PDA

View Full Version : Mẹ đi lấy chồng, con ở với ai?....Đọc và suy ngẫm!!!

Nhudadauyeu
13-01-2010, 05:59 PM
- Tôi đã đấu tranh rất nhiều. Lúc đó, bố mẹ, anh chị cũng động viên tôi nên đi bước nữa, vì tôi còn quá trẻ. Cơ hội chỉ đến 1 lần, không có nhiều sự lựa chọn cho tôi. Còn về con gái tôi, cứ để ông bà ngoại, các bác nuôi hộ.

Khi còn đi học, tôi đã yêu một người đàn ông đã có gia đình. Anh ta cho tôi tất cả, ngoại trừ việc không thể có một danh phận. Khi biết tôi có thai, người ta cũng sợ trách nhiệm, đã chối bỏ và ra đi.

Thời gian đó thật nhiều ê chề, tủi nhục. Nhưng tôi thương con, dù sao cũng là máu mủ của mình, không nỡ từ bỏ. Bố mẹ đã sắp xếp cho tôi cưới giả một anh bạn (bạn của anh trai tôi), cũng cưới xin, rước dâu, mở tiệc để che mắt hàng xóm. Tôi sinh con mà không bị dị nghị.

Tranh thủ nghỉ trưa, tôi chạy về bên con

...Tôi cứ nghĩ mình sẽ ở như vậy để nuôi con nhưng rồi tôi yêu Hoàng (chồng của tôi bây giờ). Anh biết hoàn cảnh của tôi (nhưng anh nghĩ, tôi đã lấy chồng và bỏ chồng thôi, chứ không biết tất cả chỉ là một màn kịch), biết tôi có một con gái (cháu lúc đó 2 tuổi). Tôi cứ nghĩ anh thật lòng với mẹ con tôi. Anh rất yêu quý bé Bống, thường qua đưa cháu đi chơi. Tôi cứ nghĩ mình thật may mắn vì gặp được anh.

Nhưng chuyện của chúng tôi không đơn giản. Dù Hoàng rất yêu tôi, nhưng còn bố mẹ, gia đình, anh khó mà vượt qua. Bố mẹ Hoàng cũng là người tốt, rất yêu quý tôi nhưng lại không chấp nhận bé Bống. Họ vẫn tốt với con gái của tôi, nhưng không muốn họ hàng, bàn dân thiên hạ biết “trai tân” như con trai họ vớ gái bỏ chồng như tôi, lại còn có con riêng nữa. Điều kiện họ đưa ra, nếu muốn lấy nhau thì không được đưa con gái về nuôi.

Tôi đã đấu tranh rất nhiều. Lúc đó, bố mẹ, anh chị cũng động viên tôi nên đi bước nữa, vì tôi còn quá trẻ. Cơ hội chỉ đến 1 lần, không có nhiều sự lựa chọn cho tôi. Còn về con gái tôi, cứ để ông bà ngoại, các bác nuôi hộ. Hoàng lúc đó cũng động viên tôi, đây chỉ là giải pháp ban đầu, sau này xin ra ở riêng rồi anh hứa sẽ đón con về ở cùng. Thương con, nhưng cũng tính cho mình, tôi đã nghe theo mọi người, cũng là để thay đổi số phận của mình.

Lại một đám cưới nữa, lần này tôi được làm cô dâu thật sự. Tôi cảm nhận được tình yêu của chồng dành cho mình là thật. Anh cũng không phải quá tồi với con gái tôi. Nhìn cháu bi bô gọi bố Hoàng, tôi cũng thấy được an ủi phần nào. Mong rằng thời gian sẽ để mẹ con tôi ở gần nhau.

...Trưa nào tôi cũng về nhà ngoại ở với con. Nhưng đến tối bé Bống hay hỏi mẹ, hỏi cả bố nữa. Nhìn con trẻ mà tôi đau thắt ruột. Có thể tôi ích kỷ, tính toán cho mình, nhưng tôi thương con nhiều lắm. Cuối tuần đưa cháu về nhà chơi, nhưng hễ có người nhà chồng tôi đến chơi, là tôi lại nhanh chóng đưa cháu về ngoại, cứ giấu giiếm, chạy trốn như vậy… Con mình mà tôi không dám nhận.

Đến khi tôi có thai, anh ít cho tôi về nhà ngoại, anh bảo đi lại nhiều ảnh hưởng. Tôi thấy anh thay đổi, anh ít chơi với Bống, ít tình cảm với con hơn và chỉ chăm chăm lo cho đứa con trong bụng.

Khi tôi sinh con, một cậu con trai thì mọi thay đổi thấy rõ. Anh chỉ quan tâm đến con trai, mà cả tuần không thèm đưa tôi sang ngoại thăm con gái. Anh vẫn thương mẹ con tôi, chiều tôi nhưng anh quên, tôi còn một cô con gái nữa cần chăm sóc.

Tôi đã nghe chị gái kể lại, có lần bé Bống sang, rất thích em bé, đòi bế nhưng anh đã lấy chân gạt Bống ra. Chị đã chứng kiến, chị nói để tôi biết mà sống, chị cũng không trách Hoàng vì dù sao cũng không phải máu mủ của anh ta. Chị bảo hãy sống sao đừng để bé Bống thấy.

Nhiều lần nhìn con đòi theo mình mà tôi không dám đưa cháu về ở cùng, chỉ có thể chạy qua chạy lại thăm cháu. Chồng tôi bảo, gia đình rối ren, cứ để con ở ông bà ngoại nuôi cho, vợ chồng mình có trách nhiệm đưa tiền cho ông bà, chứ giờ không thể đưa Bống về nuôi được.

Bé Bống ngày một lớn, cháu như hiểu ra nhiều thứ. Cháu mới 5 tuổi mà nói chuyện như người lớn. Một lần thấy con nói chuyện với người chị họ, tôi giật mình. Cháu bảo: “em chẳng được ở cùng bố mẹ bao giờ, nên em không thấy nhớ đâu, sao chị nhớ bố chị nhiều thế?”. Trong những lần gần gũi tôi, tôi biết cháu đang ghen với em trai mình.

Tôi biết mình có điểm yếu, cố gắng sống thật tốt với chồng, với gia đình anh. Mong anh vì thế mà yêu thương con gái, cho cháu có một gia đình đúng nghĩa đủ bố mẹ, có em trai.

...Chúng tôi đã được ra ở riêng, một căn nhà không lớn nhưng đủ cho gia đình 4 người chúng tôi. Nhưng anh cứ khất lần, khất lượt chuyện đón Bống về ở. Nhìn con gái hào hứng, muốn về ở cùng bố mẹ và em Bi là tôi lại chạnh lòng.

Có lúc tôi cảm thấy ân hận về quyết định của mình trước đây. Đã biết hoàn cảnh mình như vậy thì đừng lấy chồng nữa, sao không yên phận, ở vậy nuôi con để giờ mẹ con mỗi người một nơi, muốn chăm sóc cho cháu cũng không được. Nếu cứ như thế này, tôi sợ mình không chịu đựng nổi. Nếu ai cũng vì muốn đi bước nữa mà bỏ con mình lại thì có đáng là mẹ nữa không?

Đọc mà .........:acac::acac::acac::acac::acac::acac:

OA _ NỮ
13-01-2010, 07:31 PM
Oa nữ cũng đã thấy nhiều pn như thế. Bỏ con đi lấy chồng...
Nếu nói chê trách, mình ko có quyền. Mỗi người một hoàn cảnh, xong nếu người phụ nữ đó lý trí một chút, phải hiểu rằng tình yêu của người đàn ông đó ko đủ dẩy, ko trọn vẹn đối với mình ngay từ lúc mới bắt đầu.
Tội nghiệp cho đứa trẻ quá.

Nhudadauyeu
13-01-2010, 09:18 PM
Oa nữ cũng đã thấy nhiều pn như thế. Bỏ con đi lấy chồng...
Nếu nói chê trách, mình ko có quyền. Mỗi người một hoàn cảnh, xong nếu người phụ nữ đó lý trí một chút, phải hiểu rằng tình yêu của người đàn ông đó ko đủ dẩy, ko trọn vẹn đối với mình ngay từ lúc mới bắt đầu.
Tội nghiệp cho đứa trẻ quá.

hic, đọc bài này mà ngẫm thương cho đứa trẻ. Em ko rõ ng khác thế nào chứ bản thân em, là 1ng mẹ đơn thân, nếu có ng nào thương yêu mình thì điều em quan tâm đầu tiên đó là cách ngta đối xử với con em thế nào. Với em ,con là quan trọng nhất, nếu dành cả đời để nuôi dạy con trưởng thành em cũng cam lòng, còn hơn là để con chịu thiệt thòi, vì dẫu sao con cũng thiệt thòi khi gđ chia đôi.

OA _ NỮ
13-01-2010, 09:42 PM
Chị cũng là một bà mẹ độc thân, và cũng thấy nhiều người muốn lấy lòng bằng cách quan tâm đến con cái của mình. Có thể họ thực lòng, xong chị đểu từ chối để họ tiếp xúc với con mình, vì mình nghĩ ko muốn để con trẻ tổn thương và sống trong tâm trạng lo sợ bị mất mẹ.

Oa Nữ luôn luôn nghĩ, chỉ có tình mẹ con là bất diệt...Còn những tình cảm khác, sao mong manh quá đỗi.

Khuyết
13-01-2010, 09:45 PM
Chị cũng là một bà mẹ độc thân, và cũng thấy nhiều người muốn lấy lòng bằng cách quan tâm đến con cái của mình. Có thể họ thực lòng, xong chị đểu từ chối để họ tiếp xúc với con mình, vì mình nghĩ ko muốn để con trẻ tổn thương và sống trong tâm trạng lo sợ bị mất mẹ.

Oa Nữ luôn luôn nghĩ, chỉ có tình mẹ con là bất diệt...Còn những tình cảm khác, sao mong manh quá đỗi.

Đúng là chỉ có mẫu tử thôi, còn mọi thứ tình cảm khác chỉ là phù phiếm !

Nhudadauyeu
13-01-2010, 09:51 PM

híc, đúng đấy chị à, em cũng có cảm giác giống chị
Con trẻ nào có tội tình gì mà fải gánh chịu những đau thương như thế
Em sợ cảnh con anh, con tôi, con chúng ta lắm
Có lẽ cứ ở vậy mà nuôi con trưởng thành là tốt nhất

OA _ NỮ
13-01-2010, 10:19 PM
Đúng là chỉ có mẫu tử thôi, còn mọi thứ tình cảm khác chỉ là phù phiếm !

Oa nữ nói là mong manh, chứ Oa Nữ ko nói là phù phiếm CVK à. Hai điều đó khác xa nhau mà.

Anna
13-01-2010, 10:25 PM
Ai trong hoàn cảnh này thì mới hiểu hết những nỗi đau như thế. Thà hy sinh hạnh phúc của mình để dành trọn vẹn hạnh phúc cho con, chứ ko bao giờ bỏ con mà đi tìm 1 nơi êm ấm cho riêng mình. "Mẹ đi lấy chồng con ở với ai?" nghe sao mà chua xót quá! Cám ơn nhudadauyeu đã post bài này, thật cảm động! đọc xong chỉ muốn ôm lấy đứa con bé bỏng của mình thôi.

OA _ NỮ
14-01-2010, 05:53 AM
@ Như đã dấu yêu
@ Anna
Nhiều tuổi như chị mới mạnh miệng vậy thôi, chứ 2 em hãy còn trẻ trung mà, đừng có có bi quan thế. Cuộc đời này vẫn còn có nhều người đàn ông tốt, đang ở đâu đó đợi chờ hai em. Hãy mở rộng trái tim ...Ngày mai trời lại đẹp!

Chị có cô cháu, con của chị gái. có một con gái, ly di người chồng nghiện ngập. Sau đó kết hôn vơi 1 người trẻ hơn mình 8t, trai tân. Họ sống với nhau 8 năm rồi, sinh đôi 2 gái, hạnh phúc vô cùng. Ko phân biệt con riêng con chung...
Chúc 2 em sẽ gặp may mắn trong tình yêu.

Nhudadauyeu
14-01-2010, 07:01 AM
@ Như đã dấu yêu
@ Anna
Nhiều tuổi như chị mới mạnh miệng vậy thôi, chứ 2 em hãy còn trẻ trung mà, đừng có có bi quan thế. Cuộc đời này vẫn còn có nhều người đàn ông tốt, đang ở đâu đó đợi chờ hai em. Hãy mở rộng trái tim ...Ngày mai trời lại đẹp!

Chị có cô cháu, con của chị gái. có một con gái, ly di người chồng nghiện ngập. Sau đó kết hôn vơi 1 người trẻ hơn mình 8t, trai tân. Họ sống với nhau 8 năm rồi, sinh đôi 2 gái, hạnh phúc vô cùng. Ko phân biệt con riêng con chung...
Chúc 2 em sẽ gặp may mắn trong tình yêu.

hìhì, em cám ơn chị, nhưng mà thấy khó lắm chị ạ
Thôi thì ko mơ gì nữa đâu, cứ thực tế mà sống cho thoải mái
Nhưng khi có cơ hội thì cũng ko bỏ qua chị nhỉ

sơn_nữ83
15-01-2010, 11:16 AM
Đã đọc rất nhiều câu chuyện, bài báo viết về chuyện này. Em luôn bị ám ảnh với những đoạn người ta miêu tả tâm trạng đứa trẻ ngày mẹ nó đi lấy chồng, lủi thủi một góc,u ám, thấy mẹ mình như đang rời xa...Nghĩ tới đó thôi mà đã thấy cay mũi rồi.:o. Vậy nên dù còn trẻ như chị Oa nói, nhưng chẳng nghĩ sẽ đi tiếp...Thực sự thấy sợ:mad:

CM4Q
16-01-2010, 12:49 AM
Tội nghiệp Bé Bống !!! Tội nghiệp cả Mẹ của Bống :( Đúng là không có tình cảm nào bằng tình cảm Mẹ Con .Vậy mà người đàn ông kia sao lại lỡ đành đoạn ??? Sao ...không đặt hoàn cảnh con mình là Bé Bống để mà rộng tay mở lòng ra thương 1 đứa trẻ ??? Lời hứa hẹn của đàn ông đúng là không đáng tin 1 chút xíu nào :(

Mẹ Bống đã đặt niềm tin sai địa chỉ .Đáng thương thay !!!

thuphong
16-01-2010, 01:53 PM
.
.
Đọc câu chuyện này thấy thương bé Bống quá.
Thực ra mỗi gia đình một hoàn cảnh và không ai dám nói tài, nhưng Thu Phong nghĩ rằng một người Phụ nữ nên nhìn nhận rõ tình yêu của người đàn ông đối với mình qua cách anh đối xử với con mình, nếu từ đầu anh vì gia đình mình mà chối bỏ con mình thì chẳng hy vọng sau đó anh ta nghĩ lại.
Không còn chồng khi tuổi đang trẻ là một thiệt thòi rất lớn nếu cô ấy biết nói rõ quan điểm ngay từ đầu khi chưa lấy nhau rằng chỉ có thể lấy chồng khi ở cùng với con thì có thể anh ấy đã sử sự khác đi.
Đàn ông cũng có nhiều người rất tốt. Gia đình mình có một người thân chồng mất khi đã có 2 con, sau đó chị lấy một anh trai tân và anh ý chấp nhận điều kiện không có thêm con nữa để cùng chăm sóc hai đứa nhỏ...
Giờ hai nhóc đã lớn và anh chị vẫn sống hạnh phúc với gia đình bốn người như vậy