PDA

View Full Version : 5 Bước đơn giản giúp lấy lại tình yêu cuộc sống

ngayhomqua
26-04-2010, 10:25 PM
Nhưng, những điều nhỏ bé trong cuộc sống có đủ để làm bạn mimr cười, hay là việc bạn cố gắng làm việc để vươn tới mục tiêu cao hơn? tập trung vào sự vui vẻ mỗi ngày có thể giúp bạn bảo vệ sức khỏe cả về mặt tinh thần cũng như sức khỏe cơ thể.

Những cách đơn giản duới đây có thể giúp bạn tìm lại tình yêu cuộc sống vốn có.

1. Làm giàu hơn cuộc sống tinh thần

Mỗi lần viết thêm công việc vào danh sách cần làm, bạn đừng bỏ quên những thứ tuyệt vời khác quanh ta. Nếu việc đọc sách trên giường, tới cửa hàng ăn sáng, đi bộ những quãng đường dai, nghe nhạc, hay chỉ đơn giản là muốn có những giây phút giây phút suy tư..hãy sắp xếp thời gian cho ít nhất một trong những hoạt động thư giãn yêu thích mỗi ngày.

2. Xây dựng cho mình sức dẻo dai và sự tự lập.

Tất cả chúng ta đều thiếu hụt năng lượng, nhưng nếu bạn biết cách chống lại sự mệt mỏi sau những giờ làm việc, bạn sẽ được đền đáp xứng đáng ngay bây giờ và sau này. Hãy thứ những mẹo dưới đây: Hãy tự nhủ với mình rằng bạn chỉ cần dành 10 phút mỗi ngày để tập thể dục. Khi bạn đưa tay lên cao, hoặc xuống thấp và cảm thấy khá hơn, bạn hầu như sẽ có lấy lại được tinh thần làm việc. Thậm chí, thi thoảng vào một ngày thời tiết xấu, thì vẫn sẽ cảm thấy khỏe hơn vì bạn đã hoạt động ít nhất là trong 10 phút.

Lên kế hoạch cụ thể cho việc tập thể dục có thể giúp cải thiện sức khỏe của bạn, tăng cường sức đề kháng, và thúc đẩy quá trình sản xuất hormone có lợi cho cơ thể.

3. Giảm tối thiểu những rắc rối

Hãy xoa dịu những phiền muộn bằng những phương pháp giúp giảm stress. Cố gắng tập động tác thở sâu mỗi ngày, hít vào bằng đường mũi và thở ra chậm rãi bằng đường miệng. Lặp lại động tác này 3 hoặc 4 lần có thể giúp oxi thẩm thấu sâu vào máu, tạo ra cảm giác bình tĩnh. Những bài tập cơ bắp nhanh chóng, yoga, ngồi thiền cũng là những phương pháp giúp giảm căng thẳng, stress, áp lực và sự bồn chồn, lo lắng. Và việc đi bộ 10 phút mỗi ngày sẽ giúp bạn loại bỏ stress hiệu quả hơn những đồ ăn vặt không có lợi cho sức khỏe.

4. Chia sẻ những kỹ năng

Làm tình nguyện tại trường học địa phương, câu lạc bộ, các tổ chức cộng đồng không chỉ thể hiện những kỹ năng tuỵệt vời vốn có của bạn và tạo ra những ích lợi cho cộng đồng. Hơn hết, trong một cuộc nghiên cứu còn cho rằng, làm tình nguyện sẽ giúp bạn

Cảm thấy vui vẻ hơn và tăng cường sức khỏe đáng kế. Cảm thấy mình luôn bận rộn và là thành viên trong cộng đồng cũng rất tốt cho sức khỏe tinh thần. Đây cũng là cơ hội để học tập kỹ năng và gặp gỡ những con người mới.

5. Trân trọng và yêu thương những người quanh mình

Đừng ngại ngùng và hãy cười thật thỏai mái với gia đình hoặc bạn bè ít nhất từ 1 đến 2 lần mỗi sáng. Sự cởi mở và tin tưởng bạn sẻ chia với người thân có thể tiếp thêm sức mạng giúp bạn đối mặt với những thách thức của cuộc sống. Việc kết nối cộng đồng thường xuyên cũng ảnh hưởng tích cực đến sức khỏe của bạn, đặc biệt là khi bạn cười thật thỏai mái. Cười vui giúp giảm áp huyết, giảm những hormone gây stress và sản xuất hormone giảm đau.

Và, bạn cũng đừng quên những mối quan hệ tại nơi làm việc. Đồng nghiệp và đối tác có thể là nơi cung cấp cho bạn sự ủng hộ quý báu và giúp bạn điều chỉnh được huyết áp khi bạn cảm thấy stress

Hãy tập cách hài lòng với những gì bạn đang có. Đây cũng là một phần có ảnh hưởng tích cực đến đời sống vật chất và tinh thần. Khi bạn biết quý trọng thời gian, tự lập, có những kỹ năng và các mối quan hệ, bạn sẽ thấy thật sự ngạc nhiên với những gì tuyệt vời đang diễn ra trong trái tim và cơ thể

Nguồn đọc thêm: http://www.xaluan.com/modules.php?name=News&file=article&sid=173998#ixzz0mH9147AS

Mưa Trên Cuộc Tình
26-04-2010, 11:00 PM
Đúng cái mình cần để lấy lại thăng bằng cuộc sống , cám ơn nhiều nhé.