PDA

View Full Version : Thương về Đồ Sơn !

LaoÁi
26-04-2010, 12:53 AM
Làm tí nhạc nhại theo bài "Thương về miền Trung" của Minh Kỳ

Trình bày : Giàn đồng ca gồm : Tặc răng, Boy, CVK, HTNN, Canh Sát 8855, Cokoo, Gangrel, Nhộng, hahaha, Yêu100, kehotro, anh Stone, anh Thụy, anh MLT, anh NN, anh Funyman, anh Cầy tơ ..cùng tất cả các mem đàn ông của NR.

Thương Về Đồ Sơn

Đã bao lâu rồi không về Đồ sơn thăm người em
Nắng mưa đêm ngày cách trở giờ xa bao nỗi niềm
Người hỡi ..có về Đồ Sơn thăm rặng thông
Nhớ cảnh chổng mông ..bơi Đồ Sơn
Có hiểu lòng em tôi nơi rừng thông
..cho nhắn đôi lời.

Dẫu xa muôn trùng tôi vẫn còn thương em..Đồ Sơn
Nhớ ai đêm ngày tất tả đạp xe đi đi về
Và nhớ...tiếng gọi thường xuyên nơi quầy bar
Réo gọi này em mau vào nhanh
Xa rồi còn đâu..

Em ơi chờ anh về,
Dù cho mưa gió với nhiều dông tố,
Đêm nao trăng thề, ngân vang tiếng thở của lòng người đi
Em biết chăng em..?

Đã bao đêm rồi vắng lạnh lòng trai đi ngàn phương
Mỗi khi sương chiều xóa nhòa phồn hoa nơi phố phường
Người hỡi.. nếu còn vầng trăng soi Đồ Sơn
Bãi 1 còn thông gieo chiều buông
Tôi vẫn còn thương.

Thương Về Đồ Sơn

Đồ Sơn - nhắc đến từ này, người dân Việt Nam có thể mường tượng ngay ra trong đầu một miền đất vui thú. Miền đất nơi mà từ tấm bé hay lúc lìa đời dường như đều gắn với hình bóng những cô gái sớm sương mưa nắng đạp xe mini. Đã bao lần Đồ Sơn oằn mình trong những cơn bão dữ nơi biển cả bao la cũng là từng ấy lần lặng chìm dưới con sóng khốc liệt. Nên con người sinh ra trên mảnh đất này dù đi đâu về đâu, dù xuôi Nam ngược Bắc... vẫn luôn biết vươn lên để tồn tại, vượt lên trên hết thảy đau thương để sống đẹp, sống tốt. Không chỉ có thế mà trong chính mỗi tâm hồn người dân Hải phòng vẫn một lòng một dạ nhớ quê hương, yêu gia đình. Chính ở những nơi mà cuộc sống đê mê nhất lại là nơi cho mầm yêu thương quê hương, tình yêu đất nước nở đóa hoa đẹp nhất.

Đàn ông thường nói "Đồ Sơn ruột thịt" nhằm chỉ ra địa danh "hữu tình nhất nước". Thực vậy, một Đồ Sơn bé nhỏ lại là cầu nối cho đàn ông hai đầu Nam Bắc, rồi từ Thanh Hóa, Hà Tĩnh vào tới Quảng Bình, Quảng Trị, Qui Nhơn …một miền đất mà mỗi khi nhắc đến như là nơi gánh chịu nhiều tai tiếng nhất cả nước. Nhưng Đồ Sơn cũng lại là nơi đàn ông cả nước Việt hướng về với tên gọi trìu mến " Thương về Đồ Sơn".

Một trong những bức họa âm nhạc về miền Đồ Sơn đẹp và mang trong mình nhiều nỗi niềm sâu kín, "Thương về Đồ Sơn" của kẻ xuyên tạc tên Lá thường được ca lên bằng tất cả sự tha thiết, tràn đầy tình cảm luyến yêu. Nhạc phẩm này quen thuộc với khán giả tới mức, mỗi một chương trình giao lưu hướng về Đồ Sơn là người đời hay nghĩ đến những gã đàn ông không chân chính. Song không vì vậy mà tác phẩm này trở thành nhàm chán mà trái lại, mỗi lần nghe là một lần ai cũng lắng đọng cảm xúc .. Tác phẩm được viết lên với tất cả vẻ đẹp của Đồ Sơn cùng dáng vẻ yêu kiều của người thiếu nữ..

Ngay khi những ca từ mở đầu nhạc phẩm, hình ảnh người con gái ấy đã lập tức được nhắc đến như một người em, người thương mến ở quê hương:

"Đã bao lâu rồi không về Đồ Sơn thăm người em
Nắng mưa đêm ngày cách trở, giờ xa xôi nỗi niềm..."

Nhắc đến Đồ Sơn là đặc biệt nhắc đến đất cảng, một Hải Phòng sôi động với bao con người nhộp nhịp, những khu công nghiệp Nomura, những Vinashin với hình bóng con tầu lừng lững, những cầu cảng chất đầy container, những họng súng đen sì phụt ra hình hoa cải ....nhưng cũng không mất đi nét dịu dàng khi ta hướng nhìn về Đồ Sơn, miền đất nhỏ bé ấy vẫn đẹp và lôi cuốn đến lạ lùng trong lòng những người đàn ông bôn tẩu. Và một khi rời xa nơi này, họ, những thằng đàn ông không thể không hình dung ra trong tâm khảm một Đồ Sơn nước trong màu đỏ quạch, lúc lặng lẽ kín đáo, lúc lại ầm ào những đoàn xe mang biển xanh biển trắng, biển đủ các mầu… lũ lượt tìm về chốn Đồ Sơn, rộn vang những khúc ca điệu hò trong đêm trăng thanh gió mát.. Hình ảnh ấy, điệu hò ấy, em gái ấy…cứ mượt mà ngấm vào lòng người, dội lại dư âm nỗi nhớ khiến cho tâm trạng của cánh mày râu không khỏi bồi hồi lặng thầm buông một tiếng thở dài “xa rồi Đồ Sơn”..

Sự gần gũi và thương mến từ ca từ trên tiết tấu giọng Bolero của "Thương về Đồ Sơn" đã gần gũi hơn với rất nhiều người nghe nhạc đông đảo cả nước và kiều bào nước ngoài còn bởi mỗi khi cất lên câu ca ".. cho nhắn đôi lời… " là đoán được ngay tâm trạng của phái mày có râu ! Khi lần đầu tiên thưởng thức nhạc phẩm này qua sự trình bày của ca sĩ Tặc răng, người ta có thể cảm nhận và hình dung gần như trọn vẹn về Đồ Sơn bởi chính giọng ca đậm đà cộng thêm tiếng hú đầy hoan lạc của anh. Sinh ra và lớn lên trên mảnh đất đầy tình người, với giọng hát ấm áp, da diết tình cảm của Tặc răng, mà dần dà "Thương về Đồ Sơn" cùng nhiều tác phẩm khác đã gắn liền với tên tuổi của anh.

Riêng về bài hát "Thương về Đồ Sơn", có lẽ sẽ còn được nhiều người nghe yêu thích. Mộc mạc trong giai điệu, lời ca giản dị mà chan chứa yêu thương, "Thương về Đồ Sơn" gửi gắm trong đó tình yêu và đặc biệt là niềm tin ngày gặp lại của những người đàn ông cách xa nơi mình thương mến. Như một lời tạm kết, những câu hát ngắn cuối bài vẫn vẳng xa trong tâm khảm họ như lời minh chứng cho tình yêu đó:

"Người hỡi! Nếu còn vầng trăng soi Đồ Sơn
Bãi 1 còn thông gieo chiều buông
Tôi vẫn còn thương"...

Sau đây là hai gương mặt đôi song ca tiêu biểu của NR, mời bà con thưởng nhãn..

ca sĩ Boy lang thang

ca sĩ tặc răng.

@ Tặc răng và anh Boy : đề nghị hai bro copy bài này rồi học thuộc đi nhé, 15 tới mềnh cùng tam ca cái nhể...

@ Yêu100 : đề nghị yêu đọc bài này thật truyền cảm trong đêm khai mạc hội ngộ ĐS nhé.

:D

* Nếu bài này có rì phạm quy của diễn đàn, Lá đề nghị các anh sờ mốc cho gác tạm vài ngày rồi sờ oa xoa sắc xóa đi cũng đuợc ợ...cho em đỡ tiếc cái công xuyên tạc của em ợ...

Chúc các anh luôn khỏe ợ...

:D :D

Tazang
26-04-2010, 07:47 AM
Thương thay anh Lao Ái phải " nếm hải sản-nằm phòng lạnh", đi thực tế " ...sâu và sát" lăn lộn dầm dề ở Đồ Sơn để có xúc cảm viết những dòng trên...............
Thanh-kiu Anh " người ngồi Hà Nội hồn nằm Đồ Sơn"
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

sơn_nữ83
26-04-2010, 09:02 AM
3 tuần nữa mới đến ngày tổ chức sinh nhật NR mà nhà mình khí thế cứ phừng phừng ạ:love2:

Nhudadauyeu
26-04-2010, 09:23 AM
3 tuần nữa mới đến ngày tổ chức sinh nhật NR mà nhà mình khí thế cứ phừng phừng ạ:love2:

chuyện, hí hí :nguong::nguong::nguong::nguong::nguong:

LaoÁi
26-04-2010, 10:11 AM

thế mấy em có thấy phừng phừng trong người ko, nói anh coi để anh còn biết đường lo cho các em hạ hỏa..

boylangthang
26-04-2010, 10:39 AM
Thương thay anh Lao Ái phải " nếm hải sản-nằm phòng lạnh", đi thực tế " ...sâu và sát" lăn lộn dầm dề ở Đồ Sơn để có xúc cảm viết những dòng trên...............
Thanh-kiu Anh " người ngồi Hà Nội hồn nằm Đồ Sơn"
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

Về hét sĩ tại ĐS thì LÁ phải chọn người khác, boy không có tâm trạng được, ngay câu đầu đã không vào rồi, híc!!

Tazang
26-04-2010, 11:32 AM
Về hét sĩ tại ĐS thì LÁ phải chọn người khác, boy không có tâm trạng được, ngay câu đầu đã không vào rồi, híc!!

Điểm 10 cho sự trung thực của Boylangthang!!!
Cách 1 ngày ra đấy nửa ngày thì làm sao mà có gọi là "....đã lâu zồi" anh Boy nhể, chí ít cũng như anh LA một tuần xuống ĐS 2 lần thì mới gọi là " ....đã lâu" được chứ :D:D:D:D:D

LÃO HẠC
26-04-2010, 01:33 PM
Cách 1 ngày ra đấy nửa ngày thì làm sao mà có gọi là "....đã lâu zồi" anh Boy nhể, chí ít cũng như anh LA một tuần xuống ĐS 2 lần thì mới gọi là " ....đã lâu" được chứ :D:D:D:D:D

chắc sửa thế này nhể..

Đã "hai hôm" rồi không về Đồ sơn thăm người em
Nắng mưa đêm ngày cách trở giờ xa bao nỗi niềm
..................
...............

LaoÁi
26-04-2010, 04:38 PM

Sợ nhất tiếng hú của tặc răng...hãi hồn...:D

ngayhomqua
26-04-2010, 05:39 PM
Sợ nhất tiếng hú của tặc răng...hãi hồn...:D

Em tưởng anh LÁ say rồi sao còn sợ tiếng hú của người rừng ạ. Mà người rừng em tưởng tuyền đi bộ hóa ra người rừng của NR lại đi hẳn xe ôtô:nguong::nguong::nguong::nguong::nguong:

LaoÁi
26-04-2010, 06:20 PM
Em tưởng anh LÁ say rồi sao còn sợ tiếng hú của người rừng ạ. Mà người rừng em tưởng tuyền đi bộ hóa ra người rừng của NR lại đi hẳn xe ôtô:nguong::nguong::nguong::nguong::nguong:

thì bởi anh say nên khi nghe tặc răng hú anh giật mình kinh khiếp...mà em mới biết người rừng đi bốn bánh thôi thì chưa đủ, em phải nhìn tặc răng đánh đu và đi bằng những cái chân đầy lông lá của người rừng thì anh dám cam đoan là em nhìn thấy cũng phải hú lên rồi chạy vì sợ....

COCKOO
26-04-2010, 06:36 PM
thì bởi anh say nên khi nghe tặc răng hú anh giật mình kinh khiếp...mà em mới biết người rừng đi bốn bánh thôi thì chưa đủ, em phải nhìn tặc răng đánh đu và đi bằng những cái chân đầy lông lá của người rừng thì anh dám cam đoan là em nhìn thấy cũng phải hú lên rồi chạy vì sợ....

:haha: :haha: :haha:

LaoÁi
26-04-2010, 10:39 PM
:haha: :haha: :haha:

bro CocK bôi đỏ mà làm rề, nhìn là hỉu rồi mà....

:haha:

Nhudadauyeu
26-04-2010, 10:42 PM
anh LÁ ui, em hem hỉu gì hết nhá :rolleyes::rolleyes::botay::botay:

ngayhomqua
26-04-2010, 10:44 PM
Ơ, thế này thì tốt nhất là nên tránh xa anh Tặc ra đúng không ạ? Không thì em sợ không dám bén mảng đến HP, Đồ sơn hay Cát Bà mất:haha::haha::haha::haha::haha::haha::haha:

Nhudadauyeu
26-04-2010, 10:51 PM
Ơ, thế này thì tốt nhất là nên tránh xa anh Tặc ra đúng không ạ? Không thì em sợ không dám bén mảng đến HP, Đồ sơn hay Cát Bà mất:haha::haha::haha::haha::haha::haha::haha:

èo ôi, kiểu nì thôi tớ và ấy, cứ tóm ét min cho lành, bạn nhờ :tungtang::tungtang::tungtang:

ngayhomqua
27-04-2010, 06:26 AM
èo ôi, kiểu nì thôi tớ và ấy, cứ tóm ét min cho lành, bạn nhờ :tungtang::tungtang::tungtang:

Hehe, cứ đi với Ẹt min cho nó lành thui, anh LÁ cũng sợ, mà anh Tặc dăng thì cũng sợ:tungtang::tungtang::tungtang::tungtang::tungt ang:

BỤT
29-04-2010, 04:49 PM
Nghe mấy câu hát này Bụt cũng muốn ra DS một chuyến coi chị em ngoài đó sống ra sao.

Nhudadauyeu
29-04-2010, 05:01 PM
Nghe mấy câu hát này Bụt cũng muốn ra DS một chuyến coi chị em ngoài đó sống ra sao.

:nhaodzo::nhaodzo::nhaodzo::nhaodzo::nhaodzo:
Làm lun đi BỤT, đảm bảo nà BỤT hem mún về nữa đâu

OA _ NỮ
30-04-2010, 07:59 PM

Nếu BỤT ra ĐS, Oa Nữ thề, Oa Nữ bảo đảm, Oa Nữ hứa, sẽ tăngj Bụt một chân dài miên man đến nỗi TZ hay CVK phải thèm muốn.:D

Tường Thụy
30-04-2010, 08:14 PM
Nếu BỤT ra ĐS, Oa Nữ thề, Oa Nữ bảo đảm, Oa Nữ hứa, sẽ tặng Bụt một chân dài miên man đến nỗi TZ hay CVK phải thèm muốn.:D

Họ toàn trừ mình ra :khoc:

OA _ NỮ
30-04-2010, 10:10 PM
:rolleyes:

Đến nỗi Tường Thuỵ phải đeo yếm...

LaoÁi
01-05-2010, 08:43 AM
Nếu BỤT ra ĐS, Oa Nữ thề, Oa Nữ bảo đảm, Oa Nữ hứa, sẽ tăngj Bụt một chân dài miên man đến nỗi TZ hay CVK phải thèm muốn.:D

Chị OA ko tặng em á...em tị đấy. Chị tặng tặc răng với Khuyết làm rì...chị OA tặng em đê...

:D :D :D

Tazang
01-05-2010, 08:46 AM
Chị OA ko tặng em á...em tị đấy. Chị tặng tặc răng với Khuyết làm rì...chị OA tặng em đê...

Tặng LÁ quả....Nhộng--- chưn dài miên man lun nhá, tha hồ thoải sức LÁ:D:D:D:D:D

LaoÁi
02-05-2010, 10:38 PM
Hehe, cứ đi với Ẹt min cho nó lành thui, anh LÁ cũng sợ, mà anh Tặc dăng thì cũng sợ :tungtang::tungtang::tungtang::tungtang::tungtang:

:eek:

Ơ á..mấy em tưởng đi với ác min là lành à ? mấy em nhầm to rồi, mấy em có túm ét min chẳng khác nào mang trứng cho ác....anh thề đấy, túm người rừng đi, người rừng chỉ ngại mỗi tiếng hú và các bộ phận trên người toàn lông lá thôi, cái đó các em chưa quen, chứ còn mọi thứ còn lại của người rừng thì đều đảm bảo..ko tin mấy em cứ bảo người rừng cho xem..

Nhudadauyeu
02-05-2010, 10:57 PM

Ơ á..mấy em tưởng đi với ác min là lành à ? mấy em nhầm to rồi, mấy em có túm ét min chẳng khác nào mang trứng cho ác....anh thề đấy, túm người rừng đi, người rừng chỉ ngại mỗi tiếng hú và các bộ phận trên người toàn lông lá thôi, cái đó các em chưa quen, chứ còn mọi thứ còn lại của người rừng thì đều đảm bảo..ko tin mấy em cứ bảo người rừng cho xem..

ùi rùi ui, em chả cừn bít, hiện giờ chỉ túm ét min là lành nhứt rứa nên cứ thía mừ túm
còn người rừng á, còn nguy hiểm hơn ạ, anh nà anh tuyền xui dại bọn em thui :D:D:botay:

ngayhomqua
03-05-2010, 07:28 AM

Hehe, em chả biết thế nào cả, túm Ẹt min không được thì em ở nhà cho nó lành, hem đi Đồ Sơn nữa. Off ngó sinh nhật NR vậy. Hehe

LaoÁi
04-05-2010, 10:26 AM

Bác yên tâm, thằng em sẽ rỉ tai tặc răng bố trí cho bác một em đúng kiểu người rừng "chân dài đến nách, lông nách dài đến chân" chăm sóc cho bác...

:D :D