PDA

View Full Version : Thần dược cho cuộc sống: Một giấc ngủ tròn đầy

Nhudadauyeu
15-03-2010, 11:45 AM
"Bạn thấy hai mắt mình nặng trĩu và vô cùng mệt mỏi vì hết năng lượng. Bạn có vấn đề về sức khỏe? Không, chỉ đơn giản là bạn đang thiếu ngủ. Nếu bạn không đảm bảo ngủ đủ giấc từ 7 đến 8 tiếng 1 ngày, bạn thật sự đang hao phí sức khỏe của chính mình." (Bác sĩ Patti Wolter)

Bạn có tin rằng đang tồn tại một loại thần dược có khả năng chữa trị bách bệnh? Ngăn ngừa ung thư, chứng tăng cân và bệnh tim mạch? Một thứ thuốc cải thiện trí não, tăng sức dẻo dai cho các vận động viên hay thậm chí chống lại bệnh cảm? Và giả sử rằng loại thuốc trị bách bệnh này rất dễ sử dụng. Nó không khó chịu như những viên thuốc bạn uống hàng ngày, không đau đớn vì chích thuốc hay những viên thuốc bổ có mùi kinh khủng.

Bạn đã đoán ra chúng ta đang nói về loại thần dược nào chưa?

Giấc ngủ? Đúng, chính là nó, loại thần dược hảo hạng cho cơ thể nhưng đáng tiếc thay chỉ 30% trong chúng ta biết tận dụng nó. Bạn biết cơ thể mình cần ngủ, thế nhưng bạn vẫn từ chối nó. Theo như các chuyên gia, con người phải ngủ từ 7 đến 8 tiếng 1 ngày là tốt nhất. Thế nhưng theo cuộc thăm dò ý kiến trên Self.com của chúng tôi, khoảng 60% chúng ta không ngủ đủ 7 hoặc 8 tiếng, và thậm chí tệ hơn, 15% ngủ dưới 6 tiếng 1 ngày.

Theo Carol Ash, 1 chuyên gia về giấc ngủ ở Jamesburg - New Jersey, giấc ngủ không khác gì khẩu phần ăn hàng ngày hoặc thể dục. Chúng ta đều biết rằng nếu ăn quá 10% calorie 1 ngày sẽ khiến cơ thể chúng ta tăng 6 - 7 kg 1 năm. Nhưng chúng ta lại không biết rằng nếu ngủ kém đi 10% cũng đồng nghĩa với việc phải đối mặt với việc tăng cân. Thật vậy, theo báo cáo của American Journal of Epidemiology 1/3 số phụ nữ ngủ 5 tiếng 1 đêm hoặc ít hơn có khuynh hướng tăng 33 pound trong vòng 16 năm tới so với những phụ nữ ngủ 7 giờ đồng hồ.

Bạn nên nhớ, một đêm, giấc ngủ chia làm 5 giai đoạn tất cả. Những giai đoạn đầu tiên là chìa khóa để bạn duy trì sự trao đổi chất khỏe mạnh, tăng hiệu quả trong học tập và trí nhớ. Giai đoạn 5 (lúc sắp thức giấc) giúp bạn điều hòa tâm trạng và hình thành cảm xúc. Bỏ qua những giai đoạn đầu sẽ khiến hệ thống miễn dịch, sức khỏe tim mạch, chức năng não và nhiều thứ nữa có thể bị tổn thương. Hãy nghỉ ngơi! Đã đến lúc bạn chăm lo cho sức khỏe của mình bằng việc ngủ đủ giấc.

Nhưng nếu bạn ngủ hơn 8 tiếng thì sao?

Buồn thay, nếu làm vậy thì mọi thứ sẽ trở nên tai hại. Theo 1 phát hiện của tờ báo Diabetes Care, việc ngủ nướng hơn 8 tiếng đồng hồ 1 đêm thường xuyên sẽ khiến tăng lượng đường huyết dẫn đến bệnh tiểu đường típ 2. Theo các nghiên cứu gia tại trường đại học California tại San Diago và một số nơi khác, ngủ quá 9 tiếng sẽ dẫn đến tăng nguy cơ đột tử không rõ lý do, bởi vì các điều kiện sức khỏe khác sẽ gây ra lao lực hết sức nguy hiểm cho bạn.

Dưới 7 tiếng một đêm?

Những người ngủ ít hơn 7 tiếng 1 đêm dễ mắc bệnh cảm hơn những người ngủ đủ 8 tiếng. Có thể là vì giấc ngủ giúp cơ thể chống lại sự nhiễm khuẩn. Tăng cân cũng trở thành 1 nỗi lo: cơ thể sẽ sản sinh nhiều hocmon grelin kích thích cảm giác đói và giảm bớt lượng hocmon leptin tạo cảm giác no cho dạ dày khi chúng ta ngủ thiếu giấc.

Ngủ 6 tiếng hay ít hơn?

Tôi chắc rằng bạn hoàn toàn không nên như vậy. Theo 1 nghiên cứu của trường Y Pennsyvania ở Philadelphia , nhiều người cho rằng mình vẫn hoàn thành tốt công việc hằng ngày cho dù ngủ ít đi. Thật là sai lầm, việc ngủ chỉ 6 tiếng hay ít hơn trong một đêm chỉ trong vòng 2 tuần sẽ khiến bạn giảm trí nhớ, hơn nữa khả năng nhận thức và phản ứng sẽ chậm chạp chẳng khác gì việc bạn thức trắng 48 tiếng đồng hồ vậy.

Vậy nên hãy ngủ đủ 8 tiếng một đêm, một giấc ngủ đủ và sâu sẽ là "thần dược" cho cuộc sống của bạn!

Nhudadauyeu
15-03-2010, 11:47 AM
ngủ 8h 1 ngày còn khó nữa là 8h 1 đêm :acac::acac::acac::acac::acac: