PDA

View Full Version : Tâm tình quán

Pages : 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10

kehotro
26-05-2009, 11:33 AM
Thi sĩ nhà ta quả lạ đời
Vườn nhà chẳng thả, thả vườn người.
Văn xuôi chen lấn đè thơ bẹp
Loãng hết ra rồi ai nấy ơi!

Dạo quanh các topic thơ mấy ngày nay, chẳng thấy thơ gì cả! Kiểu này, thì mong các anh chị em để tâm mà vực dậy VT.

NHAT NGUYET
26-05-2009, 11:45 AM
Thi sĩ nhà ta quả lạ đời

Dạo quanh các topic thơ mấy ngày nay, chẳng thấy thơ gì cả! Kiểu này, thì mong các anh chị em để tâm mà vực dậy VT.

Ơ! cũng quên mất ko biết topic này có được viết văn xuôi hay không nữa? nếu có sai phạm, NN xin lỗi các Mod, và làm ơn remove đến nơi thích hợp, xin cảm ơn!

kehotro
26-05-2009, 12:00 PM
Ơ! cũng quên mất ko biết topic này có được viết văn xuôi hay không nữa? nếu có sai phạm, NN xin lỗi các Mod, và làm ơn remove đến nơi thích hợp, xin cảm ơn!

Anh lại hiểu sai ý em rồi! Số là vừa rồi! Klosen, Đại Anh và vài người nữa nói VT của mình vào toàn thấy spam mà chẳng thấy thơ. Nếu cứ như thế này thì chẳng ai còn thi hứng để viết.

Chuyện anh viết văn xuôi ở đây là điều hợp lẽ. Sao lại hỏi em như vậy? Em chỉ lo không thấy thơ trong các topic thơ thôi. Còn chuyện anh đưa ra thì em đả có nói chuyện với anh. Nhưng việc cũng lỡ rồi anh à! Giờ rút kinh nghiệm để phát triển thôi!

Chuyện này, em không muốn nói đến vì ...Buồn!

thachanhtim
26-05-2009, 01:19 PM
Thi sĩ nhà ta quả lạ đời

Đâu có gì lạ lắm người ơi
Kỷ cương lõng lẻo thành lươn uơn
Hướng đi sai lệch thì ta sửa
Niềm riêng chung tay ấm tình người ..

Đã níck là kẻ ở đợ rồi ...thì phải cùng chung tay ...vực dậy nè ...
TAT gởi KHT khối TAT nặng 59kg để KHT cột dây mọi người lại cùng vực dậynhé...TAT nặng lắm đừng lo sẽ vụn vỡ ...

Phu sinh
26-05-2009, 01:35 PM
Nhân đây cũng bộc bạch luôn, mấy hôm nay NN thật buồn vì phát hiện ra một người bạn thâm giao đã vì những lý do tế nhị.... đã rời bỏ 4R chúng ta, một người bạn, một thành viên, có thể nói là vàng 10, dù ở bất cứ nơi đâu,
thế mà chỉ vì một lý do rất nhỏ, không đáng, đã để mất đi một người thật đáng quý... giờ dù có trách ai đi nữa, chuyện đáng tiếc cũng đã xảy ra rồi, chỉ mong rằng ai đó vì cái chung, thì nên hạ bớt cái riêng của mình xuống, đôi khi biết thấp đúng lúc, lại càng cao hơn trong mắt mọi người...
Đây là những lời cởi lòng, với mục đích muốn 4R chúng ta ngày càng lớn mạnh, không nhằm chỉ trích bất kỳ ai, thật sự để "Niềm riêng không là của riêng ai" như ý tưởng rất hay của Hư Vô.
Trân trọng
Nhat Nguyet

Niềm riêng chẳng của riêng ai
Ta người cùng góp chút tài chung xây
Lên non chẳng thể một cây
Nhiều cây chụm lại, hòn này mới cao
Kỷ cương chẳng thể buông lơi
Chung, riêng nào dễ phán lời công tâm

Đôi lời có lẽ khó hiểu nhưng cũng mong NN hiểu!

Klosen
26-05-2009, 03:34 PM
vâng, Klosen xin ghi nhận. sẽ có điều chỉnh ngay. nhưng vẫn mún biết làm chũ kí động ntn (thay = hình khác):D
Nếu chẳng may có làm phiền lòng mọi người xin mọi người bỏ qua nhá. há há.
Klosen sẽ sửa ngay bi giờ.

Klosen
26-05-2009, 03:54 PM
Chị ơi ..
Chỉ kiếm cơm ngày 5 bữa mà vất vả ghê chị ơi ...
TAT tim chắc nhiều ngăn,nhưng ngăn đựng tiền là to nhất nên lúc nào cũng thấy ngăn đó cạn, hết tiền hết chị ơi ...phải làm sao chị biết cách chỉ cho bọn em nha...hehehe
Ngăn tiền PL có to to không dzậy PL ơi ...

hix, mod T Chanh tím này ngày phải kiếm 5 bữa cơm cơ ah.
KHông biết sao mà nhiều thế .

P/s : ngăn đựng tiền nhà cô PL lạ lắm, tuy không to lắm nhưng cứ hết lại đầy, hết lại đầy ( như kiểu niêu cơm Thạch Sanh vậy) :D:D Cô PL nhỉ

Anh lại hiểu sai ý em rồi! Số là vừa rồi! Klosen, Đại Anh và vài người nữa nói VT của mình vào toàn thấy spam mà chẳng thấy thơ. Nếu cứ như thế này thì chẳng ai còn thi hứng để viết.
Hic, hic, sao lại liên quan đến mình nhỉ? lạ quá. Há há

phale
26-05-2009, 04:05 PM
hix, mod T Chanh tím này ngày phải kiếm 5 bữa cơm cơ ah.
KHông biết sao mà nhiều thế .

P/s : ngăn đựng tiền nhà cô PL lạ lắm, tuy không to lắm nhưng cứ hết lại đầy, hết lại đầy ( như kiểu niêu cơm Thạch Sanh vậy) :D:D Cô PL nhỉ

Hic, hic, sao lại liên quan đến mình nhỉ? lạ quá. Há há

Vậy mai mốt hết mà không đầy thì kiếm Klosen nghen. :D

Klosen
26-05-2009, 05:08 PM
Vậy mai mốt hết mà không đầy thì kiếm Klosen nghen. :D

cô PL cứ tự nhiên. Nhưng sao lại kiếm Klosen nhỉ...lạ quá, lạ quá

Đôi Mắt Mùa Đông
26-05-2009, 06:41 PM
Lâu quá rồi mới thấy Mắt quay lại diễn đàn. Mắt chuyển tp thơ của Mắt về NR đi.
Rất mong đọc lại những vần thơ đẹp của Mắt...

P/S. Mắt có biết chuyện j đến với cố nhân của Mắt ko?

.............................

Mình chẳng biết chuyện gì hết O.N ơi ! Có chuyện gì với cô ấy thế ???:saoco:

OA ơi ! OA đâu rồi ?
Xảy ra chuyện gì với cô ấy thế, OA ơi ? :saoco:

OA _ NỮ
26-05-2009, 08:26 PM
OA ơi ! OA đâu rồi ?
Xảy ra chuyện gì với cô ấy thế, OA ơi ? :saoco:

Mình PM cho Mắt rồi đó. Sorry ngủ quên mất ko nhắn tin cho bạn, để bạn lo lắng. Người thiện lương như cố nhân của Mắt sẽ có Chúa-Phật phù hộ. Tất cả những bad luck rồi sẽ qua đi...

kehotro
26-05-2009, 11:34 PM
Mình PM cho Mắt rồi đó. Sorry ngủ quên mất ko nhắn tin cho bạn, để bạn lo lắng. Người thiện lương như cố nhân của Mắt sẽ có Chúa-Phật phù hộ. Tất cả những bad luck rồi sẽ qua đi...

Chị nhé ! Em tuy là người không biết nhiều về mọi việc nhưng không hiểu thì cũng chưa chắc. Có gì thì pm cho em với!

Đôi Mắt Mùa Đông
27-05-2009, 12:23 AM

Vâng, cảm ơn O.N ! Mắt đã nhận được PM.
Giờ chỉ còn biết xin ơn trên phù hộ cho cô ấy cùng thân quyến.

Người thì nặng gánh những lo âu
Kẻ lại hoang mang với khổ sầu
Giá được cho đi từng nhịp thở
Thì xin gom hết để trao nhau

:(

OA _ NỮ
27-05-2009, 05:33 AM
Chị nhé ! Em tuy là người không biết nhiều về mọi việc nhưng không hiểu thì cũng chưa chắc. Có gì thì pm cho em với!

Chị YM cho em rồi đó, nhớ mở YH.

Hư vô
27-05-2009, 08:22 AM
Chào cả nhà, thấy mọi người cứ xì xào với nhau như là buôn bạc giả ấy nhỉ, hìhì... Thôi không biết gì thì tẩu là thượng sách....

phale
27-05-2009, 08:32 AM
Vâng, cảm ơn O.N ! Mắt đã nhận được PM.
Giờ chỉ còn biết xin ơn trên phù hộ cho cô ấy cùng thân quyến.

Người thì nặng gánh những lo âu
Kẻ lại hoang mang với khổ sầu
Giá được cho đi từng nhịp thở
Thì xin gom hết để trao nhau

:(

Chợt lặng... theo từng nét chữ ghi
Lời ai..."giá được...thở cho đi..."
Cầu mong giùm bạn người phương ấy
Nhẹ gánh lo âu nỗi niềm gì...

p/s: Đọc thơ ĐMMĐ, thật cảm động. Vâng, mọi người sẽ cùng cầu mong bình an cho cô ấy..

phale
27-05-2009, 08:35 AM
cô PL cứ tự nhiên. Nhưng sao lại kiếm Klosen nhỉ...lạ quá, lạ quá

Lạ quá phải không Sen
Tự dưng đi kiếm nhỉ
Ấy là do Sen bảo
Túi Lê mãi đầy tiền...

Nếu không đầy thì kiếm Sen bắt đền chứ sao..

Hoàng_Tử_Ngây_Ngô
27-05-2009, 08:43 AM
alo, Mây thử một tí, hichic, không post đc, bắt đền a Khuyết.

Dạo này Mây buồn Mây đi lang thang phương trời nào đấy nhỉ

Mây
27-05-2009, 08:45 AM
Dạo này Mây buồn Mây đi lang thang phương trời nào đấy nhỉ

Lại thử, tí nữa các Mod xóa hộ ạ.

hichic

Mây buồn đi nhặt
Mưa về quanh đây
Cho tình mãi đầy
Bóng cây ngọn cỏ

Chỗ post đc chỗ không, bác CVK ơi, help me!

phale
27-05-2009, 09:19 AM

hichic

Mây buồn đi nhặt
Mưa về quanh đây
Cho tình mãi đầy
Bóng cây ngọn cỏ

Có chuyện gì với Mây vậy?

Phu sinh
27-05-2009, 09:20 AM

hichic

Mây buồn đi nhặt
Mưa về quanh đây
Cho tình mãi đầy
Bóng cây ngọn cỏ

Em cứ nói rõ xem box nào post được box nào không? Nói ở đây cũng được!

Mây
27-05-2009, 09:33 AM
Em cứ nói rõ xem box nào post được box nào không? Nói ở đây cũng được!

Hum trước Mây bị một lần rồi (chỗ nào cũng không post đc) và đã nhờ Bác CVK chỉnh sửa lại.
Hum nay thì e mới thử vài nơi, hiện tại Lớp Học thơ không post đc.
Nó hiện lên 1 cái dòng đại khái là: Bài của bạn đang bị MOD kiểm duyệt, chúng tôi sẽ up lên trong khoảng 5 phút nữa.

hichic.

Mây
27-05-2009, 10:24 AM
Cảm ơn anh CVK, a PS, chị PL nhiều nhiều, nick Mây đã hoạt động bình thường.
Nếu những spam trên có làm loãng topic thì anh chị xóa giúp ạ.

Đôi Mắt Mùa Đông
27-05-2009, 01:45 PM
Chợt lặng... theo từng nét chữ ghi
Lời ai..."giá được...thở cho đi..."
Cầu mong giùm bạn người phương ấy
Nhẹ gánh lo âu nỗi niềm gì...

p/s: Đọc thơ ĐMMĐ, thật cảm động. Vâng, mọi người sẽ cùng cầu mong bình an cho cô ấy..

Thanks, Phale !

bonjovi 0179
27-05-2009, 03:33 PM
Thấy toàn những gương mặt quen hoặc ẩn hiện đâu đó rất quen, mới chân ướt chân ráo chẳng biết chào hỏi ở đâu cho phải phép thôi thì nhờ luôn cái thớt của chị PL mà ra mắt toàn thể chi bộ, hihi....

phale
27-05-2009, 03:35 PM
Thấy toàn những gương mặt quen hoặc ẩn hiện đâu đó rất quen, mới chân ướt chân ráo chẳng biết chào hỏi ở đâu cho phải phép thôi thì nhờ luôn cái thớt của chị PL mà ra mắt toàn thể chi bộ, hihi....

Welcome Bon...kể ra cũng lâu lắm rồi mới lại thấy Bon. Chúc vui với bạn bè cũ và mới nha Bon.

Phu sinh
27-05-2009, 03:38 PM

Lâu thật lâu là mới thấy bon trở lại, hy vọng lần này thỉ vào thuờng xuyên chứ!

Xa Khuất
27-05-2009, 03:39 PM

Chào Bon, phi đội Wave Tàu thiện chiến thủa nào, giờ về đây chơi cùng bạn bè, cũng coi như là 1 điểm dừng chân, 1 khoảng lặng giữa những ồn ào đã từng trải qua. Anh TeacherABC, Lê Minh Hòa cũng đã về đây, mong NR sẽ đón thêm nhiều thành viên kì cựu khác về sinh hoạt

bonjovi 0179
27-05-2009, 04:03 PM
Welcome Bon...kể ra cũng lâu lắm rồi mới lại thấy Bon. Chúc vui với bạn bè cũ và mới nha Bon.

tks chị, tất nhiên là vui thì em mới vào. Bản chất mà (nói ra ngại chít đc, chị này) hehe...

Lâu thật lâu là mới thấy bon trở lại, hy vọng lần này thỉ vào thuờng xuyên chứ!

àh anh này thấy quen lắm nha, nghi lắm nè! hehe....kg dám hứa thường xuyên, nhưng sẽ cố gắng anh àh.

Chào Bon, phi đội Wave Tàu thiện chiến thủa nào, giờ về đây chơi cùng bạn bè, cũng coi như là 1 điểm dừng chân, 1 khoảng lặng giữa những ồn ào đã từng trải qua. Anh TeacherABC, Lê Minh Hòa cũng đã về đây, mong NR sẽ đón thêm nhiều thành viên kì cựu khác về sinh hoạt

trời ai vậy? Wave Tàu gì bác, em đang đi Dream cùi mờ, hehe....chào bác!!!

Phu sinh
27-05-2009, 04:12 PM
àh anh này thấy quen lắm nha, nghi lắm nè! hehe....kg dám hứa thường xuyên, nhưng sẽ cố gắng anh àh.

Quá quen đi thôi! Hổng nhớ cái avatar anh à! Hông nhớ thì ráng nhớ nha!

bonjovi 0179
27-05-2009, 04:23 PM
Quá quen đi thôi! Hổng nhớ cái avatar anh à! Hông nhớ thì ráng nhớ nha!

trời, nhìn cái avartar đó mới dám nhận quen đó anh. Vậy là biết ai rùi, hehe....

1100i
27-05-2009, 04:50 PM

hehe, lại cùng 1 chiến tuyến rồi.

check pm nha.

phale
27-05-2009, 05:35 PM
hehe, lại cùng 1 chiến tuyến rồi.

check pm nha.

Trái đất cũng tròn phải không i
Bạn bè một thuở gặp như ri:D

1100i
27-05-2009, 05:38 PM
Trái đất cũng tròn phải không i
Bạn bè một thuở gặp như ri:D

Trước em với hắn đánh nhau mãi, sau chán đánh nhau bắt tay làm hòa, thành ra bạn:D

Tròn thật chị ạ:D

phale
27-05-2009, 05:42 PM
Trước em với hắn đánh nhau mãi, sau chán đánh nhau bắt tay làm hòa, thành ra bạn:D

Tròn thật chị ạ:D

Vậy à?
Thế là vui rồi...:D

CrazyDog
27-05-2009, 06:11 PM

Hê hê, iem chào kụ Bon ợ! :rolleyes:

OA _ NỮ
27-05-2009, 10:05 PM
trời, nhìn cái avartar đó mới dám nhận quen đó anh. Vậy là biết ai rùi, hehe....

Thế nhìn cái avater này có nhận ra chị Oa Nữ ko?:D
WC em đã tới Niềm riêng, và chúc em tìm thấy niềm vui trong Niềm riêng này.

Hư vô
28-05-2009, 09:24 AM
Cùng cô giáo và bạn bè đồng liêu.
Hư vô cảm thấy thật có lỗi khi phải rời xa lớp học bởi vì trong thâm tâm Hư vô vẫn còn ham muốn học thơ Đường luật lắm. Tiếc là một lời đã thả như hòn đá ném ra khỏi tay không thu về được, nếu có tiếp tục quay về học cũng chỉ làm khó cho cô giáo bởi mỗi lần chấm bài của Hư vô cô sẽ phải dè dặt hơn và thậm trí nương tay hơn. Thôi thì để dễ cho cô cũng như tất cả, Hư vô ra đi là phải lắm. Đã không có duyên thì cưỡng ép sẽ chỉ làm thêm phần gượng gạo. Hư vô cũng sẽ rời xa Niềm riêng mãi mãi để cho cô giáo không phải áy náy mỗi lần nhìn thấy tên Hư vô xuất hiện.
Dù mới vào chưa được bao lâu xong thực sự Hư vô rất yêu mến nơi đây bởi cái tình, cái tâm và cái tài của mỗi con người. Xa NR thực sẽ Hư vô sẽ rất nhớ và rất tiếc. Mong rằng mọi người sẽ chung tay cùng dựng xây NR ngày càng phát triển.
Nếu còn điều gì Hư vô làm cho mọi người chưa được hài lòng xin được tha thứ.
Xin gửi lời chào tất cả.
Mong các Mod xóa tên Hư vô hộ.

Xa Khuất
28-05-2009, 09:30 AM
Dù mới vào chưa được bao lâu xong thực sự Hư vô rất yêu mến nơi đây bởi cái tình, cái tâm và cái tài của mỗi con người. Xa NR thực sẽ Hư vô sẽ rất nhớ và rất tiếc. Mong rằng mọi người sẽ chung tay cùng dựng xây NR ngày càng phát triển.

Gửi Hư Vô:
Hư Vô cũng đã cảm thấy cái tình của mọi người ở NR dành cho nhau vậy thì Hư Vô bỏ cái tình đó đi chẳng phải tiếc lắm sao, cái tình đó đâu có dễ có được. Việc học Thơ, nếu Hư Vô thấy chưa thoải mái, có thể Hư Vô xin nghỉ 1 thời gian rồi khi nào thấy thoải mái Hư Vô quay lại cũng đâu có sao. Ở đây còn nhiều mục cho Hư Vô chơi, mong rằng Hư Vô ko bỏ NR, các Mod cũng không ai xóa nick của Hư Vô, nếu Hư Vô quyết ra đi, thì NR cũng xin giữ lại cái tên Hư Vô như 1 kỉ niệm, bất cứ khi nào Hư Vô quay lai, nick đó cũng sẵn sàng để Hư Vô sử dụng. Mong rằng Hư Vô sẽ thay đổi quyết định của mình. Chuyên mục thể thao, đội bóng MU của Hư Vô vẫn mong Hư Vô sinh hoạt cùng đấy

OA _ NỮ
28-05-2009, 09:35 AM
Dear Hư vô, có chuyện gì thế bạn ơi? Mình ko hiểu lắm. Thấy bạn rất nhiệt tình post bài, vui vẻ khi vào NR chơi...Sao bỗng dưng lại rũ áo ra đi vội vàng thế hả bạn. Nếu có gì hiểu ko rõ, mình có thể cùng nhau cn cho rõ mà bạn.

bonjovi 0179
28-05-2009, 09:51 AM
Hê hê, iem chào kụ Bon ợ! :rolleyes:

kiểu chào "kụ" này thì đích thị...thị là người quen lắm đê :D bắt quả tang nhế, dọn qua nhà mới bấy lâu nay mà kg "bẩm kụ" àh? :botay: hĩhĩ....

Thế nhìn cái avater này có nhận ra chị Oa Nữ ko?:D
WC em đã tới Niềm riêng, và chúc em tìm thấy niềm vui trong Niềm riêng này.

dạ cái avatar thì kg quen nhưng nhìn cái "thương hiệu" OA_NỮ chỉ có một này thì nhận ra ngay chị àh, cám ơn chị đã WC em, hehe...Dưng cơ mà vàu đây còn lắm bỡ ngỡ chắc phải bỏ vài ngày đi dạu mới ném bét đc tình hình chị ơi ! hehe

....
Xin gửi lời chào tất cả.

sao vậy bạn? mình mới vô chưa kịp chàu hỏi làm quen (dù nhìn cái signature thấy dzất quen, hehe...) vậy mà đã.......thôi, dù chưa hiểu mô tê gì cũng cố gắng năn nỉ bạn ở lại chơi với mình trong chốc lát nhế, thân!

Phu sinh
28-05-2009, 10:06 AM
Hư vô cảm thấy thật có lỗi khi phải rời xa lớp học bởi vì trong thâm tâm Hư vô vẫn còn ham muốn học thơ Đường luật lắm. Tiếc là một lời đã thả như hòn đá ném ra khỏi tay không thu về được, nếu có tiếp tục quay về học cũng chỉ làm khó cho cô giáo bởi mỗi lần chấm bài của Hư vô cô sẽ phải dè dặt hơn và thậm trí nương tay hơn. Thôi thì để dễ cho cô cũng như tất cả, Hư vô ra đi là phải lắm. Đã không có duyên thì cưỡng ép sẽ chỉ làm thêm phần gượng gạo. Hư vô cũng sẽ rời xa Niềm riêng mãi mãi để cho cô giáo không phải áy náy mỗi lần nhìn thấy tên Hư vô xuất hiện.
Xin gửi lời chào tất cả.

Học thơ đâu có gấp chi
Nhẩn nha gò chữ tức thì qua thôi
Hư vô tên ấy nghĩa không
Hãy xem lời nọ lông hồng nhẹ bay
Niềm riêng chẳng muốn chia tay
Vô ơi! Ở lại chốn này đừng đi

thachanhtim
28-05-2009, 01:04 PM
Cuộc đời sắc sắc không không

Hư Vô thân mến !
Đã biết cuộc đời như chữ ký HV dùng thế sao lại nghĩ ngợi những điều không nên nghĩ thế HV ?
Tấm lòng với chân tình là trên hết thì mọi cột gút nào cũng được mở phải không HV ?
TAT cũng như HV cũng được 01 người bạn giới thiệu NR vào chơi, lúc đầu vì nể thân tình người bạn ấy TAT cũng vào chơi và nghĩ rằng cũng như nhiều 4r mình vào sinh hoạt.
Nhưng khi vào NR rồi mình mới cảm nhận được tấm chân tình nơi đây, có thể nói NR là 01 4r đầy tình người trong cái xã hội đang phải vật lộn cơm áo gạo tiền,TAT mới vào nhưng cảm thấy ấm lòng hơn hẳn những 4r TAT đang là SM hoặc hơn thế nửa, mặc dù nơi đây TAT chỉ là 01 mod bình thường .
Hãy làm những gì trước hết cho mọi người trước khi ta nhận lại ....HV hãy tĩnh tâm 01 vài hôm rồi vào sinh hoạt lại cùng mọi người HV nhé ...
Ở lại cùng TAT và mọi người nhé HV ...?
Đôi khi có những va chạm khiến mình phải bực lòng ...nhưng hãy bực trong 01 phút,01 giây còn bao nhiêu hãy cùng vui vẻ cho cuộc sống và cho mọi người nhé HV ...
HV như TAT đi nè ...giờ mà Admin của NR có đuổi TAT cũng không đi đâu ...
Đôi lời chân tình mong HV suy nghĩ nhé ...
Thân
TAT

Ngự Hà
28-05-2009, 01:59 PM
Xin gửi lời chào tất cả.

Đã là Hư Vô... làm sao mà xóa được... hì
Đăng ký 1 nick khác rồi vào lớp ĐL học tiếp bạn nghe... chờ bạn

Bạn cùng lớp
Ngự Hà

LÃO HẠC
28-05-2009, 03:17 PM
Hư vô cảm thấy thật có lỗi khi phải rời xa lớp học bởi vì trong thâm tâm Hư vô vẫn còn ham muốn học thơ Đường luật lắm.
Dù mới vào chưa được bao lâu xong thực sự Hư vô rất yêu mến nơi đây bởi cái tình, cái tâm và cái tài của mỗi con người. Xa NR thực sẽ Hư vô sẽ rất nhớ và rất tiếc.
Gửi Hư Vô:

Chào bạn:
LH thật buồn khi đọc những lời này của bạn.
Trong cuộc sống thường ngày ai cũng bận rộn lo toan việc cơm áo gạo tiền,.....những lúc rảnh rỗi vào những 4r như thế này ta tìm thấy niềm vui,tình cảm chân thành dành cho nhau, mà ko phải nơi nào cũng có thể tìm dc?vậy thì lý do gì mà bạn lại rời bỏ?mọi người luôn tôn trọng ý kiến của nhau,tình cảm NR dành cho Bạn,tất cả mọi ng quý trọng nhau,..Ai cũng có cái Tôi,Cũng chỉ vì cái Tôi ấy mà LH đánh mất nhiều,nhiều lắm..... nhưng LH mong bạn bình tâm suy nghĩ lại những gì bạn đã gắn bó với NR mặc dù chưa lâu?thì bạn cảm thấy thật nuối tiếc.Vậy thì sao Bạn lại ra đi?NR nói chung và Vườn thơ luôn luôn dang tay chờ đón bạn trở về,Thêm một người Bạn là thêm một niềm vui...Mong bạn đừng phụ tấm chân tình của mọi người hãy ở lại nơi đây...mọi người luôn chào đón Bạn...
Đôi điều gửi bạn...chúc bạn vui nhiều...Thân!.

sơn_nữ83
28-05-2009, 03:26 PM
Anh Hư Vô còn nhớ em sơn nữ k? em là ng đầu tiên ra đón anh khi anh về thăm NR nè. Em k biết gì nhiều về thơ, nhưng em thấy sinh hoạt ở đây mình vẫn k bị lạc lõng vì mọi người rất thân thiện. Anh có tâm tư gì thì cũng chỉ tạm biệt NR thôi nhé. Rồi anh sẽ trở về.... phải k ạ?

yeuvoi
28-05-2009, 04:35 PM
Hôm nọ YV với cái tên nick này cũng bị mọi người hỏi han lung tung, định bỏ diễn đàn rồi, sau thấy chả việc gì phải thế, yếu vòi đấy, yêu voi đấy, ai làm gì YV nào? cứ ở lại chơi cho vui.

kehotro
28-05-2009, 05:08 PM
Chào mừng bonjovi 0179 . Thế là những người bạn lại gặp nhau . Bận rộn nên chậm chân đón người bạn cũ. Không chấp nhé! Giờ đăng ký học thơ lại, chuyến này ráng học cho xong mà còn múa bút cùng bạn hữu. Chúc vui!

phale
28-05-2009, 05:15 PM
Xin gửi lời chào tất cả.

Hư Vô,

Hư Vô muốn PL không áy náy mà ra đi thế này thì khác nào là để PL chuyển từ áy náy sang hối hận?
Nếu Hư Vô muốn PL không áy náy lẽ ra Hư Vô nên quay lại lớp học, vui với đồng liêu mới phải chứ?

PL sao có thể vui khi Hư Vô vì PL mà rời bỏ nơi Hư Vô yêu quý?

PL mong Hư Vô nghĩ lại... đừng phụ tình cảm của mọi người nơi đây dành cho Hư Vô dù mới chỉ biết nhau qua cái nick trên thế giới ảo này...

Ở lại với mọi người Hư Vô nhé!

Thân,

PL

phale
28-05-2009, 05:52 PM
Hình như hôm nay mọi người để nàng thơ đi lạc hay sao ấy...

Nàng thơ đi lạc chốn nào rồi
Mà quạnh quẽ vườn hoa lá rơi
Mực đọng nghiên chiều thơ đợi bút
Ai còn lấp ló viết thơ thôi...

OA _ NỮ
29-05-2009, 03:20 AM
TAT cũng như HV cũng được 01 người bạn giới thiệu NR vào chơi, lúc đầu vì nể thân tình người bạn ấy TAT cũng vào chơi và nghĩ rằng cũng như nhiều 4r mình vào sinh hoạt.
HV như TAT đi nè ...giờ mà Admin của NR có đuổi TAT cũng không đi đâu ...
Đôi lời chân tình mong HV suy nghĩ nhé ...
Thân
TAT

VT truyền thống là yêu thương và bảo vệ nhau, tuy có lúc chút sóng, chút gió...Xong điều đó làm mọi người càng hiểu nhau và thể hiện rõ sự gắn bó với nhau hơn bao giờ hết.
Rẩt vui vì TAT đã cảm nhận được điều đó ở NR này.

bonjovi 0179
29-05-2009, 07:50 AM
Chào mừng bonjovi 0179 . Thế là những người bạn lại gặp nhau . Bận rộn nên chậm chân đón người bạn cũ. Không chấp nhé! Giờ đăng ký học thơ lại, chuyến này ráng học cho xong mà còn múa bút cùng bạn hữu. Chúc vui!

đúng là thật vui khi vào đây đc gặp lại những người bạn cũ. Có thể chưa gặp mặt nhau nhưng dường như rất gần. Tks kehotro nhé !

phale
29-05-2009, 07:55 AM
PL chào cả nhà ngày mới nhé.
Chúc nhà mình một ngày mới bình an và nhiều niềm vui.

Hoàng_Tử_Ngây_Ngô
29-05-2009, 08:07 AM
Sáng nay thấy có nhiều nụ cười. Mong hôm nay là 1 ngày vui thật vui. Chúc mọi người cùng vui nhé

Mắt Ngọc
29-05-2009, 09:08 AM
Cho em ké một tý. Em mới vào đọc bài chia tay của anh Hư vô, dù không hiểu là vì sao nhưng vẫn thấy buồn quá. Vẫn biết là một diễn đàn dù tốt đến đâu thì vẫn có kẻ đến người đi, nhưng cứ mỗi lần có người ra đi vẫn thấy có cái gì đó bâng khuâng dù người đó chưa quen, các anh chị nhỉ.

Hoàng_Tử_Ngây_Ngô
29-05-2009, 09:12 AM
Cho em ké một tý. Em mới vào đọc bài chia tay của anh Hư vô, dù không hiểu là vì sao nhưng vẫn thấy buồn quá. Vẫn biết là một diễn đàn dù tốt đến đâu thì vẫn có kẻ đến người đi, nhưng cứ mỗi lần có người ra đi vẫn thấy có cái gì đó bâng khuâng dù người đó chưa quen, các anh chị nhỉ.
Mong rằng Mắt Ngọc sẽ ở lại lâu dài với NR, sẽ tìm được những niềm vui nho nhỏ ở chốn này. Mọi người vẫn đang mong Hư Vô quay lại đó em

Mắt Ngọc
29-05-2009, 09:19 AM
Mong rằng Mắt Ngọc sẽ ở lại lâu dài với NR, sẽ tìm được những niềm vui nho nhỏ ở chốn này. Mọi người vẫn đang mong Hư Vô quay lại đó em

Vâng, em cũng mong như vậy, chắc là anh ấy đang buồn vì người yêu bỏ đi đấy mà. Em thích cái phong cách đùa vui của anh ấy. Anh HV ơi quay lại đi...

kehotro
29-05-2009, 12:13 PM
Vâng, em cũng mong như vậy, chắc là anh ấy đang buồn vì người yêu bỏ đi đấy mà. Em thích cái phong cách đùa vui của anh ấy. Anh HV ơi quay lại đi...

Chuyện đi ở luôn diễn ra trong cuộc sống cũng như trên chốn ảo nhưng ít nhiều nó cũng làm lòng ta day dứt! Tuy nhiên, mỗi người mỗi tính nên chúng ta cũng phải chấp nhận!

Chuyện gì cũng đâu phải một sớm một chiều mà nên. Hòa hợp được vào cái chung nhiều khi phải dẹp bỏ cái tôi. Nhiều lúc gặp những điều chưa vừa lòng cũng cần có thời gian suy ngẫm mà đợi lúc thích hợp đưa ra để cùng xem xét! Làm cho điều đó tốt lên được mới là điều cần thiết!

traitimmuadong
30-05-2009, 04:07 PM
Chít rùi sao LH lại mắt kém vậy ta?thiệt là ngại quá...cứ thấy Mùa Đông (một bên là Đôi mắt,một bên là Trái tim)tưởng bạn mình ai dè....chắc hôm qua đi Cày cấy sáng ra mắt 2 cục gèn to đùng che lấp nên ko thấy đường....thiện tai,thiện tai......
]Ơ thế đêm qua Lão cày cấy ở đâu mà để đến nỗi mắt mũi lèm nhèm thế

phale
30-05-2009, 04:11 PM
Chít rùi sao LH lại mắt kém vậy ta?thiệt là ngại quá...cứ thấy Mùa Đông (một bên là Đôi mắt,một bên là Trái tim)tưởng bạn mình ai dè....chắc hôm qua đi Cày cấy sáng ra mắt 2 cục gèn to đùng che lấp nên ko thấy đường....thiện tai,thiện tai......
Hiii...
Lần sau thì rửa mặt kỹ trước khi ra đường nha LH...
May mà chưa có gì nghiêm trọng xảy ra..

]Ơ thế đêm qua Lão cày cấy ở đâu mà để đến nỗi mắt mũi lèm nhèm thế
:D Chuyện này, TTMĐ với LH qua chỗ vắng vắng tâm sự nghen... Kẻo lộ bí mật hết đó...

traitimmuadong
30-05-2009, 04:15 PM
Hiii...

[COLOR="SeaGreen"]:D Chuyện này, TTMĐ với LH qua chỗ vắng vắng tâm sự nghen... Kẻo lộ bí mật hết đó...

Ấy chết , hic hic chị ui em không bít chiện gì hết á đêm qua em lang thang một mình mừ

LÃO HẠC
30-05-2009, 05:13 PM
Ấy chết , hic hic chị ui em không bít chiện gì hết á đêm qua em lang thang một mình mừ
Hiii...cái vụ này LH làm chứng nè...LH cũng lang thang với TTMD mà...đâu có đi với ai đâu...hỉ

traitimmuadong
30-05-2009, 05:18 PM
Hiii...cái vụ này LH làm chứng nè...LH cũng lang thang với TTMD mà...đâu có đi với ai đâu...hỉ

Ơ thế tối qua em thấy có 1 anh đi trước mặc quần cộc với cái áo te tua hóa ra là anh hả Thế mà em cứ tưởng..........

Phu sinh
31-05-2009, 04:15 PM
Nhớ thời sôi động quán đây
Bạn bè hú hí niềm vui tràn đầy
Bây chừ lặng lẽ quá tay
Mỗi người một hướng làm sao sum vầy!

langthang
01-06-2009, 08:34 AM
Người xưa có câu:"sơn bất tại cao hữu tiên tắc danh, thủy bất tại thâm hữu long tắc linh". Dịch nôm na rằng: Núi có danh đó, há phải vỉ núi cao vòi vọi mà vì núi có thần tiên lai vãng. Nước có thiêng đó, há phải vì nước sâu thăm thẳm mà vì nước có giao long tàng ẩn.
Hiện nay, LT thấy thấp thoáng các gót ngọc chân ngà của các danh sư cao đồ của Cổ Mộ phái về đây du ngoạn, mong các quý bằng hữu trân trọng và kính nhi viễn chi để cho niềm riêng có một sắc thái riêng của niềm riêng và là một nơi có long tàng tiên náu.
Chúc tất cả mọi người một tuần mới vui vẻ và an lành.

Phu sinh
01-06-2009, 08:44 AM
Người xưa có câu:"sơn bất tại cao hữu tiên tắc danh, thủy bất tại thâm hữu long tắc linh". Dịch nôm na rằng: Núi có danh đó, há phải vỉ núi cao vòi vọi mà vì núi có thần tiên lai vãng. Nước có thiêng đó, há phải vì nước sâu thăm thẳm mà vì nước có giao long tàng ẩn.
Hiện nay, LT thấy thấp thoáng các gót ngọc chân ngà của các danh sư cao đồ của Cổ Mộ phái về đây du ngoạn, mong các quý bằng hữu trân trọng và kính nhi viễn chi để cho niềm riêng có một sắc thái riêng của niềm riêng và là một nơi có long tàng tiên náu.

Hôm nay sao mà LT cho một tràng chào sân nghe ..... :rolleyes:

Chúc các thi sĩ nhà ta một tuần bình an và vui vẻ, thơ thả lai láng!

1100i
01-06-2009, 11:52 AM
Ngoảnh đi, ngoảnh lại đã 1000 post, như ngày trước thì 1100i em trở thành.... Giang hồ bốn vạch rồi.
Bây giờ là Niềm Riêng...giang hồ:D

Một dấu ấn nho nhỏ, một kỉ niệm vui với NR sau hơn nửa tháng gắn bó.

Chúc các anh chị một tuần mới thành công.

p/s: nếu không nhầm thì I là nick đầu tiên đấy, không tính các bác dùng nhìu nick nha.

NgHi~KhAc'
01-06-2009, 11:56 AM
Ngoảnh đi, ngoảnh lại đã 1000 post, như ngày trước thì 1100i em trở thành.... Giang hồ bốn vạch rồi.

p/s: nếu không nhầm thì I là nick đầu tiên đấy, không tính các bác dùng nhìu nick nha.

Có nhầm ko thế, ID của em là thứ 2 nè, sau mỗi....

Phu sinh
01-06-2009, 11:57 AM

Mới hơn nữa tháng đã ngàn bài, công nhận I cũng dữ thật!

Hoàng_Tử_Ngây_Ngô
01-06-2009, 11:59 AM

Tốc độ spam bằng thơ lẫn văn của em khủng quá nên chạy nhanh. Nếu tính cả nick phụ của em nữa chắc đứng vào hàng Number one tại NR đấy:run::run::run:

Khuyết
01-06-2009, 11:59 AM

Có nhầm ko thế, ID của em là thứ 2 nè, sau mỗi....

Phong chức cho Khác và I là trùm spam nhé. Chúc mừng 2 Gold Member đầu tiên :botay:

OA _ NỮ
01-06-2009, 02:12 PM

LT về lại vườn nhà rồi. Có lão luôn luôn tiếp đón và tiếp lời của khách ghé thăm và tạo cảm hứng cho mọi người ở lại, thế là VT vui và yên tâm.
Chúc Lão mạnh khỏe và ngôi nhà của Lão xây lớn hơn, huy hoàng hơn những nơi xưa cũ nha.

NHAT NGUYET
01-06-2009, 04:17 PM
LT về lại vườn nhà rồi. Có lão luôn luôn tiếp đón và tiếp lời của khách ghé thăm và tạo cảm hứng cho mọi người ở lại, thế là VT vui và yên tâm.
Chúc Lão mạnh khỏe và ngôi nhà của Lão xây lớn hơn, huy hoàng hơn những nơi xưa cũ nha.

LT mới về mà đã bị TQMM nhắc khéo đòi tăng lương rồi đấy! :rolleyes:
Chào bạn già, chúc khỏe nhé! Sao không dắt bà 21 vào ra mắt huynh nhỉ? :rolleyes:

Thanks về cú phone hôm trước nhé, mọi người nói hăng quá nên nóng... cả máy, mà... mà... hình như langthang cũng tính gia nhập Cổ Mộ phái (võ chứ không phải văn nhé!) hay sao ấy nhỉ?

:laclu: :nong: :uong:

SunWild
01-06-2009, 05:23 PM
Đợt vừa rồi Lão Lang quy ẩn giang hồ không ngờ tuyển thêm thê thiếp, phải đánh thuế thôi!

OA _ NỮ
01-06-2009, 07:08 PM
Đợt vừa rồi Lão Lang quy ẩn giang hồ không ngờ tuyển thêm thê thiếp, phải đánh thuế thôi!

Đây là cái chiêu lặn để vớt...Nhiều hơn.
Phải học mới được.

kehotro
01-06-2009, 08:31 PM
Phải học mới được.

chà ! cái chiêu lặn này lợi hại nhỉ! Kiểu này, mỗi lấn như thế chắc VT phải cám ơn lão nhiều.

NHAT NGUYET
01-06-2009, 11:59 PM
Phải học mới được.

Thế này thì mình phải đi học lặn rồi! Chỉ biết bơi mà chưa biết lặn, LT ơi dạy cho mấy chiêu đi nhé! Huynh sẽ không "nhòm ngó" vào nhà của đệ nữa hehehe :rolleyes: :D

SunWild
02-06-2009, 07:39 AM
Thế này thì mình phải đi học lặn rồi! Chỉ biết bơi mà chưa biết lặn, LT ơi dạy cho mấy chiêu đi nhé! Huynh sẽ không "nhòm ngó" vào nhà của đệ nữa hehehe :rolleyes: :D
Thôi xin can, hai ông này mà cùng lặn một lúc thì chắc... oánh nhau mất vì... vợt trùng :cool:

langthang
02-06-2009, 10:46 AM
Cám ơn tổng quản và mọi người đã nhớ đến LT, khà khà.
@NN: Bà 21 đang mắc cở nên phãi chờ từ từ để đệ thuyết phục. Nếu không được thì phãi nhờ huynh đem kiệu vàng đến rước về giùm, khà khà.
@ Sunwild: Đánh thuế anh thì mấy nàng thê thiếp phãi gánh thôi chứ anh thì thân bị gậy lấy gì mà đóng. Mà lúc xuôi đò rồi thì chẳng cũng chẳng còn bao nhiêu vì nhiều bến bãi quá... khà khà.

phale
02-06-2009, 10:56 AM
Cám ơn tổng quản và mọi người đã nhớ đến LT, khà khà.
@NN: Bà 21 đang mắc cở nên phãi chờ từ từ để đệ thuyết phục. Nếu không được thì phãi nhờ huynh đem kiệu vàng đến rước về giùm, khà khà.
@ Sunwild: Đánh thuế anh thì mấy nàng thê thiếp phãi gánh thôi chứ anh thì thân bị gậy lấy gì mà đóng. Mà lúc xuôi đò rồi thì chẳng cũng chẳng còn bao nhiêu vì nhiều bến bãi quá... khà khà.

Anh LT suy nghĩ kỹ chưa nè...
Nhờ huynh ấy đem kiệu rước bà 21 thì huynh ấy lạc đường mất thôi...

Biết anh bận rộn lắm, nhưng cũng mong anh thường về chơi với bạn bè anh nha.

kehotro
02-06-2009, 11:01 AM
Thôi xin can, hai ông này mà cùng lặn một lúc thì chắc... oánh nhau mất vì... vợt trùng :cool:

Em yên tâm đi! hai tay này đang lặn hai nơi khác nhau. Và không biết ai sẽ mang thêm hoa về VT trước ai nữa đây. Các bà của LT thì KHT không nhòm ngó gì đâu. Cứ cố gắng mà mang về càng nhiều càng tốt! KHT cũng đang thuyết phục vài người bạn mà sao khó quá! Chắc phải học chiêu của LT mới được! Mà lão không biết có tận tâm truyền nghề hay dấu biệt các tuyệt chiêu!

Phu sinh
02-06-2009, 01:02 PM
Em yên tâm đi! hai tay này đang lặn hai nơi khác nhau. Và không biết ai sẽ mang thêm hoa về VT trước ai nữa đây. Các bà của LT thì KHT không nhòm ngó gì đâu. Cứ cố gắng mà mang về càng nhiều càng tốt! KHT cũng đang thuyết phục vài người bạn mà sao khó quá! Chắc phải học chiêu của LT mới được! Mà lão không biết có tận tâm truyền nghề hay dấu biệt các tuyệt chiêu!

Đang phân vân không biết mang về hay đem đi đây nữa! :rolleyes::rolleyes:

NHAT NGUYET
02-06-2009, 01:36 PM
Đang phân vân không biết mang về hay đem đi đây nữa! :rolleyes::rolleyes:

Bác lại ỡm ờ khó hiểu rồi! ai mang về? ai đem đi? :saoco:

Phu sinh
02-06-2009, 01:46 PM
Bác lại ỡm ờ khó hiểu rồi! ai mang về? ai đem đi? :saoco:

Hi..Hi... Chỉ là lo lắng bâng quơ í mà, ờ thì mang về càng nhiều càng tốt chớ sao, sau đó lặn tiếp cũng được mờ! :tinhvi:

Sheiran
02-06-2009, 02:27 PM
Chúc cả nhà 1 tuần mới an lành ^^

langthang
02-06-2009, 02:29 PM

Lang thang nhớ em quá. Bà 19 lúc này làm ít thôi nha, nàng ốm thì lão cũng buồn lây đó.

Sheiran
02-06-2009, 02:31 PM
Lang thang nhớ em quá. Bà 19 lúc này làm ít thôi nha, nàng ốm thì lão cũng buồn lây đó.

Lâu ko gặp, em cũng nhớ lão gia nhà em lắm lắm, đi off đông đủ bà con mà vắng anh thấy thiếu thiếu sao sao í, buồn ghê đi ^^

phale
02-06-2009, 02:31 PM

Trời... đi đâu mà biền biệt vậy SR?
Mang thơ về đi nà SR.

SunWild
02-06-2009, 03:28 PM

Tình hình này chắc phải vậy quá :)

Chưa nộp thuế gấp đôi mọi khi thì chưa được đi bến khác đâu lão :)

Lão quay về thấy tán dẻo quẹo hơn trước :D

Sheiran
02-06-2009, 07:21 PM
Trời... đi đâu mà biền biệt vậy SR?
Mang thơ về đi nà SR.

Em zià wê có việc hết 5 ngày chị ui ^^

langthang
02-06-2009, 07:47 PM
Tình hình này chắc phải vậy quá :)

Chưa nộp thuế gấp đôi mọi khi thì chưa được đi bến khác đâu lão :)

Lão quay về thấy tán dẻo quẹo hơn trước :D

1/ Nộp thuế gấp đôi cho bà 20 thì còn chèo chống nỗi gì nữa
2/ Đâu có tán gì đâu. Mới đi với bà 19 về quê mấy ngày nên bây giờ quen hơi bén tiếng nhớ mùi đó mà. Hihi

SunWild
02-06-2009, 09:06 PM
Mới đi với bà 19 về quê mấy ngày nên bây giờ quen hơi bén tiếng nhớ mùi đó mà. Hihi
Theo thứ tự thì sau bà 19 là bà 20 phải không Lão :D

Quỳnh_muộn
02-06-2009, 11:57 PM

h hi, chị sướng nhỉ, ước gì Q cũng được như chị..

Mắt Ngọc
03-06-2009, 10:32 AM
Mở hàng TTQ cái bà con ơi, sao mà vắng lặng quá vậy, có ai ở gần đây ko, lên tiếng đi không MN sợ...ma lắm...

OA _ NỮ
03-06-2009, 11:15 AM
Tứ điên đại náo thơ vui
Xin dành nơi chốn người lui người vào

Thanks

langthang
03-06-2009, 11:43 AM

Bà 20 này tranh thủ thời cơ dữ nhỉ! Ừ thì sẽ tới phiên ... mà đòi nộp thuế gấp đôi thì mấy bà sau kiện chết ... nhẹ nhẹ thôi cho lão nhờ, khà khà.
Khi nào ấy nhỉ?:nhaodzo:

votinh
03-06-2009, 11:45 AM
h hi, chị sướng nhỉ, ước gì Q cũng được như chị..

Để từ từ lão lang thang xây nhà đã mới đủ sức chứa các bà chứ chị em cứ đổ xô vào thì lão không còn hơi để mà thều thào nữa đó, hihi.:youarethewoman:

Quỳnh_muộn
03-06-2009, 12:06 PM
Tứ điên đại náo thơ vui
Xin dành nơi chốn người lui người vào

Thanks

"Dặn lòng sắc bất ba đào
Sóng dồn sóng, cấm vỗ vào thâm nghiêm.."

May mà chị ngăn chặn kịp thời nhóm tứ điên đó, em ghét lắm, chỗ nào cũng cm được...:D:D:D

NHAT NGUYET
03-06-2009, 12:15 PM
Dặn lòng sắc bất ba đào
Sóng dồn sóng, cấm vỗ vào thâm nghiêm..

May mà chị ngăn chặn kịp thời nhóm tứ điên đó, em ghét lắm, chỗ nào cũng cm được...:D:D:D

Tứ điên có phép phân thân
Bây giờ thành tứ... lung tung mất rồi
Có anh lại thích đ... ngồi
Có anh đi Thái mới về hôm qua :rolleyes:

:botay: :tungtang:

Quỳnh_muộn
03-06-2009, 12:25 PM
Tứ điên có phép phân thân
Bây giờ thành tứ... lung tung mất rồi
Có anh lại thích đ... ngồi
Có anh đi Thái mới về hôm qua :rolleyes:

:botay: :tungtang:

Hihi, đúng rồi chị NN à, mấy cái anh đó có đi Thái về thì cũng không bỏ được cái tính đàn ông đâu, nếu muốn giống thật chắc phải học chị em mình thêm chút nữ tính..