PDA

View Full Version : Đàn ông ghen tuông khi nào?

Nhudadauyeu
20-03-2010, 07:49 PM
Chúng ta thấy đa số là phụ nữ ghen, chứ đàn ông thì chỉ chiếm số ít. Nhưng nói chung ai mà chẳng có máu ghen, nhưng mức độ ghen và thể hiện như thế nào thôi. Tui sẽ liệt kê một số lý do cơ bản khiến đàn ông ghen nè:

Khi có vợ đẹp, giỏi giang
Khi cưới một cô vợ xinh đẹp, giỏi giang hơn mình thì anh chồng nào cũng nơm nớp lo sợ. Sợ bị người khác để ý tới, sợ bị người đời nói rằng mình là người “Mèo mù vớ cá rán”. Và khi bắt gặp vợ đang trò chuyện vui vẻ với một người đàn ông nào, cho dù là mối quan hệ trong sáng thì anh ta cũng nổi máu ghen, về nhà có thể la mắng vợ hoặc thậm chí đánh đập vợ.

Để hạ cơn ghen của chồng, người vợ cần tỏ ra quan tâm, lo lắng và chăm sóc chồng chu đáo. Hãy gạt bỏ mọi định kiến của người đời và nói với chồng rằng: Anh luôn là người chồng tuyệt vời nhất trong mắt em, anh không phải là mèo mù mà là mèo có đôi mắt sáng và cá rán luôn chỉ dành cho anh mà thôi.

Thiếu tự tin
Người đàn ông mặc cảm thường hay ghen. Tuy bề ngoài họ cứng rắn, bản lĩnh, song bên trong họ cũng “yếu mềm”. Có những anh chàng bề ngoài khiêm tốn thì ghen tỵ với người đàn ông tốt mã. Hay những anh nhà nghèo ghen tỵ với những anh giàu có. Sự ghen này, nếu anh chàng nào có ý chí vươn lên, không nản lòng thì họ sẽ quyết tâm phấn đấu để trở thành người có thu nhập khá, cho dù không bằng người đời nhưng cũng lo cho vợ con có đời sống tốt hơn. Hoặc có những ông chồng do yếu sinh lý cũng trở nên thiếu tự tin và sợ không đáp ứng đủ nhu cầu của vợ.

Là người vợ, bạn nên hiểu chồng và tỏ ra thông cảm, biết chia sẻ những nỗi băn khoăn của chồng để từ đó vợ chồng sẽ có hướng giải quyết ổn thỏa, sống với nhau đầm ấm hơn.

Có tính trăng hoa
Khi ghen người ta thường nói: “Ông ăn chả, bà ăn nem”. Những người chồng hay ăn chả nên cứ nghĩ rằng người vợ cũng ăn nem. Khi người vợ khen ngợi một người nào đó là anh ta nổi máu ghen tuông ra mặt.

Thực tế, một người đàn ông có tính trăng hoa, nhưng vì có máu ghen nên anh ta cũng xét nét, tìm những điểm yếu, kẽ hở của vợ để chứng tỏ rằng vợ cũng như mình, có gì tốt đẹp hơn đâu. Trong trường hợp này, khi người vợ biết được máu ghen của chồng hãy “cảnh báo” với anh chồng rằng: Nếu anh mà cứ ăn chả hoài thì em cũng ăn nem đấy!

Ghen vì... vợ thích như vậy
Các bà vợ thường có ý nghĩ rằng: Có yêu mới ghen. Nên khi chồng mình tỏ ra ghen tuông thì chứng tỏ rằng anh ta yêu mình. Càng ghen nhiều chứng tỏ rất yêu. Thực ra, nếu muốn chồng nổi máu ghen chẳng khó, nhưng đây sẽ là con dao hai lưỡi, một mặt chứng tỏ rằng chồng có yêu mình thì mới ghen, nhưng mặt khác nó sẽ làm tan nát gia đình, nếu người chồng nghĩ rằng người vợ không chung thủy.

Tiểu Long Nữ
23-03-2010, 10:11 AM
.
Đàn ông ghen vì luôn nghĩ vợ là "tài sản sở hữu" của mình. Nhất cử nhất động phải theo mình và vì mình
Đàn ông ghen vì nghĩ mình luôn đúng

huongnhu
23-03-2010, 06:12 PM
Hình như ghen là sở thích của họ.
Mà, các chị lại thích chiều theo sở thích của họ!
HNhu nghĩ dzậy chắc hông sai ạ.

CM4Q
23-03-2010, 06:18 PM
4Q Không thích đàn bà GHEN và lại càng không thích đàn ông GHEN

"GHEN "chứng tỏ là mình đã không đủ tự tin và bản lĩnh để giữ 1/2 của mình

Đông Quân
23-03-2010, 07:12 PM
4Q Không thích đàn bà GHEN và lại càng không thích đàn ông GHEN

"GHEN "chứng tỏ là mình đã không đủ tự tin và bản lĩnh để giữ 1/2 của mình

Vợ mà biết làm thơ và làm thơ hay thì dứt khoát phải... ghen :rolleyes:
Chẳng thấy bà vợ nào làm thơ cho chồng, mà toàn nghía sang ông hàng xóm :D
Hình như các ông cũng thế :nguong:
May mà thơ của mình rất... ẹ, vậy mà còn liếc ngang liếc dọc, may mà vợ chưa ghen :tungtang::tungtang::tungtang:

thuphong
23-03-2010, 07:30 PM
.
Viết thơ hình như là cái tội lớn ... khiến các đức ông chồng với các bà vợ ghen. Cách đây mấy hôm TP có đọc 1 bài thơ của 1 bác bên thi viện phân trần với vợ. Chia sẻ với các bạn đọc giải khuây.

Em không muốn anh làm thơ

Em không muốn anh làm thơ
Sợ anh thơ thẩn mộng mơ cả ngày
Còn anh như gã rượu say
Thơ thơ thẩn thẩn hết ngày lại đêm
Câu thơ lá rụng bên thềm
Câu thơ tiếng hạc ngang đêm vọng về
Câu thơ thanh thản chân đê
Câu thơ xào xạc gió về đêm đông
Câu thơ cửa bể buồn trông
Câu thơ Kiều lẩy nỗi lòng nhân gian
Câu thơ thương phận bần hàn
Câu thơ coi nhẹ giàu sang lọc lừa
Câu thơ sầm sập trời mưa
Thương mùa hạ chín, lúa chưa về làng
Câu thơ tiễn bạn sang ngang
Cho lòng riêng khỏi bẽ bàng đơn côi
Câu thơ nặng đáy tim người
Nhẹ nhàng nở lúc sáng ngời tứ bay
Ruộng Thơ ý đẹp vần hay
Phải đâu cày có một ngày một đêm
Thơ này anh tặng riêng em
Thơ này anh gửi nỗi niềm riêng chung
Em ơi, đừng thế, em đừng
Bắt thơ anh phải ngập ngừng, tội thơ
Đời người được mấy giấc mơ
Đường về cát bụi dẫu chờ đôi ta
Bên em thơ đã chan hòa
Bên đời thơ đã lệ nhòa khóc vay
Bao giờ nhắm mắt xuôi tay
Thì thơ anh cũng sẽ bay lên trời
Còn đây một chút cuối đời
Hãy cho anh được thảnh thơi đôi lần.
Nặng bao năm tháng ái ân
So chi nặng nhẹ mầy vần thơ chơi.
Nhé đừng, đừng nhé, em ơi!

Hoàng Tâm

2mẹconGà
23-03-2010, 07:38 PM
Hình như ghen là sở thích của họ.
Mà, các chị lại thích chiều theo sở thích của họ!
HNhu nghĩ dzậy chắc hông sai ạ.

:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Yêu mới chiều, yêu mới ghen
CHứ thực ra mình bị ghen cũng khó chịu lắm chứ
Mặt khác quan trọng do bản thân mỗi ng phụ nữ ý thức đc mình nên thế nào thôi

huongnhu
23-03-2010, 07:45 PM
:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Yêu mới chiều, yêu mới ghen
CHứ thực ra mình bị ghen cũng khó chịu lắm chứ
Mặt khác quan trọng do bản thân mỗi ng phụ nữ ý thức đc mình nên thế nào thôi

Dzậy thì, phụ nữ phải làm sao? Phụ nam phải làm sao? Hở bạn?
Theo HNhu, người ghen, lẫn người bị ghen, ứ ai sướng cả.
Thế mà người đời có né cũng cứ...ghen.
Mình là mình ghen nhứt thiên hạ thôi! Dù mình ứ phải đờn ông!

2mẹconGà
23-03-2010, 07:50 PM
Dzậy thì, phụ nữ phải làm sao? Phụ nam phải làm sao? Hở bạn?
Theo HNhu, người ghen, lẫn người bị ghen, ứ ai sướng cả.
Thế mà người đời có né cũng cứ...ghen.
Mình là mình ghen nhứt thiên hạ thôi! Dù mình ứ phải đờn ông!

Quan trọng là tin nhau bạn à, yêu mà ko tin nhau thì đừng yêu nữa
ĐÚng là ko ai sướng và ko ai thích khi ghen nhưng đôi lúc đối phương bắt mình như vậy
Mà yêu rồi ghen rồi khó dứt nhau lắm và cứ thế hành hạ nhau
CÒn trong cs ghen làm gì, chỉ cần nhìn vào ngta mà phấn đấu thôi, đó là cái gương để mình cố gắng thật nhiều

Mưa Trên Cuộc Tình
09-04-2010, 02:07 AM
Vẫn thấy còn thiếu một một lý do để đàn ông ghen nhỉ??
"Đàn ông ghen khi ......... cần phải ghen" nữa chứ. Nghĩa là khi người phụ nữ có những biểu hiện không bình thường, những tiếp xúc quá đà, những khoảng thời gian không minh bạch v..v...v .Thật khó có người đàn ông nào giữ được bình tĩnh trong hoàn cảnh đó.

Mở rộng vẫn đề một chút: Vậy đàn ông ghen như thế nào ? Ghen để làm gì, tại sao phải ghen và sự ghen tuông đưa tình yêu đi đến đâu ?

Chẳng hiểu các cao nhân NR đã ghen bao giờ chưa và ghen như thế nào, chứ bản thân mình thì nói thật là ......... ghen rất đời thường. Nghĩa là các bạn nghĩ, khi ghen, con người có thể làm những gì, thậm chí là quái đản nhất, sau đó đem áp dụng vào tớ, cam đoan đúng 100% :D _ ngoài miệng thì tớ cũng hay khoác lác: "Tớ mà thèm ghen à" hay "Cô ấy sợ tớ một phép, dám làm cho tớ ghen à" .. kỳ thực thì ... :D

Ghen để làm gì ? Chả hiểu là ghen để làm gì, nhưng khi ghen, tớ bực mình kinh khủng, và cơn ghen làm xoa diệu phần nào nỗi bực tức trong tớ. Nó giải phóng cả một ngọn núi lửa và làm mặt hồ êm ả trở lại.

Đôi lúc tớ tự hỏi: "Tại sao phải ghen, với tất cả những gì cô ấy thể hiện, với tất cả sự quan tâm mà cô ấy dành cho mình, đã là quá đủ để trả lời cho câu hỏi rằng tình yêu có thực sự tồn tại, rằng cô ấy không phải dành cho mình, rằng bản thân mình đã đắm chìm trong sự ảo tưởng quá lâu ??" vân vân và vân vân ...... Rồi tớ nghiệm ra rằng, tớ ghen vì tớ không đành lòng mất cô ấy, vì thật sự cô ấy rất có ý nghĩa trong cuộc đời tớ. Hàng ngày, tớ vẫn dững dưng như không khi chứng kiến thiên hạ bao nhiêu kẻ lừa tình mà chẳng chút cảm xúc, vì họ chẳng tí ý nghĩa gì với tớ cả :D

Cuối cùng, sự ghen tuông đưa tình yêu đi đến đâu ?
Ghen tuông là một thứ gia vị ngọt ngào làm tình yêu thêm mặn nồng. Nhưng sự ghen tuông thái quá sẽ giết chết tình yêu. Tớ thuộc vế thứ hai.

Giờ thì tớ thật sự mất niềm tin vào đàn bà và biết rằng mình sẽ không còn tin, không còn yêu ai được nữa. Tình yêu của tớ giờ được cân đong bằng tiền bạc cho nó khỏe :D. Nếu tớ thấy thích em đấy, sau khi cân đo giá trị thực tế, tớ sẽ nói đại loại thế này: "Cổ em trắng ngần thế kia, anh mua sợi dây chuyền em đeo cho đẹp nhé" hay "Em vẫn còn đi học à, anh tặng em cái laptop để em tìm tài liệu học tập trên mạng cho tiện". Kết quả thấy ngay, mà không ai phải nặng lòng. Nếu lỡ em í có mà lằng nhằng nước mắt "em yêu anh", tớ phang ngay "đùa à, đã bảo từ đầu là anh một vợ một con rồi mà cưng" :D

Phu sinh
09-04-2010, 08:45 AM
...................Tình yêu của tớ giờ được cân đong bằng tiền bạc cho nó khỏe :D. Nếu tớ thấy thích em đấy, sau khi cân đo giá trị thực tế, tớ sẽ nói đại loại thế này: "Cổ em trắng ngần thế kia, anh mua sợi dây chuyền em đeo cho đẹp nhé" hay "Em vẫn còn đi học à, anh tặng em cái laptop để em tìm tài liệu học tập trên mạng cho tiện". Kết quả thấy ngay, mà không ai phải nặng lòng. Nếu lỡ em í có mà lằng nhằng nước mắt "em yêu anh", tớ phang ngay "đùa à, đã bảo từ đầu là anh một vợ một con rồi mà cưng" :D

Hị....Hị.... Cái này theo tớ thì chả thể nào gọi là tình yêu được mà giống như mua.......!!!! hì...hì... :botay:

Nhudadauyeu
09-04-2010, 09:43 AM
Hì, rảnh rang ngồi đọc bài của MTCT và mún trả lời đôi câu mặc dù em ko phải đàn ông nhưng em nghĩ chắc cũng giống nhau chun chút nhỉ

………….Vậy đàn ông ghen như thế nào ? Ghen để làm gì, tại sao phải ghen và sự ghen tuông đưa tình yêu đi đến đâu ?

Đàn ông hay đàn bà ai cũng ghen hết, chủ yếu là ít hay nhiều và cách thể hịên sự ghen đó thế nào thôi ạ.
Ghen để làm gì nhỉ??? Ghen để cho đối phương biết là tình cảm của mình là vẫn yêu và ko muốn mất ng ta thôi. Đôi khi ng ta dung phép thử của ty bằng sự ghen này đấy ạ, nhưng trc khi thử cũng nên nghĩ cho kĩ vì đôi khi sẽ có kết quả ngược lại à.

……..Ghen tuông là một thứ gia vị ngọt ngào làm tình yêu thêm mặn nồng. Nhưng sự ghen tuông thái quá sẽ giết chết tình yêu.

Híc, vế thứ 1 em thấy chả bao giờ có hết, ai mà đã ghen á thì thôi rồi, 1 là chấp nhận chịu đựng và 2 là phản đối , nhất là chia tay nhé. Em đặt địa vị mình là ng PN có ng yêu hay ng chồng như vế thứ 2 chắc em chạy trc à, mặc dù vẫn yêu ngta:D

……..Giờ thì tớ thật sự mất niềm tin vào đàn bà và biết rằng mình sẽ không còn tin, không còn yêu ai được nữa…….

Anh ui, cái câu này hơi chạnh lòng đấy ạ, đó chỉ là số ít trong XH mà thôi, cũng giống như suy nghĩ của PN chúng em , cũng mất niềm tin vào đàn ông lắm chứ, nhưng ko hẳn ai cũng giống nhau, mặt khác ko phải tự hào nhưng em thấy về tình cảm thì PN luôn là ng thuỷ chung và sắt son nhất, hơn đàn ông rất nhiều. Cs mất niềm tin là mất tất cả:rolleyes:

Mưa Trên Cuộc Tình
09-04-2010, 12:39 PM
Hị....Hị.... Cái này theo tớ thì chả thể nào gọi là tình yêu được mà giống như mua.......!!!! hì...hì... :botay:
Chính xác là nó đấy chứ giống gì nữa :D
Chẳng lẽ lại viết "giờ đây mỗi khi cô đơn cần phụ nữ, tớ thường đi mua dâm" à, có mà chít với Ec-sờ-mốt đấy chứ (nhẹ thì Del bài, nặng thì bóc lịch dăm bữa nữa tháng :D).

Hì, rảnh rang ngồi đọc bài của MTCT và mún trả lời đôi câu mặc dù em ko phải đàn ông nhưng em nghĩ chắc cũng giống nhau chun chút nhỉ
Em đừng suy nghĩ theo anh mà bi quan, bệnh hoạn cỡ anh, đời này hiếm.:D

Nhudadauyeu
09-04-2010, 01:53 PM
Chẳng lẽ lại viết "giờ đây mỗi khi cô đơn cần phụ nữ, tớ thường đi mua dâm" à, có mà chít với Ec-sờ-mốt đấy chứ (nhẹ thì Del bài, nặng thì bóc lịch dăm bữa nữa tháng :D).

:D:D:D:D:D
hờ hờ, mỗi người mỗi suy nghĩ khác nhau mà
cs mỗi con ng là quá trình trải nghiệm...

Phu sinh
09-04-2010, 02:39 PM

Hị..Hị...không biết suy nghĩ nào của MTCT mà lại cho là hiếm chứ kiểu giá mua tương đương với laptop, dây chuyền thì hình như là mốt của các đại gia từ xưa đến nay không đổi, đâu có hiếm đâu nào!!!! :D :botay:

Nhudadauyeu
09-04-2010, 02:46 PM
Hị..Hị...không biết suy nghĩ nào của MTCT mà lại cho là hiếm chứ kiểu giá mua tương đương với laptop, dây chuyền thì hình như là mốt của các đại gia từ xưa đến nay không đổi, đâu có hiếm đâu nào!!!! :D :botay:

Đâu phải lúc nào tình cũng mua đc bằng tiền????

Phu sinh
09-04-2010, 03:00 PM
Đâu phải lúc nào tình cũng mua đc bằng tiền????

Hi...Hi... Em đi lạc rùi, cả anh lẫn MTCT đều kg hề khẳng định "tiền mua được tình"!!!! :D

@MTCT: Có 1 điều này muốn hỏi kinh nghiệm, thế với những "cuộc tình qua đường" (tạm gọi vậy) như thế, có bao giờ người đàn ông lại ghen không nhỉ?????

Mưa Trên Cuộc Tình
09-04-2010, 11:54 PM

Tớ cũng chỉ tập toẹ đua đòi ăn chơi, ko dám đứng ngang hàng với cấp GIA đâu. Nói hiếm đây là hiếm cái xấu xa, vì hầu hết đàn ông đều là những người tốt, chung thuỷ và thương yêu gia đình. Ngại NDDY lại bi quan rằng đàn ông đều là những người xấu.

@MTCT: Có 1 điều này muốn hỏi kinh nghiệm, thế với những "cuộc tình qua đường" (tạm gọi vậy) như thế, có bao giờ người đàn ông lại ghen không nhỉ?????
1/ Nguyên tắc bất di bất dịch: Không Yêu thì chẳng bao giờ ghen.
2/ Nhưng cuộc tình qua đường đôi khi làm tớ nổi điên, đại loại như: "Em tắt cái alo đi dùm anh, chuông reo chối tai lắm, thằng đó trả em bao nhiêu, anh trả gấp đôi"

Phu sinh
10-04-2010, 12:45 AM
1/ Nguyên tắc bất di bất dịch: Không Yêu thì chẳng bao giờ ghen.
2/ Nhưng cuộc tình qua đường đôi khi làm tớ nổi điên, đại loại như: "Em tắt cái alo đi dùm anh, chuông reo chối tai lắm, thằng đó trả em bao nhiêu, anh trả gấp đôi"

:haha: Tốn tiền mà đôi khi cũng khổ nhỉ!! :haha:

Mưa Trên Cuộc Tình
10-04-2010, 01:17 AM
:haha: Tốn tiền mà đôi khi cũng khổ nhỉ!! :haha:

Khổ thì cũng chả khổ gì, ruồi muỗi dí cái chết ngay í mà.
Tốn tiền thì lại càng xa lạ. Vì chả bao giờ làm một đồng mà đi chơi bạc triệu cả.

thachanhtim
10-04-2010, 07:07 PM
Hoang phế khi đã gặp nhau.

Mong rằng sẽ hoang phế rồi hãy gặp Mưa!!!:botay::botay:

Mưa Trên Cuộc Tình
11-04-2010, 12:40 AM
Mong rằng sẽ hoang phế rồi hãy gặp Mưa!!!:botay::botay:

Vâng, vâng , lúc đấy mà lỡ gặp nhau thì mình có "hoang" cho "phế" bao nhiêu lần cũng vô tư hén :botay: :botay: