bạn chồng nhiệt tình quá nên 2vc không nỡ từ chối, lại đi, vợ mệt mà k dám bỏ về vì sợ chồng say, đi đường nữa....Năm nay chưa biết chồng dư nào nhỉ? Năm nay nghĩ mãi ko ra tặng chồng cái gì, quần áo thì 2vc mới đi sắm hàng loạt rùi, hihi, được cô em gợi ý ví, thế là ok lun, đặt ví handmade, khắc chữ laze nữa, nhưng ko vừa lòng với cái đường chỉ, k đc đẹp lắm nên giờ vợ vẫn chưa tặng chồng.hihi, chồng mình bảo k cần vợ tặng gì đâu, chỉ cần có vợ ở bên là ok rồi
    Tuần sau SN gái iu, biết con thích vẽ nên mẹ đã đặt mua bộ bút màu đặc biệt cho con rùi, chắc con gái sẽ thích lắm

16. Có 7 thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

Bình Nguyên (12-06-2012),Boulevard (10-06-2012),get_out_cs (08-06-2012),MinhThy (11-06-2012),Nhím con (10-06-2012),phale (08-06-2012),Phu sinh (12-06-2012)

Thanks
    1.803

Đau họng đấy là cảm giác lúc này, haizzz đợt này suốt ngày cúm, rồi ho, chán nhỉ, giừ còn mắc bệnh mất ngủ nữa cơ, chả hiểu người mún gì nữa
    Ngồi ở cquan mà ngáp lên ngáp xuống, chỉ mong được đi đâu đó mà chả đi nổi, thèm lắm...lại ước đc trở về cái thời trước khi chống lầy, thích là lượn, k lăn tăn gì mấy, giờ thì khó...
    Tâm trạng mấy hnay chả khá hơn đc, chả hiểu thế nào nữa, đôi khi thấy bản thân gan lỳ thế, bản tính là vậy rồi, biết sao. Sửa đâu có đơn giản...Đôi khi thấy bản thân mạnh mẽ thế mà lắm lúc lại yếu đuối, nước mắt ngắn dài cứ rơiiii...Ôi cuộc sống, biết là phức tạp mà sao vẫn không lường trc được

18. Có 6 thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

Bình Nguyên (12-06-2012),Boulevard (12-06-2012),get_out_cs (24-06-2012),MinhThy (11-06-2012),Nhím con (11-06-2012),Phu sinh (12-06-2012)

Thanks
    1.803

2 ngày cuối tuần trôi qua mà nghĩ toàn việc k đâu, mai bắt đầu tuần mới rồi.
    Lẽ ra hnay cho gái iu về ông bà nội nhưng lại thôi, sang tuần vậy, về mà ngại quá...
    Hqua quây quần cùng toàn gia đình, bế bé con nhà chú trên tay mà bỗng thèm có em bé quá.... nhưng nghĩ đến nhà ít ng lại ko có ai trông lại sợ...haizzz nhiều việc phải nghĩ quá

20. Có 4 thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

get_out_cs (24-06-2012),Nhím con (25-06-2012),Phu sinh (25-06-2012),toitimtoi (24-06-2012)

Trang 100 / 105 Đầu tiênĐầu tiên ... 50909899100101102 ... LastLast