PDA

View Full Version : Có nên để chế độ ẩn nick khi đăng nhập diễn đàn?

Vũ Phong
27-05-2011, 12:03 PM
VP đã từng làm admin nội dung cho nhiều diễn đàn, nên hiểu sự cần thiết của chế độ ẩn nick, nhất là đối với thành viên BQT khi làm công việc giám sát, quản lý. Tất nhiên cũng có thành viên muốn ẩn để lặng lẽ với niềm riêng. Tuy nhiên, theo VP: NR của chúng ta mới hoạt động (2 năm), lượng thành viên đăng ký chưa nhiều, số thành viên online còn ít. Từ ngày VP tham gia ở đây thấy rất hiếm khi diễn đàn có 15 đến 20 thành viên đang online. Vậy mà chúng ta để tự chọn chế độ ẩn/sáng nick càng khiến cho diễn đàn đã vắng lại càng vắng hơn. Chưa kể là dễ tạo ra sự thiếu cởi mở, chân tình, giao lưu... có khi còn cảm giác phải dè chừng, thiếu an toàn, thiếu sự giao hòa...

Mặt khác, sân chơi của chúng ta VP nhận thấy khá lành mạnh, ít có chuyện spam, bậy bạ, lùm xùm... đa số mọi người tôn trọng nhau, vui vẻ, đoàn kết, thân ái... Biện pháp quản trị mạnh cũng ít khi phải sử dụng. Vậy có nên chăng để chế độ tự chọn ẩn/sáng nick đối với các thành viên?

Vài góp bàn nhỏ nhưng xuất phát từ tâm. Mong các bạn cùng nghiên cứu, tham góp. Kính mong BQT xem xét, lựa chọn và quyết định!

Quỷ Xứ
27-05-2011, 02:07 PM
Mấy bác Ai sờ Ti kỹ thuật của diễn đàn lập nhiều nick ảo tung vào là đông ngay ấy mà :acac::acac:

botbot
27-05-2011, 05:10 PM
thanks

Vũ Phong
27-05-2011, 11:36 PM
Mấy bác Ai sờ Ti kỹ thuật của diễn đàn lập nhiều nick ảo tung vào là đông ngay ấy mà :acac::acac:
Không hẳn thế. Ít thành viên nhưng chất lượng, biết việc, hiểu việc, đều tay, bài vở có nhiều người muốn đọc, đáng đọc vẫn hơn là chạy theo số lượng mà nick ảo bạn à!

Phu sinh
27-05-2011, 11:47 PM
.............. Vậy có nên chăng để chế độ tự chọn ẩn/sáng nick đối với các thành viên?

Vài góp bàn nhỏ nhưng xuất phát từ tâm. Mong các bạn cùng nghiên cứu, tham góp. Kính mong BQT xem xét, lựa chọn và quyết định!

Cám ơn bạn VP đã có ý kiến về vấn đề này! Và muốn nghe thêm từ những thành viên khác!

Boulevard
28-05-2011, 06:02 AM
Ý kiến của em hơi khác một chút. Với em thì để ẩn hay không đều không có vấn đề gì lớn cả. Bởi không hiện thì lúc nào mà em chẳng thò mặt lên diễn đàn ngày dăm bẩy bận, thậm chí để trực tuyến khi bật máy tính cơ quan.

Tuy nhiên, có 1 số bạn không phải ai cũng muốn 'thò mặt" lên diễn đàn như em, Vũ Phong... mà họ chỉ lặng lẽ vào thưởng thức thơ văn của mọi người, không com, không post gì cả... Có khi việc mình ép bật nick sáng lại vì lý do tế nhị nào đó khiến nhiều người ngại không vào diễn đàn nữa... Em cũng nghĩ như anh Phù Sinh ít thành viên nhưng bài viết của mọi người có chất lượng thì hơn là quá nhiều thành viên, thành phần hỗn độn... Hiện nay rất nhiều diễn đàn lớn sử dụng chức năng ẩn nick và không hạn chế điều này. Theo Boulevard nghĩ đây là quyền của mỗi thành viên họ thích ẩn hay không là nên để họ tùy chọn thì hơn là mình áp đặt họ phải để nick ạ. Việc nick hiện lên không thể hiện là thành viên đông hay ít bởi chỉ cần nhìn vào số lượng thành viên và khách hàng ngày trên diễn đàn là đủ hiểu nhiều hay ít mà.

:naonao: :naonao: :naonao:

Quỷ Xứ
28-05-2011, 07:05 AM
thanks

Bác này từ lúc vào đến giờ được mỗi câu (thanks) :youarethewoman:

Chim Vành Khuyên
28-05-2011, 08:34 AM
Bác này từ lúc vào đến giờ được mỗi câu (thanks) :youarethewoman:

nick này là auto reg nick và auto post bài hay sao đó QX

get_out_cs
28-05-2011, 10:47 AM
Em có ý kiến :D

Xét trên quan điểm của 1 thành viên thường - xuyên - ẩn - nick trên tất cả các diễn đàn, cũng như trước mọi người có nói với em, là ẩn nick hay không là [quyền riêng tư] của mọi người.......

Nhưng .......đôi khi không phải vì em thích ẩn nick, mà chỉ là trào lưu :D, vì thấy mọi người cứ ẩn nick, nên em cũng không thích để nick sáng nữa ......

Ẩn nick , đôi khi cũng có lợi và đôi khi cũng có cái không hay của nó.......dù sao thì e vẫn muốn công bằng hơn :D, vì hầu hết người ta cũng muốn biết được ai đang coi topic của mình......những ai quan tâm đến mình :) và ngược lại .. :nguong:

Nhím con
30-05-2011, 11:18 AM
Ý kiến của em hơi khác một chút. Với em thì để ẩn hay không đều không có vấn đề gì lớn cả. Bởi không hiện thì lúc nào mà em chẳng thò mặt lên diễn đàn ngày dăm bẩy bận, thậm chí để trực tuyến khi bật máy tính cơ quan.

Tuy nhiên, có 1 số bạn không phải ai cũng muốn 'thò mặt" lên diễn đàn như em, Vũ Phong... mà họ chỉ lặng lẽ vào thưởng thức thơ văn của mọi người, không com, không post gì cả... Có khi việc mình ép bật nick sáng lại vì lý do tế nhị nào đó khiến nhiều người ngại không vào diễn đàn nữa... Em cũng nghĩ như anh Phù Sinh ít thành viên nhưng bài viết của mọi người có chất lượng thì hơn là quá nhiều thành viên, thành phần hỗn độn... Hiện nay rất nhiều diễn đàn lớn sử dụng chức năng ẩn nick và không hạn chế điều này. Theo Boulevard nghĩ đây là quyền của mỗi thành viên họ thích ẩn hay không là nên để họ tùy chọn thì hơn là mình áp đặt họ phải để nick ạ. Việc nick hiện lên không thể hiện là thành viên đông hay ít bởi chỉ cần nhìn vào số lượng thành viên và khách hàng ngày trên diễn đàn là đủ hiểu nhiều hay ít mà.

:naonao: :naonao: :naonao:
Nhất trí với ý kiến của Bou !... :)

thuphong
30-05-2011, 01:15 PM
VP đã từng làm admin nội dung cho nhiều diễn đàn, nên hiểu sự cần thiết của chế độ ẩn nick, nhất là đối với thành viên BQT khi làm công việc giám sát, quản lý. Tất nhiên cũng có thành viên muốn ẩn để lặng lẽ với niềm riêng. Tuy nhiên, theo VP: NR của chúng ta mới hoạt động (2 năm), lượng thành viên đăng ký chưa nhiều, số thành viên online còn ít. Từ ngày VP tham gia ở đây thấy rất hiếm khi diễn đàn có 15 đến 20 thành viên đang online. Vậy mà chúng ta để tự chọn chế độ ẩn/sáng nick càng khiến cho diễn đàn đã vắng lại càng vắng hơn. Chưa kể là dễ tạo ra sự thiếu cởi mở, chân tình, giao lưu... có khi còn cảm giác phải dè chừng, thiếu an toàn, thiếu sự giao hòa...

Mặt khác, sân chơi của chúng ta VP nhận thấy khá lành mạnh, ít có chuyện spam, bậy bạ, lùm xùm... đa số mọi người tôn trọng nhau, vui vẻ, đoàn kết, thân ái... Biện pháp quản trị mạnh cũng ít khi phải sử dụng. Vậy có nên chăng để chế độ tự chọn ẩn/sáng nick đối với các thành viên?

Chị rất hiểu những ý tốt của em. Em làm gì cũng có trách nhiệm và có chính kiến, thấy không ưng cái bụng là lập tức có ý kiến với mong muốn đến bất cứ nơi đâu, nhìn thấy bất cứ việc gì mà mình cho là tốt hơn thì nhất định sẽ làm. Nhưng em đi nhiều về những vùng sâu, vùng xa thì em hiểu cái câu nhập gia tùy tục, diễn đàn NR là diễn đàn rất nhỏ thôi nhưng nó cũng là một xã hội thu nhỏ với tất cả buồn, vui của nó cho nên cứ bình tĩnh chờ admin xem xét các ý kiến thành viên.
Riêng chị thấy ẩn hay sáng nick cũng không quan trọng lắm mà quan trọng là mỗi thành viên đóng góp gì cho diễn đàn. Nếu để sáng nick thì mỗi khi onl có thể chào hỏi nhau. Không sáng nick thì mình đọc bài rồi giao lưu qua bài viết chị thấy cũng không có vấn đề gì lắm

Vũ Phong
30-05-2011, 06:46 PM
Vâng, em hiểu ý chị. TB!

gangrel090
30-05-2011, 10:07 PM
Em còn kg biết cách để ẩn nick ra sao nữa ><!

thuphong
02-06-2011, 09:38 AM
Vâng, em hiểu ý chị. TB!

Chị rất mong em ở lại với NR. Có được một tay viết có tâm huyết như em rất quý hy vọng là diễn đàn có duyên để giữ được chân em

OA _ NỮ
04-06-2011, 10:46 PM
OA NỮ đăng nhập 4r nào cũng tự động nên nick luôn hiện ra, cũng ko biết cách ẩn nick. Vào dd nào nào cũng trơ mặt cùng tuế nguyệt. Để online thoải mái dù đang ngồi gấp Origami.

OA cũng chẳng bao giờ để í đoán ai đang on hay of. Thấy ai đang hiện nick thì say hi hỏi thăm nếu có thời gian.
Cám ơn VP đã có ý kiến xây dựng diễn đàn và khen ngợi 4r NR. He vọng 4r sẽ ngày càng phát triển về chất và lượng.