PDA

View Full Version : Cùi Bắp™'s Blog

Pages : [1] 2

Cùi Bắp
04-06-2009, 08:52 PM
TẠI SAO TÔI TÊN CÙI BẮP™?

Số là tôi có 3 thằng học trò [dạy chụp ảnh] nhưng phần vì mình ít hiểu biết mà cũng bày đặt làm thầy lại thêm học trò cũng hơi chểnh mảng việc học mà lo việc cưa cẩm mẫu nên sự học cũng không mấy tiến triển. Do vậy ngay khi ra đời, chân ướt chân ráo đã bị các cao thủ mắng cho là: ĐỒ CÙI BẮP.

Trò bị mắng, thầy không thể dững dưng cho là mình không có lỗi, âu cũng là do mình vô dụng nên trò mới bị mắng thế. Trò cùi bắp thì thầy ắt cũng là cùi bắp chứ làm sao khác được.

Thôi thì, từ nay ta là 'CÙI BẮP SƯ PHỤ' vậy.

Photo by Cùi Bắp™

TẠI SAO LÀ CÙI BẮP?

I. Giới thiệu:

Tránh lẫn lộn "cùi bắp" với các thể loại "cùi" khác. Thói thường, khi ai phát ngôn từ "cùi", "cùi chỏ", "cái cùi" - điều đó đồng nghĩa với những cụm từ phổ thông hơn trên toàn quốc như là "nghĩ gì", "mơ đi nhé".

Cùi Bắp không giống vậy!

II. Những cách dùng của "Cùi Bắp"

1. Danh Từ (Noun):- Cùi bắp ám chỉ những con người, đồ vật, sự kiện kém chất lượng; hay nặng hơn là nham nhở và vô giá trị . Cùi bắp cũng có thể là trở ngại trên con đường của bạn, vì khi đi bạn có thể trượt cùi bắp như thể vỏ dưa hay vỏ dừa.

- Khi cùi bắp làm danh từ, nó ít khi đứng một mình, mà thường được kèm theo trợ từ như là "Thằng cùi bắp", "Con cùi bắp", "Cái cùi bắp".

- Khi muốn ví cùi bắp với ai đó, bạn dùng "Đồ Cùi Bắp!"

- Khi xuất hiện riêng lẻ, nó thường được dùng để so sánh.

Ví dụ: Bố cục gì mà như cùi bắp!

2. Động Từ (Verb):

- Cùi bắp ít khi được dùng làm động từ, nhưng cũng có thể được sử dụng để ám chỉ sự cẩu thả và kém cỏi trong công việc.

Ví dụ: Thằng này cùi bắp kiểu gì vậy nè?

Cùi bắp ở VD trên có thể hiểu như "làm ăn (kém)".

3. Tính Từ (Adjective):

- Không phù hợp.

Ví dụ: Ánh sáng cùi bắp quá.

- Tầm thường, lởm.

Ví dụ: Cùi bắp vậy mà mày cũng gửi link cho tao.

- Nhảm nhí, vớ vẩn, nhạt.

Ví dụ: Cùi bắp quá, post ảnh khác đi mày.

4. Trạng Từ (Adverb):

- Thiếu chuyên môn.

Ví dụ: Mày chụp cùi bắp quá, để tao dạy cho.

- Yếu kém.

Ví dụ: Mày học bao nhiêu lâu mà chụp ảnh vẫn cùi bắp vậy đó hả?

5. Sao Cũng Được (As Random As You Want):

Ví dụ: Cùi bắp! Dù sao cùi bắp vẫn là cùi bắp. Nếu cùi bắp không nhận cùi bắp là cùi bắp thì có lẽ cái con cùi bắp ấy cũng chả hiểu cùi bắp gì. Bởi vì thực sự cùi bắp chính là cùi bắp. Dù nó có cùi bắp thế nào đi chăng nữa thì cùi bắp nó vẫn cứ là cùi bắp. Đồ cùi bắp!

III. Nguồn gốc:

Được sử dụng rộng rãi khoảng 5 năm trở lại đây (đương nhiên trước đó cái cùi bắp vẫn tồn tại với nghĩa đen), nghĩa "cùi bắp" phát huy rộng rãi như hiện nay là nhờ vào sự phổ biến của các gamers. Bản thân tui cũng dùng từ này nhiều hơn vì bị nhiễm mấy đứa em.

Ví dụ: Cho đồ cùi bắp vậy cũng cho! Thằng cùi bắp, đánh một nhát chết queo!

Và một số tay thợ ảnh chuyên đi đâm ảnh anh em, bạn bè.

Ví dụ: Bộ ảnh này mày chụp cùi bắp từ bố cục đến ánh sáng, đúng là thầy cùi bắp, trò cũng cùi bắp.

IV. Thái độ khi sử dụng:

1. Trung tính:

Cùi bắp chưa phải là một từ chửi để bị đánh giá khi dùng ngoài đời hay bị kiểm duyệt khi ở diễn đàn. Dùng từ cùi bắp chỉ như một cách ví von cho cái gì bạn cảm thấy chán ngán, nhưng cảm xúc không thái quá.

Ví dụ: Bạn mở đầu entry bằng, "Hôm nay là một ngày cùi bắp." Nhìn chung về tâm lý, bạn vẫn muốn viết một cái gì đó thú vị để phản ánh lại cái "ngày cùi bắp" ấy, chứ không phải, "Hôm nay thật tệ hại."

2. Bực dọc:

Tuy nhiên, cùi bắp cũng có thể biểu lộ sự bất mãn khi kết hợp với giọng nói và nét mặt. Ví dụ như, "Mày photoshop cùi bắp dzị làm hư mất cái hay của cái ảnh???"

3. Vui vẻ:

Chuyện bạn bè trêu nhau "Mày cùi bắp quá à" cũng không lạ. Nói chung vẫn phụ thuộc phần lớn vào tone giọng.

V. Từ liên quan:

Cùi mía, bã mía, chuối...

[NGUỒN: INTERNET và thêm mắm thêm muối để xào nấu lại cho hợp cảnh hợp người].

TeacherABC
04-06-2009, 10:43 PM
Chào em trai! Lâu ngày không gặp nhưng em vẫn phong độ như thuở nào... :D

Cùi Bắp
04-06-2009, 11:20 PM
Dạ, 10 năm không đủ lâu để thay đổi 1 con người mà anh... 10 năm rồi anh hen...

TeacherABC
05-06-2009, 09:48 AM
Giờ mới có thời gian đọc bài "Cùi bắp" của em, đọc xong mà ôm bụng cười! Xa lâu rồi không gặp nhưng tính hóm hỉnh của em vẫn như ngày nào... Cho anh gởi lời hỏi thăm Tr..., L..., P..., Ng..., M... và... những người chưa được gặp mặt sau này... Hi hi hi....:botay: :nguong:

OA _ NỮ
05-06-2009, 10:02 AM
WC Cùi bắp đã đặt chân đến mảnh đất mới mẻ NR và xây nhà ở đây.
Đã nghe về tài danh của bạn, hi vọng được mắt thấy ...
Chúc bạn vui vẻ ở nhà mới này.

Lê_Minh_Hòa
05-06-2009, 10:57 AM
Giờ mới có thời gian đọc bài "Cùi bắp" của em, đọc xong mà ôm bụng cười! Xa lâu rồi không gặp nhưng tính hóm hỉnh của em vẫn như ngày nào... Cho anh gởi lời hỏi thăm Tr..., L..., P..., Ng..., M... và... những người chưa được gặp mặt sau này... Hi hi hi....:botay: :nguong:

Trời ơi! Đọc mà giật cả mình! tại sao lại có sự trùng hợp với mình vậy nhỉ...???? :saoco:

- Tr.......... = Trang
- L.........= Linh
- P.........= Phương
- Ng.......= Nga
- M........= Mai

Chẳng lẽ Lê Minh Hòa và anh Cùi Bắp này là Rồng sinh đôi!??? :hi:

SÓC
05-06-2009, 11:16 AM

Mười năm tình cũ! Mười năm có thể thay đổi được một con người mà Cùi bắp, hay là...Tiền hậu bất nhất!?
géo căm to NR!

OA _ NỮ
05-06-2009, 11:24 AM
Mười năm tình cũ! Mười năm có thể thay đổi được một con người mà Cùi bắp, hay là...Tiền hậu bất nhất!?
géo căm to NR!

Có thể SÓC nhầm rồi, đây là một Cùi Bắp mới tinh.

Đôi Mắt Mùa Đông
05-06-2009, 11:59 AM

:D Xin chào bạn CÙI BẮP MỚI TINH ! :D:D:D

[--LEO--]
05-06-2009, 02:05 PM

phải cùi bắp này hok

:eek::eek::eek::eek::eek::eek:

Hoàng_Tử_Ngây_Ngô
05-06-2009, 05:20 PM
Nhầm rồi LEO ơi.
Xin chào Cùi bắp mới tinh chứ không phải Cùi bắp đại ca, hì hì

SÓC
05-06-2009, 07:04 PM
Chào lại: Chào cùi bắp!

PS: Ấn tượng với nick này quá!

Cùi Bắp
05-06-2009, 09:34 PM
Giờ mới có thời gian đọc bài "Cùi bắp" của em, đọc xong mà ôm bụng cười! Xa lâu rồi không gặp nhưng tính hóm hỉnh của em vẫn như ngày nào... Cho anh gởi lời hỏi thăm Tr..., L..., P..., Ng..., M... và... những người chưa được gặp mặt sau này... Hi hi hi....

Ng... là ai ta? Em chẳng nhớ, sao giờ? :botay:

WC Cùi bắp đã đặt chân đến mảnh đất mới mẻ NR và xây nhà ở đây.
Đã nghe về tài danh của bạn, hi vọng được mắt thấy ...
Chúc bạn vui vẻ ở nhà mới này.

Vâng, hân hạnh được biết ON, đã xem qua nhiều ảnh của ON, rất thích. Mong sẽ có ngày "mắt thấy" ON.

Trời ơi! Đọc mà giật cả mình! tại sao lại có sự trùng hợp với mình vậy nhỉ...???? :saoco:

- Tr.......... = Trang
- L.........= Linh
- P.........= Phương
- Ng.......= Nga
- M........= Mai

Chẳng lẽ Lê Minh Hòa và anh Cùi Bắp này là Rồng sinh đôi!??? :hi:

Nếu vậy trùng có 1 thôi LMH ơi. He he, hên quá, nhưng đúng là Rồng...

géo căm to NR!

Vâng, Soc nhầm mất rồi.

Cùi Bắp
05-06-2009, 09:37 PM
:D Xin chào bạn CÙI BẮP MỚI TINH ! :D:D:D

Dạ xin chào đôi mắt mùa đông!

;14426']phải cùi bắp này hok

:eek::eek::eek::eek::eek::eek:

Hem phải em, nào đâu phải em...

Nhầm rồi LEO ơi.
Xin chào Cùi bắp mới tinh chứ không phải Cùi bắp đại ca, hì hì

Dạ xin chào, xin chào...

Mọi người nhiệt tình với em quá làm em :nguong:

OA _ NỮ
05-06-2009, 09:58 PM

Nick CBDC kia đi đâu cũng gây hốt hoảng cho mọi người về tốc độ spam, đến nỗi các Mod mỗi sáng thức dậy đều nhẩm miệng câu 'ước gì CBDC ko spam ở box của mình" :D

Cùi Bắp
05-06-2009, 10:17 PM
Mình thì rất kém khoản spam này. :D Chẳng biết spam gì hết.

Có một thời khóc than, mới hiểu đời đá vàng

Chữ ký của ON làm mình ấn tượng quá.

Cùi Bắp
05-06-2009, 10:34 PM
Định nghĩa Yêu

- Em hỏi: "Yêu là gì hả anh?"

- Trả lời: "Từ điển tiếng Việt, vần Y!"

- "Em đọc rồi nhưng không tin nên mới hỏi anh."

- "Sao lại không tin?"

- " Vì em thấy chưa đúng... Em nhớ anh đến điên cuồng, khi không gặp anh, vui hay buồn em cũng muốn nói với anh nhưng em không thể nghĩ đến chuyện chung sống với anh trọn đời như từ điển giải thích. Vì điều ấy không thể xảy ra."

- "Vậy thì em không yêu anh?"

- "Người ta có thể yêu một lúc 2 người không anh?"

- "Trong trường hợp cá biệt này là có thể, anh nghĩ vậy!"

- "Sao em lại thấy mình ích kỷ, dù là ai, nhìn trên phương diện nào em cũng thấy mình sai."

- "Ít nhất cũng luôn có 1 người nghĩ là em đúng, đó là anh."

- "Ước gì lúc này em được nằm trong vòng tay anh, được anh ôm để em biết là trên đời này còn có 1 người cho là em làm đúng."

- "Mơ ước và sự thật cách xa nhau lắm em ơi!"

- "Em nghĩ là em yêu anh, em cần anh nhưng em không biết có đủ sức đạp đổ mọi thứ để đến với anh không nữa!"

- "Vậy là em yêu anh?"

- "Đừng bắt em phải xác nhận mối quan hệ của mình là gì!"

- "Vậy em có muốn chung sống, gắn bó với anh trọn đời?"

- "Em sợ chồng em sẽ không dễ dàng cho em đi như thế."

- "Em sợ chồng em hay em yêu chồng em?"

- "Bây giờ em không thể xác định được nhưng em cũng không muốn làm chồng em tổn thương."

... Và câu chuyện cứ như thế tiếp diễn, những người trong cuộc cứ loay hoay với định nghĩa, mơ ước, cảm giác và suy nghĩ của mình.

Giá mà cuộc đời này đừng có những định nghĩa, đừng có những khuôn khổ, đừng có những quy ước thì con người sẽ bớt loay hoay.

-------------------------------------------------------

Yêu:

1. Có tình cảm quý mến, đằm thắm với đối tượng nào: Mẹ yêu con yêu nghề yêu cuộc sống.

2. Có tình cảm thương mến thắm thiết với người khác giới, muốn chung sống, gắn bó với nhau trọn đời: Hai người yêu nhau từ thời sinh viên yêu vụng nhớ thầm.

http://i230.photobucket.com/albums/ee97/stevevinhnguyen/typo-1.jpg

[--LEO--]
06-06-2009, 08:25 PM
nghe giọng văn,,,,,,,,,,,,,,,cùi bắp lắm lắm lắm

ko phải xưa kia thi chắc cũng anh em sinh đôi !!! ^^

Cùi Bắp
06-06-2009, 09:38 PM
;14696']nghe giọng văn,,,,,,,,,,,,,,,cùi bắp lắm lắm lắm

ko phải xưa kia thi chắc cũng anh em sinh đôi !!! ^^

Mọi người làm mình bắt đầu tò mò về cái anh Cùi Bắp ngày xưa rồi đó. :D

Cùi Bắp
06-06-2009, 09:46 PM
Chơi trò yêu nhau...

Ba mẹ chia tay, con ở với mẹ. Mỗi tuần ba sang thăm con một lần. Mỗi lần ba sang con lại leo lên người ba ngồi, tíu tít khoe đồ chơi mới.

Tuần này ba sang con cũng tíu tít khoe một cuốn tập tô màu cô giáo mới thưởng vì con ngoan nhất lớp.

- Ba ơi, mình chơi trò yêu nhau đi.

Một thoáng ngạc nhiên nhưng ba vẫn tỏ ra bình tĩnh hỏi:

- Chơi sao con?

Con cuộn tròn tập tô màu thành hình chiếc loa, đưa lên tai ba và ghé miệng vào đầu kia nói nhỏ:

- Con yêu ba lắm.

Đưa tập tô màu qua cho ba, con lại bảo:

- Giờ đến ba.

...

- Ba yêu con.

- Con yêu ba.

...

Đột nhiên con lại thay đổi:

- Con cũng yêu mẹ nữa.

Tim ba nhói đau...

OA _ NỮ
06-06-2009, 09:50 PM

Cứ tưởng tượng CBDC đó mỗi khi spam thì đầu một nẻo, tay một nơi...

1100i
06-06-2009, 09:52 PM

Chị nói làm em nhớ lại, đấy cũng là một thiên tài:D

p/s: Chào cùi bắp, blog hay quá, 1100i đang đọc lần 2

Cùi Bắp
06-06-2009, 09:54 PM

Em chưa hiểu ý chị ON lắm. :o

Chị nói làm em nhớ lại, đấy cũng là một thiên tài:D

p/s: Chào cùi bắp, blog hay quá, 1100i đang đọc lần 2:D

Cảm ơn 1100i, toàn những trãi nghiệm được ghi chép lại thôi... hơi nhảm 1 tí nhỉ. :D

OA _ NỮ
07-06-2009, 03:59 AM
Em chưa hiểu ý chị ON lắm. :o
:D
Có nghĩa là tay nhanh hơn óc ý mà...
Em biết rồi mà còn giả bộ:rolleyes:

COCKOO
07-06-2009, 08:27 AM
Hi hihi, lúc đầu cũng tưởng giống mọi người. Những đúng là không phải.

TeacherABC
07-06-2009, 05:02 PM
Cùi Bắp????!!!!
Đúng là em không thay đổi gì dẫu đã rất lâu rồi mình không còn lang thang suốt đêm...! Một chú em dễ thương, hiền nhưng luôn hết mình nếu có ai gây khó dễ cho bạn bè... Một nghệ sĩ trên computer mà anh học mãi vẫn không thể theo kịp...! Cuốn sách thuở nào em viết đã in chưa? Và còn nhiều nhiều nữa những... điều thú vị về Cùi Bắp mà anh chưa thể... công bố thông tin... (lại méo mó nghề nghiệp)!

Phu sinh
07-06-2009, 05:50 PM

Có muốn gặp không thì hôm nào tớ gọi hắn vào đây, spam của hắn thuộc vào hạng siêu đẳng đại cao thủ nhưng giọng văn khác xa CB này! Wellcome CB đến cư ngụ tại niềm riêng!

Đôi Mắt Mùa Đông
07-06-2009, 06:10 PM
Có muốn gặp không thì hôm nào tớ gọi hắn vào đây, spam của hắn thuộc vào hạng siêu đẳng đại cao thủ nhưng giọng văn khác xa CB này! Wellcome CB đến cư ngụ tại niềm riêng!

HiHi, PS gọi hắn vào thì phải chịu luôn trách nhiệm lôi hắn ra đấy nhé !:D Chứ theo mình biết thì cái vụ lôi hắn ra không khả thi lắm !:botay:

Dai_Anh
07-06-2009, 10:05 PM
HiHi, PS gọi hắn vào thì phải chịu luôn trách nhiệm lôi hắn ra đấy nhé !:D Chứ theo mình biết thì cái vụ lôi hắn ra không khả thi lắm !:botay:

Vụ này giao luôn trách nhiệm cho cả anh TeacherABC nữa đi anh...
Wel CB đến với NR...!

Phu sinh
07-06-2009, 11:04 PM

:haha::haha: ha...Ha... Dễ lắm, một chầu cầy là im ngay! Ha...Ha... :haha::haha:
Nói thế thôi, từ khi có niemrieng đến giờ có dám hó hé với hắn tiếng nào đâu bởi vì cũng ngán thiệt :haha::haha:

Cùi Bắp
08-06-2009, 06:05 PM
Cùi Bắp????!!!!
Đúng là em không thay đổi gì dẫu đã rất lâu rồi mình không còn lang thang suốt đêm...! Một chú em dễ thương, hiền nhưng luôn hết mình nếu có ai gây khó dễ cho bạn bè... Một nghệ sĩ trên computer mà anh học mãi vẫn không thể theo kịp...! Cuốn sách thuở nào em viết đã in chưa? Và còn nhiều nhiều nữa những... điều thú vị về Cùi Bắp mà anh chưa thể... công bố thông tin... (lại méo mó nghề nghiệp)!

Dạ, mấy năm rồi... Dạo này em cũng ít đi khuya. Cũng thấy nhớ nhớ.

Xin chào anh Phu sinh. CB rất hân hạnh được biết đến NR đó chứ.

:haha::haha: ha...Ha... Dễ lắm, một chầu cầy là im ngay! Ha...Ha... :haha::haha:
Nói thế thôi, từ khi có niemrieng đến giờ có dám hó hé với hắn tiếng nào đâu bởi vì cũng ngán thiệt :haha::haha:

Cái này mình cũng làm được!

Cùi Bắp
08-06-2009, 06:11 PM
Nỗi nhớ

Quen em đến nay đã hơn 2 năm nhưng chưa bao giờ chat với em cả, đơn giản là vì có gì cứ gặp mặt rồi nói. Hơi đâu mà viết qua, viết lại mất công lắm.

Đến một lúc nào đó chợt nhận ra rằng, không phải bất cứ điều gì người ta cũng có thể gặp mặt nhau để nói. Có những đêm, nằm nhắn tin với em đến 2 giờ sáng. Có lúc nhắn xong lại ngủ quên luôn. Nhắn nhiều như vậy nhưng điều cần nói vẫn không thể nào nói được.

Em đi học, đến giai đoạn làm báo cáo. Em ở suốt trong phòng máy của Trường. 8h sáng đến 9h tối mỗi ngày. Em chỉ về nhà khi trường bắt đầu đóng cửa. Làm bài căng thẳng, em tìm người chat. Anh là người em chọn.

Qua chat, em chia sẻ với anh nhiều thứ. Không chỉ là công việc hằng ngày mà còn là những khó khăn trong cuộc sống gia đình, những ước muốn hay đôi khi chỉ là cách nấu những bữa cơm gia đình sau 9h đêm.

Càng chat với em, cùng nhớ lại khoảng thời gian đã qua, anh chợt nhận ra một điều rằng: từ sâu thẳm trong trái tim anh vẫn còn một tình yêu dành cho em, rất dịu dàng nhưng mãnh liệt. Em đã là một phần trong cuộc sống của anh và điều đó là không thay đổi được.

Nhìn lại mọi việc thấy thật vô nghĩa. Chẳng ích lợi gì nhưng phải thừa nhận là không có em thì anh không còn là anh nữa.

Vẫn nhớ em, nhớ em nhiều lắm dù chỉ là những nỗi nhớ đến bất chợt và không thường xuyên. Nỗi nhớ đến một cách mãnh liệt và vô cùng nguy hiểm khi cơ hội để thuộc về nhau là hoàn toàn không còn nữa. Vẫn biết thế nhưng dù sao cũng cảm ơn cuộc đời đã tạo nên những mối quan hệ không biết gọi bằng gì...

[--LEO--]
08-06-2009, 08:23 PM
cứ cùi bắp làm em nhớ ngày nào em và volhn chửi nhau xuyên box với cùi làm mod mét del bài mỏi tay,xong lại vào sg nhậu với cùi (cùi thật ^^)

Cùi Bắp
08-06-2009, 08:38 PM
Hy vọng Mod sẽ không mất công phải del bài của em. :D Hẹn bác LEO tháng 9 nhậu ở Lan Chín nhé.

Cùi Bắp
09-06-2009, 01:27 PM
Hạnh phúc và cái chăn đơn

Trước khi cưới nhau tôi có một cái chăn (người miền Nam gọi là cái mền). Một cái mền đơn, chỉ đủ cho một người đắp.

Khi về với tôi, chúng tôi sắm một bộ "chăn, ra, gối, nệm" mới. Nhưng tôi thì chỉ quen cái mền của mình, tôi sẽ mất ngủ nếu dùng mền mới. Nhưng chẳng lẻ hai người ngủ chung lại đắp 2 cái mền thì kì quá. Một chiếc được cất vào tủ. Hai chúng tôi đắp chung một cái mền đơn.

Chúng tôi gọi nó là cái mền hạnh phúc. Vì là mền đơn mà hai người đắp nên cứ phải nằm sát vào nhau mới không bị thiếu đầu hụt chân. Nhưng cũng chính vì nó là mền đơn nên chúng tôi không thể nào giận nhau lâu. (Làm sao giận được nếu không muốn bị lạnh). Vì nó cũng quá ngắn nên cứ phải nhường nhịn nhau để cùng được ấm.

Chúng tôi gọi nó là cái mền hạnh phúc nhưng nó lại quá ngắn cho hai người nên hạnh phúc cũng như vậy. Nó ngắn ngủi như cái mền. Cứ kéo lên che đầu thì nó hụt chân, che chân thì trống đầu. Người này ấm thì người kia lạnh...

Cái mền trong tủ được lấy ra thế là chúng tôi có 2 cái mền. Hai cái mền, cái dài, cái ngắn không giống nhau và không có cái nào trong hai cái đó là mền hạnh phúc nữa. Giờ đây, cái mền đơn là trở nên quá dài, quá rộng so với tôi.

TeacherABC
11-06-2009, 02:19 AM
Híc... nhà đang sửa nên anh phải nằm coi nhà trên chiếc ghế mà không có chiếc mền nào đây nè! Nhìn lên trời thấy ngàn sao lấp lánh... Rõ khổ...!!!!!! :botay:

Nói cho vui thôi chứ Cùi Bắp™'s Blog nhẹ nhàng nhưng luôn làm anh chạnh lòng mỗi khi đọc những dòng tâm sự... Thanks chú em dễ thương... :nguong:

Lê_Minh_Hòa
11-06-2009, 03:08 PM
Nhất định là hôm nào anh Teacher, Cùi bắp và LMH sẽ gặp nhau để tâm sự và chia sẻ.... và cả Mr.D... nữa chứ!:D

Cùi Bắp
12-06-2009, 02:50 AM
Híc... nhà đang sửa nên anh phải nằm coi nhà trên chiếc ghế mà không có chiếc mền nào đây nè! Nhìn lên trời thấy ngàn sao lấp lánh... Rõ khổ...!!!!!! :botay:

Nói cho vui thôi chứ Cùi Bắp™'s Blog nhẹ nhàng nhưng luôn làm anh chạnh lòng mỗi khi đọc những dòng tâm sự... Thanks chú em dễ thương... :nguong:

Nhất định là hôm nào anh Teacher, Cùi bắp và LMH sẽ gặp nhau để tâm sự và chia sẻ.... và cả Mr.D... nữa chứ!:D

Cảm ơn 2 anh. :) Nhà sửa khi nào mới tân gia anh?

-----------------------------

Thông thường quen với ai, ta đem thành tích ra kể cho họ nghe, họ chỉ phục ta, thậm chí còn cảnh giác xem có thể tin bao nhiêu phần trăm. Nếu ta đem nổi khổ sớt chia, họ sẽ thương ta. Nếu thổ lộ cho họ nghe thói hư tật xấu của ta, họ sẽ gần gũi với ta hơn. Còn nếu họ khinh ta, họ không thể là đồng đạo.
...

Do vậy, muốn nên người hiểu biết, mỗi khi nghe ai nói gì, giảng giải việc gì, cả khi đọc sách báo văn chương, luôn phải tám phần làm ngốc hai phần làm khôn. Ngốc bởi vì điều người ta nói, người ta viết in ra mình chưa từng biết, chưa từng đọc, chưa từng nghe. khôn bởi vì nội dung nói, viết của người ta có thể sai vì chủ quan hoặc có thể có dụng ý không tốt, thậm chí muốn lừa gạt và lôi kéo. Bởi vậy trên trường đời không nên nghe và đọc như một người ngoan đạo, mà phải biết suy xét trước khi biến thành nhận thức, kéo lại cho mình chút đỉnh cái khôn.
...

Trường đời thường có những cái sáng ra trong đêm tối.
...

Như bướm với hoa dù quấn quít bên nhau nhưng đâu là của nhau. Hoa bén rể sâu xuống lòng đất. Còn bướm mặc cho gió cuốn nhởn nhơ, trên đường phiêu lãng lại gặp gỡ bao nhiêu loài hoa khác. Đáp xuống, đáp xuống, lại bay đi.

Môt phần ba thế kỷ, gần nữa đời người, mỗi năm trôi qua phát hiện thêm một sai lầm mới trong nhận thức làm người. Để sống trên đời chả dám gây hấn với bất cứ ai, yêu toàn nhân loại, kiêng cữ không dám đấm đá, đâm chém, tham lam bất cứ ai. Kiếp bướm mà! Gió đưa thành kẻ lãng du, gặp bất cứ hoa nào cũng đáp thụ phấn cho cây, lại bay đi không hề trở lại, biết ai là cốt nhục trong cái xã hội rộng lớn để phân biệt, khỏi choảng nhầm cốt nhục? Cuộc đời rồi sẽ qua đi, cái bóng mình trên vách cũng mang đi nốt, làm sao lưu dấu được?

Xét lại thằng tôi, cái tâm thì muốn lên niết bàn, cái tính lại đặt trên hai bàn chân lãng tử, không xuống tóc ở chùa được vì chẳng có căn tu.

"Khách đa tình, bánh cũng đa tình
Chẳng đa tình sao gọi bánh đa?"

Nhớ rắn bằm xúc bánh đa hay môt tô xáo măng quá!

Cảm ơn cụ Trần Kim Trắc vì những lời vàng ngọc!

Cùi Bắp
18-06-2009, 07:38 PM
Ở chợ và ở đời...
...

Cuộc đời đôi khi giống cái chợ. Cái gì cũng có giá...

Lúc trước vẫn thường hay thắc mắc, phần nào trên người mình mất đi thì ảnh hưởng đến cuộc sống mình nhiều nhất?! Hôm nay thì có câu trả lời.

Hôm trước có anh bạn lâu năm mới gặp lại. Nói chuyện 1 lúc ảnh nhận xét: 10 năm, em không thay đổi nhiều. Ậm ờ cho qua chuyện vì tự thấy mình thay đổi quá trời trong 2 năm nay. Hôm nay chắc gọi báo ảnh biết được rồi. Mới hơn tuần thôi em đã thay đổi. Hôm nay đã thành phế nhân...

Lại nói, cuộc đời rất giống cái chợ. Trước khi mua gì người ta hay cầm lên xem thử. Xoay qua xoay lại, ngó trước ngó sau, đôi khi còn nắn nắn, bóp bóp xem cái mình sắp mua có hoàn hảo không. Cái hoàn hảo thì người ta lấy, cái không hoàn hảo thì thêm tật nguyền và được để lại cho người đến sau, đi chợ muộn.

Ở chợ cũng có những người gì cũng thích xem nhưng chẳng muốn mua. Cũng cầm lên xem thử, cũng nắn nắn, bóp bóp y như sắp bỏ vào giỏ không bằng, nhưng sau đó bỏ xuống xách đít đi vì chỉ cần thỏa cái tò mò, cái thèm muốn được nhìn ngắm nhất thời.

Lại nói về giá. Ở chợ thường hay nói thách. Người mua biết người bán nói thách nên cố trả thật rẻ để mua được món hàng mình muốn với giá hời. Để bán được hàng, người bán nâng giá thật cao, cao hơn nhiều lần giá trị thực, người mua trả thế nào cũng trúng, thế là hí hửng mang về tưởng mình chuyên nghiệp lắm. Mua nhầm chứ bán có bao giờ nhầm.

Nhưng cuộc đời lại cũng có những cái không như ở chợ.

Ở chợ nhiều người thích trả giá nhưng ở đời chẳng ai muốn mình phải trả giá. Ở chợ trả giá để mua [trừ những người trả để bỏ đi], ở đời trả giá thì hết.

TeacherABC
23-06-2009, 09:38 AM
Em đâu rồi? Sao để vắng bóng thế này?????:ngap:

Cùi Bắp
27-06-2009, 01:26 AM
Em đâu rồi? Sao để vắng bóng thế này?????:ngap:

Chắc anh không đọc post phía trên của em? :mad: Anyway, I'm back!

TeacherABC
28-06-2009, 10:59 AM
Anh vô tình quá phải không em! Ngồi viết cho em mà tự dưng nước mắt chảy dài trên khóe mắt... Thật không ngờ một tai nạn như thế lại xảy đến với em...! Cuộc sống thật quá nhiều điều bất hạnh đối với em! Một chàng trai còn tràn đầy sức sống, một chàng trai tài năng thế mà giờ này lại nằm bất động trên giường bệnh quả thật anh không thể hình dung nổi! Chỉ biết cầu chúc em sớm vượt qua giai đoạn khó khăn này em nhé!

OA _ NỮ
28-06-2009, 11:16 AM
Anh vô tình quá phải không em! Ngồi viết cho em mà tự dưng nước mắt chảy dài trên khóe mắt... Thật không ngờ một tai nạn như thế lại xảy đến với em...! Cuộc sống thật quá nhiều điều bất hạnh đối với em! Một chàng trai còn tràn đầy sức sống, một chàng trai tài năng thế mà giờ này lại nằm bất động trên giường bệnh quả thật anh không thể hình dung nổi! Chỉ biết cầu chúc em sớm vượt qua giai đoạn khó khăn này em nhé!

Ôi! Chuyện gì xảy ra với CB vậy hả TC ABC? He bị làm sao mà giờ nằm bất động trên giường bệnh vậy?
Xin chia sẻ nỗi bất hạnh tới CB và gia đình. Cầu chúc sức khoẻ CB sớm bình phục. Chị sẽ cầu nguyện cho em hàng ngày.

thinghien
28-06-2009, 11:20 AM
Xa quá nên không biết làm gì, chỉ biết cầu mong mọi điều tốt nhất đến với CB...!

COCKOO
28-06-2009, 11:20 AM
Thật bất ngờ khi nghe được tin này, mong sao CB sẽ vượt qua.
Vừa đọc thấy câu này phía trên: "Anyway, I'm back!" hãy cố gắng lên nha.

yeu100C
28-06-2009, 11:48 AM
Đây không phải là lời an ủi. Vì những lời đó không cần cho một trái tim dũng cảm và những người giàu nghị lực. Bạn là một phần của chúng tôi. Bạn phải sống vì mọi người, mọi người đang cần có bạn. Một trái tim không chỉ biết đập mà nó còn biết yêu. Mình nghĩ rằng trái tim của bạn vẫn còn mạnh khoẻ lắm. Nên nó biết cảm nhận ngọn lửa đang len lỏi vào mỗi chúng tôi. Nghị lực của bạn làm cho chúng tôi mạnh mẽ. Cảm ơn bạn nhé Cùi Bắp.
Mỗi người hãy xiết một nắm tay chúng ta cũng truyền lửa cho nhau. Truyền lửa của Cùi bắp đến với mỗi người. Yeah cố lên Cùi Bắp nhé
Thân
Yeu100C

Đôi Mắt Mùa Đông
28-06-2009, 12:18 PM
Cầu trời mọi điều yên lành cho Cùi Bắp . Mong một ngày rất gần sẽ được thấy bạn xuất hiện trở lại nơi này và vẫn vui vẻ hoạt bát như những ngày đầu tiên.

NHAT NGUYET
28-06-2009, 01:15 PM
Hi Cùi Bắp!
Mặc dù chưa biết bạn là ai, nhưng đọc những gì bạn viết thật lý thú, và cũng sững sờ khi nghe tin bạn bị tai nạn.
Chúng tôi sẽ không nói những lời an ủi bạn vì chắc bạn nghe cũng đã quá nhiều, Không thương hại bạn vì bạn cũng chẳng cần... Chúng tôi ở bên bạn, khi cần một sức mạnh tinh thần để vượt qua những thử thách của bệnh tật, ban hãy nghĩ rằng quanh bạn luôn có những bàn tay siết chặc của mọi người, để tiếp sức cho bạn...
Cầu mong cho bạn sớm vượt qua bước ngoặc này!
Cầu mong bạn sớm trở lại với mọi người bằng những bài viết dí dỏm, và nụ cười tươi tắn nhất.

Klosen
28-06-2009, 01:22 PM
thật là mọi người ko biết gì cả. Klosen bây giờ cũng mới biết.
Nhug~ người bạn như chúng tôi rất mong ban sớm khoẻ và sớm quay lại cũng với NR
. chúc ban sức khoẻ và mau bình phục

Thăng Trầm
28-06-2009, 01:37 PM
Cùi Bắp thân mến
Cuộc đời luôn mang đến những bất ngờ, tai nạn của bạn làm nhiều thành viên của NR buồn và đau xót. Xin gửi tới Cùi Bắp những chia sẻ chân thành nhất, mong bạn sớm vượt qua được hoàn cảnh này. Mong rằng bạn sớm quay trở lại với đời thường, với niềm đam mê của bạn. Hãy cố gắng nhé Cùi Bắp.

TeacherABC
28-06-2009, 04:02 PM
Hy vọng khi đọc những cm trên em sẽ thêm nhiều nghị lực để vượt qua! Cám ơn những người bạn đã cùng chia sẻ với Cùi Bắp!

Khuyết
28-06-2009, 04:35 PM
Từ đáy lòng CVK mong uớc mọi chuyện sẽ tốt đẹp nhất đến với anh. Mong anh sơm hồi phục và cho ra đời những tác phẩm tuyệt với anh nhé.

Good Luck

CVK

Cùi Bắp
28-06-2009, 06:51 PM
Xin cảm ơn tất cả mọi người đã động viên, chia sẻ. Thật cảm động, Cùi Bắp cũng muốn khóc luôn vậy đó. Đúng là tai nạn thì không ai muốn cũng như biết trước. Dù sao thì cũng không phải là rất tệ. Hiện tại một bên mắt đã phụ hồi thị lực, bên trái thì mờ mờ. Đã CTscan lại, tình trạng đang ổn định. Hy vọng sẽ sớm bình phục để tiếp tục cầm máy, cầm chuột. Một lần nữa Cùi Bắp xin chân thành cảm ơn tất cả mọi người đã động viên. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

COCKOO
28-06-2009, 07:02 PM
Phù......
Cố gắng lên, đừng để tay nó rung và mắt nó kèm nhèm nhé. Thấy CB vào đây là mừng rồi.

OA _ NỮ
28-06-2009, 07:35 PM
Thấy CB đang online được là mừng rồi. CB ơi đừng cố, mắt hãy còn yếu nếu gắng sức hoạt động ko tốt đâu, năm ngoái chị cũng bị tai nạn, một bên mắt cũng ko mở được, xong nghiện nét vẫn cứ căng mắt ra nhìn nên hại lắm.
Anyway, em ngồi dậy được là mọi người mừng lắm. Mong được đọc lai những dòng văn dí dỏm của em.

MinhThy
28-06-2009, 08:48 PM
Em nghe tin anh gặp tai nạn, giờ thấy anh online được ... thật đáng mừng. MinhThy chúc anh mau chóng bình phục hoàn toàn anh nhé ^.^

kehotro
28-06-2009, 09:00 PM
Xin chào Cùi Bắp!

Lâu nay, mình ít có thời gian đọc và cũng lười đọc. Một cảm giác chán khi cứ đọc những thứ được thổi phồng lên một cách kệch cỡm, kênh kiệu đến lạ kỳ. Ấy thế mà chúng vẫn cứ tồn tại. Và mình mặc kệ chẳng thèm ngó mắt đến cho xong. Mãi đến hôm nay nhờ anh Teacher mình mới vào blog của bạn mà đọc từ đầu chí cuối.

Uhm! Thì ít ra thế gian cũng có người coi mình là Cùi Bắp để cảm thấy lòng vui lên. Những cái chân thiện, xấu tốt hay những ao ước trần trụi đời thường bất chợt như cánh bướm lảng vảng nơi đây.

Nhiều lúc chỉ ngồi mà suy nghĩ miên man về cái sự đời chẳng thèm trách ai, oán ai hay hờn giận ai. Tự thu mình vào vỏ ốc giơ cặp râu ti tí mà dò dẫm sự gian thật. Cũng chẳng để làm người phán đời thế này thế kia mà đơn giản chỉ biết mà tránh.

Hôm nay, coi như được dịp làm quen với CB trong một tình huống chẳng mấy vui nhưng có thêm bạn cũng là điều tốt. Chẳng có lời chúc hay ho gì nhưng thôi cho nhảm tí: Chuyện xảy ra cứ coi như Tái Ông mất ngựa hay tự phong cho mình làm AQ thì cũng cảm thấy lại có niềm hứng khởi để an ủi mình.

Chóng khỏi mà vào viết tiếp cho mình những cái thoang thoảng đời thường ấy nhé! Rất vui sau khi đọc blog của Cùi Bắp.

Lê_Minh_Hòa
29-06-2009, 07:28 AM
Tôi qua đi uống vài chai ở Chốn Xưa, anh mới nghe anh Teacher nói em bị tai nạn. Chúc em mau bình phục nhé! Anh và Anh Teacher sẽ đến thăm em 1 ngày gần nhất! Cố lên nhé!

OA _ NỮ
29-06-2009, 10:05 PM
Mỗi một ngày trôi qua, chắc sức khoẻ CB hồi phục lại từ từ rồi.
Tiếc là ở xa, nếu ko chị đến thăm được em thì tốt quá.

phale
30-06-2009, 07:59 AM
CB, nhất định phải vượt qua CB nhé!
Không có gì là không thể phải không CB?
Ngày hôm qua qua rồi và ngày mai luôn là một ngày mới.
Giữ cho tinh thần của mình luôn lạc quan CB nhé.
PL tin là, CB đủ bản lĩnh, ý chí để vượt qua được mọi hòan cảnh.

Phu sinh
20-07-2009, 01:33 AM
Thời gian trôi qua nhanh thật, gần hết tháng 07 rồi! Bữa trước có 1 dự định nhưng chờ mãi không thấy hồi âm nên đành vào hỏi thăm trong blog này vậy!

Dạo này sức khỏe đã bình phục mấy phần rồi, từ bữa đó đến giờ không thấy cùi bắp vào nữa. Hy vọng cùi bắp đang trên đà hồi phục tốt và sẽ trở lại với nghề, với forum trong một thời gian gần, cùi bắp nhỉ!

Cùi Bắp
20-11-2009, 06:55 PM
Sau tai nạn thứ 2 tự nhiên không thể nhớ được domain của diễn đàn nữa. Cố gắng nhớ mấy ngày mà không thể nào nhớ được. Hôm nay vào google search thử nick của mình, không tìm ra, search Teacher ABC, không tìm ra... Đang bế tắc thì chợt nghĩ ra 1 điều và thế là search... Nhờ đó mà tìm ra niemrieng.

http://i230.photobucket.com/albums/ee97/stevevinhnguyen/GoogleOaNu.jpg

Cảm ơn google, cảm ơn chị Oa Nữ... Mừng quá, nhờ 2 người mà em tìm ra nhà mình...

OA _ NỮ
20-11-2009, 07:34 PM
Wow. Cùi Bắp khoẻ lại rồi hả, chi mừng quá và diễn đàn cũng rất vui vì em đã khoẻ mạnh lại.

Sức khoẻ em hồi phục được bao nhiêu phần rồi? Óc có bị ảnh hưởng ko?

Chị năm ngoái cũng bị tai nạn kinh hồn, hồi phục lại nhiều xong máu ứ vẫn còn trong óc nên cũng khi nhớ khi quên. ( nhưng rất may là điều nên nhớ thì nhớ, và điều nên quên thì quên)...Hi hi
Chúc em mau chóng bình phục lại hết nhé. Nếu trí nhớ có bị ảnh hưởng muốn luyện lại thì em tập dịch cân kinh và khí công, cũng hiệu quả lắm...

Mong muốn thưởng thức lại những bức hình nghệ thuật của em.

Cùi Bắp
20-11-2009, 07:44 PM
Dạ, em đã tương đối bình phục, quên khá nhiều nhưng có lẽ không quan trọng lắm. Hì hì. Em vẫn thường bị nhức đầu nhưng thời gian không có nhiều để tập gì hết chị ơi... Lúc này em đang tịnh dưỡng nên chụp ảnh cũng nhiều, toàn chụp tào lao... Hì hì, em sẽ post lên dần dần cho mọi người "đâm"...

yeu100C
20-11-2009, 08:14 PM
Chậc mừng quá đi mất đề nghị show hàng để bà con chiêm ngưỡng

Cùi Bắp
20-11-2009, 08:16 PM
Chậc mừng quá đi mất đề nghị show hàng để bà con chiêm ngưỡng

Hì hì, post rồi mà...

OA _ NỮ
20-11-2009, 08:43 PM
Dạ, em đã tương đối bình phục, quên khá nhiều nhưng có lẽ không quan trọng lắm. Hì hì. Em vẫn thường bị nhức đầu nhưng thời gian không có nhiều để tập gì hết chị ơi... Lúc này em đang tịnh dưỡng nên chụp ảnh cũng nhiều, toàn chụp tào lao... Hì hì, em sẽ post lên dần dần cho mọi người "đâm"...

Trình độ đâm chém thì chị chưa đạt tới như các các cao thủ, xong trình độ thưởng thức nhờ chịu khó coi hình nhiều nên cũng vỡ vạc ra nhiều lắm. Biết được những nét đẹp ko thể chỉ thoáng qua nhìn thấy ngay...

TeacherABC
20-11-2009, 09:19 PM
Trời ơi mừng quá! Em biến đi đâu mất mà anh đt không được? Từ ngày 2 anh em mình ngồi uống cà phê ở Nhà thờ Đức Bà đến giờ đã mấy tháng rồi nhỉ? Phải lai rai thôi...????

Cùi Bắp
20-11-2009, 09:23 PM
@Oa Nữ: Cảm ơn chị nhiều ạ!
@TeacherABC: Em bị tai nạn [lần 2], còn chưa bình phục! Em đã chuyển nhà, qua gần nhà anh lắm đó.

TeacherABC
20-11-2009, 09:29 PM
@Oa Nữ: Cảm ơn chị nhiều ạ!
@TeacherABC: Em bị tai nạn [lần 2], còn chưa bình phục! Em đã chuyển nhà, qua gần nhà anh lắm đó.

Sao không liên lạc với anh?

phale
21-11-2009, 08:01 AM
Mừng CB bình phục. Ơn trời phù hộ cho em. Chúc vui nhé!

thuc sinh
21-11-2009, 09:56 AM
Chưa gặp, nhưng cũng mừng vì bạn tai qua nạn khỏi!

Cùi Bắp
21-11-2009, 09:57 AM
@T.ABC: Dạ giờ liên lạc nè. Hì hì.
@Phale & Thục Sinh: Cảm ơn anh, chị nhiều ạ.

Lê_Minh_Hòa
22-11-2009, 01:25 AM
Trời ơi mừng quá! Em biến đi đâu mất mà anh đt không được? Từ ngày 2 anh em mình ngồi uống cà phê ở Nhà thờ Đức Bà đến giờ đã mấy tháng rồi nhỉ? Phải lai rai thôi...????

......và không thể thiếu cậu học trò LMH này chứ?????:D

Cùi Bắp
23-11-2009, 04:08 PM
......và không thể thiếu cậu học trò LMH này chứ?????:D

:ngoaymui: Dzụ này mới à nha.... :nguong:

Cùi Bắp
23-12-2009, 08:58 PM
Cuối cùng thì 1/2 đoạn đường tưởng chừng gian nan nhất cũng đã đi qua. Mong là những ngày còn lại sẽ dễ dàng hơn. Chỉ mong dễ dàng thôi chứ chẳng mong "lót hoa hồng" đâu vì đã biết chắc là cũng còn lắm gian nan...

Kể từ hôm nay sẽ bắt đầu viết lại cuộc đời mình, viết lại chặng đường gian nan đã đi qua...

hahaha
23-12-2009, 09:03 PM
rất hồi hợp đón đọc một quãng đời nghệ sỹ!
hahaha(thuc sinh)

Cùi Bắp
23-12-2009, 09:11 PM
rất hồi hợp đón đọc một quãng đời nghệ sỹ!
hahaha(thuc sinh)

Cảm ơn anh ThucSinh đã quan tâm. :D

Có lẽ duyên nợ nên bắt đầu từ entry này. Theo ngày giờ của Yahoo 360 lúc viết entry là: 08:48 [+07:00] 06-01-2007

"Có kẻ theo chồng bỏ cuộc chơi... và bỏ luôn tôi"

Chuyển sang một công ty mới, bù đầu với công việc, mọi thứ tạm thời được để sang một bên để ưu tiên cho công việc... Mãi cho đến thứ Bảy, 23/12/2006, nhận được điện thoại của em khi đang trên đường về Vũng Tàu. Em hẹn tối Chủ Nhật gặp nhau. Tối Chủ Nhật, ăn đám cưới về trong chếnh choáng hơi men và những lời chúc tụng, cùng em vào Bé Bảo để đón giao thừa bên những dĩa càng cua... và không thiếu những chai bia lạnh... rất lạnh. Đến chai thứ 3 thì...

Hỏi: Chắc em gọi anh ra để mời đám cưới?

Đáp: Vẫn chỉ có anh là hiểu em rất rõ.

Hỏi: Em đẹp sao không ở vậy cho trai nó tức?

Đáp: Nhưng em tức thì sao! (hơi buồn)

Hỏi: Thế sao... em không chờ anh?

Đáp: Con gái chỉ có một thời anh ơi...

Buồn vu vơ... rất buồn...

Sau giao thừa (1/1/2007), em buồn ngủ lắm rồi... nhưng chưa muốn về anh ơi. Đêm nay Sài gòn đẹp quá!

Có lẽ đúng như vậy... Sài gòn đêm nay rất đẹp nhưng tất cả đã hơi muộn rồi!

Hôm đám cưới em, anh vẫn đi làm, anh không thể bỏ được công việc... Thiệp cưới em, đã nhờ người đi giúp. Nhưng có chắc là sẽ làm việc được không?

Hôm nay là 3 năm từ ngày có cuộc điện thoại định mệnh đó. Đúng 3 năm...

Cùi Bắp
26-12-2009, 09:31 PM
Và những ngày sau đó qua đi lặng lẻ... Cho đến 1 ngày... ngày mà anh viết entry thứ 2 về em.

Nỗi nhớ
Monday, 16. April 2007, 09:16:26

Quen em đến nay đã hơn 2 năm nhưng chưa bao giờ chat với em cả, đơn giản là vì có gì cứ gặp mặt rồi nói. Hơi đâu mà viết qua, viết lại mất công lắm.

Đến một lúc nào đó chợt nhận ra rằng, không phải bất cứ điều gì người ta cũng có thể gặp mặt nhau để nói. Có những đêm, nằm nhắn tin với em đến 2 giờ sáng. Có lúc nhắn xong lại ngủ quên luôn. Nhắn nhiều như vậy nhưng điều cần nói vẫn không thể nào nói được.

Em đi học, đến giai đoạn làm báo cáo. Em ở suốt trong phòng máy của Trường. 8h sáng đến 9h tối mỗi ngày. Em chỉ về nhà khi trường bắt đầu đóng cửa. Làm bài căng thẳng, em tìm người chat. Anh là người em chọn.

Qua chat, em chia sẻ với anh nhiều thứ. Không chỉ là công việc hằng ngày mà còn là những khó khăn trong cuộc sống gia đình, những ước muốn hay đôi khi chỉ là cách nấu những bữa cơm gia đình sau 9h đêm.

Càng chat với em, cùng nhớ lại khoảng thời gian đã qua, anh chợt nhận ra một điều rằng: từ sâu thẳm trong trái tim anh vẫn còn một tình yêu dành cho em, rất dịu dàng nhưng mãnh liệt. Em đã là một phần trong cuộc sống của anh và điều đó là không thay đổi được.

Nhìn lại mọi việc thấy thật vô nghĩa. Chẳng ích lợi gì nhưng phải thừa nhận là không có em thì anh không còn là anh nữa.

Vẫn nhớ em, nhớ em nhiều lắm dù chỉ là những nỗi nhớ đến bất chợt và không thường xuyên. Nỗi nhớ đến một cách mãnh liệt và vô cùng nguy hiểm khi cơ hội để thuộc về nhau là hoàn toàn không còn nữa. Vẫn biết thế nhưng dù sao cũng cảm ơn cuộc đời đã tạo nên những mối quan hệ không biết gọi bằng gì...

Cùi Bắp
30-12-2009, 06:14 PM
Và 2.5 tháng sau nữa. Cuộc đời anh đang sang 1 trang mới vì em...

Định nghĩa Yêu
14:32 02-07-2007

- Em hỏi: "Yêu là gì hả anh?"

- Trả lời: "Từ điển tiếng Việt, vần Y!"

- "Em đọc rồi nhưng không tin nên mới hỏi anh."

- "Sao lại không tin?"

- " Vì em thấy chưa đúng... Em nhớ anh đến điên cuồng, khi không gặp anh, vui hay buồn em cũng muốn nói với anh nhưng em không thể nghĩ đến chuyện chung sống với anh trọn đời như từ điển giải thích. Vì điều ấy không thể xảy ra."

- "Vậy thì em không yêu anh?"

- "Người ta có thể yêu một lúc 2 người không anh?"

- "Trong trường hợp cá biệt này là có thể, anh nghĩ vậy!"

- "Sao em lại thấy mình ích kỷ, dù là ai, nhìn trên phương diện nào em cũng thấy mình sai."

- "Ít nhất cũng luôn có 1 người nghĩ là em đúng, đó là anh."

- "Ước gì lúc này em được nằm trong vòng tay anh, được anh ôm để em biết là trên đời này còn có 1 người cho là em làm đúng."

- "Mơ ước và sự thật cách xa nhau lắm em ơi!"

- "Em nghĩ là em yêu anh, em cần anh nhưng em không biết có đủ sức đạp đổ mọi thứ để đến với anh không nữa!"

- "Vậy là em yêu anh?"

- "Đừng bắt em phải xác nhận mối quan hệ của mình là gì!"

- "Vậy em có muốn chung sống, gắn bó với anh trọn đời?"

- "Em sợ chồng em sẽ không dễ dàng cho em đi như thế."

- "Em sợ chồng em hay em yêu chồng em?"

- "Bây giờ em không thể xác định được nhưng em cũng không muốn làm chồng em tổn thương."

... Và câu chuyện cứ như thế tiếp diễn, những người trong cuộc cứ loay hoay với định nghĩa, mơ ước, cảm giác và suy nghĩ của mình.

Giá mà cuộc đời này đừng có những định nghĩa, đừng có những khuôn khổ, đừng có những quy ước thì con người sẽ bớt loay hoay.

-------------------------------------------------------

Yêu:

1. Có tình cảm quý mến, đằm thắm với đối tượng nào: Mẹ yêu con yêu nghề yêu cuộc sống.

2. Có tình cảm thương mến thắm thiết với người khác giới, muốn chung sống, gắn bó với nhau trọn đời: Hai người yêu nhau từ thời sinh viên yêu vụng nhớ thầm.

OA _ NỮ
30-12-2009, 06:23 PM
Có những định nghĩa, những khuôn khổ, chỉ đúng nhất thời, có thể đúng ở thời đại này, mà ko đúng ở thời đại khác, đúng ở ở người này mà ko đúng với người kia...

CB có mối tình đẹp và mãnh liệt ghê

Cùi Bắp
30-12-2009, 06:53 PM
Có những định nghĩa, những khuôn khổ, chỉ đúng nhất thời, có thể đúng ở thời đại này, mà ko đúng ở thời đại khác, đúng ở ở người này mà ko đúng với người kia...

CB có mối tình đẹp và mãnh liệt ghê

Dạ, cảm ơn chị. Sự đẹp và mãnh liệt còn ở những entry sau này nữa chị. Hì hì. Giờ thì gần như 2/3 đoạn đường gian nan đã qua rồi, chỉ còn những vấn đề nhỏ, sau cùng nữa thôi.

hahaha
30-12-2009, 11:23 PM
Rắc rối thế,đau đầu thật.....
à, mà thế mới là con người, là xã hội hiện đại nhỉ?
Con người hình như đơn giản hơn nhiều thời chưa cơ khí, điện khí hoá, nghe đồn vậy!
Amen!

Breakup's
08-01-2010, 05:26 PM

Nhìn Cùi Bắp nài thấy ớn ...chuyên gia ...cãi á ...
Chúc vui & Xí xoá nếu làm anh Cùi mất lòng

Cùi Bắp
08-01-2010, 07:18 PM

Hì hì, đúng là mình vào đây lấy nhầm cái tên không thiện cảm. :nguong:
"Không phải em, nào đâu phải em...." anh ơi.

OA _ NỮ
08-01-2010, 08:25 PM

Sao BR ko chịu để ý gì cả. CB kia có viết được được cái gì dài quá 2 dòng đâu nhỉ.

Cùi Bắp
09-01-2010, 09:11 PM
Sao BR ko chịu để ý gì cả. CB kia có viết được được cái gì dài quá 2 dòng đâu nhỉ.

Cảm ơn chị đã minh oan cho em. :longlanh1:

Hôm nay em lại tiếp tục cuộc đời mình.

Vì em, vì cuộc đời, vì bản thân mình, vì những ràng buộc xã hội... biết bao đêm anh thức trắng vì em, biết bao lần anh thấy gối mình ướt... Đã bao lần anh muốn dứt khỏi em, muốn từ bỏ, muốn im lặng mãi mãi và ra đi...

Tình đơn phương

Thà rằng yêu em mà đau khổ còn hơn cả một đời ta không biết em
Guilleragues

Thứ tình cảm đau đớn nhất nhưng cũng vĩ đại nhất đó là tình yêu đơn phương.

Còn gì đau đớn hơn việc tình yêu mà chẳng bao giờ được đáp trả. Cho đi mà người ta chẳng buồn nhận. Chẳng biết làm gì hết chỉ biết lặng lẽ ngắm nhìn cuộc sống của người ta từ 1 góc nào đó bởi luôn biết rằng mình không thể bước vào cuộc sống đó. Có nhiều lúc lại tự lừa dối mình, tự cho mình những ảo tưởng, những hy vọng... rằng người ta cũng yêu mình để rồi lại sụp đổ và thất vọng khi nhận ra thật sự người ta vô tâm quá. Đôi khi chỉ là một ánh mắt nhìn, một câu hỏi quan tâm, một lời nói dịu dàng... mình cũng biến đó là cái phao để bấm víu vào để hy vọng khi sắp bị nhấn chìm vào biển tuyệt vọng... để rồi một ngày nhận ra tất cả chỉ là ngộ nhận...

Có những khi muốn quên đi để yêu 1 người khác nhưng trong lòng lại cứ chần chừ, chờ đợi... mãi hy vọng rằng một ngày người ta nhận ra và đáp trả tình cảm của mình... cứ chờ đợi... chờ đợi...

Có khi trong lòng lại dấy lên sự ghen tuông khi thấy người ta quan tâm tới người khác nhắc nhiều đến người khác, đùa cợt với người khác... trong lòng lại lo lắng nếu người ta yêu người khác thì mình chẳng còn cơ hội.

Rồi lại những lúc xót xa khi thấy người ta đau đớn vì người khác... căm thù tột đỉnh kẻ đã làm cho người ta tổn thương. Cứ như chính mình là người bị tổn thương.

Rồi khi lòng tự nhủ phải quên người ta đi, phải chôn vùi đi... nhưng không làm được... trước tới giờ có bao giờ con tim nghe lời của lí trí đâu... cứ luyến tiếc mãi điều gì mà chính mình cũng chẳng xác định. Cứ mỗi ngày những cảm xúc, những hy vọng, những thương yêu... cứ giằng xé... giằng xé.... Nói một cách khác, yêu đơn phương là cả một cuộc chiến đấu với chính bản thân mình, một cuộc chiến không có người thắng kẻ thua. Chỉ biết một điều chắc chắn là kết cục sẽ rất đau thương.

"Anh yêu em vì anh yêu em chứ không phải vì em sẽ yêu anh. Và anh chờ đợi là chờ đợi ngày anh hết yêu em chứ không phải ngày em yêu anh..."

OA _ NỮ
09-01-2010, 09:22 PM
Anh yêu em vì anh yêu em chứ không phải vì em sẽ yêu anh. Và anh chờ đợi là chờ đợi ngày anh hết yêu em chứ không phải ngày em yêu anh..."

UI Oa Nữ tâm đắc với câu này quá đi thôi, Vì trong thâm tâm Oa Nữ cũng luôn nghĩ mình như thế.

Cùi Bắp
11-01-2010, 09:28 PM
Cuộc đời như trêu ngươi... Càng bỏ chạy tình càng theo, đuổi theo thì xa mãi...
Ngày 16/03/2007, ngày đầu tiên anh công khai về em, về anh, về xuất thân và mối quan hệ của mình trên blog của mình.

Tản mạn Lá Diêu Bông
14:55 16-03-2007

Trưa Sài Gòn, nắng như thiêu như đốt. Phòng làm việc máy lạnh luôn ở 16oC nhưng vẫn thấy nóng. Mở blog lên xem, thấy 1 đứa bạn viết về bài thơ Lá Diêu Bông...

...
Chị bảo: Đứa nào tìm được Lá Diêu Bông
Từ nay ta gọi là chồng.
Hai ngày em đi tìm thấy lá
Chị chau mày:
Đâu phải Lá Diêu Bông.
...

Em vào thực tập tại Công ty tôi đang công tác vào một ngày đầu năm. Ấn tượng đầu tiên em để lại cho tôi là một đứa con gái, học ngành kỹ thuật, ăn mặc hở hang (mình bảo thủ thật). Nhưng nghĩ lại cũng thấy hay hay, mấy đời, Công ty chuyên về kỹ thuật mà có nhân viên nữ, đã vậy còn đẹp và hở hang nữa chứ. Nhưng đây cũng chính là rắc rối cho em.

Trong 14 điều răn của Phật (theo bản dịch từ chùa Thiếu Lâm - Trung Quốc), điều thứ 4: Bi ai lớn nhất của đời người là ghen tỵ. Chính tính ghen tỵ của mọi người đã đưa em đến gần tôi trong ngày chia tay em hoàn thành khóa thực tập. Em chọn chỗ ngồi cạnh tôi, cùng uống Lavie với tôi thay vì uống bia như mọi người, gắp thức ăn cho tôi và nhờ tôi gắp thức ăn cho em. Em giải thích chỉ để chọc tức những người ganh tỵ với em chứ không có gì hết. Trong mắt anh lúc ấy, em trẻ con vô cùng.

...
Mùa Đông sau em tìm thấy lá
Chị lắc đầu,
Trông nắng vãn bên sông.
...

Dù em không còn thực tập ở Công ty nữa nhưng vẫn thường xuyên liên lạc với tôi. Mỗi khi buồn, em lại rủ tôi đi nhâu. Em tập cho tôi có thói quen, khi nào buồn tôi lại rủ em đi nhậu. Những buổi nhậu và những câu chuyện không đầu, không cuối, tôi chở em về, em tựa đầu trên lưng tôi, khi thì ngủ khi thì trò chuyện. Những chuyện buồn, em chẳng biết kể với ai. Em bảo, em chỉ trò chuyện được với anh vì người yêu em lại chẳng hiểu em, khi nào anh không muốn nghe em nói nữa thì báo cho em biết nhé.

...
Ngày cưới chị
Em tìm thấy lá
Chị cười xe chỉ cắm trôn kim.
...

Ngày cưới em, tôi bận việc, không dự được. Hơn hai tháng sau mới gặp lại em. Sài Gòn mùa này như một chảo lửa lớn. Ngồi bên nhau, lòng lại lạnh như băng.

Lá diêu bông chỉ là một sản phẩm tưởng tượng của Hoàng Cầm. Hoàng Cầm tên thật là Bùi Tằng Việt, sinh năm 1921, Bắc Ninh, nổi danh vào thập niên 1940, với các tác phẩm kịch nghệ như Lên Đường, Kiều Loan, Viễn Khách, Hận Nam Quan...

Năm Hoàng Cầm lên 8 tuổi, từ tỉnh lỵ trọ học về thăm nhà bị "tiếng sét ái tình" khi gặp người con gái 16 tuổi tên Vinh. Tiếng sét ấy đã đi sâu vào trái tim, gần 70 năm sau, Hoàng Cầm tâm sự: "Trước mắt tôi, chị hiện ra sáng rực rỡ như một thiên thần. Ngay lập tức, hồn tôi bị chị chiếm đoạt đến đau điếng. Kể từ giây phút định mệnh ấy, tôi mê man chị chẳng còn biết trời đất, ất giáp, quên hết học hành, sách vở, suốt ngày chỉ ngong ngóng sang bên kia đường số 1, xê xế nhà tôi khoảng 20 mét, nơi thiên thần của tôi ngồi bán quán nghèo, phố nhỏ đìu hiu, tỉnh nhỏ... Tôi phải lòng chị, cứ thế giăng mắc tơ tình quanh chị suốt 4 năm trời, đến năm tôi 12 tuổi thì chị đi lấy chồng".

Một buổi chiều mùa đông... Chị Vinh đi về phía cánh đồng chiều còn trơ cuống rạ. Hoàng Cầm bí mật, lặng lẽ lần theo, thấy chị thẩn thơ tìm đồng chiều, lẩm bẩm một mình: Đứa nào tìm được Lá Diêu Bông, từ nay ta gọi là chồng...

25 năm sau, năm 1959, bài thơ Lá Diêu Bông của Hoàng Cầm mới ra đời.

Lá Diêu Bông
Tác giả: Hoàng Cầm

Váy Đình Bảng buông chùng cửa võng
Chị thẩn thơ đi tìm
Đồng chiều
Cuống rạ
Chị bảo
- Đứa nào tìm được Lá Diêu bông
từ nay ta gọi là chồng
Hai ngày em tìm thấy lá
Chị lắc đầu
trông nắng vãn bên sông
Ngày cưới chị
em tìm thấy lá
Chị cười
xe chỉ ấm trôn kim
Chị ba con
em tìm thấy lá
Xoè tay phủ mặt
chị không nhìn
Từ thủa ấy
em cầm chiếc lá
Đi đầu non cuối bể
gió quê vi vút gọi
Diêu bông hời.....!
.....ới Diêu bông!.....

Lá Diêu Bông được Phạm Duy viết thành ca khúc vào giữa thập niên 1980. Đầu thập niên 1990, ở trong nước, Trần Tiến phổ biến bài nầy mang âm điệu dân ca, bình dân. Trần Tiến không hiểu được hồn của bài thơ, ngộ nhận nhân vật, nhưng làm nổi tiếng tên tuổi Lá Diêu Bông:

Lời ru buồn nghe mênh mông, mênh mông, sau lũy tre làng khiến lòng tôi xôn xao.
Ngày lấy chồng em đi qua con đê, con đê mòn lối cỏ về, có chú bướm vàng bay theo em.
Bướm vàng đã đậu cây mù u rồi, lấy chồng sớm làm gì để lời ru thêm buồn.
Ru em, thời thiếu nữ xa xôi; còn đâu bao đêm trăng thanh, tát gàu sòng vui bên anh.
Ru em, thời con gái kiêu sa, em đố ai tìm dược lá diêu bông, em xin lấy làm chồng...

Những điều này chắc anh Teacher ABC biết rất rõ phải không? :D

Cùi Bắp
25-01-2010, 10:40 PM
23:30 thứ 7 đang ngồi nhậu với vợ và 2 người bạn thân thì một anh bạn gọi nhờ chụp giùm đám hỏi anh lỡ nhận nhưng bận việc không chụp được. Anh biết mình không từ chối dù biết mình không chụp vậy... Nhậu đến gần 2:00 thì về, loay hoay đền gần 3:00 mới ngủ. 5:30 dậy, tắm rửa chạy đi chụp. Hơn 7:00 nhà trai mới qua. Đúng là... muốn chửi thề. Vậy mà cứ bắt mình có mặt lúc 6:00 chẳng biết làm gì nữa. Cả cái đám hỏi chụp 17 cái ảnh, mỗi cái, anh bạn nhận 8.000đ, chưa đủ tiền khấu hao máy móc.

9:00 thì về, chạy ra nhà thờ Đức Bà hướng dẫn thằng học trò chụp cưới. Hẹn 8:00, nghĩ 9:00 mình ra là muộn rồi nên để vợ đi trước, có gì thì làm stylist cho nó. Mình ra đến nơi nhân vật cần chụp vẫn chưa đến. Chờ đến 10:00 thì xuất hiện... Lại muốn chửi thề.

Loay hoay chụp 1 tí thì trưa mất nên phải nghỉ trưa. Tranh thủ lúc nghỉ trưa vợ mình trò chuyện với nhóm bạn của thằng học trò mới biết nhóm nó nhận show này có 2tr ra album và ảnh lớn. Cô quản lý nhóm hỏi anh chị chụp vậy bao nhiêu vợ mình chỉ trả lời "trang điểm 1tr, trang phục 1tr4... còn chụp và album thì giá của ảnh vô chừng lắm."

Ăn xong lại kéo nhau ra chụp, vừa hướng dẫn chụp, ánh sáng, stylist lại phải hướng dẫn luôn về trang điểm, trang phục... mới 2:30pm thì 2 vợ chồng đã mệt đứ đừ nên về trước.

Vào cafe gặp khách hàng sau đó ngồi retouch ảnh trong khi vợ chở con bé đi mua sắm đến hơn 10:00pm mới về. Người đừ cả ra mà về nhà còn phải dọn dẹp, tắm rửa đến hơn 12:00am mới ngủ. Hết ngày Chủ Nhật.

Thành quả:

Cùi Bắp
03-02-2010, 07:57 PM
“Tình cũ, đó là một trong những thứ cũ mà nhiều người lại thấy mới.”

Tâm trạng mấy hôm nay tệ thật. Dường như đang có một dòng chảy ngầm trong mối quan hệ này... Chưa biết ngày mai sẽ ra sao nhưng chắc là chẳng có gì tươi sáng hơn. Nên chấp nhận, bằng lòng, im lặng, giả vờ không biết để còn được ngày nào hay ngày đó hay lật tung, đạp đổ tất cả? PHẢI LÀM SAO ĐÂY?

Cùi Bắp
12-02-2010, 02:28 PM
18:00 hôm nay sẽ là 1 mốc mới trong cuộc đời này. Dẫu biết làm thế sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng có lẽ cách duy nhất rồi. Mong cuộc đời không quá khắc nghiệt. Mong sẽ không bao giờ phải hối tiếc hay hối hận vì quyết định hôm nay...

Cá Chuồn
13-02-2010, 10:18 PM
Happy new year to you and your family.

Cùi Bắp
22-02-2010, 09:53 PM
Trước tết đi xem Avatar. 3D xem sướng. Về chép 1 đống film HD 3D vào HDD, mua 2 cái kính. Mấy hôm nay nhìn gì cũng thấy mờ mờ...

Cùi Bắp
01-04-2010, 09:42 PM
Cuối tuần này anh đi Di Linh, cuối tuần sau đi Côn Đảo. Mấy hôm nay em làm anh buồn mãi nên vẫn chưa nói cho em biết. Có lẽ anh sẽ lặng lẻ ra đi và đi mãi. Yêu nhau 3 năm, chưa 1 lần anh đi xa mà không có em, đây sẽ là lần đầu, điều gì cũng cần phải có lần đầu tiên mà... Thôi tin vào duyên số đi vậy.

Cùi Bắp
03-04-2010, 07:28 PM
Biết đâu

Khi anh nói rằng "anh không còn tin em nữa" hay "em đã làm mất lòng tin ở anh" thì điều đó có nghĩa là anh đang thất vọng, đau khổ tột cùng vì những cố gắng cũng như tình cảm của mình đang bị tổn thương một cách trầm trọng. Yêu mà không có niềm tin thì rõ ràng tình yêu đó đang đứng trước một bờ vực. Dù vô tình hay cố ý thì điều đó cũng đã xãy ra.

Cho nên... Đừng xin lỗi anh, vì em có bao giờ có lỗi gì đâu. Đừng tự dằn vặt hay trách mình vì em có bao giờ sai đâu. Hãy tập yêu thương, bắt đầu là bản thân mình rồi đến những người mình yêu thương. Hãy trân trọng những gì mình đang có đừng để đến lúc không còn nữa mới biết là mình đã từng có... Ba năm ấy không dài nhưng không phải là ngắn đối với anh, 3 năm hạnh phúc, hay ít nhất là anh tin như vậy.

Đường đời dù dài, dù rộng mỗi con người lại đi trên một con đường riêng nhưng có thể chúng ta lại sẽ gặp nhau, biết đâu...

Cùi Bắp
04-04-2010, 01:57 PM
Ngày không biết về đâu

Không biết từ bao giờ tôi bỗng chợt nhận ra rằng mình không còn ý thức cầu tiến, lười biếng, không có một kế hoạch nào cho tuơng lai... để rồi càng ngày càng lùi xa, lùi xa vào bóng tối cuộc đời này. Chỉ biết đến những đam mê khát vọng rất ảo tưởng, ảo tưởng để rồi nhận lại chỉ toàn là cay đắng, mãi bước đi 1 mình lang thang không mỏi như những kẻ du mục không bến không bờ....

Cũng không biết từ khi nào mà em chỉ muốn giữ hết mọi tậm sự, mọi buồn đau cho riêng mình. Có những suy nghĩ mà em không bao giờ muốn chia sẻ cùng ai. Có những khoảnh khắc mà em muốn thế giới tan biến, hoặc là… em tan biến, không còn buồn lo, không còn chán nản. Sao em không cho mọi người thấy nỗi buồn trong em? Mọi thứ trên cuộc đời này đôi khi trôi qua thật nhanh, vẫn là bình thường khi nó không như ta mong đợi. Hôm nay có thể là hạnh phúc, ngày mai sẽ buồn đau, ngày sau nữa chưa ai biết, nhưng dù sao, “ngày mai sẽ là một ngày mới” em ơi.

Em có thể thất vọng vì những điều không đạt được. Thất vọng về những nỗ lực của em đã không mang lại kết quả như em mong muốn. Thất vọng khi chờ đợi, chờ đợi mà cơ hội em cho em không tới. Thất vọng vì yêu thương của em trao đi bị hoài nghi. Hay thất vọng khi đã quá kì vọng.

Cuộc đời này luôn có những điều không như ta mong đợi vì "vũ trụ luôn chống lại con người" mà. Nhưng dù sao thì cũng phải sống, dù sống vui, sống chán nãn hay sống mệt mỏi vẫn hơn một xác chết vừa rơi từ tầng 12 xuống đất hay từ cầu Bình Lợi xuống sông...

Tại sao tôi lại luôn mong cái chết đến với mình khi biết bao người phải chiến đấu để kéo dài thêm phút nào hay phút đó cho những người không còn cơ hội được cái quyền sống mà tôi đang chán nản...

Biết làm sao đây?

Cùi Bắp
05-04-2010, 05:52 PM
VÌ SAO PHỤ NỮ ĐẸP THƯỜNG KHÔNG HẠNH PHÚC?

Trong những lúc "trà dư tửu hậu" thì đề tài được đàn ông bàn tán nhiều nhất có lẽ là: phụ nữ. Muôn đời nay vẫn thế. Hôm nay tình cờ mà nghe được câu chuyện về phũ nữ mà cảm thấy vô cùng tâm đắc.

VÌ SAO PHỤ NỮ ĐẸP THƯỜNG KHÔNG HẠNH PHÚC?

Người thứ nhất nói: Phụ nữ đẹp thì thường có nhiều đàn ông vây quanh, điều đó làm cho người ta thấy mình "có giá" hơn nên những nhu cầu cũng như yêu cầu của người ta cũng cao hơn và thường là cao hơn cái người ta có do vậy họ khó hài lòng với những gì mình đang có hơn người phụ nữ ít đẹp hơn.

Người thứ hai nói: Người phụ nữ nghĩ mình đẹp thường dành nhiều thời gian cho việc chăm sóc thế mạnh của mình do đó đã lấy đi cái thời gian dành cho kiến thức xã hội khác nên thường thì độ dầy trên bề mặt não họ sẽ ít hơn những người ít đẹp. Điều đó làm họ gặp khó khăn trong việc chọn lựa đúng người đàn ông tốt.

Người thứ nhất lại nói: Người phụ nữ đẹp thì ngay khi đã có gia đình thì vẫn còn đàn ông theo đuổi mình, trong số đàn ông đó thế nào cũng có người hơn chồng mình không về mặt này thì cũng là mặt kia, như đã nói lúc nãy, họ thường khó hài lòng với những gì mình đang có nên thế là họ thay đổi.

Người thứ hai lại nói: Người xưa có câu "hồng nhan, bạc phận" có lẽ đây là một lời nguyền nên phụ nữ đẹp mơi không hạnh phúc.

Người thứ nhất lại nói: ...

...

Cùi Bắp
14-04-2010, 08:55 PM
Mặt trời mọc trên đảo [nhìn từ Tiểu Đoàn Bộ Binh 2 - Côn Đảo]

Thế là về, về sau 4 ngày làm "người đảo". Chỉ còn lại 2 từ thôi: Thiên đường!

Đi 4 ngày, nhớ rất nhiều thứ. Về đây lại nhớ đảo.

Rất nhiều GB ảnh cần chỉnh nhưng giờ thì ngủ 1 giấc để quen lại với cái thành phố ồn ào náo nhiệt này cái rồi tính sau.

OA _ NỮ
15-04-2010, 05:25 PM
Thanks CB. Giá Oa Nữ có mặt ở thiên đường đó nhỉ? Để trở thành người đảo, trở về với thiên nhiên

Đón đợi những bức hình mới của CB.