PDA

View Full Version : Offline của VT (Report buổi off của VT ngày 1/8/09 - Trang 29)

Pages : 1 [2] 3 4 5

NHAT NGUYET
19-06-2009, 11:00 AM
:D
Thế này thì thật là xui
Em mù lại gặp anh đui... thiệt tình... :o

Chớ... mò, chớ... mẫm linh tinh
Nó... thiệt cái tình, khi đụng lung tung.

phale
19-06-2009, 11:03 AM
Chớ... mò, chớ... mẫm linh tinh
Nó... thiệt cái tình, khi đụng lung tung.

Không nói thì chẳng lung tung
Nói ra mà chẳng...thành khùng anh ui :D

Lão K
20-06-2009, 07:12 AM
Được vậy thì trên cả tuyệt vời anh NN ơi.

Có thật không đấy anh? Chắc chắn nhé! Mong lắm đấy! Ước gì có một cuộc gặp gỡ của VT qua các "thời kỳ" nhỉ!

Cám ơn PL va NN.

LK cũng đếm từng ngày đây. NN nhớ vác vô vài vò Bàu Đá nha.

SunWild
20-06-2009, 08:05 AM
Sún ơi, có người đòi quà kìa, quà đâu????

Sún nhá, nhá, nhá, về có quà cho anh nhá.

Sao anh Cóc hứa khi nào về sẽ có quà cho em :D Ko giữ lời hứa là em ở lại SG luôn đó hihi

SW ơi, VT cũng sốt lên với giọng hát và điệu nhảy đầy đam mê của SW đó...
Rất mong lại có dịp tưng bừng thế nữa nhé SW...

Chị ơi em đâu có mặc váy ngắn nhảy lambada đâu chị :) Vâng lần sau chị say rùi lên múa cùng em nha hihi

T_Y_P_N
20-06-2009, 09:37 AM
Sún mà múa cột thì ngon rồi.

T.m
20-06-2009, 09:47 AM
biết khi nào off mới có mặt mình vây ta? bùn ghê gúm, híc

MinhThy
20-06-2009, 11:04 AM

T.m ở đâu thế này

THAI AN
20-06-2009, 11:20 AM
Sún mà múa cột thì ngon rồi.
Tờ i pê nờ gặp Sún rồi à? Seo mừ tường tận thế nhỉ?

PS: Hình tăng hai hổng có...VT ơi!

Klosen
22-06-2009, 12:00 PM
Dạo này VT off l liên tục. thích ghê. Tiếc là xa quá, ko có đk tham gia

CM4Q
22-06-2009, 06:29 PM
Thấy mọi người off mà thèm .Híc ...cho 4Q đặt vé trước cho buổi off vào ...mùa hè tới nghen :D ( Cầu trời ...mọi chuyện tốt đẹp ...để còn được ...ôm ...í off ;D )

phale
22-06-2009, 06:38 PM
Thấy mọi người off mà thèm .Híc ...cho 4Q đặt vé trước cho buổi off vào ...mùa hè tới nghen :D ( Cầu trời ...mọi chuyện tốt đẹp ...để còn được ...ôm ...í off ;D )

Mùa hè tới là sang năm hở tỷ?:o
Vườn thơ mình sẽ off sắp tới vào 18/7 nè. Tỷ bay về đi...

Nguyễn Hải Nam
22-06-2009, 06:39 PM
Thấy mọi người tham gia offline vui ghê.
Bài viết diễn tả rất sinh động

CM4Q
22-06-2009, 06:45 PM
Mùa hè tới là sang năm hở tỷ?:o
Vườn thơ mình sẽ off sắp tới vào 18/7 nè. Tỷ bay về đi...

Có cánh ...bay liền áh 22 Híc híc ... hè tới có nghĩ là ...sau 365 ngày nữa ...Chúa ơi ...LÂU

phale
22-06-2009, 06:47 PM
Có cánh ...bay liền áh 22 Híc híc ... hè tới có nghĩ là ...sau 365 ngày nữa ...Chúa ơi ...LÂU

Tỷ muốn cổ em dài như cổ cò sao tỷ?
Không biết 5 huynh có về được không?

CM4Q
22-06-2009, 07:07 PM
Tỷ muốn cổ em dài như cổ cò sao tỷ?
Không biết 5 huynh có về được không?

Uả ...hè này 5 về hay sao ??? Nếu vậy vui hen ...Híc ...lại thấy tiếc .Nhưng mà ...365 ngày cũng nhanh lắm ,chỉ mong lúc đó rủng rỉnh để về thôi :nguong:Mà ...cổ cò ...cũng đẹp lắm .Ít nhất cho mình ...cao thêm 1 tí hihihi...Tỷ cũng đang muốn cao thêm 1 tí nên cũng ...đang tập cho mình tính kiên nhẫn trong "Chờ đợi " đây :D

phale
22-06-2009, 10:37 PM
Uả ...hè này 5 về hay sao ??? Nếu vậy vui hen ...Híc ...lại thấy tiếc .Nhưng mà ...365 ngày cũng nhanh lắm ,chỉ mong lúc đó rủng rỉnh để về thôi :nguong:Mà ...cổ cò ...cũng đẹp lắm .Ít nhất cho mình ...cao thêm 1 tí hihihi...Tỷ cũng đang muốn cao thêm 1 tí nên cũng ...đang tập cho mình tính kiên nhẫn trong "Chờ đợi " đây :D

Em đâu có biết 5 huynh về được hay không? Hỏi tỷ mà...
Vậy hè sang năm cả em và tỷ đều dài ra được một tý đây...

phale
22-06-2009, 10:38 PM
Thấy mọi người tham gia offline vui ghê.
Bài viết diễn tả rất sinh động

NHN ở Sàigon mà, lần off tới, nhất định NHN có mặt nghen.

phale
22-06-2009, 10:42 PM
Cám ơn PL va NN.

LK cũng đếm từng ngày đây. NN nhớ vác vô vài vò Bàu Đá nha.

Anh NN đang tích rượu mỗi ngày, đến khi anh về được chắc đủ tắm đó anh K ơi...

phale
22-06-2009, 10:44 PM
Sao anh Cóc hứa khi nào về sẽ có quà cho em :D Ko giữ lời hứa là em ở lại SG luôn đó hihi

Chị ơi em đâu có mặc váy ngắn nhảy lambada đâu chị :) Vâng lần sau chị say rùi lên múa cùng em nha hihi
Ủa, hông lẽ hôm đó mình uống nước suối mà say sao ta?:o

phale
22-06-2009, 10:46 PM

T.m chắc không phải ở SG rồi. Nhưng có duyên chắc sẽ gặp thôi mà ha...

phale
22-06-2009, 10:49 PM
Tờ i pê nờ gặp Sún rồi à? Seo mừ tường tận thế nhỉ?

PS: Hình tăng hai hổng có...VT ơi!

Ai giấu hình tăng 2 rùi... Anh PS? Vụ này PL giao hết cho anh mà. Còn hồi 2 cảnh 2 nữa, chưa ai report. Thucsinh hay Yeu100 thực thi nhiệm vụ đi chứ..:o

phale
22-06-2009, 10:50 PM
Dạo này VT off l liên tục. thích ghê. Tiếc là xa quá, ko có đk tham gia

Klosen đừng buồn nghen. Thế nào cũng có dịp thôi mà..

CM4Q
22-06-2009, 11:21 PM
Em đâu có biết 5 huynh về được hay không? Hỏi tỷ mà...
Vậy hè sang năm cả em và tỷ đều dài ra được một tý đây...

Hehehe....wow Trời 22 ,hỏi 4 thì bù trớt rồi .Có ở gần hay biết mặt mũi của ra sao mô .Chi bằng ...réo 5 mà hỏi vậy:D

Uhm...ráng chờ cho tới hè năm sau rồi mình đo coi cổ ai dài hơn hén :nguong:

phale
22-06-2009, 11:24 PM
Hehehe....wow Trời 22 ,hỏi 4 thì bù trớt rồi .Có ở gần hay biết mặt mũi của ra sao mô .Chi bằng ...réo 5 mà hỏi vậy:D

Uhm...ráng chờ cho tới hè năm sau rồi mình đo coi cổ ai dài hơn hén :nguong:

5 huynh ui, 5 huynh ui...chừng nào 5 huynh về... nói để 22 chuẩn bị... thuốc rầy....:D

Tỷ lắc qua lắc lại cái đầu dễ thương rứa...

CM4Q
22-06-2009, 11:28 PM
5 huynh ui, 5 huynh ui...chừng nào 5 huynh về... nói để 22 chuẩn bị... thuốc rầy....:D

Tỷ lắc qua lắc lại cái đầu dễ thương rứa...

ha ha ha....phải chi câu khen này của "anh chàng " nào ...đó thì ...hay biết mấy .Hìhihih...Muội khen Tỉ chả khác nào "Mèo khen Mỉu " àh ???:D

Bên đây "thuốc rầy " khó kiếm lắm ...22 kiếm dùm đi .Nhưng đừng la lớn như rứa ...5 nghe thấy hổng dám dzià đâu

Phu sinh
23-06-2009, 01:05 AM
Ai giấu hình tăng 2 rùi... Anh PS? Vụ này PL giao hết cho anh mà. Còn hồi 2 cảnh 2 nữa, chưa ai report. Thucsinh hay Yeu100 thực thi nhiệm vụ đi chứ..:o
Mình anh mảnh khảnh gió đùa
Post lên cảnh ấy, thân anh voi dày

Hic...Hic... em bán hay thật nhe, Em có đỡ nổi voi đè kg thì anh up lên liền hà!

ha ha ha....phải chi câu khen này của "anh chàng " nào ...đó thì ...hay biết mấy .Hìhihih...Muội khen Tỉ chả khác nào "Mèo khen Mỉu " àh ???:D

Bên đây "thuốc rầy " khó kiếm lắm ...22 kiếm dùm đi .Nhưng đừng la lớn như rứa ...5 nghe thấy hổng dám dzià đâu

Gì chứ thuốc rầy thì ở VN dễ lắm ah! :botay:

CM4Q
23-06-2009, 01:26 AM
Mình anh mảnh khảnh gió đùa
Post lên cảnh ấy, thân anh voi dày

Hic...Hic... em bán hay thật nhe, Em có đỡ nổi voi đè kg thì anh up lên liền hà!

Gì chứ thuốc rầy thì ở VN dễ lắm ah! :botay:

@ PS :Hèn gì cất biến đi ngay
Chưa ai kịp ngó thân gầy ra sao
Mau mau ...post lại đi nào
Không thôi ...4 khóc ..4 gào thật to ... ( Áh PS ơi :acac: )

Uhm...nhớ để rành cho 4 chai thuóc rầy nguyên chất nghen ...sẽ có ngày cần dùng đến .Thanks :D

Phu sinh
23-06-2009, 01:32 AM
@ PS :Hèn gì cất biến đi ngay
Chưa ai kịp ngó thân gầy ra sao
Mau mau ...post lại đi nào
Không thôi ...4 khóc ..4 gào thật to ... ( Áh PS ơi :acac: )

Uhm...nhớ để rành cho 4 chai thuóc rầy nguyên chất nghen ...sẽ có ngày cần dùng đến .Thanks :D

4 muốn thì gửi riêng xem
Cái thân tàn tạ ai thèm ngắm đây
Hổng dám bỏ tại nơi này
Voi lên dày xéo chết Sinh ai đền

Hị..Hị.. được thôi, dể nói PL cất tủ 4Q về!

CM4Q
23-06-2009, 01:42 AM
4 muốn thì gửi riêng xem
Cái thân tàn tạ ai thèm ngắm đây
Hổng dám bỏ tại nơi này
Voi lên dày xéo chết Sinh ai đền

Hị..Hị.. được thôi, dể nói PL cất tủ 4Q về!

Lo chi chuyện chết ai đền
Sinh ơi cứ post nhanh lên 4 chờ
Hay là sợ có kẻ mơ ???
Khen Sinh ..."đẹp lão " trai tơ ...( cũng ) không bằng ??? Hihihih...

Phu sinh
23-06-2009, 01:52 AM
Lo chi chuyện chết ai đền
Sinh ơi cứ post nhanh lên 4 chờ
Hay là sợ có kẻ mơ ???
Khen Sinh ..."đẹp lão " trai tơ ...( cũng ) không bằng ??? Hihihih...

Tăng 1 thì mới có Sinh
Đen thui hơn nữa tấm hình trao hoa
Thế nên mới post lao loa
Bị kiện làm xấu nên đành xóa đi
Q chờ cho đến tháng sau
Sinh đi tút lại show liền cho coi :botay:

Hì...Hì.. ráng chờ nhe! Thui ngủ đây! 4Q ở lại vui vẻ nhe!

CM4Q
23-06-2009, 02:09 AM
Tăng 1 thì mới có Sinh
Đen thui hơn nữa tấm hình trao hoa
Thế nên mới post lao loa
Bị kiện làm xấu nên đành xóa đi
Q chờ cho đến tháng sau
Sinh đi tút lại show liền cho coi :botay:

Hì...Hì.. ráng chờ nhe! Thui ngủ đây! 4Q ở lại vui vẻ nhe!

Híc híc ...lại phải ...chờ ư ???

Thôi thì cổ vốn đã dài
Giờ thêm chút nữa...cho ai vừa lòng
Tháng sau tút lại ...( mà )hổng xong...
Sinh mau lo trốn kẻo ...( đi )tong cái ...đầu ...( đó nghen ):D

phale
21-07-2009, 04:01 PM
Report off ngày 15/7

Sau khi níu áo níu quần người này, người kia để nhờ vả không được, PL phải đành cắn răng cầm bút viết báo cáo buổi off 15/7 (Huhu...PL không có cái khiếu viết report ăn chơi, hay tại mình viết report nghị quyết, quyết định quen rồi nên mở miệng là kính thưa, với xin cảm ơn...:o.)
Hichic...

Ý tưởng buổi off được phát sinh từ buổi rượu ngẫu hứng mà hậu quả là ... có một cánh chim lìa đàn và mấy cánh chim bị bão, cũng may là kịp hòan hồn vào đúng giờ G..:o

Với tinh thần là off mini để dành sức chiến đấu cho buổi off hội ngộ 3 miền tổ chức vào 1/8 nên thông tin buổi off được các thành viên rỉ tai nhau theo kiểu càng thầm thì càng tốt. Thông tin về buổi off nóng lên khi biết sẽ có khách đặc biệt trên đường công du ghé vào.

Không biết là do ảnh hưởng của bão hay sự tăng nhiệt của thị trường vàng vào hôm đó mà 2 nàng thơ Mthy, Sheiran cũng bất ngờ nóng lạnh theo, tưởng đâu buổi off phải hoãn lại chờ ngày đẹp trời khác. Nhưng làm sao hõan được, khách đặc biệt đâu phải lúc nào cũng công du trúng ngày VT off, nên những người liên quan, bằng mọi giá đã đưa 2 nàng thơ về lại trạng thái bình ổn, sẵn sàng ra trận. :D:o

Tăng 1. Bốn biển một nhà

Đồng hồ điểm 6 giờ, điện thọai rung lên trong túi...
Yêu100C gọi: Đặt bàn chưa? Bao nhiêu người? Phòng Vip nhé.
Mình đang vi vu trên đường, sợ bị giật điện thọai, trả lời ngắn gọn: Khỏang 10 người. Tùy Yêu. 10 phút nữa PL đến!

(còn tiếp)

LÃO HẠC
21-07-2009, 10:12 PM
Tiếp theo:nhập tiệc
Đúng 19h mọi ngưòi đông đủ nên phòng VIP ko đủ sức chứa đành phải rời chiến địa lên lầu 2...Chợt vị khách từ phương bắc chu du thỉnh kinh đã xuất hiện với một dáng vẻ oai phong Chào mọi người làm không khí càng thêm ấm cúng biết bao,(Trăm nghe ko bằng 1 thấy,trăm thấy ko bằng dc gặp)theo sau là Sống để iêu và MTT,,TAT,SR..Lúc này trời bắt đầu đổ mưa nên bầu trời ko có Sao để Đếm,Đặc sản quý nhất mà vị khách mang từ HP vào là món CGM dc bày ra trông thật hấp dẫn,
Vẫn như mọi buổi off thưòng niên của VT.. nhưng hôm ấy trông Cô giáo thật lộng lẫy,Chị NH,và..(sorry ko nhớ tên)cũng không kém phần long trọng,
Đúng là những buổi off của VT thật ấm cúng và hạnh phúc biết bao,tất cả đều chung một ý tưỏng,một Đại gia đình xum họp bên chén ruợu nồng,cùng nhau nâng ly chúc mừng,những cái bắt tay,những câu chào hỏi thắm thiết.
Cảm ơn Niềm riêng,cảm ơn VT và những ngưòi bạn từ mọi miền cùng nhau xum họp như anh em một nhà...

LH:văn viết ko hay bác PS,Yêu,KHT vào viết tiếp nha.

phale
22-07-2009, 11:24 AM
PL cảm ơn LH tiếp sức nha...:D Công nhận viết report khó thiệt. Ngày xưa PL chỉ giỏi cái khỏan văn phân tích, lý luận mới chết :D
Nhưng thôi phải ráng, có dở thì mọi người cũng ráng chịu nghen.

Phòng VIP.

Đằng sau cánh cửa khép kín, lúc PL bước vào đã thấy có Yeu100C bảnh bao trong chiếc áo PL mới thấy lần đầu (chắc vừa mua hồi chiều :D), ngồi đối diện MinhThy nhu mì, e ấp trong chiếc áo cổ cao kín đáo. Trông MinhThy tròn trĩnh hơn những lần trước. Lão Hạc ngồi bên cạnh Yeu100C, tươi tắn rạng rỡ. Có lẽ là do LH còn đang hưng phấn về dịp may có mặt tại buổi off mà không phải tìm người đổi ca, hoặc là do hôm nay LH đã có một giấc ngủ từ 3 giờ sáng đến 3 giờ chiều. Trên bàn một thố nghêu hấp đang bốc khói quyến rũ những cái dạ dày đang sôi.

PL chưa kịp ngồi thì Mthy đã nhanh nhẹn đứng lên tay bắt mặt mừng, rồi trao cho PL 2 phần quà xinh xắn, một của MinhThy, một của Yeu100C: "Chúc mừng sinh nhật chị". PL nhớ lúc ấy đã cảm động không nói nên lời.

Hình như cái phòng VIP này được thiết kế dành cho những buổi gặp mặt lãng mạn, nên không gian vừa vặn trong ánh đèn vàng dìu dịu. Tường sơn trắng nhẹ nhàng... tạo cảm giác thư thái, dễ chịu. Nhưng chỉ có 8 cái ghế cho 12 người thì dù thích lắm vẫn phải ngậm ngùi chia tay để về... La Mã, lầu 2 như mọi lần.

Đang định chớm đi, thì điện thọai PL rung, số của khách đặc biệt hiện lên trên màn hình.
Mở cửa nhìn ra thì đã thấy từ xa một người đẹp trai phong độ trong trang phục trẻ trung, áo màu đỏ tím (hình như vậy) kiểu dáng thời trang bỏ ngòai quần, tay cầm lẵng hoa ly vàng rực rỡ, đi bên cạnh là một người mảnh khảnh, dáng dấp phong trần, tay ôm một bịch to to.
Đúng Cầu Vồng Khuyết rồi, nhìn lạ hơn lần gặp trước, chắc cũng lên vài kg từ dạo đó. Người còn lại thì nhìn mặt là nhớ ra đã gặp mấy lần cùng chị ON.
- "Songdeyeu", CVK giới thiệu.
- Oh, SDY, "học trò" của mình mà giờ mới biết là người quen dạo nào.

CVK trao cho PL lẵng hoa: "Chúc mừng sinh nhật chị".
SDY cũng trao cái bịch to to "Bánh sinh nhật của Mom gởi tặng chị". Xúc động quá đỗi. Một người từ HP xa xôi đến, một người từ hơn nữa vòng trái đất gởi quà. Tấm lòng này của mọi người PL biết làm sao đáp lại đây.

Sự xuất hiện của 2 vị khách đặc biệt khiến phòng VIP vốn nhỏ càng thêm nhỏ. Còn chần chờ chi mà không dời lên lầu 2 theo dự định.

Sheiran
22-07-2009, 01:21 PM
Chờ đọc RP của chị PL mà hum wa nay có... 1 khúc... viết nhanh lên nữa chị ơi ^^

phale
22-07-2009, 01:38 PM
Chờ đọc RP của chị PL mà hum wa nay có... 1 khúc... viết nhanh lên nữa chị ơi ^^

Sheiran, có biết chị đang tóag mồ hôi viết report không hở? Hôm qua nhờ em...mà em xấu nha...hông giúp...:mad:

phale
22-07-2009, 01:48 PM
Lầu 2

Đón khách

Tạm biệt phòng VIP, 6 người hào hứng kéo lên lầu hai: "Vầy cho thóang". Các em tiếp viên nhanh chóng xếp bàn trải khăn. Bàn tiệc đã sẵn sàng chờ khách.
Ở cái đọan này PL không nhớ rõ ai đến trước, ai đến sau nữa.

Hình như là Candy xuất hiện sau đó không lâu trong chiếc áo màu tím đơn giản mà sang trọng, miệng cười rạng rỡ, tay ôm một bình hoa xinh xắn do Candy tự tay cắm. "Chúc mừng sinh nhật cô". Candy vẫn thường gọi PL là cô dù Candy chỉ vào lớp có 1 lần ở AC. Nghe nói bình hoa này Candy đã chuẩn bị mất vài ngày. Thật cảm động với tình cảm của Candy dành cho PL.

Candy ngồi chưa ấm chỗ đã rỉ tai PL:
- Giò muối và mận HP em đã nhờ nhà hàng chuẩn bị lát nữa mang lên.
Giò muối HP thì PL đã có dịp thưởng thức và khuân về hồi tháng 3, nên nghe nhắc đã thấy nôn nao muốn nếm lại món ngon đặc sản HP này.
Còn mận thì phải chờ đến hồi sau mới rõ.

Cô út VT hôm nay đến muộn hơn thường lệ, tóc dài buông loăn xoăn trong bộ đồ "hợp với dáng em".

- Xinh quá út

Út nở nụ cười tươi hơn hoa hồng, trao cho PL món quà gói giấy hoa có gắn cái nơ xinh xinh. "Chúc mừng sinh nhật chị". PL sắp ngập trong những lời chúc của bạn bè. Cảm thấy thật hạnh phúc.

Buổi tiệc đang nóng lên dần theo chân từng vị khách đến. Cánh đàn ông đang rủ rỉ một góc. PL thì ngóng mãi về phía cầu thang chờ những người chưa tới.

Ở phía đó một dáng thướt tha vừa đặt chân lên bậc thang cuối, cùng với một người là lạ, PL chưa gặp bao giờ.

- Oh, chị Nhật Hạ.

Hôm nay chị Nhật Hạ duyên dáng trong váy trắng, khăn quàng cổ vắt hững hờ qua vai, nhẹ nhàng như thiên thần. Tay ôm ổ bánh kem. Ổ bánh mà từ chiều Tím đã gọi điện thăm hỏi. Ổ bánh của nhóm "Những người bạn" lỡ buổi off sinh nhật mình hôm qua gởi tặng. Chị Nhật Hạ giới thiệu người bên cạnh:

- Đây là chị Bạch Vân

Chị Bachvan! Thật hân hạnh cho PL, chị ấy vừa từ vnthuquan sang reg nick ở NR.

Vừa xếp xong chỗ cho 2 chị mới đến. Điện thọai PL có số gọi tới. HTNN.

Mải tám với HTNN về buổi off, PL không để ý anh Phù Sinh đã đến từ bao giờ, tay ôm một bó hoa cẩm chướng đỏ thắt chiếc nơ hồng. PL dừng cuộc trò chuyện điện thọai với HTNN để nhận hoa chúc mừng của anh PS.

- Cảm ơn anh!

Anh Phù Sinh quả thật là khéo chọn hoa. Bó hoa thật dễ thương, đến hôm nay vẫn chưa tàn.

Còn 2 người chưa đến là anh KHT và Thachanhtim. Bấm số gọi cho anh ấy:

- Đâu rồi anh ơi
- Anh đây rồi...

Ngẩng lên đã thấy anh ấy trước mặt mình. Hơ hơ...

Tím đến sau cùng, sau khi đi lòng vòng phố xá vì lạc đường. Tím diện bộ váy xinh xinh, trông yểu điệu hẳn. Trên tay là một bình hoa voan màu tím. Bình hoa cũng tự tay Tím làm. Tím khéo tay thế mà bây giờ mình mới biết.

Người không đến là Tha Thứ và anh Lanthang. Có chút gì đó không trọn vẹn. Nhưng mỗi người đều có lý do chính đáng của mình khi không đến được.

Cả nhà vào vị trí, chuẩn bị nhập tiệc. :D

Sheiran
22-07-2009, 02:53 PM
Sheiran, có biết chị đang tóag mồ hôi viết report không hở? Hôm qua nhờ em...mà em xấu nha...hông giúp...:mad:

Hehe.. có thế mới bít cô giáo không những làm thơ hay mà viết RP cũng hay, nhịp văn chậm rãi như thơ í, em ngồi đọc mà uống ly nước mãi ko xong, bị nhịp văn của chị níu lại ^^

phale
22-07-2009, 03:59 PM
Nhập tiệc

Candy được giao đi chợ. Yeu100C ngồi kế bên khều khều:

- Mực như mọi lần nhé, đừng gọi tôm. Tôm ăn đau bụng. :D

Thấy CVK ngó ngó, Candy hỏi:

- Anh thích ăn gì?

CVK nở nụ cười khó hiểu.

- Gì cũng được, nhưng người HP không thích ăn... hải sản

Hôm ấy món không phải hải sản là món gì PL không nhớ nữa, nhưng có một món dành cho người HP đã bội thực hải sản nhâm nhi.

Buổi off chỉ có bia không rượu nên kỳ tửu MinhThy trở nên nhu mỳ kỳ lạ. Hèn chi Yeu100C hôm ấy cũng trở nên "đoan trang", hay là hiện tượng đứng hình mà lần trước Sheiran đã đề cập.

Chị Bachvan lần đầu đi off, nhìn ngắm mọi người nhiều hơn ăn.

- Các bạn ở NR dễ thương và thân thiện quá.

Có phần PL nữa nên âm thầm nở mũi. Chị ấy khen thêm vài câu nữa có khi hôm ấy bao người đi bệnh viện khâu mũi không chừng.

Chị Nhật Hạ đang nâng ly bia chúc mừng, chợt dừng tay:

- Thôi chết rồi, món quà chị chuẩn bị cho em để luôn ở nhà rồi...:D
- Không sao đâu chị, cho em gởi đó, mai mốt em lấy cũng được.

(Nói vậy, nhưng chị NH đã âm thầm gọi điện cho người nhà mang quà lên khỏang 10 phút sau đó. Cảm ơn chị nhiều nhé!)

Lão Hạc sau bao lần lỡ off hôm nay tươi cười suốt từ đầu. Có chút hơi men lại càng cởi mở hơn. Ngồi xuống cạnh PL, LH thầm thì ra điều bí mật:

- Cô có biết Gà con là ai không?
- Gà con hả? xxx chứ ai...:rolleyes:

Nhìn nụ cười nửa như đắc ý, nửa như trêu chọc của LH sau khi nghe câu trả lời của PL, PL bỗng chột dạ.

- Không phải à? Chứ ai?
- Em tưởng cô biết rồi, nên không nói...
- Ơ ơ, thế hóa ra...

Ui trời, mình la tóang lên cho cả nhà biết Gà Con là ai, giờ mới biết mình nhầm đau đớn. Lão Hạc ui, lão tài thế...:o

Mọi người tay ly tay đũa làm việc hăng say không để ý một sự kiện lạ mà MinhThy âm thầm theo dõi và phát hiện ra:

- Đầu tiên là 4 người: anh PS, CVK, Yeu100C, LH cùng biến mất khỏang 5 phút
- Sau đó là mỗi lần ở góc kia Yeu100C đứng dậy đi... thì ở phía bên này CVK cũng vội vã đi... Hông hiểu lý do :D

PL tranh thủ lúc mọi người ngà ngà hơi men, mất cảnh giác, chạy lăng xăng chụp hình. Anh KHT với Sheiran này. Đẹp như một đôi. Sheiran-Minhthy này. Tình tứ như vợ chồng. Anh Phù Sinh và CVK, rồi chị Nhật Hạ-chị Bạch vân...

PL canh mãi mới chộp được lúc Yeu100C há cái miệng thiệt to chuẩn bị cho con mực vào... nhưng Yeu nhanh tay hơn, chỉnh đốn đội hình cười duyên liền...:D

Anh KHT sau một hồi hiền lành ngồi cạnh Sheiran, chuyển địa bàn họat động sang đầu bàn chỗ Thachanhtim, PL, MTT, chị Nhật Hạ, chị Bachvan. Anh KHT hình như có chủ ý sẵn, vừa ngồi xuống ghế cạnh PL đã rút ví lấy ra tờ 2USD năm 1976:

- Tặng em

Tờ 2 USD được mệnh danh là tờ tiền may mắn, được săn lùng không chỉ ở VN mà cả ở các nước phương Tây vì khá hiếm. Đặc biệt, tờ càng cổ thì càng quý. Món quà của anh thật thú vị với PL. Cảm ơn anh đã dành ưu ái cho PL nhé!

Bia có lẽ chỉ làm mọi ngừơi hưng phấn chút thôi chứ không làm ai say. Người HP trắng trẻo, xinh giai là tâm điểm của buổi tiệc, vì khách phương xa thì có bao nhiêu điều bạn bè muốn hỏi.

Người HP càng ấn tượng hơn khi món Gìo muối và Mận được mang lên.
Những trái mận xanh xanh, lần đầu tiên PL thấy. Nhón một trái cắn thử...không như bất cứ trái mận nào PL đã từng ăn. Trái giòn giòn, vị ngọt thanh. Thế là:

- Mận này mận gì thế anh?
- Ngon nhỉ?
- Ở SG không thấy bán.
- Mai mốt nhờ anh mua gởi vào nhé!
.....

Bữa tiệc tàn từ từ tỉ lệ thuận với số lượng thức ăn được mọi người tiêu thụ. Kím đồn hồ nhích gần về 9 giờ...

- Tăng hai nhé

Trời bỗng đổ mưa, bia lại được rót ra trong khi chờ mưa tạnh. Câu chuyện râm ran trong tiếng mưa nặng hạt ngòai trời.

PL đứng ngồi không yên. "Cầu trời cho mưa tạnh để tăng hai đúng như lịch trình"!

COCKOO
22-07-2009, 04:16 PM
Cứ có Off là PL lại viết RP nữa nhé, đọc lôi cuốn quá. Hay là viết lại RP mấy buổi trước nữa đi. :D

Mà còn ảnh của mọi người nữa, sao không post luôn nên đi? :D

phale
23-07-2009, 07:36 AM
Cứ có Off là PL lại viết RP nữa nhé, đọc lôi cuốn quá. Hay là viết lại RP mấy buổi trước nữa đi. :D

Mà còn ảnh của mọi người nữa, sao không post luôn nên đi? :D

CK ui, PL vừa viết vừa toát mồ hôi nè... CK còn bảo viết lại report cũ, có mà PL viết xong là thoi thóp luôn á.

Còn ảnh thì để từ từ PL post nhé. Mọi người cứ bình tĩnh chờ nghen.

phale
23-07-2009, 01:04 PM
Tăng 2

Rời Bốn Biển và di chuyển đến Idol

Mưa vừa ngơi ngơi, chị Bachvan đứng dậy xin kiếu từ. Chị NH giải thích:

- Chị ấy thời gian hơi eo hẹp.

Tiếc quá. Đỉnh điểm cuộc vui thường rơi vào tăng 2. PL, chị NH và CVK đưa chị Bachvan xuống lầu. Trời vẫn còn mưa lắc rắc. Trước khi chia tay, chị BV dặn đi dặn lại PL:

- Cho chị địa chỉ để chị gởi quà cho em.

(Cảm ơn chị BV nhiều. Chị đến dự vậy là hân hạnh cho em lắm rồi, còn quà nào lớn hơn tình cảm này phải không chị..:D)

Quay trở lại bàn tiệc và chuẩn bị rút quân. Tiếng ai đó lo lắng:

- Trời còn mưa

Yeu hăng hái:

- Không sao đâu, mưa nhỏ nhằm nhò gì..

PL đang nghĩ, chưa thấy SR chào về chắc buổi hẹn với ông sếp của SR đã được SR điều đình thì đã thấy SR đến kế bên:

- Em cũng phải đi đây chị. Ông sếp em réo rùi :o
- Cho chị số điện thọai ông sếp em đi... để chị... mời ông ấy sang đây luôn...:D

Sheiran cười như là đã hiểu PL lắm, rời buổi tiệc trong nuối tiếc.
Mọi người lục tục đứng lên.

Thachanhtim trêu:

- Chắc phale phải thuê taxi chở hoa và quà.

Yêu nhanh nhẹn:

- Để Yeu sắp xếp cho, không cần taxi đâu.

Hihi, chắc ý Yêu là quà không nhiều đến mức cần taxi. :D
Thấy PL tay xách nách mang tội nghiệp lại thêm chiếc xe to đùng đang chờ PL cưỡi, CVK động lòng trắc ẩn:

- Để CVK làm tài xế cho.

Trao cho anh PS cái túi xách để anh ấy xách giùm, PL chỉ kịp kéo tấm áo mưa che cho bình hoa của Candy thì CVK đã cho xe lên đường dưới trời mưa như rắc nước. Theo sau là LH trong tấm áo mưa lùng bùng, tay tòng teng cái bịch chứa bình hoa của TAT.

Songdeyeu có nhiệm vụ chở 2 bánh sinh nhật (một của chị ON và một của nhóm "những người bạn"). Liếc thấy 2 cái bánh được để liên xiên phía trước, PL thầm nghĩ, chắc bánh cũng liên xiên theo rồi....

Từ Bốn biển đến Idol không quá xa cũng không quá gần, nhưng cũng đủ cho mưa làm mọi người ướt lép nhép. Hơi lạnh.

phale
23-07-2009, 04:02 PM
Phòng số... tầng... Hội ngộ và chia tay

Mọi người đến đông đủ, trừ MinhThy đã rẽ con đường riêng về nhà. Lần off thứ bao nhiêu rồi không có MinhThy ở tăng 2. :o

Phòng Karaoke ở Idol vừa vặn cho 8 người còn lại. Bỏ lại mưa ngòai trời, mọi người quây quần trong căn phòng nhỏ như một gia đình. Ấm áp.

PL chọn thức ăn đồ uống trong khi mọi người chọn chỗ ngồi để chuẩn bị thể hiện mình.

Chiếc bánh sinh nhật của chị ON gởi tặng được mở ra. Cái bánh liên xiên trong lòng SDY qua một đường không xa không gần cũng trở nên xộc xệch một cách đáng thương. Tội nghiệp bánh quá. PL tỉ mẩn lắp ghép lại cho gần đúng nguyên trạng, rồi cắm nến lên. Chợt cảm thấy như mình trở về tuổi 18 năm nào, nhưng 2 ngọn nến mang số xx dù được LH và Yeu cố tình cắm ngược cũng chẳng làm giảm được cho PL tuổi đáng kể. :D

Đèn được tắt đi, mọi người vỗ tay hát "Happy Birthday to you...". Phale phải thổi 2, 3 hơi mới làm tắt được 2 ngọn nến bé xíu. Chắc tại run. :D

PL không nhớ ai đã khai trương micro hôm đó. Hình như Yeu thì phải...
Yêu hôm nay thiếu partner opera, hát cũng e ấp hơn. CVK xí ngay bài tủ "Ai đã yêu một lần... đều hạnh phúc với người mình yêu...". PL tự hỏi: "Thật không?" :D

LH thì tranh thủ trêu PL với bài Ước thầm "10 năm lên tỉnh học vừa xong, nay muốn theo cô học vỡ lòng... chỉ sợ trò đông ngồi chật lớp...đông người...cô có nhận tôi không...".
Chắc nhìn mặt PL sắp liêu xiêu hay sao ý. CVK cảnh tỉnh liền: "Chị đừng tin, họ nói phét thôi!". Hihi...

Giọng chị NH ấm áp với 2 bản nhạc của Trịnh Công Sơn, khiến SDY bỏ nhỏ: "Hôm nào em rủ chị đi...hát với nhau".

Tím chọn những bài nồng nàn. Anh Phù Sinh khỏe khoắn với những bài hát dài hơi.

Anh KHT hôm nay ít hát hẳn:

- Giọng anh bị khàn

Thời gian cứ thế trôi đi...

Chia tay nhau, mà cảm thấy như vẫn còn muốn ngồi với nhau thêm nữa...
Đành hẹn lần sau....

PL cảm ơn các anh chị và các bạn đã dành cho PL một buổi sinh nhật thật ấm áp, với thật nhiều tình cảm chân thành.
Cảm ơn các anh chị và các bạn đã dành thời gian đến với PL hôm ấy.
Cảm ơn anh Lang Thang, HTNN, Thinghien, anh Nokiavt.. đã gởi lời chúc qua điện thọai.
Cảm ơn chị ON, "những người bạn" đã gởi bánh sinh nhật.
Cảm ơn cách anh chị và các bạn đã nhớ đến sinh nhật của PL trên diễn đàn này.
PL đặc biệt cảm ơn Admin, BQT NR đã dành cho PL những ưu ái khi đã dành thời gian đến vui với PL và VT.

PL thương chúc các anh chị và các bạn luôn cảm thấy gần gũi, chân tình trên thế giới ảo này để cuộc sống chúng ta có thêm chút niềm vui song hành.!

Cảm ơn các anh chị và các bạn rất nhiều và mong được gặp lại các anh chị và các bạn trong buổi off hội ngộ 3 miền được tổ chức vào ngày 1/8!

CM4Q
23-07-2009, 04:25 PM
@ Đoc Report của 22 mà thấy vui lây .Cứ như có mặt mình trong buổi off đó vậy . Tình cảm và nồng ấm quá . Mong rằng NR mãi mãi thế!!!

phale
23-07-2009, 07:43 PM
@ Đoc Report của 22 mà thấy vui lây .Cứ như có mặt mình trong buổi off đó vậy . Tình cảm và nồng ấm quá . Mong rằng NR mãi mãi thế!!!

Tỷ hứa năm sau về... tỷ nhớ nghen tỷ... Tỷ off một lần sẽ thích, 2 lần sẽ nghiện....:D
PL cảm thấy yêu mến mọi người lắm tỷ...:D

OA _ NỮ
23-07-2009, 08:01 PM

Cũng chỉ mong mãi mãi thế,Thanks 4Q.

PL viết rp hay lắm, có tiến bộ nhiều khi viết rp về chuyến đi CB. Đọc rp mà trong lòng cảm thấy náo nức, bồi hồi nhớ lại những lần về VN of với bạn bè. Thật vui vẻ, thân tình và cảm động.

phale
24-07-2009, 02:33 AM
Một số hình ảnh:

Sẵn sàng nhập tiệc

Khởi động

Lúc ban đầu nguyên vẹn (Giò muối HP)

Sau khi được tàn phá

phale
24-07-2009, 02:54 AM
Chuẩn bị thể hiện mình

Ai đã yêu một lần...

Xin cho một lần

OA _ NỮ
24-07-2009, 03:04 AM
Hình nhỏ quá PL ơi... Up lớn chút nữa đi mà, Coi ko đã, pls

phale
24-07-2009, 03:12 AM
Hoa, bánh và quà của các anh chị và các bạn dành cho PL:

phale
24-07-2009, 03:18 AM
Hình nhỏ quá PL ơi... Up lớn chút nữa đi mà, Coi ko đã, pls

Chị ui, em lỡ resize hình cỡ nhỏ rùi...:o:nguong:

phale
24-07-2009, 04:04 AM
Các anh chị và các bạn thân,

Vườn thơ NR được khai sinh trên diễn đàn M, tính đến nay đã lưu lạc qua 3 diễn đàn, để định cư tại NR như hiện nay, hy vọng là vĩnh viễn. Để có được ngôi nhà bình yên này, PL và các anh chị, các bạn biết ơn Admin và BQT đã âm thầm vất vả chăm chút.

Hơn 2 năm sinh hoạt, tuy VT SG đã off nhiều lần, nhưng vẫn luôn mong muốn có một buổi hội ngộ với các anh chị và các bạn phương xa như anh NN ở Quy Nhơn, Thinghien ở Đà Nẵng, các anh chị ở HN, HP và các miền khác.
Ước mong đó sẽ trở thành hiện thực vào ngày 1/8 tới đây.

Buổi off dự định được tổ chức vào 11 giờ trưa 1/8 (thứ 7) tại khu du lịch Văn Thánh. PL rất mong các anh chị và các bạn dành thời gian để cùng ngồi lại với nhau trong dịp hội ngộ hiếm hoi này.

Để cho việc chuẩn bị được chu đáo, PL thân mời các anh chị có nhã ý tham gia đăng ký vào topic này nhé!

Danh sách các anh chị và các bạn tham gia dự định:

1. Anh Phù Sinh
2. Anh LangThang
3. Thầy Pearly
4. Anh Kehotro
5. Tha Thứ
6. Yêu100C
7. MinhThy
8. Sheiran
9. Lão Hạc
10. Phale
11. Sanmei
12. Thachanhtim
13. Chị Nhatha
14. Chị Bachvan
....

Danh sách khách mời dự định

1. Anh NhatNguyet (Quy Nhơn)
2. Thinghien (ĐN)
3. Hòang_tử_ngây_ngô (HN)
4. Cầu Vồng Khuyết (HP)
5. Tazang (HP)
6. Sơn_nữ83 (HN)
7. SunWild (HN)
8. 1100i (HN)
9. Nhím Con (HP)
10. Trần Nguyễn
...
PL mong sớm nhận được nhiều đăng ký của các anh chị và các bạn và mong khách mời đừng ai từ chối nhé!

Cảm ơn các anh chị và các bạn rất nhiều!

sơn_nữ83
24-07-2009, 08:22 AM
Hic, chú cháu nhà Sơn Nữ lại sánh gần đầu danh sách dự kiến thế này á chị PL? SN em cũng chỉ là đang dự kiến thôi mà.:ngap:

phale
24-07-2009, 08:59 AM
Tuy hơn một tuần nữa mới đến giờ G, nhưng theo thông tin PL nhận được thì các món quà quê đã được khách phương xa đóng gói gởi vào trước. Thật cảm động với tình cảm của khách phương xa dành cho Vườn Thơ.

Quà của Tazang: Rượu Làng Vân kinh bắc

http://i241.photobucket.com/albums/ff234/phale_photo/200px-Ruou_Lang_Van.jpg

Nghe đồn là cháy lưỡi từ cái nhấp môi đầu tiên

PL giới thiệu một bài viết về rượu làng Vân để các anh chị và các bạn tham khảo nhé!

Chuyện CỤ TOM VÀ Chén RƯỢU LÀNG VÂN
NGUYỄN TRỌNG HUẤN

CÁI LÀNG VÂN ấy tưởng gần mà thật xa. Riêng tôi, đi mất hai mươi năm và nhiều chục nghìn cây số.

Chuyện thế này, 1954, tôi 19 tuổi, từ chiến trường Điên Biên phủ về tiếp quản thủ đô, cho đến lúc chia tay Hà nội về lại Huế sau Chiến thắng 1975, đã là một trung niên tuổi tròn bốn mươi.

Hơn hai mươi năm ấy, rượu Làng Vân, rượu Chương Xá vv... những danh tửu đất Bắc, chỉ được nghe như cổ tích chứ đâu có được trông thấy mặt mũi bao giờ. Nói gì đến hạnh phúc được nhúng môi làm một hớp cho biết cái vị, cái hương cuả thứ tiên tửu mà đồn rằng nếu có để thưởng thức đều đều, sẽ trường sinh bất lão.

Hoàn cảnh nó vậy. Miền Bắc phải tập trung toàn lực cho chiến tranh, cho sự nghiệp giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước. Gạo cho chiến trường, gạo cho dân ăn còn chưa đủ, lấy đâu ra gạo cất rượu cho các "bợm" say sưa. Ở nhà quê, thảng hoặc, có bợm nào thèm quá, lén nấu ngoài bờ ao thì cái chai hứng rượu, cái ống dẫn hơi phải dìm xuống nước cho bớt "toả hương". Công an xã mà ngửi thấy thì bỏ mẹ. Vì vậy, thứ rượu dìm dưới ao ấy, được phong hàng "Quốc lủi", để phân biệt với thứ "quốc tửu" chỉ có trong mơ và "quốc doanh" bán ở cửa hàng mậu dịch, nhạt như nước ốc.

Mãi năm 1986, một lần ra Hà nội, bạn tôi, Ông Thái Bá Vân, một nhà nghiên cứu, phê bình nghệ thuật, mà cũng là một tửu đồ có tư cách, rủ tôi đến nhà Ông Văn Cao uống rượu. Tác giả Tiến quân ca ở 108 phố Yết Kiêu. Gọi là nhà nhưng thực chất là một căn gác gạch cuả một toà biệt thự cũ, có toa lét riêng, có cầu thang xây, dẫn thẳng lên phòng. Với Hà nội thời ấy, một chỗ ở như vậy, đã có thể xếp vào hàng trung lưu.

Nghe tôi ở Nam ra, người Huế, làm nghề kiến trúc, có quen biết Trịnh Công Sơn, lại được Thái Bá Vân dẫn đến, mặc nhiên đươc "anh Văn" coi là thượng khách, có tiêu chuẩn "được đãi rượu làng Vâ ".

Một cái chai nút lá chuối khô giấu trong gầm tủ trịnh trọng lôi ra. Miếng vải màn cũ chùi mạng nhện. Ba cái chén thủy tinh thường thấy ở các quán "chè chén năm hào" được lau kỹ. "Anh Văn" cẩn trọng, chậm rãi rút túm lá chuối khô được cuộn chặt làm nút, rưng rưng rót rượu vào ly. Mỗi ly chừng một phần ba, đều nhau, rồi ngưng lại. Anh bảo, cái thứ này, uống đến đâu, rót đến đấy. Rót đầy, mải nói chuyện, nó bay hơi, nhạt rượu. Phí.

Quả nhiên "Cái rượu làng Vân" mà Ông Văn Cao cho tôi uống hôm ấy là một thứ rượu khác thường. Cái nút lá vừa rút ra, một hương thơm ngọt ngào lan toả. Chất rượu trong veo, sóng sánh, tăm rượu lăn tăn ngập ngừng như không muốn tan. Đặt miệng chén lên mũi, hít vào nhè nhẹ, thoảng thơm hương nếp, hương cốm, một thứ hương mễ cốc, đồng quê. Kề ly lên môi, nhấp một ngụm nhỏ, ngậm lại, tráng qua miệng, niêm mạc tê đi, mùi thơm ngạt ngào xông lên hốc mũi. Nhắm mắt lại, nuốt nhẹ ngụm đầu, một cảm giác râm ran truyền lan trong cơ thể, một làn hơi ấm nhẹ nhàng dẫn lên đầu, lên mặt, ra toàn thân. Đang buổi muà Đông, tháng giá, gió muà Đông - Bắc luà qua khe cửa, mơn man như ngọn gió hè. Rượu làng Vân ! Quả nhiên, danh bất hư truyền !

Đấy là lần đầu tiên trong đời, tôi được uống rươu làng Vân.

Rượu ngon, bạn mới, Văn Cao rủ rỉ rù rì, nhấp từng ngụm nhỏ, thăm hỏi Trịnh Công Sơn, bạn bè văn nghệ đang ở Sài gòn, kể cho chúng tôi nghe thời "tiền chiến" Ông đã khởi viết "Thiên Thai" trong một cuộc du thuyền trên sông Hương, ngược bến Tuần cùng mấy người bạn. Thuyền chèo tay, sông lặng, sóng êm, mái chèo khua nước, nước trong mà sánh như dầu. Hỏi :"Đây là đâu ?" - "Dạ thưa bến đò Bãng Lãng". Tiếng "Dạ thưa" nhẹ như hơi thở, ngọt như đường phèn. Ông bảo người Huế thật lãng mạn, cái bến sông hoang vắng tận trên thượng nguồn lại có một cái tên rất liêu trai : "Bãng Lãng", nghe như "Tầm Dương", nghe như "Trúc Ly" trong thơ Tàu".

Không biết cô chèo đò cho Văn Cao có cất tiếng hò khi chiều xuống trên sông Hương hay không. Chỉ biết "Khúc Thiên Thai" ấy bắt đầu bằng một giai điệu da diết :

" Tiếng ai hát chiều nay vang lừng trên sóng

Nhớ Lưu - Nguyễn ngày xưa lạc tới ... đào nguyên ..."

"Tưủ phùng tri kỷ thiên bôi thiểu ". Nhâm nhi, dè sẻn, nhưng chai rượu làng Vân rồi cũng cạn. Chia tay, Ông ký tặng tôi bài Hải Phòng, một bài thơ mà tôi thích. Bài thơ đánh máy trên giấy pelure loại xấu : " Sinh ra tôi đã có Hải Phòng / Đầu ngõ mới trồng cây mận / Hoa sú rụng đầy bãi sú ven sông ..."

Năm tháng trôi đi. Lại một lần tôi ra Hà nội. Gặp chị Băng, vợ anh Văn Cao ở chợ Âm Phủ. Chị bảo tôi : -" Anh Văn ốm nằm Việt - Xô. Anh Huấn vào thăm đi ". Tôi ghé chợ mua chục trứng gà, vào bệnh viện. Nhìn chục trứng, Ông cười :" Ông mua cái này làm gì. Để chủ nhật, tôi trốn về, mời bà Quách thị Hồ đến hát chầu văn Ông nghe. Nhà đang sẵn chai Vân ". Chai Vân ấy, tôi không bao giờ được uống vì hôm chủ nhật, Ông trở bệnh, không trốn được. Sau này, mỗi lần gặp ở Hà nội hay Sài gòn, người ta đãi Ông toàn rượu tây.

Hai mươi năm sau, 2006, tôi theo Nguyễn Duy cùng mấy anh em bên báo chí, truyền hình, làm một cuộc lãng du "Xuyên Việt ẩm thực hành", lang thang khắp nước, đi nếm rượu và mồi.

Sáu anh em trên một chiếc xe, ngày đi đêm nghỉ. Chỗ nào non xanh nước biếc, chỗ nào rượu ngon, mồi thơm, chúng tôi đều lặn lội ghé thăm. Rượu Bàu Đá ở đất võ Tây sơn; rượu Kim Long, Quảng Trị, nổi tiếng từ thời Pháp thuộc; rượu Lệ Thủy, do nhà thơ Lâm thị Mỹ Dạ chiêu đãi, nhắm với Hoàng Phủ Ngọc Tường; rượu làng Chuồn nhà hàng Ý Thảo, một nhà vườn thành nội Huế trong một bữa tiệc linh đình với 13 món muối. Rượu Tạnh xá, rượu " Sư cụ vượt tường lửa " uống ở Thanh Hoá. Lên miền núi uống rượu Mẫu sơn, thứ rượu nấu trong sương mù cuả người Dao, Lạng sơn. Sang Lào Cai, trèo lên bản Dao chót vót trên mây thử rượu San Lùng bên lò rượu rừng rực lửa. Về miền Tây, sông nước Cưủ Long, thử rượu Gò Đen Long An, rượu Phú Lễ Bến Tre, sang Trà Vinh, dậy từ 3 giờ sáng xem dân Xuân Thạnh nhóm lò nấu rượu đặng nếm chén đầu. Kể cả thứ rượu dán nhãn "Nước mắt quê hương" xế đồi Vọng cảnh ở Huế cuả một ông chủ người Nhật, nói tiếng Việt như người mình. Vậy mà đến Hà nội, hỏi đường về làng Vân, các tửu hữu đều ú ớ ! " Ờ ! Ờ ! đi đường Bắc Ninh đến sông Cầu ... Bắc Ninh hay Bắc Giang nhỉ ?...!

Mãi rồi Nguyễn Đình Toán mới mở lời . Anh là một nhà nhiếp ảnh nổi tiếng, chụp khá nhiều chân dung đẹp, đặc biệt chân dung văn nghệ sỹ khắp ba miền Bắc - Trung - Nam. Toán khá kín tiếng. Ở chỗ đông, chỉ thấy anh cười : "Bắc Ninh, Bắc Giang gì cũng được, cạn chai này, mai tôi dẫn các ông đi ".

Chúng tôi theo lối Bắc Ninh, qua thành phố đang hối hả lên đời, đường đôi, đèn cao áp giăng hàng. Rẽ trái, rẽ phải rồi cũng đến đê sông Cầu. Bờ bên kia là Bắc Giang, là làng Vân, quê hương cuả thứ tiên tửu mà chúng tôi đi tìm.

Sông Cầu là một dòng sông cổ, góp nước từ suối khe vùng núi Bắc Cạn, qua Thái Nguyên mà về. Đoạn chảy qua địa phận Bắc Giang chính là phòng tuyến sông Như Nguyệt mà năm 1076, Lý Thường Kiệt đánh một trận diệt hơn 1000 quân Tống. Bên bờ sông ấy đêm đêm văng vẳng giọng ngâm một áng thơ thần :" Nam quốc sơn hà Nam đế cư...". Giặc Tống nghe thơ, vỡ mật, chạy dài. Gần đấy là đền thờ Bà Chuá Kho. Bà Chuá này hình như phụ trách tín dụng. Tiền âm phủ, cho dân vay thoải mái. Xuôi nữa, về Phả Lại, chỗ sông Cầu gặp sông Lục Nam có đền Kiếp Bạc, những địa danh làm nên lịch sử. Sông Cầu hôm chúng tôi qua, hai bờ ken dày xà lan chở hàng. Rõ ra là một vùng kinh tế trù phú. Ngôi nhà thờ đá cuả họ đạo Nguyệt Đức sừng sững bên sông vọng những hồi chuông yên bình.

Vân xứng danh là một làng cổ, giàu có, vùng bán sơn địa điển hình xứ Bắc. Nhà ngói hai tầng san sát, sân gạch, tường xây. Đình làng, mái tam quan, đầu đao cong vút. Đường làng hẹp, len giữa những bờ tường, hun hút, thăm thẳm. Có những đoạn xây bằng tiểu sành. Thi thoảng thò ra một miệng cống, một cửa chuồng heo. Khắp làng thoang thoảng mùi hèm.

Từ đầu làng hỏi cụ Tom, ai cũng biết. Nhà giữa làng, sân gạch, nhà xây, tường vây bốn phiá. Trời mùa Đông, đang dịp cuối năm, chúng tôi áo đơn áo kép, cụ 92 tuổi, phong phanh một chiếc áo len màu gụ, chít khăn mỏ quạ, miệng bỏm bẻm nhai trầu. Hỏi chuyện rượu, cụ vui hẳn lên: "Làng tôi có nghề cất rượu. Nhà nào cũng cất. Người già kể nhà tôi cất rượu đã bốn năm đời. Tôi cất rượu từ khi về làm dâu nhà này. Ông chồng tôi uống rượu từ bé. Hai mươi năm trước, Ông ngoài bảy mươi, nghỉ uống rượu, thế là "đi luôn", nhẹ như không, chả bệnh tật gì.

- " Thưa cụ, từ đầu làng vào đây, thấy nhiều nhà đang cân sắn (củ mỳ). Thế rượu nhà ta cất bằng sắn hay gạo ? ". - "Chả sắn chả gạo gì sất. Nhà tôi chỉ cất bằng nếp. Nếp cái hoa vàng".

" Hồi đánh nhau với Pháp, nhà tôi đi kháng chiến, sẵn nghề cất rượu, nhà tôi được phân giao nấu muối mỏ cung cấp cho bộ đội. Đi đâu tôi cũng mang nồi chõ đi theo, đến đâu cũng cất rượu cho Ông nhà tôi uống. Không cất cứ buồn buồn thế nào. Cái thời tem phiếu, Nhà nước cấm dân cất rượu. Làng tôi không cất rượu thì dân sống bằng gì ? Xin mãi rồi trên cũng cho, nhưng cho cất bằng sắn. Nghe đâu cái Ông ký lệnh cho ấy là một Nhà thơ, chức to lắm, tận Trung ương. Rượu sắn chua, mà rẻ, chỉ vài nghìn đồng một lít. Rượu nhà tôi các ông có lấy phải hai ba chục nghìn đồng. Trước kia, sông Cầu còn trong, rượu cất bằng nước sông Cầu. Bây giờ thì cất bằng nước mưa. Cái bể nước mưa ngoài kia, phải hứng từ hè. Nếp cái hoa vàng gặt hồi tháng chạp, tháng giêng. Chỉ xay, không giã. Xay ngày nào cất ngày ấy. Cũng chỉ cất vào tiết Xuân. Quanh năm nghỉ. Có năm, Thái Bình trồng được thứ nếp cái hoa vàng, cất rựơu cực ngon. Tôi mua liền năm tấn, dành để cất dần. Men phải tự tay tôi làm ".

Những năm khó khăn, có hai vợ chồng một ông đại tá quen với nhà tôi, về đây xin học nghề cất rượu. Bà vợ nghe đâu cũng là dược sỹ, xin học làm men. Tôi chả giấu gì. Bảo ban kỹ lưỡng, nhưng rồi cũng không theo được. Cái nghề này trông thế mà vất. Nhất là ủ men. Chả máy móc nào đo được. Cứ phải dùng tay mà thăm. Nóng quá, hỏng. Lạnh quá cũng hỏng. Đang đêm, mùa Đông cũng phải dậy thăm. Men hỏng thì còn gì là rượu. Vả lại, nghề nào chẳng vậy. Không yêu nghề, lăn lộn với nghề thì chỉ có ... đi buôn rượu ".

Chúng tôi xin được thử một ly. Cụ lấy chai rượu, rót cho mỗi người một chén. Mùi rượu thơm lừng. Đúng là thứ rươụ mà hai mươi năm trước tôi được uống ở nhà Ông Văn Cao. Rựơu trong veo, tăm rượu lăn tăn như hạt tấm. Thử bật lửa ghé vào miệng chén, một ngọn lửa xanh, dài, cứ thế cháy mãi. Khác với rượu Bàu Đá mà chúng tôi uống ở Tây sơn thượng đạo, quê nhà vua Quang Trung, khi rót ra, tăm rươu to như hạt đỗ, vồng lên miệng chén như bọt bia. Có lẽ từ một bí ẩn nào đấy chưa thể giải mã mà rượu Bàu Đá mang chất võ, còn rượu làng Vân có tính văn. Chả thế mà các liền anh liền chị Kinh Bắc hát câu Quan họ nghe não cả lòng.

Rượu, về bản chất là một sáng tạo quan trọng trong đời sống nhân loại, một sản phẩm không thể thiếu trong giao tiếp cuả những xã hội văn minh. Ông thầy họ Khổng ở bên Tàu chẳng đã bảo "Phi tửu bất thành Lễ". Nhiều nước trên thế giới coi rượu ngon nước họ như một niềm kiêu hãnh quốc gia. Vùng Thiệu Hưng bên Tàu, sinh con đầu lòng, nấu một nồi rượu, chôn xuống đất. Mười sáu năm sau, khi con gái đến tuổi cài trâm, con trai làm lễ đội mũ, đào lên đãi khách. Rượu uống mừng con trai gọi là "Trạng nguyên hồng", uống mừng con gái gọi là "Nữ nhi hồng". Trang trọng thay ! Ở phương Tây, rượu nấu xong , đóng vào thùng gỗ sồi, cất trong hầm kín. Phải từ 5 năm trở lên mới được coi là rượu ngon, có đẳng cấp. Ở nhiều nước, rượu, đồ dùng uống rượu, nghi thức uống rượu, được quy định chặt chẽ trong những lễ nghi truyền từ đời nọ đến đời kia, thành một định chế văn hoá.

Nước mình, dân mình cất ra biết bao nhiêu rượu qúy. Những làng như làng Vân, chắc phải cất rượu có khi còn trước cả cái thời Nam quốc sơn hà Nam đế cư ... Những người như cụ Tom đây, trải bao thăng trầm thế cuộc, vẫn son sắt bảo tồn cho hậu thế một sản vật qúy, không để bị thất truyền. Những làng như vậy, những người như vậy, chính là những làng văn hoá, những con người văn hoá, góp công sáng tạo để văn hoá Việt trở nên thơm lừng, sóng sánh, say đắm lòng người.

Trong xu hướng vọng ngoại lan tràn, những chai rượu ngoại giá bằng cả tấn thóc đang tuôn như suối trên nhiều bàn tiệc phải chăng chỉ có sự thất thu về kinh tế, đánh mất một thị trường ? Những người có trách nhiệm nghĩ gì khi đãi người nước ngoài chính thứ rượu cuả nước họ trong các bữa tiệc? Sâu xa hơn, phải nhìn thấy ở đấy đang có biểu hiện vong thân, sự đánh mất chính mình, đánh mất lòng tự trọng cuả một dân tộc vẫn tự hào về một bề dày văn hoá Ông, Cha để lại !

Từ biệt cụ Tom, từ biệt làng Vân khi trời đã xế chiều.

Qua sông Cầu sẫm tối trên một chiếc thuyền con, hương thơm chén rượu làng Vân uống ở nhà cụ Tom vẫn còn lưu một cảm giác bâng khuâng, không hiểu sao trong đầu tôi cứ vang vang làn điệu trữ tình cuả một câu quan họ cũ :" Người ơi, Người ở đừng về ..."

Khi đặt bút viết bài này, cụ Tom đã 94 tuổi, tuổi cuả bậc tiên thánh. Cụ đã đến với cõi đời, đã góp sức giữ cho đời một phẩm vật qúy :" Rượu Làng Vân ". Cầu mong cho Cụ mãi thọ cùng con cháu.

Nguồn: vanconghung.vnweblogs

phale
24-07-2009, 09:02 AM
Hic, chú cháu nhà Sơn Nữ lại sánh gần đầu danh sách dự kiến thế này á chị PL? SN em cũng chỉ là đang dự kiến thôi mà.:ngap:

SN ui, mọi người đang nóng lòng tiếp đón chú cháu nhà SN này.
Mong danh sách tăng chứ đừng giảm nha:D

thinghien
24-07-2009, 09:18 AM
Các anh chị và các bạn thân,

[B]2. Thinghien (ĐN)

....
PL mong sớm nhận được nhiều đăng ký của các anh chị và các bạn.

:emxin::emxin::emxin::haha::haha::haha:

Bỗng dưng mình được thành người...ĐN. Vinh dự quá....!

TN có việc riêng nên không tham gia off cùng mọi người được. TN tiếc lắm. Chúc mọi người có một ngày hội ngộ vui vẻ, đoàn kết và ấm áp.

phale
24-07-2009, 09:21 AM
:emxin::emxin::emxin::haha::haha::haha:

Bỗng dưng mình biến thành người...ĐN. Vinh dự quá....!

TN có việc riêng nên không tham gia off cùng mọi người được. TN tiếc lắm. Chúc mọi người có một ngày hội ngộ vui vẻ, đoàn kết và ấm áp.
TN người HN nhưng ở ĐN chắc nhiều hơn HN nên PL mạn phép dời hộ khẩu TN về đó...:o Sorry TN.
Mà TN mở hàng từ chối thế này... :o

thinghien
24-07-2009, 09:58 AM
TN người HN nhưng ở ĐN chắc nhiều hơn HN nên PL mạn phép dời hộ khẩu TN về đó...:o Sorry TN.
Mà TN mở hàng từ chối thế này... :o

:D:D:D Trêu PL chút thôi, chứ PL chuyển hộ khẩu TN ở đâu mà chẳng ok..Kể cả sang Đức nha.

HTNN gửi lời cám ơn thịnh tình của PL và mọi người trong đó, nhưng trong thời gian này HTNN cũng bận lắm. Hẹn dịp khác HTNN và TN sẽ vào SG say với anh chị em một bữa đã đời mới về.

CM4Q
24-07-2009, 10:12 AM
@ 22:Thấy báo OFF ma ...thèm....22 ui cho 4 1 vé để "ngó " nghen

@Lão 60 :Luật của nước Đức ,nếu ai có 1 triệu Euro thì sẽ được định cư vĩnh viễn áh.Hihihi.....Ráng vay trong ngân hàng của CVK xem sao ???

phale
24-07-2009, 10:20 AM
:D:D:D Trêu PL chút thôi, chứ PL chuyển hộ khẩu TN ở đâu mà chẳng ok..Kể cả sang Đức nha.

HTNN gửi lời cám ơn thịnh tình của PL và mọi người trong đó, nhưng trong thời gian này HTNN cũng bận lắm. Hẹn dịp khác HTNN và TN sẽ vào SG say với anh chị em một bữa đã đời mới về.

:botay::acac::acac:
Bụt ơi, giúp con...

phale
24-07-2009, 10:25 AM
@ 22:Thấy báo OFF ma ...thèm....22 ui cho 4 1 vé để "ngó " nghen

@Lão 60 :Luật của nước Đức ,nếu ai có 1 triệu Euro thì sẽ được định cư vĩnh viễn áh.Hihihi.....Ráng vay trong ngân hàng của CVK xem sao ???

4 tỷ ui, hôm đó tỷ onl thì tha hồ ngó mà...:D

@ Lão 60 đang tìm hiểu thủ tục làm hộ chiếu, visa đi Đức. Tỷ hướng dẫn giùm đi Tỷ.:D

Tazang
24-07-2009, 10:25 AM
...Luật của nước Đức ,nếu ai có 1 triệu Euro thì sẽ được định cư vĩnh viễn áh.

Hok biết 1 triệu EUR là bi nhiêu xiền Cụ Hồ ta....:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

CM4Q
24-07-2009, 10:43 AM
4 tỷ ui, hôm đó tỷ onl thì tha hồ ngó mà...:D

@ Lão 60 đang tìm hiểu thủ tục làm hộ chiếu, visa đi Đức. Tỷ hướng dẫn giùm đi Tỷ.:D

22: Online ...ngó để thèm hả ??? Thôi...tức chết áh :D

Thủ tục làm hộ chiếu và Visa thì đơn giản là có ....1 triệu EURO áh :nguong:

Hok biết 1 triệu EUR là bi nhiêu xiền Cụ Hồ ta....

@ Người Rừng : Cỡ 25 tỉ VND thôi hà .Còn là bao nhiêu ..NRD thì phải hỏi ...CVK:nguong:

Phu sinh
24-07-2009, 10:48 AM
[I]22: Online ...ngó để thèm hả ??? Thôi...tức chết áh :D

Hì.. Bữa đó online đi, kêu muội của quỷ tường thuật trực tiếp cho quỷ đỡ thèm! :rolleyes:

CM4Q
24-07-2009, 10:53 AM
Hì.. Bữa đó online đi, kêu muội của quỷ tường thuật trực tiếp cho quỷ đỡ thèm! :rolleyes:

Truyền trực tiếp hén ....nhưng giờ đó ..Quỷ còn ...bận "ngủ " áh:o

Ryan Giggs
24-07-2009, 10:57 AM
Giá như, em một đại gia
Sài gòn-Hà Nội chắc là cũng đi
Bởi vì em phận cu li
Niềm tin thì sẵn, măn ni em cười :D

phale
24-07-2009, 11:00 AM
22: Online ...ngó để thèm hả ??? Thôi...tức chết áh :D

Thủ tục làm hộ chiếu và Visa thì đơn giản là có ....1 triệu EURO áh :nguong:

@ Người Rừng : Cỡ 25 tỉ VND thôi hà .Còn là bao nhiêu ..NRD thì phải hỏi ...CVK:nguong:

Ngó đỡ thèm mà tỷ? Sẵn chiêm ngưỡng dung nhân con Ma nét luôn. :D

phale
24-07-2009, 11:04 AM
Giá như, em một đại gia
Bởi vì em phận cu li

Giá như khiển được ông Trời
Măn ni, chuyện nhỏ, mời người vi vu
Sài Gòn, Hà Nội chu du
Bên nhau hội ngộ cho dù culi
:o

Chắc phải nhờ Bụt thôi... Bụt ơi...

Nhím con
24-07-2009, 11:13 AM

2. Thinghien (ĐN)
3. Hòang_tử_ngây_ngô (HN)
4. Cầu Vồng Khuyết (HP)
5. Tazang (HP)
6. Sơn_nữ83 (HN)
7. SunWild (HN)
8. 1100i (HN)
9. Nhím Con (HP)
10. Trần Nguyễn
...
PL mong sớm nhận được nhiều đăng ký của các anh chị và các bạn và mong khách mời đừng ai từ chối nhé!

Đã được mời thì sao muh từ chối được hén 22 !... ;) :D

phale
24-07-2009, 11:18 AM
Đã được mời thì sao muh từ chối được hén 22 !... ;) :D

:D Câu trả lời dễ thương nhất tính đến giờ này. Cảm ơn 15 huynh nghen:D

CrazyDog
24-07-2009, 11:26 AM
Giá như, em một đại gia
Bởi vì em phận cu li

Tau, mày đều fận cu li
Sài Gòn - Hà Nội, thôi thì chịu thôi
Đành ở ngoài Bắc cùng ngồi
Hóng tin buổi off xa xôi đỡ thèm :D

Transcend
24-07-2009, 11:32 AM
Xa quá nhỉ ! Thôi thì đành bái vọng vậy....
không biết ông Tazang có đi ko nhỉ...???

phale
24-07-2009, 02:10 PM
Xa quá nhỉ ! Thôi thì đành bái vọng vậy....
không biết ông Tazang có đi ko nhỉ...???

Transcend ở đâu? Tazang đang đu dây vào đó Trans ơi.

phale
24-07-2009, 03:02 PM
Quà của anh Nhật Nguyệt: Rượu Bầu Đá Bình Định

Bầu Đá mà nhấm mực khô
Có về âm phủ, (cũng) đội mồ mà lên

"...Trong một lần dừng chân ở đất Bình Định, nhà thơ Tản Đà tình cờ được thưởng thức một bữa rượu Bàu Đá, người sành rượu nhất nước này đã nghiêng mình ngưỡng vọng và đã phong tặng là "Đệ nhị danh tửu". Từ đó rượu Bàu Đá Bình Định nổi tiếng khắp cả nước mà bất cứ một ai khi ghé qua đất Bình Định đều muốn nếm thử một lần cho biết hoặc mua một ít về làm quà biếu. Rượu Bàu Đá bắt nguồn từ làng Bàu Đá thuộc xã Nhơn Lộc, huyện An Nhơn với vài ba gia đình sản xuất theo bí quyết cổ truyền, chủ yếu để dùng trong ngày Tết, lễ hội. Khi phát hiện ra cái hương vị tuyệt vời độc nhất vô nhị của rượu, nhân dân trong làng xúm nhau học nghề và sản xuất rượu, nhưng cũng chỉ dùng trong làng hay làm quà biếu xén mà thôi. Tiếng lành đồn xa mỗi ngày một rộng, nhu cầu về rượu Bàu Đá mỗi ngày một cao, trước áp lực đó, một số hộ trong làng đã sản xuất bán ra ngoài.

Cụ Nguyễn Trung Hòa - một lão làng Bàu Đá - cho biết, muốn có một sản phẩm rượu ngon, người sản xuất phải tuân thủ các yêu cầu rất nghiêm ngặt như nước, gạo, men, dụng cụ nấu,... cộng với kinh nghiệm gia truyền mới nấu được. Chỉ cần nghe tốc độ chảy trong vòi rượu và hương rượu thoáng qua là biết chắc được chất lượng của mẻ rượu và tay nghề của người đang nấu mà chẳng cần phải nếm thử. Rượu ngon hương phải thơm nồng quyến rũ, kích thích vị giác thèm thuồng của người uống rượu; khi uống vào không có cảm giác gắt, hay nóng cháy cổ khiến người ta giật mình, e ngại mà nó phải thâm trầm, nong nóng, thơm thơm len sâu trong cổ họng để rồi cái vị ngòn ngọt xuất hiện sau cùng gây cảm giác lâng lâng, thích thú. Với rượu Bàu Đá chính gốc, lỡ khi quá chén người say vẫn tỉnh, không hề đau đầu hay cuồng loạn tâm trí... "

Nguồn: báobinhdinh

hiepsibongdem
24-07-2009, 03:07 PM
Thấy rượu ngon quá! Chắc phải lên Off thôi!!! Phale quảng cáo rượi ngon ghia... hihihi...

phale
24-07-2009, 03:09 PM
Thấy rượu ngon quá! Chắc phải lên Off thôi!!! Phale quảng cáo rượi ngon ghia... hihihi...

Vậy ghi tên HSBĐ vào danh sách nhé. Đăng ký rùi mà không có mặt là bị phạt đó nghen HSBĐ!

NHAT NGUYET
24-07-2009, 05:17 PM
Quà của anh Nhật Nguyệt: Rượu Bầu Đá Bình Định

Bầu Đá mà nhấm mực khô
Có về âm phủ, (cũng) đội mồ mà lên

"...Trong một lần dừng chân ở đất Bình Định, nhà thơ Tản Đà tình cờ được thưởng thức một bữa rượu Bàu Đá, người sành rượu nhất nước này đã nghiêng mình ngưỡng vọng và đã phong tặng là "Đệ nhị danh tửu". Từ đó rượu Bàu Đá Bình Định nổi tiếng khắp cả nước mà bất cứ một ai khi ghé qua đất Bình Định đều muốn nếm thử một lần cho biết hoặc mua một ít về làm quà biếu. Rượu Bàu Đá bắt nguồn từ làng Bàu Đá thuộc xã Nhơn Lộc, huyện An Nhơn với vài ba gia đình sản xuất theo bí quyết cổ truyền, chủ yếu để dùng trong ngày Tết, lễ hội. Khi phát hiện ra cái hương vị tuyệt vời độc nhất vô nhị của rượu, nhân dân trong làng xúm nhau học nghề và sản xuất rượu, nhưng cũng chỉ dùng trong làng hay làm quà biếu xén mà thôi. Tiếng lành đồn xa mỗi ngày một rộng, nhu cầu về rượu Bàu Đá mỗi ngày một cao, trước áp lực đó, một số hộ trong làng đã sản xuất bán ra ngoài.

Cụ Nguyễn Trung Hòa - một lão làng Bàu Đá - cho biết, muốn có một sản phẩm rượu ngon, người sản xuất phải tuân thủ các yêu cầu rất nghiêm ngặt như nước, gạo, men, dụng cụ nấu,... cộng với kinh nghiệm gia truyền mới nấu được. Chỉ cần nghe tốc độ chảy trong vòi rượu và hương rượu thoáng qua là biết chắc được chất lượng của mẻ rượu và tay nghề của người đang nấu mà chẳng cần phải nếm thử. Rượu ngon hương phải thơm nồng quyến rũ, kích thích vị giác thèm thuồng của người uống rượu; khi uống vào không có cảm giác gắt, hay nóng cháy cổ khiến người ta giật mình, e ngại mà nó phải thâm trầm, nong nóng, thơm thơm len sâu trong cổ họng để rồi cái vị ngòn ngọt xuất hiện sau cùng gây cảm giác lâng lâng, thích thú. Với rượu Bàu Đá chính gốc, lỡ khi quá chén người say vẫn tỉnh, không hề đau đầu hay cuồng loạn tâm trí... "

Nguồn: báobinhdinh

Có lẽ đến 99% lần này anh lại lỡ hẹn với mọi người trong sự tiếc nuối vô cùng, háo hức bao ngày đến giờ này thì đành chịu... Xin lỗi trước mọi người vậy.

Quà của anh gửi cho các bạn đây:

http://i825.photobucket.com/albums/zz171/niemrieng2009/DSC01797.jpghttp://i825.photobucket.com/albums/zz171/niemrieng2009/DSC01803.jpg?t=1248430540

http://i825.photobucket.com/albums/zz171/niemrieng2009/DSC01800.jpg

phale
24-07-2009, 05:23 PM
Có lẽ đến 99% lần này anh lại lỡ hẹn với mọi người trong sự tiếc nuối vô cùng, háo hức bao ngày đến giờ này thì đành chịu... Xin lỗi trước mọi người vậy.

Quà của anh gửi cho các bạn đây:

http://i825.photobucket.com/albums/zz171/niemrieng2009/DSC01797.jpg

http://i825.photobucket.com/albums/zz171/niemrieng2009/DSC01803.jpg?t=1248430540
Thế ư anh?

Còn ai ngồi với ai đây?
Buồn chan vào chén rượu đầy... đắng môi!

PL xin phép thay mặt mọi người cảm ơn quà của anh và hy vọng đến phút cuối có phép nhiệm màu nào đó!

phale
24-07-2009, 06:14 PM
Cập nhật danh sách

Mặc dù đã lựa chọn, cân nhắc ngày off, nhưng có lẽ 1/8 không phải là ngày đẹp trời lắm, nên một số anh chị và các bạn bỗng nhiên bận đột xuất. PL xin phép cập nhật danh sách như sau:

1. Anh Phù Sinh
2. Anh LangThang
3. Thầy Pearly
4. Anh Kehotro
5. Tha Thứ
6. Yêu100C
7. MinhThy
8. Sheiran
9. Lão Hạc
10. Phale
11. Sanmei
12. Thachanhtim
13. Chị Nhatha
14. Chị Bachvan
15. Hiepsibongdem
....

2. Cầu Vồng Khuyết (HP)
3. Tazang (HP)
4. Sơn_nữ83 (HN)
5. SunWild (HN)
6. 1100i (HN)
7. Nhím Con (HP)
8. Trần Nguyễn
...

Xấu Kệ Tui
24-07-2009, 11:11 PM
:khoc:
Tau, mày đều fận cu li
Sài Gòn - Hà Nội, thôi thì chịu thôi
Đành ở ngoài Bắc cùng ngồi
Hóng tin buổi off xa xôi đỡ thèm :D

Người ta là phận Cu Li
Còn tôi, nào cũng có gì khá hơn.
Muôn đi ( off ) túi áo rách sờn
Túi trên( +) túi dưới...đếm ( 0 ) hơn.....một ngàn ( $ ) :khoc::khoc:[/COLOR]

Sheiran
25-07-2009, 11:12 AM
Sao trong danh sách em ko thấy tên MTT chị PL ui ^^

phale
25-07-2009, 11:58 AM
Sao trong danh sách em ko thấy tên MTT chị PL ui ^^
SR, ui, chết thật. Để chị thêm vô.
SR hôm đó mặc áo gì mới may đó nha...:D

phale
25-07-2009, 12:00 PM
Cập nhật danh sách

1. Anh Phù Sinh
2. Anh LangThang
3. Thầy Pearly
4. Anh Kehotro
5. Tha Thứ
6. Yêu100C
7. MinhThy
8. Sheiran
9. Lão Hạc
10. Phale
11. Sanmei
12. Thachanhtim
13. Chị Nhatha
14. Chị Bachvan
15. Hiepsibongdem
16. Candy
....

1. Cầu Vồng Khuyết (HP)
2. Tazang (HP)
3. Sơn_nữ83 (HN)
4. SunWild (HN)
5. 1100i (HN)
6. Nhím Con (HP)
7. Trần Nguyễn
...
Danh sách khách mời ngắn dần dần...:acac::acac:

nhathasg
25-07-2009, 12:49 PM
Cảm ơn Pha Lê cho NH + 1 và chị Bạch Vân đến tham dự cùng chào đón các anh chị và các bạn phương xa cho vui nha .

phale
25-07-2009, 12:58 PM
Cảm ơn Pha Lê cho NH + 1 và chị Bạch Vân đến tham dự cùng chào đón các anh chị và các bạn phương xa cho vui nha .

Nhất định là vậy rồi chị Nhật Hạ.
Nếu chị đưa được anh Huyền Minh đến nữa thì quá tuyệt vời ha chị:D

phale
25-07-2009, 01:01 PM
Cập nhật danh sách

1. Anh Phù Sinh
2. Anh LangThang
3. Thầy Pearly
4. Anh Kehotro
5. Tha Thứ
6. Yêu100C
7. MinhThy
8. Sheiran
9. Lão Hạc
10. Phale
11. Sanmei
12. Thachanhtim
13. Chị Nhatha
14. Chị Bachvan
15. Hiepsibongdem
16. Candy
17. Bạn chị Nhật Hạ
....

1. Cầu Vồng Khuyết (HP)
2. Tazang (HP)
3. Sơn_nữ83 (HN)
4. SunWild (HN)
5. 1100i (HN)
6. Nhím Con (HP)
7. Trần Nguyễn
...
Phale mong các anh chị và các bạn xác nhận chỗ càng sớm càng tốt!
PL và VT rất hân hạnh được đón tiếp!

Sanmei
25-07-2009, 01:15 PM
Cập nhật danh sách

1. Anh Phù Sinh
2. Anh LangThang
3. Thầy Pearly
4. Anh Kehotro
5. Tha Thứ
6. Yêu100C
7. MinhThy
8. Sheiran
9. Lão Hạc
10. Phale
11. Sanmei
12. Thachanhtim
13. Chị Nhatha
14. Chị Bachvan
15. Hiepsibongdem
16. Candy
17. Bạn chị Nhật Hạ
....

1. Cầu Vồng Khuyết (HP)
2. Tazang (HP)
3. Sơn_nữ83 (HN)
4. SunWild (HN)
5. 1100i (HN)
6. Nhím Con (HP)
7. Trần Nguyễn
...

Em xác nhận ghế số 11 cô ui, nhưng hôm đó đầu tháng chắc ko chùn về sớm đc, :hjxhjx: không bít 1g đến thì còn ghế nào ko ... :khoc:

phale
25-07-2009, 01:36 PM
Em xác nhận ghế số 11 cô ui, nhưng hôm đó đầu tháng chắc ko chùn về sớm đc, :hjxhjx: không bít 1g đến thì còn ghế nào ko ... :khoc:
Vậy là Sanmei ngồi kế PL hen. Ghế lúc nào cũng còn... Nếu mà không còn thì ngồi chung với PL 1 ghế. OK hông?:o

T_Y_P_N
25-07-2009, 01:42 PM
Không có HTNN và cockoo rồi.
Cô giáo cũng không cho mình đi.
Thôi 3 anh em mình off vậy:D

T_Y_P_N
25-07-2009, 01:43 PM
Ơ, giờ mới nhìn lại. Bao nhiêu bia rượu và đồ của mình bị vặt sạch rồi. Lâu ko vào có khác.
Hix, Vì saoooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooo ooooooooo???

phale
25-07-2009, 01:44 PM
Không có HTNN và cockoo rồi.
Cô giáo cũng không cho mình đi.
Thôi 3 anh em mình off vậy:D
PL cũng buồn nè TYPN.
Định là hội ngộ 3 miền giờ thành 2 miền...:o

phale
25-07-2009, 03:12 PM
Bổ sung danh sách khách mời

1. Anh Phù Sinh
2. Anh LangThang
3. Thầy Pearly
4. Anh Kehotro
5. Tha Thứ
6. Yêu100C
7. MinhThy
8. Sheiran
9. Lão Hạc
10. Phale
11. Sanmei
12. Thachanhtim
13. Chị Nhatha
14. Chị Bachvan
15. Hiepsibongdem
16. Candy
17. Bạn chị Nhật Hạ
....

1. Cầu Vồng Khuyết (HP)
2. Tazang (HP)
3. Sơn_nữ83 (HN)
4. SunWild (HN)
5. 1100i (HN)
6. Nhím Con (HP)
7. Trần Nguyễn
8. Lê_Minh_Hòa
9. Anh TeacherABC
...

Sheiran
25-07-2009, 06:02 PM
SR, ui, chết thật. Để chị thêm vô.
SR hôm đó mặc áo gì mới may đó nha...:D

Áo mới hum đó chưa mặc kịp chị ơi. Hihi...

phale
26-07-2009, 10:14 AM
Áo mới hum đó chưa mặc kịp chị ơi. Hihi...
Vậy định... không mặc ha SR? :D
Út với ox hôm đó lộng lẫy vào nhé. Có truyền hình trực tiếp á!:D

cocacola_vn
26-07-2009, 10:14 AM
em đăng ký một xuất off nhé .

phale
26-07-2009, 10:18 AM
em đăng ký một xuất off nhé .

CC ui, một suất thôi à? HLK và bé thì sao?

phale
26-07-2009, 10:32 AM
Danh sách cập nhật

Danh sách các anh chị và các bạn ở SG:

1. Anh Phù Sinh
2. Anh LangThang
3. Thầy Pearly
4. Anh Kehotro
5. Tha Thứ
6. Yêu100C
7. MinhThy
8. Sheiran
9. Lão Hạc
10. Phale
11. Sanmei
12. Thachanhtim
13. Chị Nhatha
14. Chị Bachvan
15. Hiepsibongdem
16. Candy
17. Bạn chị Nhật Hạ
18. Cocacoca_vn
19. Trần Nguyễn
20. Lê_Minh_Hòa
21. Anh TeacherABC
....

Danh sách khách phương xa:

1. Tazang (HP)
2. Sơn_nữ83 (HN)
3. SunWild (HN)
4. 1100i (HN)
5. Nhím Con (HP)

...

cocacola_vn
26-07-2009, 10:33 AM
CC ui, một suất thôi à? HLK và bé thì sao?

em sợ nhà em không đi đc , nếu có thể mai em đặt thêm 1 xuất cho hlk

phale
26-07-2009, 10:35 AM
em sợ nhà em không đi đc , nếu có thể mai em đặt thêm 1 xuất cho hlk
OK, Cc. :D

T_Y_P_N
26-07-2009, 12:25 PM
Tiếc là lần off hoành tráng lần này lại thiếu mất một mem nhiệt tình và gạo cội của HN người luôn chào đón bạn bè khắp nơi với một sự chân tình và nồng ấm. Không biết những cây cao bóng cả ở đây còn nhớ và có chút nuối tiếc nào về sự ra đi của người đó không???