PDA

View Full Version : Ai có lỗi thì vào đây xin lỗi nhé!

Boulevard
30-05-2011, 10:46 PM
Trong cuộc đời mình có lúc nào bạn cảm thấy mình có lỗi với ai đó không? Cái lỗi đó có thể là do bạn, do khách quan... Hãy gửi 1 lời xin lỗi tới "ai đó" nhé!

Mình xin lỗi bạn mình vì mình đã giành cho bạn quá nhiều hi vọng để rồi khi thất vọng thì mình lại khó tha thứ! Vì mình yêu quý bạn quá đấy mà...

:naonao: :naonao: :naonao: :naonao:

Boulevard
30-05-2011, 10:47 PM
Xin lỗi và xin lỗi

Một bạn gái cùng dòng người vào nhà hát khong may dẫm phải chân người đi bên, cô ngỏ lời: “Xin lỗi!”. Vậy là đương nhiên. Một thanh niên đang chuyện trò bỗ bã, dĩ nhiên có cả những chi tiết, với ngôn ngữ khá thoải mái với các bạn cùng giới bỗng có tốp bạn gái đến nhập hội, thanh niên ngừng chuyện, xin lỗi các bạn gái, rồi mới tiếp tục câu chuyện. Vậy là đương nhiên.

Những trường hợp xin lỗi trên tỏ rõ ý thức trách nhiệm, nghiêm túc và thái độ của người lịch sự có văn hóa. Song, có không ít trường hợp người ngỏ lời xin lỗi đấy mà bằng không xin lỗi, thậm chí còn có lỗi hơn!

Mới đây, một nhà xuất bản cho tái bản một quyển sach đã in hàng chục năm trước. NXB đã không có lời trao đổi hoặc tin cho tác giả bíet, còn tự ý rút bỏ bài vốn có, tự ý thêm vào bài của chính thành viên thuộc NXB. Khi sách phát hành, tác giả của nó mới biết và không khỏi bực dọc, phẫn nộ. NXB cho người đến xin lỗi tác giả rồi để sự việc buông trôi im lặng theo dòng thời gian? Kiểu cách xin lỗi ấy đã không chứng tỏ những người có học, có văn hóa, và cũng không ý thức đủ Luật bản quyền tác giả. Đó là một cách xin lỗi “lấy được”, xin lỗi “chạy làng”!

Lại nữa, hai gia đình kề liền, cùng chung một bức tường. Ông A lên thêm tầng trước, ông B ngỏ lời cho xây luôn bức tường, nguyên liệu công xá hết bao nhiêu xin sẵn sàng thanh toán. ây vậy, ông B lên tầng sau đã sẵn bức tường xây trước thực tiện, đã không có khe ngăn cách đôi bên, khong bị nước thấm xuống, dĩ nhiên tường liền khối càng bền chắc hơn. Xây xong ông A đưa giấy thợ đã kết toán phần bức tường của ông B phải trả. Nhưng ông B kêu kết toán cao quá, đắt! Ông tự tính lại, chưa bằng 3/4 kết toán trước. Tiếng bấc bay đi, tiếng chì ném lại, hai gia đình khó nhìn mặt nhau. Không lâu, gia đình ông b cũng lên tầng tiếp. Tốp thợ bên ông tính lại giá công và nguyên liệu bức tường đã xây chung. Kết cuộc ông B vẫn phải trả ông A như kết toán trước, còn phải bất đắc dĩ ngỏ lời: “Xin lỗi!”. Một lời xin lỗi, trăm nghìn lời xin lỗi vậy, cũng khó làm mất đi những lời lẽ và thái độ không đẹp để hai gia đình trở lại được quan hệ như trước.

Như vậy, tốt nhất là không để phải có những lời xin lỗi bất đắc dĩ.

Còn nữa, có những việc làm mà người ta không nghĩ rằng hậu quả có thể mang lại cho người khác sự tổn thương. Để rồi khi nghĩ lại họ ân hận, day dứt và thốt lên vô vàn lời xin lỗi… Liệu những lời xin lỗi ấy có lấy lại được tình cảm đã mất hay không? Vẫn biết có những lời xin lỗi như vậy và nó cũng có hiệu lực. Nhưng làm sao để khỏi phải thốt lên những lời xin lỗi như vậy nhỉ? Còn có những lời xin lỗi mà người thốt ra trong lòng chẳng muốn tí nào nhưng vì họ có lỗi và họ không thể tránh né lỗi lầm của mình, đành phải hạ mình xin lỗi kẻ dưới vậy! Lời xin lỗi này thì cũng đáng đồng tiền bát gạo đấy chứ! Bởi không dễ uy quyền chịu khuất phục dân đen đâu nhỉ?

Quỷ Xứ
30-05-2011, 11:12 PM
Em xin lỗi anh TZ vì đã vào hùa với BM gọi anh là Pede Chúa :haha::haha::haha:

Boulevard
30-05-2011, 11:20 PM
Em cũng xin lỗi anh Tazzang vì em đã trót nghe được cái từ "PD chúa" và em hình dung thì nó có vẻ gần gũi với anh ạ! Nhưng bây giờ em rút lời rồi ạ. Vì em thấy anh "man rất man" nên giờ em vào đây xin lỗi anh ạ!

:haha::haha::haha:

Quỷ Xứ
30-05-2011, 11:28 PM
Em lại vào xin lỗi BM vì đã mời BM sang Sn Nhộng ngày mai (thực tế qua SN nó mấy tháng rồi) :loa_loa::loa_loa::loa_loa::loa_loa::loa_loa:

Boulevard
30-05-2011, 11:31 PM
Chắc cái topic này, Quỷ Xứ có khi phải thăm nom và viết nhiều mất.... BLV giao lại cho chú tiếp quản đấy!

Quỷ Xứ
30-05-2011, 11:33 PM
Chắc cái topic này, Quỷ Xứ có khi phải thăm nom và viết nhiều mất.... BLV giao lại cho chú tiếp quản đấy!

Em lại xin lỗi chị vì lừa chị mua dưa đắt (quê em có 5-7.000đ/kg) :youarethewoman:

Sheiran
31-05-2011, 12:12 AM
có ai xin lỗi mình không ta ^^:nguong:

CrazyDog
31-05-2011, 08:32 AM
có ai xin lỗi mình không ta ^^:nguong:

Xin lỗi Xơi-Rán vì anh ko biết Rán đậu để mời em Xơi :laroi:

Boulevard
31-05-2011, 10:35 AM
Gửi 1 người đàn ông :" Em xin lỗi anh vì em đã trót yêu bạn gái của anh quá ạ! nhưng em không phải PĐ như anh Tazzang đâu ạ. Mong anh với tinh thần "đại trượng phu" mà tha thứ cho cái lỗi lầm không cố ý gây thương tích tới ai đâu ạ"

thuphong
31-05-2011, 11:25 AM
Gửi 1 người đàn ông :" Em xin lỗi anh vì em đã trót yêu bạn gái của anh quá ạ! nhưng em không phải PĐ như anh Tazzang đâu ạ. Mong anh với tinh thần "đại trượng phu" mà tha thứ cho cái lỗi lầm không cố ý gây thương tích tới ai đâu ạ"

Gửi một người đàn ông:
Em xin anh tha lỗi cho bạn gái em ạ... Lần sau xin anh đừng hờn dỗi nó ạh

:haha::haha:

SunWild
31-05-2011, 01:44 PM
Xin lỗi các anh các chị nào đã vì em mà phiền lòng, em xin nhận khuyết điểm để lần sau... cứ thế :haha: :haha:

Tường Thụy
31-05-2011, 01:53 PM
Ui dời, chuyện của chị em các cô đến phức tạp. Anh chả biết lối nào mà lần.
Chỉ biết không thấy các cô thì nhớ, thấy thì vui. Rồi uống rượu ực ực. :acac::acac:

Quỷ Xứ
31-05-2011, 02:00 PM
Xin lỗi mọi người vì hôm nay vào rừng ăn mảnh không rủ ai :acac::acac::acac:

Quỷ Xứ
31-05-2011, 02:11 PM

Chim Vành Khuyên
31-05-2011, 04:40 PM

*** đi không dủ cậu nhá nhá :botay:

Quỷ Xứ
31-05-2011, 04:47 PM
*** đi không dủ cậu nhá nhá :botay:

Xin lỗi rồi còn gì :youarethewoman:

gangrel090
31-05-2011, 06:14 PM
Buồn cười nhỉ!Có rồi lại còn đi xin, con người quả là tham lam vô đối :D
Có ai xin kg em cho gì chứ lỗi thì em có đầy!

SunWild
31-05-2011, 11:14 PM
Ui dời, chuyện của chị em các cô đến phức tạp. Anh chả biết lối nào mà lần.
Chỉ biết không thấy các cô thì nhớ, thấy thì vui. Rồi uống rượu ực ực. :acac::acac:
Anh cứ nói thẳng là anh thấy cô nào cũng giống cô nào cho chị em mừng :D
Nhìn anh TT uống rượu chí khí quá em quyết tâm kiếp sau ko làm đàn bà nữa :D

Quỷ Xứ
31-05-2011, 11:23 PM
Xin lỗi em .... ngàn lần xin lỗi em :youarethewoman:

SunWild
05-06-2011, 09:52 AM
Anh TT ko đi ọp được vào đây nhận lỗi đi kìa :D
PS: em chẳng dám trêu ai chỉ dám trêu anh TT thôi đấy haha

Tường Thụy
05-06-2011, 11:18 AM
Anh TT ko đi ọp được vào đây nhận lỗi đi kìa :D