PDA

View Full Version : Tại sao Xóa bài của Tôi.

Rimes
05-02-2010, 09:43 PM
Frrest Gump.

Trên màn hình hiện ra cảnh FG quay trở lại vác từng đồng đội vượt ra khỏi vùng nguy hiểm. Đến lúc tìm được người bạn thân Bubba, bế Bubba cố thoát ra khỏi vùng oanh tạc, Bubba bị thương quá nặng và chết trên tay FG. Những giọt nước mắt của KHT chợt trào ra. Có cái gì như thắt nghẹn trong lồng ngực. Không thể cầm được cảm xúc và ký ức chợt ùa về!

Những đồng đội ngày xưa của KHT cũng từng ngã xuống như vậy. Những vệt máu lăn dài theo nhịp võng cáng thương. Một thằng thật dễ thương khi bị trúng mìn đã nói : Chắc tao không qua khỏi. Con đường rừng gập ghềnh cứ thoăn thoắt trôi qua dưới những bàn chân. Chiếc võng cáng hắn bỗng nhiên nặng hơn, cứng còng. Bọn mình đã không thể đưa hắn kịp về Trạm xá. Hắn đã ra đi mà lá thơ em gái gởi còn chưa kịp đọc.

Cái thằng nói giọng Bắc 54 nghe rất buồn cười. Sống thẳng thắn, không bao giờ chơi trò Ma cũ hiếp ma mới. Nhà hắn chỉ có ba người. Mẹ già cùng em gái đang chờ hắn trở về vì chỉ còn khoảng một tuần nữa là hắn xuất ngũ. Thế mà hắn đã không thể.......không thể và vĩnh viễn không thể!

Cái dáng gầy gầy của Luyện, giọng nói của hắn tới giờ mình vẫn chưa quên!

Thằng Trung ách bích cũng vậy! Lần đầu tiên gặp hắn mình bảo: Sao mày xăm cái con gì đen đủi thế! Cái hàm ngạnh cá trê của hắn trề ra cười hềnh hệch. Cái thằng ruột để ngoài da. Có gì là nói thẳng không bao giờ để bụng. Sau chuyến đánh bang Tà ven. Đơn vị cử một tổ lên quan sát theo dõi địch vượt biên giới. Hắn được điều lên đóng trạm. Sốt rét cấp tính được cho về đi cùng xe với bọn Công binh.

Giữa đường bị bọn thằng Hít phục, xe nổ tung lên cháy rừng rực. Những thằng khỏe và chưa bị thương nhảy vù ra chạy. Đạn bắn vãi như mưa. Thằng Thoại đi cùng Trung bị hai viên xuyên phổi nhưng may còn sống. Thằng Trung cố lết ra nhưng có lẽ bị thương nặng nên chỉ vừa ló được phần đầu ra khỏi đuôi xe thì kiệt sức. Cả dàn đạn M79 trên ngực bắt cháy nổ tung. Xác hắn phải nhặt từng miếng gom lại mà vẫn không đủ.

Chiến tranh là thế! Tuy trở về lành lặn nhưng đâu đó trong tâm hồn vẫn có những vết thương. Đã là người lính thì suốt đời cũng sẽ là người lính. Tại sao Lão Hạc lại nhiệt tình với bạn bè như vậy? Tại sao Cá Chuồn không quản ngại cách trở và nhiều điều mang tính Cơm áo gạo tiền để về cùng hội họp với Bạn bè NR. Có lẽ chỉ người lính mới hiểu được!

Đã là lính thì suốt đời này vẫn mãi là người lính. Coi thường tất cả nhưng cái Tình luôn luôn ngự trị trên đỉnh cao luôn luôn thôi thúc họ làm những điều mà chỉ có họ mới hiểu.
Tôi đã khóc khi đọc những dòng anh viết. Đâu đó trong những câu chữ là hình bóng của những người tôi yêu thương.
Tôi cũng hiểu vì sao anh viết bài này, qua câu kết cuối bài mà tôi mạn phép tô đậm.
Tôi thành thật cám ơn Anh. Rất cám ơn.
Nhưng Anh xem hộ tôi đoạn comment bên dưới này nhé:

KHT và bạn bè hãy cùng chia sẻ đời lính đi để ON hiểu biết và nhận thức được rõ hơn.
Anh trai và em trai của ON cũng đã từng đi lính, và bản thân ON năm 77 đi vào CPC tìm em trai để đưa em ra ngoài bắc vượt biên.
Trước khi vào CPC, ON đuợc sự hỗ trợ và bảo vệ của...phương án A...B...Tất cả mọi kế hoạch đều chu toàn. ON học bắn súng,cách xử dụng vũ khí...
Cuối cùng cũng tìm và đưa được em trai ra Bắc để ra đi.

Nhớ lại một thời xa xưa, thấy mình thật là...Vĩ đại. Đúng là thời thế tạo anh hùng). Tự hào chút.

Có đáng để anh vào cám ơn họ không anh? hay là anh không hiểu tiếng Việt (đối với người văn thơ lai láng như anh, tôi nghĩ khả năng này hơi khó !!).
Trong khi Anh và những đồng đôi anh, trong đó có cả người thân của tôi, chiến đấu, hy sinh, đổ máu mà không toan tính vụ lợi gì cho bản thân, thì chính họ, chính những người anh vào cám ơn, đang toan tính chuyện ĐÀO NGŨ. Tìm cuộc sống an nhàn nơi đất lạ, chấp nhận quay lưng, chấp nhận bỏ hết bỏ hết những tình cảm chân thành và cao quý nhất. Hơn ai hết, chắc anh hiểu tội đào ngũ với người lính được xếp vào loại tội gì.
Họ đào ngũ có tổ chức, có phương án A .. phương án B, họ được trang bị vũ khí, súng ống hẳn hòi. Họ đã bắn ai, họ đã giết ai, họ bắn vào chính anh và những đồng đội thân yêu của anh nhất. Vậy mà anh cảm ơn họ, sao vậy anh ???????????
Cuộc đào ngũ của họ thành công, vậy ai là người thất bại trong trận chiến đào ngũ này, ai đã nằm xuống cho những kẻ cơ hội hèn nhát này, không nói nhưng chắc anh hiểu ? Vậy mà anh vào cám ơn họ. Cám ơn mà không thấy xấu hổ với hương hồn những đồng đội năm xưa sao hả anh ??
Thời gian đã qua, bản thân tôi không hề có ý định khơi dậy hận thù, khơi dậy đau thương. Nhưng Chân Lý hãy tôn trọng nó, hãy nhìn nó một cách chân thật, không lẫn lộn, không bóp méo, như thế mới xứng đáng là người CÓ VĂN HÓA, CÓ TÂM, CÓ HỒN. Mới xứng danh NGƯỜI LÍNH.
Đừng để những kẻ HÈN NHÁT vào vỗ ngực rằng mình VĨ ĐẠI.. THỜI THẾ TẠO ANH HÙNG ... TỰ HÀO (TỰ HÀO vì đã ĐÀO NGŨ ... THÀNH CÔNG). Như thế thì còn gì là CHÂN LÝ.

Dù sao cũng cám ơn tác giả.

.................................................. ....................

Ai đã xóa bài của tôi ?
Hãy dũng cảm đọc và hiểu những gì tôi nói.
Đừng làm cái việc lén lút như thế ? Đó là hành động của những kẻ Trộm Đêm

CM4Q
05-02-2010, 10:23 PM
Chào Anh Rimes ,cho 4Q gọi vậy vì đọc những gì Anh viết 4Q thấy Anh ...lớn tuổi hơn 4Q

Theo 4Q nghĩ những gì Anh nói với Anh KHT có thể là hoàn toàn chưa đúng .Nút Thanks đơn giản là để cảm ơn những người đã đọc và cảm nhận trong bài viết của mình đưa lên chứ chưa hẳn là như Anh đã nghĩ là cảm ơn những việc làm của họ trong quá khứ . Nếu Anh KHT có cảm nhận gì gì...sau đó thì Anh mới có thể nói những gì anh đã viết .

Lan man 1 chút ...Con người không ai là hoàn hảo , đã là người thì luôn phải biết tự hoàn thiện mình ,phải nhìn về phía trước .Nói như vậy không phải là phải quên đi quá khứ mà hãy nhìn quá khứ để thấy được cái giá trị mà ta có hôm nay . Phàm là người ai cũng mong có 1 cuộc sống hạnh phúc ,và hạnh phúc của mỗi người tuỳ theo nhận định của từng cá nhân và tự do suy nghĩ hành động . Không khơi dậy quá khứ ,không khơi dậy thù hận không khơi dậy đau thương ...vậy thì theo 4Q nghĩ Anh cũng không nên nói làm gì những lời kia .Nghĩ như Anh thì những người tìm cuộc sống ở xứ người là đáng tội hết hay sao ??? Vậy ...sao bây giờ họ được coi là "khúc ruột ngàn dặm " vậy ??? Thôi ...không nói nữa vì càng nói thì càng đi xa vấn đề

Chỉ rút gọn lại 1 điều ,Nút Thanks đó chỉ cảm ơn người đã vào đọc và cảm nhận lại ,thế thôi !!!

Nghĩ sao nói vậy ,mong Anh hiểu .Chúc Anh vui nơi đây

MOD hãy xoá dùm nếu cảm nhận này có điều không phải

Thanks!!!

Rimes
05-02-2010, 10:42 PM
Tôi Không Đủ Trình để phán xét Lịch sử. Tôi đang nói chuyện Hiện Tại.

Nếu những gì tôi viết là đúng thì sao lại xoá bài tôi ??

Nếu Tôi viết sai, xin lỗi, hãy xem lại tư cách và nhận thức của người xoá bài.

Tôi cũng có người thân ở nước ngoài, bản thân tôi công tác tại 1 công ty nước ngoài.

Tôi chỉ muốn gói gọn trong một Tp trước khi ai đó xoá bài của tôi.

TÔI VIẾT ĐƠN GIẢN VÌ LÒNG TỰ TRỌNG. VÌ LÒNG TỰ TRỌNG CUẢ MỘT NGƯỜI LÍNH.

kehotro
05-02-2010, 10:44 PM
Bài viết của bạn Rimes do tôi xóa nhưng chưa kịp viết thông báo thì bạn đã đưa lên đây. Bạn có thể nêu ý kiến của mình trong mục: Thông báo,góp ý, giải đáp trong Vườn thơ. Cũng xin lưu ý bạn dùng lời lẽ cân nhắc khi phát biểu. Bất cứ bài nào khi bị xóa cũng đều có lý do. Phát biểu trước tập thể nên có thái độ chừng mực, vừa phải. Thể hiện sự đóng góp thiện chí chứ không phải quy chụp và dùng những câu từ mà nói thật: Chưa đọc thấy ai viết như vậy trong Niềm Riêng này.

Mời bạn quay về mục: Thông báo góp ý giải đáp bên VT vì bài viết của bạn thuộc VT. Nếu VT không giải quyết ổn thỏa bạn hãy đưa lên đây cũng chưa muộn. Bạn thắc mắc gì tôi sẽ trực tiếp trả lời.

Cám ơn bạn!

Rimes
05-02-2010, 10:51 PM
bài viết của bạn rimes do tôi xóa nhưng chưa kịp viết thông báo thì bạn đã đưa lên đây. Bạn có thể nêu ý kiến của mình trong mục: Thông báo,góp ý, giải đáp trong vườn thơ. Cũng xin lưu ý bạn dùng lời lẽ cân nhắc khi phát biểu. Bất cứ bài nào khi bị xóa cũng đều có lý do. Phát biểu trước tập thể nên có thái độ chừng mực, vừa phải. Thể hiện sự đóng góp thiện chí chứ không phải quy chụp và dùng những câu từ mà nói thật: Chưa đọc thấy ai viết như vậy trong niềm riêng này.

Mời bạn quay về mục: Thông báo góp ý giải đáp bên vt vì bài viết của bạn thuộc vt. Nếu vt không giải quyết ổn thỏa bạn hãy đưa lên đây cũng chưa muộn. Bạn thắc mắc gì tôi sẽ trực tiếp trả lời.

Cám ơn bạn!

thì ra là "người lính" làm việC này à.

Nếu bạn thật sự cũng là một người lính, hãy dũng cảm để nguyên tp này trong 48h.

Hãy để mọi người đọc và suy nghỉ.

Tôi không dùng lời lẽ xúc phạm ai hết. Tôi chỉ ngạc nhiên khi haI kẻ khác chiến hào lại cùng lúc vừa ôm nhau vừa đâm nhau.
Không phải chất lính. Không có lập trường.
Tùy kehotro xử lý, sao cho xứng đáng là người lính.

JealousGuy
05-02-2010, 11:03 PM
Chiến hào nào nữa vào cái thời điểm này ạ!? :D
Em chỉ tâm niệm một câu mà một người thân của em từng có gia đình là chính quyền cũ của miền Nam VN: "Sống ở đâu theo đó, ở Bắc thì theo Đảng, trong Nam thì theo Ngụy. Không theo... ở đâu cũng chết!" . Mỗi người có một lựa chọn khác nhau và hơn nữa đây không phải là cuộc thảo luận về chính trị!
Hồi tưởng của anh KHT là dòng cảm xúc cũ kỹ bị chạm phải khi xem bộ film có cảnh tượng giống quá khứ. Một mạch hồi tưởng đang lúc cao trào như thế mà gặp chuyện như thế này xen ngang quả thực rất phí!

@Rimes: Tin chắc anh là một người cũ, nếu là lính... phải sống bằng con người thật của mình! Còn không thì... đều vô nghĩa trong mắt bất kỳ ai anh ạ!

Cá Chuồn
05-02-2010, 11:05 PM
Gửi bạn Rimes, trong NR có rất nhiều người đã, đang là lính, bản thân tôi cũng từng là một sỹ quan quân đội và đã chuyển ngành. Tất cả chúng ta gặp nhau ở đây với một tiêu chí duy nhất là được làm bạn với nhau. Mỗi chúng ta có một quan điểm khác nhau, tính cách cũng khác nhau nhưng điều quan trọng là chúng ta đang ở trong cùng một ngôi nhà ảo. Tôi rất hiểu và trân trọng lòng tự trọng của một người lính trong bạn nhưng tôi không đồng ý với cách mà bạn phê phán người khác. Hãy thật bình tĩnh đi bạn ạ. Cuộc sống vốn đã quá nhiều điều khiến ta phải bận tâm rồi. Tất cả những gì đã qua thì hãy để nó qua đi. Với tôi điều quan trọng là chúng ta nhìn về hiện tại và tương lai như thế nào cho thật xứng danh với một người lính cho dù chúng ta không còn khoác trên mình bộ quân phục của người lính nữa. Tôi rất vui khi biết bạn đã từng là người lính, cũng như KHT, LH, tôi và nhiều người khác trong DD này và hy vọng chúng ta sẽ có dịp cùng nhau ôn lại những kỹ niệm đẹp đẽ của một thời ... Chúc bạn vui và thành công

Rimes
05-02-2010, 11:07 PM
Chiến hào nào nữa vào cái thời điểm này ạ!? :D
Em chỉ tâm niệm một câu mà một người thân của em từng có gia đình là Ngụy quyền: "Sống ở đâu theo đó, ở Bắc thì theo Đảng, trong Nam thì theo Ngụy. Không theo... ở đâu cũng chết!" . Mỗi người có một lựa chọn khác nhau và hơn nữa đây không phải là cuộc thảo luận về chính trị!
Hồi tưởng của anh KHT là dòng cảm xúc cũ kỹ bị chạm phải khi xem bộ film có cảnh tượng giống quá khứ. Một mạch hồi tưởng đang lúc cao trào như thế mà gặp chuyện như thế này xen ngang quả thực rất phí!

@Rimes: Tin chắc anh là một người cũ, nếu là lính... phải sống bằng con người thật của mình! Còn không thì... đều vô nghĩa trong mắt bất kỳ ai anh ạ!

Em hãy đọc để hiểu Chiến Hào ở đâu trong 2 cm anh trích đoạn ở trên.
Chiến Hào trong TÂM HỒN em à.
Đừng đọc 1 từ "chiến hào" rồi phát biểu ngụy biện.

hahaha
05-02-2010, 11:07 PM
Người lính, không phải khi nào cũng ngùn ngụt căm thù, bắn giết.
Trong thời bình, vẫn có cách để người lính thể hiện tinh thần người lính của mình, không sáo rỗng, không giáo điều, xây dựng và bảo vệ những điều tốt đẹp trong xã hội.
tôi đã may mắn gặp vài người như vậy.
Dù ở quan điểm chính trị nào, hay đang ở đâu,chúng ta cũng là chung một dân tộc, và chỉ có mỗi một mảnh đất chữ S này.
Chúc người lính Rimes luôn sống tốt với lý tưởng của mình!

@ JG: em edet lại bài, ở những văn bản chính thức của nhà nước hiện tại, không dùng từ NGUỴ, để chỉ chính quyền cũ ở miền nam Việt nam nữa, thời đại đổi thay, nhận thức mới!

kehotro
05-02-2010, 11:14 PM

Nếu bạn thật sự cũng là một người lính, hãy dũng cảm để nguyên tp này trong 48h.

Tôi không dùng lời lẽ xúc phạm ai hết. Tôi chỉ ngạc nhiên khi haI kẻ khác chiến hào lại cùng lúc vừa ôm nhau vừa đâm nhau.

Bạn đọc dòng thông báo của tôi bên Vườn thơ chưa? Bạn đọc kỹ lại bài CM của mình chưa? Tôi chưa đưa ra bất kỳ chính kiến nào về CM của ON. Bạn chỉ dựa vào hai từ Cám ơn mà có thể hiểu được tâm ý của người khác thì quả là rất tự tin.

Thật sự bạn biết chắc bài sẽ bị xóa nên đã copy lại toàn bộ. Nhưng đó cũng chính là chứng cớ khi bạn xúc phạm người khác mà không hề có một cơ sở nào.

Bạn hãy nêu bất kỳ từ ngữ nào về việc bạn cho là tôi ủng hộ ý kiến của ON: Bạn đưa ra dẫn chứng xem. Nếu đó là suy đoán mà chưa gì bạn đã nói những câu xúc phạm người khác như: hay là anh không hiểu tiếng Việt thì bài viết của bạn bị xóa là đương nhiên khi nó xúc phạm người khác vô nguyên cớ.

Rimes
05-02-2010, 11:21 PM
Bạn đọc dòng thông báo của tôi bên Vườn thơ chưa? Bạn đọc kỹ lại bài CM của mình chưa? Tôi chưa đưa ra bất kỳ chính kiến nào về CM của ON. Bạn chỉ dựa vào hai từ Cám ơn mà có thể hiểu được tâm ý của người khác thì quả là rất tự tin.

Thật sự bạn biết chắc bài sẽ bị xóa nên đã copy lại toàn bộ. Nhưng đó cũng chính là chứng cớ khi bạn xúc phạm người khác mà không hề có một cơ sở nào.

Bạn hãy nêu bất kỳ từ ngữ nào về việc bạn cho là tôi ủng hộ ý kiến của ON: Bạn đưa ra dẫn chứng xem. Nếu đó là suy đoán mà chưa gì bạn đã nói những câu xúc phạm người khác như: hay là anh không hiểu tiếng Việt thì bài viết của bạn bị xóa là đương nhiên khi nó xúc phạm người khác vô nguyên cớ.

Nếu Anh đọc cả bài tôi viết và cảm thấy tôi xúc phạm anh qua 1 câu như anh đã nêu thì xin lỗi, anh hãy tùy ý làm điều anh thích. Tôi biết anh là Lính gì rồi, thật bỏ công, cứ tưởng gặp người có trí, có dũng, có nghĩa, có nhân.
Chào anh.

OA _ NỮ
05-02-2010, 11:26 PM
Chào bạn RIM, ko ngờ cm của ON làm bạn bức xức. Bạn ko hiểu hoàn cảnh của gd ON rồi. Gia đình ON là người Hoa, và ở thời điểm đó người Hoa phải ra đi. GD ON đi công khai có giấy phép của chính quyền thời đó.

Em trai ON khi đó đang ở chiến trường CPC, gd ko liên lạc được, vì thời gian gấp gáp nên phải tự mình đi tìm em. Em trai ON ko đào ngũ, mà được cho ra khỏi hàng ngũ quân đội VN do chính sách ở thời điểm đó.

Mây Trắng
05-02-2010, 11:32 PM

Sống phải theo thời, bạn ạ !
Sao bạn không ngạc nhiên khi năm xưa chiến tranh biên giới với TQ thi báo đài, sách vở rêu rao TQ là "bè lũ bành trướng bá quyền" còn bây giờ TQ lại là những người đồng chí "sông liền sông, núi liền núi"?
Những người lính trong chiến tranh biên giới phía Bắc năm xưa không có lòng tự trọng như bạn sao?
Bạn phê phán người ta "Không phải chất lính.Không có lập trường" rồi lại bảo "xử lý, sao cho xứng đáng là người lính", bạn có tự mâu thuẩn không?

kehotro
05-02-2010, 11:34 PM
Nếu Anh đọc cả bài tôi viết và cảm thấy tôi xúc phạm anh qua 1 câu như anh đã nêu thì xin lỗi, anh hãy tùy ý làm điều anh thích. Tôi biết anh là Lính gì rồi, thật bỏ công, cứ tưởng gặp người có trí, có dũng, có nghĩa, có nhân.
Chào anh.

Bạn không đưa ra được dẫn chứng phải không? Vậy bạn chấp nhận tôi del bài của bạn là đúng.

Thế thì bạn đừng vi phạm như thế nữa là được! Cái mình nghĩ chưa chắc đã là điều đúng! Nhân cách của con người thể hiện qua lời nói và cách giao tiếp với cộng đồng. Và mong bạn hòa đồng được với mọi người ở đây!

Chào bạn!

OA _ NỮ
05-02-2010, 11:43 PM
Bạn RIM à, ON muốn nói thêm về mấy người anh của ON.
Anh trai lớn nhất của ON là ở bộ quốc phòng, phụ trách về vũ khí...Sau khi gd ON ra đi, khỏi VN, anh trai ON bị điều động khỏi bộ vì là người Việt gốc Hoa.
anh trai thứ hai của ON khi đó cũng tương tự phải rời khỏi hàng ngũ quân đội
Anh trai thư ba sau khi đi lính ở chiến trường 3 năm, phục viên học ở trường đại học quân đội, sắp ra trưởng cũng bị yêu cầu nghỉ học.

Bạn đã quá hồ đồ khi ko hiểu rõ câu chuyện rồi.

kehotro
05-02-2010, 11:58 PM
Anh trai lớn nhất của ON là ở bộ quốc phòng, phụ trách về vũ khí...Sau khi gd ON ra đi, khỏi VN, anh trai ON bị điều động khỏi bộ vì là người Việt gốc Hoa.
Anh trai thư ba sau khi đi lính ở chiến trường 3 năm, phục viên học ở trường đại học quân đội, sắp ra trưởng cũng bị yêu cầu nghỉ học.

Em biết chính sách của VN vào lúc đó như thế nào. Nhưng thôi chị ạ! Có những điều không nên nói. DD mình hãy giữ nó phi Chính Trị như thế này là được rồi! Tầm hiểu và sức hiểu của mỗi người khác nhau.

Cùng đọc một quyển sách thì độ thẩm thấu cũng khác nhau. Ăn uống cũng vậy! Cùng một khẩu phần mà người hấp thu tốt thì mập, người kém hấp thu thì gầy.

Quan điểm thì đa dạng. Có đúng, có sai. Và hầu như ai cũng đều cho mình đúng. Đời là vậy rồi! Chị cũng đừng buồn chị ạ!

huongnhu
06-02-2010, 12:05 AM
HNhu nghe các cô chú viết, ngẫm nhiều.
Hậu sinh hông biết gì hơn ngoài việc tròn mắt hóng hớt và giận thầm hai từ: chiến tranh!
Hông có chiến tranh, có lẽ công việc của người lính sẽ khác hơn.
Hông có chiến tranh hông có các phe đối lập, các chính kiến đối lập.
Hông có chiến tranh sẽ hông có nhiều hệ luy kéo theo sau...
Thương cho người dân VN. Vì lịch sử của VN, phần lớn là lịch sử ghi lại các cuộc chiến.
HNhu có ngày hôm nay, cảm ơn những thế hệ người lính nhiều.
Có chiến tranh thì bất kể ai, lính hay hông, thắng hay thua, đi hay ở ... đều là kẻ bại trận!
HNhu có nghĩ gì hông phải, các anh chị cô chú miễn chấp HNhu ha.

OA _ NỮ
06-02-2010, 12:25 AM
]

[SIZE="2"][FONT="Palatino Linotype"]Có đáng để anh vào cám ơn họ không anh? hay là anh không hiểu tiếng Việt (đối với người văn thơ lai láng như anh, tôi nghĩ khả năng này hơi khó !!).
Trong khi Anh và những đồng đôi anh, trong đó có cả người thân của tôi, chiến đấu, hy sinh, đổ máu mà không toan tính vụ lợi gì cho bản thân, thì chính họ, chính những người anh vào cám ơn, đang toan tính chuyện ĐÀO NGŨ. Tìm cuộc sống an nhàn nơi đất lạ, chấp nhận quay lưng, chấp nhận bỏ hết bỏ hết những tình cảm chân thành và cao quý nhất. Hơn ai hết, chắc anh hiểu tội đào ngũ với người lính được xếp vào loại tội gì.
Họ đào ngũ có tổ chức, có phương án A .. phương án B, họ được trang bị vũ khí, súng ống hẳn hòi. Họ đã bắn ai, họ đã giết ai, họ bắn vào chính anh và những đồng đội thân yêu của anh nhất. Vậy mà anh cảm ơn họ, sao vậy anh ???????????
Cuộc đào ngũ của họ thành công, vậy ai là người thất bại trong trận chiến đào ngũ này, ai đã nằm xuống cho những kẻ cơ hội hèn nhát này, không nói nhưng chắc anh hiểu ? Vậy mà anh vào cám ơn họ. Cám ơn mà không thấy xấu hổ với hương hồn những đồng đội năm xưa sao hả anh ??
Thời gian đã qua, bản thân tôi không hề có ý định khơi dậy hận thù, khơi dậy đau thương. Nhưng Chân Lý hãy tôn trọng nó, hãy nhìn nó một cách chân thật, không lẫn lộn, không bóp méo, như thế mới xứng đáng là người CÓ VĂN HÓA, CÓ TÂM, CÓ HỒN. Mới xứng danh NGƯỜI LÍNH.
Đừng để những kẻ HÈN NHÁT vào vỗ ngực rằng mình VĨ ĐẠI.. THỜI THẾ TẠO ANH HÙNG ... TỰ HÀO (TỰ HÀO vì đã ĐÀO NGŨ ... THÀNH CÔNG). Như thế thì còn gì là CHÂN LÝ.

Dù sao cũng cám ơn tác giả.

.................................................. ....................

Ai đã xóa bài của tôi ?
Hãy dũng cảm đọc và hiểu những gì tôi nói.
Đừng làm cái việc lén lút như thế ? Đó là hành động của những kẻ Trộm Đêm

Oa Nữ giờ mới có tg đọc kỹ những điều bạn viết. Thật là vô cùng hồ đồ.
Trong quân đội đã có giấy lệnh cho em trai ON xuất ngũ, xong em trai ON bị mất liên lạc trong chiến trường, ON vào SG đi tìm em có sự hỗ trợ của quân đội. GD ON quen biết nhiều nên có sự giúp đỡ của mọi ngành...Để bảo vệ bản thân nên ON mới học cách sử dụng vũ khí. Khi đi sâu vào CPC, ON và quân đội VN có đụng độ với lính CPC và TQ, chứ ko hề bắn nhau với QDVN bạn à. sao bạn ít hiểu biết thế nhỉ....

Rimes
06-02-2010, 12:34 AM
KHT và bạn bè hãy cùng chia sẻ đời lính đi để ON hiểu biết và nhận thức được rõ hơn.
Anh trai và em trai của ON cũng đã từng đi lính, và bản thân ON năm 77 đi vào CPC tìm em trai để đưa em ra ngoài bắc vượt biên.
Trước khi vào CPC, ON đuợc sự hỗ trợ và bảo vệ của...phương án A...B...Tất cả mọi kế hoạch đều chu toàn. ON học bắn súng,cách xử dụng vũ khí...
Cuối cùng cũng tìm và đưa được em trai ra Bắc để ra đi.

Nhớ lại một thời xa xưa, thấy mình thật là...Vĩ đại. Đúng là thời thế tạo anh hùng). Tự hào chút.

Oa Nữ giờ mới có tg đọc kỹ những điều bạn viết. Thật là vô cùng hồ đồ.
Trong quân đội đã có giấy lệnh cho em trai ON xuất ngũ, xong em trai ON bị mất liên lạc trong chiến trường, ON vào SG đi tìm em có sự hỗ trợ của quân đội. GD ON quen biết nhiều nên có sự giúp đỡ của mọi ngành...Để bảo vệ bản thân nên ON mới học cách sử dụng vũ khí. Khi đi sâu vào CPC, ON và quân đội VN có đụng độ với lính CPC và TQ, chứ ko hề bắn nhau với QDVN bạn à. sao bạn ít hiểu biết thế nhỉ....

Vâng tôi ít hiểu biết lắm cô à. Nhưng tôi luôn tự hào là người Vn, cô làm ơn đọc lại các cm của cô viết nhá. Tôi túm lại để những người hiểu biết như cô dễ theo dõi ạ.

Các ngành các cấp nào giúp gia đình cô vượt biên thế ?? hở quý cô"hiểu biết" ??

Ở đây ai xúc phạm ai?? Nếu tôi xúc phạm cô thì chính cô đang xúc phạm dân tộc Viêt Nam đấy

OA _ NỮ
06-02-2010, 12:49 AM
Vâng tôi ít hiểu biết lắm cô à. Nhưng tôi luôn tự hào là người Vn, cô làm ơn đọc lại các cm của cô viết nhá. Tôi túm lại để những người hiểu biết như cô dễ theo dõi ạ.

Ở đây ai xúc phạm ai?? Nếu tôi xúc phạm cô thì chính cô đang xúc phạm dân tộc Viêt Nam đấy

GD Oa NỮ rời khỏi VN công khai, có cơ quan công an tiễn đưa và giúp đỡ, tạo mọi điều kiện bạn à. Khi về lại VN đợt vừa rồi, ON có gặp lại một trong những người công an khi đó ở Cát bà. She có tâm sự với Pha lê, Candy, Thi nghiện về hoàn cảnh lúc đó, gd Oa Nữ được tận tình giúp đỡ để ra đi theo chính sách của CP . Bạn có thể PM hỏi lại những bạn ở VT có mặt khi đó.

Những ngôn từ nào của tôi mà bạn cho rằng tôi xúc phạm dân tộc VN? Bạn hãy cm cho tôi hiểu.

Trong dòng máu của tôi chỉ có 25% mang dòng máu Hoa thôi. Tôi tự hào là người VN, và tôi yêu đất nước VN của tôi. Bạn đã xúc phạm đến tôi rồi đó.

Mây Trắng
06-02-2010, 12:54 AM
Vâng tôi ít hiểu biết lắm cô à. ..................

"Vâng tôi ít hiểu biết lắm cô à" Chắc chắn là như thế và ...còn tệ hơn thế.

Vào thời điểm đó, cả trong Nam lẫn ngoài Bắc, tất cả người gốc Hoa đều được phép ra đi bán công khai để trở về cố quốc. Vì là bán công khai - chỉ cho phép ra đi nhưng không có giấy tờ chính thức nên mọi người vẫn gọi đó là vượt biên.
Có lẽ Mod nên closed topic này lại đi vì nói chuyện kiểu này chẳng đi đến đâu cả.

kehotro
06-02-2010, 12:58 AM
Vậy vấn đề nên kết thúc tại đây! Tại sao cứ phải đôi co và lan rộng ra khi nó cũng chẳng thể giúp ích gì cho Diễn đàn. Nếu ai nghĩ ra được cách gì để VN lấy lại được các đảo do TQ chiếm thì Nhà Nước sẽ tặng thưởng huân chương dù không hề cầm súng.

Ryan Giggs
06-02-2010, 12:59 AM
Em là "lính" thời bình mà cũng còn đang nhục như con trùng trục đây ạ. Ấy chết sếp lại gọi đi mua đồ nhậu đêm rồi :D

Em nghĩ chúng ta đừng đứng ở hiện tại mà suy xét những chuyện trong quá khứ. Chiến tranh nào chẳng có mất mát, hy sinh. Và mỗi người cần phải tự biết học cách bảo vệ lấy chính mạng sống của mình bằng cách này hay cách khác. Chẳng ai biết chắc chết mà vẫn "vô tư" cả.
Hãy để quá khứ đc ngủ yên

tham khảo >>> http://nguoiviethaingoai.org/ditan.html

huongnhu
06-02-2010, 01:10 AM
Ry: lính cùng quan thời nào cũng dzậy. Cứ say xỉn là HNhu bắn bỏ nhá cưng! :D

Rimes
06-02-2010, 01:16 AM
Lại chơi trò xóa bài, hội đồng à.
Thôi được ...
Tôi không chấp. Mọi việc tất nhiên phải thế. Khó mà thay đổi được. Cũng vui vì thấy được bản chất thật của khá đông mem NR.

Ryan Giggs
06-02-2010, 01:17 AM
Ry: lính cùng quan thời nào cũng dzậy. Cứ say xỉn là HNhu bắn bỏ nhá cưng! :D

Hnhu lên lớp 3 chưa mà chạy loăng quăng thế. Ở đây tên bay đạn lạc coi chừng nhá :D

TrungHung
06-02-2010, 01:21 AM
Nghe nói có anh lính ngày xưa đi bên Campuchia sợ chết nên xin làm chân liên lạc phục vụ việc trà nước nấu cơm. Không biết có chuyện đó không vậy các Bác từng đi lính bên kia ơi?

Còn việc vừa rồi theo nhận xét của em thì người mở topic này đã có chuẩn bị ngay khi post bài. Biết chắc bài bị xóa nên đã dự phòng và đưa lên đây ngay rồi lua loa lên để tạo điểm nhấn.

Hôm rồi ngõ Đê nhà em bị bật nắp cống các Cơ quan chức năng đoàn thể cứ họp bàn làm sao bịt nắp mà nước cống không trào lên. Em bảo có mà bịt, mùa này làm gì có mưa. Cống nó trào lên là do nước Thủy triều. Cứ cho nó phun lên rồi nó lại hút hết vào họng cống ấy mà! Các bác ấy chờ xem thì quả đúng như vậy!

Nước cống trào ra rồi lại hút vào!

Xong việc ấy cứ khen : Cái thằng này đoán giỏi thật!

Ryan Giggs
06-02-2010, 01:25 AM
Thôi được ...
Tôi không chấp. Mọi việc tất nhiên phải thế. Khó mà thay đổi được. Cũng vui vì thấy được bản chất thật của khá đông mem NR.

Anh nỳ tranh luận nhưng sử dụng ngôn từ rất khó nghe. Đây không phải là 4rum chính trị anh hiểu chứ? Nếu anh nghĩ mình có thể làm đc gì cho tổ quốc VN này thì hãy trình bày với Đảng, với Nhà Nước. Đừng tự vỗ ngực ta là lính, là người VN. Anh là người VN thì chúng tôi là người hành tinh khác hết à? Tranh luận cũng phải trên tinh thần xây dựng chứ.
Bản chất....? Anh chưa đủ tư cách để nói về bản chất của người khác. Ngay việc reg nick khác để công kick mọi người đã đủ cho thấy cái "dũng cảm" nơi người lính của anh rồi.

hahaha
06-02-2010, 01:25 AM
Thôi được ...
Thật khó thay đổi với tầm nhìn và nhận thức như vậy, đáng buồn cho những chỉ huy và đồng đội của bạn, cách phát ngôn và phê phán của bạn gây xấu hổ cho họ lắm lắm.
Thế chấp thì làm gì hả bạn?
Nếu thấy không phù hợp,bạn có thể đi, 4r miễn phí mà, thêm nữa chưa biết đúng sai, văn phong bạn viết cũng chẳng ai muốn đọc đâu.:mad::mad:

valytien_$
06-02-2010, 01:34 AM
Thật buồn khi đọc toppic này...chỉ có lịch sử thì mãi là lịch sử không ai đi ngược được.
Trên mảnh đất hình chữ S này...có rất rất nhiều gia đình từng có người là quân nhân, dù bên này hay bên kia; và nữa có bao nhiêu người đã từng ăn bobo, gạo hẩm, bột mỳ hôi, mỡ cừu...của 1 thời Đất nước còn khó khăn. Vậy mà...lại có cả giọng mỉa mai, đùa cợt ở đây...
Tôi đọc những đoạn CM mà thấy chạnh lòng!

thachanhtim
06-02-2010, 01:39 AM
Vỗ ngực hô to là người lính nên phải tự hào, để mới là yêu nước...yêu người VN
còn như mình đây thì ko yêu nước...thương người sao?
Tranh luận để cùng nhau xây dựng.
Nhưng chiều hướng này hình như ko thế. TAT nghĩ topic này nên kết thúc ở đây đi.
Rimes hãy 01 lần cùng off với các mem NR nhé...
Rimes sẽ biết bản thất của những người lính hay những người ko là lính của mem NR như thế nào rồi hãy vội đánh giá.

TrungHung
06-02-2010, 01:54 AM
Em chẳng biết tranh luận gì nhưng gần nhà có anh từng đi Bộ đội có khiếu kể chuyện nên bọn em cứ cười lăn.

Anh kể: Ngày nọ đơn vị đang hành quân thì gặp địch. Địch phát hiện bên ta trước, nổ súng quạt cứ như mưa. Tiếng B phang cứ gọi là đinh tai long óc. Anh lính cũ từng khoe đập vỡ sọ thằng Pot vác dàn B69 chạy lủi vào bụi tre rừng. Nấp trong đấy đến khi đánh xong địch chạy. Anh lính cụ không cách nào chui ra được bèn la toáng lên: Cứu tôi với!

Mọi người vác dao tông vào phạt gần nửa giờ đồng hồ mới lôi anh ra được. Ai cũng ngạc nhiên bụi tre rừng gai như thế mà anh ta vác cả dàn B chui vào được. Thế mới biết đâu phải là bộ đội thì ai cũng như ai.

Một lần ngồi xơi chè Bắc, kẹo lạc công viên. Ngồi nghe một anh kể về chiến trường mà quên cả hút thuốc lào. Anh ta thu mấy cây súng và bắt đâu cũng được dăm tên. Có mấy bằng khen và được về phép. Lát sau, có một anh ngày xưa đi cùng đơn vị đến ngồi nghe rồi bảo: Mày cứ lòe các em! Khi xưa đi Công Binh cùng tao làm đường chứ có đánh đấm gì.

Cả bọn cười lăn quay!

Thì công binh cũng là bộ đội cũng giúp ích cho chiến trường. Tao nói thế đố thằng nào cãi. Quả thật là chẳng ai cãi được!

luulytim_tttt
06-02-2010, 03:03 AM
Chiến tranh nào cũng có người đi kẻ ở nếu còn sống sót :d

LLT không thích bàn về chính trị nhưng thật lòng cảm kích những người lính dù người chỉ ngồi trong văn phòng làm giấy tờ hay người ra trận đánh . Mỗi người có một trách nhiệm riêng mà đối với LLT đó là trách nhiệm thiêng liêng cũng như trách nhiệm Phụ Mẩu . Che chở bảo vệ và xây dựng nước nhà cũng như trách nhiệm nuôi nấng dưỡng dục con cái . Lúc nào cũng cho ra, hy sinh, mà không cần được đáp trả .

Có điều LLT muốn chia sẻ với các anh chị em đó là không phải người Việt nào xa quê cũng là " vượt biên / không yêu nước " . Một điển hình như gd của LLT . Dì ruột là cô giáo, muốn học hỏi thêm kiến thức nên đã đi du học năm 72 . Dì có lòng yêu thương người nên sau giờ học bỏ hết thời gian chăm sóc một cụ già và cũng là việc làm để kiếm tiền mỗi ngày . Người Mỹ không phải là không có hiếu, nhưng họ không có bỏ thời gian ra chăm sóc cha mẹ và tỏ ra thái độ yêu thương hiếu thảo như người VN . Người con trai của bà ta thấy Dì có lòng tốt, nên có ý muốn giúp Dì ở lại Mỹ nếu Dì muốn . Họ đã làm giấy hôn nhân nhưng không chính thức ở chung . Dì chọn ở lại Mỹ vì lúc đó ở VN vẫn còn chưa hoà bình . Dì đã làm lụng thật cực khổ, hái táo, hái cam, chăm sóc người già, lại cố gắng học hành . Dì lấy bằng kỷ sư, bao nhiêu tiền làm cũng để dành để bảo lảnh anh chị em sang Mỹ. Trong chiến tranh 1 người cậu đã hy sinh, Ngoại đau đến gần mất . Sau khi lo cho tất cả các anh chị em xong, Dì lập gia đình lúc 45 tuổi, có đứa con đầu lòng lúc 50, tội cho Dì gần 60 tuổi người ta có cháu nội cháu ngoại, Dì lại có 2 teenagers . Những người đi sau gọi là diện đoàn tụ, đi để tìm cho mình một cơ hội khác, một cuộc sống khác . Nhưng họ đâu có phải là người không yêu nước, con cái họ vẫn học và nói tiếng Việt, vẫn nhớ nguồn cội . Cho nên, không phải người nào đi ra khỏi nước cũng là vượt biên hay không yêu nước . " Bầu ơi thương lấy bí cùng, tuy rằng khác giống nhưng chung một giàn " Theo LLT nghĩ : Người có chung 1 giòng máu Việt Nam không thương yêu nhau hơn được thì cũng đừng chia rẽ dù là trong hay ngoài nước, dù là vượt biên hay đoàn tụ . Người ở xa tuy không nói rằng ta đây yêu nước thì cũng âm thầm làm những việc giúp đồng bào, bà con trong những trận bão lũ ... v..v..
LLT 100% người Việt có đi xa bao nhiêu cũng tự hào mình là người Việt Nam, không chối bỏ nguồn gốc . Sis OaNu 1/2 Hoa và Việt cũng tự hào mình là người Việt, cái đó mới gọi là cái tình cái nghĩa đáng quý ! Hôm vừa rồi nghe Trường Vũ hát bài " Lòng Mẹ " ai cũng khóc, TV cũng khóc. Khóc đâu phải vì TV nguời Hoa mà biết hát tiếng Việt, khóc là tự vì TV diễn đạt bài hát với tất cả tấm lòng . Bài hát hay mà hát không bằng tất cả tấm lòng thì mất hết ý nghĩa . Bởi vậy, "sống trên đời phải có tấm lòng ... " Người Việt nào không yêu cội nguồn, đất nước thì chắc từ nhỏ đã không được giáo huấn kỷ càng . Còn chuyện đi hay ở, vượt biên hay đoàn tụ, thì không liên quan tới chuyện yêu nước hay không . LLT xin được đính chính cho Người Việt Xa Xứ, không phải ai đi xa cũng là vượt biên hay bỏ nước mà đi.

CM4Q
06-02-2010, 04:25 AM
Hồi chiều đang on thì COM có vấn đề ,sập máy không vào được mạng .Lò mò làm lại máy tới 21 giờ mới xong vào đọc thì quả thật đáng buồn .4Q cảm nhận rằng RIMES đang cố tình tạo sóng gió nơi đây .4Q cũng chỉ vừa quen biết với các Anh Chị trong đây chừng vài tháng ,nhưng 4Q cũng nhận ra ở đây mọi người sống và đối đãi với nhau rất chân tình .Rimes là người mới hay người cũ ,nếu nhìn Nick Reg thì mới toanh ha ??? Hay là chơi cái trò thay áo để phá ??? Dù thế nào thì 4Q cũng thấy RIMES quá hồ đồ ,nếu không biết gì về Chị OA thì đừng nghĩ về người ta như thế .Thật ra hôm nay trong topic này 4Q mới biết về hoàn cảnh của Chị .Thương lắm ,1 kiếp tha hương !!!

Nếu RIMES là người lính thời đó thì RIMES phải nhớ chính sách "bài trừ người HOA "của VN mình chứ ??? Rồi chính sách đối xử với những người làm việc trong chính quyền cũ & đánh tư sản mại bản nữa ... đã đẩy biết bao nhiêu người" xuống biển" .Họ ra đi để sự sống RIMES àh . Đừng trách hay lên án những người vượt biên hay bỏ xứ ra đi ,hãy tự vấn "Tại sao có cảnh đó ???" Có thể Anh không trong cảnh của họ và khác chiến tuyến khác lý tưởng nên Anh cho họ là kẻ tội đồ . Nếu Anh nghĩ vậy thì Anh quá là sai lầm ,và trái tim Anh quá bé nhỏ và tâm hồn Anh thật là hạn hẹp ...Chiến tranh đã chấm dứt 34 năm rồi ,sao trong đầu Anh còn những suy nghĩ như thế ??? Dân tộc VN ta thật tội nghiệp chỉ là lá bài của 2 phe đối lập Tư Bản và CNXH mà thôi . 4Q tôi dám tự hào nói rằng ,người VN dù ở bất cứ nơi nào dù mang bất cứ quốc tịch gì thì lòng họ luôn hướng về cố hương . Tâm hồn họ luôn hướng Nội ,điều đó thật đáng quí và đáng tôn trọng .Còn hơn là 1 số kẻ dư tiền lắm bạc ...ở VN mà lúc nào cũng lai căng và hướng Ngoại . Thử hỏi ...2 loại người đó ai được trọng nể hơn hả thưa Anh ???

Phu sinh
06-02-2010, 08:38 AM
Xin lỗi tất cả mọi người! Xin phép close topic này tại đây!