PDA

View Full Version : Đôi mắt

thuphong
21-07-2010, 11:18 AM
.

Có thể nói, trên gương mặt, sau nụ cười, ấn tượng gây ra mạnh nhất là đôi mắt. Chính vì thế khi xa nhau, hình ảnh người thân mà ta nhớ nhất đó là ánh mắt và nụ cười.

Khác với mọi giác quan như tai để nghe, mũi để ngửi, con mắt sinh ra không phải chỉ đơn thuần để nhìn. Nó có thể biểu hiện mọi tình cảm phong phú của con người như:Âu yếm, hờn giận, xót thương...

Bởi vậy đôi mắt được ví như gương soi, như cửa sổ của tâm hồn.

Trong giao tiếp, đôi mắt cũng "biết nói" không khác gì ngôn ngữ. Nhiều người thông minh có thể chỉ nhìn vào đôi mắt mà "đọc" được ý nghĩ, và cảm nhận được tình cảm của người đang tiếp xúc với mình, bởi vậy muốn xây dựng mối thiện cảm trong giao tiếp ta nên nhìn vào mắt nhau, điều đó thể hiện sự tôn trọng, thành thật với người mà bạn đang tiếp xúc, cũng là thể hiện sự tự tin của chính bản thân mình. Điều này tưởng như đơn giản nhưng lại thật sự quan trọng trong các mối quan hệ, nó là chìa khóa để mở của môi trường giao tiếp của bạn đấy!

Có nhà thơ đã viết: "Mắt cười trong mắt thấy cờ bay",Thì ra đôi mắt còn biết "cười" nữa! Và ngược lại tính cách hiền hay dữ cũng được thể hiện rõ ràng nhất ở đôi mắt.

Bạn muốn có duyên ư? Đôi mắt quan trọng lắm đấy! Hãy yêu quý và đừng bao giờ để cho đôi mắt của bạn trở thành vô hồn hay chẳng nói lên được điều gì nhé!

Đôi mắt cũng biết mệt mỏi, đôi mắt mệt sẽ kéo theo gương mặt của bạn cũng phờ phạc theo. Hãy thường xuyên chăm sóc sao cho đôi mắt luôn trong và sáng nhé:

Một số phương pháp chăm sóc đôi mắt đơn giản và hiệu quả mà nhiều người thường dùng:

* - Mắt bạn có gỉ mắt sau mỗi khi ngủ dậy: Hãy rửa bằng nước muối sinh lý nồng độ 5% (mua ở hiệu thuốc với giá 5000 đồng/0,5 lít). Hoặc pha muối tinh với nước nóng rồi lấy bông rửa mắt.
* - Bạn thức khuya hoặc thường xuyên làm việc với máy vi tính. Buổi tối trước khi đi ngủ dùng miếng vải xô nhỏ gấp làm 4, thấm với nước chè xanh pha với chút muối, đắp lên mắt khoảng 15-20 phút. Hoặc đắp bằng khoai tây luộc để lạnh.
* - Uống nước ép 1 hoặc 2 củ cà rốt hoặc nước ép 200g bí đỏ pha với chút mật ong hoặc muối cách nhật mỗi ngày, đây là cách bổ sung vitamin rất tốt cho mắt.
* - Một điều quan trọng không kém đó là bạn nên cân nhắc thật kỹ trước khi quyết định săm mắt thẩm mỹ, vì nếu không cẩn thận vô tình bạn đã làm cho đôi mắt của mình mất đi vẻ dịu dàng tự nhiên vốn có của nó.

Sưu tầm

Boulevard
21-07-2010, 11:35 AM
Cám ơn chị Thu Phong nhé, B sẽ thực hiện ngay quả bí quyết giữ cho mắt khỏe. Em có gặp bác sĩ và họ khuyên rằng khi có bệnh mới dùng các thuốc nhỏ mắt như Rohto gì đó... còn nếu không bận thì chỉ nên dùng nước muối sinh lý rửa là tốt nhất. Cộng thêm ăn các loại hoa quả và rau cỏ... Giờ đọc topic này thấy cụ thể hơn.

thuphong
21-07-2010, 01:15 PM
Cám ơn chị Thu Phong nhé, B sẽ thực hiện ngay quả bí quyết giữ cho mắt khỏe. Em có gặp bác sĩ và họ khuyên rằng khi có bệnh mới dùng các thuốc nhỏ mắt như Rohto gì đó... còn nếu không bận thì chỉ nên dùng nước muối sinh lý rửa là tốt nhất. Cộng thêm ăn các loại hoa quả và rau cỏ... Giờ đọc topic này thấy cụ thể hơn.

Bác sỹ nói thì nhất định là đúng rồi :D
Tất cả những thuốc nhỏ mắt khi dùng đêu phải đọc kỹ phần hướng dẫn sử dụng nhất là đối với các loại thuốc có chứa corticoid nó như con dao 2 lưỡi vậy.
Chúc em giữ được đôi mắt luôn khỏe mạnh để có thể nói được nhiều thứ nha.

:nguong:

doikocodon
28-07-2010, 09:29 PM
Có nhầm chút thì phải bạn Thuphong à : nước muối sinh lý là 0,9% chứ . 5% thì đặc lắm rồi , mà làm gì có loại đó.
Muốn mắt đẹp :
- Ngủ đủ giấc , đừng thức khuya
- Ra đường đeo kính mát , tránh khói bụi
- Bổ sung vitamin A bằng thức ăn và thuốc
- Thể dục cho mắt hàng ngày: hàng ngày mát xa cho mắt vào buổi sáng hoặc mỗi khi làm việc bên máy tính hoặc đọc sách báo lâu, bấm nhẹ các huyệt ở mắt

thuphong
28-07-2010, 10:44 PM
.
Bạn nói đúng.
Nước muối sinh lý có nồng độ là 0,9% (http://vi.wikipedia.org/wiki/N%C6%B0%E1%BB%9Bc_mu%E1%BB%91i_sinh_l%C3%BD)
Thực chất thì thường mua ở hiệu thuốc chứ ít khi pha và bài này mình cũng sưu tầm nên k kiểm tra kỹ.
Với mình thì khi cần pha đại khái ước lượng chứ cũng k cân đong.
Những điều tiếp theo bạn nói hoàn toàn đúng, riêng đối với vitamin A nên hạn chế uống thuốc mà bổ xung bằng ăn uống vì bên cạnh những ưu điểm nếu như sử dụng không đúng cách, chúng ta sẽ gặp phải những tác dụng bất lợi của vitamin A mà điển hình là tình trạng ngộ độc cấp hoặc mạn. (nên tham khảo ý kiến bác sỹ về liều dùng).

SR về sự sơ suất của TP nhé.

.