PDA

View Full Version : Vân thi quán

Pages : 1 [2] 3 4 5 6

Triplec
25-07-2010, 11:07 PM
Chào Chị Triplec, rất vui vì Chị lại là hàng xóm với Tazang..........Chúc nhà của Chị luôn vui vẻ và ấm áp

Chào Tazang, rất vui được làm hàng xóm của "người rừng". Khi nào kiếm cho Triplec xin một nhánh lan rừng về treo trước hiên nhà cho đẹp nhé (hihi, vừa làm quen đã nhờ vả!)

@ Mod: Cảm ơn Mod đã chuyển quán của Triplec về xóm Song ngư nhé

Triplec
26-07-2010, 12:57 AM
Đây là hình "cá thần" của Triplec đây. Mọi người có ai biết đây là cá gì cho Triplec biết với. Ảnh chụp bằng cellphone nên hơi mờ. Ảnh chụp đã gần 2 tuần nay mà hôm nay mới có thời gian upload ảnh lên để hỏi mọi người.

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/Fish/14072010111-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/Fish/14072010100-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/Fish/14072010099_2-2.jpg

Không biết có phải "cá thần" nhưng quả thật từ hôm mình mang con cá này về thấy có nhiều niềm vui đến với gia đình mình. Trước hết là bệnh tình của em gái và cháu gái con anh trai mình đã đỡ rất nhiều. Rồi thì niềm vui của ba hai nhí nữa, làm mình cứ ngất ngây mãi. Cái này thì không chỉ mình vui mà cả nhà nội, cả nhà ngoại, cả họ hàng hai bên đều thấy vui và hãnh diện. Hôm thứ Bẩy mình và ba hai nhí đi viếng mộ các cụ để "báo cáo" và tạ ơn các cụ đã phù hộ độ trì cho con cháu. Rong ruổi từ 6 giờ sáng tới 6 giờ tối mình và anh đã đi viếng 6 mộ tất cả. Đầu tiên là đi viếng mộ ông nội, bà nội và ông ngoại anh ở Đoan Hùng - Phú Thọ, rồi về Đông Ngạc viếng mộ bà ngoại anh và ông nội hai nhí, cuối cùng là về viếng mộ ông ngoại hai nhí ở nghĩa trang trong khu đô thị VT. Chắc bà nội và bà ngoại anh vui lắm nên hai bó hương cắm trước mộ các cụ đều hoá, lửa cháy rất đẹp. Bà nội hai nhí mấy hôm nay, lúc thỉ vui lắm, gọi điện khoe khắp họ hàng, lúc lại ngồi khóc nhớ ông nội hai nhí và tiếc là ông không còn sống để chứng kiến sự thành đạt của con trai...

Triplec
26-07-2010, 01:27 AM
Sau một chuyến bay "bão táp" theo đúng nghĩa đen gần 10:30pm mình mới về tới khách sạn. Bù lại cho chuyến bay vất vả là một căn phòng khách sạn tuyệt đẹp mang đậm phong cách thời thực dân Anh. Sự cổ kính thể hiện ngay từ cái cái chìa khoá kiểu mầu vàng và to đùng chứ không phải loại chìa khoá bằng thẻ từ như các khách sạn hiện đại bây giờ. Buồn cười, tay cầm chìa khoá phòng 013 mà cứ đi tìm phòng 103. Thế là lẽ ra ở ngay tầng trệt thì mình lại leo tót lên lầu 1. Loanh quanh một hồi mình bất ngờ đứng trước tấm biển đề trước cửa phòng 127. Hoá ra Somerset Maugham, nhà văn người Anh mà mình yêu thích đã từng ở tại phòng 127 - 128 khách sạn này. Quả là bất ngờ thú vị. Không biết căn phòng ấy giờ người ta có cho ai ở không hay chỉ để như một di tích cho khách tới thăm quan thôi nhỉ. Mai mình phải tìm hiểu mới được.

Phòng mình ở ngay sát biển. Chưa bao giờ mình ở phòng khách sạn nào gần biển tới như vậy. Phòng ở lầu trệt, có cửa sau ra một hiên nhỏ, tiếp đó là một sân cỏ và một bể bơi nhỏ. Bề ngang cả sân và bể chỉ chừng 10m. Tiếp theo là một bờ tường không cao lắm. Ngay bên kia tường đã là biển. Lúc anh bồi phòng mở cửa giới thiệu cảnh sân sau cho mình, có cả những con sóng biển đập vào vách kè tường tung bọt trắng lên hất cả vào trong sân. Đây là bất ngờ thú vị thứ hai mình gặp ở khách sạn này.

George Town là một thị trấn nhỏ nằm ở hòn đảo Penang của Malaysia. Thị trấn đã được UNESCO công nhận là di sản thế giới bởi vậy chắc sẽ có nhiều điều bất ngờ và thú vị nữa đón chờ mình ở đây. Tiếc là thời gian mình ở đây không có nhiều mà lịch làm việc thì kín cả. Không biết có lúc nào cho mình đi lang thang ngắm phố phường không nữa.

Định lan man một lúc nữa vì lâu lắm mới có thời gian rảnh để lên mạng khuya thế này mới chợt nhớ ra nơi mình đang ở đây thời gian đi trước 1h so với Hà Nội. Thôi chết, đã 2:25 am giờ địa phương rồi. Mình phải đi ngủ thôi để mai còn dậy sớm ngắm bình minh ở biển Penang chứ. Mà không biết biển ở đây là phía Đông hay phía Tây nhỉ, không biết mình sẽ được ngắm bình minh hay hoàng hôn ở biển đây?!

hahaha
26-07-2010, 08:03 AM
Con cá này khá là giống con cá" Sặc bướm' chị Tri ạ!
http://www.diendancacanh.com/pictures/Phanloai/Trichogastertrichopterus.jpg

http://www.arowana.com.vn/forum/f76/ca-sac-buom-6315.html

Sheiran
26-07-2010, 08:32 AM
Em cũng nghĩ là cá sặc, một loại cá quen thuộc với người dân miền tây! Kho tiêu rất ngon :D

OA _ NỮ
27-07-2010, 12:32 AM
George Town là một thị trấn nhỏ nằm ở hòn đảo Penang của Malaysia. Thị trấn đã được UNESCO công nhận là di sản thế giới bởi vậy chắc sẽ có nhiều điều bất ngờ và thú vị nữa đón chờ mình ở đây. Tiếc là thời gian mình ở đây không có nhiều mà lịch làm việc thì kín cả. Không biết có lúc nào cho mình đi lang thang ngắm phố phường không nữa.

Em thích nhỉ? Được đi khắp mọi nới trên thế giới. Nhớ chụp hình nhiều nhiều nha. Chị thích được coi mấy thị trấn cổ lắm, rất giống phố cổ HN hay Hội an.
Vì đó là nơi du lịch, nên sinh hoạt cũng mắc. Nhưng nếu biết mò mẫm vào chợ búa ăn đồ thì giá rẻ cũng ngang như ở VN. Chị cũng đến nơi đó rồi, cách đây 15 năm. Khi đó vào chợ ăn tô mì vừa ngon vừa rẻ có 2$. Xong nếu ăn ks thì 15$.

Chị hay đi du lịch bụi, nên mỗi khi đến nơi xa lạ nào , chị thường hỏi đường vào chợ trước tiên. Nếm đủ món ăn lạ lẫm, giải tỏa cho tâm hồn ăn uống xong, rồi đi bar...Ko bao giờ mua sắm quần áo hay đồ dùng điện tử gì cả...

Chúc em có những kỷ niệm đẹp ở nơi này nhé

Triplec
28-07-2010, 01:01 PM
Cám ơn em những lời chia sẻ, động viên và những dòng PM chân tình của em gửi đến chị trong những tuần qua, đã an ủi chị vô cùng, và là nguồn động viên khơi dậy lại trong tâm hồn của chị niềm lạc quan, về tình đời, tình người (trong mảnh đất lắm người nhiều ma. Lời của R khi an ủi ML) :o

Đọc lại những câu chữ quen thuộc của em, Chị lại hồi tưởng những bài viết , trước kia ở MX, khi em phân tích tâm lý OTC, về chứng bệnh tâm thần phân liệt của he....Sự hiểu biết của em sao mà chuyên nghiệp và sắc sảo thế. Làm chị ấn tượng mãi về bài viết đó và những bài viết sau này của em..

Hồi đó chị hơi lạc lõng với vt, nên chưa cảm nhận được thơ của em nơi đó.

Sau đó là những bài viết, và những dòng thơ nồng nàn đượm mùi phở của em trong topic phở.( hình như cũng có bút chiến ở nơi đó thì phải, và mọi người chiến với nhau về cả mùi vị của mắm tôm nữa cơ)

Ôi nhắc lại .MX, Bộ óc của chị như biến thành cái đồng hồ quả lắc quay ngược chiều với dòng thời gian..Tích tắc...tích tắc

Chị ơi, cái đồng hồ của chị cũng lại đưa Triplec về Mx thủa ấy rồi.

Do một sự tình cờ Triplec lạc vào Mx khi 4r đang ầm ĩ chuyện AK47 lừa tiền từ thiện của mọi người trong 4r đóng góp để giúp đồng bào miền Trung bị thiên tai. Triplec reg nick vào Mx từ rất sớm, nhưng chỉ để đọc bài và tìm hiểu cuộc sống trên mạng của mọi người thôi, một phần vì tò mò, một phần là do nghề nghiệp. Vả lại, Mx là một trang mạng quá nhậy cảm nên Triplec chẳng muốn lộ thân phận của mình nên cho dù có thể coi Triplec là một trong những "lão làng" của Mx (nếu tính theo thời gian reg nick) nhưng khi ấy không ai biết Triplec cả.

Phải rất lâu sau Triplec mới có một bài viết đầu tiên trên Mx nhân vụ có một mem, nick là Cathy, đang làm luận văn Ths. ở Hàn Quốc định làm một cái survey về sex attitude and behavior trên mạng, mang qua Mx nhờ các thành viên ở đây comment giùm. Tuy nhiên, do cách tiếp cận không chuyên nghiệp nên đã bị các thành viên phản ứng dữ dội. Sau đó Triplec mới viết 1 bài gửi Cathy phân tích những điểm không chuyên nghiệp về cách làm và thái độ không thích hợp của cô ấy với các đối tác tiềm năng của mình dẫn đến thất bại ngay từ bước đầu của nghiên cứu. Bài của Triplec viết ra lọt ngay vào mắt của A4GS, là một trong những thành viên phản ứng dữ nhất với Cathy lúc bấy giờ. Hihi, N4 không nghĩ Triplec là dân kẹp tóc vì Mx lúc đó rất ít "kẹp tóc" tham gia, hơn nữa chắc là do thái độ kì thị về giới nên không thể nghĩ dân kẹp tóc lại có thể viết được những bài tạm gọi là "nghị luận" như vậy (cái này là thật, N4 đừng có vào đây cãi nhé!) nên gọi Triplec là "anh bạn" và có những lời tán dương làm Triplec ngồi cười khoái chí sau màn hình. Sau này N4 tìm hiểu qua các bài viết qua lại khác của Triplec, biết Triplec là dân kẹp tóc liền mời một ly rượu vang (tên gì, Triplec quên mất tiêu) mua ở tiệm Trade Joe làm Triplec sợ quá lặn mất tăm :D

Hehe, Triplec thì "biết" N4 từ trước rồi, qua thiên phóng sự lừng lẫy "Cali, Live and Play". Có thể nói, ấn tượng của Triplec về bài viết của N4 không giống ấn tượng của đa số thành viên khác ở Mx về thiên phóng sự của N4, phần nhiều là về các chiến tích về "trả thù dân tộc" trên chiến trường xxx với "giặc" Hàn. Triplec ấn tượng với lối viết văn hài hước, sống động và với cả mối tình lỡ làng với nàng tiên chân dài,tóc vàng, mắt xanh... rồi về tư tưởng rất nhân văn trong cách đối xử với "Mother Earth" nữa . Nói chung là nhiều điều khiến Triplec phải tò mò và âm thầm theo dõi. Thật không may là sau khi N4 biết Triplec là dân kẹp tóc thì ngưng ngay phóng sự lại (lại một bằng chứng của sự kì thị về giới) vì cho rằng nó quá nhậy cảm với phụ nữ! Hehe, Triplec làm bao nhiêu mem khác của Mx thiệt lây!

Quả thực, ngoài trừ một diễn đàn của các LHS bên US, Mx là diễn đàn ảo đầu tiên mà Triplec tham gia. Không ngờ sau này đó lại là một trong những diễn đàn lớn nhất và dữ dội nhất ở VN cho tới khi nó đóng cửa. Dầu vậy thì Triplec cũng chủ yếu là lên đọc bài và ngó nghiêng, nghe lén chuyện mọi người... cho tới khi chuyện của OTC với MHQN, ML và BVCĐ nổ ra. Bằng kiến thức chuyên môn Triplec thấy OTC thực ra là rất đáng thương chứ không đáng ghê sợ như những người có liên quan nghĩ khi ấy. Và căn bệnh rối loại đa nhân cách (không phải tâm thần phân liệt) của cậu ấy thì có thể chữa được. Và bởi OTC đã nói từ giã diễn đàn nên Triplec mới lên 4r nói về căn bệnh của OTC để mọi người hiểu và đưa ra địa chỉ để những ai quan tâm và thực sự thương cậu ấy và có đủ uy tín với cậu ấy nữa (Triplec nhớ là đã nhắc tên chị ML) giúp đưa cậu ấy đến đó để được được tư vấn, điều trị. Khi viết, Triplec đã rất chân thành và thực sự là thấy thương cho OTC nhưng vì hoàn cảnh khi ấy ở quá xa không thể giúp cậu ấy được. Vậy mà Tigon, do có mâu thuẫn với N4 từ trước, thấy N4 quan tâm tới Triplec thì ghét lây Triplec (cái này thì Triplec oan hoàn toàn vì cho tới lúc đó Triplec và N4 chưa một lần PM qua lại với nhau) nhân cơ hội này nhẩy ra cho Triplec một trận. Trời ơi, cô ấy mắng Triplec xối xả, làm Triplec ngồi trước bàn phím nước mắt lã chã tuôn rơi . Nhưng vì tính Triplec chẳng thích đôi co với ai bao giờ nên vào viết đúng mấy câu giải thích lý do vì sao Triplec viết comment về OTC rồi lui ra luôn. Sau đó thì N4 và cả DL nữa (lúc ấy vẫn tưởng TL là ML) xông vào bênh, chiến tranh lại nổ ra...

Thật lạ là những "trận chiến" trên Mx mà Triplec có dính dáng tới thì toàn do vô tình mà Triplec lại là ngòi nổ hay chất xúc tác. Đôi khi "châm ngòi" xong mình đi ra và vì công việc bận bịu lại không biết thiên hạ lại đang đánh nhau ầm ầm (như cái topic Phở mà chị ON nhắc ở trên). Phần lớn thì không phải để bảo vệ Triplec mà là để bảo vệ quan điểm của mỗi bên. Triplec, nếu có quay lại thấy chiến tranh lại lẳng lặng quay ra thôi . Sao thiên hạ không nhịn nhau một chút, bình tĩnh hơn một chút, hiểu hơn về nhau một chút nhỉ, sẽ chẳng bao giờ có chiến tranh.

Thôi, đến giờ ăn trưa rồi, Triplec tạm dừng dòng hồi ức về Mx ở đây. Sáng nay conf. kết thúc sớm nên Triplec mới có thời gian vào mạng giữa trưa thế này. Giờ đi ăn lát còn về đi lang thang phố phường. Hi vọng sẽ có nhiều điều thú vị ở thị trấn này cho mình khám phá.

-----------

Ps: Post này lẽ ra Triplec phải để ở Blog của chị ON nhưng gợi lại nhiều kỷ niệm của mình hồi mới chập chững vào Mx nên mang về quán nhỏ của mình vậy .

@ Hahaha, Sheiran: Cảm ơn hai bạn. Theo link 3h đưa thì đúng con "cá thần" của Triplec là cá sặc bướm rồi. Trên mạng nói là nó chỉ sống ở lưu vực sông Mekong làm sao mà nó lại lưu lạc tới tận HN cơ chứ!

Boulevard
28-07-2010, 11:52 PM
Đây là hình "cá thần" của Triplec đây. Mọi người có ai biết đây là cá gì cho Triplec biết với. Ảnh chụp bằng cellphone nên hơi mờ. Ảnh chụp đã gần 2 tuần nay mà hôm nay mới có thời gian upload ảnh lên để hỏi mọi người

Không biết có phải "cá thần" nhưng quả thật từ hôm mình mang con cá này về thấy có nhiều niềm vui đến với gia đình mình. Trước hết là bệnh tình của em gái và cháu gái con anh trai mình đã đỡ rất nhiều. Rồi thì niềm vui của ba hai nhí nữa, làm mình cứ ngất ngây mãi. Cái này thì không chỉ mình vui mà cả nhà nội, cả nhà ngoại, cả họ hàng hai bên đều thấy vui và hãnh diện. Hôm thứ Bẩy mình và ba hai nhí đi viếng mộ các cụ để "báo cáo" và tạ ơn các cụ đã phù hộ độ trì cho con cháu. Rong ruổi từ 6 giờ sáng tới 6 giờ tối mình và anh đã đi viếng 6 mộ tất cả. Đầu tiên là đi viếng mộ ông nội, bà nội và ông ngoại anh ở Đoan Hùng - Phú Thọ, rồi về Đông Ngạc viếng mộ bà ngoại anh và ông nội hai nhí, cuối cùng là về viếng mộ ông ngoại hai nhí ở nghĩa trang trong khu đô thị VT. Chắc bà nội và bà ngoại anh vui lắm nên hai bó hương cắm trước mộ các cụ đều hoá, lửa cháy rất đẹp. Bà nội hai nhí mấy hôm nay, lúc thỉ vui lắm, gọi điện khoe khắp họ hàng, lúc lại ngồi khóc nhớ ông nội hai nhí và tiếc là ông không còn sống để chứng kiến sự thành đạt của con trai...

Chị à, chia vui với chị nhé! Không có gì các cụ thích hơn bằng việc chứng kiến sự thành đạt của con cháu mình. Mấy ngày qua và sắp tới, BLV chắc cũng phải giãn thời gian vào với NR để tập trung ôn thi nghiên cứu sinh làm luận án tiến sĩ (cứ tưởng đi học cao học ai dè em lại có đủ tiêu chuẩn để làm nghiên cứu sinh, thế là lại bước vào 1 cuộc chạy đua mới trong học hành, mệt nhưng vui chị ạ). Vào đọc những chia sẻ của chị em cũng vui mặc dù chưa biết cụ thể là anh xã đã đạt được thành tích gì ...

Triplec
29-07-2010, 12:53 AM
Chị à, chia vui với chị nhé! Không có gì các cụ thích hơn bằng việc chứng kiến sự thành đạt của con cháu mình. Mấy ngày qua và sắp tới, BLV chắc cũng phải giãn thời gian vào với NR để tập trung ôn thi nghiên cứu sinh làm luận án tiến sĩ (cứ tưởng đi học cao học ai dè em lại có đủ tiêu chuẩn để làm nghiên cứu sinh, thế là lại bước vào 1 cuộc chạy đua mới trong học hành, mệt nhưng vui chị ạ). Vào đọc những chia sẻ của chị em cũng vui mặc dù chưa biết cụ thể là anh xã đã đạt được thành tích gì ...

Chúc mừng em bên kia rồi nhưng gặp em ở đây lại chúc nữa. Chúc em đã có những bước khởi đầu thuận lợi. Cố gắng lên em nhé.

Thành tích của ông xã chị, hihi.... không nói được nhưng chị và cả gia đình hai bên nội, ngoại tự hào lắm lắm.

OA _ NỮ
30-07-2010, 07:14 PM

, làm Triplec ngồi trước bàn phím nước mắt lã chã tuôn rơi . Nhưng vì tính Triplec chẳng thích đôi co với ai bao giờ nên vào viết đúng mấy câu giải Ps: Post này lẽ ra Triplec phải để ở Blog của chị ON nhưng gợi lại nhiều kỷ niệm của mình hồi mới chập chững vào Mx nên mang về quán nhỏ của mình vậy .

!Em làm chị lại bồi hồi nhớ về lại một thời xa lắm...
Em, ML, chị, là 3 người nữ đầu tiên có mặt trong giai đoạn sơ khai của MX,. khi mà xã hội VN nói chung vẫn còn thành kiến nặng nề về những web xxx, và Mem MX nói riêng, họ ngạc nhiên , ngỡ ngàng thế nào khi thấy bóng dáng 3 người nữ thấp thoáng trong chốn bụi bặm đó.
Em thì chỉ lấp ló khi ẩn khi hiện, đứng ngoài mọi thị phi...( Khôn thế) Còn chị và ML thì nông nổi dấn thân ...Nên đôi khi vô ý để bụi bặm vấy mình. Vì thế ko tránh khỏi đôi lúc những hạt bụi sa vào mắt làm cay xè ...

Boulevard
30-07-2010, 11:19 PM
"Em thì chỉ lấp ló khi ẩn khi hiện, đứng ngoài mọi thị phi.. ...(Khôn thế)" (Oa nữ) "Thật lạ là những "trận chiến" trên Mx mà Triplec có dính dáng tới thì toàn do vô tình mà Triplec lại là ngòi nổ hay chất xúc tác (Triplec)... . Boulevard ghét nhất là những người dửng dưng hoặc cố tình giả bộ lơ khi bạn mình có chuyện... Ở đâu cũng vậy, ngoài xã hội hay đối với bạn bè, con người cũng cần có quan điểm phải không ạ? 1 người thì bẩu người kia là khôn, 1 người thì bẩu là ngòi nổ... Theo Boulevard thì dẫu thế nào thì trước mỗi câu chuyện, mỗi người đều cần có quan điểm... hóa ra là cả hai chị đều đã từng phải "nước mắt lã chã tuôn rơi", "mắt cay xè"... Mạng ảo mà lại khóc thật. Thương quá là thương !

:love2::love2: :love2::love2:

Boulevard
30-07-2010, 11:25 PM
Chúc mừng em bên kia rồi nhưng gặp em ở đây lại chúc nữa. Chúc em đã có những bước khởi đầu thuận lợi. Cố gắng lên em nhé.

Thành tích của ông xã chị, hihi.... không nói được nhưng chị và cả gia đình hai bên nội, ngoại tự hào lắm lắm.

Chị vui như thế là chắc chắn là thành tích đáng nể roài. Chị ơi, học TS mệt thật cơ. Lo chạy hồ sơ đủ cũng đã thấy oải... Cứ tưởng là dễ ăn. Trời ơi là trời các thứ đều ổn, có mỗi cái món thi ngoại ngữ (phải tương đương bằng Toefl) không được nợ. Em chỉ còn có 20 ngày để ôn thi, những người khác họ ôn 2 tháng rùi. Chắc em chịu thua mất. huhu. Những người khác đã qua đào tạo Thạc sĩ thì không cần phải thi chỉ xét Luận án, đằng này em phải vừa thi, vừa học hết đại cương thạc sĩ rồi vừa bảo vệ nữa... Chắc chị rành vụ này. thảo nào mà kêu là gian nan, vất vả lắm. Em thì lại lười nhác chỉ muốn ăn sẵn thui... Thực ra thì em thích học văn bằng 2 chính quy ngoại ngữ tiếng Anh, vì cái này em cần cho chính nhu cầu thiết yếu trong công việc và cũng là để sau này thi chuyên viên chính nữa . Ý chị sao ? em theo học TS hay đi thi văn bằng 2 ạ ???

Phu sinh
31-07-2010, 12:18 AM
-----------

Ps: Post này lẽ ra Triplec phải để ở Blog của chị ON nhưng gợi lại nhiều kỷ niệm của mình hồi mới chập chững vào Mx nên mang về quán nhỏ của mình vậy .

..............

May quá! Lúc ấy cũng chỉ ngó nghiêng ngó ngửa nên kg bị hút vào trận chiến!

Triplec
31-07-2010, 10:30 PM
Em làm chị lại bồi hồi nhớ về lại một thời xa lắm...
Em, ML, chị, là 3 người nữ đầu tiên có mặt trong giai đoạn sơ khai của MX,. khi mà xã hội VN nói chung vẫn còn thành kiến nặng nề về những web xxx, và Mem MX nói riêng, họ ngạc nhiên , ngỡ ngàng thế nào khi thấy bóng dáng 3 người nữ thấp thoáng trong chốn bụi bặm đó.
Em thì chỉ lấp ló khi ẩn khi hiện, đứng ngoài mọi thị phi...( Khôn thế) Còn chị và ML thì nông nổi dấn thân ...Nên đôi khi vô ý để bụi bặm vấy mình. Vì thế ko tránh khỏi đôi lúc những hạt bụi sa vào mắt làm cay xè ...

Chị ui, không phải 'khôn" mà là "nhát" :)

Quả thực là Triplec vốn không thích tham gia vào những chốn thị phi và biết sức mình không chịu nổi thị phi nên khi ấy hầu như Triplec chỉ quanh quẩn ở Đường Thi Quán, ngay cả nơi được coi là lành ở Mx là "Vườn Thơ" Triplec cũng rất ít khi tham gia. Cho đến bây giờ chị là một trong những người phụ nữ mà Triplec rất nể phục, dám bước qua mọi thị phi để có thể sống thực với chính mình. Phải là người phụ nữ bản lĩnh, hiểu mình và hiểu đời mới có thể sống được như vậy. Cho nên post trước chị nhắc và cảm ơn em về những PM em đã gửi cho chị mấy tuần trước, đó thực ra là em chỉ nhắc lại để chị trở lại là người bản lĩnh, mạnh mẽ và yêu cuộc sống mà em đã biết mà thôi. Hãy luôn như vậy chị nhé.

Triplec
31-07-2010, 10:52 PM
Chị vui như thế là chắc chắn là thành tích đáng nể roài. Chị ơi, học TS mệt thật cơ. Lo chạy hồ sơ đủ cũng đã thấy oải... Cứ tưởng là dễ ăn. Trời ơi là trời các thứ đều ổn, có mỗi cái món thi ngoại ngữ (phải tương đương bằng Toefl) không được nợ. Em chỉ còn có 20 ngày để ôn thi, những người khác họ ôn 2 tháng rùi. Chắc em chịu thua mất. huhu. Những người khác đã qua đào tạo Thạc sĩ thì không cần phải thi chỉ xét Luận án, đằng này em phải vừa thi, vừa học hết đại cương thạc sĩ rồi vừa bảo vệ nữa... Chắc chị rành vụ này. thảo nào mà kêu là gian nan, vất vả lắm. Em thì lại lười nhác chỉ muốn ăn sẵn thui... Thực ra thì em thích học văn bằng 2 chính quy ngoại ngữ tiếng Anh, vì cái này em cần cho chính nhu cầu thiết yếu trong công việc và cũng là để sau này thi chuyên viên chính nữa . Ý chị sao ? em theo học TS hay đi thi văn bằng 2 ạ ???

Boulevard à, thực ra là chị cũng không biết rõ định hướng công việc tương lai của em như thế nào để có lời khuyên phù hợp. Tuy nhiên, nếu như em muốn đi sâu về lĩnh vực lý luận, phê bình, nghiên cứu hoặc ít nhất là làm quản lý nhà nước trong lĩnh vực của em thì hãy nên đi thi học nghiên cứu sinh. Yêu cầu đầu vào tiếng Anh của NSC trong nước tương đương 450 điểm TOEFL thì phải, cái này chị cũng không rõ lắm, em hỏi lại nhé. Em xem thử định hướng công việc tương lai và trình độ tiếng Anh hiện tại của mình để có quyết định phù hợp nhất. Nếu em đã từng luyện thi TOEFL đạt 450 hoặc đã có bằng C tiếng Anh thì có thể yên tâm ôn thi trong vòng 20 ngày. Dưới nữa thì chắc sẽ vất vả.

Về việc học văn bằng 2 tiếng Anh, nếu em thấy cần cho nhu cầu công việc hàng ngày và muốn học cho nó bài bản, hệ thống thì nên học, còn nếu chỉ để thi chuyên viên chính thì không cần thiết phải đầu tư nhiều đến thế. Chị biết có những người tiếng Anh i tờ mà vẫn thi CVC, thậm chí CVCC được như thường (tất nhiên không phải do đề dễ!)

Chúc em có được lựa chọn phù hợp nhất cho mình. Good luck em nhé!

NHAT NGUYET
02-08-2010, 09:40 AM

Em làm chị lại bồi hồi nhớ về lại một thời xa lắm...

Hô hô...mấy "bà" này đã đến tuổi kể chuyện "đời xưa" rồi :rolleyes: :o :D ... Lúc ấy mình ở đâu nhỉ? :nguong: :nguong:

Triplec
02-08-2010, 10:13 AM
Hô hô...mấy "bà" này đã đến tuổi kể chuyện "đời xưa" rồi :rolleyes: :o :D ... Lúc ấy mình ở đâu nhỉ? :nguong: :nguong:

Hê hê... NHẬT NGUYỆT lúc ấy còn.... chưa ra đời :nguong:

Boulevard
02-08-2010, 01:26 PM
:haha::haha::haha::haha::haha:

Câu nói ý nghĩa quá ạ... nghĩa là nick "Nhật Nguyệt" chưa ra đời ... Chứ iem tin bác Nhật Nguyệt chắc phải cỡ hơn tuổi nhà iem rùi...

Lão K
03-08-2010, 05:16 AM
:haha::haha::haha::haha::haha:

Câu nói ý nghĩa quá ạ... nghĩa là nick "Nhật Nguyệt" chưa ra đời ... Chứ iem tin bác Nhật Nguyệt chắc phải cỡ hơn tuổi nhà iem rùi...

Lầm lớn rồi, NN còn già hơn LK nữa.

NN đang chờ bài "Kính gừi NN" của Bou kìa. :haha: :haha:

NHAT NGUYET
03-08-2010, 11:16 AM
Tối tăm thế... hèn chi... 2 "bà".... mốc xì :o :o :o

Em giỏi! mò đâu trúng đấy! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

NN đang chờ bài "Kính gừi NN" của Bou kìa.
Vâng! đại ca dạy sao em nghe vậy! già hơn thì già hơn ạ! :o
Có điều... phải xưng hô thế nào với... đại tẩu đây?
:nguong: :nguong: :nguong:

Triplec
03-08-2010, 04:02 PM

Uhm, bất kể lý do... cứ "đại tẩu" mà gọi thôi. Gia có gia phong :nguong:

Boulevard
03-08-2010, 06:35 PM

NN đang chờ bài "Kính gừi NN" của Bou kìa. :haha: :haha:
Hihi, già hơn LK thì chưa chắc đâu... Nhưng già hơn Bou thì đúng mà... Bou đâu có dám gọi NN là "em", cũng như ĐQ cũng vậy ạ. Đối với mọi người ĐQ là 1 ẩn số... dưng mà với Bou... Bou nghĩ là mình đã coi mặt của ĐQ rùi, dáng người không béo, không gầy, tuổi tác cũng không già, không trẻ... Dĩ nhiên là "già" hơn chị Triplec ...
:naonao::naonao:

Lão K
04-08-2010, 05:35 AM

NN làm bộ hoài, lúc nào cũng gọi "đại tẩu" bằng em ngọt sớt mà còn bày đặt hỏi.
:haha: :haha: :haha:

Lão K
04-08-2010, 05:43 AM
Hihi, già hơn LK thì chưa chắc đâu... Nhưng già hơn Bou thì đúng mà... Bou đâu có dám gọi NN là "em", cũng như ĐQ cũng vậy ạ. Đối với mọi người ĐQ là 1 ẩn số... dưng mà với Bou... Bou nghĩ là mình đã coi mặt của ĐQ rùi, dáng người không béo, không gầy, tuổi tác cũng không già, không trẻ... Dĩ nhiên là "già" hơn chị Triplec ...
:naonao::naonao:

NN và LK cùng sinh vào tháng 5/2009. NN sinh trước vài ngày nên "già" hơn LK.

LK nói LK trẻ hơn NN chứ đâu có nói Nguyễn Văn Năm già hơn Nguyễn Văn Tư hồi nào đâu. :haha: :haha: :haha:

Boulevard
05-08-2010, 10:17 PM
NN và LK cùng sinh vào tháng 5/2009. NN sinh trước vài ngày nên "già" hơn LK.

LK nói LK trẻ hơn NN chứ đâu có nói Nguyễn Văn Năm già hơn Nguyễn Văn Tư hồi nào đâu. :haha: :haha: :haha:

Boulevard cứ vẩn vơ 1 suy nghĩ Lão K và Triplec dường như có sợi dây liên hệ khá mật thiết thì phải... Vì thấy 2 người này cứ giống giống nhau thế nào ấy, như kiểu kẻ tung thì có người hứng vậy! Lão K thì có vẻ già hơn Triplec... nhưng giọng điệu ngôn ngữ thì khá là vui nhộn, trẻ trung... Lại còn "đại tẩu" "đại ca"... hì không biết có liên quan với nhau không? Không khai là Bou lại nghĩ luyên thuyên thì gây hiểu lầm thì tiêu :) :) :)

hahaha
05-08-2010, 10:49 PM
Chài, vậy mà xưa nay cứ tưởng Lão K già nhất NR chứ, hoá ra hem phải.:o

Triplec
06-08-2010, 07:48 AM
Boulevard cứ vẩn vơ 1 suy nghĩ Lão K và Triplec dường như có sợi dây liên hệ khá mật thiết thì phải... Vì thấy 2 người này cứ giống giống nhau thế nào ấy, như kiểu kẻ tung thì có người hứng vậy! Lão K thì có vẻ già hơn Triplec... nhưng giọng điệu ngôn ngữ thì khá là vui nhộn, trẻ trung... Lại còn "đại tẩu" "đại ca"... hì không biết có liên quan với nhau không? Không khai là Bou lại nghĩ luyên thuyên thì gây hiểu lầm thì tiêu :) :) :)

LK già hơn Triplec thì đúng rồi, May 2009 và June 2009 mờ. Còn liên hệ nào nữa không thì... hông biết :nguong::nguong:

NHAT NGUYET
06-08-2010, 01:53 PM
... Lại còn "đại tẩu" "đại ca"... hì không biết có liên quan với nhau không? Không khai là Bou lại nghĩ luyên thuyên thì gây hiểu lầm thì tiêu :) :) :)

Lão K chỉ sợ hiểu đúng thôi... hiểu lầm thì chẳng tiêu chút nào cả :haha::haha::haha:

hahaha quên mất rồi... NR mình có hai người, một xưng... "già" (MG) và một xưng Lão (LK)... đều... trẻ như nhau
:haha::haha::haha:

Còn liên hệ nào nữa không thì... hông biết :nguong::nguong:
Ai muốn biết... cứ... "nịnh" NN đi... NN khai hết cho nghe :o
:nguong::haha::haha::haha: :nguong:

Boulevard
08-08-2010, 11:31 PM
Lão K chỉ sợ hiểu đúng thôi... hiểu lầm thì chẳng tiêu chút nào cả :haha::haha::haha:

Boulevard nịnh NN đây này. NN khai cho Bou đi. Bou thì đoán già đoán non chỉ sợ nhầm lại đâm "phạm thượng" nên hổng dám, thôi thì thà nói toẹt ra cho Bou nhá...
:emxin::naonao::longlanh1::love2::youarethewoman: (Đó có từng đó cái mặt để nịnh NN... NN nói giùm đi ạ) :D

voloi
10-08-2010, 12:29 PM
Tại sao lại là “Vân thi quán”? Ừ thì chủ nhân của nó là người thích lang thang đi mây về gió mà. Nhưng tại sao lại “thi”? Ừ thì để ăn theo quán thơ Đường thân thiết khi xưa mà thôi chứ quán mở ra, bạn bè ai rảnh và có hứng thì ghé vô chứ không có yêu cầu phải đề thơ (tất nhiên là chủ nhân của quán sẽ rất vui nếu bạn bè đề thơ lên vách làm kỷ niệm!).

"Cô chủ" mãi vẫn là "Cô chủ"....mình "ai đồ" Cô chủ quá xá luôn....hihihih...!!!

Triplec
10-08-2010, 01:56 PM
Tại sao lại là “Vân thi quán”? Ừ thì chủ nhân của nó là người thích lang thang đi mây về gió mà. Nhưng tại sao lại “thi”? Ừ thì để ăn theo quán thơ Đường thân thiết khi xưa mà thôi chứ quán mở ra, bạn bè ai rảnh và có hứng thì ghé vô chứ không có yêu cầu phải đề thơ (tất nhiên là chủ nhân của quán sẽ rất vui nếu bạn bè đề thơ lên vách làm kỷ niệm!).

"Cô chủ" mãi vẫn là "Cô chủ"....mình "ai đồ" Cô chủ quá xá luôn....hihihih...!!!

Thân chào Voloi đến với Niềm riêng và Vân Thi quán.

Không biết là người mới hay người cũ đây mà cho Triplec cưỡi mây cao quá thế này :naonao:

NHAT NGUYET
12-08-2010, 10:24 AM
Boulevard nịnh NN đây này. NN khai cho Bou đi. Bou thì đoán già đoán non chỉ sợ nhầm lại đâm "phạm thượng" nên hổng dám, thôi thì thà nói toẹt ra cho Bou nhá...
:emxin::naonao::longlanh1::love2::youarethewoman: (Đó có từng đó cái mặt để nịnh NN... NN nói giùm đi ạ) :D

Hì hì... danh xưng "đại ca" thì chỉ có một mình NN gọi Lão K, còn "đại tẩu"... hình như cũng chỉ có một người gọi Triplec như thế, còn có liên quan gì với nhau hay không thì... bí mật chưa thể bật mí :o :o :o .... Chỉ biết rằng... ngày xưa Triplec đã... nhận nhẫn của một... Lão... rồi :o :D :o có điều chiếc nhẫn ấy đã bị thay vì... "héo"... hay chưa thì phải hỏi Triplec

Boulevard
12-08-2010, 12:43 PM
Hì hì... danh xưng "đại ca" thì chỉ có một mình NN gọi Lão K, còn "đại tẩu"... hình như cũng chỉ có một người gọi Triplec như thế, còn có liên quan gì với nhau hay không thì... bí mật chưa thể bật mí :o :o :o .... Chỉ biết rằng... ngày xưa Triplec đã... nhận nhẫn của một... Lão... rồi :o :D :o có điều chiếc nhẫn ấy đã bị thay vì... "héo"... hay chưa thì phải hỏi Triplec

Ho ho... Vậy là mình lại đoán chắc trùng roài... :D Nhưng 2 giọng văn của hai người này khá là khác nhau... Có thể vì thế mà hút nhau nhỉ? Đôi khi đọc Bou cứ tưởng Lão K là 1 cậu trai trẻ đầy tinh nghịch cơ...

voloi
12-08-2010, 01:06 PM
Không biết là người mới hay người cũ đây mà cho Triplec cưỡi mây cao quá thế này :naonao:
...hihihi...Bình mới rượu cũ...có điều lâu quá hơi bị nguội...hihihi...!!!

Hì hì... danh xưng "đại ca" thì chỉ có một mình NN gọi Lão K, còn "đại tẩu"... hình như cũng chỉ có một người gọi Triplec như thế.....

Chỉ đúng với ngày trước thui....bi chừ thì chưa chắc...hihihihi...!:ngoaymui::ngoaymui::ngoaymui :

NHAT NGUYET
12-08-2010, 01:32 PM
Chỉ đúng với ngày trước thui....bi chừ thì chưa chắc...hihihihi...!:ngoaymui::ngoaymui::ngoaymui :

Thía thì "nhị ca" chọn đầu hay mình...ha.h.a..ha.ah....!

Ka...ka...ka... anh em với nhau... chỉ cần hở hơi ra là biết rằng ai rồi nhá! :o :o :o

NHAT NGUYET
12-08-2010, 01:35 PM
Ho ho... Vậy là mình lại đoán chắc trùng roài... :D Nhưng 2 giọng văn của hai người này khá là khác nhau... Có thể vì thế mà hút nhau nhỉ? Đôi khi đọc Bou cứ tưởng Lão K là 1 cậu trai trẻ đầy tinh nghịch cơ...

:saoco: :haha: :thenao: :nguong: :botay: :haha:

Lão K
13-08-2010, 04:33 AM

Bou đoán ... trật lất. Đúng là con nít ăn chưa no, lo chưa tới mà bày đặt tò mò chuyện người lớn. :haha: :haha:

Ngày xưa T nhận nhẫn cỏ của lao.ngoandong, lúc đó LK còn chưa sinh ra.

Bây giờ lao.ngoandong đang uỷ quyền cho NN nhắc chuyện ngày xưa, đòi lại "quyền lợi cốt lõi"
:haha: :haha:

Lão K
13-08-2010, 04:44 AM

Hôm trước trong RMGT, chị Oa tình cờ tiết lộ vài tin tức liên quan tới tuổi của chị ấy qua mấy bức hình.

LK dùng thông tin đó làm mấy phép tính cộng, trừ, nhân chia, luỹ thừa, căn số, thêm vào mấy phép tích phân, giải mấy trăm phương trình vi phân và chạy mấy chục program của Fourier transform ... mới tính ra được tuổi của chị ấy. :haha:

Qua cách xưng hô của chị Oa với mấy người bạn trong NR, LK biết mình không phải là người già nhất. Hú hồn. :haha: :haha:

thuphong
13-08-2010, 09:42 AM
Hôm trước trong RMGT, chị Oa tình cờ tiết lộ vài tin tức liên quan tới tuổi của chị ấy qua mấy bức hình.

LK dùng thông tin đó làm mấy phép tính cộng, trừ, nhân chia, luỹ thừa, căn số, thêm vào mấy phép tích phân, giải mấy trăm phương trình vi phân và chạy mấy chục program của Fourier transform ... mới tính ra được tuổi của chị ấy. :haha:

Qua cách xưng hô của chị Oa với mấy người bạn trong NR, LK biết mình không phải là người già nhất. Hú hồn. :haha: :haha:

Mình cứ nghĩ phụ nữ mới sợ già, sợ xấu hóa ra không phải nhỉ.
Đàn ông còn sợ già hơn phụ nữ nhiều thế mà mọi khi nhìn thấy mấy ông già trong cơ quan làm đỏm chải tóc, vuốt keo đi mỹ viện ... lại thấy mắc cười

:laroi:

.

Boulevard
13-08-2010, 09:52 AM
Bou đoán ... trật lất. Đúng là con nít ăn chưa no, lo chưa tới mà bày đặt tò mò chuyện người lớn. :haha: :haha:

Thế Lão K muốn B đoán thế nào cho khỏi "trật lất" ? Gớm cứ làm như già lắm mà chê người ta là con nít ăn chưa lo, no chưa tới... Ối rời ơi... B cũng thích được làm con nít như vậy lắm đó mà không được ...Mà sao cái vụ này tỉ Tri lại giữ thái độ im lặng thế cơ chứ...

:acac::acac::acac:

NHAT NGUYET
13-08-2010, 10:27 AM
Thế Lão K muốn B đoán thế nào cho khỏi "trật lất" ? Gớm cứ làm như già lắm mà chê người ta là con nít ăn chưa lo, no chưa tới... Ối rời ơi... B cũng thích được làm con nít như vậy lắm đó mà không được ...Mà sao cái vụ này tỉ Tri lại giữ thái độ im lặng thế cơ chứ...

Hì hì... Thấy Bou. cứ đoán già đoán non, loạn xị cả lên, nên NN đùa dai, tung hoả mù, cho vui nhà vui cữa thôi, chứ không có sự "liên quan" nào theo hướng của Bou. nghĩ cả :o :o :o . Chỉ có chắc chắn một điều... "họ" là những người bạn rất thân nhau ngay từ những ngày chưa gặp mặt, thân nhau đủ để vượt qua nửa vòng trái đất để tìm đến nhau. Mối ân tình này NN vẫn nghĩ đó cái được lớn nhất của "cõi ảo". Cho đến giờ con gái của NN thỉnh thoảng vẫn hỏi thăm lâu nay Bác "Tư", cô Trip... có nói chuyện với bố không, mấy người ấy thế nào...?

Boulevard
13-08-2010, 10:32 AM
Hì hì... Thấy Bou. cứ đoán già đoán non, loạn xị cả lên, nên NN đùa dai, tung hoả mù, cho vui nhà vui cữa thôi, chứ không có sự "liên quan" nào theo hướng của Bou. nghĩ cả :o :o :o . Chỉ có chắc chắn một điều... "họ" là những người bạn rất thân nhau ngay từ những ngày chưa gặp mặt, thân nhau đủ để vượt qua nửa vòng trái đất để tìm đến nhau. Mối ân tình này NN vẫn nghĩ đó cái được lớn nhất của "cõi ảo". Cho đến giờ con gái của NN thỉnh thoảng vẫn hỏi thăm lâu nay Bác "Tư", cô Trip... có nói chuyện với bố không, mấy người ấy thế nào...?

Èo, ghét NN rồi
:ngaoop::ngaoop::ngaoop:

NHAT NGUYET
13-08-2010, 10:42 AM
Èo, ghét NN rồi

Thôi...rồi... NN ơi! lại khổ thân nữa rồi... con gái nói ghét là... Còn đàn bà nói ghét là... :nguong: :nguong: :nguong: đáng đời nhá! :haha::haha::haha:

OA _ NỮ
13-08-2010, 09:48 PM
Đàn ông còn sợ già hơn phụ nữ nhiều thế mà mọi khi nhìn thấy mấy ông già trong cơ quan làm đỏm chải tóc, vuốt keo đi mỹ viện ... lại thấy mắc cười

.
Mỗi một lứa tuổi đều có sự hấp dẫn và có vẻ đẹp riêng của nó chị à. Em ko sợ già, em ko sợ xấu, em chỉ sợ trái tim em bị vô cảm thôi.

hahaha
13-08-2010, 10:45 PM
Mỗi một lứa tuổi đều có sự hấp dẫn và có vẻ đẹp riêng của nó chị à. Em ko sợ già, em ko sợ xấu, em chỉ sợ trái tim em bị vô cảm thôi.

Vâng, thật sự bây giờ nhìn các em teen thấy ghét không chịu được, ví dụ em này:

thuphong
13-08-2010, 11:25 PM

Chị tự kiểm điểm từ nãy tới giờ mà không hiểu mình sợ gì... hổ, sư tử, chó sói, bọ cạp hay là ... đàn ông...

Em đi du lịch mà còn vào được NR để chăm sóc thì giỏi thật đó.
Vui nhiều nhé.

.

Triplec
13-08-2010, 11:49 PM
Èo, ghét NN rồi
:ngaoop::ngaoop::ngaoop:

Hihi, thất vọng quá hả Boulevard?

Boulevard
13-08-2010, 11:58 PM
Hihi, thất vọng quá hả Boulevard?

Không thất vọng vì những gì là ẩn số luôn kích thích mọi người mà chị. Thất vọng vì cứ nghĩ NN không biết nói dối cơ... Hóa ra là cũng thành thần... Với lại tại NN nói thế nên Boulevard mới dạm mạn phép nghĩ xa hơn tí...

:lau::lau:

Lão K
14-08-2010, 12:00 AM

.

Không uýnh mà khai.

Triplec
14-08-2010, 12:06 AM

Hihi, Triplec cũng đoán ra Voloi là ai rồi. Chào anh, cố nhân lâu lắm mới gặp lại. Khi nào anh cho Triplec đi thăm "đàn con" của anh nhé.

Triplec
14-08-2010, 12:11 AM
Chị tự kiểm điểm từ nãy tới giờ mà không hiểu mình sợ gì... hổ, sư tử, chó sói, bọ cạp hay là ... đàn ông...

.

Triplec thì chỉ sợ mỗi chết thôi, những cái khác như già, như béo... thực ra là không sợ nhưng vì già, vì béo thì dễ chết nên "không thích" thôi, hihi...

Triplec
14-08-2010, 12:13 AM
Không thất vọng vì những gì là ẩn số luôn kích thích mọi người mà chị. Thất vọng vì cứ nghĩ NN không biết nói dối cơ... Hóa ra là cũng thành thần... Với lại tại NN nói thế nên Boulevard mới dạm mạn phép nghĩ xa hơn tí...

:lau::lau:

Hêhê, giờ thì chắc NN lại là ẩn số mới của Boulevard rồi.

Lão K
14-08-2010, 12:25 AM
Mình đoán cũng đúng luôn. :haha: :haha:

Chào cố nhân, lâu quá mới gặp.

Vẫn còn nhớ Beautiful Sunday ngày xưa.

Sáng ăn cơm sườn, chiều đớp bánh bao. :haha: :haha:

OA _ NỮ
14-08-2010, 08:05 AM

Em đi du lịch mà còn vào được NR để chăm sóc thì giỏi thật đó.
Vui nhiều nhé.

.

Chị ơi, đàn ông chỉ nên yêu, đừng nên sợ chị ạ.:rolleyes:

Mai em lại rời thủ đô, đi đến vùng khai thác vàng và kim cương rồi, ko biết có mạng để vào nữa ko đây.

thuphong
14-08-2010, 09:30 AM
Không uýnh mà khai.

LÃo K mới là người khai trước đó chứ. TP biết Lão K là 1 trong ngũ lão NR rùi

:huytsao:

OA _ NỮ
14-08-2010, 09:34 AM
LÃo K mới là người khai trước đó chứ. TP biết Lão K là 1 trong ngũ lão NR rùi

:huytsao:

Ủa, NR mình có ngũ lão hở chị? như vậy mình mở hội nghị diên hồng được đấy nhỉ?
Ai xung phong làm hội trưởng nào.

thuphong
14-08-2010, 09:41 AM
Triplec thì chỉ sợ mỗi chết thôi, những cái khác như già, như béo... thực ra là không sợ nhưng vì già, vì béo thì dễ chết nên "không thích" thôi, hihi...

Chị lại không sợ những điều đó mà sợ mọi chuyện không đúng theo những điều mình đã định. Ví dụ định năm nay làm gì đó mà bị ốm chẳng hạn rồi lỡ kế hoạch thì ghét. Thế thôi.

Nói đến chuyện chết. Sáng nay đi chợ nghe kể về ông hàng xóm mới hơn 5o chiều nào cũng đi thể thao về uống bia đầu phố thế mà đã vào bệnh viện rồi bác sỹ nói bị tai biến die rùi. Chuẩn bị áo liệm xong thì lại thấy mở mắt ra và thở...
Oài, khiếp thật.

thuphong
14-08-2010, 09:43 AM

Mai em lại rời thủ đô, đi đến vùng khai thác vàng và kim cương rồi, ko biết có mạng để vào nữa ko đây.

Hiihhii... không có mạng thì nhớ lắm đấy nhé.
Đàn ông ấy hả? Là một ẩn số mà không nên tìm hiểu

.

thuphong
14-08-2010, 09:47 AM
Ủa, NR mình có ngũ lão hở chị? như vậy mình mở hội nghị diên hồng được đấy nhỉ?
Ai xung phong làm hội trưởng nào.

OA xung phong đê, Oa làm hội trưởng thì đến cả ... teen cũng lập tức xin vào thôi...:D:D:D

Triplec
14-08-2010, 03:43 PM
..... trong NR, LK biết mình không phải là người già nhất. Hú hồn. :haha: :haha:

Hêhê... hóa ra là có người cũng sợ già. Thảo nào văn dạo này teen dễ sợ :haha:

Triplec
14-08-2010, 03:51 PM

Chị ơi, chúc chị tiếp tục chân cứng đá mềm nhé. Triplec ngóng suốt từ hôm chị đi đấy. Mãi không thấy chị post bài ở RMGT cứ nghĩ là chị mải chơi quá không có thời gian vào NR ai ngờ chị mạo hiểm quá, đi một mình tới một nơi mà tình trạng an ninh không rõ ràng, điều kiện vệ sinh thì tệ hại... Thán phục chị nhưng Triplec không cổ vũ chị mạo hiểm như thế một lần nữa đâu.

Have a joyful and save trip chị nhé.

huongnhu
15-08-2010, 01:55 PM
Hihi, hnhu lại thích thành bô lão thôi!
Thích gâu tóc trắng phau phau...

Triplec
21-08-2010, 11:31 AM
Hihi, hnhu lại thích thành bô lão thôi!
Thích gâu tóc trắng phau phau...

Quy luật của muôn đời mà Hương Nhu, người ta luôn muốn cái mình không có :)

Khi còn trẻ thì thích mình mình già đi, thích ăn mặc, nói năng sao cho người ta thấy mình chững chạc, người lớn. Khi đã được coi là già rồi thì lại cứ muốn được trẻ lại; một cách vô thức, phong cách ăn mặc, nói năng cũng thay đổi theo. Điều này hoàn toàn bình thường.

Mấy tháng trước đi công tác gặp một chị bạn trong Nam, chị tâm sự không biết chị có vấn đề gì về tâm lý không nhưng hôm trước xem lại tủ quần áo mới giật mình sao toàn đồ mầu tươi, rực rỡ không à. Động viên chị không sao đâu, em thấy chị mặc đồ trông trẻ trung hơn, không rực rỡ quá đâu mà. Đúng thực như vậy, khi người phụ nữ đã hơn 50 thì việc lựa chọn những tông mầu sáng cho quần áo là một cách để che bớt tác động của thời gian lên làn da giờ đã không còn vẻ mịn màng, tươi tắn như trước nữa. Tất nhiên cũng có lúc bạn đã phải nhíu mày hoặc nghĩ thầm trong bụng khi nhìn thấy một người phụ nữ ăn mặc mà theo bạn là "cưa sừng làm nghé". Thông cảm cho những người phụ nữ ấy đi bạn nhé, chính những người phụ nữ này khi còn trẻ chắc họ cũng không bao giờ ăn mặc sặc sỡ như vậy và cũng không bao giờ nghĩ mình sẽ ăn mặc như vậy. Tất cả chỉ tại ông trời làm thời gian chạy quá nhanh mà tâm lý người ta đã không theo kịp...

Ồi, nói nhiều quá, để đi mở tủ xem tông mầu quần áo của mình thiên về nền nã hay thiên về sặc sỡ cái nào... :nguong:

OA _ NỮ
21-08-2010, 07:23 PM
Ôi giời ơi, Đồ của Oa màu sắc lắm cơ, đến nỗi con gái phải nói mum mặc đồ trẻ hơn con.
Những người tư vấn thời trang thường nói, khi ngưòi pn đã có tuổi, thì nên mặc những bộ đồ trẻ hơn độ tuổi của mình từ 10 -20 tuổi...
Xem bộ phim, sex and the city đó thôi, tập đoàn gái già họ sống và làm việc tuyệt vời thế nào...:youarethewoman::nguong:

Boulevard
21-08-2010, 07:25 PM
Em cũng thích màu sắc tươi tắn nhưng mỗi tội vì người quá "thon thả" nên phải dùng các tông màu chủ đạo là màu đen và màu xanh... Thèm màu sắc lắm mà không được đây nè

Triplec
21-08-2010, 11:48 PM
Ôi giời ơi, Đồ của Oa màu sắc lắm cơ, đến nỗi con gái phải nói mum mặc đồ trẻ hơn con.
Những người tư vấn thời trang thường nói, khi ngưòi pn đã có tuổi, thì nên mặc những bộ đồ trẻ hơn độ tuổi của mình từ 10 -20 tuổi...
Xem bộ phim, sex and the city đó thôi, tập đoàn gái già họ sống và làm việc tuyệt vời thế nào...:youarethewoman::nguong:

Hihi, thì Triplec đã bảo đó làm tâm lý chung mà. Chắc là Triplec cũng sắp đến lúc mặt đồ trẻ hơn của con gái rồi :xiho:

Sex and the City, Triplec cũng thích series phim này lắm. Nhớ ngày xưa kỳ cạch ngồi download từng tập phim của S&C1 về xem. Trong 4 cô, Triplec thấy Charlotte dễ thương nhất. Buồn cười nhất lúc cô nàng phát hiện ra con chó yêu của mình có chửa (sau khi được cô chủ dẫn đi chơi ở công viên và đã xổng ra chạy theo một "chàng" dog) đã khóc lóc vật vã: tại sao ai cũng có thể chửa được, kể cả con chó này chỉ có tôi là không thể :)

Cô nhân vật chính Carrie thì Triplec không thích vì điệu quá, nhiều lúc thấy giả tạo. Miranda thì có vẻ cứng nhắc quá. Còn Samantha, người mạnh mẽ như chị Oa chắc sẽ ấn tượng với tuýp người như thế này. Triplec đoán đúng không chị Oa nữ ơi :naonao:

OA _ NỮ
03-09-2010, 11:39 AM
TL lại mây lang thang ồi. OA mang hoa đến nhà em trưng nè cho đỡ trống trải. Mau về nhanh nhanh nha TL chị và mọi người rất nhớ em.

và tặng em chiếc thuyền buồm trắng.

Triplec
08-09-2010, 05:03 PM
Ui, hai thứ chị tặng em đẹp quá chị ON ơi, em thích lắm. Những bông hoa trắng là hoa gì hả chị? Mới trông giống hoa Tóc tiên nhưng không phải. Lá thì có vẻ giống là giành giành nhưng hoa lại đẹp hơn nhiều.

Thuyền buồm chị tặng em cũng tuyệt lắm. Giá mà có đại gia nào tặng em chiếc thuyền như thế nhỉ, hihi...

Em mới "hành phương Nam" về. Đúng là hành thật vì em bị ốm ngay từ tối đầu tới Cần Giờ và tới tối cuối cùng trước khi rời Cà Mau lại bị ngã xe nữa. Đúng là tháng hạn của Triplec thật rồi. Về nhà được 1 tuần rồi mà vẫn chưa đi làm được, đang nghỉ ở nhà dưỡng thương chị ơi. Triplec sẽ tranh thủ thời gian này để lướt mạng thi với chị ON :nguong:

OA _ NỮ
09-09-2010, 01:56 AM
Chị ko biết đó là hoa gì, xong có rất nhiều màu sắc em à.
Em bị ngã ra sao, có ảnh hưởng gì đến xương cốt ko? Chắc là có rất nhiều anh đang đau lòng lo lắng cho em đó nhỉ.
Thôi thì em tha hồ mà thoải mái nũng nịu với chồng con và bạn bè nha. Chúc em sớm ngày bình phục.
Làm thơ, spam, và pot hình đi em ơi. Em mây lang thang nhiều như thế mà ít hình quá.

OA _ NỮ
09-09-2010, 02:01 AM
Hihi, thì Triplec đã bảo đó làm tâm lý chung mà. Chắc là Triplec cũng sắp đến lúc mặt đồ trẻ hơn của con gái rồi :xiho:

Sex and the City, Triplec cũng thích series phim này lắm. Nhớ ngày xưa kỳ cạch ngồi download từng tập phim của S&C1 về xem. Trong 4 cô, Triplec thấy Charlotte dễ thương nhất. Buồn cười nhất lúc cô nàng phát hiện ra con chó yêu của mình có chửa (sau khi được cô chủ dẫn đi chơi ở công viên và đã xổng ra chạy theo một "chàng" dog) đã khóc lóc vật vã: tại sao ai cũng có thể chửa được, kể cả con chó này chỉ có tôi là không thể :)

Cô nhân vật chính Carrie thì Triplec không thích vì điệu quá, nhiều lúc thấy giả tạo. Miranda thì có vẻ cứng nhắc quá. Còn Samantha, người mạnh mẽ như chị Oa chắc sẽ ấn tượng với tuýp người như thế này. Triplec đoán đúng không chị Oa nữ ơi :naonao:

Chị cũng thích cô này nhất, và Chị cũng buồn cười với cô này nhất. Có đôi khi, she cặp kè với les để thử nghiệm giới tính của mình, xong rồi hoang mang mãi một thời gian, ko hiểu mình thích phái nào nữa.

Triplec
09-09-2010, 05:02 PM
Chị ơi em bị ngã không nguy hiểm lắm, chỉ bị phần mềm ở tay, chân, xương và mặt không sao. Thật may là đường phố Cà Mau không đông như SG hay HN không có thì Triplec đã bị xe cán lên rồi. Về tới khách sạn gọi điện về nhà khóc như mưa, vì đau và sợ. Vết thương không nguy hiểm nhưng diện tích bị trầy xước lớn nên đã hơn 1 tuần rồi vẫn chưa lành. Càng có cớ để được nghỉ ở nhà và mọi người tới thăm :D

Ảnh Triplec chụp cũng nhiều lắm, chị đợi Triplec sẽ từ từ post lên nha.

Triplec
09-09-2010, 11:49 PM
Cần Giờ 22 - 26/8

13h00 máy bay hạ cánh tại sân bay Tân Sân Nhất. Sau khi lấy hành lý ra bên ngoài đã có ô tô đợi sẵn đưa cả nhóm tới thẳng Cần Giờ. Tất cả mọi người trong nhóm đều chưa ai tới Cần Giờ cả, lại nghe nói có bãi biển nữa nên ai nấy đều rất háo hức. Ít ra thì một tuần tại Cần Giờ sẽ không quá tệ, mình hi vọng thế.

Đường từ thành phố về Cần Giờ đang mở, dẫu chưa xong hẳn nhưng khá đẹp, hai bên rừng đước xanh ngút mắt. Bẩy mươi km cộng một chuyến phà cũng không quá xa.

Tới nơi, sau khi check in, nhận phòng, mọi người hò nhau nhanh chóng thay đồ để đi ra biển bơi. Ra tới biển cả hội thất vọng tràn trề. Hihi, biển Cần Giờ bùn dầy hàng tấc, là nơi để người ta nuôi ngao chứ có ai tắm đâu. Chỉ có hội mình là giàu chí tưởng bở thôi :acac:

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05429-1-1.jpg

Những cái sào cắm trên biển là để phân lô cào ngao của các hộ gia đình ven biển

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05431-1.jpg

Bù lại thì khách sạn cũng có một bể bơi nước mặn khá rộng, mọi người gọi là biển nhân tạo. Người ta lấy nước biển về. Ngoài ra còn một bể bơi nước ngọt nữa. Not too bad! Mọi người rủ nhau xuống tắm. Riêng mình chợt thất gai ai trong người, trời thì lại âm u như muốn mưa nên thôi chạy về nhà lấy máy ảnh đi loăng quăng chụp hình.

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05427-2.jpg

Bể bơi nước mặn
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05428-1.jpg

Hòn ngọc Phương Nam là tên cái Resort mà mình ở. Resort ở một nơi có lẽ là xa xôi hẻo lánh nhất Cần Giờ. Đi bộ ra tới chỗ chợ quê chắc cũng phải 2km. Hihi, đúng là resort, tha hồ mà nghỉ ngơi tĩnh dưỡng. Có lẽ ban tổ chức người ta sắp xếp cho lớp tập huấn ở đây để học viên chẳng có thể đi đâu được, chỉ có mà chuyên tâm học bài và ôn luyện cho kỳ thi cuối khóa :D

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05516-1.jpg

Nhóm giảng viên mỗi người được bố trí ở trong một căn phòng khá rộng rãi, sạch sẽ. Các căn nhà đều xây tường gạch đỏ, để thô, mái lợp dừa nước trông cũng khá đẹp. Chỉ có điều internet thì quá tệ. Vào mạng được mỗi tối đầu tiên, những hôm sau thì chết ngóm luôn. USB3G mang đi cũng chịu chết vì sóng 3G kể cả của Vinaphone hay Viettel thì cũng vẫn chưa tới nơi này :acac:

Chưa hết, ngay tối đầu tiên sau khi ăn cả nhóm ngồi bàn kế hoạch làm việc của ngày hôm sau thì mình tự nhiên thấy mắt cộm cộm. Nghi quá, không khéo mình bị đau mắt đỏ rồi, Hà Nội đang có dịch. Vội vàng cáo mọi người về phòng. Lấy thuốc nhỏ mắt mang sẵn ở nhà đi, nhỏ liên tục hy vọng là mắt mình sẽ không sao. Nhưng dù mình có tích cực nhỏ thuốc tới đâu thì sáng hôm sau hai mắt vẫn đỏ mọng và sưng húp, đầy nhử mắt nữa. Thông báo với mọi người mình không lên lớp được và nhờ mọi người làm giúp phần của mình.

Tuy vậy thì mình vẫn phải lên khai giảng lớp học cho đúng thủ tục. Đeo cái kính lên hội trường, nói dăm câu ba điều xong là về phòng cấm cung luôn. Giờ ăn cũng phải nói mọi người phần cơm mình, chờ cho mọi người ăn xong hết rồi mới ra. Thực sự là mình rất lo, nếu mình mà làm lây cho mọi người thì không khéo khóa tập huấn sẽ bị hỏng mất. Đây là khóa tập huấn nghiệp vụ nâng cao rất quan trọng. Không như khóa tập huấn cơ bản lần trước, cuối khóa này mọi người còn phải thi để lấy chứng chỉ nữa. Khóa tập huấn nặng cho cả giảng viên và học viên nên mình cũng không dám phiền mọi người nhiều. Chỉ dám nghỉ hai ngày. Mấy ngày sau mặc dù mắt còn đỏ nhưng nguy cơ lây nhiễm không còn cao nữa nên mình cũng cố mò lên lớp để chia sẻ công việc với mọi người.

Đợt đau mắt này thật kinh khủng, làm mình phát sốt tới hơn 38oC, người đau như bị cúm. Ngày đầu tiên nằm bẹp dí trong nhà. Sang ngày thứ 2 thì đã đỡ một chút. Hết nằm nhà nghe nhạc lại cầm máy đi lăng quăng chụp hình.

Cái nì là sản phẩm tự cung tự cấp, mắt vẫn sứng húp, hihi...

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05480-1.jpg

Sẽ là thiếu nếu mình không nhắc tới một đặc sản của Cần Giờ. Ngoài các loại tôm, cua, cá ghẹ... rất nhiều, rất ngon và rất rẻ thì.... muỗi là thứ "đặc sản" Cần Giờ ám ảnh mình mãi. Những con muỗi không to lắm mà hung dữ vô cùng, nọc thì độc ghê gớm. Mặc dù đã lấy chai Soffel của khách sạn để bôi nhưng cũng không ăn thua. Muỗi châm qua cả quần áo. Tính tới nay đã 3 tuần rồi mà những vết muỗi đốt ở Cần Giờ trên người Triplec vẫn còn sưng, chạm vào vẫn ngứa như điên. Cần Giờ ơi, rừng thiêng nước độc...

Triplec
10-09-2010, 11:01 AM
Ở resort HNPN thấy người ta trồng rất nhiều những cây sài đất dọc ven lối đi hay dưới các gốc cây phi lao. Ở ngoài Bắc cây sài đất mình chỉ thấy mọc hoang hay được trồng trong các vườn thuốc nam. Lá, thân, rễ cây hay được các bà, các mẹ đun lấy nước tắm cho em bé để trừ mụn nhọt, rôm sẩy. Ở Cần Giờ những cây sài đất được gọi là cỏ cúc và mập hơn rất nhiều. Không biết là do hợp thổ nhưỡng hay được chăm sóc tốt, chắc là do hợp thổ nhưỡng phương Nam. Mấy hôm sau mình lên Bình Phước cũng gặp loài cỏ này mọc hoang rất nhiều và nở hoa rất đẹp.

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/28082010208-1.jpg

Trong cái rủi có cái may. Bị đau mắt ở Cần Giờ khiến cho mình có thời gian sáng sớm thong dong đi ngắm bình minh trên biển (với đôi mắt sưng vù, đỏ mọng, of course) mà không phải vội vàng lo ăn sáng rồi chạy lên lớp. Gọi là bình minh trên biển nhưng thực chất HNPN nằm trên một doi đất hướng ra phía Tây Nam nên buổi sáng mặt trời mọc từ phía trong đất liền chiếu chênh chếch ra biển. Chiều thì mặt trời mới lặn phía biển. Vì vậy để chụp ảnh bình minh trên biển thì mình phải đứng ở cái cầu Nam Hải chụp check về phía đất liền. Ảnh hoàng hôn trên biển nếu chụp được thì chắc sẽ đẹp nhưng mình chịu chết vì đang mùa mưa, chiều nào ở Cần Giờ trời cũng âm u và mưa ào ào.

Những bức ảnh này định cho vào slideshow rồi đưa lên đây cho đỡ mất diện tích nhưng hình như không có sự tương thích về kỹ thuật của NR và Photobucket nên đành thôi vậy. Lại post ảnh để mọi người xem chơi.

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05521-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05526-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05527-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05539-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05536-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05528-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05517-1.jpg

Phu sinh
10-09-2010, 12:02 PM
Đi Cần giờ cũng nhiều mà chưa một lần được thấy cảnh biển như thế này cả! Hình chụp đẹp lắm!

Triplec
10-09-2010, 05:12 PM
Bình minh trên biển Cần Giờ.

http://w635.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http%3A%2F%2Fw635.photobucket. com%2Falbums%2Fuu71%2Ftriplecpgn1%2F2010+-+Can+Gio+-+Binh+Phuoc+-+Ca+Mau%2F3f983996.pbw

Cảm ơn anh PS và Onesieuthi đã hướng dẫn Triplec post slideshow

OA _ NỮ
10-09-2010, 06:20 PM
Bình binh TL chụp đẹp lắm. Chị cứ ước được một lần chụp cảnh bình minh mà chưa được.
Nói đến muỗi, chị vẫn còn kinh hoàng khi nhớ lại những ngày ở NM. May mắn những vết đốt giờ đã hết, xong trên người chị vẫn còn mấy vết đốt ko biết là của loài gì mà bây giờ như những mụn bọc, mãi ko tan. Nhìn vào mà ghê cả người.

Triplec
11-09-2010, 04:35 PM
Đọc signature mới của chị ON thấy chị vẫn còn "teen" ghê cơ! Ngày còn học phổ thông Triplec hay hát bài này, "will I pretty will I be rich..."

Anh PS ơi hình như slideshow của Triplec vẫn chưa được, anh có cách gì chỉnh được ko?

Triplec
11-09-2010, 05:28 PM
Bình Phước 27-29/8

Chương trình làm việc của mình ở Cần Giờ tới hết thứ sáu, 27/8 là xong; dự kiến sáng 28 sẽ bay về Hà Nội. Ai ngờ chiều thứ 2 đang nằm buồn so một mình trong phòng thì sếp gọi điện vào nói có cuộc họp quan trọng ở Cà Mau ngày 31/8 và nói mình ở lại dự. Nói, em đang ốm đây này. Ừ, thì hôm ấy chắc sẽ khỏi thôi, cuộc họp quan trọng lắm không dự không được, ở lại có vài ngày thôi mà. Thế nhé, để anh nói VP đặt vé CM cho em. Hừm, sếp nói đơn giản thế. Trẻ con nhà em nó không nghĩ đơn giản thế đâu sếp ơi!

Đúng như mình nghĩ, gọi điện về báo phải về chậm mấy ngày KH & BL rên rỉ:
- Thế mẹ hứa chủ nhật về đưa bọn con và các anh chị, các em bên nhà ngoại đi ăn Pizza Hut cơ mà?
- Ừ thôi để 2/9 mẹ về đưa các con đi cũng được.
- Mừng 2/9 là ngày gì? À, ngày Quốc Khánh, thôi thế cũng được nhưng mẹ không được lỡ hẹn nữa đâu đấy!
- Ừ, mẹ hứa!

Vậy mà đến hôm nay 11/9 rồi mà lời hứa với bọn trẻ vẫn chưa thực hiện được, chỉ tại chân mình vẫn chưa khỏi hẳn. Hôm qua con gái bé hỏi:
- Mẹ ơi, CN này mẹ đã đi được chưa?
- Chắc là được con ạ, sao hả con?
- Đi ăn Pizza đi mẹ.
- Ừm, thôi để tuần sau mẹ khỏi hẳn đã nhé

Ba hai nhí chen vào: Chân mẹ còn đang băng, không diện váy được là mẹ không đi đâu!

Mấy ba con lại vào hùa trêu mẹ rồi, tức quá!

Thôi đành phải ở lại vậy. Gọi điện cho người anh ở Bình Phước: Cuối tuần này em lên chỗ anh, anh sắp lịch cho em đi chơi nhé. Ok, nhất định rồi, em lên đây, rủ cả các bạn đi nữa anh đưa bọn em đi Sóc Bom Bo.

Nghe tới được đi Sóc Bom Bo là mình phấn chấn lên ngay, quên mất cả đôi mắt đang đau nhức, sưng mọng. Người anh ở Bình Phước thực ra là một đồng nghiệp mình đã quen biết mười mấy năm nay. Anh là trưởng một đơn vị của Tp.HCM đóng trên địa bàn Bình Phước. Mình quý anh bởi những suy nghĩ, những việc làm rất nhân văn của anh trong công việc xã hội phức tạp mà anh thực hiện, quản lý hàng ngày. Trước anh phụ trách một đơn vị ở thành phố, mới lên Bình Phước được hơn 1 năm nay. Lần nào mình vào Tp.HCM mà anh biết anh cũng mời lên chỗ anh chơi mà mình không thể thu xếp được thời gian. Năm ngoái lên chỗ anh một lần nhưng là để làm việc, hôm nào cũng làm việc lu bu, có hôm tới 9h tối mới được nghỉ.

Chiều chủ nhật khi máy bay từ HN vào vừa hạ cánh, chưa kịp lấy hành lý ra khỏi khoang để đồ thì nghe ĐT của mình đổ chuông. Thôi chết, quên tắt điện thoại, may mà tiếp viên không phát hiện chứ không thì mình bị phạt to rồi! Mở điện thoại ra, thì là anh V.: T. hả, em có vào Tp. kỳ này không? Dạ, có. Máy bay vừa hạ cánh xuống TSN anh ơi. Sao anh biết em vào? Thì anh đoán đại. Kỳ này thấy triệu tập lớp tập huấn nâng cao, chỗ anh có Gi. phó của anh đi. Kỳ trước thấy em vào nên anh đoán em cũng vào kỳ này nên gọi thử, ai dè em vào thật. Lên anh chơi nhé! Em không đi được đâu anh ơi. Em ở tận Cần Giờ tới hết tuần cơ, rồi em phải về luôn, ở nhà có việc. Thì em ráng thu xếp đi, rủ các bạn đi cùng cho vui. Hìhì, ông anh tôi, biết mình ngại nên lúc nào cũng phải kèm theo một câu: rủ các bạn đi cho vui. Mình ậm ừ nhưng không nghĩ sẽ đi Bình Phước được. Thế mà cuối cùng thì là lại sắp đi nghe tiếng chày trên Sóc Bom Bo rùi đây...

Phu sinh
12-09-2010, 12:20 AM
Đọc signature mới của chị ON thấy chị vẫn còn "teen" ghê cơ! Ngày còn học phổ thông Triplec hay hát bài này, "will I pretty will I be rich..."

Anh PS ơi hình như slideshow của Triplec vẫn chưa được, anh có cách gì chỉnh được ko?

Đúng là cái code flash này chưa được ổn định nên lúc được lúc không!

Triplec
12-09-2010, 03:41 PM
Bình Phước 27 - 29/8

Chiều thứ sáuliên hoan chia tay lớp xong là mình lên xe anh V. đưa xuống đón lên Bình Phước. May quá, rủ được một chị bạn đi cùng cho vui. Lượt về thành phố không may mắn như hôm mình xuống CG vì là chiều cuối tuần và trời lại mưa to, phà tắc gần 1h mới qua được. Về tới Bình Phước đã gần 11 giờ đêm. Hai chị em mệt nhoài. Đã thế cái bình nước nóng trong phòng mình chỉnh mãi chẳng thấy nóng gì cả. Đã khuya, ngại gọi hỏi mọi người nên mình liều tắm gội nước lạnh ào cho xong. Ai dè tới gần sáng sốt sình sịch, họng sưng tướng lên, đầu nhức như búa bổ. Lại bị cảm rồi. Mà cái bình nóng lạnh hóa ra nó cũng chẳng bị sao cả, chỉ tại mình không biết đường mà bật cái cầu dao lên thôi (hihi, đúng là chết vì dốt!)

Vì cảm nên mình không dậy đi dạo buổi sáng với anh V. và chị T. được, thật tiếc. Anh V. luôn nói lên chỗ anh phải dậy sớm, đi dạo buổi sáng mới cảm nhận hết được cái đẹp, cái tinh khiết, trong lành của núi rừng. Sáng hôm sau mình đi dạo được, quả đúng như anh nói, buổi sáng miền núi thật trong lành, rất nhiều tiếng chim hót, cả tiếng gà gáy nữa, lâu lắm rồi mình mới được nghe gà gáy. Mình thích cả mầu vàng tươi của những vạt sài đất (cỏ cúc) nữa, trong nắng sớm trông rực rỡ vô cùng.

(hai ảnh này chụp bằng cellphone nên hình nhìn không sâu)

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/28082010215-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/28082010211-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05463-1.jpg

Thật tiếc là khi mình lên tới nơi thì anh V. thông báo là đường đi Sóc Bom Bo bị sạt lở nên không vào được, anh sợ mình người đang không khỏe lại phải leo bộ hàng km thì không chịu nổi. Cuối cùng thì mấy ngày ở BP mình cũng chỉ đi loanh quanh ngắm thị xã Phước Long thôi. Phố núi, đường rộng nên người ta chạy xe máy nhanh lắm, ngồi trong quán thỉnh thoảng lại giật mình vì tiếng xe máy rú như đua xe ở HN. Trên Bình Phước đi chỗ nào cũng thấy cây điều, bạt ngàn. Nghe nói người dân ở Phước Long nhiều nhà giầu lên vì trồng và kinh doanh điều.

Ở thị xã Phước Long có một quán cà phê rất đặc biệt mà mình nghĩ ai đến cũng nên ghé qua nơi này. Quán tên Thượng Nguồn nằm bên và trên Thác Mẹ (ko phải Thác Mơ). Phía trên thác mẹ là một vùng nước chảy rất rộng có lẫn các phiến đá khá bằng phẳng. Người chủ cà phê Thượng Nguồn đã cải tạo một chút bằng cách đổ xi măng liên kết các phiến đá lại với nhau tường góc một làm chỗ kê các bàn cà phê lưu động. Khách ngồi uống cà phê trong một vùng núi non bao bọc xung quanh, nước thì chảy rì rào, róc rách ngay dưới chân, rất thú vị. Những tối trăng rằm ra đây mà uống cà phê thì chắc tuyệt vời lắm. Cả một vùng không gian thoáng đãng, mênh mông trên đầu. Tiếc là hôm mình tới đây uống cà phê ko mang máy ảnh đi nên chỉ có được mấy tấm hình này chụp từ cái cellphone của mình.

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/28082010164-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/28082010178-3.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/28082010185-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/28082010182-1.jpg

Một điểm nữa ở Phước Long mình nghĩ là mọi người có đến thì cũng chớ quên ghé qua, đó là Cáp treo Bà Rá (không phải Bà Nà nha).

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/28082010201-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05568-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05580-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05585-1.jpg

Boulevard
12-09-2010, 04:06 PM
Bộ ảnh biển Cần Giờ đẹp thật. Tay nghề của chị Triplec cũng hơn bị cao thủ. Và nhìn mấy tấm ảnh chụp Triplec mới thấy người cũng trẻ và có vẻ "tay chơi" hơn là em nghĩ.
:dethuongqua::dethuongqua::dethuongqua:

Triplec
12-09-2010, 08:25 PM
Hêhê, "tay chơi" thì không dám nhưng ăn chơi thì có em ạ, suốt ngày lo chuyện ăn với chơi thôi :nguong:

Triplec
13-09-2010, 01:37 PM
Cà Mau 30/8 - 1/9

Máy bay cất cánh từ Tp.HCM lúc 6 giờ sáng, sau 1 giờ bay là đã tới thành phố Cà Mau rồi.

Cất cánh....

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05588-1.jpg

Chuẩn bị hạ cánh...
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05599-1.jpg

Sân bay nhỏ, máy bay nhỏ, ít khách nên hành lý cũng không phải lấy từ băng chuyền mà đứng ở phòng chờ, đợi nhân viên sân bay mang từ máy bay xuống cho mình rồi kéo về thôi. Lên taxi ra khỏi cửa sân bay là đã thấy mùi phố biển rồi, mặn mặn, nồng nồng, đậm đặc hơn bất cứ thành phố, thị xã ven biển nào mình đã từng ghé qua.

Về tới khách sạn, nhận phòng xong rùi đi ra phố ăn sáng: hủ tiểu Nam Vang và cà phê sữa đá. Buồn cười, nhớ hôm đi Bình Phước chị bạn cứ gọi nâu đá làm cô bé phục vụ ớ người ra chẳng biết chị muốn uống gì :D

8 giờ sáng đón taxi ra bến tàu, ở đó đã có một chiếc bobo (xuồng máy loại nhỏ) và anh tài công đợi mình ở đó rồi. 31/8 mới là ngày làm việc, mình đến sớm 1 ngày chẳng lẽ chỉ đi loanh quanh thành phố vì vậy khi còn ở SG mình nhờ anh bạn đặt giúp tour du lịch đi Đất Mũi. Do mình đi ngày thường, lại đã cuối mùa du lịch nên mấy hãng du lịch bạn mình gọi đều nói không có tour. Thế là một mình làm cả chuyến đi...

Ấn tượng đầu tiên của mình khi tới bến tàu Cà Mau là... sao nước bẩn quá! Trời ơi, nước đặc quánh, đen ngòm. Sau hỏi anh tài công mới biết do các nhà máy chế biến thủy sản xả nước thải ra sông. Chắc sông Thị Vải cũng chỉ ô nhiễm tới thế này là cùng.

Thuyền bắt đầu rời bến
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05608-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05611-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05610-1.jpg

Triplec
13-09-2010, 01:58 PM
Ra tới đây thì lòng sông đã bắt đầu rộng hơn, thoáng hơn và nước thì đã bớt mầu đen

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05612-1.jpg

Anh tài công được dịp trổ tài. Trời ơi, đi xuồng trên sông, mặt nước phẳng lặng mà xóc còn hơn đi ô tô đường ổ trâu, ổ gà nữa. Hơn 120km từ thành phố Cà Mau tới Đất Mũi mà anh tài đi có đúng 2 tiếng, còn hơn là đua xe máy nữa. May mà mình chẳng bị say tầu, say xe bao giờ. Sau một hồi ngất ngư thì mình cũng quen, anh tài cứ việc phóng, cứ việc lượn và kéo còi ầm ĩ mỗi khi qua khúc sông đông thuyền bè qua lại còn mình thì cứ liên tục bấm máy thôi. Mà anh tài này cũng hay, đi chỗ đông người chẳng thấy anh ta giảm ga gì cả nhưng chạy qua rồi mình để ý lần nào cũng thấy ngoái đầu lại, có lẽ là xem có cái vỏ lãi nào lật thì quay lại cứu chăng?! :botay:

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05634-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05635-1.jpg

Những cây đước cắm rễ xuống dòng sông đỏ nặng phù sa
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05628-1.jpg

Rặng dừa nước
[http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05629-1.jpg

Quán ven sông
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05621-1.jpg

Có cả... trại hòm (cửa hàng bán quan tài) nữa
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05622-1.jpg

Triplec
13-09-2010, 02:15 PM
Đây là lần đầu tiên mình có khái niệm thế nào là sông nước Cửu Long, thế nào là kênh rạch chằng chịt. Trên luồng sông mình đi chốc chốc lại thấy gần bờ có những cây chắn như barie, phía sau đó sẽ có một con kênh hay một con sông nhỏ đổ ra. Ngay cả luồng sông mình đi thấy anh tài rẽ phải rồi rẽ trái tới vài lần. Không biết từ Cà Mau tới Đất Mũi mình đã đi qua mấy con sông nữa.

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05636-1.jpg

Quẹo trái....
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05668-1.jpg

Trái nữa...
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05666-1.jpg

Rồi lại quẹo phải
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05665-1.jpg

Lâu lắm rồi mình mới thấy một nơi có nhiều cần ăng-ten chĩa lên trời như thế này. Hình như bây giờ ở thành phố cũng ít người dùng ăng-ten vô tuyến loại này nữa rồi.
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05654-1.jpg

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05643-1.jpg

Bè giăng lưới bắt cá. Trông như những giàn pháo chĩa lên trời ý nhỉ!
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05652-1.jpg

Ghe thuyền nặng đầy hoa quả
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05658-1.jpg

Còn cái thuyền này không biết chở gì mà đầy thế
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05659-1.jpg

Nhân ái
13-09-2010, 03:12 PM
Đúng là vùng sông nước

thuphong
13-09-2010, 03:14 PM
.
Ảnh đẹp lắm Triplec.
Nhìn phong cảnh thật thanh bình.
Chị chưa tới đất mũi lần nào dù đã lên kế hoạch tới 3 lần rồi, cứ chuẩn bị đi là lại có trục trặc chi đó...

Triplec
13-09-2010, 03:23 PM
Sau hai tiếng đua bobo với anh tài công thì mình cũng đã đặt chân lên Đất Mũi

Tổ quốc tôi như một con tàu
Mũi thuyền ta đó Mũi Cà Mau
(Tố Hữu)

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05677-1.jpg

Là mảnh đất tận cùng phía Nam của Tổ quốc, Đất Mũi có 3 mặt giáp biển, bên phải là Vịnh Thái Lan, bên trái là Biển Đông.

Mốc tọa độ quốc gia - 0001 (Ở Móng Cái, Quảng Ninh cũng có mốc tọa độ tương tự như thế này, là mốc 0000). Những cánh sao xung quanh cột mốc sơn đã bong tróc hết cả, trông tệ quá. Giá mà người ta xây bằng đá hoa cương hoặc chỉ cần ốp lát đá thôi cũng được, trông sẽ sạch sẽ và trang nghiêm hơn nhiều.

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05674-1.jpg

Khu rừng ngập mặn Đất Mũi được UNESCO công nhận là khu dự trữ sinh quyển thế giới. Hai loài thực vật chính của rừng Cà Mau là cây mắm và cây đước. Anh hướng dẫn viên nói mỗi năm rừng Cà Mau lấn tự nhiên ra biển khoảng 80m. Đầu tiên là những cây mắm mọc ra trước, rễ cứ trồi từ đất lên.Rồi đất bồi đắp lại, cây đước lại mọc theo sau, cắm những chùm rẽ xuống bám chặt, giữ đất.

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05682-1.jpg

Từ đài quan sát nhìn ra con lạch đưa vào bến tàu
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05696-1.jpg

Những mái nhà lô nhôm đằng xa là Xóm Mũi, xóm dân cư cuối cùng ở cực Nam của đất nước. Xa nữa ngoài biển là Hòn Khoai.
http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05700-1.jpg

Còn mình, thế là cũng đã một lần được đặt chân tới cực nam của tổ quốc. Rẻo đất phía sau mình là điểm xa nhất về phía Nam của đất nước, với những rễ cây mắm đang chồi lên để giữ đất.

http://i635.photobucket.com/albums/uu71/triplecpgn1/2010%20-%20Can%20Gio%20-%20Binh%20Phuoc%20-%20Ca%20Mau/DSC05684-1-1.jpg

Triplec
13-09-2010, 04:04 PM
Khi đang ở Đất Mũi mình gọi điện cho ông sếp cơ quan ngành ở Cà Mau, đơn vị đăng cai tổ chức Hội nghị của các đơn vị trong ngành các tỉnh phía Nam. Hỏi để nắm lại chính xác ngày giờ họp ngày hôm sau và cũng để thông báo cho người ta biết mình đã tới nơi.
...
- Chị đã tới Cà Mau chưa, chị đang ở đâu đấy?
- Dạ, em tới rồi, em đang ở Đất Mũi.
- Trời đất, chị đi cách gì mà hay vậy? Sao không báo tụi tôi để tôi cho người đưa chị đi?
- Dạ thôi, hôm nay là ngày làm việc, em không muốn phiền các anh. Anh cứ làm việc đi, mai em sẽ tới cuộc họp sớm.
- Vậy chị ở đâu, tối tôi qua rước chị đi ăn tối. Dạ, thôi khỏi phiền anh ơi. Để em tự đi.
....

Thực sự là mình không thích phiền những nơi mình đến công tác. Làm việc thì đến còn không mình cứ khơi khơi đi chơi một mình thôi. Trừ khi thân quen nhau rồi thì khác còn không mình ghét và ngại các buổi ăn uống, tiếp tân kiểu "ngoại giao".

Gần 3 giờ chiều mình về tới khách sạn. Vừa bỏ túi đồ xuống thì chuông diện thoại reo, thì ra là anh Th. đồng nghiệp ở Tp.HCM:

- T. tới Cà Mau chưa?
- Dạ, em tới từ 7h sáng, vừa đi chơi Đất Mũi về.
- T. đi cùng ai, đi bằng gì?
- Dạ, em đi bobo, đi một mình.
- Thiệt đó hả? Trời đất!

Hihi, lại có người nữa choáng. Chắc không nghĩ mình có gan đi Đất Mũi một mình.

Anh bạn hẹn chiều chạy qua đón đi ăn tối. Mình thực sự không muốn đi ăn cùng người này vì không thân. Anh ấy là trưởng đơn vị ngành ở Tp.HCM nhưng là sau khi mình đi học xa, tới khi về mới gặp mới biết, không thân như những người cũ mình đã quen biết từ trước. Thạc sĩ luật, ăn mặc chỉn chu vô cùng (mình lại không thích những người đàn ông chỉn chu quá!), e-mail trao đổi công việc thì toàn viết chứ IN HOA to tướng (mình ghét nhất những người viết e-mail kiểu này!). Nhưng không từ chối được vì anh bạn nói đã hẹn với cả mấy anh chị ở Cần Thơ, Đắc Lắc và Lâm Đồng rồi, toàn là người quen của mình.

Triplec
13-09-2010, 05:19 PM
Năm giờ chiều anh bạn tới đón đi ăn tối (ăn gì mà sớm thế!). Hihi, anh bạn còn hẹn tới lúc 4h cơ, mình bảo em mới muốn đi chơi về, muốn nghỉ một chút. Lại hẹn, vậy 4:30 nhé, tôi tới đón T. đi ngắm phố phường có gì hay nữa, tôi cũng lần đầu tới Cà Mau. Mình hẹn 4:30 nhưng bỏ máy điện thoại ra là lăn ra ngủ, quên không để chuông. 4:30 điện thoại reng reng. "T. hả, xong chưa, tôi ở dưới reception rồi nè". Đành phải xin lỗi vì chưa chuẩn bị xong. Anh bạn nói cứ chuẩn bị đi 5h quay lại đón. Mà đúng 5 giờ quay lại thật (người gì mà chuẩn giờ thế!)

Lên tới xe anh bạn bảo tụi tôi vừa đi lòng vòng phố phường rồi, cũng chẳng có gì, thôi mình đi ăn tối luôn nhé. Đành đồng ý nhưng trong bụng cằn nhằn ăn gì mà sớm thế! Tới một quán ăn khá đẹp, mình quên mất tên rồi, bài trí theo kiểu nhà gỗ ngày xưa. Ngồi một lúc thì các anh chị ở các nhóm khác cũng tới. Hihi, buồn cười cái anh Th. này lắm, anh ấy nhận là chủ xị, chủ chi. Anh ấy bảo mọi người thích gì cứ gọi đi, gọi thoải mái. Mình gọi những món gì nhỉ, à món gỏi hải sản đặc biệt của nhà hàng, món ôc len xào dừa. Mấy người khác gọi vài món nữa... Khi mọi người gọi món xong rồi anh ấy bảo mọi người đã gọi rồi là phải ăn hết đó nghe, ai gọi món gì là phải ăn hết món ấy đó :D Cũng may hai món mình gọi mọi người đều ăn hết chứ không anh ấy bắt mình cho vào hộp mang về KS ăn thì chết :acac:

Cũng tại cái nhà hàng này, làm món gì cũng đầy. Đã dặn mỗi món làm đĩa nhỏ nhỏ thôi để còn được thưởng thức nhiều món đặc sản Cà Mau nhưng đĩa nào đĩa nấy mang ra đầy tú hụ. Đã thế món khai vị thì mang ra sau còn mì xào hải sản và cơm rang cá mặn lại mang ra đầu tiên :botay:

Chưa hết, anh Th. chốc chốc lại hỏi cậu nhân viên: có mang đủ tiền không? Nếu không đủ thì nói để tôi đưa nhé. Rồi cuối buổi anh lại: chỗ này tui tính phải từng này tiền, đó là tui tính giá nhà quê đấy chứ ở thành phố (HCM) thì chố này phải vài triệu. Rồi anh nhấp nhổm định đi restroom nhưng thấy cô bé tiếp viên tới anh ngồi lại hỏi với sang cậu nhân viên, thế nào, bao nhiêu? Cậu nhân viên chắc ngượng với mọi người, ậm ừ... Anh lại gặng: thế có đúng số tôi nói không? Dạ, sai số một chút. Đấy tôi đã đoán chỉ có trúng thôi! Sau đó anh mới yên tâm rời bàn đi về phía cuối nhà...

Hihi, mình cố nhịn cười. Anh ơi, anh ga-lăng quá đi thôi! :youarethewoman:

Ra xe chuẩn bị uống nước thì anh đồng nghiệp Cà Mau gọi: Tôi đang ở KS tính đón chị đi ăn tối nè, chị đang ở đâu vậy? Dạ em đi với mấy anh chị ở tp.HCM và mấy tỉnh rồi anh ạ. Giờ tụi em định đi uống nước, sang quán Chuông Gió (hay Chuông Vàng gì đó). Vậy chị với mấy anh cứ qua đó trước đi, lát nữa tôi qua.

Làm chủ nhà khổ thật. Nhóm mình đi vòng quanh mãi chẳng tìm được quán Chuông Gió, trời thì bắt đầu đổ mưa nên chạy đại vào quán tên Vĩ Dạ. Hóa ra là quán nằm ngay cạnh quán Chuông Gió. Vừa vào quán thì trời đổ mưa sầm sập. Gọi điện nói anh bạn Cà Mau đừng đến nữa vì tụi em tìm không thấy quán Chuông Vàng nên ngồi quán khác rồi. Không biết anh bạn Cà Mau có thông cảm cho không, chỉ sợ anh ấy nghĩ chê anh tỉnh lẻ, không đi cùng.

Tạnh mưa thì mọi người chia tay nhau về. Các anh chị đi đường xa cũng mệt, còn mình rong chơi cả một ngày cũng chỉ muốn về khách sạn nghỉ ngơi. Anh bạn Tp.HCM đưa mình về KS và hẹn sáng mai cho lái xe sang đón mình tới KS nơi tổ chức họp (mình ở KS khác).

Sáng hôm sau đi dự họp, ăn trưa xong tạm biệt mọi người về khách san sớm vì thấy hơi váng đầu. Thôi thế là hoàn thành chuyến công tác Cà Mau. Mai có thể yên tâm về HN rồi. Vậy mà lại có cái vụ ngã xe nữa!

Nguyên nhân mình ngã xe thì cũng rất buồn cười, không đâm vào ai, cũng chẳng có ai đâm vào mình, chỉ tự nhiên ngã từ trên xe xuống thôi. Sau một hồi “phân tích, mổ xẻ” thì cả nhà đi đến kết luận mình ngã một phần do “ điệu quá” (mặc váy ngồi sau xe), nhưng phần chính là do “chính chuyên quá”, ngồi “xe ôm” mà không chịu ôm nên mới rơi xuống đất.

Chuyện là thế này, tối hôm 31/8 anh bạn đồng nghiệp Cà Mau tới mời đi uống nước mình đã từ chối vì thấy trong người không khỏe nhưng rồi anh ấy lại bảo vậy tôi tới chở chị đi ngắm phố phường Cà Mau vì chị đến làm việc thời gian ngắn quá, tối qua lại mưa nên chắc chưa kịp ngắm thành phố. Mặc dù rất ngại nhưng sợ người ta bảo mình khó tính, “cành cao” quá vì tối hôm trước mời đi ăn mình đã từ chối nên đành nhận lời. Sẵn đang mặc chiếc váy hoa vừa xuống phố mua quà cho con gái mình leo luôn lên sau xe anh bạn đồng nghiệp đi dạo phố. Tất nhiên vì mặc váy nên mình ngồi một bên xe. Thực sự vì là người lạ nên mình cũng không dám “ôm”, cũng không dám ngồi sát quá. Thế nên mới đi được vài con phố thì chân trái đang để trên giá để chân (chung chỗ với chân phải) bỗng tuột ra và thế là thôi... thấy mình từ nhiên bay xuống “đo đường”. Khổ thân cái anh bạn đồng nghiệp Cà Mau, vì mình mà cứ phải áy náy. Hihi, rút kinh nghiệm từ nay đi “xe ôm” sẽ không “chính chuyên” nữa!!!

Tạm biệt Cà Mau! Hẹn sẽ có dịp trở lại.

langthang
13-09-2010, 11:09 PM
NA vẫn còn lưu giữ và đặt trang trọng trên ban thờ một bức sơn mài phật bà quan âm - một món quà từ người bạn mx không biết mặt. Lâu lắm, ko nghe tin tức của người bạn ấy.

Gần đây, NA thấy người bạn online thường xuyên hơn, sau rất nhiều tháng trời mới dám hỏi: "Anh còn nhớ em ko"... Chờ mãi, chờ mãi... NA vẫn ko nhận được câu trả lời nào.
[/B][/QUOTE]
Có thể đó không phải là người xưa đâu NA à. LT cũng rơi vào trường hợp tương tự. Đừng buồn!

langthang
13-09-2010, 11:12 PM
Cái này có phải là thương nhầm còn hơn bỏ sót không chị ơi :D

Cái vụ này thì LT rành hơn cả nè, đại tẩu!

langthang
13-09-2010, 11:18 PM
Em chào chị yêu, lâu quá rồi em mới onl lại NR, thỉnh thỏang em cũng có dạo vài vòng đọc những tâm sự của mọi người, để khỏi lạc lõng, hiểu thêm chút ít về tâm tư tình cảm của mọi người. Em không lập blog ở NR, vì thực tình cũng không còn thời gian để chăm chút được nữa, bị cuốn theo công việc mất rồi. Thế nên chỉ dzám ngó nghiêng vào nhà của mọi người thui.

Nghe mọi người tám với nhau chuyện từ thời MX, em lại thấy biết bao cảm xúc trào lên. Tuy ở đây so với các anh các chị, em là người gia nhập MX muộn hơn cả, nhưng cũng được hưởng chút ít dư vị của cái thời hào hùng ấy. Biết bao vui, buồn, tình cảm của mọi người dành cho nhau từ ảo cho đến đời thật, đáng quý nhường nào.

Anh NN chắc hok nhớ rõ rùi, 4 hoa đó em cũng chỉ nhớ đc có 3 hoa rưỡi thôi à, đó là: chuyentinhhoatigon, hoangoclan, Lan Dạ Hương, và "...rose" cái gì đó mà em chịu giờ không thể nhớ nổi... Chắc tại em già lú lẫn mất rùi... :acac:

Các bà của MX mà gấu ó với nhau thì chẳng ai chịu nổi đâu. Hihi, hình như duy nhất có cái lão già mốc meo là gồng gánh nỗi các bà thôi. Đúng là tam cung lục viện! chia phe mà đánh đấm nhau! May mà thời đó chỉ có thứ thiếp CTHTG là dám xực LT thôi nhưng mà sau đó cũng bó gối xin hàng xếp vào hàng thứ thiếp để nâng khăn sửa túi, hihi. Kỹ niệm đáng nhớ!

langthang
13-09-2010, 11:23 PM
Chị ui, không phải 'khôn" mà là "nhát" :)

Quả thực là Triplec vốn không thích tham gia vào những chốn thị phi và biết sức mình không chịu nổi thị phi nên khi ấy hầu như Triplec chỉ quanh quẩn ở Đường Thi Quán, ngay cả nơi được coi là lành ở Mx là "Vườn Thơ" Triplec cũng rất ít khi tham gia. Cho đến bây giờ chị là một trong những người phụ nữ mà Triplec rất nể phục, dám bước qua mọi thị phi để có thể sống thực với chính mình. Phải là người phụ nữ bản lĩnh, hiểu mình và hiểu đời mới có thể sống được như vậy. Cho nên post trước chị nhắc và cảm ơn em về những PM em đã gửi cho chị mấy tuần trước, đó thực ra là em chỉ nhắc lại để chị trở lại là người bản lĩnh, mạnh mẽ và yêu cuộc sống mà em đã biết mà thôi. Hãy luôn như vậy chị nhé.

Cỡ tổng quản mama mà còn nhiều khi rơi nước mắt thì đại tẩu chắc khóc lụt nhà, hihi. Nhớ lúc mới bỡ ngỡ bước chân vào MX đã đụng phải DL và đại ca chỉ vì lỡ dại viết vài câu làm đại tẩu khóc, hihi. Xém tý nữa thì MX không có cái đường thi quán đó.

langthang
13-09-2010, 11:29 PM

Nếu đệ nhớ không lầm thì LNĐ (NTĐ) cũng một thời ngông lừng lẫy và làm mấy bà lắm phen đỏ mặt còn các anh thì đỏ đít, hihi.
May mà thời đó LT xoạc cẳng chứ không thì nick đó bị bank vĩnh viễn và chiến trận của MX chắc cũng lan qua cả nơi yên bình nhất, hihi

Phu sinh
13-09-2010, 11:31 PM
.............. Hihi, rút kinh nghiệm từ nay đi “xe ôm” sẽ không “chính chuyên” nữa!!!

Tạm biệt Cà Mau! Hẹn sẽ có dịp trở lại.

Hi.... Hi... Thiệt là... bây giờ thì đã biết lợi ích của việc "ôm" ha! Hi... Hi...

@LT: Giời ạ! Lặn với bà nào mà đến giờ mới nổi lên được thể hở???

langthang
13-09-2010, 11:31 PM

Vụ này phải bắt đền đại ca thôi. Đại ca phải xử cho công bằng nha! Cái vụ gia phong này làm đệ ức lắm đó! Mx chỉ có 2 người lọt qua được kẻ tay của đệ, hihi.

langthang
13-09-2010, 11:35 PM

hahaha quên mất rồi... NR mình có hai người, một xưng... "già" (MG) và một xưng Lão (LK)... đều... trẻ như nhau
:haha::haha::haha:

Anh NN nhớ lộn rồi. NR thì chỉ có LK còn MX có Lão NĐ. Còn cái ông cứ tường mình già nhất thì lại nhỏ hơn các lão già dịch khác, hihi.

langthang
13-09-2010, 11:39 PM

Ngày xưa T nhận nhẫn cỏ của lao.ngoandong, lúc đó LK còn chưa sinh ra.

Bây giờ lao.ngoandong đang uỷ quyền cho NN nhắc chuyện ngày xưa, đòi lại "quyền lợi cốt lõi"

Cái vụ này bây giờ hóa ra phức tạp quá rồi ... Nhẫn cỏ ngày xưa, rồi làm đại tẩu, rồi tình nguyện gia nhập tam cung lục viện, hihi. Bây giờ quan hệ chẳng chịt quá...! Không biết xưng hô với đại ca, nhị ca và đại tẩu như thế nào nữa, có ai giãi được cách xưng hô này không?

langthang
13-09-2010, 11:42 PM
Hi.... Hi... Thiệt là... bây giờ thì đã biết lợi ích của việc "ôm" ha! Hi... Hi...

@LT: Giời ạ! Lặn với bà nào mà đến giờ mới nổi lên được thể hở???

Ôm thì bao giờ cũng có lợi, không ít thì nhiều mà, hihi.
PS: Thì tại ôm nặng nên khó nổi lên được ấy mà, khà khà