PDA

View Full Version : Cùi Bắp™'s Blog

Pages : 1 [2]

Cùi Bắp
07-05-2010, 01:04 PM
Hơn 3 năm trước, "tương tư" Lá Diêu Bông của Hoàng Cầm, hôm nay ông đã ra đi để lại cho đời bao nhiêu là thương nhớ.

Tản mạn Lá Diêu Bông
14:55 16-03-2007

Trưa Sài Gòn, nắng như thiêu như đốt. Phòng làm việc máy lạnh luôn ở 16oC nhưng vẫn thấy nóng. Mở blog lên xem, thấy 1 đứa bạn viết về bài thơ Lá Diêu Bông...

...
Chị bảo: Đứa nào tìm được Lá Diêu Bông
Từ nay ta gọi là chồng.
Hai ngày em đi tìm thấy lá
Chị chau mày:
Đâu phải Lá Diêu Bông.
...

Em vào thực tập tại Công ty tôi đang công tác vào một ngày đầu năm. Ấn tượng đầu tiên em để lại cho tôi là một đứa con gái, học ngành kỹ thuật, ăn mặc hở hang (mình bảo thủ thật). Nhưng nghĩ lại cũng thấy hay hay, mấy đời, Công ty chuyên về kỹ thuật mà có nhân viên nữ, đã vậy còn đẹp và hở hang nữa chứ. Nhưng đây cũng chính là rắc rối cho em.

Trong 14 điều răn của Phật (theo bản dịch từ chùa Thiếu Lâm - Trung Quốc), điều thứ 4: Bi ai lớn nhất của đời người là ghen tỵ. Chính tính ghen tỵ của mọi người đã đưa em đến gần tôi trong ngày chia tay em hoàn thành khóa thực tập. Em chọn chỗ ngồi cạnh tôi, cùng uống Lavie với tôi thay vì uống bia như mọi người, gắp thức ăn cho tôi và nhờ tôi gắp thức ăn cho em. Em giải thích chỉ để chọc tức những người ganh tỵ với em chứ không có gì hết. Trong mắt anh lúc ấy, em trẻ con vô cùng.

...
Mùa Đông sau em tìm thấy lá
Chị lắc đầu,
Trông nắng vãn bên sông.
...

Dù em không còn thực tập ở Công ty nữa nhưng vẫn thường xuyên liên lạc với tôi. Mỗi khi buồn, em lại rủ tôi đi nhâu. Em tập cho tôi có thói quen, khi nào buồn tôi lại rủ em đi nhậu. Những buổi nhậu và những câu chuyện không đầu, không cuối, tôi chở em về, em tựa đầu trên lưng tôi, khi thì ngủ khi thì trò chuyện. Những chuyện buồn, em chẳng biết kể với ai. Em bảo, em chỉ trò chuyện được với anh vì người yêu em lại chẳng hiểu em, khi nào anh không muốn nghe em nói nữa thì báo cho em biết nhé.

...
Ngày cưới chị
Em tìm thấy lá
Chị cười xe chỉ cắm trôn kim.
...

Ngày cưới em, tôi bận việc, không dự được. Hơn hai tháng sau mới gặp lại em. Sài Gòn mùa này như một chảo lửa lớn. Ngồi bên nhau, lòng lại lạnh như băng.

Lá diêu bông chỉ là một sản phẩm tưởng tượng của Hoàng Cầm. Hoàng Cầm tên thật là Bùi Tằng Việt, sinh năm 1921, Bắc Ninh, nổi danh vào thập niên 1940, với các tác phẩm kịch nghệ như Lên Đường, Kiều Loan, Viễn Khách, Hận Nam Quan...

Năm Hoàng Cầm lên 8 tuổi, từ tỉnh lỵ trọ học về thăm nhà bị "tiếng sét ái tình" khi gặp người con gái 16 tuổi tên Vinh. Tiếng sét ấy đã đi sâu vào trái tim, gần 70 năm sau, Hoàng Cầm tâm sự: "Trước mắt tôi, chị hiện ra sáng rực rỡ như một thiên thần. Ngay lập tức, hồn tôi bị chị chiếm đoạt đến đau điếng. Kể từ giây phút định mệnh ấy, tôi mê man chị chẳng còn biết trời đất, ất giáp, quên hết học hành, sách vở, suốt ngày chỉ ngong ngóng sang bên kia đường số 1, xê xế nhà tôi khoảng 20 mét, nơi thiên thần của tôi ngồi bán quán nghèo, phố nhỏ đìu hiu, tỉnh nhỏ... Tôi phải lòng chị, cứ thế giăng mắc tơ tình quanh chị suốt 4 năm trời, đến năm tôi 12 tuổi thì chị đi lấy chồng".

Một buổi chiều mùa đông... Chị Vinh đi về phía cánh đồng chiều còn trơ cuống rạ. Hoàng Cầm bí mật, lặng lẽ lần theo, thấy chị thẩn thơ tìm đồng chiều, lẩm bẩm một mình: Đứa nào tìm được Lá Diêu Bông, từ nay ta gọi là chồng...

25 năm sau, năm 1959, bài thơ Lá Diêu Bông của Hoàng Cầm mới ra đời.

Lá Diêu Bông
Tác giả: Hoàng Cầm

Váy Đình Bảng buông chùng cửa võng
Chị thẩn thơ đi tìm
Đồng chiều
Cuống rạ
Chị bảo
- Đứa nào tìm được Lá Diêu bông
từ nay ta gọi là chồng
Hai ngày em tìm thấy lá
Chị lắc đầu
trông nắng vãn bên sông
Ngày cưới chị
em tìm thấy lá
Chị cười
xe chỉ ấm trôn kim
Chị ba con
em tìm thấy lá
Xoè tay phủ mặt
chị không nhìn
Từ thủa ấy
em cầm chiếc lá
Đi đầu non cuối bể
gió quê vi vút gọi
Diêu bông hời.....!
.....ới Diêu bông!.....

Lá Diêu Bông được Phạm Duy viết thành ca khúc vào giữa thập niên 1980. Đầu thập niên 1990, ở trong nước, Trần Tiến phổ biến bài nầy mang âm điệu dân ca, bình dân. Trần Tiến không hiểu được hồn của bài thơ, ngộ nhận nhân vật, nhưng làm nổi tiếng tên tuổi Lá Diêu Bông:

Lời ru buồn nghe mênh mông, mênh mông, sau lũy tre làng khiến lòng tôi xôn xao.
Ngày lấy chồng em đi qua con đê, con đê mòn lối cỏ về, có chú bướm vàng bay theo em.
Bướm vàng đã đậu cây mù u rồi, lấy chồng sớm làm gì để lời ru thêm buồn.
Ru em, thời thiếu nữ xa xôi; còn đâu bao đêm trăng thanh, tát gàu sòng vui bên anh.
Ru em, thời con gái kiêu sa, em đố ai tìm dược lá diêu bông, em xin lấy làm chồng...

Lão K
08-05-2010, 05:02 AM
Xin phép CB cho LK mượn chút đất post một bài về Hoàng Cầm, nhà thơ mà LK vừa mê dòng thơ vừa kính phục sĩ khí của ông.

Bài bình thơ này của Bích Nghi, viết về "Bên kia sông Đuống" và những bài thơ lễ hội Kinh Bắc của ông.

http://i216.photobucket.com/albums/cc126/kecuongsi/112504-HoangCam-500.jpg

Quê hương ta lúa nếp thơm nồng
Tranh Đông Hồ gà lợn nét tươi trong
Màu dân tộc sáng bừng trang giấy điệp
(Bên kia sông Đuống)

Chỉ vài nét chấm phá, Hoàng Cầm không những đã truyền được hương vị, màu sắc, chất liệu của sản vật quê hương ông mà còn thổi vào đó linh hồn ngàn đời của đất trời Kinh Bắc. Những bức tranh Mẹ con đàn lợn âm dương, Đám cưới chuột, Hứng dừa, Đánh ghen... chắc chắn còn đọng lại mãi trong đời sống tinh thần của người dân Việt Nam như hương lúa nếp thơm nồng. Câu thơ tuyệt nhiên không nhắc đến Mùa Xuân, cũng không nói đến ngày Tết, vậy mà khi đọc, chúng ta cảm nhận niềm hân hoan của những ngày Tết cổ truyền.

Nhắc đến Hoàng Cầm không thể không nhắc đến 'Bên Kia Sông Đuống.'Đây là bài thơ nổi tiếng trong thời kháng chiến chống Pháp. Không phải vì nhạc điệu, cũng không phải vì mục đích tuyên truyền mà bài thơ nổi lên hơn tất cả những bài thơ khác xuất hiện cùng thời. Bên Kia Sông Đuống nổi bật bởi tính sử thi của tác phẩm.

Bài thơ ngợi ca lòng yêu quê hương, rộng ra là lòng yêu nước, của một lớp thanh niên trí thức trong những ngày đầu kháng chiến. Hình ảnh mà Hoàng Cầm miêu tả trong bài thơ nhắc nhở một cách thao thiết những yếm thắm, những lụa hồng, những trẩy hội... Bất cứ ai, khi đọc lên, đều thấy hiển hiện màu sắc thanh bình, đã từ lâu không còn nữa...

Bao giờ về bên kia sông Đuống
Anh lại tìm em
Em mặc yếm thắm
Em thắt lụa hồng
Em đi trẩy hội non sông
Cười mê ánh sáng muôn lòng xuân xanh

'Cười mê ánh sáng muôn lòng xuân xanh” bừng nở cả không gian Kinh Bắc. Ánh sáng nào thành em mà tỏa sáng? Tỏa sáng bởi nụ cười của em, nụ cười rất đẹp, rất lạ, rất khó nắm bắt, được vờn vẽ bằng ngòi bút siêu thực và nhìn bởi không gian tâm linh của Hoàng Cầm. Bài thơ khép lại với khát vọng trở về. Về với 'sông Đuống,' về với quê hương, về với cội nguồn để tận hưởng Mùa Xuân của tạo vật, tận hưởng Mùa Xuân của lòng người. Về với 'Em!'

Có thể nói, trong nền thơ Việt Nam hiện đại, khó có ai hơn được Hoàng Cầm khi viết về Kinh Bắc, đặc biệt về lễ hội Kinh Bắc. Không hẳn Kinh Bắc là vùng đất cổ còn lưu giữ được nhiều truyền thống văn hóa dân gian, mà hội hè còn là mặt chủ yếu của đời sống phi chính thức, đời sống thứ hai. Chính hội hè đã điểm trang, đã cân bằng lại đời sống thường ngày. Tất cả những hình thức hội hè ấy, nằm ngoài phạm vi sinh hoạt nhà nước, mang tính chất mua vui, chứ không mang hơi hướm tôn giáo cần sự trang nghiêm. Chúng tạo ra bên cạnh cuộc sống chính thức một thế giới thứ hai và cuộc đời thứ hai. Những hội hè Kinh Bắc được thể hiện trong thơ Hoàng Cầm như : Hội Long Khám, Hội Vân Hà, Hội Gióng, Hội Lim, Hội đền tám vua triều Lý... đặc biệt là Hội chen Nga Hoàng: nửa đêm đèn nến tắt phụt, cho phép trai gái thỏa nguyện cái tình lớn lao, say mê vào bậc nhất đời sống của con người. Trong mùa lễ hội, người đàn bà vốn bị xem thường, bạc đãi sẽ tìm lại được bản thân mình trong các hội thi trổ tài khéo léo: Thi sợi bún, Thi ăn mía thổi cơm, Thi đánh đu, Thi hát đúm, Thi dệt vải, Thi thêu gấm. Không có nhà thơ nào viết về lễ hội nhiều và hay như Hoàng Cầm.

Những câu thơ viết về hội hè, đình đám của Hoàng Cầm làm thăng hoa trong thơ Việt một không gian vừa thực vừa ảo, biến hóa khôn lường... tất cả được vẽ bằng một ngòi bút tài hoa, quyến rũ. Hãy nghe Hoàng Cầm thầm thì với cọng bún Kinh Bắc:

Ơi đêm Đông Hồ
Nát nhầu thân tố nữ
Sợi bún ngà vá lại dung nhan
(Thi sợi bún)

Và rồi theo vết Xuân Hương, ông đánh đu cảm hứng của mình giữa Mùa Xuân rộn rã:

Luồn tay ôm say giấc bay lay đỉnh núi
Tuột hàng khuy lơi yếm tóc buông mành
Đùi chảy búp dài thon nhún vội
Bàng hoàng tia chớp liệng nghiêng xanh
(Thi đánh đu)

Đừng rụt rè, hãy đam mê, như Hoàng Cầm đã từng đam mê:

Chen Nga Hoàng
Len chèn nguyệt tận
Phụt nửa đêm đèn nến tắt
(...) Hỗn mang mê vô cùng
Địa đàng say tới tấp
Không giờ không
Thăm thẳm nguyện cầu hơi em nồng

Nhẩn nha thôi
Ôi dùi nhẹ buông tênh... tang vờ câm
Ai nện xin thương ngầm
Gõ hờ đôi ba tiếng cuối buồn vang âm
Vì tay ải tay ai
Chưa nguôi tê mê thầm
(Hội chen Nga Hoàng)

Trong Hội chen Nga Hoàng, chúng ta nghe Hoàng Cầm thầm thì với ngữ điệu và trong những đam mê huyền ảo đó, giới tính không còn phân biệt được nữa. Những nốt nhạc trầm trong thơ ông quấn quýt không gian ân ái trong hơi thở đêm của Mùa Xuân bất tận. Mùa Xuân của luyến ái, của tái sinh.

Hoàng Cầm yêu cuộc sống đến từng hơi thở, từng nhịp đập của con tim qua mỗi câu trong đời thơ của ông. Tác phẩm của Hoàng Cầm luôn toát lên sự giản dị của tâm hồn, lòng trung kiên và tình yêu vô bờ đối với mảnh đất Kinh Bắc. Hoàng Cầm muốn chúng ta cùng ông lắng nghe đời sống để nhận ra hương vị quê hương. Thơ Hoàng Cầm, như một bó hoa đẹp mà vẻ đẹp của mỗi bông hoa được thắp lên bằng chính ánh sáng của tài năng nghệ thuật.

Cùi Bắp
08-05-2010, 09:50 PM
Năm 2008

Đùa với google!
21:28 14-10-2008

Hôm nay quỡn, thấy bạn Nghi làm một việc hay hay là search câu "yêu người có vợ". Có những hơn 4 triệu kết quả. Hơi hoảng, thế là bắt chước. Vào google search chính xác từ: "yêu người có chồng". May thật: Kết quả 1 - 10 trong khoảng 1.340 cho "yêu người có chồng". (0,29 giây). Thế mà, thêm chữ "đã" vào lại nhiều hơn: Kết quả 1 - 10 trong khoảng 2.920 cho "yêu người đã có chồng". (0,26 giây). Nhưng nói gì nói, cũng không nhiều như kết quả bạn Nghi search. Thôi thì tự an ủi, mình cũng còn quý hiếm. Không bỏ cuộc đâu.

Năm 2010

Làm lại việc tương tự nhưng kết quả là: Khoảng 870.000 kết quả (0,35 giây)

Khiếp, ngày càng nhiều người đi vào vết xe của mình nhỉ!

OA _ NỮ
19-06-2010, 10:04 AM
Hơn một tháng rồi, thấy nhà CB quạnh vắng quá. Về VN vừa rồi, tiệc quá chị cũng ko gặp được CB, đó là điều đáng tiếc nhất của OA NỮ.

Thôi thì tặng CB con thuyền, nếu CB lãng du phương trời nào, nhớ quăng mỏ neo về nhà mình nhé.

http://i933.photobucket.com/albums/ad172/cauvongkhuyet2000/DSC_1852.jpg

Cùi Bắp
26-06-2010, 05:47 PM
Hơn một tháng rồi, thấy nhà CB quạnh vắng quá. Về VN vừa rồi, tiệc quá chị cũng ko gặp được CB, đó là điều đáng tiếc nhất của OA NỮ.

Thôi thì tặng CB con thuyền, nếu CB lãng du phương trời nào, nhớ quăng mỏ neo về nhà mình nhé.

http://i933.photobucket.com/albums/ad172/cauvongkhuyet2000/DSC_1852.jpg

Dạ em đây chị. Tại gần đây em bị mất đồ nhiều quá nên tinh thần hơi xuống tí. Cũng qua rồi, em lại là em thôi. Chị về mà em không diện kiến được chị, tiếc thật. Mà hình như tàu này của CVK hả chị? :nguong:

OA _ NỮ
28-06-2010, 11:04 PM
Ai là CVK hả em?:D

Chia buồn cùng em nhá. Nhưng mà em mất đồ nghề gì thế? Đừng nói với chị đó là những đứa con yêu dấu mà đã cùng em sẻ chia cả về vật chất và tinh thần nhá.

Cùi Bắp
29-06-2010, 05:56 PM
Ai là CVK hả em?:D

Chia buồn cùng em nhá. Nhưng mà em mất đồ nghề gì thế? Đừng nói với chị đó là những đứa con yêu dấu mà đã cùng em sẻ chia cả về vật chất và tinh thần nhá.

Tại em thấy link ảnh từ CVK mà. :D

Dạ em mất Nikon 24-70N, 70-200N, Macbook Pro 17", Powerbook 17", Nikon D1x limited edition và 1 số đồ linh tinh khác... Nói chung là mất hết rồi. :nguong:

OA _ NỮ
29-06-2010, 06:10 PM
Tại em thấy link ảnh từ CVK mà. :D

Dạ em mất Nikon 24-70N, 70-200N, Macbook Pro 17", Powerbook 17", Nikon D1x limited edition và 1 số đồ linh tinh khác... Nói chung là mất hết rồi. :nguong:

Tổn thất lớn quá em hả. Chơi đồ xịn như thế này cảm giác lúc nào cũng ko thoải mái. Giờ chị mà đi lang tháng 1 mình với mớ đồ nghề đó thì cũng phải đề phòng. Mặc dù loanh quanh khu nhà chị rất an ninh.

Em mất đúng 2 cái len mà chị vừa khuân về. Thôi của đi thay người, cứ an ủi thế. Chị năm nào mà ko mất của thì lại lo lắng bất an về những rủi ro khác em à. Mà y như rằng đúng thế.:D

Cùi Bắp
29-06-2010, 06:30 PM
Tổn thất lớn quá em hả. Chơi đồ xịn như thế này cảm giác lúc nào cũng ko thoải mái. Giờ chị mà đi lang tháng 1 mình với mớ đồ nghề đó thì cũng phải đề phòng. Mặc dù loanh quanh khu nhà chị rất an ninh.

Em mất đúng 2 cái len mà chị vừa khuân về. Thôi của đi thay người, cứ an ủi thế. Chị năm nào mà ko mất của thì lại lo lắng bất an về những rủi ro khác em à. Mà y như rằng đúng thế.:D

Em cũng hy vọng vậy chị. Chị có đồ chơi mới toàn hàng đỉnh thì nhất định sắp có ảnh đỉnh nữa rồi hen! :)

Cùi Bắp
29-06-2010, 09:11 PM
Ngày không biết về đâu

Không biết từ bao giờ tôi bỗng chợt nhận ra rằng mình không còn ý thức cầu tiến, lười biếng, không có một kế hoạch nào cho tương lai... để rồi càng ngày càng lùi xa, lùi xa vào bóng tối cuộc đời này. Chỉ biết đến những đam mê khát vọng rất ảo tưởng, ảo tưởng để rồi nhận lại chỉ toàn là cay đắng, mãi bước đi 1 mình lang thang không mỏi như những kẻ du mục không bến không bờ....

Cũng không biết từ khi nào mà em chỉ muốn giữ hết mọi tậm sự, mọi buồn đau cho riêng mình. Có những suy nghĩ mà em không bao giờ muốn chia sẻ cùng ai. Có những khoảnh khắc mà em muốn thế giới tan biến, hoặc là… em tan biến, không còn buồn lo, không còn chán nản. Sao em không cho mọi người thấy nỗi buồn trong em? Mọi thứ trên cuộc đời này đôi khi trôi qua thật nhanh, vẫn là bình thường khi nó không như ta mong đợi. Hôm nay có thể là hạnh phúc, ngày mai sẽ buồn đau, ngày sau nữa chưa ai biết, nhưng dù sao, “ngày mai sẽ là một ngày mới” em ơi.

Em có thể thất vọng vì những điều không đạt được. Thất vọng về những nỗ lực của em đã không mang lại kết quả như em mong muốn. Thất vọng khi chờ đợi, chờ đợi mà cơ hội em cho em không tới. Thất vọng vì yêu thương của em trao đi bị hoài nghi. Hay thất vọng khi đã quá kì vọng.

Cuộc đời này luôn có những điều không như ta mong đợi vì "vũ trụ luôn chống lại con người" mà. Nhưng dù sao thì cũng phải sống, dù sống vui, sống chán nãn hay sống mệt mỏi vẫn hơn một xác chết vừa rơi từ tầng 12 xuống đất hay từ cầu Bình Lợi xuống sông...

Tại sao tôi lại luôn mong cái chết đến với mình khi biết bao người phải chiến đấu để kéo dài thêm phút nào hay phút đó cho những người không còn cơ hội được cái quyền sống mà tôi đang chán nản...

Biết làm sao đây?

OA _ NỮ
29-06-2010, 11:19 PM
Tại sao tôi lại luôn mong cái chết đến với mình khi biết bao người phải chiến đấu để kéo dài thêm phút nào hay phút đó cho những người không còn cơ hội được cái quyền sống mà tôi đang chán nản...

Oa Nữ cũng đã từng trải qua những giai đoạn tăm tối đó, và cũng đã từng sống trong những cảm giác chỉ muốn hủy diệt bản thân...Khi còn trẻ cơ...
Bây giờ, càng sống lâu, càng thấy quý từng giây, từng phút, những khoảnh khắc dù khổ đau hay hạnh phúc. Vì On nhận hiểu, thời gian chỉ làm mình dày lên những cảm xúc yêu thương bản thân, và yêu đời hơn bao giờ hết.:D

Chia sẻ chút với CB

Boulevard
29-06-2010, 11:30 PM
Ngày không biết về đâu

Không biết từ bao giờ tôi bỗng chợt nhận ra rằng mình không còn ý thức cầu tiến, lười biếng, không có một kế hoạch nào cho tương lai... để rồi càng ngày càng lùi xa, lùi xa vào bóng tối cuộc đời này. Chỉ biết đến những đam mê khát vọng rất ảo tưởng, ảo tưởng để rồi nhận lại chỉ toàn là cay đắng, mãi bước đi 1 mình lang thang không mỏi như những kẻ du mục không bến không bờ....

Cũng không biết từ khi nào mà em chỉ muốn giữ hết mọi tậm sự, mọi buồn đau cho riêng mình. Có những suy nghĩ mà em không bao giờ muốn chia sẻ cùng ai. Có những khoảnh khắc mà em muốn thế giới tan biến, hoặc là… em tan biến, không còn buồn lo, không còn chán nản. Sao em không cho mọi người thấy nỗi buồn trong em? Mọi thứ trên cuộc đời này đôi khi trôi qua thật nhanh, vẫn là bình thường khi nó không như ta mong đợi. Hôm nay có thể là hạnh phúc, ngày mai sẽ buồn đau, ngày sau nữa chưa ai biết, nhưng dù sao, “ngày mai sẽ là một ngày mới” em ơi.

Em có thể thất vọng vì những điều không đạt được. Thất vọng về những nỗ lực của em đã không mang lại kết quả như em mong muốn. Thất vọng khi chờ đợi, chờ đợi mà cơ hội em cho em không tới. Thất vọng vì yêu thương của em trao đi bị hoài nghi. Hay thất vọng khi đã quá kì vọng.

Cuộc đời này luôn có những điều không như ta mong đợi vì "vũ trụ luôn chống lại con người" mà. Nhưng dù sao thì cũng phải sống, dù sống vui, sống chán nãn hay sống mệt mỏi vẫn hơn một xác chết vừa rơi từ tầng 12 xuống đất hay từ cầu Bình Lợi xuống sông...

Biết làm sao đây?

Tôi vô cùng đồng cảm từ những bài viết từ 1 cái tên khá độc đáo: Cùi bắp. Những suy nghĩ về cuộc đời, tình yêu, niềm khao khát... đều mang 1 cái tôi khá sâu sắc. Tôi cũng đã từng gặp những khó khăn tưởng như khó vượt qua... nhưng rồi chúng ta vẫn phải sống. Chúc bạn vượt qua sự khó khăn của mình nhé! :hi:

Cùi Bắp
30-06-2010, 06:40 PM

Oa Nữ cũng đã từng trải qua những giai đoạn tăm tối đó, và cũng đã từng sống trong những cảm giác chỉ muốn hủy diệt bản thân...Khi còn trẻ cơ...
Bây giờ, càng sống lâu, càng thấy quý từng giây, từng phút, những khoảnh khắc dù khổ đau hay hạnh phúc. Vì On nhận hiểu, thời gian chỉ làm mình dày lên những cảm xúc yêu thương bản thân, và yêu đời hơn bao giờ hết.:D

Chia sẻ chút với CB

Tôi vô cùng đồng cảm từ những bài viết từ 1 cái tên khá độc đáo: Cùi bắp. Những suy nghĩ về cuộc đời, tình yêu, niềm khao khát... đều mang 1 cái tôi khá sâu sắc. Tôi cũng đã từng gặp những khó khăn tưởng như khó vượt qua... nhưng rồi chúng ta vẫn phải sống. Chúc bạn vượt qua sự khó khăn của mình nhé! :hi:

Cảm ơn chị ON và Bou vì những chia sẻ. Hy vọng em sẽ sớm vượt qua những khó khăn này và yêu đời trở lại!

TeacherABC
30-06-2010, 11:13 PM
Ngày không biết về đâu

Biết làm sao đây?

Phải em đó không? Em còn nhớ những buổi nhậu quên giờ giấc? Quên những gì em tâm sự với anh ư? Cuộc sống không phải lúc nào cũng màu hồng. Nhiều khi những sắc tối ấy giúp ta cảm nhận cuộc sống thi vị hơn... Cố gắng lên CB nhé!

Cùi Bắp
01-07-2010, 09:52 AM
Phải em đó không? Em còn nhớ những buổi nhậu quên giờ giấc? Quên những gì em tâm sự với anh ư? Cuộc sống không phải lúc nào cũng màu hồng. Nhiều khi những sắc tối ấy giúp ta cảm nhận cuộc sống thi vị hơn... Cố gắng lên CB nhé!

Hì hì, hình như đời em nó ban đêm. Toàn màu tối không hà.... Lâu rồi không có "nhậu quên giờ giấc" với anh.

Phu sinh
01-07-2010, 11:43 PM
Ah... Hôm trước thấy nói mất tưởng nói chơi, giờ mới biết là bị trộm! Hic... chia buồn với em nha!

Cùi Bắp
10-07-2010, 04:50 PM
Mối tình đầu của tôi

Tôi và em học chung với nhau từ lớp 7. Ngày đó, với tôi, em cũng như bao người khác. Mọi việc cứ như thế đến năm chúng tôi cùng lên lớp 10. Nghĩa là với tôi em cũng chỉ là bạn như bao ngưới khác cho đến một hôm (hình như người ta luôn bắt đầu một câu chuyện nào đó bằng một hôm thì phải) một hôm cũng như bao ngày bình thường khác nhưng tôi lại chợt nhận ra rằng sau 3 năm học chung tức là tương đương với hơn 800 ngày học chung với nhau, với chiều cao của hai đứa luôn luôn gần bằng nhau nhưng tôi lại phải ngồi sau em từ 2 đến 3 dãy bàn. Điều này làm cho tôi cảm thấy rất ấm ức. Ấm ức đến mức tôi đã dành trọn 1 đêm (dĩ nhiên đã trừ thời gian ngủ ra) để tìm nguyên nhân của việc phi lý ấy. Sau khi đưa ra rất nhiều lý do nhưng hầu như không có lý do nào là thuyết phục được chính mình thì tôi chợt nhận ra (vâng, lại là chợt nhận ra) vẫn chưa quá muộn tôi vẫn còn cơ hội để sửa chữa cái sự trùng hợp đáng ghét ấy.

Ngay hôm sau tôi đã viện ra hàng loạt lý do nào là: quá thấp so với những người ngồi trước, mắt cận nhưng không có tiền mua kính, ánh sáng từ cửa sổ chiếu vào chói mắt.... nên không nhìn thấy bảng, để yêu cầu cô chủ nhiệm cho tôi được lên ngồi cùng bàn với em. Dĩ nhiên là cô chủ nhiệm phải chấp nhận cái yêu cầu đó của tôi ngay vì cô đâu muốn cả lớp bị hạ điểm thi đua vì tôi học kém chứ. Mọi việc không chỉ dừng lại ở đó, kể từ đó về sau, bất cứ khi nào, đi đâu, làm gì tôi cũng nhất định phải dành 1 chỗ bên cạnh em và ơn trời, tôi luôn luôn toại nguyện.

Thời gian thấm thoát trôi qua (cứ như chuyện cổ tích vậy) chúng tôi cùng lên lớp 12 rồi cùng lên Sài Gòn thi Đại học lúc chia tay tôi mới chợt nhớ ra một điều là sau bao nhiêu năm tôi luôn tự tìm cho mình một chỗ ngồi bên cạnh em mà tôi là không biết rằng tôi không có lấy 1 cái "vé đứng" trong trái tim em chứ đừng nói chi đến 1 chỗ ngồi. Chúng tôi xa nhau từ đó...

Ba năm sau, tôi tình cờ gặp lại em trong lúc đang loay hoay tìm một chỗ ngồi trong căn tin trường Đại học. Gặp lại em tôi như tìm thấy được một vật gì rất quí giá mà mình đã đánh mất từ lâu. Cảm giác vui mừng khôn tả... Tôi cho rằng đây chính là do ông trời đã sắp đặt để cho tôi cơ hội tìm lấy một chỗ ngồi trong trái tim em.

Đoạn kế tiếp thế nào thì post sau sẽ kể, hôm nay phải làm việc tiếp chứ cứ blog thế này không khéo mai lại được đề bạt lên làm Giám đốc mất!

http://i230.photobucket.com/albums/ee97/stevevinhnguyen/BA_001.jpg
và đây là em chụp ngày 12/07/1997, đúng 13 năm. giờ đã là gái 1 hay 2 con gì đó. :botay:

OA _ NỮ
10-07-2010, 07:01 PM
Đón đọc những mối tình kế tiếp của CB

Oa Nữ cũng có nhiều mối tình tuổi thơ, nên ko biết mối tình nào là mối tình đầu. Lần về VN vừa rôi, gặp lại đám bạn học, chúng nó kể ra mới nhớ và...biết:rolleyes:

Mới tình tuổi thơ của ON là thày giáo nà, nhà sư nà, linh mục nà...Ôi thôi phong phú lắm cơ...

Nhudadauyeu
10-07-2010, 07:04 PM
Đón đọc những mối tình kế tiếp của CB

Oa Nữ cũng có nhiều mối tình tuổi thơ, nên ko biết mối tình nào là mối tình đầu. Lần về VN vừa rôi, gặp lại đám bạn học, chúng nó kể ra mới nhớ và...biết:rolleyes:

Mới tình tuổi thơ của ON là thày giáo nà, nhà sư nà, linh mục nà...Ôi thôi phong phú lắm cơ...

hihi, thế chị kể đi chị ui
Mỗi thời mỗi khác, môi tình nào cũng để trong ta những kỉ niệm , những ngọt ngào....:nguong::nguong:

OA _ NỮ
10-07-2010, 07:17 PM
hihi, thế chị kể đi chị ui
Mỗi thời mỗi khác, môi tình nào cũng để trong ta những kỉ niệm , những ngọt ngào....:nguong::nguong:

Bên MX, chị kể về mối tình của chị với nhà sư. tên là H, chị tả đoạn he trở chị trên chiến xe HD, bị mấy thanh niên chọc ghẹo. thế là chị tức quá nói...
-Thày cho bọn họ ngửi khói đi.

Thế là cuộc đua xe bắt đầu. ON ngồi sau xe thày, giữ áo dài nâu xồng của thày để khỏi bay phấp phới, lâu lâu lại đưa áo của thày lên vẫy bọn lau nhau kia. Suốt dọc đường Lò Đúc, HN, Tiếng đua xe gầm rú...

Lần về VN vừa rồi, đám bạn học nhắc lại...Họ nói.

Em ơi Em....Mày ơi mày....Mụ ơi mụ...Gây ra nhiều tội lỗi thế...Nhà sư mà vẫn ko tha. :D Hồi đó có 17t...Biết gì đâu là tội lỗi...Yêu chỉ biết yêu thôi.

Cùi Bắp
10-07-2010, 08:40 PM
Bên MX, chị kể về mối tình của chị với nhà sư. tên là H, chị tả đoạn he trở chị trên chiến xe HD, bị mấy thanh niên chọc ghẹo. thế là chị tức quá nói...

Thế là cuộc đua xe bắt đầu. ON ngồi sau xe thày, giữ áo dài nâu xồng của thày để khỏi bay phấp phới, lâu lâu lại đưa áo của thày lên vẫy bọn lau nhau kia. Suốt dọc đường Lò Đúc, HN, Tiếng đua xe gầm rú...

Em ơi Em....Mày ơi mày....Mụ ơi mụ...Gây ra nhiều tội lỗi thế...Nhà sư mà vẫn ko tha. :D Hồi đó có 17t...Biết gì đâu là tội lỗi...Yêu chỉ biết yêu thôi.

Chị lợi hại thật. :youarethewoman:

Nhudadauyeu
10-07-2010, 10:20 PM

trùi, thảo nào ngày trc em có tư tưởng đi tu, ngta kêu đi tu hỏng chùa ng ta à, cấm nhá
hihi, giờ em hỉu rùi:nguong::nguong:

Nhudadauyeu
10-07-2010, 10:37 PM
Ngày không biết về đâu

Biết làm sao đây?

DY đã từng có cảm giác như anh. Đôi lúc chỉ ước là mình dám làm, dám kết thúc cs của mình để cho gđ đỡ khổ, đỡ đau lòng khi mình ko mang lại niềm vui cho gđ, nhưng nếu chỉ có 1 thân 1 mình chắc DY đã dám làm, nhưng cứ mỗi lần có ý định đó thì DY lại nhìn đến con, nghĩ đến mẹ già, DY lại ko thể, DY đâu thể vô trách nhiệm đến vậy, mình ko thể sống vì mình thì cũng phải vì gđ mình, trách nhiệm của mình lớn lao lắm, phải cố gắng, và rồi tjan qua, mọi buồn đau sẽ lắng dần, sẽ thích nghi dần với cs, sẽ rút ra đc cho mình những bài học.
Có thể tjan này với CB rất mệt mỏi, nhiều ưu tư, nhưng cứ trải lòng, đừng cố dấu, cố chịu đựng, sẽ khó giải tỏa và khi đó mình cứ ức chế , sẽ luẩn quẩn mãi trong những ưu tư này, ko có lối thoát...Dẫu sao chia sẻ cũng giúp ta nhẹ lòng, biết đâu ta sẽ có những lời khuyên hữu ích....
Chúc anh sẽ không còn những giây phút chán nản thế này nữa nhé:nguong::nguong:

Cùi Bắp
12-07-2010, 08:54 PM
DY đã từng có cảm giác như anh. Đôi lúc chỉ ước là mình dám làm, dám kết thúc cs của mình để cho gđ đỡ khổ, đỡ đau lòng khi mình ko mang lại niềm vui cho gđ, nhưng nếu chỉ có 1 thân 1 mình chắc DY đã dám làm, nhưng cứ mỗi lần có ý định đó thì DY lại nhìn đến con, nghĩ đến mẹ già, DY lại ko thể, DY đâu thể vô trách nhiệm đến vậy, mình ko thể sống vì mình thì cũng phải vì gđ mình, trách nhiệm của mình lớn lao lắm, phải cố gắng, và rồi tjan qua, mọi buồn đau sẽ lắng dần, sẽ thích nghi dần với cs, sẽ rút ra đc cho mình những bài học.
Có thể tjan này với CB rất mệt mỏi, nhiều ưu tư, nhưng cứ trải lòng, đừng cố dấu, cố chịu đựng, sẽ khó giải tỏa và khi đó mình cứ ức chế , sẽ luẩn quẩn mãi trong những ưu tư này, ko có lối thoát...Dẫu sao chia sẻ cũng giúp ta nhẹ lòng, biết đâu ta sẽ có những lời khuyên hữu ích....
Chúc anh sẽ không còn những giây phút chán nản thế này nữa nhé:nguong::nguong:

Cảm ơn DY rất nhiều. Anh cũng tạm thời lấy lại cân bằng rồi. Mong những ngày sắp đến tươi sáng hơn.

Cùi Bắp
13-07-2010, 07:50 PM
Nước Tề có một người nghèo khổ, thường hay ăn xin ở chợ trong thành. Ai nấy đều chán ghét hắn, vì hắn thường xin nhiều lần. Giờ thì không còn ai muốn bố thí cho hắn nữa.

Người khốn cùng đó tìm đến nhà họ Điền làm tạp dịch cho tên mã phu của họ Điền để kiếm ăn. Có người nói với kẻ khốn cùng đó:

- Làm việc cho một tên chăn ngựa để tìm miếng ăn, ngươi không cảm thấy nhục sao?

Người kia đáp:

- Cái nhục lớn nhất là đi ăn xin. Trước đây tôi đã từng đi ăn xin mà chưa thấy nhục, huống chi nay được làm khổ dịch cho người chăn ngựa kiếm miếng ăn thì nhục nỗi gì?

Chẳng việc gì phải nhục nhỉ. :laclu:

Cùi Bắp
14-07-2010, 10:05 PM
Thế là 3 năm, 1.095 ngày anh có em với bao biến cố...

Nhudadauyeu
14-07-2010, 10:58 PM
Thế là 3 năm, 1.095 ngày anh có em với bao biến cố...

:D:D:D
sau bao biến cố ta càng hiểu nhau hơn, trân trọng và dành tcam cho nhau nhiều hơn. Sau dấu... có phải thế ko anh CB

Cùi Bắp
15-07-2010, 07:07 PM
:D:D:D
sau bao biến cố ta càng hiểu nhau hơn, trân trọng và dành tcam cho nhau nhiều hơn. Sau dấu... có phải thế ko anh CB

Cũng chưa chắc vậy DY ơi. :)

Hôm qua nay blog mình được chuyển vào Song Tử [dù mình Xử Nữ]. Ka ka ka.

Cùi Bắp
15-07-2010, 09:22 PM
Vợ chống sếp đánh nhau đến đổ máu. Hôm kia đọc báo thấy tin 1 nam 1 nữ rủ nhau đi cướp tiệm vàng, nam cướp, nữ cầm tài. Chạy không được bị bắt, buộc miệng: "Ai lại giao tính mạng mình cho phụ nữ!". Sếp phó nghe nheo mắt nhìn chỉ tay lên lầu đầy bí hiểm.

Khuya sếp phó vào phòng thông báo: "Chiều thứ 2 họp toàn công ty, anh thông báo trước cho mọi người khỏi ngỡ ngàng, vợ sếp sẽ tham gia triều chính".

Ai đời lại giao tính mạng mình cho phụ nữ!

Thế mà anh đã giao tính mạng mình cho em 3 năm rồi. Anh cũng liều thật em ha. Nghĩ lại cũng không biết cơ duyên nào mà mình, 2 kẻ lạc lối, 2 mảnh vỡ tưởng chừng như không chắp vá được lại đến với nhau... 3 năm dù không hoàn toàn là rất đẹp hay toàn màu hồng nhưng đó lại là 3 năm anh thấy mình đáng sống nhất...

Đêm nay đánh dấu 1 bước ngoặc mới trong mối quan hệ của mình. Mong là 30 năm sau hay nhiều năm sau đó nữa mình vẫn như đêm nay...

Phu sinh
15-07-2010, 11:03 PM
Tặng CB 1 bài về Xứ Nữ nè, xem giống được nhiêu %? Trên 75% thì đưa bà xã coi để 30 năm nữa vẫn cứ như là... hôm nay! :cool:

Hì... Nói CB mà cứ như đang tự nhủ lấy mình vậy!!! :botay:

Đàn ông cung Xử Nữ

Nếu bạn là người lãng mạn, đang mơ ước một tình yêu thần tiên, bạn cần chia tay ngay với anh chàng cung Xử Nữ mới quen. Nếu không, thay vì món lẩu mười thức nhúng với đủ vị ngọt bùi chua cay, bạn có nguy cơ nhận được một bát mỳ ăn liền lào phào mà một nhà ẩm thực sành điệu không thể chấp nhận được

Đàn ông Virgo tồn tại hoàn toàn trong sinh tầng thực tiễn và biện chứng. Đơn giản là chàng không có thời gian dành cho những đam mê trên mây. Chàng chắc chắn không phải loại người đến dưới cửa sổ nhà bạn để hát tình ca cho cả phố biết về những thổn thức mà chàng dành cho bạn.

Thực ra Xử Nữ có cảm xúc yêu đương rất sớm, từ thời niên thiếu, nhưng đó không phải là sự si mê bất tử kiểu Romeo và Juliet. Khái niệm “tình yêu” của chàng đồng nghĩa với sự tận tâm vì gia đình, vì bạn bè, và nói chung vì những ai yếu đuối hơn, thiếu nề nếp hơn bản thân chàng.

Tình yêu bày tỏ với chàng bằng những hẹn ước nồng say, hành động cuồng nhiệt, hay những thì thầm ngọt ngào – không làm chàng xúc động. Ngược lại, cảnh đó có thể làm chàng phát hoảng và rút chạy. Nhưng nếu “tiểu thuyết” của bạn diễn ra với độ nóng vừa phải, có thể bạn sẽ lay chuyển được cảm xúc của con người dường như làm bằng băng đá và sắt này.

Trong tình yêu, Xử Nữ chú trọng trước hết là chất lượng chứ không phải số lượng. Nhưng chất lượng cao là thứ hiếm, cho nên trong cuộc sống của đàn ông cung Xử Nữ rất ít chuyện tình, và những chuyện tình đó dù có xảy ra cũng cũng đa phần không được nồng thắm.

Theo bản năng, Virgo hướng tới sự trinh trắng, và chàng chỉ có thể từ bỏ nguyên tắc đó vì một người phụ nữ xứng đáng. Nhiều đàn ông Xử Nữ (dù không phải tất cả) có thể sống nhịn dục lâu hơn nhiều so với các cung khác mà không thấy khó khăn. Tính tuân phục số phận bắt rễ sâu trong ý thức đàn ông Xử Nữ. Và nếu số phận muốn chàng mãi sống độc thân, thì nghĩa là chàng sẽ như vậy.

Đàn ông Virgo là kẻ quyến rũ rất tinh tế, cho dù chàng có thể không ý thức về điều này. Sự kết hợp giữa tính hài hước và tư duy hợp lý của chàng hấp dẫn rất nhiều phụ nữ. Nhưng bản thân chàng, vốn là một chuyên gia chỉ trích người khác, ít khi bị lôi cuốn đến mức chuyển từ quan hệ thuần tuý tinh thần sang quan hệ trần tục hơn. Để chàng bốc lửa yêu đương, đối tượng của chàng phải thực sự độc đáo.

Đàn ông Virgo dành rất nhiều thời gian vàng ngọc của mình cho việc tìm kiếm bạn đời – không ít hơn dành cho ăn uống, quần áo, sức khoẻ và công việc. Bởi vì mọi thứ đó đối với chàng đều rất nghiêm túc. Đừng hòng nói dối chàng, đằng nào chàng cũng nhìn xuyên thấu bạn, không có ảo tưởng. Chàng khao khát một liên minh chung thực và bình đẳng. Chàng hiểu rõ, tìm được đối tượng tình yêu phù hợp với những tiêu chuẩn của mình là điều rất khó khăn. Dẫu thế, chàng không đời nào chấp nhận trường hợp “đỗ vớt”.

Rất khó lôi cuốn đàn ông Virgo bằng tình cảm. Có khi chàng ở bên bạn hàng giờ mà không có lấy bất kỳ một dấu hiệu tình cảm nào hết, và bạn phải cho rằng, đơn giản là chàng không có tim. Thực ra không phải như vậy. Chàng có tim. Và người đàn bà nào có đủ kiên nhẫn sẽ chứng kiến điều đó.

Một khi nhận ra rằng bạn đích thực là người chàng lựa chọn, chàng lập tức cho bạn biết. Tình yêu của chàng sẽ cháy bằng ngọn lửa đều đều, mềm mại, không bùng loá như các cung khác, nhưng hơi nóng của nó đủ để sưởi ấm bạn trước những băng giá và sóng gió của cuộc đời. Chẳng nhẽ nhưng thế còn ít sao?

Khi bạn trở thành vợ, chàng sẽ không để bạn phải ghen tuông, không ve vãn các cô khác. Khi bạn đau ốm hay có điều buồn phiền, không ai có thể là người an ủi, giúp đỡ tốt bằng chàng. Tuy chàng không rắc tiền lên đầu bạn, nhưng bạn luôn được đảm bảo để không có khó khăn về vật chất.

Đàn ông Xử Nữ rất quan tâm đến những điều nhỏ mọn mà đàn bà lại coi là có nhiều ý nghĩa. Nhờ trí nhớ rành mạch của mình, chàng nhớ hết các ngày tháng và sự kiện của bạn, cho dù chàng có hơi thắc mắc tại sao chúng lại quan trọng với bạn đến vậy. Đàn ông Virgo không bao giờ làm những pha ghen tuông dã man. Nhưng bạn không được quên rằng Virgo là kẻ nặng đầu óc sở hữu, do vậy, hãy cố gắng đừng “dạo chơi” quá xa nhà, kẻo một ngày kia trở về, bạn bỗng thấy chẳng còn ai ở đó. Đàn ông Virgo thiên bẩm xa lạ với ý nghĩ phá bỏ tổ ấm gia đình, nhưng nếu bạn đi quá xa, chàng sẽ ly dị không lôi thôi. Không có cảnh lồng lộn, van xin, nước mắt, làm lành. Hết là hết. “Sorry – goodbye”.

Nếu đã yêu người đàn ông Virgo, bạn còn cần phải chú ý về những gì bạn nói. Chàng căm ghét sự ngu đần, dốt nát không kém gì sự bẩn thỉu, thô tục. Bạn gái của người đàn ông Xử Nữ cần có không chỉ một mái tóc thật đẹp, mà còn một cái đầu thông minh bên dưới nó. Người đàn bà vụ lợi, đần độn, lười biếng, cho dù thuộc hạng “trái bom sex”, cũng không bao giờ đạt được thành công trong quan hệ với đàn ông Virgo. Chàng tìm kiếm ở vợ trước hết là một người bạn, chứ không phải một người tình.

Đàn ông Xử Nữ không có nhiều ham muốn làm cha. Họ hoàn toàn không cần đến con cái để khẳng định tính cách đàn ông của mình. Vì thế, gia đình của Xử Nữ thường không lớn. Nếu đã có con, chàng hứng thú đưa chúng đi chơi, giúp làm bài tập, dạy chúng nhiều điều, đặc biệt thiên về phát triển trí tuệ của chúng. Tuy nhiên, có thể chê trách Virgo nói chung khá thờ ơ với con cái, điều mà theo năm tháng lớn lên có thể biến thành bức tường thiếu hiểu biết lẫn nhau.

Người chồng Virgo rất thích khi nào bạn chăm lo sức khoẻ của chàng, và từ phía mình chàng sẽ trả lại bạn đúng cái giá như vậy. Đôi khi Virgo có tâm trạng càu nhàu thái quá. Những phút đó, cứ để mặc chàng càu nhàu một mình, rồi sau qua đi, chàng sẽ đến bên làm bạn ngạc nhiên về sự dịu dàng của mình. Cứ để chàng quan tâm đến bạn, điều đó không trái với tính cách chàng, và làm chàng hài lòng.

Nếu sau tất cả những điều kể trên bạn vẫn không thay đổi ý định lựa chọn Virgo, bạn sẽ có một đấng phu quân thông minh, hiểu biết, mặc dù hơi lãnh đạm. Chàng là người đáng tin cậy và đáng yêu nếu bạn đủ tế nhị để sẽ không để ý đến những sai lầm và nhược điểm của chàng. Sòng phẳng mà nói, nhược điểm của chàng không phải là nhiều lắm.

Hãy biết tôn trọng những thói quen của chàng. Không quan trọng bạn có thích những điều chàng làm hay không, đừng có góp ý với chàng, đừng làm người chán ngắt như vậy. Còn những lời chỉ trích của chàng – hãy đón nhận bằng nụ cười, và bạn sẽ không gặp vấn đề nào cả. Chồng-Virgo không phải là thiên thần, nhưng nhiều phụ nữ khác sẽ phải ghen tỵ với bạn.

Suy cho cùng, dễ gì tìm được những ông chồng làm lụng từ sáng đến tối, ăn mặc cẩn thận, hình thức dễ mến, nhớ ngày kỷ niệm lần gặp nhau đầu tiên, và hầu như không bao giờ có nhân tình? Thử nhìn quanh xem nào. Bạn hoàn toàn có quyền cho mình là người hạnh phúc. (Sưu tầm)

Boulevard
16-07-2010, 12:09 AM
Là phụ nữ khi đọc những dòng này sẽ rất mê và B cũng vậy :youarethewoman:

Trong tình yêu, Xử Nữ chú trọng trước hết là chất lượng chứ không phải số lượng. Nhưng chất lượng cao là thứ hiếm, cho nên trong cuộc sống của đàn ông cung Xử Nữ rất ít chuyện tình...Đàn ông Virgo là kẻ quyến rũ rất tinh tế, cho dù chàng có thể không ý thức về điều này. Sự kết hợp giữa tính hài hước và tư duy hợp lý của chàng hấp dẫn rất nhiều phụ nữ. Nhưng bản thân chàng, vốn là một chuyên gia chỉ trích người khác, ít khi bị lôi cuốn đến mức chuyển từ quan hệ thuần tuý tinh thần sang quan hệ trần tục hơn. Để chàng bốc lửa yêu đương, đối tượng của chàng phải thực sự độc đáo.

Đàn ông Virgo dành rất nhiều thời gian vàng ngọc của mình cho việc tìm kiếm bạn đời – không ít hơn dành cho ăn uống, quần áo, sức khoẻ và công việc. Bởi vì mọi thứ đó đối với chàng đều rất nghiêm túc. Đừng hòng nói dối chàng, đằng nào chàng cũng nhìn xuyên thấu bạn, không có ảo tưởng. Chàng khao khát một liên minh chung thực và bình đẳng. Chàng hiểu rõ, tìm được đối tượng tình yêu phù hợp với những tiêu chuẩn của mình là điều rất khó khăn. Dẫu thế, chàng không đời nào chấp nhận trường hợp “đỗ vớt”.
Suy cho cùng, dễ gì tìm được những ông chồng làm lụng từ sáng đến tối, ăn mặc cẩn thận, hình thức dễ mến, nhớ ngày kỷ niệm lần gặp nhau đầu tiên, và hầu như không bao giờ có nhân tình? Thử nhìn quanh xem nào. Bạn hoàn toàn có quyền cho mình là người hạnh phúc.

:naonao::naonao:

OA _ NỮ
16-07-2010, 08:03 PM
Trong tình yêu, Xử Nữ chú trọng trước hết là chất lượng chứ không phải số lượng. Nhưng chất lượng cao là thứ hiếm

UI. Oa thích nhất là ở điểm mạnh này....

Ai là đàn ông Virgo nhi? He hé tí coi nào?

TeacherABC
16-07-2010, 08:23 PM
Trong tình yêu, Xử Nữ chú trọng trước hết là chất lượng chứ không phải số lượng. Nhưng chất lượng cao là thứ hiếm

Khổ thật!:nguong: :D

OA _ NỮ
16-07-2010, 08:35 PM

và hầu như không bao giờ có nhân tình?

:rolleyes:

Nghe mê tơi luôn ( tuy biết là rất hoang tưởng) :acac:

Cùi Bắp
16-07-2010, 08:43 PM
@anh Phu Sinh: Em không biết % tính thế nào nhưng thấy cũng giống nhiều đó anh. :D
@Bou: Virgo này cũng không đạt hết các tiêu chuẩn: "làm lụng từ sáng đến tối, ăn mặc cẩn thận, hình thức dễ mến, nhớ ngày kỷ niệm lần gặp nhau đầu tiên, và hầu như không bao giờ có nhân tình" này! :)
@Chị ON: Em đó chị. :D

Cùi Bắp
16-07-2010, 08:44 PM

Cái này em thua! :ngoaymui:

OA _ NỮ
16-07-2010, 09:15 PM
@anh Phu Sinh: Em không biết % tính thế nào nhưng thấy cũng giống nhiều đó anh. :D
@Bou: Virgo này cũng không đạt hết các tiêu chuẩn: "làm lụng từ sáng đến tối, ăn mặc cẩn thận, hình thức dễ mến, nhớ ngày kỷ niệm lần gặp nhau đầu tiên, và hầu như không bao giờ có nhân tình" này! :)
@Chị ON: Em đó chị. :D

Chị và em cùng đồng loại.
Bắt tay cái nào!
WC 2 Virgo.com :D

Cùi Bắp
16-07-2010, 09:20 PM
Chị và em cùng đồng loại.
Bắt tay cái nào!
WC 2 Virgo.:D

:tungtang: bởi vậy em mới đòi về đây đó chị [dù về nằm chung với hot blog là bị đè chắc]. Hôm nay em show thông tin trên profile luôn rồi để nhiều người nhầm lẫn quá. :D

TeacherABC
16-07-2010, 10:04 PM
Cái này em thua! :ngoaymui:

Cái này anh phải thua mới phải! :nguong: :D :D

Phu sinh
17-07-2010, 01:54 PM

:D :ngoaymui: :lau: :huytsao: :hutthuoc: :haha:

TeacherABC
29-07-2010, 08:27 AM
Số điện thoại em sao anh không liên lạc được? Gọi cho anh CB nhé!

Phương Lê
29-07-2010, 11:13 AM

Đã liên lạc được với CB rồi anh àh! Vẫn dễ thương như ngày nào! Còn zụ kia... thì là mãi mãi! hehe

Cùi Bắp
29-07-2010, 05:03 PM

Đã liên lạc được với CB rồi anh àh! Vẫn dễ thương như ngày nào! Còn zụ kia... thì là mãi mãi! hehe

Hi hi, gọi bình thường rồi nè, chắc anh gọi lúc em hết pin. :D

Cùi Bắp
02-08-2010, 07:36 PM
2 ngày cuối tuần nhiều biến cố. 1 mối quan hệ bạn bè 15 năm đã thành 1 loại quan hệ khác. trước giờ chỉ biết, giờ tự mình trãi qua... buồn cười... "thỏa mãn cái này nhưng sợ mất cái kia..." cái tin nhắn buồn cười. càng buồn cười hơn khi đó lại là vào ngày SN của em nữa chứ... quà SN hơi nặng ký. chẳng biết ngày mai sẽ ra sao nhưng dù sao cũng phải sống, phải bước tiếp, thế thôi... mặc kệ vậy, đến đâu hay đến đó...

Nhudadauyeu
02-08-2010, 08:46 PM
2 ngày cuối tuần nhiều biến cố. 1 mối quan hệ bạn bè 15 năm đã thành 1 loại quan hệ khác. trước giờ chỉ biết, giờ tự mình trãi qua... buồn cười... "thỏa mãn cái này nhưng sợ mất cái kia..." cái tin nhắn buồn cười. càng buồn cười hơn khi đó lại là vào ngày SN của em nữa chứ... quà SN hơi nặng ký. chẳng biết ngày mai sẽ ra sao nhưng dù sao cũng phải sống, phải bước tiếp, thế thôi... mặc kệ vậy, đến đâu hay đến đó...

ko biết có chuyện gì đã đến với CB nhưng cs vốn dĩ ko đơn giản, nhưng vẫn phải sống, phải tồn tại, phải phấn đấu ko ngừng nghỉ, cố gắng nhé, thời gian sẽ giúp mỗi con ng chúng ta hoàn thiện hơn và sẽ nguôi ngoai tất cả

Cùi Bắp
07-08-2010, 07:46 PM
Trãi qua 2 cuộc hôn nhân đỗ vỡ như nhau nên dường như cả 2 đều "khá già" trong việc "vờn" nhau. Cùng trường, cùng khóa tham gia nhiều hoạt động của trường nên cả 2 chẳng xa lạ gì nhau nếu không muốn nói là rất thân. Đặc biệt là đêm chiến thắng vòng loại SV'96, sau khi đưa 1 cô bạn ở TĐ về nhà, quay về qua cầu Bình Triệu 2 đứa dừng xe đứng nhìn sông đêm rất lâu và em đã nói "muốn giữ mãi cảm giác như lúc này".

Nhưng cảm giác đó đã theo dòng sông đêm chảy luôn ra biển khi em nhận học bổng đi Hàn Quốc vào năm học thứ 3 của ĐH. Mất liên lạc, không còn tin tức gì của em, tôi có vợ, có con.

6 năm sau, tình cờ lại gặp lại em trong buổi hộp mặt cựu sinh viên. Giờ con em đã hơn 1 tuổi, con anh nhỏ hơn con em 8 tháng.

Sau này anh mới biết em đã chia tay ngay sau khi sinh con. Cuộc hôn nhân của anh kéo dài không quá 1 năm sau ngày mình gặp nhau.

Chia tay đẩy em vào với công việc và đẩy anh vào với những cuộc chơi thâu đêm suốt sáng. Người anh bắt đầu xuất hiện những vết xâm, điều em rất ghét. Anh lao đầu vào người phụ nữ thứ 2, em kết hôn với người lái xe của mình.

2 năm sau, em rời nhà chồng về nhà mình khi mang thai đến tháng thứ 7. Sinh con, 1 mình nuôi con. Con trai thứ 2 của em 10 tháng, con gái anh 18 tháng lúc anh chia tay.

Tháng 8, những cơn mưa đầu mùa bắt đầu nặng hạt hơn, vào một ngày tháng 8 mưa mù mịt em nhắn tin hỏi anh: "Đàn ông các anh muốn gì cứ bỏ tiền ra ngoài là có, phụ nữ tụi em phải làm sao?". Trong cơn say, anh loáng thoáng nhớ đã trả lời em: "Dùng quyền trợ giúp nhờ người thân."

Và trong một cơn say sau đó 2 thân thể đói khát đã quấn lấy nhau, vỡ òa, rã rượi...

Sáng hôm sau em nhắn: "Thỏa mãn cái này nhưng em lại sợ mất cái kia. Em không muốn mất một người bạn như anh". "Em nghĩ sex chiếm bao nhiêu % trong hạnh phúc gia đình?". Em suy nghĩ rất lâu: "Việc sex chiếm bao nhiêu % trong hạnh phúc gia đình thì theo em nó chiếm hết 80% trong cuộc sống của cá nhân em."

Em đâu biết rằng kết quả anh mong đợi chỉ cần trên 50%.

bulkhaulvn
31-08-2010, 11:03 PM
Mình mà cứng rắn như anh CB, thì có lẽ kg phải khổ tâm như bây giờ... gia đình đã đổ vỡ, mình lại níu kéo để xây dựng, nhưng tới giờ này mình thấy mong manh quá.....

Cùi Bắp
21-11-2010, 04:24 PM
Nhắm mắt, mở mắt lại trắng tay. 3 năm ra đi như làn khói thoảng... Đã có lúc tưởng mình có tất cả hạnh phúc trên đời này nhưng sự thật không phải vậy... Được và mất luôn là 2 vấn đề của cuộc sống này... Không chỉ mất 3 năm mà 15 năm còn lại cũng chỉ là hư không... Thôi thì em cứ nhẹ lòng cho người ra đi... Chúc em hạnh phúc và anh cũng sẽ luôn cầu mong cho em hạnh phúc!

Boulevard
21-11-2010, 11:29 PM
Hi Cùi Bắp. Lâu lắm mới về lại nhà. "Được" và "mất" là việc thường trong cuộc đời con người. Có khi tưởng "mất" thì lại là "được", có khi tưởng "được" thì lại là "mất"... Đi đâu thì cũng đáo về nhà cho đỡ quạnh quẽ nha đồng chí Cùi Bắp :D

OA _ NỮ
23-11-2010, 03:31 AM
Nhắm mắt, mở mắt lại trắng tay. 3 năm ra đi như làn khói thoảng... Đã có lúc tưởng mình có tất cả hạnh phúc trên đời này nhưng sự thật không phải vậy... Được và mất luôn là 2 vấn đề của cuộc sống này... Không chỉ mất 3 năm mà 15 năm còn lại cũng chỉ là hư không... Thôi thì em cứ nhẹ lòng cho người ra đi... Chúc em hạnh phúc và anh cũng sẽ luôn cầu mong cho em hạnh phúc!

Lâu lắm mới đọc được lại những lời tự sự sâu sắc và thật cảm động của CB. Nhớ quá là nhớ.

Chuyện gì lớn lao đã xảy ra trong cuộc sống của em hả CB mà làm em phải thốt lên những lời thương tâm thế. Thật tội cho em và cả với người đó quá.
Trái tim của một con người có nhiều ngăn lắm em à. Hi vọng em gói gém 15 năm đó đóng lại trong ngăn này. Rồi em sẽ mở lại ngăn kéo khác...

Đời người như cái tủ của ông thày thuốc bắc đó em ơi. Đóng đóng rồi lại mở mở. Mỗi giai đoạn mình lại cần một loại thuốc khác nhau tuy chỉ là trị một bệnh giống nhau. Hì hì

Cùi Bắp
01-12-2010, 09:08 AM
Đời người như cái tủ của ông thày thuốc bắc đó em ơi. Đóng đóng rồi lại mở mở. Mỗi giai đoạn mình lại cần một loại thuốc khác nhau tuy chỉ là trị một bệnh giống nhau. Hì hì

Em chắc đang cần cái ngăn cao nhất, khó lấy nhất và khoá kỹ nhất của ông thày thuốc bắc này quá chị. Hy vọng đó là thuốc hiếm hoặc thuốc cực độc. :D

OA _ NỮ
06-12-2010, 01:13 AM
mang thai đến tháng thứ 7. Sinh con, 1 mình nuôi con. Con trai thứ 2 của em 10 tháng, con gái anh 18 tháng lúc anh chia tay.

Sáng hôm sau em nhắn: "Thỏa mãn cái này nhưng em lại sợ mất cái kia. Em không muốn mất một người bạn như anh". "Em nghĩ sex chiếm bao nhiêu % trong hạnh phúc gia đình?". Em suy nghĩ rất lâu: "Việc sex chiếm bao nhiêu % trong hạnh phúc gia đình thì theo em nó chiếm hết 80% trong cuộc sống của cá nhân em."
Em đâu biết rằng kết quả anh mong đợi chỉ cần trên 50%.

Có người pn suy nghĩ về sex bao la như thế sao? Nếu sau này sex sẽ suy thoái cùng với sự lão hóa của tuổi tác, sex sẽ chỉ còn là 0% trong cuộc sống thì người pn này sẽ tiếp nhận ra sao nhỉ khi mà sự tuần hoàn của máu ko tụ về một điểm...:rolleyes:

Cùi Bắp
06-12-2010, 01:54 PM
Hì hì, đôi khi thấy vậy cũng hay chứ chị, còn hưởng thụ được cứ hưởng thụ, lúc nào "lực bất tòng tâm" thì thôi. :D

Cùi Bắp
21-08-2012, 04:39 PM
Hơn 3 năm từ ngày bắt đầu blog ở đây và cũng gần 2 năm ngưng blog. Đường đời bớt chong gai hình như còn ít thứ để nói, để viết, để than vãn... Hay mình đang già đi? Thời gian...

Cùi Bắp
21-08-2012, 05:01 PM
Bốn anh em chia nhau một khúc sông dài khoảng hơn 1000m. Đoạn sông này còn khá hoang vu, dừa nước mọc dọc theo bờ sông dày đặc. Không có đường cho xe chạy vào đến tận nơi nên phải để xe bên ngoài và đi bộ vào.

Đã đi câu sông thì phải là câu bằng cần tre mới là đúng điệu. Loại cần rất nhẹ, rất mãnh. Cần câu đã được cẩn thận chôn lại từ lần câu trước. Mấy anh em chỉ việc đào lên.

Mồi câu có hai loại: trùn đất và tôm. Mỗi người tự mình chọn một nơi để ngồi và thưởng thức cái cảm giác chờ đợi, giật, gắn mồi mới…

Cá ở đây không lớn như câu ở các ao cá dịch vụ. Chủ yếu là cá Bống dừa và cá lòng tong. Con lớn nhất chỉ bằng khoảng 2 ngón tay. Ai mới câu lần đầu thường chỉ câu được cá lòng tong.

Cá lòng tong rất háo ăn nhưng chúng chỉ lớn bằng khoảng ½ ngón tay út thôi. Đặc biệt là không bao giờ chúng cắn vào lưỡi câu nên phải biết cách giật mới câu được chúng nếu không thì chỉ thấy hết mồi liên tục mà chẳng câu được con nào. Cá lòng tong sống ở tầng nước mặt nên muốn câu chúng thì thả lưỡi câu chỉ khoảng 10 đến 20 cm dưới mặt nước thôi. Khi thấy lưỡi câu lay động là nhấc cần lên ngay, chỉ nhấc lên chứ không giật vì chúng không cắn vào lưỡi câu nên giật mạnh là chúng rớt lại xuống nước ngay. Vì rất háo ăn nên dù nhấc lên khỏi mặt nước nhưng chúng vẫn còn cắn chặt vào mồi chứ không thả ra ngay, lợi dụng việc đó khi nhấc cần câu lên thì phải đưa lên bờ ngay vì chúng có thể thả con mồi ra và rơi xuống bất cứ lúc nào. Cái cảm giác nhấc một con cá lên khỏi mặt nước, đưa nó vào gần đến nơi nó lại rới xuống nưóc thì bực tức và tiếc nuối vô cùng.

Cá Bống dừa thì khác, chúng sống ở sâu hơn, trong bóng mát, thường là gần các gốc dừa nước (có lẽ như vậy nên mới có tên là Bống dừa). Đặc điểm cá Bống dừa là ăn mồi sống nên chúng thường chỉ ăn các con mồi đang bơi. Để câu cá Bống dừa phải cho con mồi di chuyển chầm chậm liên tục. Khi câu quen sẽ có thể phân biệt được khi nào là cá Bống dừa khi nào là cá lòng tong cắn câu. Cá Bống dừa khi ăn mồi chúng ăn cả lưỡi câu chứ không rỉa rỉa như cá lòng tong nên giật cần lên là chúng dính vào lưỡi câu ngay. Thường thì các cảm giác cần câu lay động kích thích người câu cá rất mạnh nên ai cũng “phấn khích” mà giật thật mạnh con cá lên bờ ngay. Nhưng nếu muốn có cảm giác thì phải biết “chơi với con cá đã mắc câu” thì mới là “cực sướng”.

Tôi thích câu cá Bống dừa hơn vì chúng cho tôi cái cảm giác được đùa giỡn với chúng. Khi cá Bống dừa cắn câu tôi không giật mạnh để mang chúng lên bờ ngay mà chỉ lay nhẹ đầu cần đủ để lưỡi câu mắc vào chúng chứ không kéo chúng lên khỏi mặt nước. Bản năng sinh tồn khi bị mắc câu, chúng sẽ chạy, vùng vẫy… tôi cũng cho chúng chạy, tôi cho cần chạy theo chúng một tí rồi sau đó giật nhẹ lại, rồi lại thả ra cho chúng chạy. Cuộc chơi cứ thế kéo dài mãi… Mấy đứa em thường bảo hành động ấy của tôi tàn nhẫn. Tôi cũng thấy thế nhưng xét cho cùng thì cuộc đời còn nhiều việc tàn nhẫn hơn như thế sao chẳng thấy ai lên tiếng hay lên án? Cuộc đời đâu thiếu những con người dùng những thủ đoạn nào đó để dắt con mồi của mình vào tròng sau đó đắt con mồi đi vòng vòng theo ý mình ấy chẳng tàn nhẫn hay sao? Việc câu cá của tôi thì xét cho cùng tôi có giật con cá lên ngay hay để nó tận hưởng thêm một phút giây nào đó dưới nước thì kết quả cũng là nó bị mắc câu.

Giờ khúc sông này đã không còn nữa. Cao ốc chen nhau mọc lên, khúc sông thành cảnh quan chung, cấm câu cá... :)

OA _ NỮ
22-08-2012, 04:12 AM
Tôi cũng thấy thế nhưng xét cho cùng thì cuộc đời còn nhiều việc tàn nhẫn hơn như thế sao chẳng thấy ai lên tiếng hay lên án? Cuộc đời đâu thiếu những con người dùng những thủ đoạn nào đó để dắt con mồi của mình vào tròng sau đó đắt con mồi đi vòng vòng theo ý mình ấy chẳng tàn nhẫn hay sao? Việc câu cá của tôi thì xét cho cùng tôi có giật con cá lên ngay hay để nó tận hưởng thêm một phút giây nào đó dưới nước thì kết quả cũng là nó bị mắc câu.

Kể ra cũng tàn nhẫn em à mặc dù chị chưa bao giờ chứng kiến cảnh đó mà chỉ nghe qua em kể. Nhưng chị đã từng nhìn thấy cảnh mấy con mèo nhà chị bắt chuột nó như thế nào. . Mèo nhà chị mỗi khi thấy chúng nó bắt được con chuột nào, chúng nó lăn qua lăn lại, chuyền tay nhau, mũi hửi hửi, mép nhếnh nhếch, râu rung rung cho đến khi nào con chuột nằm bất động thì những con mèo đó bước qua xác và ko quên lấy chân khều thêm một cái...
Nên từ đó mỗi khi chúng bắt được con chuột nào là chị đem đi giấu biệt ...cho mèo đói hàng xóm để khuất mắt. hì hì.

Em cũng giống chị giỏi chống chế khi bị lên án...:rolleyes:
Việc câu cá của tôi thì xét cho cùng tôi có giật con cá lên ngay hay để nó tận hưởng thêm một phút giây nào đó dưới nước thì kết quả cũng là nó bị mắc câu.

Chắc Em quên ko viết thêm hai chữ "đau đớn" sau hai chữ tận hưởng nữa cho nó trọn vẹn thêm em hả. Hà hà.
Chị định kể em nghe về một chuyện cũng dính chút về câu và mồi, xong thấy nó dài lê thê nên ko muốn post ở nhà em, em qua nhà chị chơi đọc nha, chị post ở đó.
Ồ, bức hình em chụp hả mà sao nhìn mặt nước căng như được tráng lớp lụa vậy, đẹp quá.

Cùi Bắp
22-08-2012, 10:35 AM
Dạ, em vui vì giống chị ở khả năng "hùng biện". :) Đau đớn hay không thì mình không ở vị trí con cá nên mình không biết chị à. Con người đôi lúc cũng chọn đau đớn để làm vui, hạnh phúc mà.

Cái ảnh này em chụp tốc độ chậm nên nhìn nó lung linh vậy đó chị (và em chụp bằng phim chứ không phải số).

Cùi Bắp
18-09-2012, 08:38 PM
Chiều hôm nay nhận được đt cô giáo con gái gọi báo: bé bị ngã trong lúc học môn nhảy hiện đại, chảy máu môi 1 tí... Mình khách sáo với cô: trẻ con mà, hay ngã, chảy máu tì thì không sao đâu cô đừng lo...

Chú H đi đón con gái lập tức gọi đt: chảy máu nhiều lắm, đến giờ mà cả miệng còn đầy máu, chưa cầm dập cả môi trên và dưới.

Thế là tức tốc chạy về nhà thấy chú H đang sơ cứu, cầm máu. Chở ngay vào bv vì có khả năng gãy 2 răng cửa trên. Giận cô giáo ghê gớm vì cái thông tin chảy máu 1 tí...

Lúc đó tưởng chừng ngay lập tức ngày mai lên trường làm cho một trận rồi chuyển trường cho con ngay mới hả giận. Tối lên công ty ngồi mở blog ra đọc lại một bài viết cũ:

Con gái yêu của ba,

Hôm nay con gái của ba sẽ dự lễ 20/11 lần đầu tiên. Ba mẹ tất bật chuẩn bị để con đến trường. Nào mua hoa, mua quà, mặc quần áo đẹp…

Hơn ai hết ba biết một món quà thế nào có ý nghĩa với một người giáo viên, một người đứng trên bục giảng, vì ba đã từng đứng trên bục giảng.

Ba từng rất hạnh phúc khi nhận một tấm thiệp chúc mừng làm bằng tay mà học trò ba thức khuya nhiều đêm để hoàn tất. Ba cũng rất hạnh phúc khi nhận được 1 bó hoa không biết là hoa gì vì “con hái trước nhà, mẹ con trồng”. Nhưng cũng đã có lúc ba rất vui khi nhận được 1 phong bì có hai trăm ngàn trong đó. Hai trăm ngàn, một phần tư tháng lương của ba vào lúc đó.

Ba không muốn con tặng cô giáo phong bì, vì điều đó đối với ba là xúc phạm. Nhưng bản thân ba cũng đang mâu thuẩn, chính ba cũng đã rất vui khi đang lúc khó khăn lại nhận được một số tiền nào đó.

Nhìn con tung tăng vào lớp mà lòng ba chẳng yên. Ba lo lắng vì quà của con không đủ để cô quan tâm, ưu ái với con. Nghĩ vậy ba lại thấy mình nghĩ chưa đúng về cái nghề ba đã từng theo.

Chỉ mong sao con gái ba sau này đừng theo nghề giáo. Nghề mà đứng ngoài nhìn vào cứ nghĩ rất được tôn trọng nhưng chỉ khi đứng trên bục giảng rồi mới biết sự thật nó phủ phàng thế nào, như ba đã từng nhận ra. Đừng sai lầm như ba nhưng phải luôn nhớ tôn trọng những người dạy dỗ mình, “Một chữ cũng là thầy, nữa chữ cũng là thầy” nha con.

Ba yêu con.

Hình như cơn giận đã bớt rồi...

OA _ NỮ
19-09-2012, 12:54 AM
ngồi mở blog ra đọc lại một bài viết cũ:

Ba không muốn con tặng cô giáo phong bì, vì điều đó đối với ba là xúc phạm. Nhưng bản thân ba cũng đang mâu thuẩn, chính ba cũng đã rất vui khi đang lúc khó khăn lại nhận được một số tiền nào đó.

Nhìn con tung tăng vào lớp mà lòng ba chẳng yên. Ba lo lắng vì quà của con không đủ để cô quan tâm, ưu ái với con. Nghĩ vậy ba lại thấy mình nghĩ chưa đúng về cái nghề ba đã từng theo.

Chỉ mong sao con gái ba sau này đừng theo nghề giáo. Nghề mà đứng ngoài nhìn vào cứ nghĩ rất được tôn trọng nhưng chỉ khi đứng trên bục giảng rồi mới biết sự thật nó phủ phàng thế nào, như ba đã từng nhận ra. Đừng sai lầm như ba nhưng phải luôn nhớ tôn trọng những người dạy dỗ mình, “Một chữ cũng là thầy, nữa chữ cũng là thầy” nha con.

Ba yêu con.

Hình như cơn giận đã bớt rồi...

Cháu sau khi ngã có bị để lại sẹo ko em...Tội bé quá...Nhà trường chắc cũng có phòng cứu cấp tạm thời chứ hả...
Chị ngạc nhiên thấy con em đi học mà em chưa bao giờ phong bì cho cô giáo...Hì hì.
Bạn học chị đa số là cô giáo và hiện giờ họ ai cũng là hiệu trưởng, hiệu phó. Chị mỗi khi về VN bạn đều mời cả đám bạn bè đến nhà tụ vạ ăn uống hát hò...
Lần nào chị cũng trêu chọc bạn chị..."Phải bao nhiêu phong bì mới đủ cho bữa tiệc thịnh soạn này hả bà"
Bạn chị trả lời chị.
"Bà có thấy hiệu trưởng hay hiệu phó cầm phong bị bao giờ chưa, tôi mất dạy từ lâu rồi nên ..."
Còn một cô bạn hiệu trưởng ở VT. Mỗi khi gặp chị là đưa cho một túi lớn các loại vải may áo dài. Bạn chị nói của phụ huynh tặng....
Chị chưa bao giờ hình dung nổi những người bạn đó của chị có thể cầm phong bì của phụ huynh học trò mình cả. Thời của các chị ngày xưa các thày cô giáo sống rất gương mẫu nên mọi người nếu ai theo nghề giáo cũng noi theo gương của họ cũng rất lý tưởng lắm...
Còn bây giờ thì ko biết thế nào...Hay là "Gặp thời thế, thế nào phải thế"...

Cùi Bắp
20-09-2012, 11:47 AM
Dạ, em chưa bao giờ tặng cô giáo phong bì. :) Đôi lúc cũng lo sợ mình khác người thật nhưng em không muốn làm người khác tổn thương như em đã từng bị.

Bé con em vẫn phải ăn cháo vì bị dập cả môi trên và dười, 2 răng cửa trên cũng tổn thương... nói chung là đang xót con lắm chị ơi. :)

Càng sống nhiều, càng qua nhiều biến cố mới thấy được 1 điều: tiền không phải là mục đích sống, chỉ là phương tiện... đừng để nó chi phối, điều khiển mình, nên em rất thận trọng trong việc sử dụng đồng tiền sao cho đúng. Nhưng xã hội bây giờ khó quá... làm vậy cứ như là mình đi ngườc lại với cả xã hội ấy.

kehotro
20-09-2012, 12:47 PM
Dạ, em chưa bao giờ tặng cô giáo phong bì. :) Đôi lúc cũng lo sợ mình khác người thật nhưng em không muốn làm người khác tổn thương như em đã từng bị.

Bé con em vẫn phải ăn cháo vì bị dập cả môi trên và dười, 2 răng cửa trên cũng tổn thương... nói chung là đang xót con lắm chị ơi. :)

Càng sống nhiều, càng qua nhiều biến cố mới thấy được 1 điều: tiền không phải là mục đích sống, chỉ là phương tiện... đừng để nó chi phối, điều khiển mình, nên em rất thận trọng trong việc sử dụng đồng tiền sao cho đúng. Nhưng xã hội bây giờ khó quá... làm vậy cứ như là mình đi ngườc lại với cả xã hội ấy.

Cũng suy nghĩ giống CB nhưng XH ta thì đã thành thói quen xấu. Chính vì điều này mà chúng ta khó phát triển! Luật 20%, cưa đôi đã và đang hoành hành làm ta tụt hậu!

Cùi Bắp
27-09-2012, 01:08 PM
Cả nhà ăn tối, con gái say sưa gặm hết mấy cục đuôi heo trong canh, ba nói:
- Một mình con mà ăn hết cái đuôi heo vậy hả Hannah?
Con nhìn lên cười cười:
- Nhà mình có điều kiện mà phải không ba.
Cả nhà cười nghiêng ngã...

Cùi Bắp
12-11-2012, 03:13 PM
Cụm từ mới của ngày hôm nay: Quan hệ không chính chủ!

TeacherABC
12-11-2012, 03:25 PM
Cụm từ mới của ngày hôm nay: Quan hệ không chính chủ!

"Quan hệ... ngoài luồng!":botay::nguong:

Cùi Bắp
12-11-2012, 10:16 PM
"Quan hệ... ngoài luồng!":botay::nguong:

Không chính chủ, ăn theo anh A# đang hot anh. :)

OA _ NỮ
13-11-2012, 01:29 AM
Không chính chủ, ăn theo anh A# đang hot anh. :)

Có một lần OA đọc ở một cuốn sách nào đó, có người còn nói, "Sự va chạm giao thông cố ý".:rolleyes:

Cùi Bắp
25-12-2012, 09:46 AM
GIÁNG SINH VUI VẺ NHÉ CẢ NHÀ ƠI.
http://i230.photobucket.com/albums/ee97/stevevinhnguyen/Xmas_2012_zps96b62c30.jpg

OA _ NỮ
26-12-2012, 06:08 AM
Tặng CB tấm thiệp 3D chị design. Chúc em và gia đình một năm mới vui vẻ, đầm ấm và bình an nha.

http://i1188.photobucket.com/albums/z409/oanu123/DSC_3468_zps097b87bd.jpg

Cùi Bắp
26-12-2012, 09:52 AM
Em cảm ơn chị ON nhiều. :) Không biết bao giờ em nhận được hardcopy của cái thiệp này nhỉ. :)

OA _ NỮ
27-12-2012, 03:14 AM
Chị ko biết cách làm hardcopy ra làm sao, em có thể chỉ cho chị với, nhưng chị có thể mail theo địa chỉ về VN cho em nếu em muốn. Tấm thiệp này chị chỉ làm một tấm duy nhất và là một trong những tấm thiệp mà chị rất thích, hi vọng em cũng thích nó.:rolleyes:

Cùi Bắp
27-12-2012, 01:53 PM
Chị ko biết cách làm hardcopy ra làm sao, em có thể chỉ cho chị với, nhưng chị có thể mail theo địa chỉ về VN cho em nếu em muốn. Tấm thiệp này chị chỉ làm một tấm duy nhất và là một trong những tấm thiệp mà chị rất thích, hi vọng em cũng thích nó.:rolleyes:

Vậy em phải gửi địa chỉ vô inbox cho chị rồi. Cảm ơn chị nhiều nhiều... thiệt nhiều....:love2:

Cùi Bắp
26-08-2013, 11:02 AM
Miranda ra đời trong lúc ba và mẹ bận rộn túi bụi với công việc nên con được đi "du học" ở nhà Nội ngay khi được 4 tháng. Hôm nay con được 8 tháng rồi...

http://i230.photobucket.com/albums/ee97/stevevinhnguyen/L_Miranda_IMG_6153_zpsa0aa8592.jpg

http://i230.photobucket.com/albums/ee97/stevevinhnguyen/Miranda_IMG_6146_zpsa27a3fb0.jpg

http://i230.photobucket.com/albums/ee97/stevevinhnguyen/Miranda_IMG_6129_zps6275808a.jpg

http://i230.photobucket.com/albums/ee97/stevevinhnguyen/Miranda_IMG_6168_zps5b7af001.jpg

OA _ NỮ
27-08-2013, 03:26 AM
Con gái em đó hả? Bố là nhiếp ảnh gia có khác, hình bé thiệt đẹp. Nụ cười sao xinh quá là xinh, có nhiều nét giống bố hơn mẹ phải ko CB?

Cùi Bắp
28-08-2013, 11:08 AM
Con gái em đó hả? Bố là nhiếp ảnh gia có khác, hình bé thiệt đẹp. Nụ cười sao xinh quá là xinh, có nhiều nét giống bố hơn mẹ phải ko CB?

Dạ, con gái thứ 2 của em. Bé mới 8 tháng thôi chị. :) Nhiều người nói giống em hơn mẹ (nên mới xấu vậy) :D

Phu sinh
28-08-2013, 03:38 PM
http://i230.photobucket.com/albums/ee97/stevevinhnguyen/Miranda_IMG_6168_zps5b7af001.jpg

Hì... Hì... Đâu có xấu! Dễ thương nè! Giống ba thiệt a!

OA _ NỮ
01-09-2013, 07:19 AM
Dạ, con gái thứ 2 của em. Bé mới 8 tháng thôi chị. :) Nhiều người nói giống em hơn mẹ (nên mới xấu vậy) :D

Tự hào nhận mình xấu zai nhưng vẫn có được vợ đẹp kề bên và vẫn có được nhiều gái xinh "kế bên". Điều đó chứng tỏ phái thực lực ăn đứt phái thần tượng nhỉ em nhỉ. (Chị là người theo đuổi phái thực lực em à). :rolleyes:

thuphong
01-09-2013, 08:02 AM
.
Bé rất giống bố và rất dễ thương em à. Chúc bé hay ăn chóng lớn nha.

Cùi Bắp
26-09-2013, 03:30 PM
Tự hào nhận mình xấu zai nhưng vẫn có được vợ đẹp kề bên và vẫn có được nhiều gái xinh "kế bên". Điều đó chứng tỏ phái thực lực ăn đứt phái thần tượng nhỉ em nhỉ. (Chị là người theo đuổi phái thực lực em à). :rolleyes:

.
Bé rất giống bố và rất dễ thương em à. Chúc bé hay ăn chóng lớn nha.

Em cảm ơn 2 chị. :)

Cùi Bắp
06-06-2014, 03:03 AM
Có những thứ dù đổi bằng máu nhưng vẫn trôi tuột qua tay và mất đi...

Cùi Bắp
19-06-2014, 10:22 AM
Hai năm tình lận đận, hai đứa cùng hư hao
Hai năm tình lận đận, hai đứa đành xa nhau...

Phu sinh
19-06-2014, 11:53 AM
Buồn buồn nghêu ngao chơi hả CB???

Cùi Bắp
05-07-2014, 07:47 PM
Cơn mưa chiều nhạt nhoà, dòng người lướt qua loáng thoáng. Đâu đó trong cuộc đời này vẫn có những người đang nhớ về nhau. Sài Gòn mưa đường phố vẫn lấp lánh ánh đèn, hào nhoáng nhưng cũng đầy khó nhọc. Chiếc xe bóng loáng lướt qua té nước lên 2 chị em co ro mặc chiếc áo mưa mỏng tanh bên góc ngã 4 xin tiền những người dừng xe đèn đỏ. Dòng người hối hả đi chẳng màng chú ý. Hai chị em cũng bình thản như không có gì. Sống trong đau khổ mãi hình như người ta quen với nó. Hai cha con ngồi trong góc đẹp nhất của quán cafe ngay ngã tư. Con ăn bánh, uống nước cam, cha uống cafe. Chắc đâu ai biết con đã khóc cả ngày, cha cũng vậy. Hai cha con ngồi mãi theo đuổi những suy nghĩ của mình. Loáng thoáng đâu đó hình bóng người phụ nữ đã bỏ đi. Nhớ, thương, hận... Tất cả các cảm xúc tràn về một lúc chỉ trong một chiều mưa Sài Gòn.

Cùi Bắp
22-07-2014, 01:05 PM
Tổn thương người khác một cách cố ý thật ra chỉ là tự tổn thương mình.

Cùi Bắp
22-07-2014, 11:01 PM
24h thật dài... Dài hơn bất cứ ngày nào khác...

Cùi Bắp
06-12-2016, 10:01 AM
Liêu xiêu...