PDA

View Full Version : Những khoảnh khắc vui buồn

Pages : 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15

Triplec
02-06-2010, 03:58 PM
Tiếc tình!

Lẳng lặng mà xem cái sự sang
Từ nay lột xác quyết lên đàng
Tàng long mới biết thân cao quý
Phục hổ vừa hay kiếp thượng quan
Dũ hết ngày qua ôm phận báu
Bỏ luôn tháng cũ giữ danh vàng
Thì ra cõi thế đời là vậy
Tội lũ thâm tình vẫn khóc than!:ngugat::ngugat::ngugat:

Thôi đừng khóc nữa bạn mình ơi
Kỷ niệm còn đây những tuyệt vời
Lối nhỏ vấn vương mầu cỏ biếc
Hiên vàng thấp thoáng nét môi tươi
Người đi mãi ngóng khu vườn cũ
Kẻ ở hoài trông chốn biển khơi
Tứ tán muôn nơi lòng vẫn nhớ
Tình thơ một thủa với ai người
Triplec June 2, 2010

Triplec
02-06-2010, 04:06 PM
Tình rơi!

Một mảnh tình rơi xót cả đời
Xa rồi buốt giá cả lòng tôi
Người đi mặc kệ trơ sông cạn
Kẻ ở đành mang lộ giếng khơi
Nghĩa cũ còn đây mong tái ngộ
Tình xưa vẫn đấy đợi giao bôi
Nhân gian cách trở hai mà một
Cùng nắm tay trao những tuyệt vời!

@ nhắc chuyện xưa iem lại làm thơ sai cho Sư tỷ sửa đây!:D:D:D
Lại sozy Bou nhá, chỗ này thật vui! đã lâu lắm, cố nhân mới gặp nhau!:nguong::nguong:

Không dám đâu hahaha ơi. Biết luật mà không dụng luật là chủ ý của hahaha rồi, Triplec đâu dám xen vô. Lâu lắm rồi mới gặp lại bạn cũ của ĐTQ Triplec vui lắm.

Boulevard
02-06-2010, 04:20 PM
@ Triplec: Lâu rồi không thấy chị ... Giờ gặp lại nhận thơ. Chị post nữa đi chị ơi! Thơ là người, e sẽ cảm nhận được phần nào con người chị và tâm hồn chị hơn.

@ Cả nhà ơi: Nhà mình có làm thơ theo đơn đặt hàng không nhỉ? Ví như em, 1 kẻ không biết làm thơ, có những lúc muốn diễn giải lòng mình bằng thơ mà không thể. Khi nào em "tâm trạng" em sẽ than thở vào đây nhờ mọi người phổ ý thành thơ nhé! Có được không ạ?

Boulevard
02-06-2010, 04:25 PM
LK đọc câu này thấy đã quá. Lỳ một lam đi bạn.:uong::uong::uong:

Sorry Bour, LK đang nhớ lại "những khoảng khắc" nên spam tùm lum ở đây. :haha::haha:

Câu đó LK thích, Boulcũng thích... Đúng là vui khi NR không phân biệt cao thấp, mới cũ và đã đón nhận Bour và nhiều thành viên khác một cách cởi mở, chân thành và cũng rất "tự do ngôn luận" Boul cũng sẽ xin là người nói thẳng, nói thật và chia sẻ những quan điểm của cá nhân mình, nếu thấy không đúng thì mọi người nhắc nhở Bour nhé. :nguong:

Triplec
02-06-2010, 04:34 PM
Bị cúm, người đau như dần. Nằm mãi cũng chán nên mò vào NR chơi. Vào "Những khoảnh khắc..." của Boulevar gặp bạn bè xưa cũ cảm giác như mình được trở lại với quán nhỏ ngày xưa. Cũng từ quán thơ ảo ấy mà mình đã có thêm những người bạn thân thiết, từ ảo tới thực....

Một sáng đầu tuần trước, tranh thủ giờ giải lao mình kiểm tra lại điện thoại. Thấy có hai cuộc gọi nhỡ từ một người. Lạ quá, sao biết mình ở đây nhỉ? Tối khuya hôm qua mình mới bay vào, sáng nay lại làm việc sớm, đã kịp thông báo, hẹn hò với ai đâu? Nhấp điện thoại gọi lại. Đầu kia rổn rảng: "Dạ, đại tẩu hả, Lt đây. Đại tẩu ở đâu vậy?" Ngập ngừng... "T đang trong SG, anh đang ở đâu thế?" (hihi, tiểu đệ của mình ngoan lắm, một gọi đại tẩu, hai xưng tiểu đệ. Mình thì chỉ dám gọi tiểu đệ trên mạng thôi. Ngoài mà gọi thế sợ... bất kính :D). "Thì đệ đang ở HN nè. Ra từ hôm qua rồi đi Bắc Ninh luôn. Giờ về tới HN phải gọi cho đại tẩu ngay không lỡ đại tẩu biết lại trách". "Thế bao giờ anh bay vào trong này?" "Thứ sáu, còn đại tẩu?" "T tối thứ sáu cũng bay ra HN".

Không biết có duyên gì không mà cứ... bay ngang qua nhau thế này :D:D:D

hahaha
02-06-2010, 04:37 PM
@ Cả nhà ơi: Nhà mình có làm thơ theo đơn đặt hàng không nhỉ? Ví như em, 1 kẻ không biết làm thơ, có những lúc muốn diễn giải lòng mình bằng thơ mà không thể. Khi nào em "tâm trạng" em sẽ than thở vào đây nhờ mọi người phổ ý thành thơ nhé! Có được không ạ?

Boulevard muốn làm thơ
Mà sao vần cứ vật vờ nơi đâu
Ráp khuôn vừa đúng nửa câu
Là bou em thấy nửa đầu rất đau
Mất lòng trước, được lòng sau
Em hùn tâm trạng, ai "nhào" dùm thơ
Em trả công, cao lắm cơ
Ngày hai bát phở, thêm bơ gạo đầy
Làm thơ....quần áo có thay
Kiêm luôn giặt giũ cuối ngày là luôn
Tiền tiêu em gởi cũng thường
Cỡ như Bộ trưởng ngang lương chắc vừa
Nào ai...ráp hộ em thơ??????:D:D:D:D

@theo yêu cầu của Bou mềnh phổ thơ ngay, thêm phần yêu sách công xá lun cho sinh động!:eek::D:D

hahaha
02-06-2010, 04:40 PM
.. "T đang trong SG, anh đang ở đâu thế?" "T tối thứ sáu cũng bay ra HN".
:D:D:D
off cafe sư tỷ nah, hay off ở Thiên hà đi!:D:D:D

Boulevard
02-06-2010, 04:43 PM

Nếu chị ở Hà Nội, tối nay anh TZ có lời mời chị em NR ở quán cà phê 46 Tô Hiến Thành. Chị ơi, tới đó đi cho em biết mặt với. Em rất muốn biết mặt những cái nick đã chia sẻ trên diễn đàn này. Mong gặp chị và mọi người!

Boulevard
02-06-2010, 04:46 PM
Boulevard muốn làm thơ
Mà sao vần cứ vật vờ nơi đâu
Ráp khuôn vừa đúng nửa câu
Là bou em thấy nửa đầu rất đau
Mất lòng trước, được lòng sau
Em hùn tâm trạng, ai "nhào" dùm thơ
Em trả công, cao lắm cơ
Ngày hai bát phở, thêm bơ gạo đầy
Làm thơ....quần áo có thay
Kiêm luôn giặt giũ cuối ngày là luôn
Tiền tiêu em gởi cũng thường
Cỡ như Bộ trưởng ngang lương chắc vừa
Nào ai...ráp hộ em thơ??????:D:D:D:D

@theo yêu cầu của Bou mềnh phổ thơ ngay, thêm phần yêu sách công xá lun cho sinh động!:eek::D:D

Ối rời ơi là rời! Bác Hahaha ơi, thơ hay nhưng khoản "công xá" bác đặt ra chắc em không trả nổi rồi... huhuhu... Em chỉ biết thưởng thức thơ miễn phí thôi và hâm nóng những dòng thơ bằng những lời bình. Chứ nhỡ mà em nhận được nhiều thơ quá, em không có cách nào trả thì sao...

Phu sinh
02-06-2010, 05:06 PM
Ối rời ơi là rời! Bác Hahaha ơi, thơ hay nhưng khoản "công xá" bác đặt ra chắc em không trả nổi rồi... huhuhu... Em chỉ biết thưởng thức thơ miễn phí thôi và hâm nóng những dòng thơ bằng những lời bình. Chứ nhỡ mà em nhận được nhiều thơ quá, em không có cách nào trả thì sao...
Vẫn còn 1 cách dễ hơn nhiều, có điều phải hỏi .... haha! :haha:

Hi...hi... Trip có nhã hứng hội ngộ dân sg kg nhỉ! Nếu.... thì .... :rolleyes:

Triplec
02-06-2010, 05:13 PM

Hi...hi... Trip có nhã hứng hội ngộ dân sg kg nhỉ! Nếu.... thì .... :rolleyes:

Hi anh PS, hi Hahaha. Chắc chắn sẽ có dịp Triplec hội ngộ hai anh rồi. Vì công việc Triplec cũng hay phải đi SG. Hồi tháng 5 cũng có vào 1 tuần nhưng ở tuốt dưới Thanh Đa. Mới lại hồi ấy cũng không vào lại NR nên ko liên lạc được với mọi người. Tuần vừa rồi Triplec vào trong ấy thì NR bị down nên Triplec cũng không liên lạc với mọi người được. Hẹn anh Stst và PSH một ngày gần nhất nha.

hahaha
03-06-2010, 12:57 AM
Hi anh PS, hi Hahaha. Chắc chắn sẽ có dịp Triplec hội ngộ hai anh rồi. Vì công việc Triplec cũng hay phải đi SG. Hồi tháng 5 cũng có vào 1 tuần nhưng ở tuốt dưới Thanh Đa. Mới lại hồi ấy cũng không vào lại NR nên ko liên lạc được với mọi người. Tuần vừa rồi Triplec vào trong ấy thì NR bị down nên Triplec cũng không liên lạc với mọi người được. Hẹn anh Stst và PSH một ngày gần nhất nha.
LỜi hứa như tạc rồi nhé Sư tỷ, ở bất kỳ đâu ở SG, cũng là gần lắm với tấm lòng mem SG giành cho Tỷ, xưa nay anh em VT ảo như thật, mong lắm ngày hội ngộ!:cool:

Boulevard
03-06-2010, 04:42 PM
Tối qua ở quán cà phê Tô Hiến Thành, trưa nay ở quán vịt Thúy Hằng trên đường Láng... Boulervard đã được diện kiến 1 số người bạn mới trong Niềm riêng. Cảm xúc thật nhiểu. Và điều quan trọng là mọi người đều rất trẻ trung và cởi mở, ngay cả bác Tường Thụy (trông mặt có vẻ khó tính) nhưng cũng rất "đáng yêu"... Cảm ơn và mong có nhiều cuộc vui hơn thế để hiểu nhau hơn!

Boulevard
06-06-2010, 02:16 PM
Em đang buồn... Buồn lắm, buồn tới mức không thể nào buồn hơn... hãy cho em 1 bài thơ về Nỗi buồn với cả nhà ơi! Nỗi buồn của em là không thể yêu nổi được 1 con người, em dửng dưng, em lạnh lùng, em mất hết cảm giác, em tuyệt vọng khi thấy chơi vơi

Em xin cảm ơn trước mọi người.

OA _ NỮ
06-06-2010, 03:22 PM
Điều đáng sợ nhất ở một con người không phải là sự nghèo khổ, bệnh tật, không nhan sắc. Mà đáng sợ nhất là cõi lòng lãnh đạm.

Chia sẻ với em.

Nhudadauyeu
06-06-2010, 06:08 PM
Em hiểu những gì chị đang suy nghĩ và đang cố gắng...bề ngoài chị hay cười nói nhưng thâm tâm chị đang rất chênh vênh, chị chỉ nói vậy chứ chị buồn lắm chứ. Em chẳng biết giúp chị gì bây giờ, chỉ biết lặng nhìn chị, nghe chị cười , chị nói...Mong chị hãy cố gắng vượt qua, con ng ai cũng thế, ko ai hoàn hảo và bản thân mình cũng vậy. Hãy suy nghĩ lại đi chị, em ko muốn chuyện đó sẽ xảy ra đâu...

Triplec
06-06-2010, 10:24 PM
Em đang buồn... Buồn lắm, buồn tới mức không thể nào buồn hơn... hãy cho em 1 bài thơ về Nỗi buồn với cả nhà ơi! Nỗi buồn của em là không thể yêu nổi được 1 con người, em dửng dưng, em lạnh lùng, em mất hết cảm giác, em tuyệt vọng khi thấy chơi vơi

Em xin cảm ơn trước mọi người.

Boulevard thân mến,

Có lẽ mỗi chúng ta dường như ai cũng có lúc cảm thấy cuộc sống sao tĩnh lặng, đơn điệu và nhạt nhẽo. Tuy nhiên nếu ta luôn xác định sẽ có những khoảng thời gian như vậy thì mọi việc sẽ trở lên bình thường, không có gì đáng phải tuyệt vọng. Phải không Boulevar? Vậy nên Bou hay cứ chấp nhận cuộc sống như nó vốn có. Thường dưới mặt nước phẳng lặng là những dòng nước xoáy hay cơn sóng ngầm mãnh liệt. Hãy vui lên đi em nhé.

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/ON3Oz8iQB_w&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/ON3Oz8iQB_w&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Tường Thụy
07-06-2010, 05:38 PM
Tối qua ở quán cà phê Tô Hiến Thành, trưa nay ở quán vịt Thúy Hằng trên đường Láng... Boulervard đã được diện kiến 1 số người bạn mới trong Niềm riêng. Cảm xúc thật nhiểu. Và điều quan trọng là mọi người đều rất trẻ trung và cởi mở, ngay cả bác Tường Thụy (trông mặt có vẻ khó tính) nhưng cũng rất "đáng yêu"... Cảm ơn và mong có nhiều cuộc vui hơn thế để hiểu nhau hơn!
......................

Èo, cái câu trong ngoặc đơn lại là câu quan trọng nhất đây. Chắc nhà báo muốn viết chệnh chữ khó coi thành khó tính thôi. TT hiền khô í mà.
À, còn một ấn tượng nữa mà bên "Tạp văn" mình quên mất. Đó là khi SunWild, ngayhomqua, nhudadauyeu đồng thanh gọi boulevard bằng chị thì thì mình hơi ngạc nhiên, vì thấy mặt còn non quá, trông rất trẻ con. Mãi khi hỏi boulevard học ở đâu, khóa nào thì mới biết
:nguong:

hahaha
07-06-2010, 05:50 PM
Èo, cái câu trong ngoặc đơn lại là câu quan trọng nhất đây. Chắc nhà báo muốn viết chệnh chữ khó coi thành khó tính thôi. TT hiền khô í mà.
À, còn một ấn tượng nữa mà bên "Tạp văn" mình quên mất. Đó là khi SunWild, ngayhomqua, nhudadauyeu đồng thanh gọi boulevard bằng chị thì thì mình hơi ngạc nhiên, vì thấy mặt còn non quá, trông rất trẻ con. Mãi khi hỏi boulevard học ở đâu, khóa nào thì mới biết
:nguong:

Nịnh đầm có đẳng cấp:D:D:D

ngayhomqua
07-06-2010, 10:09 PM
Chị ah, cũng như bạn em í, đã có lúc em tưởng mình có thể vượt qua tất cả để kéo lại 1 cái gia đình. Nhưng (lại 1 chữ nhưng nữa chị ah) những cố gắng đến từ 1 phía không thể níu giữ được 1 cái gì cả. Và em quyết định lựa chọn cho 2 mẹ con em 1 con đường, dù biết con đường em đang bước khó khăn vất vả vô cùng. Và em cũng sợ tiếng "yêu trên đầu môi" lắm.

Phu sinh
08-06-2010, 12:57 AM
Hì... Theo lệ thường thì sự khó tính sẽ tăng dần theo độ tuổi, nhất là những người có tính nhạy cảm. Và cũng theo lẽ thường tình, sự nhạy cảm sẽ luôn phải gánh những cái đau bởi những hành động vô tâm của người có tính tình đơn giản (Đơn giản nên hay vô tâm, hình như là thế).

Trớ trêu thay, nếu muốn thật sự hòa hợp thì chính cái người nhạy cảm phải giảm bớt sự khó tính và mở rộng trái tim chấp nhận những cái vô tâm kia.

Hì... Điều khó nhất trên đời là mình phải tự thay đổi bản chất của mình... trớ trêu thay!

Không biết anh có đi lạc không nữa, nếu có thì sorry nha!

Triplec
09-06-2010, 12:01 AM
Boulevard thân mến,

Đọc những tâm sự gần đây của Boulevard chị hiểu Boulevard đang phải chịu những áp lực tinh thần rất lớn. Chị muốn tâm sự với Boulevard nhiều nhưng sợ chưa thực hiểu hoàn cảnh của Boulevard.
Mong em có được sự bình an trong tâm hồn.

OA _ NỮ
09-06-2010, 12:43 AM
Cuộc sống thật phức tạp. Cuộc đời mãi mãi là những vòng tròn ko lối thoát. Có những khi, mình tưởng minh thoát được vòng tròn này rồi, ko ngờ mình lại vướng lụy vào một vòng tròn khác lớn hơn

Oa Nữ cũng đã kết thúc tập 1 của đời mình từ hơn 10 năm rồi, xong vẫn chưa bị ai dụ nổi viết tiếp tập 2...
Hãy còn tỉnh táo chán. Hihihi::rolleyes:::D

Chỉ biết chia sẻ với em, chứ cũng ko biết khuyên gì...Mỗi cây một hoa, mỗi nhà một cảnh.

Nhudadauyeu
09-06-2010, 11:08 AM
Đúng là anh H là ng hiền lành, quá chiều chị đấy, ngay cả em đôi khi cũng nghĩ nếu anh í ko hiền, ko chiều chị thì sao? l Chị à, đôi khi mình nên tự bằng lòng với cs hiện tại, con ng ko ai hoàn hảo cả, đc mặt này mất mặt kia, nếu em là anh í á, chắc chị em sẽ khác rùi đó. Em chưa thấy ai yêu chị như anh í đâu, mặc dù tiền bạc anh í ko có. mà hnay em bênh anh H ghê, kỉu này bà chị có ghét gì em ko vậy? :D:D:D Thui, lỗi lầm ai mà ko mắc, quan trọng là anh í biết sửa sai, và chị cũng rứa, anh chị cùng cố gắng là mọi việc ổn mà.
keke, hẹn tối ni nhá :D:D:D:D

Boulevard
09-06-2010, 06:07 PM
Lần đầu khi gặp anh, bạn nó bảo anh chỉ có thể là một "xe ôm" cho nó thôi, còn để làm bạn tri kỷ của nó chắc khó... Nó bỏ qua lời nhận xét của cô bạn bởi nó chui vào 1 nhóm bạn toàn nữ là nữ, anh bỗng trở thành 1 thần tượng đàn ông trong nhóm so với một số kẻ chẳng ra người ra ngợm... người đàn ông tốt - đó là ước mơ của những bà mẹ đơn thân. Tốt nghĩa là gì ? Không rượu chè, không cờ bạc, không đĩ thõa... Nó nghĩ ừ nhỉ, tốt vậy thì phải giữ cho mình vì nó cũng đã từng gặp 1 người chồng giống như những nhận xét chung là không tốt. Thời gian ngắn ngủi, nó biết rằng nó đã sai, nó đang từ 1 bi kịch này chuyển sang 1 bi kịch khác. Nếu cần 1 người tận tụy, giúp việc cho nó, nó có cả đống cơ mà, nó cần gì - bản thân nó biết nó đã từng có, nhưng cái nó có lại không phải giành cho nó. Nó chật vật đi tìm hạnh phúc. Nó lặn ngụp với những cuộc hẹn hò, những ông tơ bà nguyệt thi nhau là bạn nó thi nhau giới thiệu. Anh lại được bạn gái hỏi từ sếp và nhận được 1 lời khen tuyệt vời: Có năng lực, tốt, nhiệt tình và không điều tiếng!

Giờ nó cần gì nhỉ? Nó buồn. Đi biển cô con gái nhỏ thủ thỉ: Mẹ ơi sau ngày ông nội mất. Bố có vẻ buồn con hỏi bố sao? Bố bảo bố đã đánh mất thứ quý giá nhất cuộc đời của bố. Con tưởng là bố nói ông... Nhưng rồi bố nó nói: thứ quý giá nhất trên đời mà bố đánh mất chính là mẹ con! Nó buồn vì nó chưa thể làm hài lòng cho bố, cho con tìm được 1 người đàn ông hơn người đàn ông cũ... Người đàn ông đã có với nó 6 năm yêu, 8 năm sống chung làm vợ... Giờ nó vẫn chật vật đi tìm HP, thứ hạnh phúc mà nó biết là khó có thể trọn ven. Cô bạn gái cũng ở hoàn cảnh của nó là típ người đơn giản, cô mắng nó khó tính bởi lẽ đối với cô, cô chỉ cần 1 người đàn ông như người đàn ông hiện có của nó bây giờ. Hay là hoán vị nhỉ? Anh mắng bảo vớ vẩn. Có khi anh đến với cô bạn đó lại hạnh phúc vì anh thông minh hơn cô ấy. Anh có thể át vía được cô ấy. Còn với em hình như bao nhiêu lời yêu, bao nhiêu điều quan tâm cũng chỉ là trò cải lương hoa lá cành. Cái em cần không phải vậy!

hahaha
09-06-2010, 06:34 PM
Bou thật sự có tinh thần bà mẹ rất lớn, kỳ lạ là thượng đế anh minh, luôn giao trách nhiệm lớn cho các bà mẹ lớn.
Chúc Bou luôn vững mạnh và hạnh phúc ngọt ngào luôn ở bên Bou!:naonao:

Phu sinh
10-06-2010, 01:42 AM
Hà..... Đôi khi không phải mình chọn con đường mà là con đường chọn mình và đôi khi người tri kỷ lại chẳng thể nào đến được với nhau để thành một đôi! Không biết nói gì hơn là đồng cảm với em!

huongnhu
10-06-2010, 02:24 AM
HNhu hay ngồi nhà của chị đọc. Hay bắt gặp cụm từ " bà mẹ đơn thân ". Và, hnhu nghe buồn vì thấy ở NR có đến mấy bà mẹ đơn thân. Dĩ nhiên là do hoàn cảnh đưa đẩy các chị phải chọn cách này.
Có điều, các chị có bao giờ nghĩ đến cảm giác của một đứa con của một bà mẹ đơn thân hông?
Nó thèm có ba lắm. Thèm đến độ, nó có một người nói yêu, nó "dạ" liền. Hông phải vì nó yêu người đó. Mà là vì nó yêu ba của người đó.
Đến một ngày nó nói thẳng: "em hông yêu anh, em yêu ba anh. Em nhớ ba anh."
Nó nói dzới ba anh: " Bác cho con kiu bác bằng ba. "
Một thời gian lâu lắm, nó có ba. Nó hạnh phúc biết chừng nào. Ba dạy nó đủ chuyện. Ba nói tiếng Nga dzới nó. Nó nói sai tè le, ba cười khằng khặc, chỉ dẫn từng chút. Ba làm ở HQ ngày xưa, giờ đã nghỉ hưu, có tgian dài sống ở Nga. Ba hiền thiệt hiền. Chìu nó như con út, vì nhà anh chỉ có hai anh em trai, hông có con gái.
Cuối cùng nó phải xa ba. Vì đến gặp ba thì phải gặp anh. Mà gặp anh quoài thì nó hông thể. Nó hông được quyền làm anh khổ. Bởi nó dù gì cũng là đứa biết nghĩ lắm.
Giờ ba ở Phú Nhuận. Thi thoảng buồn nó hay gọi cho ba.
Còn nói chuyện má của nó. Má nó thì tại ba mất sớm. Má thương nó còn đỏ hỏn nên sống dzậy từ đó tới giờ. Má đẹp như người mẫu. Có biết mấy bác muốn tới dzới má. Có một bác, má yêu lắm. Nhưng hnhu lại hông yêu bác đó. HNhu giận. HNhu khóc. HNhu bỏ nhà đi bụi, khi bác đó tới nhà. Đến độ bác và má phải chia tay. HNhu sợ bác giành mất má.
Giờ nghĩ lại hối hận biết dường nào. Má giờ kinh kệ hàng ngày. Ăn chay trường. Mỗi ngày, nghe tiếng tụng kinh của má, là hnhu như ai xé từng mảnh da thịt. Thương má . Sẽ ở dzới má cho tới khi hnhu chết thì thôi.
Cho nên các chị đang là bà mẹ đơn thân, các chị có hiểu tâm trạng của Hnhu hông? Của con các chị hông?

Nhudadauyeu
10-06-2010, 03:57 AM
híc, chẳng ng mẹ nào mà ko muốn cho con 1 cs tốt nhất, 1 gđ hạnh phúc nhất. Ko biết mọi ng thêếnào nhưng DY đã cố gắng đến mức ko thể hơn nữa, cuối cùng là cuộc giải phóng cho cả 2 mẹ con. Đau lòng lắm chứ, khi xđ cs đơn thân đã fải rất cố gắng mới vượt qua đc. Và bây giờ mới có đc chút thanh thản cho bản thân mình, cũng xđ sẽ ở vậy nuôi con trưởng thành, chỉ mong con có cs tốt nhất mà thôi. Biết rằng ko có bố , con sẽ buồn nhưng nếu cứ tiếp diễn cs như vậy thì sao? liệu tuổi thơ của con có đc ngày nào bình yên ko, hay đó là những ngày thơ ấu hãi hùng, lúc nào cũng nơm nớp sợ bố???

Tường Thụy
10-06-2010, 10:19 AM
Xin được bày tỏ sự cảm thông với những gì boulevard giãi bày. Cuộc sống thật éo le, nhất là trong quan hệ tình cảm vì trong mối quan hệ này, va chạm là nhiều nhất, hiểu nhau nhiều nhất và cặn kẽ nhất.
Đúng là lối sống, cách nghĩ, tình cảm, phương pháp giáo dục của mỗi gia đình khác nhau quá nhiều sẽ gây nên sự khác biệt trong một cặp vợ chồng. Thế mới có câu "giỏ nhà ai, quai nhà ấy". Mỗi nhà có một gia phong riêng.
Đoạn boulevard kể về hoàn cảnh của hai ông bố cũng phần nào nói lên rằng đó là hệ quả của sự khác biệt ấy. Ở đây, mình không dám nói tới hay hoặc dở, xấu hoặc tốt. Chỉ riêng việc khác nhau về sở thích, quan niệm sống, tác phong sinh hoạt thôi đã là một khó khăn rât lớn rồi. Trong tình yêu, mình nghĩ khó có thể cải tạo nhau. Người ta không thể biến một người cả nghĩ, hay lo toan thành một người vô tâm hay ngược lại. Chớ hy vọng điều đó mà nên cố gắng chấp nhận nhau. Nếu không thì hãy kiềm chế, làm chủ bản thân, đừng vì sự khác nhau về tính cách mà thể hiện ra những gì làm phía bên kia khó chịu.
Vậy tốt nhất là tìm cách sống chung, cố gắng nhân nhượng để hòa hợp như ta vẫn thường nói là sống chung với lũ. Hơn thế nữa, có khi còn phải sống chung với ... giặc, như quan hệ với nước láng giềng của VN chẳng hạn. Tất nhiên cố sống chung mà cũng không được thì sẽ xảy ra chiến tranh.
Qua giãi bày của boulevard, biết em đã làm được những việc mà người phụ nữ bình thường không làm nổi. Ấn tượng nhất là việc boulevard bắt người đàn ông của mình học đại học để mở mang hiểu biết, lo liệu cho chồng cũ cả việc làm và bảo vệ luận văn, cách xử sự của boulevard với gia đình nhà chồng, tình cảm của nhà chồng đối với em khi hai người đã chia tay. Xin chân thành bày tỏ với boulevard một sự nể phục. Lẽ ra em phải được hạnh phúc. Tiếc thay, số phận vẫn là số phận. Cuộc sống vốn không công bằng.
Trong tình cảnh hiện nay của Boulevard, giá như tính cách 2 người hoán vị cho nhau, có lẽ sẽ đỡ hơn. Không gì khổ tâm hơn khi cảm thấy cô đơn nếu người bạn đời không hiểu, không chia sẻ được với mình.
Mong boulevard tìm ra một giải pháp hữu hiệu nhất. Vẫn biết rằng, để đạt được điều gì đó không phải là mình muốn là được mà còn phụ thuộc vào cả phía bên kia.
Những khó khăn, trở ngại đang thử thách bản lình và nghị lực của boulevard . Mong em sớm tìm ra được cách đi phù hợp nhất để lấy lại thăng bằng trong cuộc sống.

OA _ NỮ
10-06-2010, 11:12 AM
Anh TT kinh nghiệm trường đời sâu sắc quá. Em rất chi là tán thình.

ON có 1 năm làm dâu, mình tự nguyện thôi, muốn học hỏi lề lối, cách sống bên nhà chồng, để hiểu chồng hơn, và cũng là để chiều chồng. Hihihi

Nói chung là hòa thì có hòa, chứ hợp thì khó lắm.

Phải biết hy sinh và biết chịu đựng nhau thôi. Đôi khi phải quên đi bản ngã của mình, nếu muốn cuộc hôn nhân tồn tại.

Giờ ON vẫn ko thể viết tiếp được tập hai vì ON Nghĩ, nếu viết phải viết hay hơn tập một thì mới nên viết, còn không thì hãy viết bản thảo cho nhuần nhuyễn đi. xóa rồi viết. Viết rồi xóa....Sách đã đóng thành chương đâu....Tội chi xuất bản sớm. Điều quan trọng là mình nên luôn luôn tin tưởng ở tương lai, (Đôi khi mơ) Đến một thời điểm nào, tập hai sau này của mình sẽ là một best seller.

Live your dream

Boulevard
10-06-2010, 11:31 AM
BLV thật sự là 1 con người rất mạnh mẽ và là 1 người khá bản lĩnh, nhưng lại là 1 con người luôn sống vì người khác. Tình thương đã lấn át tất cả những cái tôi của riêng BLV. Đó là BVL vẫn tiếp tục đi tiếp con đường của mình. BLV đã hứa viết 1 bài về BÀ mẹ đơn thân cho các bạn có hoàn cảnh giống mình. Ngày mai báo sẽ đăng vì giờ BLV mới thực hiện được. BLV xin cóp trước trong NR để mọi người cùng chia sẻ.
@ Hương Nhu : Hương Nhu à, chia sẻ với em những suy nghĩ của 1 đứa con sống không có bố. Nhưng cuộc đời không thể bắt mẹ em hay chị, hay NDDY phải trói mình sống nhu nhược, đau khổ được. Em bé của chị tuy bố mẹ ly dị nhưng bé không bị cảm giác quá hẫng hụt vì cả hai bố mẹ đều đồng nhất quan điểm nuôi dậy bé và chị cũng sẵn sàng tạo điều kiện cho bé về với ông bà, bố và các em cùng cha khác mẹ. Cứ mỗi dịp lễ tết bé đều nhận được sự quan tâm của ông bà nội ngoại, hai bố, hai mẹ... cuối tuần nào bé cũng về nhà chơi với bố và các em.
Bài viết sau đây cũng là để tặng em đó. Còn nhiều điều muốn viết nhưng trong phạm vi 1 bài báo, BLV chỉ có thể chuyển tải được từng đó thôi. Từ trước tới nay ngòi bút của BLV luôn dùng để bảo vệ những người bị yếu thế, đặc biệt là phụ nữ. Trong cuộc sống BLV là 1 người sống rất tình cảm, nhưng trên báo, BLV lại có giọng điệu khác, phê bình thì nhiều hơn. Viết về mảng đề tài chị em đơn thân là chỉ để tặng bạn bè thôi.
[I][COLOR="Red"]
thui, vừa viết xong, để báo ra cho chắc,không lại bị phê bình vi phạm bản quyền, tks mọi người đã đọc)

Tường Thụy
10-06-2010, 01:02 PM
Oa ơi, anh post lại rồi đó :D

hahaha
10-06-2010, 01:12 PM
Bác TT kinh qué, hoàn toàn tâm phục khẩu phục!:youarethewoman::youarethewoman:

@Nhu: càng lớn, trái tim càng nhân hậu hơn và nhìn rộng hơn nhỉ? nhưng mà Nhu hỏi má xem,vài chục năm sau, má có muốn ở suối vàng, nhìn bà già Nhu ăn chay trường, tụng kinh một mình trong ngôi nhà vắng ngắt không? hãy làm cho Má vui bây giờ và mãi mãi Nhu nhé!

Nhudadauyeu
11-06-2010, 06:15 AM
HAPPY BIRTHDAY CHỊ IU
CHÚC CHỊ TUỔI MỚI NHÌU NIỀM VUI, HP VÀ THÀNH ĐẠT

keke, bít chị thích pizza, tặng chị thêm nè

http://static.mp3.zing.vn/skins/gentle/flash/mp3player.swf?xmlURL=http://mp3.zing.vn/play/?pid=IW6079C7||4&songID=0&autoplay=false&wmode=transparent

keke, tầm t6 or t7 tuần sau nhé, cho chị chọn tjan, 2 bác cháu cùng lun :nguong::nguong::nguong:

Boulevard
11-06-2010, 07:08 AM
[I]Nó mở mắt ra và bật điện thoại nhận liền lúc 2 tin nhắn. 1 của người bạn gái cấp 3 mà có khi mỗi năm chỉ được gặp nhau có 1 lần vì quá bận rộn, nhưng năm nào thì bạn cũng nhắn cho mình rất chi là sớm. 1 của 1 anh bạn đồng nghiệp cùng cơ quan - 1 người đàn ông hâm mộ nó nhất trong đám đàn ông ở cơ quan, đối với anh nó luôn là 1 "thần tượng" thật sự, đúng nghĩa. Và thần tượng thì chỉ để ngắm nghía và để anh chăm sóc, phục vụ chứ không dám mon men vì sợ vỡ...
Tiếp đó dĩ nhiên là lời chúc từ người đàn ông của nó. Và giờ vào Nr là cô em đã gắn bó 2 năm trời bởi một điểm chung : Bà mẹ đơn thân. Em và nó mỗi người ở một môi trường khác nhau, thậm chí cách nghĩ, cách yêu, cách sống cũng rất chi là khác nhau, nhưng có lẽ sự đồng cảm và chia sẻ của những người đàn bà đã giúp nó, em và một số cô bạn nữa trở nên một nhóm bạn thân thiết, tạo cơ hội cho bọn trẻ con có dịp tụ tập vào những ngày lẽ ra cần sự sum vầy của gia đình thì lại giành cho nhau.
10 giờ đêm hôm kia sau khi đánh chén tưng bừng món tu hài, mực, cá bò, bê thui... ở nhà cô bạn gái về thì nhận được cuộc gọi của cô bạn đại học gọi. "Mày gọi tao có việc gì thế mà muộn thế", "Không, tao chỉ hỏi thăm xem sinh nhật mày định thế nào?"...
Sáng hôm qua tới cơ quan cô em thân nhất chát: Chị ơi, mọi ngươi đang phê bình chị đấy. Mai rồi mà chẳng thèm hô hào gì cả... Tiếp đó là cuộc gọi của cô bạn làm báo rủ đi ăn 1 bữa đặc biệt "cơm chay" cùng cô bạn thân của 3 đứa (Cô ấy lấy chồng không có con, sau bao cay đắng của cuộc đời, cô bỏ đi tu, sang Pháp học hành và giờ thì về chơi Việt Nam). :botay: Khởi đầu sinh nhật bằng 1 bữa cơm chay và những câu nói phải uốn tới 9 tấc vì chưa quen cách xưng hô gọi bạn là "sư bác" - trong khi xưa toàn mày tao, chi tớ. "Sư bác ơi, tao xin lỗi nhưng mà khó gọi quá, đau hết cả mồm).:botay:
Chọn địa điểm trưa nay cho mấy cô bạn gái thân cùng cơ quan ở quán ăn và cà phê ngay Cung văn hóa hữu nghị cho đỡ nóng (Thông thường cái ngày này của mình bao giờ cũng nóng, lạ là hôm nay trời mát mới thích). Các cô em đề nghị: Chị ơi đi ăn ngoài tốn kém mà không vui, chị cho bọn em về nhà nấu nướng đi. Bọn em thích ăn ở nhà chị cơ! Ừ thì về, lát đi chợ mua các món mà các em thích để làm: Bún ốc chuối đậu, miến lạnh, phở cuốn, chim quay, chân gà rán...
Tối nay thế nào mà mấy cô bạn, cậu bạn cấp 3 lại lon ton tới rủ đi cà phê (năm nay 1 bạn gái có bầu mà nhóm chỉ có 5 đứa nên khỏi phải tổ chức măm thêm bữa nữa). Nhóm bạn đại học gồm 3 bạn gái nữa thì chuyển sang trưa mai ăn cho đỡ dày đặc. "Viện Goethe Hà Nội nhé, ở đó các món hợp sở thích của mấy đứa mình", "Thôi năm nay đổi đi, nóng lắm không tiện đi lại, cho bọn tao về nhà mày măm rồi ngả ngớn buôn dưa lê cho vui, mày có ô sin rồi nên năm nay mới dám bảo mày làm!". Ha ha... Thế là năm nay thay vì đi ăn hàng thì hội nào cũng đòi tụ tập ở nhà nó.
Cô em đồng nghiệp nói: Lạ thật! Sinh nhật bà già này sao năm nào cũng hoành tráng, mọi người thi nhau nhắc nhở! Nó giầ thật rồi không muốn tổ chức như sinh nhật con gái đâu nhưng bạn bè nhớ không lẽ nó không làm. Âu cũng là dịp để tụ tập, chia sẻ với nhau những khốn khó của cuộc đời và có được những thời khắc vui hiếm hoi giữa những người bạn. Sinh nhật đầu iên của nó năm vào dại hoc có tới 80 người từ hơn 10 nhóm bạn khác nhau. Sau mỗi sinh nhật thì số lượng người càng giảm đi bởi lẽ thời gian, sự xa cách và cả sự lọc chọn đã khiến giờ nó loay hoay với khoảng 5 nhóm ban thân, mỗi nhóm khoảng 5 người... cũng đã chiếm cơ số thời gian rảnh rỗi của nó rồi.
Hôm nay chắc chắn sau lời chúc dễ thương và khá hoành tráng của NDDY thế nao nó cũng nhận được những lời chúc từ những người bạn mới của NR. thực ra không gặp nhau, không biết mặt nhau, nhưng đôi khi họ lại chính là những người biết góc khuất - những suy nghĩ rất thật của nó bởi mỗi khi buồn, khi buồn nó thường vào đây than thở, thở than... Điều hạnh phúc nhất mà nó có mà nó biết không phải ai cũng được như nó, đó là bên nó luôn có bạn bè, mỗi khi nó buồn cả và khi nó vui nó đều có bạn để chia sẻ. Cũng như khi bạn vui, bạn buồn, bạn đều muốn có nó. Nào, tự mình chúc cho mình 1 lời chúc : Chúc cho cuộc đời được may mắn hơn! Chúc cho cuộc sống của nó nhiều niềm vui và nụ cười nhiều hơn, nhiều hơn nữa!/I]

hahaha
11-06-2010, 07:15 AM
Chúc Bou sinh nhật vui vẻ, luôn khoẻ khoắn iu đời, hạnh phúc luôn ở bên Bou và người thân!:naonao:

Lão K
11-06-2010, 07:42 AM
http://i216.photobucket.com/albums/cc126/kecuongsi/cd47292fffcb0dc3c5aa.gif

Thân chúc Boulevard sinh nhật vui vẽ.
Cầu mong những điều tốt đẹp nhất đến với Bour trong tuổi mới.

Đông Quân
11-06-2010, 09:26 AM
http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:VpDfLff_162o7M:http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php%3Fattachmentid%3D65301%26d%3D125432 9288
Chúc Boulevard sinh nhật vui vẻ.
Chúc em luôn tìm thấy niềm vui và hạnh phúc

Tường Thụy
11-06-2010, 09:28 AM
Bác TT kinh qué, hoàn toàn tâm phục khẩu phục!:youarethewoman::youarethewoman:
...........

Chú Ha dạo này hay móc máy anh quá nhỉ. :D:D:D

Sheiran
11-06-2010, 09:38 AM
Chúc chị Bou sinh nhật nhiều niềm vui, hạnh phúc!

Administrator
11-06-2010, 09:40 AM
Thay mặt BQT NR chúc Bạn có một sinh nhật vui vẻ và hạnh phúc. Chúc bạn vui vẻ tại NR và có nhiều đóng góp để NR ngày càng phát triển theo đúng " Chân Tình Hội Ngộ"

Tường Thụy
11-06-2010, 09:44 AM
Hôm qua đọc báo, thấy đài BBC đưa tin về sinh nhật boulevard :botay: Định nhắn tin chúc mừng nhưng không có số điện thoại :D. Vậy là đành chờ bạn thân của Bou mở topic chúc mừng rồi vào chúc ké.
Không biết boulevard thích chúc gì nhỉ. Thôi thì cứ phán đại: Trẻ trung này, xinh đẹp này, gia đình hạnh phúc này, thành đạt này, vân vân và vân vân
Cầu mong boulevard được an lành. Mong cho những điều tốt đẹp nhất luôn đến với em.

OA _ NỮ
11-06-2010, 10:21 AM
Chúc mừng sinh nhật em, chúc em có một ngày vui tươi hạnh phúc bên người thân.

Tazang
11-06-2010, 10:22 AM
Chúc mừng Sinh Nhật Boulevard nhé.
Chúc Vạn sự như ý

ngayhomqua
11-06-2010, 11:42 AM
Chúc mừng sinh nhật chị Boulevard yêu quý. Chúc chị mãi trẻ trung xinh đẹp

Candy
11-06-2010, 11:48 AM
Chúc mừng sinh nhật chị. Chúc chị luôn vui-khoẻ-trẻ-hạnh phúc

SunWild
11-06-2010, 07:54 PM
Chúc mừng sinh nhật chị, chúc chị sớm tìm được sự bình yên trong suy nghĩ của mình.

Boulevard
11-06-2010, 11:43 PM
Chúc mừng sinh nhật chị, chúc chị sớm tìm được sự bình yên trong suy nghĩ của mình.

Khó bình yên thì cuộc sống ngoài đời đầy biến động phức tạp lắm em ơi! Nó tác động không chỉ tới mình mà cả đời sống tình cảm của mình nữa. Hôm nay nhận được nhiều lời chúc, nhiều quà nhưng có độc duy nhất 1 bó hoa của anh bạn đồng nghiệp tặng. Chàng của mình tặng "hoa đồng tiền" từ hôm qua... Bó hoa hồng đỏ thật đẹp được các cô bạn trầm trồ khen ngợi và trêu. May mà có nó để lấy lại "danh dự" cho mình và cũng để nhắc nhở ông xã đừng quên những cái tưởng như nhỏ mà không nhỏ. Vì không có hoa của chàng mà! Và vẫn bình yên! Thôi từ hôm nay sẽ không nói xấu "anh xã" nữa... :D

Serena
12-06-2010, 12:32 AM
Hạnh phúc đôi khi thật giản dị! Em chúc chị luôn tìm thấy những điều giản dị nhưng hạnh phúc như bó hồng của anh!

Happy Birthday late!:love2:

Phu sinh
12-06-2010, 01:34 AM
Hì... Mãi đến giờ mới vào, qua ngày rồi! Chúc mừng sinh nhật BLV trễ vậy! Có bó hoa vẫn còn hơn người chẳng có tý gì mà! Sinh nhật vui vẻ nha!

LÃO HẠC
12-06-2010, 01:43 AM
chết thật mải bóng banh quá...hẻm có chuẩn bị qùa cáp gì xất....còn chậm chân hơn cả bác Phù sinh ...
Háp py pớt đây tu du.......chúc em sinh nhật vui vẻ và hạnh phúc..

Nhudadauyeu
12-06-2010, 06:38 AM
:D:D:D:D
chết nhá, em mách
Mừ tại chị ấy ấy quá, chứ thực ra cs nên thoáng chút chị à, mới đầu chưa hợp chưa hiểu nhau, rùi dần dần sẽ ổn mà. Anh ý hơi bị chiều chị, nhịn chị đới:D:D:D:D

Nhudadauyeu
12-06-2010, 06:39 AM
chết thật mải bóng banh quá...hẻm có chuẩn bị qùa cáp gì xất....còn chậm chân hơn cả bác Phù sinh ...

LH ui là LH ui
LH bít chị Bou bao tuổi hem mừ xưng anh ngọt rứa :botay:

SunWild
12-06-2010, 07:34 AM
Chị ơi vô tâm là điều rất đáng yêu của đàn ông mà, kể cả những người chân thành nhất vẫn có lúc vô tâm :D Em thấy có nhà vợ chồng rất tình cảm và gắn bó nhưng ngày sinh nhật hay ngày lễ ông chồng và con cái có thể quên quà cáp nhưng bà mẹ chủ động tự mua 1 món quà nhỏ mình thích và rất lấy làm vui vẻ... Theo em ở VN mình đôi lúc quá chuộng hình thức, em thấy hoa cũng đẹp nhưng thật sự đó ko phải là bản chất vấn đề. Bản chất vấn đề chính là lúc anh H chở chị đi xem các buổi tối (vì công việc) ấy chị, đó mới là thể hiện tình cảm tình yêu của anh ấy với chị...

Nhím con
12-06-2010, 02:19 PM
Lạch bạch lò dò mò mẫm từ từ bò vào... chúc mừng sinh nhật muộn 1 ngày (may là cũng có mấy người chậm chân như mình, hihi...) :)

Chúc boulevard luôn luôn may mắn, hạnh phúc và mãi mãi trẻ trung, xinh đẹp !...

Nhím con
12-06-2010, 02:24 PM

LH ui là LH ui
LH bít chị Bou bao tuổi hem mừ xưng anh ngọt rứa :botay:

Lâu nay NC vẫn chui dzô coi lén của boulevard nên cũng được nghe đồn là hình như boulevard và NC đồng niên, hihi... LH thích làm anh quá hén !... ;) :D

Nhudadauyeu
12-06-2010, 09:42 PM
đới, nhất chị chưa, anh H chiều chị quá
Thui, đừng kêu nữa, kêu là em mắng đó
Sang tuần bố trí 1hum đi, rùi bàn vụ biển biếc của chị nữa :D

AirSpeed
13-06-2010, 12:28 AM
Chúc mừng sinh nhật chậm chị nhé...:youarethewoman::youarethewoman::youarethew oman:

Boulevard
13-06-2010, 12:00 PM
Năm nay BLV đạt kỷ lục về lời chúc trong sinh nhật. Sướng... Nhất là có cả những người bạn chưa hề biết mặt nhưng vẫn có những lời chúc tuyệt vời...

:nguong::nguong::nguong::longlanh1::emxin:

Nhudadauyeu
14-06-2010, 10:10 PM
Chị, vụ tuần tới đi Cửa Lò chắc em ko lo kịp rồi, vì cv em tuần này kẹt nhiều quá, tuần sau or sau nữa đc ko?
Nếu oki thì mình đi Quan Lạn nhé chị, mấy đứa em em cũng đi, đc tầm 8ng cả trẻ con và ng lớn rồi, có lẽ bọn em thuê xe 16 chỗ, đi tối thứ 6 và tối CN về. CHị tính nhé, rồi cho MA đi nữa.
Biển Quan Lạn đẹp tuyệt vời, keke, cũng ko xa lắm, Cửa Lò cũng thích nhưng chưa bàn bạc kĩ đc, thế nên em sẽ tbao nhé

Nhím con
15-06-2010, 12:46 AM
@ Nhím con: Từ nay NC không phải "coi lén" đâu, Những khoảnh khắc luôn mở rộng cửa mới NC và bạn bè chia sẻ những cảm xúc của mình. Bạn đồng niên, thích nhỉ? Mình rất thích những người bạn tuổi trâu như mình, vì người tuổi trâu sống rất thật, chân thành và hết lòng vì bạn!
.....

BLV ca ngợi những người tuổi trâu quá nhỉ, NC cũng được phúc lây hén, hihi !... ;) :D

Cảm ơn BLV, NC hy vọng sẽ có một ngày tương ngộ !... :)

Boulevard
15-06-2010, 01:01 PM
BLV ca ngợi những người tuổi trâu quá nhỉ, NC cũng được phúc lây hén, hihi !... ;) :D

Cảm ơn BLV, NC hy vọng sẽ có một ngày tương ngộ !... :)

Dĩ nhiên là sẽ có dịp tương ngộ rồi bạn ơi! Trái đất tròn cơ mà !

Boulevard
15-06-2010, 07:05 PM
Ngày hôm nay có nhiều chuyện buồn với 1 vài sự thất vọng nho nhỏ... Nhưng, sẽ vượt qua thôi. "Tôi ơi! Phải sống!" Và phải sống thật tốt tôi nhé! Mỗi 1 lần thất vọng, tôi lại tìm về náu mình trong tổ ấm của mình để tìm 1 sự bình yên và lắng đọng cho mình. :youarethewoman:

nguoisat
15-06-2010, 09:40 PM
Gửi lời chúc muộn màng tới Blv, mong Blv gạt đi những phiền muộn để sống vui! có lẽ Người sắt là người chúc muộn nhất. Tại hay ăn cháo nên yếu sắc yếu

hahaha
16-06-2010, 01:49 AM
Ngày hôm nay có nhiều chuyện buồn với 1 vài sự thất vọng nho nhỏ... Nhưng, sẽ vượt qua thôi. "Tôi ơi! Phải sống!" Và phải sống thật tốt tôi nhé! Mỗi 1 lần thất vọng, tôi lại tìm về náu mình trong tổ ấm của mình để tìm 1 sự bình yên và lắng đọng cho mình. :youarethewoman:
Hôm nay thoang thoảng nỗi buồn
Bao nhiêu ước vọng cứ tuôn xuôi dòng
NHưng tôi phải sống phải mong
Núi cao cất bước đi vòng cũng qua
Tôi ơi! cứ mãi thật thà
Bao lần thất vọng chỉ là bậc thang
NHà tôi nối bước địa đàng
Bình yên lắng đọng xá chi sang giầu........

@Haha bận quớ nay mới vìa phổ thơ nah, chả công đe!:nhaodzo:

Boulevard
16-06-2010, 10:02 AM
Hôm nay thoang thoảng nỗi buồn
Bao nhiêu ước vọng cứ tuôn xuôi dòng
NHưng tôi phải sống phải mong
Núi cao cất bước đi vòng cũng qua
Tôi ơi! cứ mãi thật thà
Bao lần thất vọng chỉ là bậc thang
NHà tôi nối bước địa đàng
Bình yên lắng đọng xá chi sang giầu........

@Haha bận quớ nay mới vìa phổ thơ nah, chả công đe!:nhaodzo:

Nếu được bấm nút thanks 10 lần cho bài thơ này BLV sẽ thích hơn... Cảm ơn sự chia sẻ từ những dòng thơ đồng cảm. Xin mãi, giờ mới có người cho 1 bài thơ phù hợp với tâm trạng đang có của BLV. Hóa ra các bác nhà thơ của nhà mình "keo" ơi là keo, may có bác Hahaha là tốt bụng nhất cho em mấy bài rồi
:naonao:

Nhudadauyeu
16-06-2010, 03:56 PM
Chúc mừng chị nhé :nguong::nguong::nguong::nguong:

ngayhomqua
16-06-2010, 04:19 PM
Huhu, cái vụ này không nhận chúc mừng... Vì BLV là người rất sợ nhận trách nhiệm gì. Mà đã nhận thì phải làm hết lòng... Chắc sẽ bận rộn lắm đây, mong DY và mọi thành viên giúp BLV hoàn thành trách nhiệm quản lý box Blog nhé!

Chúc mừng chị nhé, vụ này khao chị nhỉ:nguong::nguong::nguong::nguong:

Nhudadauyeu
16-06-2010, 04:23 PM
Huhu, cái vụ này không nhận chúc mừng... Vì BLV là người rất sợ nhận trách nhiệm gì. Mà đã nhận thì phải làm hết lòng... Chắc sẽ bận rộn lắm đây, mong DY và mọi thành viên giúp BLV hoàn thành trách nhiệm quản lý box Blog nhé!

Chúc mừng chị nhé, vụ này khao chị nhỉ:nguong::nguong::nguong::nguong:

đới đới, bạn em gợi ý rùi đới chị ơi
khi nèo í nhở :D:D:nguong::nguong::nguong:

Boulevard
16-06-2010, 04:35 PM
delete !

Nhím con
17-06-2010, 01:40 AM

Vào đây mới thấy BLV đã thay áo, hihi !... ;) :D

Chúc mừng BLV nhé !... Chúc BLV luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ và hơn thế nữa !... :)

Triplec
17-06-2010, 08:17 AM
Ừ, Triplec cũng mới phát hiện ra Boulevard có áo mới. Chắc mình sắp được ăn khao to rồi :D

Phu sinh
18-06-2010, 01:18 AM
... - vì đằng nào thì BLV cũng đi soi mói và oanh tạc trên khắp các nhà của mọi thành viên rùi.....

Có thiệt kg đó, sao vẫn chưa thấy bóng đâu nhỉ!!

Tường Thụy
18-06-2010, 07:40 AM
Vào đây mới thấy BLV đã thay áo, hihi !... ;) :D

....

Hình như Nhím có điều gì tiếc thì phải. Ý rằng giá như Nhím vào lúc ... đang :D

Chạy.

Boulevard
21-06-2010, 09:44 AM
Có thiệt kg đó, sao vẫn chưa thấy bóng đâu nhỉ!!

Xin thông báo với bác là BLV đọc hầu như không sót 1 bài viết nào mới trong box Blog mà mình được theo dõi. Có điều là không vào lia 1 sêri bài như bác Phu Sinh mỗi khi rảnh. BLV chỉ viết những gì mà BLV thực sự cảm thấy rung động vì thời gian không được nhiều. Chắc mọi người cũng thông cảm thôi mà! Super mod ạ. Con gái em đang bảo mẹ ơi, mẹ phấn đấu để trở thành danh hiệu hơn hơn mod đi trong NR. Hơ hơ, thế thì chỉ còn có Super Mod thui. Nhưng đúng là sự chăm chút cho NR thì khó ai tận tụy như Phu Sinh. Cho điểm 10 chất lượng!

Nhudadauyeu
21-06-2010, 10:47 AM
Chị! Chúc mừng chị nhân ngày nhà báo VN!!! chúc chị luôn mạnh khỏe công tác tốt và viết những bài báo đúng sự thật, đúng lương tâm.:love2::love2::love2:

Tường Thụy
21-06-2010, 11:01 AM
Chúc mừng boulevard nhân ngày Nhà báo Việt Nam.
Hôm nay chắc nàng bận tiếp khách cả ngày đây.

nguoisat
21-06-2010, 02:22 PM
Chúc nhà báo sức khỏe dồi dào. Công thành danh toại và gặp nhiều may mắn

ngayhomqua
21-06-2010, 03:49 PM
Chúc chị nhân ngày nhà báo vui vẻ may mắn và hạnh phúc nhé

Boulevard
21-06-2010, 06:54 PM
[B][I]So với ngày thành lập các nghề khác thì ngày nhà báo xem ra được xã hội quan tâm nhiều... BLV rất yêu cái nghề mà mình đã chọn. Nếu để quay ngược thời gian thì rồi BLV vẫn sẽ chọn cái nghề này cho mình. Trong 1 tháng 6 với bao sự kiện từ sinh nhật, rồi trở thành mod NR và giờ là ngày nhà báo, xem ra BLV đạt kỷ lục về tần suất nhận lời chúc của mọi người rồi. 1 chút vui vui và tự hào.

Tazang
21-06-2010, 10:16 PM
.....nhà báo xem ra được xã hội [I][B]quan tâm nhiều...

Chúc mừng Bou nhân ngày Nhà Báo nhé,
P/s: ngày xưa mềng cũng đã quan tâm nhiều tới một đồng chí nhà báo dưng mà....haizzzzzzzzzzzz

OA _ NỮ
21-06-2010, 10:20 PM
Chúc! Chúc nữa! Chúc mãi...
Kà kà kà, Em đã thiệt, được 3 lần chúc trong một tháng.:D

Boulevard
21-06-2010, 10:41 PM
HOÀNH TRÁNG... :youarethewoman:

Chị! Chúc mừng chị nhân ngày nhà báo VN!!! chúc chị luôn mạnh khỏe công tác tốt và viết những bài báo đúng sự thật, đúng lương tâm.:love2::love2::love2:

Câu chúc này chị thích nhất, mặc dù 2 chị em ở 2 lĩnh vực khác nhau nhưng em của chị có 1 lời chúc khá là ý nghĩa... :youarethewoman:

Chúc chị nhân ngày nhà báo vui vẻ may mắn và hạnh phúc nhé
Cảm ơn NHQ !

Chúc mừng boulevard nhân ngày Nhà báo Việt Nam.
Hôm nay chắc nàng bận tiếp khách cả ngày đây.

Đúng là mấy ngày nay BLV được ăn chơi và chúc mừng suốt, ăn và vui thôi mà cũng thấy mệt ạ.
BLV cũng xin chúc lại anh Tường Thụy - 1 nhà báo có thể không đứng chính thức ở cơ quan nào nhưng những gì anh "chớp" được từ cuộc sống vào thơ và truyện ngắn quả thực rất đáng nể. Kính anh 1 lời chúc sức khỏe để cống hiến những giây phút kỳ thú cho đàn em được phiêu trong những câu chuyện của anh

Chúc mừng Bou nhân ngày Nhà Báo nhé,
P/s: ngày xưa mềng cũng đã quan tâm nhiều tới một đồng chí nhà báo dưng mà....haizzzzzzzzzzzz

Dưng mà sao... Bác chỉ được cái làm nhà em tò mò... Cho bác đi làm nghề báo chắc sẽ siêu hơn em vì cái khoản khích động bạn đọc thôi!

Chúc! Chúc nữa! Chúc mãi...
Kà kà kà, Em đã thiệt, được 3 lần chúc trong một tháng.:D

Em cũng biết là mình đạt kỷ lục mà... Tháng 6 là tháng nắng nóng, khí hậu khắc nghiệt nhưng cái nóng nực ấy không làm giảm đi nhuệ khí tụ tập của các nhóm bạn bè. Đến hôm nay em còn nhận được quà sinh nhật của bạn bè tặng. Giá mà mẹ sinh em vào mùa thu hay mùa đông thì thích... Mùa đông bạn bè có thể quây quần bên một nồi lẩu ấm và khề khà chén rượu ngọt ngào... Mùa hè cái công mọi người đi ra quán cũng đã thấy nhọc. Nhưng có lẽ tháng 6 trời nóng mà lại có cuộc nhậu, người ta mới thấy nhớ mình hơn.
Em xin nhận tuốt các lời chúc và cũng xin ông trời rủ lòng thương cho em 1 cụm từ nào trong những lời chúc từ bạn bè...

Tường Thụy
21-06-2010, 11:12 PM
boulevard là một trong những bạn cổ vũ cho Tường Thụy nhiều nhất.
Truyện ngắn viết trong ngày Nhà báo Việt Nam này xin được dành tặng nhà báo boulevard nhé:

ĐI ĐÂU BÂY GIỜ
Truyện ngắn

Lần đâu tiên làm cái việc đi đút lót mà trên sách báo, văn bản người ta hay gọi là hối lộ, đối với hắn quả là khó khăn. Việc này trước đây hắn thường đùn đẩy cho vợ. Nhưng hôm qua, vợ hắn bảo:
- Tới đây cái Ly đẻ, em sẽ đi Sài Gòn một thời gian trông con cho vợ chồng nó, anh phải thay em làm tất cả. Anh tập lo dần là vừa. Ngày kia, anh đi nộp đơn, em đã chuẩn bị tiền nong đầy đủ.
Hắn ngạc nhiên:
- Đi nộp đơn, vài lít xăng, mấy cốc nước, có gì mà phải chuẩn bị.
- Giời ạ. Anh như người trên mây ấy. Bây giờ đi làm cái gì cũng phải có tiền, không thì đừng nghĩ đến chuyện được việc gì.
Hắn vẫn không chịu:
- Nhà thằng Manh chiếm đất nhà mình, phạm pháp rõ ràng mà kiện nó vẫn phải đút lót là sao. Tưởng nó muốn giảm tội thì mới phải thế chứ?
- Anh chẳng biết gì cả. Thằng bị kiện phải đút, thằng đi kiện cũng phải đút, đứa nào đút nhiều hơn thì mới mong thắng. Đúng sai là ở họ chứ đâu phải ở pháp luật.
Hắn tìm cách thoái thác:
- Anh không đi đâu, ngượng lắm. Người ta làm việc đã được trả lương, Mình làm thế, chẳng hóa ra coi thường người ta, xúc phạm đến nhân phẩm của họ, coi uy tín, danh dự cán bộ nhà nước chỉ bằng mấy triệu đồng sao?
Vợ hắn cáu:
- Chúng nó làm quái gì có nhân phẩm mà xúc phạm. Anh mà biết ngượng thì đừng sống ở cái xã hội này nữa.
Độ này vợ hắn ăn nói bừa bãi quá, mở miệng ra là nói đến tiêu cực xã hội. Hắn đi học, người ta dạy hắn rằng đó là tàn dư của chú nghĩa tư bản. Thế mới phải trải qua thời kỳ quá độ. Vợ hắn suốt ngày lo chạy chợ rồi chúi đầu vào việc hầu hạ chồng con, sao mà hiểu được những điều sâu xa ấy.
Từ trước đến nay, bao nhiêu chuyện rắc rối xảy ra làm thiệt hại cho nhà hắn mà toàn do người khác gây nên cả. Vợ chồng hắn gửi đơn từ đi khắp nơi nhưng cuối cùng không ai giải quyết. Hỏi riết thì họ trả lời rằng nội dung đơn kiện của nhà hắn "không có cơ sở" hoặc là chuyển đơn về chính cái cơ quan bị nhà hắn kiện để trả lời hắn. Những ai biết chuyện thì bảo nhà hắn thua bên kia vì tiền.
Lần này, nhà hắn bị hàng xóm phá tường chiếm mất chừng 10 mét vuông đất. Vợ chồng hắn lại phải làm đơn kiện. Chẳng lẽ cứ để cho đứa nào muốn làm gì nhà hắn thì làm.
*
Hôm hắn đi nộp đơn, vợ hắn dặn dò thật kỹ, còn lường trước tất cả những tình huống có thể xảy ra. Cô ta làm sẵn cho hắn mấy cái phong bao để xử lý ở các cửa.
Hắn tới cổng cơ quan, thấy mở liền dắt xe vào. Một tiếng gọi giật giọng:
- Anh kia, đi đâu?
Hắn giật mình đánh thót:
- Dạ em vào nộp đơn
- Đơn gì?
Nhớ đến lời vợ dăn, hắn vội móc ra chiếc phong bì nhét vào túi anh gác cổng. Anh ta chẳng cần đọc xem đơn gì, trả hắn rồi chỉ cho cho hắn lối vào phòng tiếp dân, tên người cần gặp một cách cặn kẽ.
Đến phòng tiếp dân, hắn thấy sáu người ngồi xếp hàng chờ ở hàng ghế kê ngoài hành lang. Cửa phòng tiếp dân mấy phút lại hé cho một người ra để người tiếp theo vào. Kể cũng nhanh. Chừng 30 phút sau thì đến lượt hắn.
Lúc này thì hắn đã có chút kinh nghiệm. Tránh bị quát phủ đầu, hắn kẹp luôn cái phong bì vào tờ đơn. Cán bộ tiếp dân nhìn đơn đọc tên, địa chỉ của hắn để ghi vào giấy biên nhận.
Hắn thăm dò:
- Đơn của em giải quyết có nhanh không ạ
- Cái đó còn tùy, có thể nhanh, có thể chậm.
Hắn hiểu ý, đặt lên một chiếc phong bì nữa.
Anh ta ra chiều suy nghĩ một lúc:
- Thôi được, đơn của anh tôi sẽ trình ngay. Chắc chỉ trong vòng dăm ngày anh sẽ nhận được giấy mời.
*
Bốn ngày hôm sau thì hắn nhận được giấy mời đến gặp ông Lưu, ghi cụ thể ở phòng số 21 tầng 2 nhà D3 giải quyết. Trước khi đi, vợ hắn nhét vào phong bì 300 đô la đưa cho hắn.
Tới cổng cơ quan, hắn lại bị gọi giật giọng y như lần trước. Hắn ranh mãnh:
- Sếp gọi em đến để giải quyết cái đơn hôm trước mà. Chắc anh quên em rồi.
Tay gác cổng nhớ ra, cho hắn vào.
Đến cầu thang, hắn gặp thằng Manh, cái thằng đã cướp đất của hắn sáu hôm trước đi xuống. Không biết nó đi đâu. Chẳng lẽ nó cũng đi kiện hắn, vừa ăn cướp, vừa la làng chăng. Nó nhìn hắn, vẻ mặt vênh váo đầy thách thức. Tất nhiên chẳng đứa nào hỏi đứa nào.
Hắn tới cửa phòng làm việc có gắn số 21, gõ nhẹ hai tiếng rồi đứng chờ.
Một tiếng nói lạnh lùng và đanh gọn:
- Mời vào.
Hắn run run đẩy cửa vào:
- Dạ, chào anh ... báo cáo anh, em ...
Rồi khúm núm đưa giấy mời ra, lập bập trình bày nội dung sự việc.
Ông cán bộ tên Lưu hỏi
- Đất nhà anh có sổ đỏ chưa?
- Dạ chưa nhưng là đất ở lâu năm. Chúng em vẫn đóng thuế nhà đất hàng năm ...
Ông ta phẩy tay ra hiệu cho hắn ngừng nói:
- Vấn đề là ở chỗ ấy. Anh chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có nghĩa là nhà nước chưa công nhận quyền sử dụng đất cho anh. Thằng kia nó chiếm đất của anh, ai cũng biết. Nhưng về mặt pháp luật, bảo là đất của nhà anh thì không có cơ sở.
"Lại không có cơ sở" - hắn chán nản nghĩ. Vậy là mình dại rồi. Đúng ra hôm ấy, hắn phải đánh nhau với nhà thằng Manh không cho nó chiếm.đất. Nó có kiện nhà anh đánh nhà nó thì dựa trên cơ sở nào. Ai quay phim chụp ảnh để làm bằng chứng.
Ấy là lúc điên điên lên thì hắn nghĩ thế thôi chứ làm sao mà hắn dám đi đánh nhau với người khác vì hắn là con người được giáo dục tử tế. Và chính cái sự tử tế ấy đã hại hắn, làm hắn khốn khổ bao nhiêu rồi.
Sực nhớ ra, hắn rút cái phong bì khẽ khàng đặt lên bàn.
Ông Lưu mở luôn phong bì ra đếm xong, đặt xuống bàn rồi lấy trong ngăn bàn một cái phong bì khác, rút ra xòe cho hắn xem sáu tờ bạc mệnh giá 100 đô là Mỹ:
- Của thằng kia đấy. Nó sai nhưng cái lý của nó (ông đập nhẹ vào cái phong bì của thằng kia) gấp đôi anh (đập vào cái phong bì của hắn). Cái chỗ đất ấy anh bảo của anh nhưng nó cũng bảo của nó. Vậy thì tốt nhất là nên hòa giải, hai bên chia đôi. Nếu anh đồng ý, ngày mai tôi cho gọi cả hai bên đến. Vậy là mỗi bên được một nửa mà tiền nó lại mất nhiều hơn anh, thế là coi như anh thắng nó. Được cái thuận cho các anh là hai bên đều biết "giá thị trường". Nếu phải quay về lấy thêm thì mất một lần đi lại nữa. Còn nếu anh không nghe, đi kiện đâu thì đơn cũng về đây thôi. Tôi thấy anh có vẻ thật thà nên tôi cũng nói thật.
Trước khi hắn về, ông ta còn cẩn thận sờ hai túi quần của hắn xem có máy ghi âm, máy ảnh gì không rồi đẩy hắn ra khỏi cửa.

*
Hắn khoe với vợ:
- Thắng rồi em ạ. Mà nó lại phải mất nhiều tiền hơn mình. Tưởng thế nào chứ đút lót cũng dễ. Hết bao nhiêu, người ta nói thẳng, may mà hôm nay vừa đủ. Nếu thừa chắc họ trả lại. Đỡ phải băn khoăn. Thế mà em cứ dạy anh mãi.
Vợ hắn toe toét:
- Em đã bảo mà. Cái gì cũng có giá của nó. Giá cả rõ ràng như vậy lại hóa hay. Những lần trước mình thua chỉ tại vì không biết giá. Hóa ra cơ chế bây giờ cũng thoáng thật. Nói toạc, không úp mở.
Rồi cô hỏi hắn tỉ mỉ diễn biến đưa đến cái chiến thắng của hắn hôm nay như thế nào. Nghe hắn kể xong, cô ta rít lên:
- Giời ơi, thế mà bảo thắng là sao.
Hắn nhớ lại lời phân tích của ông Lưu, liền giải thích lại cho vợ:
- Thì mình được năm mét vuông đất, nó cũng được năm mét vuông đất. Mà tiền nó lại mất gấp đôi mình, chả thắng là gì.
- Sao đầu óc anh tối tăm thế. Cả mười mét vuông ấy là đất của mình. Nó chỉ mất sáu trăm đô mà được năm mét. Còn mình mất không năm mét cho nó lại còn tiền phong bao mấy hôm nay nữa. Vậy thắng ở đâu?
Ừ nhỉ. Tại lúc ấy hắn sợ quá nên không nghĩ ra. Hắn tức lắm. Chợt nhớ tới lời ông Lưu nói, hắn thách lại vợ:
- Nếu em không nghe thì cứ việc kiện đâu thì kiện. Cuối cùng đơn cũng về tay ông ta thôi.
Sự thật cay đắng đó không phải là vợ hắn không biết vì chính nhà hắn đã từng nhiều lần gặp phải cũng như biết bao dân oan khác. Nhưng việc hắn nhắc lại đã làm cho cô ta nhụt chí.
Vợ chồng hắn ngao ngán nhìn mảnh đất nhà hắn ngày càng bé đi. Liệu rồi hắn có giữ nổi phần đất còn lại không? Ai là người bênh vực hắn?
Hắn chợt nghĩ: hay là bán nhà đi chỗ khác ở. Nhưng hắn vội gạt ngay: Đi đâu bây giờ? Tài của hắn chỉ loanh quanh trong biên giới này thôi. Thôi thì đành cố chịu, chờ cho qua cái thời kỳ gọi là quá độ. Nhưng chờ đến bao giờ?

21/6/2010
Tường Thụy

pS: Đã sửa lại sau khi tham khảo lời góp ý của boulevard

Boulevard
21-06-2010, 11:40 PM
boulevard là một trong những bạn cổ vũ cho Tường Thụy nhiều nhất.
Truyện ngắn viết trong ngày Nhà báo Việt Nam này xin được dành tặng nhà báo boulevard nhé:

MỘT CÁCH ĐẦU TƯ HIỆU QUẢ
Truyện ngắn

Cảm ơn anh TT đã mang truyện vào Những khoảnh khắc tặng BLV. Tuy nhiên, vì đã là bạn, muốn bạn mình tốt hơn thì nên góp ý đúng không ạ? Em thích mấy chuyện anh viết gần đây hơn là chuyện hôm nay. Chuyện hôm nay cách dẫn giải rất dí dỏm và hấp dẫn và cũng có một phong cách viết bằng 1 cách rất hài hước nhưng lại ẩn ý sâu cay. Tuy nhiên, phần cuối của câu chuyện cách giải quyết hơi đuối... nó không hợp với thực tế lắm nhưng hình như ý tác giả muốn nói vống lên sự thật bằng cách giải không có thật. Nhưng giá mà, cách giải quyết nào mà khiến ngta chưng hửng hơn, không cần phải nhà bên cạnh nghĩ kế vay tiền lấn thêm đất thì hợp lý và gần gũi với thực tế hơn. Em thích mấy truyện trước cực, chắc chắn anh bán đúng chỗ sẽ kiếm lời đấy ạ! Anh thử reply cho 1 số tờ báo hay đăng truyện ngắn xem nhé (và nhớ có câu, nếu bài dăng xin thông báo giúp để tránh khỏi các báo đụng hàng khi cùng đăng).

Tường Thụy
21-06-2010, 11:56 PM
Cảm ơn anh TT đã mang truyện vào Những khoảnh khắc tặng BLV. Tuy nhiên, vì đã là bạn, muốn bạn mình tốt hơn thì nên góp ý đúng không ạ? Em thích mấy chuyện anh viết gần đây hơn là chuyện hôm nay. Chuyện hôm nay cách dẫn giải rất dí dỏm và hấp dẫn và cũng có một phong cách viết bằng 1 cách rất hài hước nhưng lại ẩn ý sâu cay. Tuy nhiên, phần cuối của câu chuyện cách giải quyết hơi đuối... nó không hợp với thực tế lắm nhưng hình như ý tác giả muốn nói vống lên sự thật bằng cách giải không có thật. Nhưng giá mà, cách giải quyết nào mà khiến ngta chưng hửng hơn, không cần phải nhà bên cạnh nghĩ kế vay tiền lấn thêm đất thì hợp lý và gần gũi với thực tế hơn. Em thích mấy truyện trước cực, chắc chắn anh bán đúng chỗ sẽ kiếm lời đấy ạ! Anh thử reply cho 1 số tờ báo hay đăng truyện ngắn xem nhé (và nhớ có câu, nếu bài dăng xin thông báo giúp để tránh khỏi các báo đụng hàng khi cùng đăng).

OK, viết xong mình cũng thấy thế. boulevard nhận xét tinh đó.
Đầu tiên là định viết truyện hài. Sau sửa lại phần trên nên nó hóa ra truyện ngắn nhưng cái đoạn cuối thì vẫn giữ nguyên mới thành như vậy. Mình sẽ sửa lại truyện này, nếu không được thì cất vào kho.
Còn truyện của TT thì chưa nghĩ đến chuyện đăng báo đâu, để thăm dò dư luận đã. :D:D

Phu sinh
22-06-2010, 12:52 AM
Xin thông báo với bác là BLV đọc hầu như không sót 1 bài viết nào mới trong box Blog mà mình được theo dõi. Có điều là không vào lia 1 sêri bài như bác Phu Sinh mỗi khi rảnh. BLV chỉ viết những gì mà BLV thực sự cảm thấy rung động vì thời gian không được nhiều. Chắc mọi người cũng thông cảm thôi mà! Super mod ạ. Con gái em đang bảo mẹ ơi, mẹ phấn đấu để trở thành danh hiệu hơn hơn mod đi trong NR. Hơ hơ, thế thì chỉ còn có Super Mod thui. Nhưng đúng là sự chăm chút cho NR thì khó ai tận tụy như Phu Sinh. Cho điểm 10 chất lượng!

Hì... Hì... Không trách... không trách đâu! Anh lia thế vì thời gian gần đây toàn tranh thủ vào thôi!

Con gái em xúi thế cũng không phải là khó gì đâu, chỉ 1 tầm với thôi mà! Hi... Hi...

Chúc mừng em nhân ngày Nhà báo Việt Nam! Mọi người chúc hết rồi nên không dám thêm gì nữa!

Tazang
22-06-2010, 07:39 AM
.....Nhưng đúng là sự chăm chút cho NR thì khó ai tận tụy như Phu Sinh. Cho điểm 10 chất lượng!

Cái này thì Nhà báo nhân xét chuẩn rồi, vì bởi lẽ ko tự dưng mà bác Phù được tặng vô số danh hiệu như " Người đàn ông Đệ nhất ân cần" " Hotboy thường niên"....hay sao ?

:rolleyes:Còn " ...điểm 10 cho chất lượng" thì là Nhà báo cho điểm về Chất lượng gì cụ thể ấy nhểy ??? :D:D:D:D

Boulevard
22-06-2010, 11:27 AM
Cái này thì Nhà báo nhân xét chuẩn rồi, vì bởi lẽ ko tự dưng mà bác Phù được tặng vô số danh hiệu như " Người đàn ông Đệ nhất ân cần" " Hotboy thường niên"....hay sao ?

:rolleyes:Còn " ...điểm 10 cho chất lượng" thì là Nhà báo cho điểm về Chất lượng gì cụ thể ấy nhểy ??? :D:D:D:D

"Điểm 10 cho chất lượng" em chấm cho sự cần cù, nỗ lực đóng góp với NR... Còn cái khoảng điểm 10 mà chắc là bác muốn nói tới... Dĩ nhiên là em chưa thẩm định sao dám chấm. Hic. Cái nì, Tazang cũng còn chửa biết nữa là nhà em. Vì cái "khoản" này các bác còn dấu diếm cả nhau ấy chứ. Khoe với đối tượng cần chứng minh "chất lượng" thôi, chứ ai lại khoe với bàn dân thiên hạ... Như bác, chắc cũng chẳng khoe làm gì... :haha::haha::haha:

Tường Thụy
22-06-2010, 11:30 AM
Mấy dòng tản mạn nhân ngày 21/6:

Với báo chí, mình là dân ngoại đạo. Tuy vậy mình cũng được trải qua 3 lần ngày 21/6 với tư cách là người được chúc mừng. Chả là hồi ấy, mình làm biên tập viên cho chương trình kinh tế và chương trình thị trường - giá cả của Đài TNVN. Công việc bao gồm chọn bài, lên chương trình hàng tuần, biên tập, đánh máy, trình duyệt, đi thu thanh cùng phát thanh viên.
Hồi ấy làm vất vả lắm nhưng say và ham, chỉ lo hết ngày làm việc. Thường là 7, 8 giờ tối mới thu thanh xong, khi đó mới được về nhà.
Chương trình hàng ngày thường là được chuẩn bị xong từ 4,5 ngày trước đó. Xong sớm, đôi khi mình hay xin đi các địa phương để viết phóng sự. Đi cho biết và để tập viết thôi. Toàn bộ chi phí phải tự túc chứ đâu có được thanh toán vì mình là dân làm hợp đồng. Bài được phát sóng cũng chẳng bao giờ có nhuận bút. Cũng có vài lần được theo các sếp đi các tỉnh. Các anh ấy quí mình, chắc là muốn cho mình thay đổi không khí sau những ngày làm việc vất vả, tận tụy. Công việc ở nơi đến thì đã có các anh ấy làm, mình chỉ hóng hớt cho vui thôi.
Tới ngày 21/ 6 thì vui lắm. Các phòng, ban được trang trí đẹp, kê lại bàn ghế để đón khách. Khách rất đông. Đoàn nào đến cũng mang lẵng hoa chúc mừng, tất nhiên có cả tiền.
Chủ khách vừa uống bia, rượu tây, ăn kẹo bánh vừa nói chuyện rất rôm rả. Rồi chụp anh lưu niệm. Cứ thế đến tận trưa, đôi khi sang chiều vẫn còn khách. Buổi trưa thì từng tốp từng tốp chủ khách ra nhà hàng ăn nhậu. Tối về thì bỏ cơm nhà. Cơm theo nghĩa đen ấy, chứ không phải là ăn "phở" ở đâu rồi về chán "cơm".
Cũng có năm có cả khách của riêng mình. Mấy cô bạn thấy mình làm việc ở đó chắc tưởng mình là thành nhà báo rồi nên rủ nhau đến chúc mừng làm mình ngượng với các nhà báo chính hiệu quá. May mà hồi ấy, boulevard không cùng cơ quan chứ cùng thì còn ngượng hơn.

Boulevard
23-06-2010, 06:35 PM
Mấy dòng tản mạn nhân ngày 21/6:

Với báo chí, mình là dân ngoại đạo. Tuy vậy mình cũng được trải qua 3 lần ngày 21/6 với tư cách là người được chúc mừng. Chả là hồi ấy, mình làm biên tập viên cho chương trình kinh tế và chương trình thị trường - giá cả của Đài TNVN. Công việc bao gồm chọn bài, lên chương trình hàng tuần, biên tập, đánh máy, trình duyệt, đi thu thanh cùng phát thanh viên. Cũng có năm có cả khách của riêng mình. Mấy cô bạn thấy mình làm việc ở đó chắc tưởng mình là thành nhà báo rồi nên rủ nhau đến chúc mừng làm mình ngượng với các nhà báo chính hiệu quá. May mà hồi ấy, boulevard không cùng cơ quan chứ cùng thì còn ngượng hơn.

Sao phải ngượng cơ chứ? Có những nhà báo ngay cả ở đài phát thanh mặc dù có thẻ nhưng trình độ còi cọc và phọt phẹt lắm. Viết cái bài phản ánh cũng không nổi chứ làm sao làm nổi công tác biên tập bài của người khác như anh, chứ đừng nói là viết được những câu chuyện hay và làm thơ như TT... Làm nhà báo nhưng đôi khi BLV cũng cảm thấy ngượng khi có 1 bộ phận đồng nghiệp của mình viết bài bán rẻ lương tâm, viết theo đơn đặt hàng và phong bì dầy... Có lẽ vì BLV theo dõi văn hóa nên cũng lành hơn nhiều nhà báo khác ! Với lại BLV vào NR không mang danh nhà báo mà là 1 thành viên của NR, mọi người đừng nhắc tới từ nhà báo nhé, BLV thích là BLV cơ! hihi :botay:

Tường Thụy
24-06-2010, 08:19 AM
... Làm nhà báo nhưng đôi khi BLV cũng cảm thấy ngượng khi có 1 bộ phận đồng nghiệp của mình viết bài bán rẻ lương tâm, viết theo đơn đặt hàng và phong bì dầy...
:

Đúng vậy, điều này thật đáng buồn. TT cũng biết được nhiều chuyện cụ thể.
Tuy nhiên dân trong nghề ít người dám công nhận hoặc nói thẳng ra như boulevard. Đây là một phẩm chất mà mình rất thích.

Phu sinh
24-06-2010, 02:48 PM
.... Cô giáo trẻ làm ông con trai nhờn nên bố phải ngồi canh... Con thì sợ bố nên phải học, bố thì sợ vợ bố nên phải đốc thúc con... Còn mình thì vì ai mà phải dồn nén cả hai bố con nó chuyện học hành nhỉ? Không lẽ là vì mình ? :botay:

Hì... Hì... Nếu đứng ở một khía cạnh nào đó thì cũng dám lắm à! Thử nghĩ kỹ xem! :D

Hì... Tự nhiên lại thích bắt bẻ cho vui xíu chứ kg có ý gì đâu nha! Đừng có nổi xung nhá! Chạy trước cho chắc!

:run: :run:

hahaha
24-06-2010, 04:34 PM
khuya qua mới thấy Sis Oa trên chatbox, có lẽ vì lý do riêng Oa không muốn giữ nick cũ nữa chăng, chứ còn người thì có vẻ vẫn oki!:D

Xấu Kệ Tui
24-06-2010, 10:43 PM
@ sis cũng đừng có muốn như NDDY của em mà đòi ở một mình, ngày nào cũng dỗ ngọt em làm cái gối ôm hết áh :D

Gần cuối tuần Xấu em cũng liệng qua diễn đàn ngó bà con chút rồi núp lùm mấy ngày đầu tuần mới lên lại. Chúc mọi người một cuối tuần thật nhiều niêm vui, an lành va may mắn...[/SIZE][/I][/COLOR]

Boulevard
25-06-2010, 07:17 AM
Tự nhiên thấy thiếu vắng những lời lẽ động viên và trêu đùa của chị Oa, Triplec... cảm giác cứ thiếu thiếu cái gì đó...

BLV đang chống chếnh buồn thì nhận được cuộc gọi. Khá bất ngờ bởi đó là của nhóm bạn NR trong SG, trừ mỗi Quỷ Xứ (là người đã gặp) còn lại là những giọng miền Nam rất dễ thương... Xa lạ mà như rất gần gũi. Cảm ơn bạn bè trong cuộc vui mà vẫn nhớ tới BLV. Tiếng nói chuyện, tiếng cười đùa vui vẻ... Không khí của vui của bạn bè khiến BLV thấy ấm lòng hơn... :youarethewoman:

Boulevard
25-06-2010, 07:39 AM
Người đàn bà yếu đuối

Nào ai biết ra sao một kiếp nguời
Nhiều đắng cay trong tiếng cuời
Để xót xa trong cõi lòng chờ mong, thế thôi!
Còn nhớ chút thế thái nhân tình đó
Hết cơn mưa mong trời sáng,
Ấm nụ cuời bên trẻ thơ yêu thương.

Yếu đuối em khóc bao tháng ngày bão giông
Thương những chiếc lá buồn hắt hiu
Đậu cành lao đao trong gió mưa
Là em yếu đuối, năm tháng sẽ xóa dần nỗi đau
Hạnh phúc em mãi tìm ở đâu
Bao giờ thôi hết hoài mong...

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=YihLFR-XEW

http://www.nhaccuatui.com/m/YihLFR-XEW

Tazang
25-06-2010, 08:50 AM
Tự nhiên thấy thiếu vắng những lời lẽ động viên và trêu đùa của chị Oa, Triplec... cảm giác cứ thiếu thiếu cái gì đó...

BLV đang chống chếnh buồn thì nhận được cuộc gọi. Khá bất ngờ bởi đó là của nhóm bạn NR trong SG, trừ mỗi Quỷ Xứ (là người đã gặp) còn lại là những giọng miền Nam rất dễ thương... Xa lạ mà như rất gần gũi. Cảm ơn bạn bè trong cuộc vui mà vẫn nhớ tới BLV. Tiếng nói chuyện, tiếng cười đùa vui vẻ... Không khí của vui của bạn bè khiến BLV thấy ấm lòng hơn... :youarethewoman:

Ối zời, còn 01 người đã gặp ở đó mà Bou ko thèm nói chuyện nhá

Boulevard
25-06-2010, 09:52 AM
Ối zời, còn 01 người đã gặp ở đó mà Bou ko thèm nói chuyện nhá

Biết roài. Vì số điện thoại của BLV chỉ có người đó biết thôi. Nhưng vẫn còn giận họ vì hứa sẽ làm "hoa tiêu" đưa đường chỉ lối đi chơi HP mà có thấy đâu. Với lại BLV biết người đó mà vào đất Sài Gòn thì... hoành tráng lắm. Không dám hỏi thăm đâu ạ!