PDA

View Full Version : Những khoảnh khắc vui buồn

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15

SunWild
04-05-2011, 01:30 PM
Chúc mừng con gái nhé, chị giới thiệu cho em bà giáo dạy văn với hihi

Boulevard
04-05-2011, 10:58 PM
Anh bạn xem ảnh đi chơi 30.4 trong Những khoảnh khắc, nhận xét xanh rờn :" Gấu thế!", nó chẳng hiểu vì sao lại bị gọi là "gấu" hóa ra là vì anh ấy bảo : "Em nắm tay "người ta" chặt dã man...". Ka ka... Nắm chặt vậy mà rồi có ở bên em đâu... Con người đến với nhau là cái duyên cái số, có những người bạn luôn ở bên ta, có mặt những lúc ta buồn, ta cô đơn... nhưng chắc đâu có thể thành đôi, thành lứa với ta... Rồi một người bạn khác lại hỏi: "Thế đi với nhau mà không có zì à?". Nó "bật cười" vì cái suy nghĩ quá tầm thường của anh ta... nó cũng chẳng buồn phải đôi co, lý giải thế này hay thế nọ.

Tối nay trời trở lạnh và mưa... Tự nhiên không thấy những dòng chát, tự nhiên vắng những cuộc điện thoại và tin nhắn trong 1 ngày... Nó buồn... Cái buồn cứ man mác... và nó hiểu đó là nỗi buồn của những kẻ không gia đình... Nó cảm nhận được cái buồn của người bạn lang thang đi với nó đi chơi vừa rồi. Anh cũng buồn và đi để chứng tỏ mình không cô đơn, cũng có bạn để đi chơi... mà thôi. Còn nó biết, nó và anh không có tý cảm giác nào là đàn ông, đàn bà... Anh chơi với nó cũng phải 4 tháng rồi, vậy mà cứ hai cái đường kẻ song song vậy. Nhưng dẫu sao nó cũng cảm ơn anh để nó không có cái cảm giác cô đơn giữa những cặp gia đình dẫu là bạn...

Mùng 2 tết âm lịch vừa rồi, nó cũng đã rất ngại khi mở mồm rủ một người bạn trai đi cùng với mẹ con nó tới đám bạn của nó. Anh bạn chấp nhận đi và hỏi nó : "Em giới thiệu anh là gì của em?", "Thế theo anh em có thể giới thiệu là gì khi chúng ta chỉ có thể và đang là bạn ?"... Bạn nó là những người rất tế nhị, nên bạn chẳng bao giờ hỏi xem nó đi với người đàn ông nào, và người đàn ông nào đi với nó cũng được bạn đón tiếp nồng hậu như 1 người bạn thân thiết. Và chưa bao giờ bạn nó hỏi như điều tra xét hỏi tội phạm xem anh ta là người như thế nào. Đơn giản vì : "Anh ấy là bạn của bạn mình!"... Vậy thôi. Và đúng như vậy thôi. Nó biết nó may mắn hơn nhiều người đàn bà khác, đó là nó luôn nhận được sự chia sẻ của một vài người bạn khác giới, và dường như khi tới với nó, những người đàn ông luôn coi nó như 1 cô em gái, 1 người bạn gái và vì vậy mà nó luôn chỉ là 1 người bạn trong mắt họ... Như vậy thì vẫn là vô duyên đấy thôi!

"Người xa xăm quá, tôi buồn lắm!"... Nó vật lộn với đống giấy tờ để viết bài và vật lộn với đống sách vở để học... Nhưng mọi thứ cứ rơi ra khỏi đầu, trống rỗng quá... Cái nó cần rất đơn giản thôi nhưng không hề đơn giản nếu không có được 1 người đồng điệu. Nó biết rằng không chỉ một kẻ cô đơn như nó mà những người bạn có gia đình khác cũng có không ít người đang rơi vào cái cảm giác như nó, đó là không tìm được sự đồng điệu giữa 2 tâm hồn, giưa người đàn bà, đàn ông của mình...
Hà Nội mưa buồn quá... Đêm mai VN có mưa sao băng thấy báo Dân Trí đưa như vậy. Nó còn nhớ cách đây 2 năm, nó đã ngồi trên nóc nhà cùng ai đó và con gái... để ngắm sao băng mong chờ hạnh phúc. Chỉ tiếc là chờ mãi, chờ mãi... rốt cuộc thì ngậm ngùi đi ngủ sau 2 tiếng đồng hồ...

Phu sinh
04-05-2011, 11:24 PM
Anh bạn xem ảnh đi chơi 30.4 trong Những khoảnh khắc, nhận xét xanh rờn :" Gấu thế!", nó chẳng hiểu vì sao lại bị gọi là "gấu" hóa ra là vì anh ấy bảo : "Em nắm tay "người ta" chặt dã man...". Ka ka......

Sao mọi người xem được mà mình lại không được nhỉ, toàn mí cái hình vuông gạch gạch là sao ta????

Trùi! Có mấy lão spam dã man luôn, đọc hụt cả hơi!

Tazang
04-05-2011, 11:57 PM
Sao mọi người xem được mà mình lại không được nhỉ, toàn mí cái hình vuông gạch gạch là sao ta????

Trùi! Có mấy lão spam dã man luôn, đọc hụt cả hơi!

Gay rùi anh Phù ơi, chắc là mấy ngày Lễ anh mải tập trung nhãn quang vào cái "...chốn âm u" noà đó nên vào NR hoa mắt ko thấy gì là đúng òy...thiện tai thiện tai

Boulevard
05-05-2011, 02:17 PM
Nhiếp ảnh gia Đặng Minh Tùng vừa làm 1 live show thời trang tóc cùng Tuấn Hà Lan ở Hà Nội. Đây là những mẫu tóc do Đặng Minh Tùng chụp, em thấy rất lạ và đặc biệt!

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418otzhownjyt2137765.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418zgmyy2uymz1477781.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418odbjztm3nt1551017.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418nty5nznmm21505960.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418ogq3njflnj2437897.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418ogmyy2vmzg2143058.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418odrlmdgzym1414013.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418ode0zdg4yz1526296.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418yzk3zjuyyw1396018.jpeg

TeacherABC
05-05-2011, 04:32 PM
Nhiếp ảnh gia Đặng Minh Tùng vừa làm 1 live show thời trang tóc cùng Tuấn Hà Lan ở Hà Nội. Đây là những mẫu tóc do Đặng Minh Tùng, em thấy rất lạ và đặc biệt!
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418nty5nznmm21505960.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418ogq3njflnj2437897.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418yzk3zjuyyw1396018.jpeg

Kết nhất là 3 kiểu tóc này!

Tazang
05-05-2011, 04:58 PM
[B][COLOR="green"]
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418otzhownjyt2137765.jpeg

Bạn này nom giống bạn gái em hồi em còn trai trẻ quá cơ:rolleyes:

Boulevard
05-05-2011, 06:35 PM
Bạn này nom giống bạn gái em hồi em còn trai trẻ quá cơ:rolleyes:

Hóa ra địa bàn hoạt động của người rừng phủ sóng trên toàn quốc ại... Sướng nhất bác Tặc đấy! :)

Boulevard
05-05-2011, 08:11 PM
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011050512418zgmyy2uymz1477781.jpeg

Hị hị, em đang kết quả đầu này... Cả nhà cho em ý kiến xem cái mẹt em có hợp với cái kiểu tóc này không ạ? Để em đi thay diện mạo ... Chân thành cho lời khuyên nhé, đừng có mà chém em đới...

Tazang
05-05-2011, 09:46 PM

Hị hị, em đang kết quả đầu này... Cả nhà cho em ý kiến xem cái mẹt em có hợp với cái kiểu tóc này không ạ? Để em đi thay diện mạo ... Chân thành cho lời khuyên nhé, đừng có mà chém em đới...

Làm thôi, thích là phải mần ngay cho.......nóng. Mần xong nếu ko hợp thì ta mần lại, nhỉ

MTTC70
05-05-2011, 11:39 PM

Để như bây giờ đã mấy vòng xếp hàng đấu đá nhau roài, làm thêm nữa thì đến choảng nhau mất

Nhím con
05-05-2011, 11:40 PM

NC thấy kiểu tóc này có lẽ hợp với khuôn mặt hơi gầy 1 chút, nhưng B cứ thử đi xem sao, như bác TZ đã nói : không hợp thì ta mần lại !... :D

kehotro
05-05-2011, 11:48 PM
KHT tin là Bou chỉ đùa thôi.

Ban Mai
05-05-2011, 11:50 PM

Em thấy kiểu tóc này giống lâu ngày không được gội ghê ^^

Tazang
06-05-2011, 12:18 AM

Mềnh lại thấy giống dĩa mì nui trộn sốt bò hầm tiêu đen hơn :nhaodzo:

Ban Mai
06-05-2011, 01:58 AM

kkkkkkkk Anh Tazang nói vầy sao chị B dám "dựng" quả đầu này nữa kkkkkkkkkkk

TeacherABC
06-05-2011, 07:46 AM
Hóa ra địa bàn hoạt động của người rừng phủ sóng trên toàn quốc ại... Sướng nhất bác Tặc đấy! :)

Bác Tặc "phủ" sóng mọi nơi
Bou ơi, nói nhỏ chớ khơi ra nào.
Mai này bác ấy có vào
Anh còn học hỏi cúi chào:" Đại ca!":nguong::youarethewoman:

Boulevard
06-05-2011, 09:37 AM

KHT tin là Bou chỉ đùa thôi.

Để như bây giờ đã mấy vòng xếp hàng đấu đá nhau roài, làm thêm nữa thì đến choảng nhau mất
:haha: :haha: :haha: :haha: :haha: :haha:
Ôi em đi chết vì cười đây... Nhà mình lắm người hài hước thật cơ, Câu của anh KHT là "chuẩn nhất" anh đoán đúng ý của BLV rồi... hichic
@ MTTC70: Nhắc nhở anh lần thứ nhất, vì cái tội cứ tung hỏa mù... anh mà làm các dũng sĩ của BLV nhụt khí thế vì tưởng đồn có nhiều địch thì anh liệu mà đi tìm bạn cho BLV em (Lưu ý: Là không nhận cái hữu hình của MTTC70 vì đã có chủ sở hữu rồi).

Boulevard
07-05-2011, 07:52 AM
Thứ 7 và Chủ nhật - 2 ngày đẹp nhất trong tuần... Boulevard chúc nhà mình ai cũng vui tươi và tràn ngập hạnh phúc nhé! Yêu cả nhà lắm ạ!

http://files.doanhnhan360.com/Image.ashx/image=pjpeg/61a092ea50a04aaf80a6e1e758eca66b-hoitho-8.jpg/hoitho-8.jpg

Boulevard
08-05-2011, 03:19 PM
Khi tôi viết những dòng này có thể bạn sẽ không còn trở lại diễn đàn này nữa… và bạn cũng sẽ không đọc được những lời mà tôi chia sẻ với bạn…
Tôi cũng như bạn đã từng khao khát cháy bỏng và đã từng cho người mình yêu và chia sẻ với người mình yêu tất cả những gì mà mình có…
Yêu là điên cơ mà… Có ai có thể yêu bằng nửa trái tim đâu nhỉ?

Bạn nói bạn cảm thấy khó chịu và chán mọi thứ. Bạn muốn được yên tĩnh để cảm nhận. Cảm nhận cái gì khi mà bạn chỉ có thể ngồi nhìn lại quá khứ và gặm nhắm những kỷ niệm của mình. Khi mà nhịp đời đang biến động, khi mà lòng người đang đổi thay tới chóng mặt…

Tôi chưa bao giờ nói những lời nặng nề về những người đàn bà của bạn, tôi trân trọng lắng nghe và cảm nhận nỗi đau của bạn. Nhưng, tôi hiểu rằng bạn đã giành cho người ta quá nhiều hi vọng, bạn đã giành cho người ta tất cả con tim và xin lỗi… đó chỉ là một sự xa xỉ trong tình yêu mà thôi, bởi người ta đâu có trân trọng bạn? Người ta sẵn sàng bỏ rơi bạn để đi tới với người đàn ông khác, người ta sẵn sàng coi bạn chỉ là một nốt nhạc thoảng qua chuyện tình cảm của bạn mà thôi… Họ coi bạn là gì? Một con rối để làm trò chơi trong cuộc tình tay ba của họ? Và bạn chấp nhận mình là con rối để mình điều khiển hay sao? Nếu ngày hôm nay, bạn dám cắt phăng cái tình cảm với họ. Và nói thẳng vào mặt họ : "Anh là thằng đàn ông, anh không chấp nhận chỉ là kẻ thứ 3... Anh yêu em nhưng anh không đánh giá cao cái sự chân tình của em". Biết đâu chính điều đó sẽ khiến cho bạn giành lại được cho mình thế độc tôn thay cho việc làm kẻ thứ 3 thì sao nhỉ? Đàn ông mà sao bạn phải khổ thế. Đàn bà yếu đuối và dễ mềm lòng nhưng đàn ông thì phải khác chứ???

Tôi khác bạn ở 1 điểm. Tôi cho và nhận rất rành mạnh. Ai cho tôi cái gì, tôi cảm nhận và tôi đối lại bằng tất cả tấm lòng của mình nếu tôi hiểu đó là tấm chân tình. Nhưng sự giả dối của con người đã làm cho tôi tan nát không ít một lần niềm tin vào con người. Nhưng tôi không giống bạn, tôi không hoài vọng cái cũ… tôi vẫn khao khát đi tìm một đấng chân tình… dẫu có thể ngày mai tôi không tìm thấy, dẫu có thể ngày mai tôi sẽ lại bị lừa dối, nhưng tôi vẫn cứ đi cho và nhận hết lòng.

Tôi không như bạn, đứng lại một chỗ để nghiền ngẫm và đôi khi lại quay lại người cũ chỉ vì e ngại cái mới sẽ không thể tốt lành hơn cái cũ… Tôi vẫn biết, ngày hôm nay bước chân tôi đi vẫn còn có không ít kẻ tiếc nuối khi đã không thể song hành với tôi suốt cuộc đời vì họ không thể cái tiêu chí mà tôi đã đặt ra…

Tôi là người biết yêu và trân trọng một tấm chân tình. Tấm chân tình đơn giản lắm. Có khi chỉ là cái tình của một người bạn – chỉ đơn giản là tình bạn thôi nhưng nó làm tôi cảm nhận được cái “chân”, cái “thiện” của con người bạn. Người bạn đó có thể đã thức hàng giờ với tôi hàng đêm chỉ nghe tôi nỉ non, đau khổ ôn lại cái cũ và để rồi mắng vào mặt tôi như té tát: Quên hắn ta đi. Hắn không xứng đáng với những gì mà cậu đã trao đâu. Người bạn đó có thể trong suy nghĩ họ cũng có không ít những tình cảm hơn chữ bạn với tôi nhưng họ đã gạt bỏ đi cái chữ “con” trong con người mà để khuyến khích tôi đi tới với một người bạn khác chỉ vì quá thương tôi – một kẻ luôn phải vật vã đi tìm… Họ yêu quý nhưng họ đã không đi quá ngưỡng cửa của tình bạn vì sao? Họ đã mất mát và họ hiểu cái mà tôi cần là gì?

Ngày hôm nay, bạn có thể biết bạn cần gì không? Bạn phải đi thì bạn mới biết bạn cần gì? Mỗi con người đều vẽ ra cho mình 1 mẫu số chung về một người tri kỷ của mình… nhưng cái mẫu số đó chỉ là cái mà họ xác định đi tới, còn cảm nhận lại phụ thuộc vào chính cái sự liều của mình. Bạn à. Tôi chỉ muốn nói rằng hạnh phúc sẽ mỉm cười với những ai can đảm. Can đảm lên nhé. Thế thôi…

MTTC70
09-05-2011, 02:10 PM
Khi tôi viết những dòng này có thể bạn sẽ không còn trở lại diễn đàn này nữa… và bạn cũng sẽ không đọc được những lời mà tôi chia sẻ với bạn…
Mấy hôm bận quá, ko vào đọc được NR, hôm nay vào thấy bài của B hay quá, B đã trở lại mạnh mẽ ko còn "mong manh" như mấy hôm trước nữa nhỉ, hihihihihi, mong rằng người bạn được B chia sẻ sẽ đọc được những dòng này.

Boulevard
09-05-2011, 07:46 PM
Nó vẫn còn nhớ, 1 người bạn đã hỏi nó câu này: "Sở thích của em là gì?". Nó ngồi nghĩ một lúc : Shopping? Thời trang? Thể thao? Xem phim? Ca nhạc? ... Rốt cuộc nó nói : "Điều làm em vui nhất, thích nhất là thấy người thân thiết của mình vui vẻ, hạnh phúc!". Câu nói đó hoàn toàn đúng... Đó là lý do vì sao bạn bè nó cứ mắng dạo này nó cứ lên Niềm riêng chơi tít mít... Bạn bảo : "Chị tập trung vào góc nhỏ thui. Đừng có lang thang mất công như thế!". Không phải vậy, những ngày tháng vừa qua nếu nó không lấy Niềm riêng làm bạn thì chắc nó sẽ buồn lắm...

Nó không thể mang khuôn mặt u ám để bước vào ngôi nhà yêu thương của nó. Hôm nay, ngồi ăn cơm, nó buồn. Nó thấy bố ngày càng gầy yếu đi vì căn bệnh dị ứng làm bố không ngủ được. Bố uống thuốc bắc nên ăn cũng không ngon. Trước mỗi lần có món ngon nó hạnh phúc khi ngắm nghía mọi người ăn uống tưng bừng vui vẻ. Hôm nay, chỉ có duy nhất cô con gái yêu là nhiệt tình ăn từ đầu bữa tới cuối bữa... Bố lặng lẽ hơn, ủ rũ hơn... Không vui và hay cười như trước nữa... Nó không biết phải làm sao khi chứng kiến cảnh bố như vậy. Đó là lý do nó ít đi chơi hơn... Hôm 30.4 vì không muốn con gái buồn nên nó đi chơi với bạn bè. Nó gọi điện thoại về cho bố. Bố tỏ ra rất vui vẻ và nói: "Bố ở nhà ăn uống bình thường. Chúng mày đi chơi thoải mái và vui vẻ đi nhé! Cho bố gửi lời thăm vợ chồng mấy đứa VH, H, Hg...". Hôm rồi con gái thi được giải nhì, hai ông cháu chở nhau đi mua sầu riêng (món mà con gái thích), ông mua một quả to đùng và nghe người ta quảng cáo là sầu riêng Thái. Cửa hàng đó nó biết cũng rất ngon. Nhưng chắc vì thấy ông và con bé không phải là khách quen nên đã chọn cho 2 ông cháu 1 quả không ngon. Sầu riêng không ngon lại đắt tiền, nên khiến cả hai ông cháu đều bực bội... Nó nhìn con gái đánh vật với món sầu riêng không ngon như mẹ mua mà thấy thương quá.

Rất nhiều ông bố bà mẹ khi thấy con mình sai lầm thì luôn chì chiết, mắng mỏ... Còn bố thì khác, bố chưa hề bao giờ vặn vẹo hỏi nó đi đâu, làm gì. Bố luôn cổ vũ nó đi chơi với bạn. Và nó đi đâu cũng chỉ cần báo cho cô bé giúp việc cắt cơm và khi bố xuống không thấy thì báo cáo lại xem nó đi đâu là được... Biết bao nhiêu lần đi khám, biết bao nhiêu thuốc tây, rồi thuốc ta... vậy mà bố vẫn chưa khỏi... Đó là lý do dạo này nó đã buồn lại càng buồn hơn... Nó không còn đi ăn với bạn bè như trước nữa... Bạn gọi trách rồi cũng thành quen... Nhưng quả thực, nó cũng không có nhiều tâm trạng để vui... Nó âm thầm ngồi trên máy tính, nghe nhạc chán, chát vài ba người bạn rồi cũng chán...

Boulevard
11-05-2011, 06:53 PM
Một năm tới với Niềm riêng

Rất vô tình thì tháng này Niềm riêng kỷ niệm sinh nhật 2 năm thì cũng là tháng kỷ niệm 1 năm BLV tới với Niềm riêng. 1 năm với 1 đời người quá là ít ỏi nhưng quả thực với BLV thì nó là cả một chặng đường đầy gian nan vất vả với bao nỗi thăng trầm của đời người. Chia tay mất mát, vui mừng thành đạt, khóc và buồn... bao nhiêu tâm trạng hỉ nộ ái ố đã bước qua từng ngày trên những trang viết của topic Những Khoảnh khắc... Có buồn không, buồn lắm, buồn tới độ không còn nước mắt để tuôn rơi... Có vui không? có chứ, vui có lúc tưởng như nụ cười không bao giờ có thể tắt. Lúc rộn rã bởi con tim tưởng như đã hồi sinh trở lại, lúc vật vã khi hiểu rằng cái mình đang theo chỉ là ảo ảnh... Có những mối quan hệ chấm dứt và lại tiếp nối những tình bạn mới mẻ hơn... cứ như vậy nó cuốn theo sự biến động của lòng người và cuộc sống...

Nhưng ngày hôm nay, khi nó gọi điện thoại phỏng vấn anh bạn thân là hiệu trưởng của 1 trường nghệ thuật, sau câu chuyện công việc, anh nói : "Em tôi khổ quá! Nếu cần một người bạn tri kỷ anh sẵn lòng trở thành bạn của em!". Câu nói ý nhị đó nó hiểu vì những năm qua, anh là người đã chứng kiến tất cả mọi thứ diễn ra và biến động trong cuộc đời nó, anh lại là bạn của chồng cũ của nó, ở sát ngay cạnh nhà bố mẹ chồng ... Nó nói với anh: "Anh à, em không khổ đâu. Nếu em cần thì cần một người tri kỷ nhưng phải là của em cơ. Em muốn người ta đưa em về nhà, chứ không muốn mang em ra đường vật vờ đâu! Cuộc sống của em bây giờ bình yên cơ mà. Em có một công việc ổn định. Em có 1 cô con gái xinh đẹp và thông minh. 1 người bố yêu thương con hết mực! Và hơn thế ngay cả một cô bé giúp việc cũng gắn bó tận tâm tận lực với em 2 năm trời... Có lẽ nhờ cái cung Nô bộc trong tử vi của em quá tốt, nên em luôn luôn có bạn bè tốt tới với mình, ở bên mình!". Nói như vậy là anh bạn đủ hiểu rồi đúng không nhỉ? Cuộc đời bình yên chứ khi trở về ngôi nhà của mình một cách thư thái, không một lời cãi cọ, không một ai soi mói hạnh họe gì với mình. Mình thích ăn, thích ngủ muộn, thích dậy muộn... cũng chẳng có ai nhắc nhở mình... Và ví dụ như thứ 7 này, mình tếch đi chơi với bạn bè của NR mà cũng chẳng có ai cự nự và không cho mình đi...

Anh bạn "chém gió" nổi tiếng của nó trưa nay bảo rằng: "Em biết không những thằng cha làng màng và chàng màng không thành đạt thì em khó có thể chấp nhận chúng bởi vì còn khuya mà chúng hiểu nổi con người em. Những cha thành đạt, giầu có 1 chút thì lại thích "cỏ non"... Em á... Rồi ế sắc thui...". Ha ha... Ừ nhỉ. Khó thật là khó... Nhưng khó có nghĩa là không phải không có... Em sẽ cố để tìm cho em 1 vé số "độc đắc"... Mà nếu không có tấm vé đó thì thôi...

Nó đang lo vụ ăn chơi sẽ bị trùng với lịch thi và lịch liên hoan của lớp cao học. Không ngờ chiều nay nó nhận được lá thư của lớp trưởng thông báo lịch thi và liên hoan hoãn... Nó thấy vui quá. Vì chí ít không bị cập rập chuẩn bị và hơn thế... Nó sẽ có thời gian ăn mặc trau chuốt tử tế hơn mọi ngày ( ka ka, lại cái anh bạn "lắm điều" bẩu: "Theo anh là em không nên mặc váy vì chân zoi nè. Theo anh thì em không cần phải son phấn đâu vì em không biết trang điểm trông mặt em giống con hề nè. Theo anh thì em cứ để gương mặt mộc mạc của em có khi lại "đắt khách" đới!" ... Giận thế cơ chứ... Cứ cho tớ là hề đấy... thì làm sao nào...

Viết vài dòng vậy thui nhỉ? Hi vọng thứ 7 này sẽ được cười thật nhiều...

:haha: :haha: :haha: :haha: :haha: :haha: :haha:

http://niemrieng.net/diendan/showthread.php?t=5584

(Tranh thủ PR lại cho cái topic mừng sinh nhật của nhà mình để làm kỷ niệm nào)

Phu sinh
11-05-2011, 11:52 PM
Một năm tới với Niềm riêng

[COLOR="green"]......... Nó sẽ có thời gian ăn mặc trau chuốt tử tế hơn mọi ngày ( ka ka, lại cái anh bạn "lắm điều" bẩu: "Theo anh là em không nên mặc váy vì chân zoi nè. Theo anh thì em không cần phải son phấn đâu vì em không biết trang điểm trông mặt em giống con hề nè. Theo anh thì em cứ để gương mặt mộc mạc của em có khi lại "đắt khách" đới!" ... Giận thế cơ chứ... Cứ cho tớ là hề đấy... thì làm sao nào...

:lau: Phải chi mình có gan nói như cái Mr. này nhỉ!!! :tinhvi:

Boulevard
12-05-2011, 04:42 PM
Có một lúc nào đó không anh?

Có một lúc nào đó em bỗng nhớ tới anh... nỗi nhớ thoảng qua rất nhanh và em nghĩ em nên tắt nỗi nhớ ấy thật nhanh bằng sự bận rộn của công việc và cả những cuộc gặp gỡ cà phê, ăn uống cùng bè bạn...

'Cái gì của Xê da thì trả về cho Xê da", em biết chúng ta chỉ là những tên trộm bước vội vào cuộc đời nhau và vì vậy, cái tình ấy cũng sẽ ra đi một cách nhanh chóng như những đám bọt trên bãi biển... Em vẫn cứ đi tìm, tìm 1 điều gì đó... Nó thiêng liêng hơn 1 chữ "tình"... Bởi cái tình giờ nhạt lắm, phôi phai nhanh lắm...

Trưa nay em đi qua con đường Xuân Diệu và chợt nghĩ giá mà có người yêu, em sẽ không thể không phóng ra con đường Hàn Quốc và vòng vèo khắp dọc Hồ Tây để thưởng thức khung cảnh lãng mạn của trời đất, hồ nước, hoa sen... Em chạnh lòng và muốn khóc... những nỗi buồn lại lặng lẽ chui vào trong tâm khảm thay vào đó là những câu từ liến thoáng phát ra miệng...

Bạn đã từng rủ đi chơi, em đã định bụng sẽ phóng ào đi làm 1 vòng khắp hồ Tây nhưng xe ô tô của bạn to quá, vậy là nhịn đành đi tìm một chốn khác... Bạn an ủi sao em không nói sớm để anh gửi xe rồi lấy xe máy của em đi lang thang như em muốn...

Bạn yêu quý chỉ vì nó sống hết lòng và nhiệt tình vì bất kỳ điều gì nếu bạn buồn, nó có thể bỏ mọi thứ để tới với bạn, lắng nghe và chia sẻ với bạn... Và chỉ có vậy thôi. Cuộc đời nó luôn đắm chìm với những cái hết lòng đó... Cứ cho đi và bạn sẽ nhận được... Nhận cũng nhiều nhưng chưa phải là những thứ mà nó quý giá để không muốn rời xa...

'Cái gì của Xê da thì trả về cho Xê da", nếu là của mình thì rồi khắc sẽ là của mình, nếu không là của mình thì tự khắc mọi cái sẽ trôi qua như những bong bóng ngoài biển khơi... Nó tự thấy đôi khi nó giống như con dã tràng xe cát... Cứ xây, cứ đắp với bao ước mơ tốt đẹp, nó lý tưởng hóa mọi thứ để rồi khi nước biển dâng lên thì tòa lâu đài hạnh phúc sụp đổ...

Boulevard
14-05-2011, 12:07 PM
Chạy show ăn chơi và làm... Chiều tối qua nhận lệnh của sếp đẩy bài lương nghệ sĩ thêm 2 kỳ nữa... Vắt chân lên cổ gọi đt cấp cập cho 2 nghệ sĩ lúc chiều tối 5g30 và in thơ và chạy đôn đáo đi mua 1 số thứ 'bí mật" cho buổi sinh nhật. Tranh thủ nhắn tin cho Hải Phòng xin số phòng đặt khách sạn... hem thấy trả lời cả đt lẫn tin nhắn...

"Em ơi, anh đang trước cửa tới khám cho bố em", phóng như điên về tới nhà 6g10 phút. 6g40 phút lếch thếch theo anh bạn tới nhà anh ấy lấy rượu ngâm sâm và cao gấu, thuốc chữa dị ứng cho bố... 7g00 ăn cơm, 7g40 phút đã có mặt ở Hàng Bún để mang bản in tập thơ NR để chị đi in bìa, pho to và đóng quyển... 9g tối điện thoại cho NSƯT Vương Hà để phỏng vấn tiếp... Ngồi hì hục lọc băng tới 11g, 11g đêm đến 12g30 buôn bán về sinh nhật... vui và náo nức...

Sáng 15.5 tiếp 1 cuộc điện thoại phỏng vấn, viết bài.... 10h sáng 15.5, giám đốc Liên đoàn xiếc VN gọi : "Em đang ở đâu?"... huhu, ở nhà cày... Anh có việc cần báo chí lên tiếng, thương hiệu của xiếc lại bị treo đầu dê bán thịt chó ở Hưng Yên... Huhu... em không thể tới vì đang dở bài vở, chiều nay lại có việc trọng đại không thể đi đâu... Điện thoại vậy... Anh sẽ cho người mang tài liệu tới nhà em... Điện thoại cho phó giám đốc Sở VHTTDL Hưng yên, DT vào số điện thoại quảng cáo treo đầu dê bán thịt chó...Vậy là phải làm tới 2 bài lận... trong ngày nay và ngày mai... Chiều và tối giành cho NR... Sáng mai có 1 cuộc họp báo, rồi bài về vụ "treo đầu dê bán thịt chó", không biết có bị các bạn SG< HP trách về vụ bận rộn không phục vụ sáng mai không, còn chiều tối nay và cả "over night" hết mình cho Niềm riêng... "Quẳng hết mọi việc" để vui nào...

Biết rằng mọi người ai cũng có việc bận như mềnh, nhưng rồi cũng sẽ cố gắng để tới với Niềm riêng. Mọi người giống mình mà... ka ka. Sao cái số mềnh nó khổ, lúc nào ăn chơi là cũng có việc, nên cứ việc nọ chồng chéo việc kia. Điện thoại ăn chơi kèm lẫn với điện thoại bức xúc công việc... ka ka

Boulevard
16-05-2011, 11:03 AM
Ngã... hay không là ở mình

Gặp em, nghe em kể 1 câu chuyện mà nó cứ thấy buồn cười suốt... Buồn cười vì cái thái độ và suy nghĩ của một số người ngày hôm nay. Họ không còn trẻ nữa để gọi là nông nổi... Nhưng có lẽ cái suy nghĩ của họ thật là tầm thường... Em gặp anh bạn trong 1 cuộc gặp gỡ sinh nhật bạn bè. Anh bạn đẹp trai, ga lăng, hào hoa và đặc biệt là anh đã ngay lập tức kể về chuyện gia đình anh đang rất trục trặc, rất buồn... Em là một single mum, bà mẹ đơn thân... nghe những lời chia sẻ như vậy em thật sự cảm thông chia sẻ. Nhìn em, ai cũng nghĩ em là 1 cô gái rất hiện đại và dĩ nhiên phong cách yêu và quan niệm sống cũng hiện đại. Tôi thừa nhận em là 1 cô gái khong cổ điển lắm, khác với tôi ở điều đó... Nhưng không có nghĩa là em dễ dãi vội trao tình cho ai đó...

Em kể rằng, anh bạn đẹp trai, ga lăng ấy đã xung phong đưa em về lúc trời khuya vì lo em con gái đi một mình kể cả là taxi thì cũng rất nguy hiểm... Để rồi tới hai bận, anh bạn rẽ ngoặt vào nhà nghỉ và nói anh em mình giao lưu đi... Anh thế này, thế nọ... Và rốt cuộc tới quả nhà nghỉ thứ 2 thì anh bạn phăm phăm lao thẳng xe vào, em tụt khỏi xe và đi bộ về nhà, may mà nhà nghỉ đó cách nhà em không bao xa... Em kể lại chỉ là kể chứ em không có sợ. Vì nó biết bản lĩnh em có thừa... Tuy nhiên, nó vẫn cảm thấy bất ngờ vì ở đời con người ta sao dễ dãi đến vậy. ăn tạp đến vậy nhỉ? Mới gặp nhau có 1 lần để rồi thoắt phát vô nhà nghỉ?

Câu chuyện xảy ra của em làm nó lại nhớ tới câu chuyện của nó cách đây 2 năm... Nó đi 1 chuyến công tác nước ngoài, nó bơ vơ vì không biết ngoại ngữ, nó luôn phải bám theo 1 người bạn đi cùng. Còn nhớ ngay từ khi tập trung ở cơ quan anh để lên ô tô ra sân bay, nó bước vào phòng anh và hỏi anh có phải mà nó cần liên hệ. Anh lạnh lùng nhìn nó và nói: "Đúng rồi. Em có thể chờ ở ngoài hoặc xuống sân để chờ anh xong việc rồi đi!"... Nó cảm thấy hơi ngỡ ngàng vì thái độ lạnh lẽo đó... Lúc đó, tự nhiên điện thoại của bạn trai nó réo gọi, nó chẳng hiểu nó bi bô cái gì lúc đó... nhưng nội dung có vô tình nói nó là người tự do... Nó lên xe ô tô con để cùng anh ra sân bay... 1 quãng đường 1giờ đồng hồ... Anh nhận tới 2 cuộc gọi chia tay của 2 người phụ nữ... Với người phụ nữ nào anh cũng rất ngọt ngào và dịu dàng... Khác hẳn với thái độ lạnh lẽo với nó. Nó im lặng và tủm tỉm cười... vì sự đào hoa và đa tình của người bạn.

Phải chăng vì cái nụ cười tủm tỉm đó hay vì anh cảm thấy ngượng vì có quá nhiều người quan tâm tới mình và anh "đặc cách" quan tâm tới nó hơn. Từ việc gọi đi ăn cùng cho tới đi làm cùng... Nó vẫn nhẹ nhàng và phải rất "nịnh nọt" vì hầu như mọi thông tin nó đều phụ thuộc vào anh. Nếu không có anh nó khó có thể phỏng vấn người nước ngoài và gửi kịp tin, bài về nhà... Cho tới buổi tối khi nó đang rất căng vì bài và ảnh gửi về thì anh vào giúp nó để thẩm định tên và ảnh, chức danh của đối tượng trong ảnh. Xong việc, nó sung sướng cảm ơn anh... Rồi bất chợt anh ôm choàng lấy nó... Cái áo đính hạt của nó bị bung mất mấy hạt vì cú thật mạnh và cả việc nó chạy... Chỉ cần cái ôm đó và các điệu bộ của anh nó hiểu anh là 1 người đàn ông khá hấp dẫn... nhưng không phải vì anh giỏi, anh hấp dẫn mà nó lại trở thành một trạm qua đường... Nó đẩy anh ra và chạy vụt ra khỏi phòng của nó...

Ngày về nước, nó trịnh trọng mời anh tại một nhà hàng sang trọng bậc nhất của Hà Nội để cảm ơn những gì anh giúp đỡ nó. Anh vui vẻ nhận lời và cũng hơi bất ngờ khi nó lại xuất hiện cùng 1 cô em gái thân khác... Cuộc trò chuyện thật vui... Và sau đó nó không gặp lại anh nữa. Cái nick của anh gửi cho nó, nó luôn để ẩn... Nhưng anh cũng đã qua nick đó mà vào blog của nó. Anh đọc và chắc anh hiểu phần nào con người của nó... 2 năm đã qua, anh đã trở thành 1 quan chức khá trong ngành... nhiêu người phải cầu cạnh, thậm chí cả những người có quan hệ công việc bên nó cũng cầu cạnh anh... Nó vẫn vậy, anh gặp nó vẫn ánh mắt mừng rỡ và có một cái gì đó rất kỳ lạ ... Không nhắc lại cái cũ, không một lời bờm xơm... Và dĩ nhiên, anh không phải không có sự tôn trọng nó... Giữa bạt ngàn những con người quan trọng thì anh luôn phát hiện ra nó và lặng lẽ tới bên nó nói chuyện, hỏi han ân cần...
Nó thích cái cách ứng xử của người bạn trai đó, không ăn nghĩa là không đạp đổ, không nói xấu và không làm những điều thất đức với người khác...

Qua câu chuyện mới đây của bạn gái nó và câu chuyện của chính nó... Nó ngẫm ra sự đời, ngã hay không chính là ở do mình. Nó có thể vượt qua ngưỡng của tình bạn để tới với anh bạn thậm chí chỉ là một vài đêm... nhưng điều đó có ý nghĩa gì không khi người đó sinh ra không phải để giành cho mình? Ăn vội, ăn tạp... liệu có cảm thấy ngon không ? Nó chỉ thấy cuộc sống bây giờ, con người quá ư là dễ dãi... Nó lạc lõng chính là vì điều này... Và có thể ai đó sẽ cười khẩy và bảo nó : Gái già rồi mà còn ti vi! Gớm bây giờ có khi lại phải đi tìm "phi công trẻ" để bao ấy chứ...

Sheiran
16-05-2011, 12:40 PM
Xã hội ngày càng phát triển, con người ngày càng dễ dãi, nhưng cuộc sống đôi khi cũng thật khó hiểu... có lúc mình muốn đến gần hơn với 1 ai đó... trong lòng mình muốn thế, nhưng hành động thì lại ko đủ can đảm...

Đôi khi cảm thấy 1 cái nắm tay, một ánh mắt, những lời chia sẻ, một nụ cười thông hiểu... còn giá trị hơn 1 đêm mặn nồng...

langthang
16-05-2011, 12:42 PM
Ừ nhỉ! Ngã hay không là ở mình! Mà mình thì cứ hay ... ngã!!! Thôi, ráng thẳng vậy chứ đừng xuôi nữa!

langthang
16-05-2011, 12:43 PM
Xã hội ngày càng phát triển, con người ngày càng dễ dãi, nhưng cuộc sống đôi khi cũng thật khó hiểu... có lúc mình muốn đến gần hơn với 1 ai đó... trong lòng mình muốn thế, nhưng hành động thì lại ko đủ can đảm...

Đôi khi cảm thấy 1 cái nắm tay, một ánh mắt, những lời chia sẻ, một nụ cười thông hiểu... còn giá trị hơn 1 đêm mặn nồng...

Qúa hay!
Cục cưng của tôi ngày càng giỏi ghê kìa!

Phu sinh
16-05-2011, 01:21 PM
Ngã... hay không là ở mình
........... Ăn vội, ăn tạp... liệu có cảm thấy ngon không ? Nó chỉ thấy cuộc sống bây giờ, con người quá ư là dễ dãi... Nó lạc lõng chính là vì điều này... Và có thể ai đó sẽ cười khẩy và bảo nó : Gái già rồi mà còn ti vi! Gớm bây giờ có khi lại phải đi tìm "phi công trẻ" để bao ấy chứ...

Hì... Phàm nói về ăn uống, dường như "ăn tạp" được cũng có nghĩa là ăn chi cũng thấy ngon nên không cần hỏi cũng biết! :tinhvi:

Hị... Hị... Còn nói ăn vội thì hình như hổng phải dzị mờ phải nói là ăn nóng, món nóng đa phần bao giờ cũng ngon và hấp dẫn hơn món nguội mờ! :tungtang:

Hì... Anh hình như cũng trở nên lạc hậu rùi, giao tiếp không còn nhiều nên nhiều câu "thành ngữ" nghe hay hay mờ hổng hiểu tẹo nào, "... tivi" nghĩa là gì nhỉ????? :botay:

langthang
16-05-2011, 01:27 PM
Hì... Phàm nói về ăn uống, dường như "ăn tạp" được cũng có nghĩa là ăn chi cũng thấy ngon nên không cần hỏi cũng biết! :tinhvi:

Hị... Hị... Còn nói ăn vội thì hình như hổng phải dzị mờ phải nói là ăn nóng, món nóng đa phần bao giờ cũng ngon và hấp dẫn hơn món nguội mờ! :tungtang:

Hì... Anh hình như cũng trở nên lạc hậu rùi, giao tiếp không còn nhiều nên nhiều câu "thành ngữ" nghe hay hay mờ hổng hiểu tẹo nào, "... tivi" nghĩa là gì nhỉ????? :botay:
Anh chỉ được cái nói đúng!

Boulevard
16-05-2011, 06:30 PM
Hị... Hị... Còn nói ăn vội thì hình như hổng phải dzị mờ phải nói là ăn nóng, món nóng đa phần bao giờ cũng ngon và hấp dẫn hơn món nguội mờ! :tungtang: "... tivi" nghĩa là gì nhỉ????? :botay:

Huhu, chắc là mềnh không chịu đút lót zì SP Mod roài nên bị sếp vào đánh te tua từng câu từ... Thôi thì cũng phải chém lại cho rõ mặt "nữ nhi" phát... Nếu chỉ đơn thuần hiểu theo nghĩa ăn uống, thì "ăn tạp" và cả "ăn vội" đều là những hành động ăn không tốt cho sức khỏe, ăn một cách thiếu "thẩm mỹ"... Và dĩ nhiên cách ăn đó sẽ làm những người khác khó "tiêu hóa" nổi nếu đi ăn cùng với họ bởi cái kiểu cái gì cũng đả và lại còn ăn như chảo chớp nữa thì... thoai làm sao có thể "ăn chung" được ợ! :)
Còn cái vụ "ti vi" đó thì đó là ngôn từ của ngôn từ mới không có trong từ điển Tiếng Việt, nhưng BLV là người có tuổi nhưng đôi khi vẫn thích sử dụng những ngôn từ kiểu này (dĩ nhiên là không hành văn để đăng báo roài)... Ti vi là cụm từ viết tắt của "tinh vi" hay trước kia người ta có được cái "ti vi" là quý lắm roài... nên cái gọi kiểu "ti vi" đó ý nói là giá trị, quý giá! Không biết cách giải thích đó đã làm vừa lòng SP Mod chưa ợ... (ợ... cũng là ngôn từ mới... ka ka, ka ka cũng là ngôn từ mới luôn...)
(Cái biểu tượng ở dưới bài này cũng có nghĩa là "ti vi" :)
:tinhvi: :tinhvi: :tinhvi:

Đông Quân
16-05-2011, 07:11 PM
Kakakaka mình lại tưởng ti vi để chỉ cho phụ nữ:
+ Phần cứng:
- Ngày xưa chỉ xài một loại điện, ngày nay auto-volt, điện nào cắm vào cũng được.
- Càng xài nhiều thì đèn hình càng mau "già"
- Thỉnh thoảng phải vả cho vài phát mới chịu làm việc
- Cái miệng (cái loa) một nơi, cái tai (ăng-ten) ở bên... nhà hàng xóm

+ Phần mềm:
- Nói cả ngày không biết mệt.
- Đang xem phim lại chen ngang quảng cáo.
- Thường xuyên phát lại chương trình cũ mèm
- ....
(Hehehe bận mất rồi, khi nào rảnh sẽ liệt kê tiếp)

SunWild
16-05-2011, 08:15 PM
+ Phần cứng:
- Ngày xưa chỉ xài một loại điện, ngày nay auto-volt, điện nào cắm vào cũng được.

+ Phần mềm:
- ....
Ôi trời thế ai hay kể anh đang nằm xem ti vi đấy nhỉ, hôm nào ko xem ko chịu được, hay lại là xem ké TV nhà hàng xóm :D :D :D

Ngayhomnay
16-05-2011, 08:28 PM
+ Phần cứng:

+ Phần mềm:
- ....

hay quá, chuẩn đấy, chào các bạn nhé

Phu sinh
16-05-2011, 10:05 PM
Huhu, chắc là mềnh không chịu đút lót zì SP Mod roài nên bị sếp vào đánh te tua từng câu từ... Thôi thì cũng phải chém lại cho rõ mặt "nữ nhi" phát... Nếu chỉ đơn thuần hiểu theo nghĩa ăn uống, thì "ăn tạp" và cả "ăn vội" đều là những hành động ăn không tốt cho sức khỏe, ăn một cách thiếu "thẩm mỹ"... Và dĩ nhiên cách ăn đó sẽ làm những người khác khó "tiêu hóa" nổi nếu đi ăn cùng với họ bởi cái kiểu cái gì cũng đả và lại còn ăn như chảo chớp nữa thì... thoai làm sao có thể "ăn chung" được ợ! :)
Còn cái vụ "ti vi" đó thì đó là ngôn từ của ngôn từ mới không có trong từ điển Tiếng Việt, nhưng BLV là người có tuổi nhưng đôi khi vẫn thích sử dụng những ngôn từ kiểu này (dĩ nhiên là không hành văn để đăng báo roài)... Ti vi là cụm từ viết tắt của "tinh vi" hay trước kia người ta có được cái "ti vi" là quý lắm roài... nên cái gọi kiểu "ti vi" đó ý nói là giá trị, quý giá! Không biết cách giải thích đó đã làm vừa lòng SP Mod chưa ợ... (ợ... cũng là ngôn từ mới... ka ka, ka ka cũng là ngôn từ mới luôn...)

Thía là hiểu cái nghĩa "...tivi" rồi em Bou... ợ! May mắn là không phải hỏi lại Bou cái từ "ợ"! :haha: :haha:

Còn vụ "ăn uống" hổng có phải bắt bẻ mờ là diễn giải thêm thui, suy cho cùng thì... đặt vô đâu... cũng đúng đấy Bou... "ợ"!

Cuối cùng thì chỉ có :run: chớ hãi cái lấp ló đàng sau cái :tinhvi: của Bou rồi... ợ! Ka... Ka... Ka... :gomo:

Boulevard
16-05-2011, 10:50 PM
ka ka ka... Đêm nay B mất ngủ thoai vì dọa được Super mod chạy ... Sướng quá .... Nhưng chạy đi rồi nhớ chạy về anh PS nhá. Đừng để nhà em nó trống huếch trống hoang... chủ nhân nó ế ẩm sẵn roài, giờ mà topic cũng ế luôn... Thì chắc em vác gậy chạy theo Nhím con để xin học vài bản nhạc vàng... cho đỡ sầu tình...

:tungtang: :tungtang: :tungtang: :tungtang:

votinh
16-05-2011, 11:35 PM

Hèn chi mà BLV cứ than hoài!!
Đàn ông và phụ nữ khác nhau xa lắm. Nam thực như hổ, nữ thực như miêu mà! Nam mà không ăn tạp, ăn vội, ăn như chảo chớp như hổ thì lấy đâu ra thời gian và công sức để cày cho phụ nữ được ăn thẩm mỹ như miêu? Bởi vậy con cọp phải kêu con mèo bằng cô lận!
Nói tới ăn làm VT nhớ đến một bài thơ "ăn" của lang thang từ lâu lắm lắm rồi. Post lại cho BLV và mọi người xem "ăn" như thế nào.

Ôi ! ăn ăn ăn
Ăn thì có khối thứ ăn
Ăn tiêu, ăn mặc, ăn mừng, ăn chơi
Ăn là ăn uống cầm hơi
Ăn là ăn nói, ăn mời, ăn chung
Ăn tươi, ăn tạp, ăn tham
Ăn tái, ăn sống, ăn phàm, ăn riêng
Ăn chay, ăn mặn, ăn kiêng
Ăn vụng, ăn trộm, ăn siêng biếng làm
Nào là tráng miệng, điểm tâm
Ăn xén, ăn bớt, ăn thầm, ăn gian
Ăn thừa mứa, tội nghiệt mang
Ăn tiền, ăn bạc, ăn sang, ăn mày
Ăn lừa, ăn quỵt, ăn bài
Ăn dày, ăn mỏng, ăn xài, ăn thua
Ăn chầu, ăn mót, ăn chùa
Ăn dè, ăn dặt, cầm chừng, ăn khao
Ăn chặn, ăn chẹt hầu bao
Ăn bẩm, ăn bẩn, ăn roi, ăn ghè
Ăn bè, ăn cánh, ăn thông
Ăn câu, ăn kết, ăn rông, ăn hờ
Ăn chi ăn chực, ăn chờ
Ăn quanh, ăn quẫn, ăn vờ báo cô
Ăn ra rồi lại ăn vô
Ăn bòn, ăn rút, ăn phô, ăn quà
Ăn cỗ, ăn giỗ ông bà
Ăn tiệc, ăn tết, muôn nhà ăn vui
Ăn chi đút lót, ăn chui
Ăn cắp, ăn cướp, gặp xui hết đời
Ăn thừa, ăn quá, ăn lời
Ăn tạp, ăn mặn ông trời mời đi
Ăn keo, ăn cóp, ăn ky
Ăn xổi, ăn hại, ăn cò, ăn xin
Ăn gốc, ăn ngọn thiệt kinh
Ăn vừa, xin chớ ăn già, ăn non
Ăn gói, ăn ghém cho con
Ăn khãnh, ăn yếu lên non chầu trời
Ăn cò, ăn hiếp ai mời?
Hoa hồng, ăn nhậu, ăn thời mắc xương!
Ăn xỉ, ăn lẽ, ăn sương?
Ba cái thứ ấy chớ vương thân vào!
Ăn hương hoả, ăn hoa màu
Thừa tự, di chúc nhớ rào nhớ bao
Ăn trầu, ăn hỏi, ăn hao?
Ăn nằm, ăn cưới xôn xao khối người
Ăn lương, ăn bổng chớ lười
Kẻo không ăn cám, sếp mời đi luôn
Ăn thề, ăn kết vào khuôn
Ăn hơn, ăn đứt một xuồng lăng xăng!
Ăn sắt thép, ăn xi măng
Ăn nền, ăn móng, ăn răng? ăn bừa
Ăn phân, ăn rác chẳng chừa
Ăn cát, ăn đá, ăn từa lưa thôi!
Nhắn ai chịu đấm ăn xôi
Chớ ham ăn gỏi mà hôi cả mình!
Ăn thô, ăn tục, ăn kình
Ăn nem ăn chả ấy mình ăn xơi
Đã sinh tài sắc ở đời,
Chẳng ăn cũng thiệt chẳng chơi cũng già
Ăn ngay thẳng, ăn thiệt thà
Ăn lếu ăn láo, ăn theo, ăn đòn
Ăn lắm thì hết miếng ngon
Nói lắm thì hết lời khôn hoá nhàm
Tới đây ăn ngủ, ngưng làm
Bao giờ ăn thết, nói xàm kêu tôi.

Boulevard
16-05-2011, 11:39 PM
Trời... Một bộ sưu tập "ăn" bằng thơ... Cảm ơn bác Vô Tình. Hay quá! Bác chẳng phải là người "vô tình" ... Làm người vô tình cũng không dễ đâu nếu là người có tình muốn làm điều vô tình...

:emxin: :emxin: :emxin: :emxin:

kehotro
17-05-2011, 12:24 AM
Quan niệm hiện đại: Tùy người. Đàn ông và PN khác nhau. Rất đúng! Nhưng cái đúng ấy giờ đã có những chuyển biến làm nó lung lay và kết quả xem chừng hình như ngược lại. Hãy xét về khả năng của cả hai giới để đánh giá lại cho đúng.

Đàn ông muốn ăn: Phải tìm, phải bỏ thời gian, công sức và tiền bạc. Cho dù háu ăn thì tối đa cũng chẳng thể xơi quá năm lần trong một đêm.

Phần của PN, KHT không viết ra mà bà con chỉ cần so sánh chi tiết với đàn ông là thấy.

Người ta bảo:

Nam thực như hổ đến cổ là dừng
Nữ thực như miêu bao nhiêu cũng hết.

Chẳng qua là thời thế tạo anh hùng chứ thử PN thiếu mà đàn ông thừa thì ... các ACE cũng biết điều gì xảy ra. Nếu tranh luận tiếp về đề tài này, KHT rất sẵn sàng với điều kiện: Đừng dẫn chứng những nhân vật do trí tưởng tượng tạo thành, đừng chơi tiểu xảo kiểu: Ông nói gà bà nói cối xay. Và đừng muốn mình là người viết dấu : ./. cuối cùng( tức là dai như giẻ rách khiến ai cũng chạy ).Ai chơi kiểu ấy KHT xin lỗi sẽ dùng im lặng để thay cho câu trả lời. Tại sao KHT viết như vậy? Mong tất cả ACE thông cảm bỏ qua.

langthang
17-05-2011, 09:07 AM
Mượn một bài luận của người khác để tiếp tục đề tài của KHT, hihi
Lắm lúc phải lật ngược vấn đề và xem mặt trái của nó thì mới có một kết luận khách quan.
TRONG TÌNH YÊU, ĐÀN ÔNG LUÔN LÀ NGƯỜI BỊ HẠI

Tôi thường hay thắc mắc rằng: "Tại sao người phụ nữ thường đổ hết mọi trách nhiệm cho đàn ông, khi cuộc tình của họ tan vỡ?"
Bạn thử làm một cuộc phỏng vấn với một ai đó về một mối tình đã lỡ trong quá khứ. Hầu hết, mọi người đều cho rằng: nguyên nhân tan vỡ là do bạn tình. Có những lời giải đáp như: vì anh ấy có người con gái trẻ đẹp hơn, vì anh ấy ham giàu, còn tôi thì nghèo, hoặc tánh tình của anh cọc cằn, thô bạo...hay vì lý do nghề nghiệp nên chúng tôi quyết định chia tay...Tất cả phụ nữ đều đổ hết tội lỗi cho đàn ông, mà không biết nguyên nhân có thể là do chính bản thân mình...

Khi nhận xét một vấn đề, chúng ta cần nhìn đến nhiều khía cạnh khác nhau.

TỶ LỆ CHÊNH LỆCH GIỮA NAM VÀ NỮ ĐANG TĂNG NHANH

Năm 1999, chỉ số này ở Việt Nam là 107/100, tức cứ 107 bé trai được sinh ra có 100 bé gái. Đến năm 2006, xu hướng đã tăng rất rõ rệt, lên đến 110/100, cứ 110 bé trai ra đời thì tương ứng có 100 bé gái, nhưng năm 2008, con số bé trai đã là 112.Đây là những phân tích được đề cập trong báo cáo "Những thay đổi gần đây về tỉ số giới tính khi sinh ở Việt Nam" do Quỹ dân số Liên hợp Quốc (UNFPA) thực hiện.Cụ thể, nếu sự mất cân bằng giới tính khi sinh tiếp tục tăng như vậy sau năm 2011, thế hệ nam thanh niên sinh ra sau năm 2005 sẽ bị tác động nặng nề. Vì khi họ bước vào tuổi lập gia đình vào những năm 2030, số nam giới sẽ dư thừa so với phụ nữ cùng lứa tuổi.

Tính cho tới thời điểm này. Đất nước ta đang rơi vào tình trạng thừa nam thiếu nữ. Vì thế, sẽ không có chuyện "kén cá chọn canh" như đã được thêu dệt. Đàn ông thời nay, đã ý thức được rằng: "Phụ nữ là báu vật trong đời họ", vì biết đâu có 10 triệu người đàn ông khác vẫn còn đang trong tình trạng thấp thỏm và cô đơn một mình?. Bên cạnh đó, những cô gái ham chồng Việt Kiều, Ngoại Quốc mà sẵn sàng xuất ngoại bỏ lại sau lưng những anh chàng Việt Nam thật thà và chất phác. Một mặt, họ đã làm cho số lượng phụ nữ ở Việt Nam đã ít rồi, lại còn ít hơn. Mặt khác, họ gây áp lực lên dân số, khiến cho những người đàn ông mồ côi vợ ngày càng trở nên chóng vánh hơn bao giờ hết!. Vậy thì, cái luận lý cho rằng: "Người đàn ông vì ham mê sắc đẹp của một cô gái khác mà bỏ người phụ nữ đã từng tay ấp vai kề" là hoàn toàn VÔ LÝ!

PHỤ NỮ LÀ NGƯỜI KÉN CÁ CHỌN CANH

Trong cái bối cảnh bi thương này, khi số lượng của đàn ông ngày càng nhiều, dẫn đến tình trạng các anh, các chú phải tranh đấu quyết liệt về địa vị, học vấn, sức khỏe, gia cảnh,...để có người yêu, để có vợ là chuyện diễn ra hằng ngày. Một cô gái dù không được sắc nước hương trời mấy, nhưng cũng có 3 hoặc 4 anh chàng giám đốc, bác sĩ đeo đuổi là chuyện bình thường. Thẩm chí dẫn đến tình trạng "choảng nhau", gây sức mẻ tình cảm anh em, đồng chí. Thế mà, những người phụ nữ vẫn cảm thấy chưa đủ, họ luôn đặt ra những hình tượng huy hoàng về người đàn ông trong đầu mình, rồi cuối cùng dẫn đến quyết định lấy chồng đại gia, đại già và đại giả.Tội nghiệp cho những anh chàng chân chất, vì tình yêu phải hy sinh thời gian và tiền bạc để đầu tư vào một mối tình không có ngày gặt hái. Do đó, những người đàn ông thường mắc phải các triệu chứng về tinh thần, như sự mê muội trong tình yêu chẳng hạn.

Người phụ nữ yêu bằng lý trí nhiều hơn là đàn ông. Họ thường nghĩ nhiều về cuộc sống, về tương lai và con cái sau này. Vì thế, đa phần, họ đều tham giàu, đều muốn chồng là giám đốc, là bác sĩ để tấm thân được an nhàn. Cho nên, họ sẵn sàng rũ bỏ những mối tình đẹp. Trong khi đó, các gánh đàn ông lại yêu bằng tình cảm, bằng "con người" nhiều hơn, nên sự chênh lệch tình cảm thường nghiêng về phía đàn ông. Phụ nữ có thể chung sống với một ông cụ, nhưng người đàn ông thì khó có thể chung giường với một bà già(dù đó là một mối tình vụ lợi) đi chăng nữa...

Gần đây, xảy ra rất nhiều vụ giết người vì tình, ví như: vụ sát thủ hoa hồng, chặt đầu dấu ở chung cư, vì yêu nên đâm chết người yêu,...Đa phần những vụ án đó, hung thủ là người con trai, còn người bị hại là cô con gái. Điều này, cũng dễ kết luận rằng: "Sự mê muội trong tình yêu chỉ có ở người đàn ông", do họ yêu người con gái nhiều, nhưng vì nhiều lý do như: "nghề nghiệp của anh không nuôi sống em",hay"vì anh không sang trọng,lịch sự như người ấy",...mà những cô gái từ bỏ tình yêu hàn vi của mình và dẫn đến những kết cuộc bi thương thảm sát

PD

thuphong
17-05-2011, 09:20 AM
.
Nghe mấy bạn tố khổ sao mà tội nghiệp cho đàn ông quá :D:D:D
Thôi thì đổi cho đàn ông làm phái yếu nha. Để phụ nữa làm phái mạnh. Tất cả các công việc trong cuộc sống sẽ đổi lại hết. Các bạn có nhất trí quan điểm để phụ nữ NR làm đơn lên chính phủ xin....

:saoco::saoco:

Đông Quân
17-05-2011, 10:13 AM
.
Nghe mấy bạn tố khổ sao mà tội nghiệp cho đàn ông quá :D:D:D
Thôi thì đổi cho đàn ông làm phái yếu nha. Để phụ nữa làm phái mạnh. Tất cả các công việc trong cuộc sống sẽ đổi lại hết. Các bạn có nhất trí quan điểm để phụ nữ NR làm đơn lên chính phủ xin....

:saoco::saoco:

Chuyện nghe được lúc nửa đêm:
- Chồng nè! Từ nay vợ sẽ lo tất tần tật, sơn nhà, quét vôi, bắt điện nước, cả leo nóc nhà chống dột...
- Thế... thì... chồng... sẽ... phải làm gì? Người chồng giọng có vẻ ấp úng và lo sợ.
- Chỉ mỗi việc... cho con bú

:o :o :o

kehotro
17-05-2011, 11:19 AM
Việc tranh luận một đề tài nào đó là để làm sáng tỏ vấn đề. Nhờ tranh luận, chúng ta thu thập thêm kiến thức và trong mỗi cuộc tranh luận luôn có những ý riêng của mình thể hiện trong đó. Hay nói sát thực hơn là để lại dấu ấn riêng của việc vận động tập thể dục cho trí não hoạt động.

Bài viết của Phiêu Dao, KHT đã đọc và sẽ tranh luận cùng tác giả ở một trang khác ( có cảm giác PD cũng là người thích tranh luận và có những suy nghĩ rất riêng, rất thú vị.) Tạm gác việc PD đề cập đến khi yêu người ta nghĩ gì, KHT xin quay lại chủ đề chính về sự háu ăn và ăn tạp. Hay dùng cụm từ chính xác hơn là: Ngoại tình.

Đây là vấn đề mà XHVN đã và đang diễn ra, rất nhiều báo mạng đã đưa lên và nó luôn là chủ đề hot.

Nói đến ngoại tình, người ta thường nghĩ ngay đến đàn ông, thế nhưng theo những diễn biến trong vòng một thập kỷ trở lại đây. PN đã tham gia vào việc ngoại tình ngày một đông hơn và tích cực hơn.

Theo khảo sát và đánh giá của một số bài báo thì đối tượng ngoại tình thuộc phái yếu thường là những người có học thức và có địa vị XH. Và con số mà các báo đưa ra cho đối tượng này là 50%. Tức tương đương với đàn ông ở cùng điều kiện.

Khảo sát cho thấy việc ngoại tình ở PN ít học, ít tiếp xúc XH là rất nhỏ so với loại PN có tri thức. Những nghiên cứu gần đây đã chỉ ra rằng: Nếu PN có tri thức vượt qua những định kiến XH thì khả năng ngoại tình sẽ cao hơn rất nhiều so với đàn ông bởi những điều kiện hơn hẳn.

Thứ nhất: Đàn ông do háu ăn và ăn tạp, nên việc một PN muốn ngoại tình chỉ cần bật đèn xanh là có người nhào đến ngay . Trong khi đàn ông phải nhào vô tán tỉnh mất một thời gian kha khá. ( Lợi về thời gian )

VD: Khi chúng ta chơi tạm bên AC. nick HTLĐ check đàn ông và bảo ai muốn được check thì đăng ký. Thế là một bảng danh sách dài xuất hiện và nó được bổ sung thêm mỗi ngày. Chuyện này, hẳn nhiều ACE còn nhớ. Đây cũng là người PN đầu tiên dám check đàn ông mà tuyên bố công khai bằng việc cho điểm các ông.

Thứ hai: Trong các cuộc tiếp xúc, đàn ông luôn là người phải trả tình phí từ ly nước, quà tặng cho đến cả tiền phòng ( Lợi về vật chất )

Thứ ba: Do bản tính kín đáo, không thích phô trương chiến tích. Và đàn ông luôn tự mãn bà vợ mình không dám làm điều đó nên việc phát hiện PN ngoại tình là con số rất nhỏ so với các ông. ( Khó bị phát hiện hơn )

Thứ tư: Họ cùng lúc có thể có nhiều cuộc tình mà vẫn thu xếp ổn thỏa. Vì người đàn ông có quan hệ với PN ngoại tình chấp nhận . Đàn ông luôn cho rằng mình là kẻ được lợi chứ không mất gì. Luôn nghĩ ,những cuộc đt là của chồng cô ta chứ không phải là của một anh chàng nào đó.

VD: Khi ngồi nói chuyện cùng Y100C. Y cho biết rất khâm phục một cô gái cùng lúc duy trì bốn cuộc tình trong nhiều năm mà vẫn ổn. Liệu có người đàn ông nào làm được chuyện ấy hay không? Một số PN khi ngoại tình còn đưa điều kiện: E rất yêu anh nhưng em không thể bỏ người ấy vì ông ta có nhiều của. Do vậy, anh phải chấp nhận việc này nếu không thì em đành từ giã. Và điều đương nhiên, anh chàng kia cũng gật đầu vì suy nghĩ mình được lợi mà chẳng mất gì.

Thứ năm: Đàn ông dù háu ăn, cũng chỉ ăn tới một mức nào đó. Nhất là các ông ngoài bốn mươi thì còn tệ hơn khi sức khỏe tình dục suy giảm. Nếu vừa ăn xong về nhà, cơm đòi chìu thì chỉ có nước lắc đầu vì đâu thể nào đáp ứng. Trong khi khả năng này ở PN lại khó mà xác định con số n nằm ở đâu! ( lợi thế khả năng tình dục hơn hẳn đàn ông )

Vậy nếu một PN phá được rào cản đạo đức, dư luận XH. Thì rõ ràng đàn ông chỉ chấp tay mà đứng nép sau lưng.

Trước đây, khi còn chơi ở một trang web chuyên về TD. KHT đã nêu lên nhận định: Trong quan hệ tình dục ngày nay. Khi phim ảnh, sách báo và nhất là phương tiện Internet mang lại nhiều kiến thức bổ ích cho đàn ông. Thì việc chìu PN đã là chuyện nhỏ. Và trong các cuộc mây mưa ấy. PN mới chính là người thu lợi nhiều nhất khi không phải bỏ sức ra nhiều mà lúc lên đỉnh lại mạnh mẽ hơn, với thời gian kéo dài lâu hơn. Trong khi đàn ông, phải tung sức và mệt mỏi với cú chạy nước rút về đích. Khi về đích, cảm giác lại tụt quá nhanh chứ không lâng lâng kéo dài.

Quả là những điều mà nghe thôi đã thấy đàn ông chúng ta cam bái hạ phong.

Boulevard
17-05-2011, 12:34 PM
ka ka ka, lánh mặt có 1 giấc ngủ và 1 buổi sáng... mà các man nhà mềnh vào "oanh tạc" chém dữ dội về vụ "ăn tạp"... Bou vẫn chờ tiếp các ý kiến chỉ bảo và hẹn trong ngày nay hoặc tối nay, sẽ chém tiếp ...

:emxin: :emxin: :emxin: :emxin: :emxin:

Phu sinh
17-05-2011, 03:08 PM
...................

Quả là những điều mà nghe thôi đã thấy đàn ông chúng ta cam bái hạ phong.

:youarethewoman: anh là bái lâu rùi! :youarethewoman:

Boulevard
17-05-2011, 07:39 PM
Đàn ông tình dục đàn bà tình yêu

Đàn ông đàn bà chinh chiến với nhau từ phòng khách tới phòng ăn vào tận phòng ngủ, mà trong cuộc chiến đấy, một người thắng nghĩa là cả hai người đều thua. Yêu nhau, chung sống, hôn nhân là những kết nối giữa đàn ông đàn bà, bản chất mang nhiều khuôn mặt, có khía cạnh thú vị mà không hề thi vị, cũng có khía cạnh hài hước nhưng chua chát vì… đời quá, thật quá và sốc quá!

1. Đàn ông tình dục đàn bà tình yêu

Đó là lý do vì sao nhiều người đàn ông tôi quen đã trốn tránh hôn nhân. Rất đơn giản, đàn ông quan tâm tới những thứ khác hẳn người phụ nữ. Mà trong thực tế, hôn nhân chưa hẳn là cách duy nhất đảm bảo thỏa mãn tình dục. Đàn ông có câu cửa miệng là, không lẽ vì muốn uống sữa mà phải tậu cả con bò? “Ăn bánh trả tiền” vốn là khái niệm mà xuất xứ hoàn cảnh hình như… gần với nam giới hơn cả, báo chí Việt Nam dùng từ ấy cho đàn ông hình như cũng nhiều hơn. Còn với phụ nữ, hôn nhân lại là thứ duy nhất đảm bảo cho tình yêu của nàng. Nếu không tới được cái đích ấy, phụ nữ sẵn sàng gọi người đàn ông là “kẻ lợi dụng”, thậm chí đổi họ cho chàng, thành họ Sở.

Có người nói với tôi rằng, đàn ông thích vài loại phụ nữ khác nhau, ví dụ như phụ nữ xinh đẹp hoàn hảo, phụ nữ hài hước, phụ nữ độc lập và thông minh. Nhưng thích nhất lại là dạng phụ nữ “mẹ kiêm gái điếm”. Tức là nói trắng ra, các chàng thích được chăm sóc dịu dàng âu yếm trong phòng ăn và thích được sòng phẳng, được vô điều kiện trong phòng ngủ. Trong khi rất nhiều người đẹp, sau khi trở thành vợ, đã lập tức biến mình thành “mẹ kiêm bà chủ”, vừa muốn nắm giữ người đàn ông về tinh thần tình cảm vừa muốn sở hữu người đàn ông về vật chất – bao gồm chàng, thời gian của chàng và những tài sản mà chàng có. Nhiều phụ nữ không chịu thừa nhận rằng xét từ khía cạnh nhu cầu của cá nhân, hôn nhân thực chất là người đàn bà tìm “đại gia” hay “nhà đầu tư” có cam kết đầu tư trường kỳ cho suốt đời mình, còn đàn ông tìm một “gái bao” trọn đời không bị chia sẻ. Chồng đâu có muốn dùng hôn nhân để rước về cho mình một chủ nhà băng kiêm một con thú cưng, đại loại thuộc họ nhà mèo, phải chăm sóc “nó” nhưng “nó” thích thì nó mới tới cọ cọ vào tay mình âu yếm, còn lúc mình ham muốn mà “nó” không thích, gọi kiểu gì nó cũng làm lơ!

Vì thế, mối quan hệ giữa đàn ông và đàn bà phức tạp ngay cả từ trước khi họ quyết định cưới nhau, và ngày càng rối ren sau khi họ lỡ ký hôn thú. Bởi họ diễn giải mọi hành vi dưới hai góc độ khác biệt hoàn toàn. Bởi tình dục và tình yêu can thiệp vào mọi tiểu tiết giữa họ. Nếu chồng hôn vợ một cái, chắc hẳn lúc đó chàng đang hứng khởi hoặc bột phát, còn phụ nữ tự dưng chạy tới hôn chồng, nó chẳng biểu lộ tình yêu hay tình dục, nó chỉ cho thấy là người vợ ấy đang ấp ủ một âm mưu nào đó. Cho nên chỉ trước tuổi bốn mươi, đàn bà mới nghĩ đến việc đổi chồng. Còn sau tuổi bốn mươi, đàn ông lại bắt đầu nghĩ tới chuyện đổi vợ. Bữa trước ngồi nhậu nhẹt với mấy quý ông thành đạt, các chàng đang ngấp nghé hoặc vừa qua tuổi bốn mươi công nhận rằng, bây giờ cái gì đàn ông bốn mươi hạnh phúc nhất? Đó là được thăng chức, được lên lương, và vợ chết! Lăng kính tình dục đã khiến tất thảy các ông ngồi quanh bàn đặc sản tiệc thú rừng cá bể hôm đó cười rộ lên rồi ngẫm nghĩ và… gật gù!

2. Kết nối bởi tiền

Có người đàn bà (tôi cho là) bất hạnh cả đời không tự kiếm được đồng nào, mà dân gian gọi là đàn bà “vượng phu ích tử thành ra lại được nhờ chồng!”. Nhưng bất hạnh hơn là người đàn bà cả đời không được cầm một đồng nào của đàn ông, có khi lại toàn phải nai lưng ra làm dành tiền ra cho giai, cho chồng, cho con trai. Cho nên, chẳng đơn giản là việc tiền chuyển từ ví người này sang ví người khác, mà việc tiêu tiền cũng nói về những ràng buộc giữa đàn bà và đàn ông nhiều hơn ta tưởng.

Đàn bà ở tiệm ăn không ngó tới hóa đơn tính tiền, hẳn là người yêu của chàng. Còn đàn ông không ngó hóa đơn tính tiền, hẳn là chưa trở thành người yêu của nàng. Có được nhau rồi, đàn ông để vợ trả tiền, tất nhiên. Nhưng đàn bà để chồng trả tiền và còn bình phẩm việc đó thì ắt vợ ấy chẳng còn yêu chồng nữa, Và khi sợi dây tình cảm không còn, sợi dây tài chính trở nên lạnh lùng và đầy lý lẽ.

(Còn trong trường hợp thấy cả đàn ông đàn bà đều tranh nhau trả tiền, có khả năng lớn là họ đang làm tình nhân nồng nàn, hoặc đều đang ngoại tình cũng rất nồng nàn.)

Trong thực tế, quá nhiều người đã không bỏ được nhau vì tiền. Hoặc bỏ nhau rồi vẫn sống chung trong một mái nhà, chỉ vì tiền. Dù sợi dây tình dục tình yêu đã cắt đứt.

Tôi có một người quen, vào thời điểm chuẩn bị ly hôn, đã bị vợ chuyển toàn bộ tài sản của gia đình sang tên những người khác, như sở hữu công ty, sở hữu dây chuyền sản xuất, sở hữu một trường học nhỏ, kể cả cái xe máy vài chục triệu cũng chuyển nhượng sang người thân bên ngoại. Không hiểu sao ông chồng không hề cảnh giác gì với triệu chứng nguy hiểm của vợ. Người chồng vào lúc được nhận tờ đơn ly hôn trong tay, mới biết kể cả con cái cũng đã được vợ thu xếp “sơ tán” về nơi an toàn cách đó vài nghìn cây số. Sau mười năm hôn nhân bỗng dưng được trả lại tự do thời trai trẻ, không biết nên khóc hay cười. Còn người vợ trẻ nói rất thẳng thừng, rằng: “Nếu không giải thoát tiền trước, chắc tôi không thể “giải thoát” chính tôi ra khỏi cuộc hôn nhân này!”.

Người thường sẽ bảo, vợ này mưu mô chỉ yêu tiền.

Tôi thì an ủi anh bạn, nếu còn chấp nhận sống chung, tức cô ấy đang sống chung với tiền chứ đâu phải với anh. Vậy người còn không tiếc, tiếc tiền mà chi? Một mối quan hệ tiền bạc thuần chất như vậy còn thua kém cả một con buôn ngoài chợ, vợ như vậy còn thua một đối tác làm ăn. Vì đối tác làm ăn chỉ lo kiếm lợi từ mình, chứ đâu quản việc mình sex cùng ai, đâu cướp con mình?

Tôi có một anh bạn khác, mất người yêu cũng chỉ vì thế. Không phải vì anh không có tiền, mà anh ấy đã quyết định để lại toàn bộ gia sản lớn cho vợ con, để tay trắng ra đi, để được đến với cô người yêu mới. Kết quả, cô bồ này khóc lóc và bỏ rơi anh ngay, như thể anh đã cướp mất của cô cả một tương lai đề huề nhà cửa xe cộ. Ngồi trong quán cà phê cuối năm, trên con đường đi kiếm nhà thuê, một thân một mình, anh bạn tôi nói, ngờ đâu tình yêu mang khuôn mặt ấy. Ngần này tuổi đầu rồi, cứ tưởng tình yêu đích thực là điều quan trọng nhất giữa một người đàn ông và một người đàn bà, hóa ra tình yêu không thì chẳng đủ!

3. Phía sau những ràng buộc êm ái

Những mối quan hệ kéo dài một thời gian thường đi vào ổn định. Đàn ông thất bại thường khoe vợ, còn đàn bà thành công là những đàn bà có thể khoe chồng. Nhiều người yêu nhau lâu quá quên cả cưới. Nhiều người cưới nhau lâu quá đã quên cả yêu nhau.

Và phía sau những ràng buộc êm ái đó, là những nỗi niềm. Muốn nhìn khuôn mặt thật của đàn bà, chỉ cần đợi sau khi họ tẩy trang, lau son phấn, cởi trang sức và quần áo thời trang. Còn muốn nhìn khuôn mặt thật của đàn ông, phải đợi tới sau khi chia tay nhau.

Đàn ông tử tế hay không, chia tay rồi đàn bà mới biết.

Có một câu chuyện hài hước thế này, đàn ông lái xe lỡ phạm luật giao thông, đàn bà ngồi bên sẽ cãi nhau với cảnh sát, và ông chồng phải can. Còn lỡ người lái xe là đàn bà, hẳn khi cảnh sát tới phạt, đàn bà sẽ cãi nhau với đàn ông, còn ông cảnh sát lại đứng bên cạnh khuyên giải. Bản chất hôn nhân cũng thế, khi đàn ông sai lầm, họ sẽ cán ga phóng tiếp, lỡ có bồ sẽ bỏ đi luôn cùng tình nhân, thẳng thắn chấp nhận vé phạt cũng không đôi co nhiều. Còn đàn bà mắc lỗi sẽ vội vàng đạp cái thắng của đời mình, nhưng lại tiếp tục tìm mọi lý lẽ. Có người nói là vì con, vì gia đình, vì chồng, có người cho rằng bản chất đàn bà là vậy, cho nên nếu họ lãng đãng với ai, nếu họ đi về một hướng khác, đó là lỗi của người đàn ông chứ chẳng phải của kẻ thứ ba nào.

Có nhiều kịch bản cho các cuộc chia tay giữa đàn ông và đàn bà. Nhưng một khi sợi dây tình yêu – tình dục – tiền bạc không đủ sức níu kéo hai người, hẳn họ chia tay là bởi cú đấm cuối cùng: Không thỏa mãn được thể diện của nhau. Và cũng vì thế, sau phút chia tay, họ cần gì giữ gìn tiếp hình tượng của người kia. Có thể nói xấu, có thể tham gia chương trình truyền hình thực tế để tố cáo vợ cũ / chồng cũ. Việt Nam mình hay có trò nghệ sĩ đưa tình nhân cũ vợ cũ và chồng cũ lên báo chí để tương nhau vỡ đầu. Những người tự trọng hẳn đã im lặng cho đến sau này. Không phải vì họ không biết đau đớn hay không bị mất mát.

Tôi có một anh bạn cũ, hai vợ chồng chia tay nhau trong êm đẹp và vào lúc hãy còn hạnh phúc. Chỉ vì họ biết, quãng đời tiếp theo sẽ không hạnh phúc nữa, không hợp nhau nữa, mục đích hôn nhân bắt đầu khác nhau, nên chia tay sớm sẽ tốt hơn. Và nỗi đau khổ của họ không phải vì chia tay nhau mà vì phải cố gắng kiếm một cái cớ nào đó để giải thích cho đồng nghiệp và mọi người. Và người vợ – sắp trở thành vợ cũ – nói với chồng – sắp trở thành chồng cũ – rằng: Hay mình giả vờ đánh chửi nhau thật to, rượt nhau trong ngõ, rồi anh giả vờ uống rượu say be bét về khuya, để mình còn ly hôn cho nó hợp lý? Hay em giả vờ đi ngoại tình bị anh đánh ghen?

Rốt cuộc, hai vợ chồng đành bó tay bởi họ không làm nổi điều gì đi ngược lại lòng tự trọng và sự tử tế của bản thân. Họ không tìm được cớ để giải thích với cả thế giới về sự chia tay êm đẹp của họ.

Họ thành miếng mồi của thị phi trong một thời gian dài.

Nói cho cùng, tử tế hay không tử tế, đàn ông đàn bà rời nhau ra, vẫn còn lại khoảng trống trong đời họ. Đó là khoảng trống mà vì nó họ đã từng gắn kết cùng nhau, cùng sex, cùng yêu, cùng tiêu tiền và cùng cãi vã.

Blog của Trang Hạ

langthang
17-05-2011, 11:38 PM
Tác giả của bài này đã thu thập cả một kho kinh nghiệm về đàn ông và đàn bà! Những cái mà tác giả dẫn chứng quả thật không sai chút nào!

Boulevard
18-05-2011, 01:13 PM
Đôi khi nó thấy nó thật ngây thơ... Nhưng quả thật đối với nó những cử chỉ lãng mạn đôi khi làm nó nhớ day dứt tới kỳ lạ... Thay cho những lời tán tỉnh :" Anh nhớ em lắm!" , "Em đẹp lắm !", "Em đáng yêu quá!"... thì nó lại bị "cảm" bởi 1 loạt câu mắng mỏ... Bạn gọi cho nó : "Quạ đang ở đâu?"... Oh... Nó bị gọi là "quạ" nhưng mà nó không thấy giận... "Anh mang thuốc cho ông gửi quạ"... Rồi chỉ một thoáng gặp trong vòng chưa đầy 10 phút, nhờ bạn chở xe từ rạp công nhân sang Cung thiếu nhi... rồi bạn lại biến mất... Nó biết bạn không phải giành cho nó, mặc dầu bạn có một cơ thể rất "rambô", một gương mặt thông minh, một làn da trắng mịn màng hơn cả nó và một cái miệng khá lém lỉnh luôn biết "cãi nhau" để rồi luôn là người chiến thắng... Bởi ngay ngày đầu khi nghe bạn kể ra hàng loạt những "tật xấu" mà bạn mắc phải nó tuyên bố 1 câu xanh rờn : "Anh chỉ là bạn thui. Không thể hơn!"... ka ka ka... Nó là vậy thẳng thắn tới thẳng tuột làm bạn - một kẻ cũng thẳng không kém chắc là cũng khó nghe vừa tai... Kệ mừ... Vậy mà chia tay, bạn chìa tay nói:" Cho nắm tay 1 cái!"... Oh... Nắm tay thôi mà, cho luôn... Oh. Lạ nhỉ? Sao thấy rung rinh thía... Chắc là vì chẳng bao giờ có ai xin nó : "Cho nắm tay 1 cái!"

:nguong: :nguong: :nguong: :nguong: :nguong:

Boulevard
18-05-2011, 07:16 PM
http://niemrieng.net/diendan/showthread.php?t=5607

http://niemrieng.net/diendan/showthread.php?t=5584&page=21

Báo cáo cả nhà là Bou em lại PR lại cho cái 2 cái topic sinh nhật yêu quý 2 năm của nhà mềnh... I LOVE NIEM RIENG!

SunWild
18-05-2011, 07:53 PM
Chắc là vì chẳng bao giờ có ai xin nó : "Cho nắm tay 1 cái!"
:nguong: :nguong: :nguong: :nguong: :nguong:
Hihi còn xin nắm chân thì có rồi chị nhỉ :D:D:D

Boulevard
18-05-2011, 08:27 PM
Hihi còn xin nắm chân thì có rồi chị nhỉ :D:D:D

Ka ka... Nắm tay thì được... còn chân thì không được... Anh Tường Thụy nhá... Em giết anh... Anh đi rêu rao em anh thành người nổi tiếng roài đó... Thui, đã vậy mềnh mang nốt bài thơ "châm chọc" của bác TT về topic của mình cho đỡ lời bàn ra tán vào... Minh họa luôn... Quả thực là anh TT có rất nhiều sở trường, không chỉ mạnh về thơ trữ tình mà thể loại thơ châm biếm, thơ trào phúng... anh cũng làm bà con ngất ngây...

Theo yêu cầu của các mem, TT tiếp tục viết Niềm riêng muôn vẻ:

:loa_loa: :loa_loa: :loa_loa:
NIỀM RIÊNG MUÔN VẺ

Bây giờ xin kể từ từ
Bởi vừa viết lại vừa dò thông tin

Boulevard một mem nặng ký (xin chớ hiểu theo nghĩa đen nhá)
Nói thế này phạm huý không đây
Anh nào mà dễ ngất ngây
Đến gần em ắt bị say đứ đừ

Sở thích em vốn ưa ọp ẹp
Ọp to hay ọp nhép vẫn vui
Lúc nào em cũng sục sôi
Xả van nghi ngút như nồi điện reo

Chân bước đi vèo vèo như gió
Nhưng đừng nhầm em nó nhẹ cân
Ba vòng đầu cũng ngang phân
Lại thêm vòng bốn có phần nở nang (ai chưa biết vòng 4 là gì thì pm hỏi tác giả nhé)

Cái hôm off diễn đàn hai tuổi
Chưa thấy em nên mới hỏi nhau
Bou giờ chưa đến là sao
Bỗng nhiên tất cả thấy chao đảo người

Tưởng động đất đến nơi cơ chứ
Thuỵ mới cười rằng ứ phải đâu
Quả nhiên chừng một phút sau
Thấy Bou lừng lững tiến vào rất oai.

Chuyện về em còn dài lắm lắm
Nhưng thôi dành để gặm dần dần (dọa Bou tí chơi)
Nhỡ ra kể hết một lần
Lấy đâu ra vốn để mần thơ đây.

Còn tiếp
TT xin phép ngừng truy cập diễn đàn 3 ngày để lánh nạn :hi:

Tường Thụy
19-05-2011, 01:20 PM
Ka ka... Nắm tay thì được... còn chân thì không được... Anh Tường Thụy nhá... Em giết anh... Anh đi rêu rao em anh thành người nổi tiếng roài đó... Thui, đã vậy mềnh mang nốt bài thơ "châm chọc" của bác TT về topic của mình cho đỡ lời bàn ra tán vào... Minh họa luôn... Quả thực là anh TT có rất nhiều sở trường, không chỉ mạnh về thơ trữ tình mà thể loại thơ châm biếm, thơ trào phúng... anh cũng làm bà con ngất ngây...

Em đọc lại topic "Niềm riêng muôn vẻ" từ đầu mà xem. Anh có nói anh quí ai thì anh mới vẽ chân dung. Nếu nhầm thì anh lại xin lỗi hoặc xoá hay sửa.
Trường hợp em, anh vui vì thấy em cũng vui trước bức chân dung mà anh ưu ái và em không phật ý. Điều này chứng tỏ em đã hiểu anh. Hi hi.
Đôi lúc (hiếm thôi) anh viết vui về ai đó (kể cả khi comment) nhưng lại trở thành không vui. Đó là trường hợp anh chưa hiểu hết tính bạn nên mình phải sửa sai hoặc nhận lỗi thôi. Đã nói tếu thì ai bắt bẻ chẳng được.

Boulevard
19-05-2011, 07:58 PM
Nếu nhầm thì anh lại xin lỗi hoặc xoá hay sửa.
Trường hợp em, anh vui vì thấy em cũng vui trước bức chân dung mà anh ưu ái và em không phật

Không có chuyện nhầm nhọt và xóa hay sửa... anh TT đã viết lên thành thơ... đó là điều mà BLV trân trọng, nhất là bài thơ đó lại giành tặng cho mình. Ở nhà mình, BLV đã vinh dự được anh TT, chị TP, anh Hahaha viết tặng cho riêng mình. BLV đã để riêng cho mình 1 folder riêng về thơ cho mình. Hạnh phúc lắm ạ.

Boulevard
19-05-2011, 08:22 PM
Chiều nay có 1 người bạn trai hỏi BLV em rằng: "Em cứ sống thế này mãi sao. Không thích cho người ta "nắm tay", 'nắm chân" là có vấn đề đấy!". Xin thưa, em biết em là "đàn bà" xịn. Chỉ có điều cái "vấn đề" ấy nó nằm trong cái đầu em mất rồi... Chẳng biết làm sao để cố cho được... Chợt nhớ tới vài bài thơ của nữ thi sĩ nổi tiếng Hồ Xuân Hương....

Duyên kỳ ngộ

Nghìn dặm có duyên sự cũng thành,
Xin đừng lo lắng hết xuân xanh.
Tấc gang tay họa thơ không dứt,
Gần gụi cung dương lá vẫn lành.
Tên sẵn bút đề dường chĩnh chện,
Trống mang dùi cắp đã phanh phanh.
Tuy không thả lá trôi dòng ngự,
Chim tới vườn đào thế mới xinh.

Già kén kẹn hom

Bụng làm dạ chịu trách chi ai,
Già kén kẹn hom ví chẳng sai.
Tiếc đĩa hồng ngâm cho chuột vọc,
Thừa mâm bánh ngọt để ngâu vầy.
Miệng khôn trôn dại đừng than phận,
Bụng ỏng lưng eo chớ trách trời!
Đừng đứng núi này trông núi nọ,
Đói lòng nên mới phải ăn khoai.

Bánh Trôi Nước

Thân em vừa trắng, lại vừa tròn,
Bảy nổi ba chìm với nước non.
Lớn nhỏ mặc dù tay kẻ nặn,
Mà em vẫn giữ tấm lòng son.

Boulevard
21-05-2011, 10:30 AM
Nghe Lý hát "Trời ơi". Bất thường thế!

Trời Ơi - Lê Cát Trọng Lý

Trong đêm tối tăm bịt bùng
Mưa gió như nô đùa
Câu ái ân mặn nồng lặng thinh
Nơi xa nắng xanh ngời ngợi
Ai đó đang chơi bời
Ai đấy đang tơi bời
Thường thôi !

Người còn toan tính
Người vừa mới chết
Người thì đã ngủ bình yên

Trên cao đám sao sao xà
Bao giấc mơ hoang đường
Bao trái tim mơ mộng ngủ say
Nơi đây ít vui hơn buồn
Ta khát chung câu cười
Son phấn thay cho lời điu hiu.

Người còn ai oán
Người thường đắc ý
Người chạy kiếm chốn tịch yên.

Tháng ngày qua câu chuyện quèn
Cứ nhắc lại sao chẳng quên đi
Mai trời sáng
Ta nhìn nhau
Thoát ra những hỳ hục bình sinh riêng

Em nay biết yêu hoang tàng
Nay biết yêu hoang đường
Nay biết yêu sao trời mộng mơ
Em nay muốn dâng tim đầy
Nay muốn khoe ngu khờ
Nay muốn vui hơn buồn
Trời ơi , Lạy ông.

http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMS8wMy8wMy82L2YvInagaMENmZhYjJjNWE5ZGM5MD lmZjVhYmZlM2M5ODA4MTk2MmYdUngWeBXAzfGxlX2NhdF90mUs ICm9dUngZ19seS10mUsICm9pX29pfMSQYW5nIGPhdUngq1wIG5 o4WeBqcUIbaBdHwxfDM

Boulevard
21-05-2011, 12:35 PM
1 buổi tối cuối tuần, sau khi đã đánh cũng vừa vừa vào bữa tối...Bạn nhắn tin rủ đi cà phê. Ứ đi. Không thích cà phê... Bạn nhắn tin rủ lại đi ăn ốc luộc... Nghĩ ngay tới món ốc cay ở hồ Giảng Võ... Ok ngay!

Thế là hai anh em đánh xe phóng thẳng ra ngồi chồm chỗm ăn ốc ở ven hồ (cái lão này chắc chẳng bao giờ ngồi vỉa hè như thế lày)... Chàng xơi 2 bát ốc đồng một ốc to, một ốc nhỏ (kì thực là gẩy từ bát nọ sang bát kia chắc được 1/3 cái cơ số ốc đó)...Trước đó, trong lúc chờ chàng đi gửi xe ô tô mềnh đã tranh thủ gọi món mà mềnh ưa thích : 5 con tu hài nướng... Chẹp, cái món này mềnh mê từ ngày khai phá ra món này... Giống như mê món Bề bề ở Hải Phòng, món tôm hùm ở Nha Trang vậy... Chàng không hề sờ tới món đó... Hóa ra là hóa ra...chàng mới phát hiện bị bệnh "cấm ăn đồ biển"... ka ka... Cái tội ăn chơi quá đà dẫn tới khi già phải kiêng đây mừ. Thế là "đành phải xơi" 1 lúc 5 con tu hài...

Những tưởng cái sự ăn uống đã thỏa mãn bần cố nông... Chàng thủ thỉ rủ đi ăn cháo ở KS Hà Nội. No... Cháo với não nghe đã thấy sợ... Không đi! "Vậy mời mềnh đi ăn kem Ý nhá..." Nghe hắn dụ khị... sướng... Lại đi. Vậy là gọi tới 3 cục kem đủ loại... Hắn vào sau gọi có 1 cục... Len lén chạy ra rỉ tai nhà hàng "giả bộ" đổi món để rút bớt còn 2 cục... ka ka
Ôi. Cái sự ăn uống của mềnh thật là tệ! Về nhà con gái mắt tròn kiêm mắt dẹt... "Mẹ mềnh hoành tráng! Mẹ mềnh định vài tháng nữa đi không lọt qua cửa nhà mềnh!

:haha: :haha: :haha: :haha: :haha:

Tường Thụy
21-05-2011, 01:00 PM
Thảo nào ... mà ... Nhưng thôi anh đã hứa là không nhắc đến cái đó nữa. Hi hi.
Có lẽ anh chàng ấy chưa chắc đã phải kiêng đâu. Khi đi với phụ nữ, cánh nam giới chủ yếu là uống để tranh thủ ngắm và lo chiều lòng mỹ nhân thôi. Tận hưởng thời gian mà. Em càng tỏ ra ăn uống ngon lành, họ càng vui.
Là anh đoán vậy.

Phu sinh
21-05-2011, 01:52 PM
........
Ôi. Cái sự ăn uống của mềnh thật là tệ! Về nhà con gái mắt tròn kiêm mắt dẹt... "Mẹ mềnh hoành tráng! Mẹ mềnh định vài tháng nữa đi không lọt qua cửa nhà mềnh!

:haha: :haha: :haha: :haha: :haha:

Thảo nào ... mà ... Nhưng thôi anh đã hứa là không nhắc đến cái đó nữa. Hi hi.
Có lẽ anh chàng ấy chưa chắc đã phải kiêng đâu. Khi đi với phụ nữ, cánh nam giới chủ yếu là uống để tranh thủ ngắm và lo chiều lòng mỹ nhân thôi. Tận hưởng thời gian mà. Em càng tỏ ra ăn uống ngon lành, họ càng vui.
Là anh đoán vậy.

:thenao: Hị... Hị... Thế thì bác Thụy cứ mời Bou đi là biết ngay khỏi đoán mà! Bi giờ thì hình như đã lờ mờ hiểu ra cái vụ... 4 rồi! :haha: :haha:

Boulevard
21-05-2011, 02:40 PM
:thenao: Hị... Hị... Thế thì bác Thụy cứ mời Bou đi là biết ngay khỏi đoán mà! Bi giờ thì hình như đã lờ mờ hiểu ra cái vụ... 4 rồi!

Hihi... Cuối tuần kể chuyện vui cho mọi người xả xu páp tí... Nói vậy thui... em vẫn "ruyên ráng tệ" mừ.... anh TT đi măm với em nhiều roài mà...

:haha: :haha::haha: :haha::haha: :haha:

Boulevard
21-05-2011, 06:25 PM
Anh buồn... mình cũng buồn... 2 kẻ buồn vào ngày cuối tuần... Anh rủ mình đi chơi... Mình không đi... Đơn giản chỉ vì mình không còn vui khi đi bên anh nữa... Anh có người yêu rồi mà thứ 7 vẫn rủ mình đi chơi... Mình không muốn đi vì cái ngày này mình chỉ muốn đi với 1 người đó là người mà mình yêu, làm cho tim mình loạn nhịp, làm cho mình líu ríu bước chân và muốn đẹp hơn trong mắt ai đó...

Giờ thì không, chán nản, uể oải... Mong thứ 7 và chủ nhật qua đi thật nhanh... Hẳn khi nào có ai đó mình sẽ vui hơn vào ngày cuối tuần... Thui, ngắm các loài động vật yêu nhau để thư giãn vậy...

http://sgtt.vn/Uploads/Images/8/e2a/8e2a84695b5d421b5c26fcbfe8d51860.jpg

http://www.xemanh.net/images/animals/love/romantic_3_.jpghttp://i675.photobucket.com/albums/vv115/loan70/animal_love81.jpg?t=1246965455
http://tintuc.khoahocphothong.net/wp-content/uploads/92a7b5a1om-bf0972b9.jpg

Boulevard
23-05-2011, 11:40 PM
Người đuổi hình bắt bóng

Có thể nếu hắn không lên mạng làm quen hắn đã tìm cho mình một nửa rồi. Có thể cái nửa đó không bằng những người đàn bà mà hắn đang gặp nhưng hắn sẽ thấy hài lòng hơn là cái cảm giác như bây giờ...

Hắn đã vào một trang web giao lưu kết bạn, hắn có thể tham gia vào một nhóm những người có hoàn cảnh "đồng sàng" như hắn... Rốt cuộc hắn tự nhiên nảy sinh cái tâm lý cần phải cân đong đo đếm để tìm cho mình cô gái đẹp nhất, duyên dáng nhất và ngon nhất. Nàng "Chung Vô Diệm" xí thật nhưng lại được cái dịu dàng, hiền lành và chắc chắn hắn sẽ được những bữa cơm ngon canh ngọt... nhưng mà xấu quá khó cảm tình lắm!. Nàng "Hoa" xinh thật nhưng nói chuyện sao vô duyên thế, hắn chỉ thích ngắm nàng thôi, không lẽ mang nàng về làm tủ kính. Nàng "Hot" trông cũng tàm tạm nhưng cái kiểu cứ lao vào vồ vập hắn, hắn chẳng thích bởi trong hắn cái thú "đeo đuổi" và "chinh phục" luôn thường trực... Nàng "Duyên" thì đáng yêu thật nhưng nàng có vẻ như không thích hắn mà lại thích cái thằng bạn trong nhóm nhạt thếch suốt ngày im như thóc... Vậy là hắn ngập lụt trong đám đàn bà trên mạng, hắn lao vào cuộc săn tình như một thợ săn tình chuyên nghiệp. Lúc đầu thì các nàng vui vẻ, chân tình làm quen gã vì thấy địa vị của hắn cũng ổn và hắn cũng là một người đàn ông khá hấp dẫn. Nhưng sau những lần trò chuyện, giãi bầy hắn chuyển sang làm kẻ tự đi làm quen. Cái điệp khúc : Anh cô đơn lắm, anh chưa có bạn gái đâu, anh muốn tìm vợ. Anh thèm một gia đình ấm áp. Anh cần có một người đàn bà của riêng anh thôi. Anh vẫn chưa tìm được ai, em có thể là người đàn bà của anh được không? anh sẽ làm cho em thành người hạnh phúc nhất, anh rất nghiêm túc khi đặt vấn đề quan hệ với em, Em có làm vợ anh không nếu chúng mình phù hợp với nhau... Hắn tung ra một loạt những lời hứa hẹn tốt đẹp làm cho biết bao người đàn bà cả tin lao vào hắn như những con thiêu thân... Một ngày thứ 7 hắn hẹn tới 3 cuộc hẹn với 3 người đàn bà ở 3 địa điểm khác nhau... Hắn thích thú tận hưởng sự sung sướng của một kẻ được đàn bà yêu mỗi lần mở nick ra là cả đống lời quan tâm, săn đón và trách móc của đàn bà...

Thời gian qua đi, hắn vẫn chưa tìm nổi cho mình một người đàn bà của riêng hắn. Hắn thắc mắc: Vì sao thế nhỉ? Mình cũng hấp dẫn này, mình thành đạt này... Thực ra trong lòng hắn cũng có ham muốn và cũng có ý chọn một người đàn bà thực sự cho mình nhưng rồi chính cách ứng xử của hắn, sự hờ hững mỗi khi nhắn tin hay điện thoại cho hắn vào chỗ trống để rồi sau đó người đàn bà đó lại nhận được một vài lời thanh minh nho nhỏ... Vậy là họ đã rời xa hắn bởi họ biết rằng hắn không thể là một chỗ dựa an toàn cho họ...

Khi nàng rời xa hắn, không còn những lời hỏi thăm, không còn cái nhìn âu yếm, không còn người chia sẻ mỗi khi hắn cô độc... Hắn mới hiểu nàng quan trọng với hắn ra sao... chính sự đa tình và rượt đuổi tình của những người đàn bà khác đã khiến ngọn lửa tình đang nhen nhóm trong nàng với hắn trở nên nguội tắt. Hắn đã để tuột mất đúng cái nửa mà hắn lẽ ra có được, bởi sự so đo, tính toán trong tình yêu.

Vì sao nhỉ? Ngày xưa khi yêu nhau người ta chỉ nghĩ tới chuyện "đối tượng" của mình có gia cảnh ra sao, công việc ổn định và có cảm giác người ấy phù hợp với mình trong quan niệm sống, ứng xử là có thể đi tới hôn nhân. Nhưng bây giờ, mỗi người con gái khi sắp bắt đầu một quan hệ hoặc thậm chí khi đã yêu họ vẫn phải dằn vặt bởi một câu hỏi : Người đàn ông của mình có đáng tin không? Anh ấy có đa tình lắm không? Anh ấy chỉ có mình hay còn có người đàn bà khác? Anh ấy có thực sự mong muốn xây dựng gia đình hay chỉ là chỉ đi "chinh phục" tàn phá và rồi lặng lẽ ra đi...

Chắc hẳn không một người đàn bà nào lại không muốn trong mắt người đàn ông của mình chỉ có mình mà thôi. Và chắc hẳn không một người phụ nữ nào không có chút ghen tị khi thấy người đàn ông của bạn mình chỉ bíết có bạn mình. Họ chẳng thèm đếm xỉa tới sức hấp dẫn và cám dỗ của những người phụ nữ khác (Có thể trong tâm lý của bất kỳ người đàn ông nào cũng thích ngắm cái đẹp, tôn thờ cái đẹp, tuy nhiên họ biết quý trọng cái mà họ đang có và họ không thèm tơ tưởng tới người đàn bà đẹp vì họ là "tài sản quốc gia" mà). Có người đàn ông nào dám nói không trước lời đề nghị làm quen ngọt ngào của một người đàn bà hấp dẫn hay không? Thậm chí có khi cũng chẳng mấy hấp dẫn nhưng cơ hội tiếp cận "gái" thì mấy đại trượng phu nào ngại từ chối... Nhưng quả thực người đàn ông sẽ đẹp lên trong mắt người đàn bà của mình và cả những người đàn bà khác bởi cách ứng xử, cách nói chuyện và một quan điểm sống và yêu rành mạch. Có mấy người phụ nữ tử tế nào lại dại gì trao cả cuộc đời mình cho một gã đàn ông đa tình, đa mang và luôn thích đi thiết lập những mối quan hệ mới.

Bài viết này Bou xin tặng những người đàn ông đa tình bởi nếu không sẽ có ngày chính họ sẽ ngập lụt trong một đống "đàn bà" của họ mà không tìm nổi cho mình một hạnh phúc đích thực! Họ mãi sẽ là người "đuổi hình bắt bóng". Và xin hãy nhớ một điều : Đừng mang tình cảm ra làm trò đùa! Hãy biết tạo niềm tin cho người đàn bà của mình.
.

http://thethaovanhoa.vn/330N20080714052928352T392/nguoi-duoi-hinh-bat-bong.htm

Tường Thụy
24-05-2011, 06:26 AM
Buổi sáng, vào "Những khoảnh khắc" thấy có một điều mới lạ.
Vừa đọc vừa nghe một ca khúc nhẹ nhàng cũng là một cái thú.
Chúc "Những khoảnh khắc" hot hơn nữa.

Boulevard
25-05-2011, 09:09 PM
Phao cứu trợ...

Hôm nay vui quá là vui ...Vậy là xong hai học trình tiếng Anh chuyên ngành, nó thở phào nhẹ nhõm khi nộp bài thi cho giáo viên coi thi và tung tẩy đi liên hoan cùng với lớp học của nó chia tay cô giáo trẻ dạy tiếng anh cao học... Cho tới giờ thì nó thấy rằng con đường học hành luôn mở rộng cánh cửa với nó... Nó học cái gì thì cái đó nó cũng vượt qua một cách suôn sẻ mặc dù cũng lo phát "béo" cả người... Đi thi dặn ông em... Làm xong nhớ nhắn tin lại các câu trả lời để chị kiểm tra xem có chuẩn không nhé. Y như là thấy ông em nhắn lại cho vào điện thoại. Rồi 1 ông em khác thò cổ từ xa gọi : "Chị ơi xong chửa"... Chưa... còn câu dịch cuối... thế là ông em lại nhắn tin cho phát cuối cùng... Nó thở phào nhẹ nhõm và tưng bừng bước đi ăn chơi... Ai hỏi cũng cười rạng rỡ: Quá Ok roài... Ở hiền gặp lành mà...

Về nhà sau khi bắn như súng liên thanh vào diễn đàn nó lăn quay ra ngủ tới 3g30... Cô em cùng ban gọi : "Bà mất tích cả ngày thế không đi liên hoan tiễn sếp (về hưu) à?". Có chứ... Thế là một phát lên xe phóng thẳng tới điểm hẹn, ăn uống và chém gió tưng bừng... Ka ka... Có lẽ vì đầu tuần thứ 2 vừa thò mặt vào nick chát đã nhận được lời mời của anh bạn chuyên gia ăn uống của nó mời, thế là 2 chị em (Nó và Lovedaisy) tưng bừng đi ăn lẩu Phú Sỹ Nguyễn Khắc Cần... Ăn và chém tưng bừng... Thế nên cái sự vụ ăn uống được liên tiếp kéo dài... Và đặc biệt cuối tuần này... nó sẽ lại 1 trận "hoành tráng" nữa... Ăn và ăn... Đã quyết tâm "giảm eo" roài nhưng mà vì thích vui nên đành phá bỏ sự "kiềm chế" để oanh tạc hết mềnh. Vì phải liên hoan chia tay sếp nên bỏ học... Tới giờ điểm danh thấy cô em cùng học nhắn tin: "Em đã điểm danh cho chị rồi. Không biết có lọt không. Chị nhớ nhắn lớp trưởng lờ đi nhá!"... Ka ka... thế là nhắn cho lớp trưởng, ông em lớp trưởng kém 2 tuổi nhắn lại : "Ok em!"... Láo quớ... nhưng thui... Gọi làm anh cho cu cậu sướng để cu cậu còn thi thoảng lờ vụ điểm danh đi học nếu có trốn.
Post cái ảnh cùng lớp cao học của Bou cho mọi người coi, trong lớp B là người già nhất ... hichic...

Nhìn cảnh mọi người nhẩy và hát tưng bừng lại nhớ tới vụ sinh nhật 2 năm của Niềm riêng... Kiểu này BTC lại phải 'âm mưu" họp rút kinh nghiệm nội bộ sinh nhật phát nhể? ka ka.

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011052514421yjrmnmm3ow3128329.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011052514421odm0otyynm3175736.jpeg

Cô giáo dạy tiếng Anh của B rất trẻ, chỉ khoảng chưa tới 30 tuổi mà lại còn dậy cao học mới kinh. Cô giáo mặc áo kẻ sọc xanh trắng... Nhờ có cô giáo mà B thấy thích học môn tiếng Anh hơn rất nhiều

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011052514421zwe3nzq4mg3166274.jpeg

Tường Thụy
25-05-2011, 09:25 PM
Chúc mừng cô em thêm một ngày nữa vui. Mong em luôn vui nhé.

:tungtang:

Boulevard
26-05-2011, 04:17 PM
Ông bạn thân tuyên truyền lấy lá sen tươi mang về thái và phơi khô uống thay trà sẽ rất tốt. Vừa giảm mập :), ngăn ngừa bệnh huyết áp, thanh nhiệt, an thần... Bou em mừng quá, trước tiên là thay được món chè tươi xanh uống bị mất ngủ vì cái thú tối nào cũng phải có 1 thứ gì để uống... Cách đây nửa tháng, Bou em và cô bé giúp việc đã lọ mọi ra khu vực hồ sen ở Hồ Tây để mua lá sen tươi. Tới khu vực nào thì chủ hồ cũng lắc đầu quầy quậy nói đang mùa hoa sen, phải chờ sen ra hoa mới bán lá... Nhu cầu cấp thiết quá thế là vào 1 khu vực không có chủ (kỳ thực là có mấy con chó sủa ầm ĩ còn chủ đi mất tiêu), hai cô cháu hì hụi lái được 70 cái lá sen... hôm nay đã hết rồi, vậy là hai cô cháu có kinh nghiệm không "xin mua" nữa mà cứ nhẩy ào xuống hồ và bứt lá sen vậy... Lần này rút kinh nghiệm mang theo 1 cái bao tải (giống như cái bao tải lấy vàng của truyên cây khế) và thế là ôm về cả đống 1 cách hỉ hả, sung sướng.
Giới thiệu lại món trà này giúp cả nhà mềnh thử xem sao nhé. Công đoạn chế biến cực kỳ đơn giản. Bứt lá sen tươi về, thái nhỏ rồi phơi khô vài ngày thế là bỏ vào túi, mang ra uống dần. Người ta còn có thể dùng lá sen để nấu cháo nhưng Bou em thì rất sợ cháo nên chỉ phổ biến món trà sen thui.

Yêu nhất cô bé giúp việc không ngại việc lội xuống đầm sen để hái lá và ôm cả đống vào người. Mỗi lần hái xong thì kêu ngứa ầm ĩ vì nước bẩn. Hôm nay, cũng vậy và hai cô cháu vội vã phi xe ra khỏi địa bàn... lá sen để phi tang... ra gặp ngay 1 anh lái xe ô tô chở nước đang mở vòi nước thế là cô cháu nhào vô rửa lấy rửa lể cho khỏi ngứa... Vui thế cơ chứ..

http://vietbao.vn/Suc-khoe/La-sen-chua-duoc-nhieu-benh/40129791/250/

http://suckhoedoisong.vn/20100725100015169p0c60/la-sen-chong-nong-am-giai-cam-va-giam-beo.htm

http://www.vnnavi.com/news/nuoclasengiammap.html

TeacherABC
26-05-2011, 04:21 PM
Cô giáo dạy tiếng Anh của B rất trẻ, chỉ khoảng chưa tới 30 tuổi mà lại còn dậy cao học mới kinh. Cô giáo mặc áo kẻ sọc xanh trắng... Nhờ có cô giáo mà B thấy thích học môn tiếng Anh hơn rất nhiều

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011052514421zwe3nzq4mg3166274.jpeg

Sao Bou không mời cô giáo đến với NR luôn nhỉ?:nguong: :nguong:

Boulevard
26-05-2011, 04:26 PM
Sao Bou không mời cô giáo đến với NR luôn nhỉ?
Hihi... Nếu có cơ hội thì chắc Bou cũng sẽ mời ngay anh Teacher ạ, để giao lưu với anh. Có điều là cô giáo bận rộn lắm, chạy show nhiều tới độ người ốm nheo... Còn vụ PR về Niềm riêng, cả nhà yên tâm... Bạn bè Bou cũng góp mặt kha khá ở Niềm riêng đấy ạ... Mỗi ngày chí ít cũng có vài ba người bạn em vào thăm nuôi diễn đàn và cứ nhất cử nhất động em phát biểu zì trên Niềm riêng là y như rằng trở thành 1 đề tài bàn luận chí ít là qua điện thoại hoặc chát ngay sau đó... Ví dụ ông bạn thân của Bou em vô cùng bức xúc hỏi cái "cha" nào mà dám gọi bạn yêu của mình là "Quạ", phải tìm và hiểu cho bằng được thì thoai...

:nguong: :nguong:

TeacherABC
26-05-2011, 04:31 PM
Hihi... Nếu có cơ hội thì chắc Bou cũng sẽ mời ngay anh Teacher ạ, để giao lưu với anh. Có điều là cô giáo bận rộn lắm, chạy show nhiều tới độ người ốm nheo... Còn vụ PR về Niềm riêng, cả nhà yên tâm... Bạn bè Bou cũng góp mặt kha khá ở Niềm riêng đấy ạ... Mỗi ngày chí ít cũng có vài ba người bạn em vào thăm nuôi diễn đàn và cứ nhất cử nhất động em phát biểu zì trên Niềm riêng là y như rằng trở thành 1 đề tài bàn luận chí ít là qua điện thoại hoặc chát ngay sau đó... Ví dụ ông bạn thân của Bou em vô cùng bức xúc hỏi cái "cha" nào mà dám gọi bạn yêu của mình là "Quạ", phải tìm và hiểu cho bằng được thì thoai...

:nguong: :nguong:

Vậy thì sau này phải cẩn thận khi cm về Bou nhỉ, kẻo không thôi... :nguong: :nguong: :D :D

Boulevard
26-05-2011, 04:34 PM
Vậy thì sau này phải cẩn thận khi cm về Bou nhỉ, kẻo không thôi... :nguong: :nguong: :D :D

Oh... Bạn của Bou hiền khô. Nhiều người chẳng dám cả vào com 1 bài gì đâu, nhưng vẫn vào đọc và cổ vũ nhà mình mà anh... Đã là bạn của Bou giới thiệu vào thì yên tâm là thuộc diện những người bạn "bình yên"... Bạn bè em không phải nhà thơ, nên nhiều bạn chỉ dám vào coi thơ và có khi thấy bài nào hay hay thì "trộm cướp" mang về cho vào kho làm "của riêng" để nghiền ngẫm... Trong đám bạn em thì chắc có mỗi Bou là dám viết nhăng, viết cuội trên này thui... Nên mọi người có định chém em thì cũng nhẹ tay... kẻo người yêu thơ như em chạy sạch...

:naonao: :naonao: :naonao: :naonao:

thuphong
26-05-2011, 05:32 PM
.
Úi giời... Bou giỏi nhỉ.
Hôm nào đi hái trộm lá sen rủ chị đi với nhá, chị trông xe hộ cho rùi chia cho chị 1 ít lá sen là được :D:D:D

Đông Quân
26-05-2011, 06:58 PM
.
Úi giời... Bou giỏi nhỉ.
Hôm nào đi hái trộm lá sen rủ chị đi với nhá, chị trông xe hộ cho rùi chia cho chị 1 ít lá sen là được :D:D:D

Tội trộm, có hai thứ được xem là nhẹ nhất và nặng nhất, chị biết là thứ gì không?
Nhẹ nhất là tội trộm sách
Nặng nhất là tội hái (trộm) hoa, mà nhất là hoa sen. :o
Sở dĩ được liệt vào loại nhất vì ý nghĩa phi vật chất của nó.
Bou. đừng vội mừng. Giả sử tội trộm hoa sen bị chém ngang đầu, thì... tội trộm lá sen bị chém... ngang lưng. :D :D :D

Boulevard
26-05-2011, 08:18 PM
.
Úi giời... Bou giỏi nhỉ.

Xe em trông roài chị ui... Phải nói là cô bé giúp việc của em rất dũng cảm... Nó sùng sục lao vào "chiến" đám lá một cách hùng dũng... Còn em mang theo 1 cái dây thừng đề phòng nó bị tụt hố... nhưng nó nhất định không chịu... Nhưng nói thực là tim em cũng đập liên hồi chị ạ... Đi nhiều rồi sẽ có ngày gặp chủ thui... Đã thủ sẵn ví tiền rút ra để chuộc lỗi roài... cùng lắm là rút thẻ... ra dọa vậy biết làm sao...

Giả sử tội trộm hoa sen bị chém ngang đầu, thì... tội trộm lá sen bị chém... ngang lưng. :D :D :D

Em chỉ sợ là có mang em ra xử thì người ta cũng không dám chém... ngang lưng em... ka ka... Với lại em đã luôn và sẵn sàng chịu bị "chém" kiểu gì cũng ok... Vì bản tính em vốn là đứa rất thích "tiền trảm hậu tấu"... Tội nhẹ hay nặng cũng không sợ!

Xin tiết lộ với anh ĐQ và chị TP cũng có nhiều kẻ muốn được "tòng phạm" cùng Bou em nhưng Bou em biết rằng khi phạm tội càng ít người biết thì càng đỡ bị nặng tội...

:haha: :haha: :haha: :haha:

thuphong
26-05-2011, 08:25 PM
.
Vậy thì lần sau đi ăn trộm hoa em rủ anh Đông Quân đi cùng như vậy cho nếu bị chém cũng có đồng bạn. hihihi

Boulevard
27-05-2011, 11:43 AM
Trưa nay, cô bạn gái thân của con gái sang chơi và ăn cơm. Cô bé là học sinh giỏi toán của trường Amstecdam. Nói chuyện nhiều lần với cô bé này, mình biết ngay là cô bé tuy rất giỏi toán nhưng văn chắc không ổn vì khả năng diễn đạt của cô bé quá kém. Cô bé rất ngoan nhưng nói vòng nói vèo 1 điều gì đó thì khiến mọi người phải vô cùng tập trung... tập trung xong thì thấy vẫn không hiểu thì mọi người đâm ra chán nản... Cô bé này khác hẳn với con gái B. Cô bé hoạt náo, ăn nói lưu loát và vô cùng lém lỉnh. Có lẽ vì vậy mà cô bé có rất nhiều bạn bè chơi, trong khi cô bạn gái thân của con gái thì rất ít bạn... Thế mới biết cái duyên ăn nói cũng là một vấn đề vô cùng quan trọng. Và để có khả năng này thì mỗi người đều phải rèn luyện rất nhiều. Trước đây Bou cũng là một người rất nhút nhát nhưng rồi cũng đã phải rèn luyện rất rất nhiều sự can đảm và tự tin cho mình. Để rồi mới tự tin hơn khi đề đạt 1 nguyện vọng nào đó với ai đó hoặc với một nhóm người... Bài viết dưới đây trên báo mạng đọc thấy cũng có nhiều điều cần suy ngẫm...

Học cách ăn nói

"Lời nói là bạc, im lặng là vàng" là lời khuyên chúng ta nên im lặng hơn nói vì nói chỉ là bạc mà im lặng mới là vàng, và vàng thì bao giờ cũng quí hơn bạc.

Nhưng nhiều khi nếu không nói thì chúng ta cảm thấy khó chịu trong lòng mà nói ra thì dễ mất sự bình tĩnh gây mất hòa khí, thậm chí có khi đem đến sự hận thù. Nghĩ như vậy nên bản thân tôi từ nay khi cần thông đạt một cái gì có thể gây ra sự hiểu lầm, ngộ nhận, hay mất hòa khí nói chung, tôi đã nghĩ tôi nên sử dụng ngòi bút thay vì lời nói vì khi viết tôi có suy nghĩ và có cân nhắc hơn, nhất là tôi hiểu bút sa thì gà chết như cổ nhân thường nói. Vã lại, người Pháp có câu "Nên uốn lưỡi bảy lần trước khi nói" (Il faut touner la langue sept fois avant de parler) là vì lời nói không cân nhắc, thiếu khéo léo có thể sinh ra nhiều hậu quả khó lường. Họ cũng nói "Đa ngôn đa quá" (Trop parler nuit). Nói càng nhiều sinh ra nói quá đáng có hại. Trong gia đình cha mẹ dạy con cái, anh chị em bảo nhau, người lớn tuổi lấy kinh nghiệm chỉ bảo cho người nhỏ tuổi, thiếu kinh nghiệm, lắm khi cũng làm buồn lòng nhau.

Cho nên, tục ngữ có câu "Giáo đa thành oán" (Dạy nhiều sinh ra oán trách) là vậy. Nhưng lại có câu "Biết mà không nói là bất nhân, nói mà không hết là bất nghĩa." Khi biết mà không chỉ vẽ, khuyên lơn, thì lại mang tiếng là ác, không có lòng nhân ái. Còn nói mà không nói cho hết, nói nửa chừng nửa đoạn, nói không tường tận, thì sẽ bị người ta kết tội là bất nghĩa, tức là không tốt, không biết ơn hay bội bạc.

Nói tóm lại, khi cần im lặng thì nên im lặng vì nói như "đàn gảy tai trâu", nói như "châm dầu vào lửa", nói "châm chích", nói "xỉa xói", nói chỉ có hại chứ không có lợi. Và khi cần nói thì cũng nên nói nhưng trước khi nói cần suy nghĩ chín chắn, lựa lời, cân nhắc lợi hại rồi mới nói vì tục ngữ cũng có câu "Lời nói không mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau." Phương tiện diễn đạt tư tưởng có nhiều hình thức: bằng lời nói, bằng chữ viết, bằng hình ảnh, bằng cử chỉ, bằng tín hiệu ..., nhưng cứu cánh mới là quan trọng vì nó đem lợi lộc hay tai hại đến cho mình và cho người.

Còn "Khẩu xà tâm Phật, khẩu Phật tâm xà" là thế nào?

Có nhiều người tuy nói năng vụng về, không khôn khéo nhưng ý của họ rất tốt. Ví dụ: Cha mẹ la rầy con cái vì muốn con cái trở nên tốt hơn, ngoan hơn nhưng vì nóng giận mà có lời mắng ác, hoặc nói hung dữ chứ thật tâm của cha mẹ là thương con muốn dạy bảo con. Trường hợp này ta gọi là "Khẩu xà tâm Phật" (Miệng rắn lòng Phật).
Ngược lại, có người nói năng rất ngọt ngào, dịu dàng, hấp dẫn khiến người nghe lầm tưởng là thật lòng, là thương yêu, là tử tế mà nói, nhưng kỳ thật họ rắp tâm lừa đảo, có ác ý, muốn hại người và họ nguy hiểm như con rắn độc. Trường hợp này ta gọi là "Khẩu Phật tâm xà" (Miệng Phật lòng rắn).

Hai trường hợp trên người ta gọi là hiện tượng không phù hợp bản chất. Lời nói là hiện tượng và tâm ý là bản chất. Trường hợp thứ nhất hiện tương xấu nhưng bản chất tốt. Trường hợp thứ hai hiện tượng tốt nhưng bản chất xấu. Trong cả hai trường hợp này người nghe nên thận trọng nếu không sẽ lầm lẫn giữa tốt và xấu, giữa thiện và ác.
Nói chung nghe trong nhiều trường hợp tốt hơn là nói. Bởi lẽ nghe không mất sinh lực (khí lực) mà nói thì mất nhiều sinh lực. Ngoài ra, khi bạn nói bạn phải vận dụng lý luận, suy nghĩ, cân nhắc, đắn đo ..., tức là phải động não, một hình thức mất sinh lực trí tuệ. Điều này không có nghĩa là nói luôn luôn không có lợi vì mất sinh lực, mà vấn đề là nếu phải mất sinh lực thì nên sử dụng nó một cách hữu ích cho tha nhân, cho hòa bình chứ không phải cho cái vị kỷ hay cho chiến tranh, thù hận. Nhưng thử hỏi bao nhiêu lần bạn nói đã đem lại lợi ích cho mình và cho người so với lợi ích của việc bạn lắng tai nghe người khác nói hay bạn im lặng?

Tóm lại, cái khó vẫn là biết lúc nào nên nói và biết lúc nào nên nghe. Để giúp chúng ta có thể giải quyết khó khăn này một phần nào, tôi xin ghi lại dưới đây một số trong rất nhiều lời khuyên khác có liên quan đến lời nói và sự im lặng hay lắng nghe.

1. Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.
2. Người hiểu biết thì nói, nhưng người khôn ngoan thì lắng nghe.
3. Làm tốt hơn nói.
4. Hay ăn thì đói, hay nói thì vấp.
5. Tránh nói những lời châm chích.
6. Đừng nói không khi chưa nghe hết câu chuyện.
7. Nói đúng lúc, nói đúng sự thật, nói có lợi, nói dịu dàng. (Lời Phật dạy)
8. Đừng sử dụng thời gian hay lời nói thiếu thận trọng vì cả hai không thể lấy lại được.
9. Trăm năm bia đá dẫu mòn, nghìn năm bia miệng vẫn còn trơ trơ.
10. Lời nói khôn ngoan ít được người khác nghe bằng lời nói tử tế.
11. Nói những gì nên nói và chỉ nói đến thế thôi.
12. Con người nói giết thì giờ nhưng thì giờ thầm lặng giết con người.
13. Bốn cách trả lời của đức Phật: 1. Trả lời trực tiếp; 2. Trả lời bằng cách phân tách; 3. Trả lời bằng cách hỏi ngược lại; 4. Không cần trả lời mà im lặng.
14. Nếu bạn muốn người khác lắng nghe bạn nói, bạn nên để thì giờ lắng nghe họ nói.
15. Mỗi ngày nên nghe chút ít âm nhạc, đọc chút ít thơ, và xem một bức tranh đẹp để những việc làm bạn bận tâm trong cuộc sống không lấy mất những cảm giác về những nét đẹp mà trời phú cho con người.
16. Không nói dối, không nói lời thêu dệt, không nói lời chia rẽ, không nói lời mắng ác. (Bốn điều thiện trong Thập Thiện)
17. Đừng ngắt lời người khác.
18. Trước khi phán xét hãy lắng nghe cả hai bên.

GS Tôn Thất Bàng

(Vietnet.com.au)

kehotro
27-05-2011, 02:48 PM
Ngày xưa, nói là do thích. Giờ nói là do cần. Và cảm thấy nói không đúng đối tượng thì im lặng. Chuyện người khác nói mình này nọ, không đáng để ta quan tâm và đối đáp lại. Như vậy, người ta sẽ tự suy về bản thân họ.

Làm đàn ông rất khó! Nếu chấp chi nhặt nhạnh thì không gọi là đàn ông. Thắng hay thua giờ chẳng quan trọng. Điều quan trọng là giữ được tình bạn, giữ được những suy nghĩ tốt đẹp về nhau.

Đây là đôi điều mà KHT vừa nhận ra, và nó làm thay đổi tính cách của mình trong thời gian gần đây.

Boulevard
27-05-2011, 09:51 PM
Từ hôm qua tới hôm nay, nó bắt đầu bước vào giai đoạn 'cải tổ" lại mình. Thứ nhất đi sắm một phát 3 cái áo và 1 cái quần... Thứ hai, ui... cái kiểu tóc theo nó 15 năm nay không hề thay đổi bỗng chốc bị cô bạn thân cấp 3 là bà chủ cửa hàng tóc nổi tiếng Hà Nội Hương Phi cắt nghéo đi và tuyên bố: "Tại vì mọi người nói bà không thay đổi nên hôm nay tôi sẽ thay đổi cho bà. Sẽ có nhiều "điều tiếng" và bà phải chấp nhận thương đau!". Trời hỡi là trời... 3 tiếng đồng hồ để rồi muộn giờ học tới 40 phút... nó bước vào lớp học, trước tiên là thầy giáo (thầy thì không biết vụ tóc mới) cười nói: "Đến giờ này thì phải hát 1 bài!"... Còn mọi người thì ồ lên ngạc nhiên không chỉ vì nó đi học muộn gần 1 tiết mà còn bởi nó bước vào với 1 quả nồi úp lên đầu... Nó xông vào cuối lớp thì các con mắt đổ dồn theo bước chân của nó... Nó xua tay quầy quậy : "Đừng nhìn, xấu hổ lắm roài!"... Mấy cô em ngồi bên nói : "Em thấy được mà chị!". Về tới nhà, con gái lao huỳnh huych xuống và ngỡ ngàng: "Mặt mẹ đã tròn còn tròn hơn... nhưng mà trông mẹ trẻ hơn được khoảng 2 tuổi!"...

Sáng mai sếp Tổng biên tập giao cho nhiệm vụ mua 1 bó hoa và cùng sếp đi tặng hoa 1 bậc lão thành cách mạng trong làng văn hóa... Chắc sếp sẽ mắt tròn mắt dẹt khi nhìn thấy cô phóng viên của mềnh đã biến dạng 1 cách kỳ lạ... Ka ka... Không biết sẽ ra sao...
Báo cáo cả nhà, là cái đầu mà Bou chọn giống y cái hình "mì tôm cua" thời trang mà Ban Mai và anh Tặc nhẩy vào "chém gió"...

Nửa năm nay, chán mọi thứ tới độ không còn thiết cả may quần áo, thời trang này nọ... 2 hôm nay sau khi học xong môn học đáng sợ nhất trong chương trình cao học... Nó đã quyết định thay đổi. Trước tiên là từ tóc, quần áo... còn cái đầu... ôi mong sao nó cũng thay đổi tư duy và khôn hơn, tỉnh táo hơn nhỉ?

:bitchitlin: :bitchitlin: :bitchitlin: :bitchitlin:

Phu sinh
28-05-2011, 12:15 AM
....
Báo cáo cả nhà, là cái đầu mà Bou chọn giống y cái hình "mì tôm cua" thời trang mà Ban Mai và anh Tặc nhẩy vào "chém gió"...

Nửa năm nay, chán mọi thứ tới độ không còn thiết cả may quần áo, thời trang này nọ... 2 hôm nay sau khi học xong môn học đáng sợ nhất trong chương trình cao học... Nó đã quyết định thay đổi. Trước tiên là từ tóc, quần áo... còn cái đầu... ôi mong sao nó cũng thay đổi tư duy và khôn hơn, tỉnh táo hơn nhỉ?

::haha: :haha: Đã dám làm "đầu mì tôm cua" mờ vẫn chưa dám khoe làng khoe xóm thì ===> tư duy vũ như cẩn! :haha: :haha:

Boulevard
28-05-2011, 06:07 AM
: Đã dám làm "đầu mì tôm cua" mờ vẫn chưa dám khoe làng khoe xóm thì ===> tư duy vũ như cẩn! :haha: :haha:

Chuyện nhỏ mà anh PS. Anh chờ nhé... nhanh lắm mà! Cái vụ "thò mặt" ra thiên hạ Bou em đã mặc áo giáp đi vào dư luận mất rồi... Cái nghề của em mà không có cái sự mạnh mẽ, dũng cảm đối diện với sự thật thì... khó tồn tại lắm! Sẽ PR mì tôm cua... mặc dù bị chị TP chê roài ợ! Ngày trước đi phỏng vấn Hoa hậu, người mẫu, Bou em vô cùng mặc cảm vì cái hình thể tầm thường của mềnh... nhưng rồi vẫn cứ phải đi... và rồi thì hoa hậu và người đẹp lại sợ lại em chỉ họ đẹp nhưng cái khoản ăn nói thì nhiều khi lại không tỷ lệ thuận với sắc đẹp... nên các nàng ấy sợ nói hớ với em thì lại có chuyện ấy chứ. Và rồi bây giờ em cũng chẳng ngán khi bước chân vào một địa bàn mà toàn người lịch lãm, phong độ, sành điệu khi mà nhìn mình chẳng có tí phong độ zề...

:haha: :haha::haha: :haha:

get_out_cs
28-05-2011, 03:41 PM
Từ hôm qua tới hôm nay, nó bắt đầu bước vào giai đoạn 'cải tổ" lại mình. ôi mong sao nó cũng thay đổi tư duy và khôn hơn, tỉnh táo hơn nhỉ?

Hi.........ss giống em cái vụ Bị - ép - buộc - phải - thay - đổi, cái vụ mà làm cho mọi người ngõ ngàng là sau 1 thời gian không gặp mà trông "nó" khác hẳn ngày trước ý :D ...... em bị giam từ lúc 9h sáng tới tận 8h tối chỉ để sửa lại cái đầu :( roài sáng hum sau toàn cơ quan, ai đi làm cũng phải ngó qua cái buống máy 1 tí để xem "em L nhà ta" thay đổi như thế nào :(, à còn là đề tài bình luận của toàn cơ quan trong vòng 1 tuần tiếp theo nữa chứ :( không thể đỡ được cái vu nì, ss ạ .. ..........ss quen đối diện với những vụ như thế nì òi chứ em ........gần chít :( hic........... :acac:

Tường Thụy
28-05-2011, 04:00 PM

Thì em post cái hình lên xem nào.
Chắc sáng hôm đó em đã xích chó cẩn thận trước khi đi?

Boulevard
28-05-2011, 04:09 PM
Thì em post cái hình lên xem nào.
Chắc sáng hôm đó em đã xích chó cẩn thận trước khi đi?
Báo cáo anh là sếp em không mắng mà cứ cười tủm tỉm ợ! Thứ 2 nữa là giữa chừng vị đại biểu quan trọng nhất được nêu danh đầu tiên tham dự hội thảo đã nhắn tin rủ Bou em đi măm bữa trưa riêng... Nhưng mà thực lòng thì không muốn đi để giữ sức... và để về cày bài cho báo mềnh và báo bạn... Mặc dù đối tượng mời đi ăn là 1 quan chức nhưng rất chi là pro, hấp dẫn, trẻ trung... ka ka...

Đã tưởng thoát rồi... nhưng đang trên đường phóng xe về nhà... thì Bou em bị 1 người bạn ở Nguyệt Viên mời mọc chèo kéo kinh quớ... Em thực sự khó từ chối vì thấy nói có tới 3 man pro nhất của NV ở đó... Vây là ngồi nhậu và đi hát cùng với các pro : HZZ, LK, MRV, CS và 1 mem nữ nghe nói cũng rất hot girl ở trang anchoi.com biệt hiệu là HTLĐ. Bou em định rút máy ảnh ra tác chiến chụp ảnh các pro thì họ nói với họ không có chuyện chụp ảnh... Chuyện dân "ăn chơi" họ thích kín tiếng chứ không như anh em mình thoải mái tưng bừng anh chị em nhà mình. Nhưng đúng là các đồng chí ấy xứng đáng là Hot man thật... ka ka ka

Không cẩn thận em còn lôi kéo được cả các pro NV về chơi lại cùng NR của mềnh ấy chứ... Vì đã nhận được 1 lời hứa thi thoảng sẽ trở về Niềm riêng chơi roài... Nhưng cái lời hứa của người bạn dó, Bou em cũng phải trừ đi khả năng hao hụt... cũng nhiều nhiều... Vì với người đó, Bou thấy nên hát bài "Hứa thật nhiều, thất hứa thật nhiều!"... tại vì người đó nói rằng : 'Có nói dối để được gặp mặt Bou!". Chắc vì người đó chưa phải là bạn của Bou nên mới như vậy... Thôi tha cho họ... Khi nào họ là bạn thật sự như anh TT, chị TP và Sún thì chắc Bou sẽ giận luôn... Vì đã là bạn thì không bao giờ thất hứa cả trừ phi là bất khả kháng...

Cái ảnh này vừa chụp sáng nay... ka ka... đúng góc xí nhất trong cái quả tóc của nhà em... Bên cạnh là Nhà nghiên cứu tuồng Mịch Quang, GS Trần Bảng (chèo), GS Hoàng Chương - Giám đốc Trung tâm bảo tồn và phát huy NT dân tộc. Xa xa đằng sau là Nsnd Phạm Thị Thành và Nsnd Tâm Chính (xiếc) Buồn cười là tự nhiên ôm hoa chờ sếp tặng thì bị mấy bác phó nháy túm cổ lại chụp nói rằng toàn người già, vớ được một cô gái "trẻ" nên bắt ngồi vào để làm cho ảnh đỡ già... ảnh chụp tại Lễ kỷ niệm mừng thọ 95 tuổi và hội thảo về nhà nghiên cứu tuồng Mịch Quang:)

http://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/250929_1835218928269_1474338264_31903763_2722202_n .jpg

kehotro
28-05-2011, 04:55 PM
Học theo gương anh Tường Thụy em cũng xin góp một câu: Quả là đẹp hết biết! Còn cái gì đẹp thì mọi người tự hiểu, em chẳng dám nói toạc ra. Kakaka

SunWild
28-05-2011, 05:44 PM
Kaka nhìn thấy chân rung mới rồi nhé hiện đại hại điện ghê haha

thuphong
28-05-2011, 05:52 PM
Sẽ PR mì tôm cua... mặc dù bị chị TP chê roài ợ!

:haha: :haha::haha: :haha:

Không đẹp bằng mái tóc cũ không có nghĩa là xấu :D:D:D

Ban Mai
28-05-2011, 06:48 PM
Tóc mới của chị Bou phải giống kiểu tóc của diễn viên Việt Trinh hông ạ ? :) Em vẫn thik chị Bou để tóc cũ hơn mặc dù kiểu tóc này cũng hợp khuôn mặt chị. Có lẽ trang phục trong hình với họa tiết có hình khối làm cho mái tóc của chị hơi "cứng" chứ ở một trang phục khác Mai nghĩ chị sẽ đẹp hơn rất nhiều với mái tóc mới. :love2:

Tường Thụy
28-05-2011, 06:53 PM
Tóc mới của chị Bou phải giống kiểu tóc của diễn viên Việt Trinh hông ạ ? :) Em vẫn thik chị Bou để tóc cũ hơn mặc dù kiểu tóc này cũng hợp khuôn mặt chị. Có lẽ trang phục trong hình với họa tiết có hình khối làm cho mái tóc của chị hơi "cứng" chứ ở một trang phục khác Mai nghĩ chị sẽ đẹp hơn rất nhiều với mái tóc mới. :love2:

TTmuốn thêm chữ "khác" vào cuối đoạn trích trên đây:

Mai nghĩ chị sẽ đẹp hơn rất nhiều với mái tóc mới khác.

Vậy là ý kiến của anh Thụy trong tin chat với Bou đã phù hợp với Ban Mai

Cũng vì cả nhà ai cũng đều quan tâm đến BLV mà thui

Boulevard
28-05-2011, 07:03 PM
:nguong: :nguong: :nguong: :nguong:

Đề tài quả tóc mới, mai show hàng tiếp cả nhà nhỉ? Có điều mà mọi người chê nhiều quớ... Bou sợ sáng mai không dám lên xe về Tứ kỳ mất... mà anh chàng lái xe chở nhà mềnh không biết nhìn thấy em có chạy luôn không... huhu

Quỷ Xứ
28-05-2011, 07:52 PM
:nguong: :nguong: :nguong: :nguong:

Đề tài quả tóc mới, mai show hàng tiếp cả nhà nhỉ? Có điều mà mọi người chê nhiều quớ... Bou sợ sáng mai không dám lên xe về Tứ kỳ mất... mà anh chàng lái xe chở nhà mềnh không biết nhìn thấy em có chạy luôn không... huhu

Ui ui.... ước gì mình là anh lái xe :youarethewoman::youarethewoman:

Boulevard
28-05-2011, 08:19 PM
1 thứ 7 lại trôi qua... may mà cả ngày bận rộn để rồi giờ không có 1 cảm giác thừa năng lượng để phải bước ra đường hoặc phải làm 1 điều gì đó... cho qua đi 1 buổi tối đáng ghét nhất nhất trong tuần...

Đây cũng là lý do vì sao cuối tuần nó sẵn sàng lên đường đi chơi với bạn bè thân thiết ở đâu đó để được cười nói thoải mái mà không phải lo nghĩ, nhớ nhung hay mong chờ cái gì cả... Sáng mai lên đường đi Tứ Kỳ Hải Dương cùng một nhóm bạn (...) cũng là tự nhiên mà hứng... Và thật khổ sở cho nó khi phải đi tìm 1 tay lái vĩ đại để chở nó và "các cụ" già đáng iu nhà mình... ka ka... Mặc dù có người rất chi là khoái đi nhưng vì cái khoản lái xe quá mất an toàn làm mình chẳng yên tâm khi giao tính mạng của mình cùng 3 anh chị em của NR vào tay họ... Nên phải chọn 1 tay lái vĩ đại đã trước khi là chọn 1 người bạn vĩ đại... Anh Lao Ái ơi là anh LA, anh có bị hắt xì hơi không đới... anh nhờ Bou em uống tới 5 ly giúp anh... Em mà uống xong 5 cái ly anh nhờ thì em sẽ nhẩy lên đòi lái xe thay mất thui hoặc sẽ quấy rối ...

Muốn rút điện thoại ra gọi ai đó... nhưng cảm thấy ngại bởi vì đôi khi cũng không muốn mở lời ra nói 1 điều gì đó, bởi cái gì tự nguyện thì vẫn cứ hơn... Nhưng rốt cuộc thì cũng đã xong được vụ tuyển lựa tay lái vĩ đại...

Còn 1 người nữa... mềnh giận lắm ... nhưng thui... bỏ qua không thèm nhắc tới họ nữa...

:hjxhjx: :hjxhjx: :hjxhjx:

lovedaisy
28-05-2011, 10:06 PM
ôi H của em đây ah, lúc H kể em có tự hình dung ra H thế nào, nhưng ko nghĩ chị Hương Phi lại cho H thay đổi 1 vòng quay lại mọi ng ko thể nhận ra H :d, nhưng xcũng xinh,. có sự thay đổi cũng tốt chị nhỉ, kệ chứ, đời là mấy tí=))

Boulevard
28-05-2011, 10:35 PM
ôi H của em đây ah, lúc H kể em có tự hình dung ra H thế nào, nhưng ko nghĩ chị Hương Phi lại cho H thay đổi 1 vòng quay lại mọi ng ko thể nhận ra H :d, nhưng xcũng xinh,. có sự thay đổi cũng tốt chị nhỉ, kệ chứ, đời là mấy tí=))
Mai em biết ngay ấy mà... ka ka ka... Kệ ai chê cứ chê... tớ cứ thử xem... Đời là mấy tí... Cứ mãi 1 kiểu tóc hàng chục năm roài... Con người cũng cổ điển quá rồi... Sau quả đầu mới, anh bạn sáng nay mời đi ăn trưa có nhắn 1 cái tin khá là ý nghĩa : Em đi làm đầu là quá đúng đấy. Đã đến lúc bắt đầu một giai đoạn mới rồi em nhỉ? Hy vọng mái tóc này sẽ mang lại cho em nhiều điều mới, cũng chuẩn bị bước sang 1 tuổi mới rồi". Một tin nhắn, mà đúng hơn là cả 10 cái tin trong lúc hội thảo làm tỉnh cả ngủ... vô cùng ý nghĩa...

Anh Tường Thụy có chúc 1 câu mà Bou nhớ mãi : "Chúc mừng cô em thêm một ngày nữa vui. Mong em luôn vui nhé". Vâng. Đúng vậy anh ui. Có lẽ để em là người hơi phi hiện thực 1 chút. Em chắt chiu những niềm vui để rồi lấy nó làm điểm tựa vượt qua những khó khăn, những buồn tẻ trong cuộc sống... Em cũng cố gắng để mang niềm vui tới cho bạn bè của mình. Để khuấy động cho cuộc sống của mọi người thêm vui... Cuộc sống làm 1 bà mẹ single mum cũng làm cho Bou tận hưởng 1 sự tự do thật sự. Tuy đôi lúc cũng buồn khi nhìn thấy người ta đi có đôi còn ta có 1 mình... Nhưng những khoảnh khắc ấy thật là ít... Vì lúc nào bên em cũng có 1 nhóm bạn cười nói vui vẻ, tí toét... Báo cáo cả nhà, hôm nay Bou chính thức nhận thêm 1 cậu em là em trai xịn, đó là Quỷ Xứ... hi vọng Quỷ Xứ sẽ trở thành 1 cậu em ngoan, trước tiên là với chị Bou đã... ka ka ka...

:dethuongqua: :dethuongqua: :dethuongqua:

Triplec
29-05-2011, 10:44 AM
Chị thấy đầu mới của Bou đẹp mà, trẻ trung và xinh tươi.

Boulevard
29-05-2011, 07:52 PM
Chị thấy đầu mới của Bou đẹp mà, trẻ trung và xinh tươi.

Cảm ơn mọi người... Bou em vừa đi Tứ kỳ về. Post tạm 1 tấm ảnh chụp 4 nhân vật tham gia trong đó có em, để kiểm chứng vụ đầu không biết có ổn hay không... Những nhân vật khác và 1 PR mới về "hậu sinh nhật Niềm riêng" sẽ ra đời trong tối nay ở mục quán giao lưu... Mọi người chờ nhé. Chuyến đi chơi "đột xuất" này thực sự đã để lại những tình cảm khó quên trong một số thành viên của Niềm riêng ạ!

Đây là sự kiện offline nhân dịp Bou nhận Quỷ xứ là em kết nghĩa... VÀ dưới đây là ảnh anh Tazzang, Lovedaisy và chị em kết nghĩa Quỷ xứ và Boulevard...
http://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/251069_1839791842589_1474338264_31906968_4452251_n .jpg

Boulevard
29-05-2011, 09:50 PM
http://niemrieng.net/diendan/showthread.php?t=5684&p=105529#post105529
Topic hậu sinh nhật 2 năm niềm riêng nhá cả nhà ơi...

Nhím con
30-05-2011, 11:42 AM
http://niemrieng.net/diendan/showthread.php?t=5684&p=105529#post105529
Topic hậu sinh nhật 2 năm niềm riêng nhá cả nhà ơi...

Xin lỗi Bou vì NC nhận được lời nhắn của Bou hơi bị muộn nên đã không hồi âm nữa, cuối tuần vừa rùi NC phải về quê !... :(

Boulevard
30-05-2011, 11:50 AM
Xin lỗi Bou vì NC nhận được lời nhắn của Bou hơi bị muộn nên đã không hồi âm nữa, cuối tuần vừa rùi NC phải về quê !... :(

Còn cơ hội để tụ tập trước cái đợt nắng gay gắt của mùa hè này... BLV mà anh chị em sẽ tới thăm NC nhé! NC chuẩn bị đê! :nhaodzo:

Boulevard
30-05-2011, 11:48 PM
Nó buồn... Đơn giản vì điều mà nó cần thì bạn đã không hiểu và không thể làm cho nó... Nó quyết định chấm dứt tình bạn ở đây... Vì nó không thích cái cách mà bạn đang làm với nó... Với nó cái gì cũng được đánh giá ở sự nhiệt tình và chân thành...

Bạn nói bạn yêu quý và trân trọng tôi lắm nhưng cách ứng xử của bạn thì sao? Bạn có biết rằng bạn đã đánh mất đi 1 người bạn tốt rồi không? Bạn sẽ khó tìm được 1 người bạn nào chân tình như nó đấy... Nhưng chân tình phải được đối bằng chân tình... Nó vẫn hiểu rằng, có thể dùng 1 người này để lấp đi 1 người khác... Nhưng, cái chỗ lấp ấy vẫn không thể đầy... Tình nhạt nên chỉ có vậy thôi đúng không nhỉ? Đã là gì để có thể nhớ, đã là gì để có thể trách đâu cơ chứ...

Boulevard
02-06-2011, 02:02 AM
thích hai câu thơ của Hàn Mặc Tử trong Những giọt lệ:

Người đi, một nửa hồn tôi mất,
Một nửa hồn tôi bỗng dại khờ.