PDA

View Full Version : Chữ viết của con gái trainhaqueso1!

Trần Nguyễn
16-05-2010, 11:10 AM
Con gái yêu kính tặng Bố Bình!

http://i247.photobucket.com/albums/gg129/tran_nguyen_myheart/06052010087.jpg

SunWild
16-05-2010, 11:17 AM
Chữ con gái TN đẹp ghê, mình đoán bé học lớp 2 rồi.

Ý tưởng hay ghê, khi nào mình cũng phải làm thơ tặng con gái rồi "nhờ" con viết lại thôi. À có một bài thơ viết tặng sinh nhật con từ lâu rồi phải về tìm lại thôi!

Không biết bao giờ con gái mình mới viết thơ tặng mẹ được đây, làm thơ muộn như mẹ thì chắc vài chục năm nữa cũng chưa có bài nào :D

LÃO HẠC
16-05-2010, 12:17 PM
................
Không biết bao giờ con gái mình mới viết thơ tặng mẹ đây.
........... :D

Sún! nếu chờ lâu như vậy thì để LH viết thơ tặng Sún nhá.........:nhaodzo:

SunWild
16-05-2010, 12:24 PM
Sún! nếu chờ lâu như vậy thì để LH viết thơ tặng Sún nhá.........:nhaodzo:

Viết tặng thì đâu cần phải hỏi ý kiến hử LH? :cool: Lão viết tặng 1 bài rồi hát kèm 1 bài nữa thì nhất roài :D

cocacola_vn
16-05-2010, 12:38 PM
Chữ đẹp quá à , MV nhà em đang tập viết mà nó ẩu chịu không nổi .

Trần Nguyễn
16-05-2010, 12:47 PM
Chữ đẹp quá à , MV nhà em đang tập viết mà nó ẩu chịu không nổi .

Luyện từ từ sẽ quen á em

LÃO HẠC
16-05-2010, 02:30 PM
Viết tặng thì đâu cần phải hỏi ý kiến hử LH? :cool: Lão viết tặng 1 bài rồi hát kèm 1 bài nữa thì nhất roài :D

anh sẽ vì em làm thơ tình ái
.................
................
Anh kết lầu hoa bằng thơ tình ái,
Cho mắt em xanh đến tận muôn đời.
Chuyện tình mình chưa nghe lừa dối,
Lời hẹn đầu chưa đi vào tối,
thì lâu đài mang tên Tình Ái,
Đón hai đứa chúng ta mà thôi...
.....

Đấy thơ đấy,hát luôn đới.....

Chết thật đây là Vở sạch Chữ đẹp của con gái TNQ mừ....

vâng cho em xin...

Phu sinh
16-05-2010, 02:45 PM
Chữ viết con gái TN đẹp thật, chắc để luyện cho bé con viết lại rồi mới dám post so quá! So chữ chẳng dám so thơ đâu!

NHAT NGUYET
16-05-2010, 05:22 PM
Chữ viết của con gái TNQ1 được chăm chút kỹ thật. Trông đáng yêu quá! Luyện được như vậy cũng không dễ dàng gì. Nhịp sống công nghiệp ngày nay làm khó thêm cái điều tưởng như dễ ấy!

Phải nói là lâu lắm rồi mới thấy lại những con chữ nghiêng nghiêng mềm mại, nét đậm, nét nhạt, , rất ư là "cổ điển" như thế này, nhìn cái nét đá lên đầu tiên của chữ "t" thật thích, duyên đến lạ (một thời bị xem là thừa thãi). Chữ của mình cứng cáp và phóng khoáng, cũng được mọi người khen là đẹp, nhưng nhìn không "mặn mà đằm thắm" như kiểu chữ của "người xưa". Ngày nay máy tính góp phần vào làm cho "cua bò sáng trăng" nhiều hơn, như cách nói vui để chỉ những nét chữ xấu. :D

sơn_nữ83
16-05-2010, 07:50 PM
Ui, con gái anh Trainhaque viết chữ đẹp quá

MinhThy
16-05-2010, 10:06 PM
Chữ viết đẹp quá, viết bằng viết bơm mực tím phải không chị? Ôi, lâu lắm rồi em mới thấy lại nét chữ thân thương đó, làm em nhớ đến một thời hồn nhiên :longlanh1:

Sheiran
18-05-2010, 01:00 AM
Chữ bé đẹp quá. Lâu lắm ko thấy trẻ con xài viết bơm mực tím nữa, làm em cũng nhớ 1 thời ấu thơ :xiho:

Nhudadauyeu
18-05-2010, 10:48 AM
Chữ bé đẹp thật, nắn nót quá. Bé nhà em sang năm cũng bắt đầu đi học lớp 1 rồi mà bây giờ chữ tô chưa đc đẹp lắm.
Chị chỉ cho em phương pháp dạy bé tập viết với ạ, em muốn tập cho bé quen dần chứ ko thì bé ko theo được mất

Trần Nguyễn
18-05-2010, 11:08 AM
Chữ bé đẹp thật, nắn nót quá. Bé nhà em sang năm cũng bắt đầu đi học lớp 1 rồi mà bây giờ chữ tô chưa đc đẹp lắm.
Chị chỉ cho em phương pháp dạy bé tập viết với ạ, em muốn tập cho bé quen dần chứ ko thì bé ko theo được mất

NDDY thân!
- Muốn viết chữ đẹp nên chọn cho bé loại bút bơm mực nét thanh nét đậm.
- Bé mới tập viết cần chú ý cách cầm bút của bé rất quan trọng: cầm bút bằng 3 đầu ngón tay: ngón trỏ (để trên cây bút), ngón cái và ngón giữa tựa 2 bên
- Sử dụng tập 5 ô li. Khi bé viết chú ý độ cao của con chữ: 2,5 ô li các chữ viết hoa và các phụ âm: l, b, h, k, y,g. 2 ô li cho chữ p và 1,5 ô li cho chữ t
- Các nét thẳng kéo mạnh tay, nét hất và nét cong viết nhẹ tay sẽ tạo ra độ thanh đậm
Viết chữ đẹp đòi hỏi sự rèn luyện khá công phu. Viết chữ đẹp đã khó giữ cho chữ đẹp càng khó hơn
Cần có sự khuyến khích, động viên khi bé viết
Chúc cho bé nhà NDDY sẽ luyện được chữ đẹp như ý

Nhudadauyeu
18-05-2010, 11:20 AM
NDDY thân!
- Muốn viết chữ đẹp nên chọn cho bé loại bút bơm mực nét thanh nét đậm.
- Bé mới tập viết cần chú ý cách cầm bút của bé rất quan trọng: cầm bút bằng 3 đầu ngón tay: ngón trỏ (để trên cây bút), ngón cái và ngón giữa tựa 2 bên
- Sử dụng tập 5 ô li. Khi bé viết chú ý độ cao của con chữ: 2,5 ô li các chữ viết hoa và các phụ âm: l, b, h, k, y,g. 2 ô li cho chữ p và 1,5 ô li cho chữ t
- Các nét thẳng kéo mạnh tay, nét hất và nét cong viết nhẹ tay sẽ tạo ra độ thanh đậm
Viết chữ đẹp đòi hỏi sự rèn luyện khá công phu. Viết chữ đẹp đã khó giữ cho chữ đẹp càng khó hơn
Cần có sự khuyến khích, động viên khi bé viết
Chúc cho bé nhà NDDY sẽ luyện được chữ đẹp như ý

em cám ơn chị
Đúng là viết chữ đẹp khó, giữ đc lại càng khó
Ngay bản thân em cũng vậy, ngày trc chữ đẹp hơn bjờ, nắn nót cẩn thận hơn, ko như bây giờ, ít phải viết nên càng ngày càng cẩu thả. hic
Bé nhà em giờ em đang tập cho tô chữ ở vở tập tô chị ạ, bút mực em có mua cho bé nhưng bé chỉ thích cầm bút bi, vì bút mực khó cầm, khó viết. Có lẽ em phải luyện bé dùng bút mực cho quen.
Liệu em có nên cho bé đi học thêm ở ngoài dần ko ạ? Vì 1 năm nữa bé mới vào lớp 1 chị ạ

SunWild
18-05-2010, 12:17 PM
em cám ơn chị
Ngay bản thân em cũng vậy, ngày trc chữ đẹp hơn bjờ, nắn nót cẩn thận hơn, ko như bây giờ, ít phải viết nên càng ngày càng cẩu thả. hic
Bé nhà em giờ em đang tập cho tô chữ ở vở tập tô chị ạ, bút mực em có mua cho bé nhưng bé chỉ thích cầm bút bi, vì bút mực khó cầm, khó viết. Có lẽ em phải luyện bé dùng bút mực cho quen.
Liệu em có nên cho bé đi học thêm ở ngoài dần ko ạ? Vì 1 năm nữa bé mới vào lớp 1 chị ạ

Cho bé dùng bút mực bút bi sớm làm gì hả em?

Có nhiều quan điểm, nhưng chị chỉ cho bé đi học trước có một vài tháng trước khi vào lớp 1 thôi, thấy rất ổn, giờ hết lớp 1 cũng bắt đầu ti toe viết bút mực rồi.

Nếu cho bé học trước thì chị nghĩ nên tìm cô giáo gần nhà rèn cách cầm bút, vì điều này rất quan trọng.

Trần Nguyễn
18-05-2010, 12:24 PM
em cám ơn chị

NDDY nên cho bé học rèn chữ viết, bắt đầu tập viết bé sẽ được viết chữ to bằng bút chì vài tháng, sau đó xuống viết mực viết chữ nhỏ
1 năm rèn chữ viết cũng không phải là nhiều. Bé nhà TN đang học lớp 2, luyện viết lúc học lớp Lá, hiện giờ mỗi ngày bé vẫn phải luyện viết 1 trang giấy học trò

Phu sinh
18-05-2010, 02:49 PM
Theo chương trình bé con vừa học thì học kỳ 1 lớp 1 vẫn viết bút chì và chữ lớn (2 ô ly), qua học kỳ 2 mới chuyển qua bút mực và chữ nhỏ (1 ô ly). Cho nên, hiện giờ bé nhà DY có lẽ chỉ nên luyện viết chữ lớn + bút chì loại 2B (mềm vừa).

Các nhà sách đều có bán tập có in mẫu chữ để luyện chữ (Loại có 5 ô ly), có điều phải lựa tập nào đúng với sách Tiếng Việt lớp 1 thì mẫu mới đúng!

Nhudadauyeu
18-05-2010, 03:08 PM
Em cám ơn anh PS và C TN, hì hì, có lẽ em sẽ cho bé quen dần với bút chì và tô chữ ở nhà trước, đợt tới bé đc nghỉ ở nhà 1 tháng, em sẽ thử xem mình có kèm đc bé ko, nếu đc thì sang đầu năm em cho bé đi học thêm cô là vừa, còn ko thì sẽ cho bé đi học dần từ bây giờ cho quen. Vì dù sao bé vẫn ham chơi lắm. Mới đầu học thì hăng say nhưng sau đó thì tìm mọi cách để đc nghỉ , ko phải viết bài. Đúng là con cái mỗi tuổi có 1 cái lo khác nhau.

Phu sinh
19-05-2010, 02:45 PM
Bổ sung 1 chút kinh nghiệm cho mẹ DY tham khảo dạy bé con nha!

2 cuốn sách luyện chữ chính thức lớp 1 của bé con (Có thể ngoài HN giáo trình khác nhưng mẫu chữ chắc kg khác)

http://i215.photobucket.com/albums/cc154/dacancoi/tapviet1-01.png http://i215.photobucket.com/albums/cc154/dacancoi/Tapviet2-01.png

Chữ bé con anh hồi viết chữ 2 ô ly + bút chì

http://i215.photobucket.com/albums/cc154/dacancoi/Tapviet1-02.png

Khi chuyển qua vừa bút mực vừa chữ 1 ô ly thì thế này đây! :botay:

http://i215.photobucket.com/albums/cc154/dacancoi/Tapviet2-03.png

Kinh nghiệm tham khảo:

- Không phải giá càng mắc càng tốt.

- Tiêu chí khi lựa bút cho con là tay bé con cầm vừa vặn, viết nhẹ nhàng, ruột viết (hoặc ngòi viết) mềm vừa đủ để có thể có nét đậm nhạt.

- Bút mực có nhiều loại từ bút kim đến bút máy, ban đầu phải mua đủ loại cho bé thử xem loại nào thích hợp nhất.

- Tư thế cầm viết cực kỳ quan trọng, bé con anh ỷ y vài tháng nên bây giờ cầm bút máy sai tư thế nên chữ viết trở nên xấu hơn. Hè này lại phải luyện lại chữ viết rồi. :youarethewoman:

- Điều cuối cùng là người hướng dẫn cũng phải tập viết loại chữ này để biết chổ nào dễ sai. chổ nào đúng để tập cho bé con!

Hè...Hè... Toát mồ hôi hột chứ chẳng chơi! :lau:

Tầm phào xíu, bố la con sao dạo này viết xấu thế. Con gân cổ cãi liền, "nếu viết xấu sao cô cho 10 điểm!!!" Hic..Hic... Mém nữa cứng họng, may mà chỉ cho con mẫu trong sách, "Uh! Ý bố là con viết chưa được đẹp như sách nè!".

Hì... Trẻ con bi giờ khôn quá đi! :botay:

Nhudadauyeu
19-05-2010, 02:58 PM
ui, nghe có vẻ dạy con viết chữ cũng vất vả quá anh nhỉ
Em sẽ tìm mua vở này về cho bé tập dần xem sao
hihi, bút chì thì dễ đưa các nét hơn bút mực. Vậy là mẹ bé cũng phải tập viết theo bé hả anh, thế cũng hay, dạo này chữ em tệ lắm, ngoáy tít mù, ai cũng bẩu xấu ghê.
Đới, em bẩu anh là ng đàn ông đích thực hem có sai mờ :D:D:D Khi nào em lại hỏi anh tiếp ná, mà anh có bí quyết dạy bé học thế nào chỉ bảo em lun, chứ em mù màu vụ này lắm

Triplec
19-05-2010, 04:04 PM
Chữ của con gái Trainhaqueso1 đẹp quá. Không biết bạn có cho con gái đi luyện chữ ở đâu không hay tự rèn cho con? Triplec định hè này cho hai nhí đi luyện chữ ở trung tâm Mai Đông. Càng lớn chữ càng giống chữ mẹ, tệ quá!

COCKOO
19-05-2010, 05:19 PM
Bổ sung 1 chút kinh nghiệm cho mẹ DY tham khảo dạy bé con nha!

2 cuốn sách luyện chữ chính thức lớp 1 của bé con (Có thể ngoài HN giáo trình khác nhưng mẫu chữ chắc kg khác)

http://i215.photobucket.com/albums/cc154/dacancoi/tapviet1-01.png http://i215.photobucket.com/albums/cc154/dacancoi/Tapviet2-01.png

Chữ bé con anh hồi viết chữ 2 ô ly + bút chì

http://i215.photobucket.com/albums/cc154/dacancoi/Tapviet1-02.png

Khi chuyển qua vừa bút mực vừa chữ 1 ô ly thì thế này đây! :botay:

http://i215.photobucket.com/albums/cc154/dacancoi/Tapviet2-03.png

Kinh nghiệm tham khảo:

- Không phải giá càng mắc càng tốt.

- Tiêu chí khi lựa bút cho con là tay bé con cầm vừa vặn, viết nhẹ nhàng, ruột viết (hoặc ngòi viết) mềm vừa đủ để có thể có nét đậm nhạt.

- Bút mực có nhiều loại từ bút kim đến bút máy, ban đầu phải mua đủ loại cho bé thử xem loại nào thích hợp nhất.

- Tư thế cầm viết cực kỳ quan trọng, bé con anh ỷ y vài tháng nên bây giờ cầm bút máy sai tư thế nên chữ viết trở nên xấu hơn. Hè này lại phải luyện lại chữ viết rồi. :youarethewoman:

- Điều cuối cùng là người hướng dẫn cũng phải tập viết loại chữ này để biết chổ nào dễ sai. chổ nào đúng để tập cho bé con!

Hè...Hè... Toát mồ hôi hột chứ chẳng chơi! :lau:

Tầm phào xíu, bố la con sao dạo này viết xấu thế. Con gân cổ cãi liền, "nếu viết xấu sao cô cho 10 điểm!!!" Hic..Hic... Mém nữa cứng họng, may mà chỉ cho con mẫu trong sách, "Uh! Ý bố là con viết chưa được đẹp như sách nè!".

Hình như còn nhà chị Sún nữa thì phải.

Hì... Trẻ con bi giờ khôn quá đi! :botay:

Đúng là hai quyển vở mẫu có khác nhau giữa SG và HN.
Em ngày nào cũng phải ngồi canh con gái học nà. :(

SunWild
19-05-2010, 07:00 PM
Đúng là hai quyển vở mẫu có khác nhau giữa SG và HN.
Em ngày nào cũng phải ngồi canh con gái học nà. :(

Con gái để mắt gần quá nhé, phê bình bố :D

Sản phẩm của Minh Anh nhà này đây ạ, con đi học về toàn ngồi vẽ là chính, đến lúc thi học kỳ mới ôn bài :D

http://i825.photobucket.com/albums/zz171/niemrieng2009/Chuviet/MA_02.jpg

Nhudadauyeu
19-05-2010, 08:24 PM
hí hí, hình như các bé nhà các bố mẹ ở NR đều tên Anh thì phải, em lẩm nhẩm ít nhất có mấy bé tên Anh rùi đấy ạ:D:D
Bé nhà chị Sun giống KA nhà em, thích vẽ, dưng vẽ càng ngày càng tệ, cẩu thả lắm cơ, dạy hoài ko sửa, bướng lắm

SunWild
19-05-2010, 10:27 PM
hí hí, hình như các bé nhà các bố mẹ ở NR đều tên Anh thì phải, em lẩm nhẩm ít nhất có mấy bé tên Anh rùi đấy ạ:D:D
Bé nhà chị Sun giống KA nhà em, thích vẽ, dưng vẽ càng ngày càng tệ, cẩu thả lắm cơ, dạy hoài ko sửa, bướng lắm
Bé nhà chị được cái vẽ đẹp hơn mẹ nên muốn vẽ gì thì vẽ mẹ ko can thiệp :D Lâu lâu còn vẽ tranh tặng mẹ hehe, rồi sáng tác truyện tranh (xong giấu biệt :D )

Phu sinh
19-05-2010, 11:50 PM
@Cock: Làm gì mà quote toàn bài thế, chữ viết của bé nhà cock cũng đẹp ghê ha!

@Sun: Té ra bé nhà Sun cũng xêm xêm hở, chữ viết cũng ngang ngang chữ bé con nhà anh! Luyện chữ lại thôi! :D

SunWild
20-05-2010, 08:29 AM
@Sun: Té ra bé nhà Sun cũng xêm xêm hở, chữ viết cũng ngang ngang chữ bé con nhà anh! Luyện chữ lại thôi! :D

Bé nhà em được viết bút mực có vài hôm mà như thế em thấy đạt yêu cầu rồi chứ :D Ngày xưa mẹ có phải luyện bao giờ đâu mà viết chữ vẫn đẹp :D

loa kèn tháng tư
03-06-2010, 02:14 PM
Chữ con gái anh chị viết đẹp quá, luyện chữ cho con là cả một quá trình gian khổ, nhóc nhà em 4 tuổi mới tập tành viết chữ viết số mà nhiều lúc nó viết ẩu quá, đến bố mẹ còn không nghĩ ra cách ẩu như nó mà nó viết được.