PDA

View Full Version : Niềm riêng trong HNhu.

Pages : 1 [2] 3 4

huongnhu
04-12-2009, 06:39 AM
Hôm nay Hzz đi xem bói một quẻ. Thầy phán:

1. Cô bé HN sẽ tham gia cuộc thi thơ rất nhiệt tình
2. Cô bé HN sẽ đạt giải
3. Cô bé HN sẽ lên SG nhận giải và người được HN chọn làm vệ sỹ cho HN sẽ là Hzz..

Con úm ba la mong 3 điều trên thành hiện thực...:D:D:D

HNhu hưởng ứng cuộc thi từ xa sớm nhứt nà:

KHAI BÚT.
Năm mới khai bút mừng thi ca
Yên ấm, an vui, khắp mọi nhà
Tình mới, lộc mới, thịnh vượng mới
Bạc mới, kiếm nhiều, xài thả ga .

Năm mới khai bút mừng thi dân
Thơ phú năm nay, phát, rần rần
Thơ anh, thơ chị, cùng thơ bạn
Thơ suốt quanh năm, ( để ), hnhu, đọc dần.
( Mùng hai tết Kỷ Sữu - HNhu )

Huyzozo
04-12-2009, 08:28 AM
Hihihi. Hình như thầy phán chưa xong.
4. Cô bé HNhu đi tới đâu chỗ đó lộn tùng phèo tới đó.
5. Cô bé HNhu ai nghe tới là chỉ muốn né nó ga.
6. Cho nên, coi chừng nó đó nghen. Nó phá như quỷ!
...
Thầy phán tiếp đi ạ! :D:D:D:D:D

7. Chỉ có Hzz mới chịu được những trò phá phách nghịch ngợm của cô bé HN, không những chịu được mà còn khuyến khích nữa...:D:D:D

HNhu hưởng ứng cuộc thi từ xa sớm nhứt nà:

KHAI BÚT.
Năm mới khai bút mừng thi ca
Yên ấm, an vui, khắp mọi nhà
Tình mới, lộc mới, thịnh vượng mới
Bạc mới, kiếm nhiều, xài thả ga .

Năm mới khai bút mừng thi dân
Thơ phú năm nay, phát, rần rần
Thơ anh, thơ chị, cùng thơ bạn
Thơ suốt quanh năm, ( để ), hnhu, đọc dần.
( Mùng hai tết Kỷ Sữu - HNhu )

Cám ơn cô bé nhiều..
Úm ba la mong các điều khác nữa tiếp tục thành hiện thực..:D:D:D

Huyzozo
05-12-2009, 10:05 AM
Hai ngày không thấy cô bé online...Bỗng dưng muốn vô Cần Thơ kiếm..

Tịnh
05-12-2009, 12:39 PM
Vô đi em giết! :D:D:D:D:D:D

huongnhu
05-12-2009, 07:51 PM
Á, bóp cổ chít hết giờ! Muốn hông? Ba chợn a?

hahaha
05-12-2009, 08:16 PM
Xử tranh chấp đất đai: Còn nhiều cái rối!

Một số sai sót đã được tòa nhắc nhở để thống nhất quan điểm xét xử chung của ngành.

Lúng túng về tài sản gắn liền với đất

Các thẩm phán cũng phàn nàn chuyện thiếu những hướng dẫn về thế nào là tài sản gắn liền với đất khiến cho họ khó khăn khi giải quyết những tranh chấp này.

Ngành tòa án nhìn nhận hiện nay khái niệm tài sản gắn liền với đất không được Luật Đất đai năm 2003 hoặc các văn bản giải thích luật này hướng dẫn cụ thể. Trong khi văn bản đề cập đến khái niệm này chỉ là Thông tư liên tịch 04 của ngành tòa án, VKS, Tổng cục Quản lý ruộng đất nhưng nó lại ra đời vào tháng 5-1990, cách đây gần 20 năm.

Dù hướng dẫn có đã khá lâu nhưng trong khi chờ có hướng dẫn cụ thể thì tạm thời ngành tòa án vận dụng thông tư trên để xử lý. Theo thông tư này thì tài sản gắn liền với đất có thể là nhà bếp, nhà vệ sinh, giếng nước, tường xây làm hàng rào, nhà kho, cây lấy gỗ, cây ăn quả...

Xử linh hoạt với đất lấn chiếm

Trường hợp xét thấy không thể buộc bên lấn chiếm trả lại phần đất (và phần không gian đã lấn chiếm) thì nên buộc họ phải thanh toán cho bên kia giá trị quyền sử dụng đất theo giá thị trường hoặc bồi thường thiệt hại do phần đất (không gian) mà chủ đất không được sử dụng.

Một nội dung khác cũng được Tòa án TP lưu ý là đất tranh chấp trên thực tế nhỏ hơn hoặc rộng hơn so với diện tích có trong giấy chứng nhận. Theo tòa, đây là trường hợp gặp rất nhiều trên thực tế và cách giải quyết của nhiều tòa thường thiếu thống nhất.

Tòa TP nhắc, nếu có sự chênh lệch đó nhưng so sánh với sổ địa chính thấy đất thực tế được giao theo đúng mốc và chỉ giới giao đất thì tòa giải quyết theo diện tích thực tế. Trường hợp đất thực tế có một phần ngoài mốc và chỉ giới giao đất thì tòa chỉ giải quyết phần đất thực tế trong mốc và chỉ giới...

@Theo quy định, nếu đương sự có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính thì các tranh chấp thuộc thẩm quyền của tòa. Tuy nhiên, Tòa án TP.HCM cho biết trong thời gian qua, nhiều tòa đã xác định không đúng yếu tố trên, dẫn đến sai sót khi giải quyết án. Đơn cử như chuyện đương sự chỉ có giấy đăng ký, kê khai nhà đất năm 1999 hoặc chỉ có tên trong sổ dã ngoại, sổ mục kê nhưng tòa vẫn xác định vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của mình. Tòa án Cần Thơ cần lưu ý, các giấy tờ, sổ sách trên không được coi là một trong những loại giấy tờ về quyền sử dụng đất. Do vậy, gặp trường hợp này, tòa không được thụ lý giải quyết.

huongnhu
06-12-2009, 07:39 PM
VỌNG.
Lắng nghe trong đồng vọng.
Bao nhiêu tiếng thầm thì.
Có những lời nhắn nhủ.
Dọc đường dài chân đi.

Em nghe trong lời gió.
Những đại ngàn bao la.
Em nghe trong lời nắng.
Lời quê hương vang xa.

Những lời mẹ, lời bà.
Những lời thầy, lời chị.
Lời của người tri kỷ.
Cứ gần kề bên tim.

Có bao lời dịu êm.
Từ trái tim để ngỏ.
Em nghe từ dâu đó.
Tiếng đời rộn ràng ca.
( 6/12/09 - HNhu )

Hà, buồn ghê!

Tường Thụy
06-12-2009, 10:15 PM
Xử tranh chấp đất đai: Còn nhiều cái rối!

Một số sai sót đã được tòa nhắc nhở để thống nhất quan điểm xét xử chung của ngành.

Lúng túng về tài sản gắn liền với đất

Các thẩm phán cũng phàn nàn chuyện thiếu những hướng dẫn về thế nào là tài sản gắn liền với đất khiến cho họ khó khăn khi giải quyết những tranh chấp này.

Ngành tòa án nhìn nhận hiện nay khái niệm tài sản gắn liền với đất không được Luật Đất đai năm 2003 hoặc các văn bản giải thích luật này hướng dẫn cụ thể. Trong khi văn bản đề cập đến khái niệm này chỉ là Thông tư liên tịch 04 của ngành tòa án, VKS, Tổng cục Quản lý ruộng đất nhưng nó lại ra đời vào tháng 5-1990, cách đây gần 20 năm.

Dù hướng dẫn có đã khá lâu nhưng trong khi chờ có hướng dẫn cụ thể thì tạm thời ngành tòa án vận dụng thông tư trên để xử lý. Theo thông tư này thì tài sản gắn liền với đất có thể là nhà bếp, nhà vệ sinh, giếng nước, tường xây làm hàng rào, nhà kho, cây lấy gỗ, cây ăn quả...

Xử linh hoạt với đất lấn chiếm

Trường hợp xét thấy không thể buộc bên lấn chiếm trả lại phần đất (và phần không gian đã lấn chiếm) thì nên buộc họ phải thanh toán cho bên kia giá trị quyền sử dụng đất theo giá thị trường hoặc bồi thường thiệt hại do phần đất (không gian) mà chủ đất không được sử dụng.

Một nội dung khác cũng được Tòa án TP lưu ý là đất tranh chấp trên thực tế nhỏ hơn hoặc rộng hơn so với diện tích có trong giấy chứng nhận. Theo tòa, đây là trường hợp gặp rất nhiều trên thực tế và cách giải quyết của nhiều tòa thường thiếu thống nhất.

Tòa TP nhắc, nếu có sự chênh lệch đó nhưng so sánh với sổ địa chính thấy đất thực tế được giao theo đúng mốc và chỉ giới giao đất thì tòa giải quyết theo diện tích thực tế. Trường hợp đất thực tế có một phần ngoài mốc và chỉ giới giao đất thì tòa chỉ giải quyết phần đất thực tế trong mốc và chỉ giới...

@Theo quy định, nếu đương sự có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính thì các tranh chấp thuộc thẩm quyền của tòa. Tuy nhiên, Tòa án TP.HCM cho biết trong thời gian qua, nhiều tòa đã xác định không đúng yếu tố trên, dẫn đến sai sót khi giải quyết án. Đơn cử như chuyện đương sự chỉ có giấy đăng ký, kê khai nhà đất năm 1999 hoặc chỉ có tên trong sổ dã ngoại, sổ mục kê nhưng tòa vẫn xác định vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của mình. Tòa án Cần Thơ cần lưu ý, các giấy tờ, sổ sách trên không được coi là một trong những loại giấy tờ về quyền sử dụng đất. Do vậy, gặp trường hợp này, tòa không được thụ lý giải quyết.

Chẳng lẽ "Niềm riêng trong Hương Nhu" là thế này sao? Bệnh này gọi là bệnh gì nhỉ hahaha ơi?
:tungtang::tungtang::tungtang:

hahaha
06-12-2009, 10:25 PM
Chẳng lẽ "Niềm riêng trong Hương Nhu" là thế này sao? Bệnh này gọi là bệnh gì nhỉ hahaha ơi?
:tungtang::tungtang::tungtang:
à," người khôn nói ý......." nội dung và ý nghĩa của post này đã được chủ topic thông qua trước khi em post anh ạ, anh ráng đọc kỹ lại phần trên của post này sẽ tự tìm ra bệnh thôi!
Chúc anh mau thành công!:D:D

huongnhu
09-12-2009, 07:29 AM
http://i492.photobucket.com/albums/rr290/dinhminhhung/maivang.jpg
[b]NGẮM MAI.

XUÂN ĐẦY
Xuân đã tràn đầy ai có hay
Hương xuân gieo rắc mộng đầy tay
Hoa xuân đua nở vì xuân mới
Gởi cả xuân thì trong gió say.
( 25/1/09 - HNhu )

Đã lại ngấp nghé xuân!

huongnhu
14-12-2009, 07:43 AM
CUNG ĐÀN CHO EM.

Bình minh, ngồi nghe Đêm Thánh Vô Cùng.
Cảm giác lâng lâng.
Một không gian thánh thiện, bình yên.
Những kỷ niệm cũng ùa về.
Từ dạo chị có chồng, cả nhà có thêm một tôn giáo mới.
Từ dạo có thêm tôn giáo mới, con gainho còn siêng tìm hiểu hơn cả chị. Chị nhiều việc, đôi khi đi lễ cùng anh rễ, chị, ậm ừ. Chỉ có con gainho là tích cực. Kinh dzô tay nó, nó thuộc cái dzèo. Đi lễ nó gào oang oang, khí thế.
Dzô nhà thờ, nó nghiêng ngó đủ chỗ. Những tấm hình to trên tường làm nó thích nhứt.
Nó thích nhìn Đức Mẹ. Một vẻ đẹp hiền lành. Rồi nó cũng bắt chước người ta, thủ thỉ gì đó, dưới chân tượng Đức Mẹ.
Hihi, mà, nó toàn thủ thỉ chiện linh tinh.
Trường của bé Mi học, sau lưng là nhà thờ. Chiều đi đón bé, thường đi sớm. Đi ngắm tượng Đức Mẹ trước gùi mới đón bé dzìa sau. Có hôm dắt nó theo dzô. Hai má con rượt nhau ầm ầm chong sân.
Đã lại mùa Giáng Sinh mới.
Cầu mong an hòa cho nhân sinh.

HNhu cảm ơn Silent Night, từ hai đôi tay vàng của Catvu bình phương.

JealousGuy
14-12-2009, 09:11 AM
Nghe Silent Night của CatVu hay ghê. Bữa nào mình ca bài đó :D

huongnhu
14-12-2009, 09:42 AM
Bữa nào là bữa nào!?
Nói mừ hông mần là có người bẻ găng mình cho coi!

huongnhu
14-12-2009, 03:34 PM
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009121034350yznimwjmym47906.jpeg
[B]BÉ CON.

Bạn, quê ở Thái Bình. Vùng chiêm trũng xa tít mù khơi. Nơi, HNhu có ngủ mơ cũng chưa lần biết tới.
Bạn, dáng lam lũ, hiền lành. Lành như một bông lúa non.
Bạn, khăn gói dzô tận Sì Gòn thi... cho có. Rủi mà nó đậu!
Mà , rủi thiệt, bạn đậu!
Dzậy là, nhà bạn hông nỡ nhìn nó chấm dứt quãng thời gian mài đít quần ở ghế nhà chường, nên, những gì bán được, bán hết cho nó dzô Sì Gòn học.
Bạn học hông tốt. Thời gian chong ngày, bạn chật vật mần thêm. Nào tiền ăn, tiền học, tiền giáo trình, tiền KTX, tiền...hông biết bao nhiêu mà kể cho đủ. Bạn tự xoay.
Thương bạn lắm. Lén đóng tiền học cho bạn năm hai, bạn giận cả tháng.
Dạo đó bạn kiệt lắm gùi. Bạn gủ, mày xin dọn dzô KTX dzới tao mấy bữa ha. Lóng đó cũng dịp Noel dzới tết tây, nhiều đứa dzìa, phòng gộng ginh.
Tối, ngủ chung dzới bạn.
Bạn thích ôm. Ôm muốn nghẹt thở.
Bạn nói, hông biết hồi nào thì lại gặp lại mày.
Cười ha hả, con khùng, ngày nào hông gặp.
Bạn hông nói gì. Chỉ quơ hết tóc của HNhu đắp lên mặt. Bạn nói, Sài Gòn thối quá. Chỗ nào cũng thối. Quê tao trong lành lắm. Không có mùi rác thối như Sài Gòn.
Bạn còn nói, tóc mày thơm quá. Từ hồi vào đây hôm nay tao mới không sợ mùi Sài Gòn. Có tóc mày rồi. Tối nay tao sẽ ngủ ngon.
Mà tối đó, bạn ngủ ngon thật. Bạn ngáy pho pho nghe thương lắm.
Sau đợt nghỉ tết tây dzô, hông thấy nó đâu. Hỏi tụi ở KTX, tụi nó nói, bạn bỏ học, dzìa quê gùi.
Khóc tức tưởi. Con quỉ, dzìa mà hông nói tiếng nào. Tìm cách liên lạc dzới bạn từ đó đến giờ, bặt tăm hơi.
Giờ thì vẫn nhớ bạn lắm. Biết là nơi xa lắc lơ nào đó, bạn cũng hông quên được HNhu.

Bạch Vân
15-12-2009, 01:54 AM
Hôm nay em viết nhiều.
Đọc và cười.
Thật hồn nhiên.
Em làm tôi thêm thương cái tụi lâu la của tôi quá. Mấy ngày nay thi HK, hông bị đứa nào làm rộn, nghe thiêu thiếu...

OA _ NỮ
15-12-2009, 08:16 AM
Bắt đầu quen với giọng văn của HN rồi, cảm thấy dễ hiểu chút, cũng đọc nhanh hơn một chút. Ko phải vừa đọc vừa đoán, mà Oa Nữ cũng là người dễ hội nhập nhất các ngôn ngữ địa phương, ko hiểu sao dạo này lại làm biếng tìm hiểu thế...Quen dễ dãi rồi.

JealousGuy
15-12-2009, 02:45 PM
Nghe Silent Night vao buoi trua, trong luc vua bi mot cai dinh toooo dam tan tanh cai ruot xe nhoooo that la mot cam giac rat Yomost! Nhat la chieu "mo Co" loc coc nghe lai cang vui tai hehe. Tu nhien, oanh rang thi lo tay lam gay ca ban chai, dung toi 2 cay but thi het muc ca 2. May ngay nay sao den dui qua ta!? Chac phai di an thit Cop moi het den qua! Hehe
@Admin: E onl bang dt nen ko type tViet duoc hihi

huongnhu
15-12-2009, 07:53 PM
Hà.
Mệt mỏi!
Lại...đi!

Mỹ Duyên
16-12-2009, 04:41 PM
Hà.
Mệt mỏi!
Lại...đi!

Đi đi!
Nhớ
trở về em nhé:D

Bom ah, chị đang chăm 1 con cún tên nó là Poppy. nó đáng yêu lắm, cứ dụi đầu vào chân chị đòi ôm.
trưa nay chị dzới cô Nấu ăn vật nó ra tắm cho sạch, người nó nhiều con bọ chét.... ko diêt đi nó đốt chị Ỉn chết :D
vừa mầm vừa ngắm nó thật iu.

À, đừng giận anh Ku nữa nhen, khổ mình, khổ cả người ta :D

Mai Bom xem bóng đá nhé, cổ vũ cho VN mình vô địch SEAgame 25... :D
Chị dzề đây, bibi bé iu:D

huongnhu
24-12-2009, 12:58 PM
Đi một chặng dài, để trở về khởi điểm.
Rã rời!
Gỡ liên tục những tờ lịch ngày đi xa hông gỡ.
Chẳng còn mấy tờ nữa.
Ngoài kia thiên hạ rộn ràng chúc nhau.
Ngoài kia thiên hạ rộn ràng cưới nhau.
Hà, lại ngủ thôi. Tối nay và cả ngày mai sẽ mệt nhiều.

huongnhu
25-12-2009, 01:28 AM
Sao đêm nay thật nhiều. Hông biết đâu là sao anh, đâu là sao em?
Có lẽ là hông có.
Đêm se se gió lạnh. Một ngày qua thật dài.
Đầu cứ ong ong miên man. Có lẽ còn say xe.
Có nhiều điều phiền muộn. Lắc muốn đứt cái đầu khỏi cổ, mừ, cũng hông xua được tụi nó đi.
Hà, phiền muộn, phiền muộn.
Ghét thật. Hông thèm ngủ! Coi đứa nào chít chước cho biết.

huongnhu
28-12-2009, 07:10 AM
Má hay la.
Chị hay la!
Cấm tiệt hông được dzô mạng làm quen. Hông được cho địa chỉ. Hông được cho số đt. hông được cho hình...
Hình như, toàn làm...ngược lại.
Giờ thì người đời cho là kẻ chuyên đi lừa tình. Kẻ chuyên đi tán tỉnh con trai. Kẻ một lúc cưa cẩm nhiều anh trai một lúc. Kẻ dối trá.
Nay thông báo toàn NR, ai là người bị HNhu lừa tình, dối trá, tán tỉnh, xin giơ tay!
Xin mọi người đọc được những dòng này thì tránh xa HNHu ra, kẻo mang hại vào thân.
Quả này là HNhu gieo. Giờ đi hái đây!
Đắng ngắt!

phale
28-12-2009, 07:59 AM
Má hay la.
Chị hay la!
Cấm tiệt hông được dzô mạng làm quen. Hông được cho địa chỉ. Hông được cho số đt. hông được cho hình...
Giờ thì người đời cho là kẻ chuyên đi lừa tình. Kẻ chuyên đi tán tỉnh con trai. Kẻ một lúc cưa cẩm nhiều anh trai một lúc. Kẻ dối trá.
Nay thông báo toàn NR, ai là người bị HNhu lừa tình, dối trá, tán tỉnh, xin giơ tay!
Xin mọi người đọc được những dòng này thì tránh xa HNHu ra, kẻo mang hại vào thân.
Đắng ngắt!

Chuyện gì vậy Hnhu? :o:o

Phu sinh
28-12-2009, 08:05 AM
Má hay la.
Chị hay la!
Đắng ngắt!

Hài... Dư luận thật kinh khủng nhỉ! Nhưng xuất phát từ đâu chứ thật sự bản thân chú kg hề nghe một điều gì tương tự như thế về HN!

Nếu như là từ NR thì cháu cứ thẳng thắn PM cho chú nhé!

Hài! Đôi khi dư luận như 1 cái gai đâm xoi xói, nhổ 1 cái là xong, lại đi tiếp thôi HN!

kehotro
28-12-2009, 11:07 AM
Má hay la.
Chị hay la!
Đắng ngắt!

Chuyện vui đùa chọc ghẹo nhau trên mạng là điều rất đỗi bình thường! Cưa cẫm hay tán tỉnh nhau có người thì cho là vui có người thì thật sự mong muốn. Mà người mong muốn thì ít, đùa vui thì nhiều. Tại sao lại bận tâm về điều đó?

Cứ ai nói về mình dù không đúng mình cũng để nó vào trong lòng ư? Vậy làm sao sống nổi với XH mà: Thạch Sanh thì ít Lý Thông thì nhiều.

Mackeno đi!

OA _ NỮ
28-12-2009, 11:24 AM
Cứ học theo Oa Nữ nè, luyện cho cơ thể bán thân bất toại... mọi mũi tên làn đạn bắn vô ko còn cảm giác...Hihi

Nhudadauyeu
28-12-2009, 11:37 AM
to HN : cuộc sống muôn hình muôn vẻ mà em, miễn mình luôn là chính mình, sống với bản chất và cái tâm của mình là oki rùi, nếu em cứ mãi để í dư luận thì ko thể tồn tại nổi đâu. Chúc em vui nhé

Cứ học theo Oa Nữ nè, luyện cho cơ thể bán thân bất toại... mọi mũi tên làn đạn bắn vô ko còn cảm giác...Hihi

chị ơi chắc chưa vậy??? em nghĩ đấy là chị chưa gặp đuúng đối tượng mà thôi:D:D:D:D

Sheiran
28-12-2009, 11:48 AM
Mừ HN có tự tưởng tượng hem, chứ xưa nay có nghe ai trong NR nói gì dzìa HN đâu ^^

Cá Chuồn
28-12-2009, 01:36 PM
Cách đây mấy ngày, Ý Nhi cũng đã nói giống như HNhu vậy, thật kg thể hiểu nổi là ai đã nói về 2 người như vậy trong khi Cá tin chắc rằng phần lớn những mem của NR kg hề nói, kg hề suy nghĩ về một điều gì đó tương tự. Nếu ai đã nói ra những nhận xét như vậy về HNhu và Ý Nhi trên NR thì hãy dũng cảm đứng ra nhận trách nhiệm đi, đừng để NR bị mang tiếng như vậy.

OA _ NỮ
28-12-2009, 01:54 PM
to HN : cuộc sống muôn hình muôn vẻ mà em, miễn mình luôn là chính mình, sống với bản chất và cái tâm của mình là oki rùi, nếu em cứ mãi để í dư luận thì ko thể tồn tại nổi đâu. Chúc em vui nhé

chị ơi chắc chưa vậy??? em nghĩ đấy là chị chưa gặp đúng đối tượng mà thôi:D:D:D:D

Em ko hiểu ý chị rồi...Thân xác tê dại thôi, chứ trái tim vẫn nhạy cảm lắm, mũi tên nào bắn trúng hồng tâm là chết liền em à...:rolleyes:

Miệng thế gian như làn sóng biển, mình làm sao mà khống chế nổi...Chuyện xảy ra với HN đâu phải là lạ ở cái thế giới ảo này, ai mà đã ko từng bị....
Ngưòi nào hay ra đường thì bụi bám áo nhiều, chỉ có ở nhà, kín cổng cao tường mới may ra khỏi lấm lem...

Nếu bụi ít thì rũ rũ áo mấy cái mặc tiếp, bụi nhiều quá thì giặt xà bông, bụi cứ dính mãi thì vất cái áo đi...Thay áo mới khác, Chẳng tội gì mà phải để dính vào người cho dơ mình...:D

HN hãy còn trẻ, xong cũng ngầu lắm, một mình chiến với hội nhậu mà vẫn bám đất bám làng, chứng tỏ nội công rất là cao thâm. Lần này đòi xoá sổ mình để lùi một buớc, tiến nhiều bước...Khi nào quay trở về NR, đất trời mênh mông, lại toả sáng mình hơn bao giờ hết...( Có phải ko nhỉ):D

phale
28-12-2009, 02:21 PM
PL nghĩ hẳn là Huongnhu có ẩn tình chi đây. Chỉ mong Huongnhu sớm bình tâm trở lại.
Với bạn bè NR, chơi với nhau ngần ấy năm cũng hiểu nhau nhiều rồi. Lời nói ra đôi khi chỉ vô tình, thôi thì nếu có thì hãy xem như gió thoảng mây bay để giữ lại cái tình trong nhau.
PL mong mọi người nếu chưa hiểu rõ thì đừng nghi ngại lẫn nhau!
Và hẳn là Huongnhu cũng mong như thế phải không Huongnhu?

hahaha
28-12-2009, 02:28 PM
Quan sát bao quát một chút thì hình như chuyện không dính dáng gì đến NR cả, mà chỉ là chuyện nội bộ của hai bạn trẻ nóng nẩy, lời qua tiếng lại với nhau thôi, mong là họ sẽ mau chóng làm lành, hoà chung niềm vui với NR đón năm mới!

@CC: Bác tham khảo comment của Sheiran ở trang trước, ứng dụng cho cả hai trường hợp, có vẻ rất hợp lý đấy!

phale
28-12-2009, 02:46 PM
Quan sát bao quát một chút thì hình như chuyện không dính dáng gì đến NR cả, mà chỉ là chuyện nội bộ của hai bạn trẻ nóng nẩy, lời qua tiếng lại với nhau thôi, mong là họ sẽ mau chóng làm lành, hoà chung niềm vui với NR đón năm mới!

@CC: Bác tham khảo comment của Sheiran ở trang trước, ứng dụng cho cả hai trường hợp, có vẻ rất hợp lý đấy!
Nếu đúng thế thì cũng mong là thế nhé Huongnhu và ai đó!

JealousGuy
28-12-2009, 03:31 PM
:o Met ghe! 9 nguoi 10 y. Chac chan la ko co gi dau a! Em tin the! :D :D :D

huongnhu
30-12-2009, 03:55 AM
Lại một đêm hông ngủ. Cái giá của sự nông nổi.
Nghiến răng mà trả.
Bao giờ cho hết ngu ngơ?

LỤC BÁT ĐÊM.
Tràn đêm.
Tròn lẳn vầng trăng.
Nguyệt đầy đặn thế
Hỏi
Hằng Nga đâu?

Ai ngồi cùng với
Đêm thâu.
Hứng
Giọt từng giọt
Mưa Ngâu giữa ngày.

Bàn tay.
Nắm, mở bàn tay.
Trắng tinh mười ngón.
Nợ.
Đầy nhân gian.

Khép hờ.
Đôi luống mi ngoan.
Óc eo gà sáng.
Đã tàn chưa đêm.
( 30/12/09 - HNhu )

Đêm không không!

hahaha
30-12-2009, 07:19 AM
Đưa tay
Mà hứng hạt sầu
Bàn tay nhỏ bé lạnh đau
Tim mình.

Hừng đông
Rực ánh
Bình minh
Hạt sầu rẽ ngón tay xinh đi rồi

Xoay vần
Ngày mới lên ngôi
Nắng mang ấm áp cuộc đời nở hoa

Hạt sầu hoá giọt phù sa
Hoà vào sông lớn, vụt qua tâm hồn.

Ngày mới mới.

huongnhu
04-01-2010, 07:20 AM
Lại sốt. Hông biết có phải sốt xuất huyết do bị muỗi cắn hông nữa.
Một chuyến đi nhiều điều để nhớ.
Những người dân chân chất, cứ mãi loay hoay dzới cái nghèo. Đất đai thì trù phú.
Người dân thì cần cù. Dzậy thì, cớ gì nghèo quoài dzậy? Con Gainho hỏi má dzậy đó.
Má nói: "Đã có nhiều thay đổi lớn về kinh tế đất nước. Người dân nơi đây chưa bắt nhịp được. Phải hướng dẫn cho họ biết, ngoài lúa, nơi này còn nhiều thứ sinh lợi lắm..."
Sáng , chờ nắng lên cao, đi gom lục bình được phơi dôn dốt dzô, cùng mọi người. Cuộc sống kham khổ, thiếu thốn mọi bề, nhưng tinh thần mọi người lại rất thanh thản. Tiếng cười, tiếng nói huyên thuyên. Mấy dì lớn tuổi kể chiện tiếu lâm, cười muốn bò ga đất. Mấy em nhỏ thì chạy loăng quoăng. Bọn chó con hùa chạy theo. Náo nhiệt.
Tự dưng cười mình ên. Có gì đó thật êm ả và đầy hứa hẹn. Hứa hẹn gì, chưa nghĩ ga, nhưng, có lẽ là sức sống. Sức sống mạnh mẽ của mọi người sẽ là chìa khoá mở thoát cái ải khổ nghèo.

huongnhu
06-01-2010, 01:48 PM
ĐỪNG NẤN NÁ.
Nắng vườn ai trưa nay buồn chi lạ.
Sao nỡ vàng cho chín dạ bầm đau.
Mùa xuân về nghe thừa mứa chi đâu.
Chân trời tím chiều về giăng sầu kín.
Đưa tiễn mùa, lòng bao bịn rịn.
Hãy đi đi, nấn ná lắm, thêm phiền.
( 6/1/2010 - HNhu )

Hình như thơ của HNhu giờ cũng đã biết buồn.
Đau, hình như, vết đau mùa cũ.
Hà, vẫn cứ là tự làm đau mình!

Bạch Vân
06-01-2010, 04:08 PM
Biết là em buồn. Không thấy hình ảnh trang hoàng nhà cửa nữa.
Chuyện rất tự nhiên của đời người.
Cứ buồn đi em. Cuộc sống, đâu chỉ có niềm vui. Biết buồn cũng là niềm hạnh phúc.
Chia xẻ cùng em.

huongnhu
12-01-2010, 07:06 AM
Có một cái hay là, cứ, hôm chước càng thức phia thì hôm sau càng dậy sớm.
Hồi hôm nghe lạnh quá. Ho tích cực. Ho quên cả ngủ. Chận này ho lâu. Chắc tại thay vì ngậm nước muối, con gái nhỏ lại ngậm nước đường. Cho nó ngon.
Cũng có lẽ ngậm mật ong pha loãng ngon quá nên, ho quoài hông hết. Để ngậm quoài cho sướng.
Cổ rát, họng đau, ngực tức khi ho. Mặt thì nặng chình chịch. Lại nhớ anh bác sĩ đẹp chai.

huongnhu
12-01-2010, 07:22 AM
Biết là em buồn. Không thấy hình ảnh trang hoàng nhà cửa nữa.
Chuyện rất tự nhiên của đời người.
Cứ buồn đi em. Cuộc sống, đâu chỉ có niềm vui. Biết buồn cũng là niềm hạnh phúc.
Chia xẻ cùng em.

http://i940.photobucket.com/albums/ad244/tranhung9768/Hinh%20chup/Bong/IMG_0374.jpg
NHẬT QUỲNH.

Hihih, dạ, dạo này nhà HNhu xấu. HNhu lại mang...Quỳnh dzìa.

NHẬT QUỲNH.
Sâu thẳm màn đêm bước đến ngày.
Nhật Quỳnh rực rỡ. Nắng vàng. Say.
Khoe sắc khoe hương cùng vạn vật.
Làn gió đông về nhẹ lay lay.
( 12/1/2010 - HNhu )

NHAT NGUYET
12-01-2010, 09:18 AM
http://i940.photobucket.com/albums/ad244/tranhung9768/Hinh%20chup/Bong/IMG_0374.jpg
NHẬT QUỲNH.

Hihih, dạ, dạo này nhà HNhu xấu. HNhu lại mang...Quỳnh dzìa.

NHẬT QUỲNH.
Sâu thẳm màn đêm bước đến ngày.
Nhật Quỳnh rực rỡ. Nắng vàng. Say.
Khoe sắc khoe hương cùng vạn vật.
Làn gió đông về nhẹ lay lay.
( 12/1/2010 - HNhu )

Em mãi là hoa với tháng ngày
Tỏa hương khoe sắc để anh say
Xin đừng vội nhé, khoan là quả
Xót đắng lòng anh em có hay!

NN

huongnhu
12-01-2010, 07:17 PM
GOOD NIGHT.

GOOD NIGHT.
Ngày đã tàn chưa hỡi ngày ơi.
Mà sao anh buồn ngủ quá chời.
Thôi thì xin chào. Gút nai ạ.
Ngủ cho say. Một giấc quên đời.
( 12/1/2010 - HNhu )

http://i940.photobucket.com/albums/ad244/tranhung9768/Suu%20tam/Chia%20se/28335.jpg
NHÚM LÔNG.

NHÚM LÔNG.
Những nhúm lông đủ màu.
Sặc sỡ nhụi vào nhau.
Mắt nhắm nghiền thật chặc.
Cái ngủ ơi dậy mau.
( 12/1/2010 - HNhu )

huongnhu
12-01-2010, 07:23 PM
Đi loanh quoanh.
Nơi này mới quá. Chưa quen được.
Muốn thăm con, xa.
Muốn gặp bạn, xa.
Đi học, cũng xa...
Lại lọ mọ dzìa. Đập đàn. Đập quoài cũng mệt. Online tối ngày. Người lơ mơ cõi nào hông biết.
Trống trãi quá.
Tiếng kinh của má nghe buồn xa xôi...

thuphong
12-01-2010, 07:28 PM
GOOD NIGHT.

GOOD NIGHT.
Ngày đã tàn chưa hỡi ngày ơi.
Mà sao anh buồn ngủ quá chời.
Thôi thì xin chào. Gút nai ạ.
Ngủ cho say. Một giấc quên đời.
( 12/1/2010 - HNhu )

http://i940.photobucket.com/albums/ad244/tranhung9768/Suu%20tam/Chia%20se/28335.jpg
NHÚM LÔNG.

NHÚM LÔNG.
Những nhúm lông đủ màu.
Sặc sỡ nhụi vào nhau.
Mắt nhắm nghiền thật chặc.
Cái ngủ ơi dậy mau.
( 12/1/2010 - HNhu )

.
Năm chú mèo con ngủ khật khừ
Năm vầng mây nhỏ đủ màu mơ
Năm đôi mắt biếc lim dim nhắm
Năm giấc mơ đòi những ngẩn ngơ

Hì....cô bé kiếm đâu cái ảnh ngộ ghê. Cho cô Thu Phong ké mấy câu nha.
Chúc bé vui.

.

kehotro
12-01-2010, 08:04 PM

Ngũ hổ mèn ơi! Đã quá tay
Nhìn thôi nước miếng chảy bầy hầy...
Mơ ngoan ngủ nướng sung sướng nhể?
Ước được hôm nào giống tụi bây!

Kakaka! Đọc 2 câu đầu chắc nổi giận tính mần thịt Chú luôn phải hông?

huongnhu
14-01-2010, 04:29 AM
http://i940.photobucket.com/albums/ad244/tranhung9768/Suu%20tam/Chia%20se/daa.jpg
DẬY GÙI NÀ! MĂM MĂM NÀ! JERY ƠI ỜI!

Nhìn đồng hồ, bốn giờ.
Tiếng khánh cao vút, bắt đầu tuần kinh sáng của má, làm con gainho thức dậy.
Hông muốn nằm thêm. Mở cửa đi ga mé sông.
Gió lạnh. Ho một tràng sù sụ. Ừa, ho đi, cho nở phổi. Coi đứa nào mệt trước cho biết.
Tối thui. Tiếng ghe chở hàng sớm xình xịch xé không gian yên tĩnh. Tiếng nước cạp bờ oàm oạp mỗi đận có ghe qua.
Muỗi vãi trấu. Từ dạo dzìa đây, sợ nhứt thứ này. Bữa nay con gainho xức thuốc gùi đó cưng. Ngon, măm thử đi.
Hình như phía xa ưng ửng hồng. Ông mặt chời bữa nay cũng siêng ghê. Cứ tưởng con gainho dậy sớm hơn ổng. Hay tại sợ bị con gainho kiểm cha, mừ, ổng hông dám nướng thêm. Hihi, cho ông biết, tại bữa nay có học, phải dậy sớm, chứ thử mơi coi, ai bán bún thịt nướng gioỉ hơn ai. :D
Cười lên chào ngày mới nà. Trong sâu thẳm tận đáy tiếng cười, có gì nghèn nghẹn. Kệ!
Cứ phía trước mà đi.

@ Chú KHT: HNhu điểm danh gùi ạ, thiếu đứa nào, HNhu níu áo chú.

huongnhu
19-01-2010, 07:58 AM
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH201001181703mzhim2e2nz4842974.jpeg
...những bông lau vung vẩy trong gió, hứng nắng chiều...( Hình của Lucbinh )

Nhìn những bông lau này, giống y như nơi Hnhu đang ở. Mới chuyển tới đây. Thiên nhiên trong lành lắm. Xung quanh nhà có mấy bụi lau. Cao và rậm kinh khủng. Muỗi khôn xiết. Cứ hoa lau này vàng óng là mùa khô phương Nam tới hồi gay gắt. ( Dzậy mừ, hồi nãy chời lất phất mưa. Chợt nhớ Mưa Xuân của Nguyễn Bính. )

NGÀN LAU.
Mùa về vàng óng bông lau.
Bẻ cờ làm ngựa cưỡi nhầu thế gian.
Nô đùa bầy trẻ cười vang.
Ngàn lau chao khẽ, nắng miên mang. Chiều.
Những chùm bông ngã liêu xiêu.
Thương sao quê ngoại cứ nhiều nghèo. Vây!
Nghiêng chiều lau xõa bay bay.
Tình nghiêng về phía cuối ngày . Ngàn lau.
( 19/1/2010 - HNhu )

huongnhu
20-01-2010, 06:17 AM
Lạnh quá!
Đi thôi!
Đua cùng gió nà!

JealousGuy
20-01-2010, 09:04 AM
Cấm đua cùng xe!
Đua cùng gió thì được :D
Sáng ra đã làm 3 câu cảm thế kia thì hơi bị tâm trạng ạ :D
^^

huongnhu
21-01-2010, 02:16 PM
Như có những chiếc búa nhỏ gõ binh bong chong đầu.
Đâu có uống miếng cafe nào đâu mà sao quoài cũng hông buồn ngủ.
Nắng lên, sau hai ngày ướt sũng. Cả một sân nắng dìu dịu.
Vắng quá!
Tĩnh lặng quá!
Nhớ Sì Gòn!
Nhớ "sơn trang" !
Má nói hồi sớm chước khi đi. Tết này mình ăn tết ở sơn trang. Con Gainho thích thì ừ. Hông thì ăn tết ở đây.
Ở đây ứ có ai chơi.
Thì dzìa sơn trang.
Dạ, sơn trang.
Né cái quạnh quẽ nơi đây để dzìa rừng!
Như không!
Kệ!

huongnhu
21-01-2010, 02:31 PM
Có những điều với người đời hết sức bình thường, mà sao ta hông thể hiểu được.
Ngồi, nhìn ngắm. Lạ lẫm.
Thật khó mà hòa nhập. Thật khó mà tưởng tượng được, một ngày, mình sẽ là một trong số họ.
Có lẽ là hông có ngày ấy được.
Thế nên lại tha thẩn trở dzìa dzới thế giới riêng mình. Một thế giới rộng tuyênh. Ta, một mình chu du nơi đó.

huongnhu
21-01-2010, 02:43 PM
Gặp chị Sakura nơi NR.
Vẫn gò má hoa đào.
Vẫn ánh nhìn ma quái xanh biếc.
Hà, là duyên hay nợ ạ?
Lẩm nhẩm, chút HNhu sẽ ôn lại bài Sakura!
Chị có vẻ giận thì phải?
Chị giận, HNhu lui!

huongnhu
21-01-2010, 06:29 PM
http://i940.photobucket.com/albums/ad244/tranhung9768/Suu%20tam/Chia%20se/68333-1.jpg

MÁ ƠI.
Má ơi, con đói lắm gùi.
Trời nhá nhem tối, má ui mau về.
Đường kinh trơn trượt tứ bề.
Má đi cẩn thận. Lẹ. Về với con.
( 21/1/2010 - HNhu )

Chờ má dzìa măm măm.

huongnhu
21-01-2010, 07:28 PM
CÁNH DIỀU CHO CON.
Con là cánh diều nhỏ.
Say gió liệng tầng không.
Mẹ, bầu trời mênh mông.
Diều con bay nào chán.
Qua bao ngày, bao tháng.
Qua bao bão, bao giông,
Qua trăm suối nghìn sông.
Diều, con, còn bay mãi.
Bầu trời xanh êm ái.
Như lòng mẹ bao dung.
Con bay đến tận cùng.
Thênh thang tình mẫu tử.
Diều con gặp gió dữ.
Bầu trời mẹ chở che.
Giữa êm ả nắng hè.
Sáo diều con trong vắt.
Xuân về bên trời đất.
Gió nhè nhè tầng mây.
Diều con lại lượn bay.
Bên tình xuân cùng mẹ.
( 21/1/2010 - HNhu )

huongnhu
21-01-2010, 08:18 PM
Mệt. Chán. Buồn.
Làm gì tiếp giờ?
Mai miệt mài nguyên ngày dzậy mà hay. Có một học phần mai thi mà chả thèm ngó tới.
Kệ, chừng mở đề gùi...bịa!
Bịa luật mới ghê!
Má cũng chưa dzìa.
Nhịn đói đi ngủ.

huongnhu
23-01-2010, 12:11 PM
Hôm nay, Cantho hực nắng.
Nắng lung linh vàng óng. Nắng gieo cảm giác bình yên. Nắng làm lòng người thèm yêu thương. Thèm yêu. Thèm cả được yêu.
Lao đầu hùng hục vào nắng. Say.
Đầu nóng. Mặt nóng.
Chời ơi, miễn đừng phải là ... sốt nghen cưng!

huongnhu
23-01-2010, 04:50 PM
Một lần ga biển.
Nhìn người ta bán những chiếc dzỏ ốc to và đẹp. Thích lắm. Ngắm nghía mãi. Mua một cái dzìa tận phòng, ôm, coi.
Phát hiện, thế giới trong chiếc dzỏ ốc là một thế giới huyền dịu.
Giữa xô bồ sóng cả, bên chong dzỏ ốc là nơi bình yên nhứt.
Núp chong đó, sóng gió ứ làm gì được. Cũng hông cần biết ngoài kia diễn ga những gì.
Chiều nay chợt nhìn thấy chiếc dzỏ ốc ấy trước mặt, nơi chỗ ngồi. Có lẽ khi dọn dzìa đây, má thấy nó đẹp, nên muốn trang trí phòng cho con gainho.
Chạnh buồn. May mà có nó nhắc nhở. Ừa, thế giới riêng ta, chỉ có ta, là thế giới hòa bình nhứt. Yên lành nhứt. Ngoài kia sóng gió trùng trùng. Lớn thuyền mới dám ra khơi.
Ta nhỏ nhoi. Dzìa ngủ trong dzỏ ốc riêng mình đi thôi.
Dzỏ ốc riêng ta. Thế giới riêng ta.
Thế mà, cũng chiều nay, thế giới chong ta lại hông yên bình nữa.
Hà, núp dzô đâu bi giờ, dzỏ ốc ơi!
( Hình như, ta đang làm chò hề cho thiên hạ bỡn cợt. Ta: một bản chất xấu xa! Đúng tuyệt đối! )

huongnhu
23-01-2010, 07:21 PM
Chập choạng tối. Đi thả bộ lững thững theo mép lộ.
Cúi chào mấy dì... hông quen. Hình như, họ là chòm xóm.
Đi qua nhau gùi, nghe nhồn nhột sau gáy, quay phắt lại dòm. Họ cũng lập tức quay mặt đi.
Ngẫm, ủa, mình có gì lạ hông cà?
Còn nghe loáng thoáng chong gió: "Con nhỏ con của chị Năm. Mới dzìa đây tháng chước..."
Thì ga, họ...nói mình.
Hông biết cụ thể nội dung ga làm sao, nhưng, nghe buồn buồn.
Có lẽ mình lập dị. Miệt này, hông ai buổi chiều lội thong dong ngoài lộ mình ên. Giờ chạng dzạng, hông ai mặc tà lỏn hết. Muỗi dzới bù mắt nó cắn cho có mà đổ ghẻ. Dzậy mà có. Có con gainho.
Hà, dzìa thui. Túi gùi.
Phẻ như châu gùi. Lẽ ga thì mơi theo má coi công chuyện. Từ bữa lẻo ẻo tới giờ, ở không canh NR chán gùi. Lại còn câu: "nhàn cư vi bất thiện."
Ngặt, mơi hứa tập VN cho lũ nhỏ...
Giờ, lại chui đầu dzô NR!
Buồn.

huongnhu
25-01-2010, 01:02 AM

CHIỀU.
Chiều rồi. Dòng nước quên trôi.
Những con đỏ nhỏ ngủ vùi triền sông.
Chiều rồi. Tím thẫm mênh mông.
Một tiếng cá quẫy giữa đồng lúa xanh.
Chiều rồi. Đôi cánh vỗ nhanh,
Đàn có trắng liệng, đậu nhành mù u.
Chiều rồi. Chiều nhẹ như ru.
Ngủ ngoan em nhé, chiều thu giữa chiều.
( 23/10/09 - HNhu )

huongnhu
26-01-2010, 07:10 AM
Nhớ ngày đó cũng dịp gần tết dzầy nà. Còn nhỏ lắm. Tụi con nít chong xóm chơi pháo. Hông nhớ cách gì, con gainho cũng có pháo.
Hông phải pháo đốt, mà là pháo đập.
Dòm tụi nó mần chước, gùi bắt chước mần theo.
Cũng lấy cục đá to tổ bố, cũng để xuống đường, cũng giáng cục đá xuống.
Nhắm nhe kỹ càng lắm gùi, mới, ghè hòn đá ...
Ai dè, hông chúng miếng pháo, mà lại chúng nguyên dzô ngón tay cái.
Ai dè, pháo hông nổ mà...bom nổ!
Khóc quá chời, quá đất bữa đó.
Giờ, nghe tới pháo là con gainho hay tủm tỉm mình ên.
Kỷ niệm buồn đau ùa dzìa!

TeacherABC
26-01-2010, 08:48 AM
Nhớ ngày đó cũng dịp gần tết dzầy nà. Còn nhỏ lắm. Tụi con nít chong xóm chơi pháo. Hông nhớ cách gì, con gainho cũng có pháo.
Hông phải pháo đốt, mà là pháo đập.
Dòm tụi nó mần chước, gùi bắt chước mần theo.
Cũng lấy cục đá to tổ bố, cũng để xuống đường, cũng giáng cục đá xuống.
Nhắm nhe kỹ càng lắm gùi, mới, ghè hòn đá ...

Mới đọc đến đây là biết kết quả tiếp theo là...

.........Ai dè, hông chúng miếng pháo, mà lại chúng nguyên dzô ngón tay cái.
Ai dè, pháo hông nổ mà...bom nổ!
Khóc quá chời, quá đất bữa đó.
Giờ, nghe tới pháo là con gainho hay tủm tỉm mình ên.
Kỷ niệm buồn đau ùa dzìa!

Một kỷ niệm của một thời... ngây thơ...!!!!:nguong: :nguong:

huongnhu
26-01-2010, 06:40 PM
Người bâng quơ...
Trống tuyênh!
Hà, sự đã dzậy thì cứ dzậy.
Mây chiều nay thật dày. Hình như muốn mưa. Phía cuối trời đen sẫm.
Tình người cũng đen y chang dzậy!
Đã nhận quà từ Rơi.
Thương ghê chân tình nơi đó.
Nhấm nháp vị ngon của quà Đà lạt mà sao nghe đắng lòng. Hông biết ngon.
Qn cưng nà, đừng nhập nhằng chuyện này dzới chuyện khác nghe cưng.
Bạn dzìa từ Paris. Bạn sẽ đi ngày 29/1. Lỡ một chầu cafe bằng hữu. Sao bạn hông ở thêm ít ngày. Hăm hai Qn mới dzìa SG được. Mà thôi, thảng bảy bạn lại dzìa. Tháng bảy Qn cũng sẽ dzìa luôn chên nớ. Bạn chơi mình ên ở SG. Bạn dzô nhạc viện cùng cô Bích Hồng làm show. Hà, biết bạn buồn Qn mừ.
Đâu chỉ riêng bạn. Qn làm nhiều người buồn lắm. Hồi trưa cũng làm một lượt tới hai người buồn. Họ, bỏ Qn đi hết gùi.
Liệu bạn cũng sẽ dzậy?
Mà, có là dzậy cũng hông sao.
Qn là thế xưa nay!

huongnhu
27-01-2010, 07:53 PM
Tầm ba giờ chiều thằng Tẹt cập ghe mé sông kiu inh ỏi.
Gái nhỏ quơ. Hú Gái Nhỏ.
Chèn ơi, thằng quỷ sứ, mò được tới đây gùi a?
Ừa, tìm khó bắt chết. Chui gúc cái chỗ gì mà ngược đường.
Hhahahah, ở ẩn mà mậy. Là theo tâm nguyện của tao mà má tìm ga chỗ này.
Con khùng! Bữa nào dzìa Sì Gòn.
Hồi nào má nói dzìa thì dzìa, ai biết.
Đi thì thôi, còn hông tết tao chở đi chơi.
Xì, đi chui kinh dzới mày mệt thí mồ. Phoái gì mà ham.
Hứ, mấy cha tây ba lô kiu ghe tao, tiền không đó mày.
Hhahahah, còn tao thì hông có dzụ đó à nha. Phải cáp thêm tiền tao mới cho chở tao đi...
Lâu hông gặp nó. Mừng ghê.
Tới chừng nó dzìa gùi mới quên hông hỏi thăm coi chừng nào con dzợ nó bể bầu.

huongnhu
28-01-2010, 12:36 PM
http://i800.photobucket.com/albums/yy288/caron45/quacaugiobay.jpg
VƯỢT QUA. ( Chú cố qua nhá. HNhu dõi theo chú. Cách gì cũng hông được nản ạ. )

PHÍA TRƯỚC.
( HNhu kính tặng chú NS! )
Phía trước là cam go.
Phía trước là gian khó
Những trở ngại không nhỏ.
Người ơi gắng mà qua.

Phía trước đường còn xa.
Còn chờ dấu chân ta.
Bao nhiêu vùng đất lạ
Coi thường những phong ba.

Phía trước có sinh ly.
Phía trước là tử biệt.
Mặc kệ chân cứ bước.
Phía vầng dương chói lòa!
( 28/1/2010 - HNhu )

Tự nhủ, ai mà chẳng một lần chết!

kehotro
28-01-2010, 01:09 PM

Nghe lời xúi dục gắng chồm qua
Bán mạng hùng anh tặng chút quà
Gẫy cổ chân lìa nằm chơ chỏng
Nàng cười phán bảo ấy do qua ( tiếng miền nam có nghĩa là anh )

Nếu dùng điêu ngoa thì không được. Nên đành dùng từ đồng dạng mà khác nghĩa. Từ qua với vần ua thật khó chơi! Ghép chữ nào khác vô đọc cũng ngang phè.

huongnhu
28-01-2010, 01:28 PM
Qua là Qua chú ơi!
Bậu mới là anh ạ.
Qua hông phải anh đâu nà!
Qua là Qua: Qua nói Qua qua mà mưa quá Qua hổng có qua. Bậu đừng phiền Qua hen.
Dzậy đó chú!
:D:D:D:D

( Đ/c lớp học: lớp Hai: http://niemrieng.com/diendan/showthread.php?t=352 )

Phu sinh
28-01-2010, 02:20 PM
Nghe lời xúi dục gắng chồm qua
Bán mạng hùng anh tặng chút quà
Gẫy cổ chân lìa nằm chơ chỏng
Nàng cười phán bảo ấy do qua ( tiếng miền nam có nghĩa là anh )

Nếu dùng điêu ngoa thì không được. Nên đành dùng từ đồng dạng mà khác nghĩa. Từ qua với vần ua thật khó chơi! Ghép chữ nào khác vô đọc cũng ngang phè.

Hì... Cũng có thể dùng chữ "toa", là phiên ngữ của từ "toi" tiếng Pháp nghĩa là "anh". Ngày xưa thời thịnh tiếng Pháp toàn nói chuyện hay xài "toa" với "moa"! :D

Qua là Qua chú ơi!
Bậu mới là anh ạ.
Dzậy đó chú!

( Đ/c lớp học: lớp Hai: http://niemrieng.com/diendan/showthread.php?t=352 )

Ùa! HN chưa thấy lớp 2 sao mà phải ghi lại link vậy??? Nếu chưa vào được thì báo chú nha!

huongnhu
28-01-2010, 02:26 PM
Bảng luật:

B - B - T - T - T - B - B (vần)
T - T - B - B - T - T - B (vần)
T - T - B - B - B - T - T

Chú ý:

- Tuân thủ nghiêm ngặt bảng luật
- Gieo vần ở chính vận
- Không dùng trùng từ
- Lưu ý các lỗi phong yêu, hạc tất, tiểu vận, đại vận, nữu
( Ứ hiểu mấy cái từ này! ) Sẽ hỏi cô sau: Giờ thì nháp nà!

1. Trông vời hạt nước vỡ ngàn khơi
Bởi một chiều thu phía mặt trời
Cúc tỏa hương mùa khoe nụ biếc
Em cười cất giọng hát tình ơi.

2. Tơ trời mỏng dính nhẹ vờn bay
Tố Nữ vừa mơ đến một ngày
Cánh hạc ngàn cao xòe điệu múa
Măng ngà rãi nhạc để người say .

3. Xuân về én đậu kín bờ tre
Nhủ gió tầng cao chớ vội hè
Hực nắng nghe chừng ve đã tỉnh.
Reo òa tấu khúc giữa tàng me.

huongnhu
28-01-2010, 02:27 PM
HNhu tìm hông thấy lớp. Chú Cá cho HNHu link.
HNhu mần nháp ở đây. Hồi nào hoàn chỉnh HNhu mới nộp bài ạ.

Phu sinh
28-01-2010, 02:44 PM
Nếu đường link vào được tức là đã vào được rồi! Trở ngược ra lớp học thơ đường luật sẽ thấy phần lý thuyết về thơ đường luật, đọc sẽ biết về các từ phong yêu, hạc tất, nữu.... Hiểu rồi làm mới tránh được lỗi!

LÃO HẠC
28-01-2010, 03:39 PM

Thôi rồi đã bảo ấy đừng qua
Vách núi treo leo lỡ mất đà
Hụt bước sa chân sao nhẩy nữa
Nhìn ai bến ấy miệng cười khà....

kehotro
28-01-2010, 04:35 PM
[QUOTE=huongnhu;70460]Qua là Qua chú ơi!
Bậu mới là anh ạ.
Dzậy đó chú!

Vậy có Phụ nữ nào mà xưng là Qua không?

[QUOTE=Phu sinh;70467]Hì... Cũng có thể dùng chữ "toa", là phiên ngữ của từ "toi" tiếng Pháp nghĩa là "anh". Ngày xưa thời thịnh tiếng Pháp toàn nói chuyện hay xài "toa" với "moa"! :D

Ua khi đọc là ua, khi ghép với phụ âm khác vẫn đọc là ua nhưng ghép với phụ âm Q lại đọc thành oa. Nếu ráp thep bài lớp hai thì thông vận. Mà dùng lại từ qua thì trùng từ tuy khác nghĩa. Đúng là có những cái lạ thật!

P/S: Hương Nhu lười đọc lý thuyết thì còn sai dài dài!

huongnhu
28-01-2010, 05:29 PM
HNhu hông lười đọc lý thuyết. Tại HNhu ngố, hông mò ga nó ở chỗ nào để đọc. Chú chép giùm HNhu link ạ. HNhu cảm ơn chú. :D

@ Chú KHT: Qua như I trong tiếng Anh ạ. HNhu cũng xưng Qua ạ. Dzới mấy nhóc con con. :D

Cá Chuồn
28-01-2010, 05:37 PM
Theo Cá hiểu thì "Qua" cũng có thế là anh, tôi, ông, chú, bác ...ở ngôi thứ nhất ( chỉ dành cho nam, không dành cho nữ), tùy từng trường hợp cụ thể mà có 1 trong các nghĩa trên. Còn q và qu thì nói thật Cá kg thật hiểu rõ, có người nói q là phụ âm, có người nói q, qu đều là phụ âm trong đó qu là phụ âm ghép ( tương tự như ng, nh....) do đó "qua" hiểu theo cách thứ nhất thì là q+ua, còn theo cách thứ 2 lại là qu+a. Ai có thể trả lời cho Cá hiểu cách nào đúng được chăng?:nguong::nguong::nguong::nguong::nguong:

huongnhu
28-01-2010, 05:45 PM
Đây là văn phong nói ạ. Phụ nữ cũng xưng Qua chú ơi. Nó được sử dụng như ngôi thứ nhứt số ít.
Hnhu chỉ biết nghe gùi nói theo cách truyền miệng. Còn ngọn nguồn ga sao, HNhu mù dzăn tịt. :D
Nhưng, nghe quen, có cảm giác thân thương. :D

Phu sinh
29-01-2010, 01:30 AM
Theo Cá hiểu thì "Qua" cũng có thế là anh, tôi, ông, chú, bác ...ở ngôi thứ nhất ( chỉ dành cho nam, không dành cho nữ), tùy từng trường hợp cụ thể mà có 1 trong các nghĩa trên. Còn q và qu thì nói thật Cá kg thật hiểu rõ, có người nói q là phụ âm, có người nói q, qu đều là phụ âm trong đó qu là phụ âm ghép ( tương tự như ng, nh....) do đó "qua" hiểu theo cách thứ nhất thì là q+ua, còn theo cách thứ 2 lại là qu+a. Ai có thể trả lời cho Cá hiểu cách nào đúng được chăng?:nguong::nguong::nguong::nguong::nguong:

- Theo wikipedia, phụ âm ghép chỉ có 9 phụ âm ghép đôi và 1 phụ âm ghép 3:

CH GH GI KH NG NGH NH PH TH TR

- Cũng theo wikipedia, chữ "Q" và "C" đều phát âm là /k/, "Q" được dùng trong trường hợp đi trước chữ "U" và phát âm là /kw/. Những nguyên âm còn lại sử dụng "C" đi trước! Vì vậy, cách viết đúng là Q+UA, Q+UAN, Q+UYÊN.....

-Link lý thuyết cho HN:

http://niemrieng.com/diendan/showthread.php?t=339

Cá Chuồn
29-01-2010, 08:38 AM
- Theo wikipedia, phụ âm ghép chỉ có 9 phụ âm ghép đôi và 1 phụ âm ghép 3:

CH GH GI KH NG NGH NH PH TH TR

- Cũng theo wikipedia, chữ "Q" và "C" đều phát âm là /k/, "Q" được dùng trong trường hợp đi trước chữ "U" và phát âm là /kw/. Những nguyên âm còn lại sử dụng "C" đi trước! Vì vậy, cách viết đúng là Q+UA, Q+UAN, Q+UYÊN.....

-Link lý thuyết cho HN:

Nguồn wikipedia theo Cá biết thì không thật chuẩn. Nếu đúng như cách đó thì từ " quạnh" sẽ bao gồm phụ âm "q"+ với âm "uạnh", mà chắc chắn một điều là âm "uạnh" không hề tồn tại trong tiếng Việt. Vậy thì theo cách thứ 2 coi "qu" là phụ âm ghép thì "quạnh" bao gồm "qu" + "ạnh" lại có lý hơn. Chắc Cá phải về học lại thôi ....

Phu sinh
29-01-2010, 09:09 AM
Nguồn wikipedia theo Cá biết thì không thật chuẩn. Nếu đúng như cách đó thì từ " quạnh" sẽ bao gồm phụ âm "q"+ với âm "uạnh", mà chắc chắn một điều là âm "uạnh" không hề tồn tại trong tiếng Việt. Vậy thì theo cách thứ 2 coi "qu" là phụ âm ghép thì "quạnh" bao gồm "qu" + "ạnh" lại có lý hơn. Chắc Cá phải về học lại thôi ....

Hì... Một số tài liệu thì cho rằng "gi" và "qu" được gọi là tổ hợp bán phụ âm và cách viết thì như cá nói! Sorry cháu HN nha! Vào blog của cháu nói linh tinh về ngôn ngữ!

Cá Chuồn
29-01-2010, 09:25 AM
Oh, yes. Xin lỗi Hnhu nha

huongnhu
29-01-2010, 07:34 PM
@ Chú Phu Sinh cùng Chú Cá: Hnhu cũng đang hóng hai chú. HNhu cũng muốn biết ngọn ngành của cách xưng hô này.
Đã hỏi má hồi lâu lắc. Má HNhu chỉ cười gùi nói: Hồi nẫm má có hỏi ngoại. Ngoại chỉ cười.
Mơi mốt con gái Hnhu mà hỏi dzậy. Hnhu cũng sẽ nhe găng ga cho nó đếm.

CM4Q
29-01-2010, 09:44 PM
@ Chú Phu Sinh cùng Chú Cá: Hnhu cũng đang hóng hai chú. HNhu cũng muốn biết ngọn ngành của cách xưng hô này.
Đã hỏi má hồi lâu lắc. Má HNhu chỉ cười gùi nói: Hồi nẫm má có hỏi ngoại. Ngoại chỉ cười.
Mơi mốt con gái Hnhu mà hỏi dzậy. Hnhu cũng sẽ nhe găng ga cho nó đếm.

Vô đây đọc về 2 từ "QUA -BẬU " để biết thêm nè HNh ,tính copy mà nó dài quá chừng chừng ...thôi thì đưa cái Link cho nó gọn .Hihihi:D

http://namkyluctinh.org/a-vhbkhao/pttai-quabau.htm

huongnhu
02-02-2010, 09:30 AM
học tiếp:
T - T - B - B - T - T - B (vần)
T - T - B - B - B - T - T

GIÃ BẠN
1. Ta về bạn ở lại gò cao.
Ngắm rặng dừa xanh đẫm sóng trào.
Cá quẫy phơi lườn khi nổi gió
Bình yên mộng những giấc nghìn sao.

2. Hôm rồi chủ nhựt bạn nằm mê .
Bác sĩ tìm kêu cõng lẹ về
Đã cạn hơi gầy phơi xác ngọc
Rồi thôi vắng lặng khúc tình quê.

3. Xuân cười én lượn kín bờ sông
Đất chuyển mùa qua nắng rực vồng
Kịp gửi theo dòng phương lạnh giá
Muôn tình bạn hữu đến ngàn không.[/B]

kehotro
02-02-2010, 11:12 AM
Dùng càng ít từ đơn âm, vần đơn càng khó bị dính lỗi.

Tao............cao nghe không hay. Không biết lớp II cô đã bắt lỗi đại vận, bàng và nữu chưa nhỉ.

JealousGuy
02-02-2010, 12:07 PM
Người đi thì đã đi rồi, người ở lại phải sống tốt hơn nữa!
Giữ gìn!

huongnhu
06-02-2010, 01:23 PM
http://vietnam.vnagency.com.vn/VNP_Upload/News/2005-8/8/0508La02L.jpg
DỌC NGANG.

Bữa nay, lần đầu tiên tham gia cùng Má dzới Dzú tiễn Ông Táo lên chời.
Cũng lăng xa, lăng xăng, tíu ta, tíu tít. Cũng chạy tới chạy lui, mần tay sai cho má dzới dzú. Tích cực thấy mà thương.
Cuối cùng thì mọi thứ được Má bày ra la liệt. Nào bông dzạn thọ. Nào thì lì cứt chuột. Nào bộ tam sên. Ba chén chè xôi nước. Cái thau thuỷ tinh đựng hai con Lý Ngư đang cuộn mình ào ào.
Má giao nhiệm dzụ:
_ Con Gái Nhỏ coi tầm nhang cháy hai phần thì đốt quần áo cho Ông táo. Má đi xóm có công chuyện gấp, chút Má dzìa.
_ Dạ. Gainho hét lên nhận lịnh một cách dõng dạc. Cứ như một tân binh trước giờ ga chận.
Ngồi canh mấy cây nhang. Chờ nó cháy hai phần. Nhìn nó lom lom một hồi bắt...ngáp. Nước mắt, nước mũi lòng gòng. Cái tội hồi phia hông ngủ online thivien nà.
Gainho gục đầu dzô hai đầu gối. Ba cây nhang dần dần mờ nhạt chong mắt nó. Và, hai cây nhang...biến mất!
Gainho ngủ. Gainho ngủ gục. Ngủ gục mà ngon thiệt là ngon.
Chừng thức dậy thì, Gainho quên luôn nhiệm dzụ. Say ke lừ khừ, Gainho leo lên giường quất tiếp một giấc be bé nữa.
Nghe tiếng má dzới dzú:
_ Ủa, con Gainho đâu mất dzậy nà?
_ Nó đốt giấy cho Ông Táo chưa nà?
Giựt bắn người, lao cái dzèo ga khỏi phòng, chạy ào xuống bếp. Mấy cây nhang rụi lịm tự hồi nào. Giấy còn nguyên kế bên.
Chạy ga phoe dzới Má:
_ Má, con chưa đốt gì hết á!
_ Ủa, sao chưa? Lâu bộn gùi mừ, chưa tàn nhang sao?
_ Dạ, tàn hồi nào, con...hổng biết nữa!
_ Chèn ơi, cái con! Dzậy là Ông Táo nhà mình năm nay chầu Ngọc Hoàng hông có mặc quần áo a? Hư gì mà quá thể!
Má lại thắp nhang. Gùi đốt giấy. Chắc Má gửi cho ổng đường "GMS"!
Dzái chời cho Ổng nhận kịp để mặc khi đọc sớ báo cáo dzới Ngọc Hoàng.
Chết gùi, hông biết ổng có méc dzụ của Gainho dzới Ngọc Hoàng hông nữa.
Mắc cười muốn chít mà hông dám cười to.
Sợ má đỗ quạu là đi toi.
23 tháng Chạp

huongnhu
07-02-2010, 05:45 AM
Nghe nằng nặng bên lòng.
Chậc! Chậc, quoài thôi!
Sắp một đợt triều cường mới. Con nước tháng tới sẽ kém. Mong cho công dziệc của gia đình thuận lợi.
Tết bên đít gùi mà Má dzới anh, chị còn lo quoài.
Chút nữa đi ga NK. Bận tối mặt sáng nay. Tự dưng nghe hông ưa tết nữa.
Thấy già thêm lên!

huongnhu
08-02-2010, 06:10 AM
Biên đạo theo phong cách hiphop, bài trống cơm, tập cho một nhóm múa.
Tụi nó múa hay. Nhảy lưng tưng trong bộ cánh áo tứ thân cổ đeo cái trống con con.
Tối 22 tháng chạp gùi, tụi nó ẵm giải nhì. Lĩnh thưởng được 150.000vnđ!
Tiền HNhu bỏ ga thuê quần áo cho tụi nó hết 220.000vnđ!
Huhuhu, khóc tiếng Miên!
Đã dzậy hôm qua còn đãi mừng chiến thắng cho tụi nó!
Tụi nó thắng! HNhu thua trắng mắt!

Hôm qua thăm nhà bạn sau một tuần đưa nó ga gò.
Mẹ nó dzẫn chưa tỉnh thần. Hông tin là nó chết gùi!
Xót cả ruột!
Ngẫm, nếu có lăn ga, chỉ lăn ga sau khi má đã dzìa chời!

Hôm nay.
Tối thức gần như trắng. Dậy, việc đầu tiên là đo HA trước khi bước xuống đất. May quá, ổn. Dạo này congainho giỏi lắm. Phẻ như châu!
Phẻ như Trâu, nhưng, bụng buồn ghê lắm.
Hôm nay...
Hôm nay...

Cá Chuồn
13-02-2010, 10:29 PM
Chúc mừng năm mới. Chú Cá chúc cháu một năm mới có thật nhiều niềm vui, sức khỏe và hạnh phúc. Mong được đọc nhiều sáng tác mới từ cháu.

huongnhu
15-02-2010, 07:54 PM
Chúc mừng năm mới. Chú Cá chúc cháu một năm mới có thật nhiều niềm vui, sức khỏe và hạnh phúc. Mong được đọc nhiều sáng tác mới từ cháu.

HNhu cảm ơn chú Cá ạ. HNhu chúc chú cùng gia quyến năm mới hạnh phúc cùng an khang.

http://i492.photobucket.com/albums/rr290/dinhminhhung/tiger-and-piglets-three.jpg
CHÀNG THẤY THANH THẢN VÀ THANH BÌNH VỚI DZẤC NGỦ VÀ TÌNH YÊU!....[:D][:D][:D]

Thích cái này này! Iu ghê:

YÊU THƯƠNG
Ỉn hồng be bé xinh xinh.
Đặt một bên chúa sơn lâm... ầm ào.
Cái ngủ cứ đến ngọt ngào.
Yêu thương vẫn cứ tuôn trào yêu thương.
( 15/2/2010 - HNhu )

Bình yên quá đỗi!
Chưa bao giờ nghĩ rằng phải phá vỡ sự bình yên này. Hông dám lẫn hông...nỡ.
Ngoài kia nắng dzàng óng. Bầu chời chong xanh cao dzút. Lòng bình yên quá. Nhưng cũng nghe thật nhiều xao động.
Ngồi bên lề cuộc đời mà ngắm nhìn. Dù chưa bước chân dzô, nhưng, sợ lắm những va vấp.
Mà thôi, còn chưa chín chắn đâu...
Bay đi cánh chim trời!

Táo Xanh
15-02-2010, 09:00 PM
chúc mừng năm mới Hnhu an khang thịnh vượng, mọi sự tốt lành

huongnhu
18-02-2010, 01:26 AM
chúc mừng năm mới Hnhu an khang thịnh vượng, mọi sự tốt lành

http://i940.photobucket.com/albums/ad244/tranhung9768/Suu%20tam/Avatar/Rose.gif
HOA HỒNG CHO TÌNH YÊU.

@ Táo: HNhu cảm ơn bạn. Hnhu chúc bạn mau chín ạ. Xanh thì chua lắm.
HNhu lại hảo ngọt. :D

Mùa săn tình chấm dứt.
Hằng hỏi, săn người sao gòi? Có bị sứt mẻ gì hông?
Hỏi lại. Tao a? Hay họ?
Thì, cả hai.
Tao mà săn bắt gì mậy. Cũng dễ gì bị sứt mẻ. Từ đầu tới chưn tao toàn bằng bê tông cốt thép, chai nó tè lắm.
Ừa, chảnh cho dữ dzô. Có ngày...
Lấp lững! Ngày gì?
Hhahaha, đầu năm đã buôn dưa lê.

Thăm nhà con Thúy. Nhà lạnh tanh. Mủi lòng. Cả bọn thắp nhang cho nó. Nó ngồi chên bàn thờ, ánh mắt cười tươi rói. Nó có biết nó sẽ chết đâu mà chụp hình thờ cho trang nghiêm.

" Sơn trang " cứ như cũ. Bụi bặm rêu phong. Mấy bụi bông chồng tết năm ngoái, năm nay lá xanh rì, hông thấy cái bông nào. Má cúng con gà đầu năm, gùi cả nhà leo lên xe. Đi.

Đường phố Sì Gòn đã bắt đầu ồn ào. Nắng đến nổ đom đóm mắt.
Tết trôi qua gần như nguyên con.
Nhìn dzô hai tay: Chắng quá. Chắng tinh!
Nằm ở Sì Gòn cho tới khi dzìa học lại.
Mùa săn tình chấm dứt.
Vô thường!

Táo Xanh
18-02-2010, 10:10 PM
@ Táo: HNhu cảm ơn bạn. Hnhu chúc bạn mau chín ạ. Xanh thì chua lắm.
HNhu lại hảo ngọt. :D

HNhu ơi, Táo tuy Xanh nhưng mà hem có chua, ngọt lắm à nha :ngoaymui: Xanh thì mới trẻ mãi chứ chín lại nẫu hết à :nguroi:

huongnhu
19-02-2010, 02:40 PM
Đã lại trở dzìa bên cạnh dòng sông.
Say xe lừ đừ. Người nóng. Đầu nóng. Hai mắt nóng. Chỗ nào cũng nóng. Chỉ có hai bàn chưn là lạnh ngắt.
Nãy, ghé ngang nhà sách, lôi dzìa cả đống sách đọc cho nguyên năm.
Nãy, nói chiện câu được câu mất dzới chú Thỏ chong nhà sách.
Nãy, lăn cái đùng dưới chưn cầu thang cuốn.
Sắp học gùi. Đừng bịnh đầu năm nghen cưng.

huongnhu
21-02-2010, 01:27 AM
Hôm rồi đi nhà sách mua dzìa cả chục cái chuông gió.
Treo đầy nhà. Treo đầy phòng.
Tiếng lảnh lót khi dzui nghe bay bổng. Khi tâm trạng u uất nghe như tiếng hú từ đại ngàn sau thẳm vọng dzìa.
Phong linh lảnh lót canh dài.
Nghe như tiếng vọng của ngày thê lương.
Ngoài kia bàng bạc khói sương.
Hứa hẹn trăm đường những đắng cùng cay.

OA _ NỮ
21-02-2010, 06:15 AM
Hôm rồi đi nhà sách mua dzìa cả chục cái chuông gió.
Treo đầy nhà. Treo đầy phòng.
Tiếng lảnh lót khi dzui nghe bay bổng. Khi tâm trạng u uất nghe như tiếng hú từ đại ngàn sau thẳm vọng dzìa.
Phong linh lảnh lót canh dài.
Nghe như tiếng vọng của ngày thê lương.
Ngoài kia bàng bạc khói sương.
Hứa hẹn trăm đường những đắng cùng cay.

Em mua phong linh cứ treo đại thôi hả, có tham khảo qua phong thuỷ quán của Tat ko?

Chị cũng thích phong linh, hay làm phong linh, xong ko có treo vì sợ phạm phong thuỷ, mình thì ko sao, xong gia đình bên chồng kỹ lắm, ko cho treo lung tung, và còn thay đổi hướng mỗi năm, mỗi tháng...Phiền phức quá lên bỏ luôn cái thú chơi phong linh.:D

huongnhu
21-02-2010, 07:02 AM
Em mua phong linh cứ treo đại thôi hả, có tham khảo qua phong thuỷ quán của Tat ko?

Chị cũng thích phong linh, hay làm phong linh, xong ko có treo vì sợ phạm phong thuỷ, mình thì ko sao, xong gia đình bên chồng kỹ lắm, ko cho treo lung tung, và còn thay đổi hướng mỗi năm, mỗi tháng...Phiền phức quá lên bỏ luôn cái thú chơi phong linh.:D

HNhu hông biết cô ơi. Hồi ở nhà cũ HNhu chỉ treo một cái nho nhỏ chong phòng. Chưa lần nào treo nhiều như lần này.
Lần này, dốc túi lì xì đầu năm, mua quá chừng. Khắp nhà, quanh vườn lảnh lót tiếng phong linh. Nghe tưởng chừng như chim kêu, vượn hót, thác đổ, lá reo... Thích lắm ạ.
Còn phong thủy thì HNhu hông biết. Hông có ai ở nhà hết. Nên HNhu treo tùm lum.
Qua rằm má dzìa. Thế nào má cũng gỡ xuống, nếu có gì liên quan tới phong thủy. Má HNhu quan tâm phong thủy lắm!

huongnhu
21-02-2010, 01:39 PM
ĐIỀU CHƯA NÓI.
Điều chưa nói cứ còn hoài...chưa nói.
Yêu thương nhau, đâu cứ phải thành lời.
Ngày xưa ấy anh vụng về nông nỗi.
Để bây giờ, tình vẫn mãi chơi vơi.
21/2/2010 - HNhu

huongnhu
22-02-2010, 06:07 AM
Học chiều.
Hết rồi những tháng ngày hoang tưởng.