Bài 1 đến 10/528

Chủ đề: Ngẫu hứng

Hybrid View

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Default Re: Ngẫu hứng

.
    Ráng lên nha em.
    Chị K biết nói gì hơn là chúc em mọi điều may mắn hơn trong mỗi ngày mới.
    Sẽ còn có ngày mai

2. Có 5 thành viên cám ơn bài của thuphong:

get_out_cs (07-07-2012),MinhThy (01-07-2012),Phu sinh (01-07-2012),Sheiran (01-07-2012),TeacherABC (01-07-2012)

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Cuộc đời thật lắm nghịch lý! Chỉ có điều... lại rơi vào mình! Thôi thì ráng tròn bổn phận vậy!!!

4. Có 5 thành viên cám ơn bài của Phu sinh:

get_out_cs (07-07-2012),MinhThy (01-07-2012),OA _ NỮ (01-07-2012),Sheiran (01-07-2012),TeacherABC (01-07-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Nghe em kể chuyện mà thương em quá vì chị cũng đã từng trải qua những tâm trạng đau thương đó rồi. Cái khó nhất và cái khổ nhất vì đó lại là chính những người thân của mình. Những lúc đó chỉ biết ngậm hờn và nắm chặt hai bàn tay lại thôi.
    Hôm đó sau câu chuyện xảy ra, em có dỗ dành ba em và bạn bè của ông ko? Ví dụ như
    "con tặng ba và các chú chai rượu, bữa này con mời và những lần sau các chú đến con sẽ nói quản lý bớt 30%..."
    Làm nhà hàng khổ lắm, nhất là đầu bếp còn non tay thì họ vừa làm vừa run. Ở VN nếu mắc lỗi còn bị trừ lương nữa chứ, thật tội nghiệp cho họ.
    Trước kia khi chị bắt đầu chuẩn bị mở tiệm ăn ở đâu thì chị luôn để ý quanh đó có nhà hàng nào nổi tiếng đông khách, đồ ăn ngon có thể cạnh tranh với tiệm của mình về sau này. Rồi mình đến đó xin việc làm để học hỏi những bí quyết của họ. Làm việc gì cũng được cốt yếu là để học lấy kinh nghiệm từ họ.
    Chỉ cần mấy bỏ ra mấy ngày là hiểu tương đối đối thủ của minh, để mình có đủ lòng tin về sự thành bại.
    Tuy hành động đó gọi là "chơi bẩn, hay chơi ko công bằng"...Nhưng biết người biết ta mình tất thắng em à.

Em mở nhà hàng điều trước tiên em phải biết nấu nướng và có cái lưỡi thật nhạy cảm. Ko cần phải nấu ăn giỏi lắm. xong điều quan trọng là phải nắm được khẩu vị của những khách quen để tỏ ra sự quan tâm của chủ quán đối vơií họ. Điều đó làm họ rất cảm động và họ sẽ quay lại quán mình thường xuyên.
    Lý do đầu bếp của em nấu cái đầu chưa chín vì do ko áp được vào mặt chảo. thì có có lẽ món đó là món chiên phải ko? Nếu vậy thì đầu bếp của em chưa có kinh nghiệp nhiều lắm. Đó là một lỗi lớn của một đầu bếp chuyên nghiệp đó em à.
    Vì khi chiên nguyên một con chim hoặc con cá, chảo dầu phải ngập, còn phần đầu chim ko ngập tới dầu thì phải xối dầu nóng luôn tay thì cái đầu chim mới dòn và chín...
    Còn nếu muốn nhanh và con chim ko bị khô thì nhà bếp phải luôn luôn có một nồi nước sốt gia vị. Mình thả con chim vào đó để chín khoảng bảy phần sau đó đem ra tẩm ướt mật ong rồi chiên lên thì thịt sẽ ko bị khô mà da lại giòn và gia vị lại ngấm đậm đà nữa.
    Nếu em biết nấu ăn thì hôm đó em có thể vào bếp thay he khi he bệnh và để he đứng ở bên cạnh làm cố vấn cho em nấu thì chị nghĩ em đã ko phải chứng kiến cảnh đau lòng như thế.
    Chị có vài kinh nghiệm chia sẻ cùng em, mong quán em ngày càng đông khách, hi vọng ngày chị về VN sẽ đến quán em nhậu chơi.
    Last edited by OA _ NỮ; 01-07-2012 at 08:05 AM.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

6. Có 10 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (01-07-2012),get_out_cs (07-07-2012),Marat Safin (02-07-2012),MinhThy (01-07-2012),Nhím con (02-07-2012),Phu sinh (01-07-2012),Sheiran (01-07-2012),TeacherABC (01-07-2012),thuphong (01-07-2012),Triplec (07-07-2012)