PDA

View Full Version : 8 loại người không nên đắc tội nơi công sở :D

Nhudadauyeu
12-07-2010, 03:11 PM
Trong công việc, bạn phải tiếpxúc với rất nhiều loại người khác nhau, hãy thận trọng trong từng cách ứng xửcủa mình và tránh đắc tội với những người đồng nghiệp ở những vị trí dưới đây:
1. Tài vụ

Mức độ nguy hiểm: *****

Bạn đừng nghĩ rằng bộ phận tài vụchỉ phụ trách việc làm sổ sách và viết hóa đơn. Trong thời đại số hóa hiện nay,công việc thống kê số liệu của phòng tài vụ trở nên quan trọng hơn bao giờ hếtvà quyết định đến thành tích dự toán công việc của bạn. Sự hiểu biết của họ vớicác bộ phận nghiệp vụ khác chắc chắn sẽ khiến bạn không khỏi ngạc nhiên và vớinhững người sếp bó chặt trong tài chính cũng phải lắng nghe họ.

Hãy cận thận với tai mắt của sếp!
2. Tai mắt của sếp

Khi bạn chân ướt chân ráo vàocông ty, tồn tại được với công việc và đôi khi cả việc tăng lương cũng cần dựavào những người này bởi họ có mặt khắp mọi nơi, với họ việc đến muộn hay về sớmlà chuyện nhỏ, nhưng chỉ cần họ muốn làm thì bất cứ lúc nào cũng có thể làm khóbạn, và dù bạn có biểu hiện tốt đến đâu đi nữa thì cũng khó có cơ hội tiếp cậnvới sếp.

Nhắc nhỏ: Những tai mắtnhanh nhạy là người mà sếp cần, hãy nhớ rằng dù bạn có để mình thả lỏng đôi phútđâu đó đang có ánh mắt đang theo sát bạn.

3. Thư ký

Ngoài phụ trách hành chính vànghiệp vụ, thư ký luôn là nhân vật hàng đầu của công ty. Họ gần gũi với sếp,giúp đỡ sếp trong mọi tình huống thậm chí còn là người tình của sếp, nếu đắc tộivới họ có nghĩa là bạn đã rút ngắn thời gian làm việc của mình, chỉ cần một vàilời nói của họ với sếp cũng đủ để một năm nỗ lực làm việc trở nên vô ích.

Nhắc nhỏ: Với những ngườicó tính quyết định đến sự thành bại trong công việc của bạn, lời nói của họ đánggiá ngàn vàng và không ít hơn sự nỗ lực làm việc của bạn.

4. Người trung thành với sếp

Họ có thể là bạn, người quenthân, hàng xóm thậm chí là vợ hay người tình của sếp, khi họ thể hiện uy quyềncủa mình thì ngay đến giám đốc chủ quản cũng nể mặt họ huống hồ là nhân viênbình thường như bạn? Nếu họ muốn cho bạn nghỉ việc thì ngoài việc bạn tự xinnghỉ việc nếu không kết cục sẽ chỉ có bạn là người thiệt thòi.

Nhắc nhỏ: Những nhân vậtnhư này có thể sẽ xuất hiện thường xuyên trong công ty, do đó bạn cần chú ý vàgiữ khoảng cách với họ, thể hiện sự nể trọng và từ tốn luôn tươi cười với họ làlựa chọn tốt nhất.

5. Đồng nghiệp

Mức độ nguy hiểm: ***

“Bán họ hàng xa, mua láng riềnggần”, với đồng nghiệp trong cùng văn phòng cách bạn một khoảng cách của chiếcbạn làm việc, mọi hành động của bạn không tránh khỏi ánh mắt của họ, ngay cả khinội dung nói chuyện điện thoại của bạn họ cũng không để lọt một câu, nếu để họtrở thành đối thủ cạnh trang của bạn thì thật là tồi tệ.

Cảnh cáo: Khi cạnh bạn cóquả bom hẹn giờ như vậy, hãy đeo kính râm hàng ngày và bảo quản chặt chẽ nhữnggiấy tờ quan trọng.

6. Phụ trách tạp vụ

Mức độ nguy hiểm: **

Vẻ bề ngoài có thể bạn không mấychú ý đến họ, nhưng bạn thường không rời họ đến một bước, từ những việc vặt nhưsổ ghi nhớ đến thiết bị công sở, nếu không muốn rắc rối với các việc trên thìbạn hãy thân mật với họ.

Nhắc nhỏ: Rất có thể việcthăng tiến của bạn có liên quan đến họ vì vậy đối xử gần gũi và thân thiết vớihọ chắc chắn chỉ có lợi cho bạn.

7. Nhân viên quản lí máy tính

Mức độ nguy hiểm: ***

Nếu thay đổi cách gọi công việccủa họ bạn sẽ thấy sự lợi hại của những nhân viên tư vấn quản lý này. Trong thờiđại thông tin hiện nay, thông tin là nguồn vốn và sinh mệnh của công ty, nhữngngười này trực tiếp đảm báo tính an toàn của hệ thống máy tính và nắm trong taytài liệu bảo mật của công ty, đương nhiên có cả thông tin của bạn. Chỉ cần mộttác động nhỏ của họ rất có thể thông tin tài liệu của bạn sẽ không cánh mà bay,đến lúc này bạn mới hiểu ra tầm quan trọng của sự việc thì đã quá muộn.
8. Đồng nghiệp ở bộ phận khác

Mức độ nguy hiểm: ****

Muốn để thành tích của mình đượcnổi bật bạn càng cần hiểu được sự thiết yếu của việc đoàn kết hợp tác trong côngviệc. Nếu công việc khi thực hiện ở từng bộ phận có thể không được thuận lợi vàhiệu quả thấp, nhưng khi được mọi người cùng hợp lực hoàn thành thì kết quảngược lại.

Nhắc nhỏ: Hợp tác làm việclà đức tính chuyên nghiệp được nhiều doanh nghiệp chú trọng, hãy học cách xáclập mối quan hệ thân thiện với đồng nghiệp.

Theo Hạnh Phúc
Dân trí

Sầu lãng tử
12-07-2010, 03:27 PM
Hic, Thế này có lẽ đi làm cứ cắp cặp đi rồi cắp cặp về, cắm đầu vào công việc thôi, cả ngày không nên hé răng nói với ai câu nào cho chắc ăn kẻo nguy hiểm lắm nhỉ. :D:D:D:botay::botay::botay:

Candy
12-07-2010, 03:32 PM
Trùi ui....cứ phải đề phòng hết những người này thì....chỉ biết ngồi một chỗ làm việc......chẳng bao lâu sẽ...bị họ cho là mình lập dị mất.:nguong::nguong:

Nhudadauyeu
12-07-2010, 03:34 PM
Hic, Thế này có lẽ đi làm cứ cắp cặp đi rồi cắp cặp về, cắm đầu vào công việc thôi, cả ngày không nên hé răng nói với ai câu nào cho chắc ăn kẻo nguy hiểm lắm nhỉ. :D:D:D:botay::botay::botay:

anh ui, thế mới nói hãy thận trọng trong từng cách ứng xử của mình và tuỳ thuộc vào cách nhìn nhận suy nghĩ của ngta nữa, dù mình chẳng ác ý, hay làm gì xấu với người ta nhưng vẫn bị quy kết là có ý đồ thì sao :D, đừng tưởng ko nói với ai câu nào là ko nguy hiểm nhé, có khi còn bị soi nhìu hơn đấy ạ :D:botay::botay:

SunWild
12-07-2010, 03:35 PM
Thế DY rơi vào loại nào :D

Nhudadauyeu
12-07-2010, 03:37 PM
Trùi ui....cứ phải đề phòng hết những người này thì....chỉ biết ngồi một chỗ làm việc......chẳng bao lâu sẽ...bị họ cho là mình lập dị mất.:nguong::nguong:

:D:D:D:D
Thì đó là nhắc nhở chung và cũng tuỳ nơi mình làm việc nữa mà, có những nơi thì đúng là thế, nhất là cơ quan nhà nước :botay: .

Nhudadauyeu
12-07-2010, 03:42 PM
Thế DY rơi vào loại nào :D

hihi, câu này khá nhạy cảm đới chị ui
Em ko biết mọi ng sao, trong cv cũng như cs, em chẳng thích soi ai hết, bởi vì em biết mình là ai và mình thế nào. Con người ko có ai hoàn hảo và bản thân mình cũng thế. Nếu thấy sai thì sẽ góp ý để thay đổi sao cho phù hợp, góp ý 1 lần ko thay đổi thì góp ý tiếp lần nữa, đấy là trong cv, hihi,còn ở ngoài cs tuỳ người, tuỳ việc mà góp ý ạ :D:D:D

Tường Thụy
12-07-2010, 05:31 PM
Nói tóm lại là đến cơ quan, đối tượng nào có vẻ cũng nguy hiểm cả. Nhưng thực ra, dù là tai mắt, dù là thư ký, dù tài vụ thì nguy hiểm hay không còn tùy thuộc vào nhân cách của mỗi người. Ví dụ một thư ký là bồ của sếp nếu giỏi giang có tấm lòng thì không những có thể giúp cho sếp có những quyết sách đúng mà còn biết ngăn ngừa những tai họa mà sếp có thể giáng xuống đầu thuộc quyền chẳng hạn :D

Boulevard
13-07-2010, 09:31 AM

Chưa chắc. Bởi đã là những kẻ như thế này thì "cây muốn lặng mà gió chằng đừng" nên đôi khi cũng cần phải có quan điểm. Còi to cho vượt trước mà. BLV thì lại không ngại né tránh với những loại người này. Sống thật với bản thân là điều vô cùng khó và không phải ai cũng có thể làm được. Ở nhiều cơ quan, BLV thấy mọi người vì muốn thăng quan tiến chức, muốn giành quyền lợi cho mình cứ phải nịnh nọt, bợ đỡ những người mà họ ngại như tai mắt của sếp mặc dù trong lòng họ thì không phục. Đường ta, ta cứ đi và chẳng thèm đụng độ và gây sự với ai, họ có đi bằng "đầu gối" cũng mặc họ. Nhưng nếu vì không chạy theo hay xu nịnh ai đó mà họ tự tìm cớ để "đụng độ" với ta hoặc quá vô lý chèn ép đồng nghiệp khác. Lúc đó ta sẽ nói tiếng nói của mình, vì điều đó ảnh hưởng tới quyền lợi của mình và của bạn bè. Ở ngoài đời hay công sở nói chung là nên có bạn bè, không nên bó mình và cũng nên có lúc ra mặt bảo vệ cái đúng. Nói chung là nên có chính kiến riêng thì hơn... .:D