PDA

View Full Version : Gửi những bạn gái luôn nhen nhúm sự đố kị

ConGaiTrangAn
06-09-2012, 12:05 PM
Sống chân thành và mở rộng lòng mình để tâm hồn thanh thản. Đừng để lòng ghen ghét đố kỵ làm biến dạng nhân cách, đừng để nó gieo đau khổ và bất hạnh cho cuộc đời của mình và mọi người.

Lòng ghen ghét và đố kỵ là mức độ cao của sự ích kỷ, nó như con quái vật gặm nhấm tâm hồn con người. Nó len lỏi cấu xé trái tim, làm biếng dạng nhân cách con người. Nó là một tính cực kỳ xấu của con người mà đặc trưng ở phụ nữ nói chung và các cô gái nói riêng.

Không ít các cô gái có năng lực thực sự đã phải lao đao khốn khổ, vì là nạn nhân của thói đố kỵ ghen ghét của chính những người bạn gái của mình. Có cô gái thông minh năng động, làm được nhiều việc có lợi cho cơ quan. Cô được xếp biểu dương, khen gợi. Cô chưa kịp hãnh diện, vui mừng thì đã nghe có người thì thào: “Nó là bồ của sếp nên cái gì mà sếp chẳng khen…., đầu mày cuối mắt với đối tác thì đưa gì mà đối tác chẳng ký….”

Cô gái dịu dàng thùy mị được nhiều chàng trai yêu mến đã phải khóc thầm và trốn tránh các chàng trai, cô sợ mọi người hiểu lầm chỉ vì cô đồng nghiệp ghen tức đặt điều bảo cô: “lẳng lơ, nay đứng núi này,mai núi khác, …..”

Sự ghen ghét đố kỵ khiến nhiều cô gái nhìn thành công, hạnh phúc của bạn bè, đồng nghiệp, những người xung quanh với ánh mắt hằn học, tức tối. Họ không biết vươn lên bằng chính nổ lực phấn đấu của bản thân mà lại vươn lên bằng cách dìm người khác xuống. Họ vui mừng trước thất bại, đau khổ, bất hạnh của người khác. Họ ấm ức, bực dọc trước niềm vui, thắng lợi của mọi người. Tâm địa của những người nặng lòng ghen ghét đố kỵ thật hẹp hòi và nhiều lúc trở nên nhẫn tâm. Thật đáng tiếc!

Có một cô gái rất đẹp, rất hiện đại, sắc đẹp của cô trong công sở không ai sánh được, khong ai tranh chấp với cô. Vậy mà mỗi khi có anh nào khen gợi một cô gái khác: “con bé ấy trông hay nhỉ, hoặc cô ấy trông đẹp đấy chứ….” Thì cô ấm ức vô cùng, cô bĩu môi kể đủ mọi tính xấu của cô gái kia để dè bĩu chê bai. Chuyện thực hư chẳng ai xác minh được những lời cô kể không nhiều thì ít cũng ảnh hưởng đến danh dự của cô gái kia – cô gái đẹp hiểu điều ấy và lấy làm hả dạ, nhưng cô không hiểu được rằng: “trong mắt mọi người cô là cô gái đẹp người mà không đẹp nết. Mọi người sợ cô như sợ bệnh truyền nhiễm, họ sẽ xa lánh, coi thường cô.”
Con gái không chỉ có đố kỵ về sắc đẹp, tài năng mà nhiều khi họ đố kỵ những điều thật vô lý.
Các cô gái có lòng đố kỵ bị đày đọa bởi ghen tức. Thấy người khác giàu có, sung sướng, hạnh phúc cũng ăn không ngon, ngủ không yên. Thấy cô gái khác dịu dàng đáng yêu cũng hậm hực, căm ghét…. Cuộc sống của các cô gái là chuỗi ngày ấm ức, hậm hực, không ao giờ thanh thản, vui vẻ. Lòng đố kỵ biến các cô gái thành người khó gần, vô duyên, nó biến các cô thành người đặt chuyện xấu xa, độc ác khiến mọi người xa lánh và ghét bỏ.

Các cô gái biết sống chân thành và và mở rộng tấm lòng của mình thì tâm hồn sẽ bình yên, thanh thản, con người trở nên vui vẻ, vị tha, trở nên duyên dáng đàng yêu và được tôn trọng!

http://blog.yahoo.com/congaitrangan0508/articles/246865/category/Cảm+nhận+cuộc+sống

Serena
06-09-2012, 01:00 PM
Nhiều khi chia buồn thì dễ, nhưng chia vui thì không dễ chút nào. Khi ấy cần có sự chân thành.:nguong:

ConGaiTrangAn
06-09-2012, 01:38 PM
Nhiều khi chia buồn thì dễ, nhưng chia vui thì không dễ chút nào. Khi ấy cần có sự chân thành.:nguong:

Ui đấy đấy chị ơi, em rơi vào tình huống này nhìu rồi, cuối cùng đúc rút ra vài dong chia sẻ với mọi người, ai coi là chia buồn cũng được mà chia vui cũng chẳng sao, âu cũng là suy nghĩ của em rùi chị ạ

Marat Safin
06-09-2012, 02:01 PM
... Sau khi đọc bài viết này mình mới biết sự đố kỵ là gì...! Ôi, thế thì mình biết một nơi .... có cả rừng vàng, biển bạc, và có cả cánh đồng lúa bất tận của sự đố kỵ nữa..!!!:hoho:

Marat Safin
06-09-2012, 02:14 PM

Chính xác! Hoàn toàn đồng ý quan điểm.

langthang
06-09-2012, 02:42 PM

Hình như lúc nào cũng cần sự chân thành mà :o
Nhưng mà LT nghe người ta nói khác cơ "chia buồn nhưng chung vui" vì chia vui thì hổng có ai chịu hết đó :D:o:D

ConGaiTrangAn
06-09-2012, 06:37 PM
Nhưng mà LT nghe người ta nói khác cơ "chia buồn nhưng chung vui" vì chia vui thì hổng có ai chịu hết đó :D:o:D

Không có sự chân thành thì lấy đâu ra nỗi buồn mà chia để mà chung vui hả anh Lang Thang? Người ta nói thì cũng có năm bảy đường đi nhưng không phải con đường nào cũng tới đích, có con đường dẫn ta đến vực thẳm, có con đường đưa ta đến vinh quang, quan trọng là mình biết lựa chọn đúng con đường không để roi xuống vực anh ạ.
Mong rằng anh Lang Thang không mất phương hướng! Chúc anh vui

Serena
06-09-2012, 08:23 PM

Ngày Se tròn 16 tuổi, mẹ tổ chức cho Se một cái sinh nhật khá đặc biệt so với các sinh nhật của các bạn cùng lớp. Hôm đó, Se thật hạnh phúc trong chiếc váy đỏ rực rỡ và đôi giày màu tím, hạnh phúc vây quanh với hoa, quà và những lời chúc mừng... Tuy nhiên cả buổi tối hôm đó Se đã không nhận ra là cô bạn gái thân nhất của mình không vui, chỉ đến khi xem lại những bức hình Se mới chợt nhận ra... Giờ ra chơi hai đứa ngồi dưới gốc cây bàng, Se tặng bạn mình ảnh và hỏi: "Sao không thấy bạn cười?". Anh LT biết bạn Se trả lời sao không? "Bạn ơi, bạn thật hạnh phúc, tớ có đầy đủ cả bố và mẹ mà chưa bao giờ tớ có một cái sinh nhật như của bạn. Thật lòng hôm đó tớ rất buồn, tớ ghen tị với bạn". Lúc đó Se rất bất ngờ và buồn, buồn vì người bạn thân nhất của mình lại ghen tị với mình, buồn vì bạn ấy đã không thể vui cùng niềm vui của mình. Lúc đó Se chỉ nghĩ được đã là bạn thân thì mình có niềm vui hay nỗi buồn cũng muốn chia với bạn. "Niềm vui sẽ nhân đôi và nỗi buồn sẽ chia đôi". Giá như Se ngày ấy là của ngày hôm nay Se sẽ ôm lấy bạn mà cảm ơn vì hơn tất cả bạn đã rất chân thành về sự "ghen tị" của mình, cái mà ngày nay Se chưa lần nào gặp lại nữa...

Câu chuyện đó đã theo Se và bạn đến tận bây giờ dù rằng ai cũng đã có cuộc sống riêng và ở rất xa nhau. Đặc biệt, vẫn cần bên nhau khi có những chuyện vui hơn cả những lúc buồn...

langthang
06-09-2012, 10:17 PM
Không có sự chân thành thì lấy đâu ra nỗi buồn mà chia để mà chung vui hả anh Lang Thang? Người ta nói thì cũng có năm bảy đường đi nhưng không phải con đường nào cũng tới đích, có con đường dẫn ta đến vực thẳm, có con đường đưa ta đến vinh quang, quan trọng là mình biết lựa chọn đúng con đường không để roi xuống vực anh ạ.
Mong rằng anh Lang Thang không mất phương hướng! Chúc anh vui
LT vốn cũng hay nhẹ dạ cả tin nên người ta nói gì cũng nghe, hihi. May mà có CGTA nhắc nhở! Chả lẽ ôm hun một cái đền ơn:nguong::nguong::nguong:
LT hiện nay đang mất phương hướng vì hướng nào cũng bị chận. Chỉ biết đứng tại chổ mà chịu trận để người ta đẩy qua đá lại. Cũng may là mỗi ngày vẫn có chổ chứa chấp vì thương cái thân ăn mày bị gậy và chân thật :D

langthang
06-09-2012, 10:25 PM
Ngày Se tròn 16 tuổi, mẹ tổ chức cho Se một cái sinh nhật khá đặc biệt so với các sinh nhật của các bạn cùng lớp. Hôm đó, Se thật hạnh phúc trong chiếc váy đỏ rực rỡ và đôi giày màu tím, hạnh phúc vây quanh với hoa, quà và những lời chúc mừng... Tuy nhiên cả buổi tối hôm đó Se đã không nhận ra là cô bạn gái thân nhất của mình không vui, chỉ đến khi xem lại những bức hình Se mới chợt nhận ra... Giờ ra chơi hai đứa ngồi dưới gốc cây bàng, Se tặng bạn mình ảnh và hỏi: "Sao không thấy bạn cười?". Anh LT biết bạn Se trả lời sao không? "Bạn ơi, bạn thật hạnh phúc, tớ có đầy đủ cả bố và mẹ mà chưa bao giờ tớ có một cái sinh nhật như của bạn. Thật lòng hôm đó tớ rất buồn, tớ ghen tị với bạn". Lúc đó Se rất bất ngờ và buồn, buồn vì người bạn thân nhất của mình lại ghen tị với mình, buồn vì bạn ấy đã không thể vui cùng niềm vui của mình. Lúc đó Se chỉ nghĩ được đã là bạn thân thì mình có niềm vui hay nỗi buồn cũng muốn chia với bạn. "Niềm vui sẽ nhân đôi và nỗi buồn sẽ chia đôi". Giá như Se ngày ấy là của ngày hôm nay Se sẽ ôm lấy bạn mà cảm ơn vì hơn tất cả bạn đã rất chân thành về sự "ghen tị" của mình, cái mà ngày nay Se chưa lần nào gặp lại nữa...

Câu chuyện đó đã theo Se và bạn đến tận bây giờ dù rằng ai cũng đã có cuộc sống riêng và ở rất xa nhau. Đặc biệt, vẫn cần bên nhau khi có những chuyện vui hơn cả những lúc buồn...
À, à, chuyện này thì rất thường xãy ra trong cuộc sống vì "hạt muối thì cưa đôi còn hạt đường thì ăn trọn". Nhiều khi người ta không cố ý như chuyện Se kể. Nỗi buồn thì thường gây cảm giác cô đơn nên lúc đó người ta cần một ai đó để chia sẻ nên luôn luôn chia buồn với người khác. Niềm vui thì vì lúc đó vui quá, đang tận hưởng niềm vui một mình nên quên mất những người xung quanh cho nên buồn khổ dể gắn bó keo sơn hơn là vui sướng. Đọc tâm sự của Se LT cảm nhận được Se là một người con gái tốt, sống có tình có nghĩa. Rất mong Se giữ mãi được tính cách dể thương này cho một ai đó :eek::D:o
:eek:

Serena
07-09-2012, 09:54 AM

À, à, chuyện này thì rất thường xãy ra trong cuộc sống vì "hạt muối thì cưa đôi còn hạt đường thì ăn trọn". Nhiều khi người ta không cố ý như chuyện Se kể. Nỗi buồn thì thường gây cảm giác cô đơn nên lúc đó người ta cần một ai đó để chia sẻ nên luôn luôn chia buồn với người khác. Niềm vui thì vì lúc đó vui quá, đang tận hưởng niềm vui một mình nên quên mất những người xung quanh cho nên buồn khổ dể gắn bó keo sơn hơn là vui sướng. Đọc tâm sự của Se LT cảm nhận được Se là một người con gái tốt, sống có tình có nghĩa. Rất mong Se giữ mãi được tính cách dể thương này cho một ai đó :eek::D:o
:eek:

Anh LT kêu "chia vui thì hổng có ai chịu hết đó" nên Se mới kể câu chuyện cách đây 20 năm ở trên và Se tin chắc rằng không phải chỉ có Se mới mong muốn được "chia" niềm vui của mình.
Có lẽ CGTA đã hiểu đúng ý "chia buồn nhưng chung vui" của anh LT hơn Se.

Dường như đang thiếu sự chân thành!?!:o
Dù sao cũng cảm ơn!

langthang
07-09-2012, 10:22 PM
Anh LT kêu "chia vui thì hổng có ai chịu hết đó" nên Se mới kể câu chuyện cách đây 20 năm ở trên và Se tin chắc rằng không phải chỉ có Se mới mong muốn được "chia" niềm vui của mình.

Dù sao cũng cảm ơn!

Se tung chiêu này độc hơn vịt xiêm nữa (ngoài Bắc gọi là con Ngan thì phải).
Lt đang biện hộ cho Se trong việc vô tình quên bạn trong giờ phút trọng đại của mình cơ mà? Ai ngờ lại bị trách ngược mới chết chứ!
LT đang rất chân tình với Se nên mới thấy Se là người con gái tốt, sống có tình nghĩa :D Vậy mà cũng bị móc một câu "hiểu không đúng ... và dù sao cũng cám ơn". Khổ ghê, bây giờ không biết mở miệng làm sao nữa!
Thôi để tạ lỗi, LT tặng Se một bức ảnh nha
http://i686.photobucket.com/albums/vv228/langthangvotinh/16199_dsc_9688_6007-1.jpg

Độc hành
07-09-2012, 10:43 PM

Dù sao cũng cảm ơn!

Người nào cũng đúng, nhưng có lẽ vì không phân tích rõ ràng nên Serena và LT chưa bắt nhịp được với nhau thôi.

VUI và BUỒN thì đã rõ rồi, vấn đề là ở 2 từ CHUNG và CHIA thôi. Chúng ta ai cũng hiểu CHIA là phân một cái lớn ra thành nhiều cái nhỏ, và CHUNG là góp nhiều cái nhỏ vào thành một cái lớn. Thế nhưng, khi ghép vào với 2 từ VUI và BUỒN thì một số người sử dụng sai.

Cả hai từ CHUNG VUI và CHIA VUI đều có thể dùng được, nhưng CHUNG VUI là dành cho KHÁCH THỂ còn CHIA VUI là dành cho CHỦ THỂ. Mặc dù VUI, BUỒN không phải là vật thể hữu hình, nhưng khi sử dụng từ trong giao tiếp cũng cần thận trọng để nó thể hiện được đúng ý nghĩa của nó.

LT đã rất chí lý với câu "chia buồn nhưng chung vui" trong vai trò KHÁCH THỂ. Là khách, khi đến dự một đám tang, bạn có thể XIN CHIA BUỒN, bởi ý nghĩa của nó là bạn xin nhận lấy một phần nỗi buồn của gia chủ để nỗi buồn giảm đi.
Nhưng khi đến dự đám cưới thì bạn không thể XIN CHIA VUI được, bởi CHIA như thế có nghĩa là bạn lấy đi môt phần vui của người ta. Từ ngữ đúng trong trường hợp này phải là XIN CHUNG VUI: Bạn biết tin vui, lòng bạn cũng vui theo, bạn mang niềm vui đó của bạn đến để góp thêm vào cho niềm vui của gia chủ lớn hơn.

Riêng trường hợp của Serena, niềm vui là của bạn và bạn muốn chia sẻ một phần niềm vui đó cho người bạn đang buồn của mình. Là CHỦ THỂ nên bạn sử dụng từ CHIA VUI trong trường hợp này là chính xác. Từ CHUNG VUI không có ý nghĩa gì ở đây.

Với BUỒN, thì chưa có ai sử dụng từ CHUNG BUỒN mà chỉ có CHIA BUỒN. Và từ này cũng chỉ dành cho khách thể. Chủ thể chưa thấy ai sử dụng từ này bao giờ. Bạn có nỗi buồn, khi muốn chia sẻ với bạn mình, bạn sẽ dùng những từ khác. Ví dụ: “Mình đang rất buồn, mình muốn gặp để tâm sự (hay chia sẻ, trao đổi...) với bạn” Còn nếu nói rằng: “Mình đang rất buồn, mình muốn gặp bạn để chia buồn với bạn” thì giống người ngoại quốc nói tiếng Việt quá. http://l.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/4.gif

langthang
08-09-2012, 08:56 PM
Cám ơn anh ĐH đã có một bài phân tích chính xác. Nhờ nó mà biết đâu cái sự "chân thành" của LT được giải oan, hihi

MocXinh_MumMim
09-10-2012, 01:08 AM
Trong cuộc sống không phải cứ là bạn với nhau mới cần có sự chân thành để chung/chia vui hay chia sẻ nỗi buồn với nhau. Tất cả giao tiếp trong xã hội đều cần đến sự chân thành. Sẽ là rất rất khó để có thể thực hiện điều này, hay có thể chỉ khó với riêng cá nhân em. Vì đôi lúc mặc dù không muốn nhưng đã là con người dù nam hay nữ thì lòng đố kỵ chắc chắn sẽ có. Ai dám khẳng định tấm lòng của tôi bao dung lắm, tôi chưa bao h đố kỵ với ai? Nếu có thực chắc phải là thánh nhân. Nếu em xấu xí, chắc chắn em sẽ thấy đố kỵ nhưng vô cùng ngưỡng mộ nhan sắc của 1 cô gái khác. Dù biết cha mẹ sinh em ra như thế, nhưng có lẽ lúc nào đó em cũng từng mơ mình được xinh hơn 1 chút, giấc mơ xuất phát từ lòng đố kỵ, nếu ko đố kỵ với người xinh đẹp thì mơ làm gì?

Lại nói về chia buồn thì dễ mà chia/chung vui thì khó! Đúng thế! Nhưng tuỳ niềm vui, và tuỳ nỗi buồn thôi. Đôi khi niềm vui quá lộ liễu của 1 người sẽ gây chạnh lòng cho người khác. Lúc ý liệu còn có thể chung vui với người muốn chia vui được nữa không? Thế nên muốn người khác chia vui với mình thì mình cũng phải lựa hoàn cảnh, lựa thời điểm, lựa con người nữa. Hai người bạn chơi thân với nhau, 1 người nhà giàu nứt đố đổ vách,1 người gia đình phải lo bữa cơm từng ngày. Niềm vui của người bạn giàu là nhân 1 dịp nào đó được bố mẹ thưởng cho hẳn 1 chiếc xe máy cáu cạnh. Còn niềm vui của người bạn nghèo chỉ giản đơn là được ra đường uống một cốc nước mía, thế đã thoả mãn lắm rồi. Vậy với 2 niềm vui này sẽ phải sẻ chia với nhau làm sao? Người bạn nghèo có thấy vui vì niềm vui của bạn mình ko? Hay chỉ thấy ngưỡng mộ... Người bạn giàu liệu có thấy vui với sự thoả mãn của bạn mình? Hay lại buông 1 câu: "Tớ uống suốt!".

Để sống được hoàn hảo không bao h đố kỵ thì con người phải gắn cho mình 2 chữ Chấp Nhận. Bởi chỉ có thế mới ko mơ mộng, mới ko sinh lòng đố kỵ với vạn vật xung quanh. Khó! Quá khó đối với em. Em ko làm được nên em chắc chắn là người con gái có lòng đố kỵ rồi. Đố kỵ với nhiều thứ lắm, kể cả ngày cũng ko hết được. Em còn phải học hỏi nhiều!

Boulevard
09-10-2012, 11:15 AM
Trong cuộc sống không phải cứ là bạn với nhau mới cần có sự chân thành để chung/chia vui hay chia sẻ nỗi buồn với nhau. Tất cả giao tiếp trong xã hội đều cần đến sự chân thành. Sẽ là rất rất khó để có thể thực hiện điều này, hay có thể chỉ khó với riêng cá nhân em. Vì đôi lúc mặc dù không muốn nhưng đã là con người dù nam hay nữ thì lòng đố kỵ chắc chắn sẽ có. Ai dám khẳng định tấm lòng của tôi bao dung lắm, tôi chưa bao h đố kỵ với ai? Nếu có thực chắc phải là thánh nhân. Nếu em xấu xí, chắc chắn em sẽ thấy đố kỵ nhưng vô cùng ngưỡng mộ nhan sắc của 1 cô gái khác. Dù biết cha mẹ sinh em ra như thế, nhưng có lẽ lúc nào đó em cũng từng mơ mình được xinh hơn 1 chút, giấc mơ xuất phát từ lòng đố kỵ, nếu ko đố kỵ với người xinh đẹp thì mơ làm gì?

Lại nói về chia buồn thì dễ mà chia/chung vui thì khó! Đúng thế! Nhưng tuỳ niềm vui, và tuỳ nỗi buồn thôi. Đôi khi niềm vui quá lộ liễu của 1 người sẽ gây chạnh lòng cho người khác. Lúc ý liệu còn có thể chung vui với người muốn chia vui được nữa không? Thế nên muốn người khác chia vui với mình thì mình cũng phải lựa hoàn cảnh, lựa thời điểm, lựa con người nữa. Hai người bạn chơi thân với nhau, 1 người nhà giàu nứt đố đổ vách,1 người gia đình phải lo bữa cơm từng ngày. Niềm vui của người bạn giàu là nhân 1 dịp nào đó được bố mẹ thưởng cho hẳn 1 chiếc xe máy cáu cạnh. Còn niềm vui của người bạn nghèo chỉ giản đơn là được ra đường uống một cốc nước mía, thế đã thoả mãn lắm rồi. Vậy với 2 niềm vui này sẽ phải sẻ chia với nhau làm sao? Người bạn nghèo có thấy vui vì niềm vui của bạn mình ko? Hay chỉ thấy ngưỡng mộ... Người bạn giàu liệu có thấy vui với sự thoả mãn của bạn mình? Hay lại buông 1 câu: "Tớ uống suốt!".

Để sống được hoàn hảo không bao h đố kỵ thì con người phải gắn cho mình 2 chữ Chấp Nhận. Bởi chỉ có thế mới ko mơ mộng, mới ko sinh lòng đố kỵ với vạn vật xung quanh. Khó! Quá khó đối với em. Em ko làm được nên em chắc chắn là người con gái có lòng đố kỵ rồi. Đố kỵ với nhiều thứ lắm, kể cả ngày cũng ko hết được. Em còn phải học hỏi nhiều!

Giờ mới thấy Mocxinhmummim viết 1 bài cho ra ngô, ra khoai đới... Like mạnh bài viết này của em. Ngay cả cái cách viết lập luận của tác giả trong bài viết của CGTA Bou đã thấy có phần quá lý thuyết và sáo rỗng. Sự đố kỵ nhen nhóm không phải chỉ ở những người chưa hoàn hảo, mà ngay cả với những người họ tưởng mình là "hoàn hảo" là người khác sẽ phải "đố kị" họ cũng đã có phần nhen nhúm sự đố kị rồi. Xinh đẹp nhưng rỗng tuếch nhưng tự vỗ ngực mình là hay, là tài giỏi... nhưng biết đâu người ngoài lại đánh giá họ là những con rối trong trò tiêu khiển của người khác thì sao? Những cô gái không có nhan sắc nhưng cái đẹp của họ lại âm thầm tỏa sáng và bền lâu hơn nhiều cái đẹp sét đánh từ hình thức.
Bou khi đọc bài viết của Serena khi nói về chuyện cô bạn của Serena đã không vui khi mà Serena đang rất vui khi được tổ chức một sinh nhật đặc biệt. Cô bạn đó thật đáng thương và đã sống rất thật với lòng mình thay vì sự giả dối vui cười hay dối lòng. Đó cũng không thể đánh giá đó là cô bạn đó đố kị vì không được tổ chức sinh nhật. Đã là bạn thì nên chia sẻ niềm vui và cả sự thiệt thòi với bạn mình. Một người bạn tinh tế, biết ý sẽ không vô tâm trước nỗi buồn của bạn mình đâu. Nếu là Bou, lần sinh nhật tiếp theo của cô bạn đó, Bou sẽ gọi bạn bè của cô ấy và Bou cùng tổ chức sinh nhật cho cô ấy. Buổi sinh nhật cũng không cần phải quá long trọng, nếu túi tiền ít (với tuổi sinh viên, học trò) thì trà đá, nước me, hạt hướng dương... cũng đã là hạnh phúc rồi. Cái vui không phải là vì một bữa tiệc thịnh soạn, mà cái đẹp chính là ở cái tâm của mỗi con người khi tới và chân thành chia sẻ niềm vui với nhau.

Có 1 cô bạn chê 1 anh bạn này vừa già, vừa xấu chị đừng cho anh ấy tham gia với mọi người làm xấu đội hình chị nhé. Bou nghĩ rằng già hay xấu trong hình thức không quan trọng mà cái tâm hồn của mỗi 1 con người mà là điều đáng trân trọng. Quần áo chẳng làm nên thầy tu bao giờ...

Lão K
10-10-2012, 05:35 AM
Quần áo chẳng làm nên thầy tu bao giờ...

Quần áo chẳng làm nên thầy tu bao giờ...nhưng thầy phải có cà sa, người ta mới biết là ... tu. :haha::haha:

votinh
10-10-2012, 01:51 PM
Có 1 cô bạn chê 1 anh bạn này vừa già, vừa xấu chị đừng cho anh ấy tham gia với mọi người làm xấu đội hình chị nhé. Bou nghĩ rằng già hay xấu trong hình thức không quan trọng mà cái tâm hồn của mỗi 1 con người mà là điều đáng trân trọng. Quần áo chẳng làm nên thầy tu bao giờ...

May quá! ít ra cũng còn có chổ cho LT trong đội hình nào đó nếu có người rộng lượng như Bou nhỉ? :D