PDA

View Full Version : Có hay không nên quyết định lần hai sau một lần đổ vỡ?

Nhudadauyeu
13-01-2010, 05:56 PM
Có nên hay không nên quyết định lần hai sau sau một lần đổ vỡ?
Câu hỏi này nghe có vẻ rất xưa nhưng tôi tin rằng gần ai sau một lần "gãy cánh" đều không dễ dàng tìm ra câu trả lời cho riêng mình.
Vấn đề sẽ trở nên khó khăn hơn nếu bạn đã có em bé. Dù em bé lớn hay nhỏ thì cũng sẽ là một lý do để bạn càng khó đến được với "Quyết định lần hai".
Có thể bạn đã có tình cảm với một ai đó, nhưng có gì đảm bảo để người mới này sẽ không bắt bạn phải chịu đựng đau khổ như lần thứ nhất. Thêm nữa, bạn không chỉ đến với người ta một mình, mà còn có "thành viên yêu thương của riêng mình bạn". Đó không là một người khách lâu ngày ghé thăm để người ấy có thể khéo léo tiếp đón, dù thích hay không thích. Mà thành viên này sẽ luôn ở cạnh để chứng kiến và đón nhận "hạnh phúc thứ hai" này cùng với bạn.
Trước khi Quyết định lần hai, có thể bạn xác định rằng chính bạn sẽ lo lắng và chăm sóc em bé của mình, không cần sự hỗ trợ của người ấy (kể cả về vật chất và tinh thần). Nhưng cuộc sống đâu có đơn giản như vậy. Bạn không thể tự do chăm sóc, lo lắng cho bé như khi chỉ có bạn và bé, vì bây giờ ở cạnh bạn còn có một người mà theo lý thuyết, bạn cần phải bạn bạc, thống nhất trước khi làm. Nếu người ấy yêu thương bé thì mọi việc sẽ trở nên đơn giản. Còn trong trường hợp ngược lại thì....
Và nếu người ấy cũng có "thành viên yêu thương riêng" giống như bạn thì bạn đã sẵn sàng để yêu thương và chăm sóc thành viên ấy giống như thành viên của riêng bạn hay chưa?
Ngoài ra, còn vấn đề như: em bé theo mẹ về nhà người ấy, hoặc người chấp nhận đến sống với mẹ và bé, .... cũng như ngược lại.
Hiện tại, bạn đang rất vất vả vì một mình bạn đang phải lo cho cuộc sống, lo cho bé. Nhiều lúc bạn còn cảm thấy rất buồn và cô đơn nữa. Nhưng có thể cả bạn và bé sẽ đều thấy thoải mái và tự do dưới mái nhà bé nhỏ của riêng bạn. Tất cả niềm tin bé đang đặt vào bạn vì bé nghĩ bạn đang làm tất cả vì bé. Nhưng khi bạn quyết định lần 2, liệu niềm tin ấy bé còn đặt hoàn toàn vào bạn hay không vì có thể bé sẽ nghĩ rằng ngoài bé, bạn còn người khác để yêu thương mà.
Đó là những khó khăn, nhưng không thể phủ nhận người ấy sẽ có thể là chỗ dựa tinh thần cho bạn (nếu bạn và người ấy yêu nhau thực sụ). Ai trong cuộc sống cũng cần tình yêu thương. Và nếu có được điều ấy thì những ngày cuối năm như bây giờ sẽ không ai cảm thấy buồn, cô đơn cả.
Đây là suy nghĩ của tôi từ lâu rồi, nhưng chính bản thân tôi cũng chưa tìm ra đáp án.
Vậy thì, có nên hay không nên quyết định hạnh phúc mới sau một lần đổ vỡ.

Nhudadauyeu
13-01-2010, 05:57 PM
ôi fức tạp quá..........

ngayhomqua
05-03-2010, 01:51 PM
Có hay không? Nên hay không nên là do bản thân mình thôi. Cảm thấy nên và nhiều yếu tố cần và đủ khác kèm theo thì cứ tiến tới còn không thì tạm thời xem xét đã. Goodluck nhé

Nhudadauyeu
05-03-2010, 02:28 PM
Có hay không? Nên hay không nên là do bản thân mình thôi. Cảm thấy nên và nhiều yếu tố cần và đủ khác kèm theo thì cứ tiến tới còn không thì tạm thời xem xét đã. Goodluck nhé

:D:D:D:D
tự dưng Good luck mình, hị hị
Nghe ghê ghê...:nguong::nguong::nguong::nguong:

thuphong
05-03-2010, 03:52 PM
.
Có hay không nên quyết định lần hai sau một lần đổ vỡ? theo TP là quyết định rất khó còn khó hơn lần đầu tiên quyết định ...lấy chồng nữa vì bây giờ bạn k quyết định cho 1 mình bạn nữa mà quyết định cho cả 2 hoặc 3 mẹ con.

Khổ thay lại k ai có thể quyết hộ mình được... Chúc bạn may mắn.