PDA

View Full Version : Tâm tình quán

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]

hahaha
24-11-2009, 05:05 PM
oái, về nghiên kíu lại thì nhất quyết không làm chuồn chuồn giè đâu! vì chuồn chuồn và bọ ngựa có chung một thói quen:D:D

LÃO HẠC
02-12-2009, 02:33 PM
Chào cả nhà!!!

mấy ngày qua LH có việc ra HN,tiết trời HN đang vào mùa rét,vậy mà gặp được mọi người LH cảm thấy thật ấm lòng biết bao.(lại một lần nữa Đi Mây về gió)....hịc hị..
LH xin cảm ơn toàn thế anh em HN đã đón tiếp LH,cảm ơn Mẹ ku Khoài,NDDY,RaynGag,Secc,Trâu vàng,MXMM,L ái, và tất cả anh em HN.(và 1 người bạn).Mong một ngày gặp lại các bạn

Sorry bác CKO và HTNN vì lỡ hẹn các bác ,mong dc lượng thứ...khi nào có dịp em xin chịu phạt....

Mỹ Duyên
02-12-2009, 02:50 PM
Chào cả nhà!!!

mấy ngày qua LH có việc ra HN,tiết trời HN đang vào mùa rét,vậy mà gặp được mọi người LH cảm thấy thật ấm lòng biết bao.(lại một lần nữa Đi Mây về gió)....hịc hị..
LH xin cảm ơn toàn thế anh em HN đã đón tiếp LH,cảm ơn Mẹ ku Khoài,NDDY,RaynGag,Secc,Trâu vàng,MXMM,L ái, và tất cả anh em HN.(và 1 người bạn).Mong một ngày gặp lại các bạn

Sorry bác CKO và HTNN vì lỡ hẹn các bác ,mong dc lượng thứ...khi nào có dịp em xin chịu phạt....

Chú ơi! chú vào rồi ah? chú khoẻ chứ... mang kẹo cho cháu ko? Quà của cháu đâu?:D

Sheiran
08-12-2009, 09:19 PM
Năm hết tết đến, em có ý kiến là NR chúng ta nên chọn 1 ngày làm ngày sinh nhật NR, ngày đó thành viên các nơi sẽ tề tựu về một điểm, giao lưu vui vẻ với nhau. Ví dụ năm 2010 tổ chức ở SG, năm 2011 ở HN, năm 2012 ở HP..v.v... Kinh phí tiệc sẽ do tất cả những ng tham gia đóng góp, hoặc member nơi tổ chức lo (VD tổ chức ở sg thì kinh phí tiệc sẽ do mem ở Sg lo). Vào ngày này, chúng ta sẽ vận động tài trợ, tặng quà cho những người có đóng góp to lớn cho NR, đặc biệt là quà cho người khai sinh ra NR...v.v..

MinhThy
08-12-2009, 09:29 PM
Năm hết tết đến, em có ý kiến là NR chúng ta nên chọn 1 ngày làm ngày sinh nhật NR, ngày đó thành viên các nơi sẽ tề tựu về một điểm, giao lưu vui vẻ với nhau. Ví dụ năm 2010 tổ chức ở SG, năm 2011 ở HN, năm 2012 ở HP..v.v... Kinh phí tiệc sẽ do tất cả những ng tham gia đóng góp, hoặc member nơi tổ chức lo (VD tổ chức ở sg thì kinh phí tiệc sẽ do mem ở Sg lo). Vào ngày này, chúng ta sẽ vận động tài trợ, tặng quà cho những người có đóng góp to lớn cho NR, đặc biệt là quà cho người khai sinh ra NR...v.v..

Năm 2010 ở Úc, Năm 2011 ở Canada, Năm 2012 ở Mỹ

Sheiran
08-12-2009, 09:32 PM
Năm 2010 ở Úc, Năm 2011 ở Canada, Năm 2012 ở Mỹ

:lau: (Chờ bx 5 năm nữa sẽ bàn típ dzới ox vđề này :D)

OA _ NỮ
08-12-2009, 10:06 PM
Năm nay kỷ niệm 1 năm NR. Mình tổ chức ở HP nhe.

thachanhtim
08-12-2009, 11:30 PM

Thế có ai tài trợ vé như ha ha ha tài trợ vé tàu xe cho các em ở cuộc thi thơ ko nhỉ?
Nếu có cho TAT lót gạch ngồi chờ xin 01 vé, dù rằng phải đu cánh máy bay. Mà nói trước tui mà đu cánh máy bay thì xem chừng máy bay sẽ bị chao+ đảo ...:mad::mad:

Nhím con
09-12-2009, 12:44 AM

Thế có ai tài trợ vé như ha ha ha tài trợ vé tàu xe cho các em ở cuộc thi thơ ko nhỉ?
Nếu có cho TAT lót gạch ngồi chờ xin 01 vé, dù rằng phải đu cánh máy bay. Mà nói trước tui mà đu cánh máy bay thì xem chừng máy bay sẽ bị chao+ đảo ...:mad::mad:

Nếu tổ chức ở HP thì NC xin được tài trợ 1 vé khứ hồi !... Muh vé gì vậy nhỉ !... ;) :D

hahaha
09-12-2009, 06:13 AM
Nếu tổ chức ở HP thì NC xin được tài trợ 1 vé khứ hồi !... Muh vé gì vậy nhỉ !... ;) :D
Nếu mua cho TAT, để chắc ăn, nên mua vé...gởi khoang hành lý:D:D:D

phale
09-12-2009, 08:26 AM
PL đồng ý với SR nà...

Thế thì thật là tuyệt chị ạ. Ở Cát Bà còn tuyệt hơn!

TAT nhận vé tài trợ của Nhím Con đi nà.

PL cũng vừa có người hứa tài trợ vé rồi, nên không lo...:D:nguong: (cảm ơn người tài trợ nhé! Ghi vào đây phòng khi người ta quên) :D

MinhThy
09-12-2009, 08:30 AM
Bùn khủng khiếp ... :uam:

hahaha
09-12-2009, 08:33 AM
:youarethewoman::nguong::nguong::nguong::D:D:D

phale
09-12-2009, 10:50 AM

Em ơi buồn làm chi.
Nếu buồn thì ghé lucky
Em và ta nâng ly...:nguong:

phale
09-12-2009, 10:51 AM

Nhớ là khoang hành lý của Boeing đấy nhé! :nguong:

thachanhtim
09-12-2009, 08:45 PM

Nhớ nhé...hãy đợi đấy...
Mà khoang hành lý này chứa ít nhất phải 2 voi cơ ..
Voi ơi ...em đâu rùi...vào với chị i...

thachanhtim
09-12-2009, 08:54 PM
PL đồng ý với SR nà...

Thế thì thật là tuyệt chị ạ. Ở Cát Bà còn tuyệt hơn!

TAT nhận vé tài trợ của Nhím Con đi nà.

PL cũng vừa có người hứa tài trợ vé rồi, nên không lo...:D:nguong: (cảm ơn người tài trợ nhé! Ghi vào đây phòng khi người ta quên) :D

OK. Để đóng dấu, kí tên nhận vé chứ...
Mà nỡ lòng nào cho Tím ngồi khoang hành lí thiệt sao? hix hix...

Phu sinh
09-12-2009, 11:38 PM
Hì... Thấy bàn xôm tụ ghê nhỉ! Kg cần suy nghĩ nhiều cũng biết là chỉ có ngồi vọng thôi!

Klosen
14-12-2009, 01:04 PM
hic hic, em mải chơi, tí nữa thì quên mất đường về nhà. Về đến nhà roài- Cảm giác thật thanh thản và yên bình. Một nơi lý tưởng để trú mình khỏi.... :D:D

phale
14-12-2009, 01:07 PM
hic hic, em mải chơi, tí nữa thì quên mất đường về nhà. Về đến nhà roài- Cảm giác thật thanh thản và yên bình. Một nơi lý tưởng để trú mình khỏi.... :D:D

Klosen về rồi đấy hử? Có làm rơi bút nghiên không vậy?
Chúc vui nha Klosen!

hahaha
14-12-2009, 01:09 PM

Vào dự thi ngay đi Sen, kẻo mai đông quá hết chỗ nộp bài đới!:D:D

phale
14-12-2009, 01:10 PM
Vào dự thi ngay đi Sen, kẻo mai đông quá hết chỗ nộp bài đới!:D:D

:D:D Để Klosen thở đã nào...
Haha hoàn thành nhiệm vụ của mình chưa nà...:nguong::nguong:

LÃO HẠC
18-12-2009, 02:49 PM
Tình Xuân:

Vô nhà nhộn nhịp ấm Tình Xuân
Bạn hữu muôn phương thắm đượm ngần
Tết đến mừng vui hoa nở rộ
Mong cầu lộc biếc đến muôn Nhân.

kehotro
23-12-2009, 11:43 AM
SAO THẾ NHỈ?

Chẳng hiểu sao có những bài thơ khi đọc theo kiểu bình thường lại chẳng thấy gì nhưng khi ngâm lên, ngân nga nhấn nhá, lên bổng xuống trầm bỗng thấy trong lòng day dứt. Bỗng thấy nước mắt cứ chực rơi và lời ngâm bỗng dưng đứt quãng.....Nghẹn lời!

Hay có lẽ mình cỡi ngựa xem hoa chỉ thoáng qua cái sắc màu nhàn nhạt mà không thưởng thức được hương vị, không cảm được cái hồn nhè nhẹ lâng lâng?

Rối thật!

votinh
23-12-2009, 11:47 AM
SAO THẾ NHỈ?

Chẳng hiểu sao có những bài thơ khi đọc theo kiểu bình thường lại chẳng thấy gì nhưng khi ngâm lên, ngân nga nhấn nhá, lên bổng xuống trầm bỗng thấy trong lòng day dứt. Bỗng thấy nước mắt cứ chực rơi và lời ngâm bỗng dưng đứt quãng.....Nghẹn lời!

Hay có lẽ mình cỡi ngựa xem hoa chỉ thoáng qua cái sắc màu nhàn nhạt mà không thưởng thức được hương vị, không cảm được cái hồn nhè nhẹ lâng lâng?

Rối thật!

Đơn giản là KHT đã để tâm động! Tĩnh tâm là một trong những bước khó nhất của con người, kể cả những người trong chốn tu hành thiền viện.
Tâm động thì mọi thứ động!

kehotro
23-12-2009, 12:05 PM
Đơn giản là KHT đã để tâm động! Tĩnh tâm là một trong những bước khó nhất của con người, kể cả những người trong chốn tu hành thiền viện.
Tâm động thì mọi thứ động!

Anh này xui dại!

Em không động trong đây nhưng động bên ngoài, không động với nhiều người nhưng có 1 người làm em phải động. Đó là về tình cảm.

Về thơ thì hầu như ngày nào em cũng đọc thơ của mọi người. Có người sáng tác rất nhanh rất nhiều nhưng vẫn có bài hay. Cảm thấy hay là tốt rồi. Còn như vô cảm thì chết đấy anh ạ! Nếu nhập cuộc vào tâm trạng của người viết, cảm nhận được cái không gian mà người ấy chiêm ngưỡng vẽ ra hay cũng thấu và đau được nỗi đau thì tuyệt!

Em chỉ xin làm người trần gian! Không mong đắc đạo với : Không bất vị sắc,sắc bất vị không. Cứ để tiếng lòng ngân là mãn nguyện! Tất cả các giác quan hoạt động tốt, tất cả cảm xúc vẫn rung lên, trào lên. Ôi! Vẫn là người là người. Mừng quá đỗi!

Phu sinh
23-12-2009, 12:55 PM
SAO THẾ NHỈ?

Rối thật!

Đọc 1 bài thơ và ngâm 1 bài thơ cũng tựa như đọc 1 lời 1 bài nhạc và hát 1 bài nhạc vậy.

Đọc chỉ hiểu và 1 ít cảm nhận được cái ý của tác giả, còn khi ngâm lên thì người ngâm lại truyền tải thêm vào bài thơ cái hồn của người ngâm vào trong ấy, có lẽ chính điều đó lại làm tăng cảm nhận của mình về bài thơ đó chứ chẳng phải là cưỡi ngựa xem hoa!

Tiểu Long Nữ
23-12-2009, 01:57 PM
SAO THẾ NHỈ?

Rối thật!

Đọc 1 bài thơ và ngâm 1 bài thơ cũng tựa như đọc 1 lời 1 bài nhạc và hát 1 bài nhạc vậy.

Đọc chỉ hiểu và 1 ít cảm nhận được cái ý của tác giả, còn khi ngâm lên thì người ngâm lại truyền tải thêm vào bài thơ cái hồn của người ngâm vào trong ấy, có lẽ chính điều đó lại làm tăng cảm nhận của mình về bài thơ đó chứ chẳng phải là cưỡi ngựa xem hoa!

Kiểu này thơ viết tặng ai phải bắt nguời đó ngâm lên để cảm nhận nhỉ vì thực sự có những bài thơ khi bản thân Tl viết mà nước mắt rưng rưng, đọc lại vẫn thấy rưng rưng....
Quái lạ hay là TL biến thành người đa cảm quá mất rồi
Hỏng thật!!!

:hjxhjx:

votinh
23-12-2009, 02:40 PM

Đó chính là cái chủ đạo của "tâm động"! Cái hồn của mình đã lồng vào cái ý của người khác và làm nó thăng hoa lên một bực ... đó là động cái tâm để hâm cái mộng, hihi!

Phu sinh
23-12-2009, 02:44 PM
Kiểu này thơ viết tặng ai phải bắt nguời đó ngâm lên để cảm nhận nhỉ vì thực sự có những bài thơ khi bản thân Tl viết mà nước mắt rưng rưng, đọc lại vẫn thấy rưng rưng....
Hỏng thật!!!

Hi...Hi... Sao lại thế nhỉ, Tl tặng ai thì phải ngâm cho người đó nghe thì mới ép phê chớ nhỉ!

votinh
23-12-2009, 02:49 PM
Hỏng thật!!!

Có khi mình viết và đọc rưng rưng nhưng người đọc thì cứ trơ trơ :D
Có những lúc mình viết càn nhưng người đọc "tâm động" nên thấy rưng rưng => đó là cái vi diệu của "tâm động" :D

votinh
23-12-2009, 02:54 PM
Anh này xui dại!

Em không động trong đây nhưng động bên ngoài, không động với nhiều người nhưng có 1 người làm em phải động. Đó là về tình cảm.

Về thơ thì hầu như ngày nào em cũng đọc thơ của mọi người. Có người sáng tác rất nhanh rất nhiều nhưng vẫn có bài hay. Cảm thấy hay là tốt rồi. Còn như vô cảm thì chết đấy anh ạ! Nếu nhập cuộc vào tâm trạng của người viết, cảm nhận được cái không gian mà người ấy chiêm ngưỡng vẽ ra hay cũng thấu và đau được nỗi đau thì tuyệt!

Em chỉ xin làm người trần gian! Không mong đắc đạo với : Không bất vị sắc,sắc bất vị không. Cứ để tiếng lòng ngân là mãn nguyện! Tất cả các giác quan hoạt động tốt, tất cả cảm xúc vẫn rung lên, trào lên. Ôi! Vẫn là người là người. Mừng quá đỗi!

Hihi, động ở đâu cũng là động. Vì cái động len vào thơ nên phát tiết ra ngoài thành thấu và tuyệt. Phật còn chưa vô cảm được, còn đau nỗi khổ của chúng sinh thì người trần mắt thịt làm sao đạt được, hihi.
Vậy thì cứ để tiếng lòng ngân như nó vốn có để làm người chứ đừng bịt nó lại, đè nén nó rồi ấm ức ... ứ hự => tồn đọng => tự hại mình :D:D:D

Tiểu Long Nữ
23-12-2009, 10:33 PM
Hi...Hi... Sao lại thế nhỉ, Tl tặng ai thì phải ngâm cho người đó nghe thì mới ép phê chớ nhỉ!

Khi muội tặng thơ cho ai đó thì rất muốn người ta cảm được những điều mình viết vì vậy nếu mình đọc thì chỉ có mình cảm thôi còn người ta như huynh Vô Tình nói đó "cứ trơ trơ" vậy thì thơ mình viết ra có ý nghĩa gì nữa....có phải là như vậy cũng đáng tiếc lắm không? Nên đòi người ta đọc hay ngâm cũng là mong muốn người ta thấm một chút cái tình mình gửi gấm trong đó...
Còn nếu tới khi đó người ta vẫn cảm thấy trơ trơ thì bó tay, nghĩa là mình k có ý nghĩa gì trong mắt người đó, lượn nhanh thôi.... :D:D:D

:tungtang:

Dương Quá
23-12-2009, 10:44 PM
Hihi, động ở đâu cũng là động. Vì cái động len vào thơ nên phát tiết ra ngoài thành thấu và tuyệt. Phật còn chưa vô cảm được, còn đau nỗi khổ của chúng sinh thì người trần mắt thịt làm sao đạt được, hihi.
Vậy thì cứ để tiếng lòng ngân như nó vốn có để làm người chứ đừng bịt nó lại, đè nén nó rồi ấm ức ... ứ hự => tồn đọng => tự hại mình :D:D:D

Huynh Vô Tình ơi! thế là cái.... ti vi nhà em nó "thành chánh quả" rồi hay sao ý, nó vô động, vô tĩnh, vô tình, vô cảm, dưng mà nó biết khóc, biết cười, biết hò, biết hát, biết cả ngâm thơ nữa cơ! Nói như huynh nó còn hơn cả Phật nữa đấy phải không huynh nhỉ? Dưng mà nó lại được chế tạo ra bỡi cái "người" kia đấy huynh ạ! Rồi đệ lại lần quần, lẩn quẩn mất rồi, ti vi hơn cả Phật, mà Phật thì dĩ nhiên hơn người, Ồ! người lại hơn cái ti vi... gì kỳ vậy??? thôi! đệ bị tẩu hỏa nhập ma khi đi nói cái chuyện xà quần chẳng đâu vào đâu thế này mất rồi!

:botay: :botay: :botay:

bachlong
23-12-2009, 10:59 PM
Huynh Vô Tình ơi! thế là cái.... ti vi nhà em nó "thành chánh quả" rồi hay sao ý, nó vô động, vô tĩnh, vô tình, vô cảm, dưng mà nó biết khóc, biết cười, biết hò, biết hát, biết cả ngâm thơ nữa cơ! Nói như huynh nó còn hơn cả Phật nữa đấy phải không huynh nhỉ? Dưng mà nó lại được chế tạo ra bỡi cái "người" kia đấy huynh ạ! Rồi đệ lại lần quần, lẩn quẩn mất rồi, ti vi hơn cả Phật, mà Phật thì dĩ nhiên hơn người, Ồ! người lại hơn cái ti vi... gì kỳ vậy??? thôi! đệ bị tẩu hỏa nhập ma khi đi nói cái chuyện xà quần chẳng đâu vào đâu thế này mất rồi!

:botay: :botay: :botay:

Hihi, người ta thường nói:"cái gì cũng vừa đủ là được" còn huynh vì Dương Quá nên thành ra sầu khổ tự hại mình 16 năm trường dài đăng đẳng nằm ôm mộng ảo. Nếu Kim Dung không thương tình tạo dựng chuyện thần tiên nơi đáy cốc thì hỏi có phải là uổng phí một đời không!
Cái tivi là cái tivi huynh à! nó chỉ hoạt động được khi có người động vào ... có nghĩa là khi tâm động thì con người mới tác động vào nó. Nếu không có tâm người động thì nó cũng chẳng nhúc nhích cục cựa gì đâu, hihi. Tóm lại là mấu chốt vẫn ở chổ "tâm động" :D. Tâm động thì người sẽ lần quần, lẩn quẩn rồi lại xà quần không lối ra ... và nói đi nói lại cái chuyện này thì BL cũng sẽ giống như bạn là tẩu hoả nhập ma luôn! :botay::botay::botay:

kehotro
23-12-2009, 11:44 PM

Nghe ông anh nói mà thằng em cũng phát hoảng! May là tính quen tự do cứ thích là làm xuôi theo tự nhiên nên cũng còn sống được đến nay. Nhưng vào đây cứ bị PL chèn ép mà em thì hay nể nang. Mong huynh giúp cho em chiêu nào để tránh cái sao quả tạ này mà an nhiên tự tại lang thang đây đó.

kehotro
24-12-2009, 06:50 PM
Noel đến rồi! Chưa đến giờ cao điểm mà đường phố cứ đông nghìn nghịt! Có việc chạy xe muốn thoát ra toàn phải leo lề mà còn ngược chiều mới đến được nơi. Người càng ngày càng đông. Khiếp!

Giờ thì chuẩn bị đi ăn lễ. Chúc các bạn một đêm Noel vui tươi cùng gia đình và bạn bè.

Sầu Thiên Thu
24-12-2009, 09:20 PM
Theo đạo Phật, đi chơi cho có phong trào...chứ thật ra chẳng ý nghĩa gì?! Phật tha lỗi cho con!!!

Phu sinh
26-12-2009, 08:35 AM
Chúc mọi người off vui vẻ và cuối tuần bình an nha!

kehotro
28-12-2009, 12:46 AM
Lúc ngồi trên xe ra Vũng Tàu PL có nói đến một thể thơ : Triệt hạ. KHT không tin vì không lẽ người thơ lại đặt một cái tên như thế. Nhưng quả thật là có. Mà ai đặt tên thì KHT cũng chưa tìm ra. Ai biết trả lời dùm! Xin cám ơn và cũng xin lỗi PL khi lại hài hước trêu chọc. Nhưng quả là cái tên nghe thật khó chịu!

Bài thơ dẫn chứng lấy từ nguồn của ƯHDP

Thể thơ Triệt hạ

Từ cuối của mỗi câu thơ để bỏ lửng làm cho câu thơ chưa trọn nghĩa , khiến người đọc phải nghĩ ra

Gái Hồng Nhan

Thấy gái hồng nha bỗng chốc mà . . .
Hõi thăm cô ấy chửa hay đà . . .
Hình dung yểu điệu in như thể . . .
Diện mạo phương phi ngó tưởng là . . .
Ăn mặc ra tuồng người ở chốn . . .
Nói năng phải lẽ giống con nhà . . .
Ước gì ta được mà ta để . . .
Ta để đem về để nữa ta . . .

- Nguyễn Quý Tân

Đôi Mắt Mùa Đông
29-12-2009, 06:45 PM
Lúc ngồi trên xe ra Vũng Tàu PL có nói đến một thể thơ : Triệt hạ. KHT không tin vì không lẽ người thơ lại đặt một cái tên như thế. Nhưng quả thật là có. Mà ai đặt tên thì KHT cũng chưa tìm ra. Ai biết trả lời dùm! Xin cám ơn ............

Ai đặt tên thì Mắt cũng chịu nhưng thể thơ này thực sự đã xuất hiện từ lâu. Có người cho rằng tên đúng của thể thơ này phải là Tiệt hạ (截下) (tiệt: cắt đứt,ngắt; hạ: dưới) theo Hán Việt tự điển của Thiều Chửu

Bài dưới đây (không rõ tác giả) có thể là bài họa (hoặc chế tác lại) của bài mà KHT nêu trên:

[COLOR="Blue"]Thác bức rèm châu chợt thấy mà...
Chẳng hay người ngọc có hay đà...
Nét thu dợn sóng hình như thể...
Cung nguyệt quang mây nhác ngỡ là...
Cung cách ra chiều người ở chốn...
Nết na xem phải thói con nhà...
Dở dang nhắn gởi xin thời hãy...
Tình ngắn tình dài chút nữa ta...

Triệt (tiệt) hạ còn hiện diện trong bài lục bát Dấu chấm lửng
của Nguyễn Nhật Ánh :

Hôm qua em hứa anh rằng...
Sao nay em lại khăng khăng bảo là...
Tưởng em yêu thật hóa ra...
Chỉ vì anh quá thật thà, cho nên...

Và trong truyền thuyết, đây có phải là "triệt hạ" không nhỉ:

"Tương truyền vua Lê Thánh Tông lúc còn là hoàng tử, một hôm dạo chơi trên bờ sông đào vùng Tổng Sơn – Thanh Hoá, tình cờ thấy một cô gái xinh đẹp đang vo gạo ở bậc đá, liền bỡn cợt :

“Gạo trắng nước trong, mến cảnh lại càng thêm mến cả ...”

Cô gái cắp rá đứng lên, bước ra về mới ngoái lại đọc :

“Cát lầm gió bụi, lo đời đâu đấy hãy lo cho ...”

Nghe lời nhắc nhở này,Hoàng tử bần thần ngơ ngẩn hồi lâu mới có thể cất bước."

:)

kehotro
29-12-2009, 08:07 PM
Hoa Sưa

Một loài hoa nở vào đầu Xuân. Nở nhanh và tàn cũng rất nhanh. Một điểm nhấn của giao mùa.

http://i125.photobucket.com/albums/p57/Giacmotrua/normal_hoasuaacopy.jpg

OA _ NỮ
29-12-2009, 09:02 PM
Ai đặt tên thì Mắt cũng chịu nhưng thể thơ này thực sự đã xuất hiện từ lâu. Có người cho rằng tên đúng của thể thơ này phải là Tiệt hạ (截下) (tiệt: cắt đứt,ngắt; hạ: dưới) theo Hán Việt tự điển của Thiều Chửu

Bài dưới đây (không rõ tác giả) có thể là bài họa (hoặc chế tác lại) của bài mà KHT nêu trên:

Thác bức rèm châu chợt thấy mà...
Chẳng hay người ngọc có hay đà...
Nét thu dợn sóng hình như thể...
Cung nguyệt quang mây nhác ngỡ là...
Cung cách ra chiều người ở chốn...
Nết na xem phải thói con nhà...
Dở dang nhắn gởi xin thời hãy...
Tình ngắn tình dài chút nữa ta...

Triệt (tiệt) hạ còn hiện diện trong bài lục bát Dấu chấm lửng
của Nguyễn Nhật Ánh :

Hôm qua em hứa anh rằng...
Sao nay em lại khăng khăng bảo là...
Tưởng em yêu thật hóa ra...
Chỉ vì anh quá thật thà, cho nên...

Và trong truyền thuyết, đây có phải là "triệt hạ" không nhỉ:

"Tương truyền vua Lê Thánh Tông lúc còn là hoàng tử, một hôm dạo chơi trên bờ sông đào vùng Tổng Sơn – Thanh Hoá, tình cờ thấy một cô gái xinh đẹp đang vo gạo ở bậc đá, liền bỡn cợt :

“Gạo trắng nước trong, mến cảnh lại càng thêm mến cả ...”

Cô gái cắp rá đứng lên, bước ra về mới ngoái lại đọc :

“Cát lầm gió bụi, lo đời đâu đấy hãy lo cho ...”

Nghe lời nhắc nhở này,Hoàng tử bần thần ngơ ngẩn hồi lâu mới có thể cất bước."

:)

Đã lâu rồi ko được đọc thơ của Mắt. Oa Nữ luôn hoài niệm về những bài thơ tranh của Mắt...Bao giờ hết bận rộn và cảm hứng lại về, Mắt mở lại topic thơ tranh đi.:D

kehotro
30-12-2009, 08:22 PM
Anh KHT ơi, người chụp ảnh này anh em mình có quen, đúng không anh ?

Lâu không gặp BM nhỉ? Lúc này chắc bận rộn hay có việc gì mà ít thấy thơ treo. Tấm ảnh mà anh treo chỉ là tình cờ do người miền Nam không biết hoa sưa nên đưa lên cho mọi người cùng lãm.

NHAT NGUYET
31-12-2009, 08:13 AM
Dạ, vậy là rất tình cờ tác giả của tấm ảnh này là một thành viên của NR chúng ta anh ạ. hihi...

Anh có biết người này không em? Có một người rất thích hoa sưa...
Hình như...

phale
01-01-2010, 10:00 AM
HAPPY NEW YEAR

Thân chúc các thi nhân một năm mới nhiều thi hứng, tràn trề niềm vui và hạnh phúc!

Klosen
08-01-2010, 01:21 PM
hự hự. đi chơi xuân, bi giờ klo mí về đc :(.
hôm nọ ghé qua chút ko kịp xem thông báo Cuộc Thi "Thơ xuân". Hum nay quay về đã là mùng 8 roài, nghiên bút lại ko mang theo hic hic. ko kịp tham gia roài. tiếc thế. mải chơi để lỡ mất cơ hội rinh giải thưởng roài $_$:acac: quà ơi , quà :acac:

LÃO HẠC
08-01-2010, 01:29 PM
hự hự. đi chơi xuân, bi giờ klo mí về đc :(.
hôm nọ ghé qua chút ko kịp xem thông báo Cuộc Thi "Thơ xuân". Hum nay quay về đã là mùng 8 roài, nghiên bút lại ko mang theo hic hic. ko kịp tham gia roài. tiếc thế. mải chơi để lỡ mất cơ hội rinh giải thưởng roài $_$:acac: quà ơi , quà :acac:

Hự hà hự hà hự......mải chơi nhở????Lớp phó cái giề đâu mà bỏ lớp bao ngày,nhện mắc tùm lum hết.chắc đề nghị Cô Dáng chức mới dc?

Chửa có chậm đâu chiến hữu,cuộc thi thơ Tình Xuân này đang trong thời gian KÉO,Klo cứ yên tâm chuẩn bị bài vở dự thi nhá,nhưng mà giải thưởng thì LH ẵm 50% tổng số giải thưởng roài,Vãn còn mấy giải Khuyến Mãi ấy dáng mà rinh nhé.................khà khà....năm mới vui vẻ nha Klosen.......

Klosen
08-01-2010, 01:37 PM
Hự hà hự hà hự......mải chơi nhở????Lớp phó cái giề đâu mà bỏ lớp bao ngày,nhện mắc tùm lum hết.chắc đề nghị Cô Dáng chức mới dc?

Chửa có chậm đâu chiến hữu,cuộc thi thơ Tình Xuân này đang trong thời gian KÉO,Clo cứ yên tâm chuẩn bị bài vở dự thi nhá,nhưng mà giải thưởng thì LH ẵm 50% tổng số giải thưởng roài,Vãn còn mấy giải Khuyến Mãi ấy dáng mà rinh nhé.................khà khà....năm mới vui vẻ nha Klosen.......
Hự ự ự . hết 50% giải thưởng roài á. Tham thế LT. Lh ơi, đổi giải thưởng lấy Con Vàng đê. ô kê?

Cảm ơi Lớp trưởng nhiều.
p/s: Cô Pl, có lớp trưởng chu đáo như LH thì klo mới yên tâm mà đi chơi chứ, cô nhỉ. :D

LÃO HẠC
08-01-2010, 01:42 PM
Hự ự ự . hết 50% giải thưởng roài á. Tham thế LT. đổi giải thưởng lấy Con Vàng đê. ô kê?

Cảm ơi Lớp trưởng nhiều.
p/s: Cô Pl, có lớp trưởng chu đáo nhue LH thì klo mới yên tâm mà đi chơi chứ, cô nhỉ. :D

Ơn huệ cái giề mau vô làm bài đê,Có gì LH chia giải cho,mục tiêu cuộc thi Thơ lần này là có bài là có quà,Dao kéo đâu mài đê roài vô phang nhá......

Klosen
07-02-2010, 10:48 PM
Sau một thời gian mải chơi, mất hút trên NR (:D), hôm nay Klo đã trở lại.
Chỉ còn gần 1 tuần nữa là hết năm cũ rồi. Mọi người ai cũng tất bật lo chuẩn bị đón Tến NGuyên Đán, đón xuân.
Nhân dịp năm sắp hết tết sắp đến. Klosen xin đc kính chúc các Cô, Chú, Anh, chị, bạn cùng gia đình có 1 cái Tết thật vui vẻ, ấm áp và hạnh phúc. Đồng thời cũng xin đc chúc mọi người sang năm mới: mạnh giỏi, cầu được ước thấy, gặp nhiều may mắn.

phale
10-02-2010, 02:31 PM
Sau một thời gian mải chơi, mất hút trên NR (:D), hôm nay Klo đã trở lại.
Chỉ còn gần 1 tuần nữa là hết năm cũ rồi. Mọi người ai cũng tất bật lo chuẩn bị đón Tến NGuyên Đán, đón xuân.
Nhân dịp năm sắp hết tết sắp đến. Klosen xin đc kính chúc các Cô, Chú, Anh, chị, bạn cùng gia đình có 1 cái Tết thật vui vẻ, ấm áp và hạnh phúc. Đồng thời cũng xin đc chúc mọi người sang năm mới: mạnh giỏi, cầu được ước thấy, gặp nhiều may mắn.

Cảm ơn lời chúc của Klosen.
Klosen dạo này lạc đi đâu í..
Chúc em một mùa xuân an lành hạnh phúc nhé!

phale
10-02-2010, 02:33 PM
17 và 19 bỗng dưng biệt vô âm tín.
Ai thấy 2 người ấy ở đâu chỉ giùm cho PL với ạ. :o:o

gangrel090
13-06-2011, 08:03 PM
Thiên thần nhỏ trong vòng tay mẹ
Ngoan nhé thật ngoan lớn dần theo năm tháng
Hạnh phúc niềm vui nụ cười luôn theo bé
Vấp ngã và đứng lên như mẹ yêu của bé
Ước nguyên 1 điều lối mòn xưa không bước
Để trọn đời tròn mãi chữ yêu thương
Nắng ấm chan hòa mây hồng phủ kín
Tất cả mọi điều cho bé đó bé yêu
Thiên thần nhỏ nối niềm yêu một thủa
Cho mẹ cho cha cho cả những mối tình!

Chúc mừng em cùng thiên thần nhỏ, niềm vui nụ cười hạnh phúc và những điều tốt đẹp nhất luôn bên em cùng thiên thần nhỏ!

monkeybuon
19-01-2012, 10:00 AM
Trăm năm trong cõi đời ta
Nhìn về năm cũ là ta thấy buồn
Công việc thì chẳng đáng bàn
Riêng thu nhập thấp biết làm sao đây
Cầu cho năm mới đến đây
Cho tăng thu nhập cho làng được vui :botay: