PDA

View Full Version : Du Lịch Thác Bản Giốc Cao Bằng

Nhudadauyeu
27-06-2009, 09:54 PM
Cách thị xã Cao Bằng 65km là huyện Trùng Khánh.Ở đây có lọai hạt dẻ đặc sản của Cao Bằng to gấp 4-5 lần lọai hạt dẻ thường, thơm và bùi bùi xuất xứ chính từ nơi này đây.Thác Bản Giốc cách huyện lỵ Trùng Khánh khoảng 20 km về phía đông bắc.
Bản Giốc là một thác nước cao hùng vĩ và đẹp nhất của Việt Nam, nằm ở địa phận xã Ðàm Thủy, huyện Trùng Khánh, Cao Bằng. Ngay từ xa du khách đã nghe thấy tiếng thác nước réo ào ào. Từ độ cao trên 30 m những khối nước lớn đổ xuống qua nhiều bậc đá vôi. Giữa thác có một mô đá rộng phủ đầy cây đã xẻ dòng sông thành 3 luồng nước như ba dải lụa trắng. Ngày đêm thác nước cuồn cuộn đổ xuống những tảng đá phẳng làm tung lên vô vàn hạt bụi trắng toả mờ cả một vùng rộng lớn. Vào những ngày nắng, làn hơi nước còn tạo thành cầu vồng lung linh huyền ảo.
Dưới chân thác Bản Giốc là mặt sông rộng, phẳng như gương. Hai bên bờ là những thảm cỏ, vạt rừng xanh ngắt, lác đác điểm những chùm hoa phong lan, những đàn trâu, bò ung dung gặm cỏ làm cho cảnh sắc càng thêm sinh động. Ðộng Ngườm Ngao ở ngay bên cạnh thác, dài khoảng 3 km được đánh giá là một trong những hang động đẹp của Việt Nam.
Thác Bản Giốc được xem là những tặng vật vô giá mà thiên nhiên ban tặng cho vùng đất Cao Bằng
Ðó là một Thác Nước cao hùng vĩ và đẹp nhất của Việt Nam. Thác nằm trên biên giới Việt - Trung, thuộc xã Ðàm Thuỷ, Huyện Trùng Khánh,Thác rộng đến 300m, chia thành 3 tầng nhiều ngọn thác lớn nhỏ khác nhau
Từ độ cao 53m những khối nước lớn đổ xuống qua nhiều bậc đá vôi tạo thành một màn bụi nước trắng xoá mờ cả một vùng rộng lớn.Giữa Thác có một mô đá rộng phủ đầy cây đã xẻ dòng sông thành 3 luồng nước
như 3 dải lụa trắng.Ngay từ xa Du Khách có thể ngay thấy tiếng nước thác chảy. Vào những ngày Nắng lớn không khí ở nơi đây mát lạnh,làn hơi nước còn tạo thành những cầu vồng lung linh huyền ảo.Dưới chân thác là mặt sông rộng, phẳng như gương,hai bên bờ là những thảm cỏ,vạt rừng xanh ngát, lác đác có những chùm hoa phong lan.
Thác Bản Giốc đã đi vào nghệ thuật tạo hình với những tác phẩm hội hoạ và nhiếp ảnh đặc sắc.Cùng với núi sông và các hang động kỳ thú ở xung quanh

thác bản Giốc lúc hoàng hôn

http://farm4.static.flickr.com/3335/3659258888_656587885d.jpg?v 0

THÁC PHỤ (100%) CỦA VIỆT NAM - CAO NHƯNG LƯU LƯỢNG NƯỚC KHÔNG LỚN NHƯ THÁC CHÍNH

BẢN GIỐC NHÌN TỪ XA

==>> Đấy là dự định của em tháng 7 tới , thế mà ko bít có làm được ko, xèm xế:acac::acac::acac:

OA _ NỮ
27-06-2009, 11:33 PM
Thác này Trung quốc và HK hay qua đây đóng phim. nghe nói bây giờ phai chia đôi cho TQ.

Nhudadauyeu
28-06-2009, 03:52 AM
Thác này Trung quốc và HK hay qua đây đóng phim. nghe nói bây giờ phai chia đôi cho TQ.

híc, đúng rùi chị à, giờ 1nửa VN và 1nửa là TQ
em thèm đi đây lâu rùi mà đợt tới mới đi được
hy vọng và hy vọng

OA _ NỮ
28-06-2009, 10:54 AM
híc, đúng rùi chị à, giờ 1nửa VN và 1nửa là TQ
em thèm đi đây lâu rùi mà đợt tới mới đi được
hy vọng và hy vọng

Nếu đợt tới em đi, chụp thật nhiều ành vào nhá, nếu ko chỉ nay mai, thác bản giốc sẽ ko còn hoang sơ như bây giờ nữa...

Nhudadauyeu
28-06-2009, 12:09 PM
Nếu đợt tới em đi, chụp thật nhiều ành vào nhá, nếu ko chỉ nay mai, thác bản giốc sẽ ko còn hoang sơ như bây giờ nữa...

vâng ạ, chắc chắn là em sẽ chụp thật nhìu ảnh, vì đi bằng xe máy nên cũng sợ sợ nhiều nhưng lần này quyết tâm đi:nguong::nguong:

NHAT NGUYET
28-06-2009, 04:19 PM
vâng ạ, chắc chắn là em sẽ chụp thật nhìu ảnh, vì đi bằng xe máy nên cũng sợ sợ nhiều nhưng lần này quyết tâm đi:nguong::nguong:

Lại một dân "phượt" chính hiệu đây rồi (?). Mình có "quen" nhau không nhỉ? :cool:

thuc sinh
28-06-2009, 05:48 PM
Mỗi lần đọc tư liệu về nơi này,( nam thiên đệ nhất hùng quan, lũ khựa gọi như thế) là lòng lại ngùn ngụt.......:acac::acac:

Nhudadauyeu
28-06-2009, 10:12 PM
Lại một dân "phượt" chính hiệu đây rồi (?). Mình có "quen" nhau không nhỉ? :cool:

hị hị, em chả dám nhận là dân "phượt" đâu ạ, mới mom men đi cùng bạn bè thui,có lẽ đây là chuyến đầu tiên em "phượt" đúng nghĩa đới ạ
Ờ mà bít đâu lại quen nhau nhỉ:nguong::nguong: thế giới này nhỏ bé lắm

Lê_Minh_Hòa
29-06-2009, 11:13 AM
Đẹp quá! Cám ơn bạn đã post nhé!

Nhudadauyeu
29-06-2009, 02:41 PM
Đẹp quá! Cám ơn bạn đã post nhé!

híhí, đấy là em được nghe kể thui ạ, chưa đc đi, chắc đợt này về thì mới bít được thế nào:nguong::nguong:

Nhudadauyeu
05-07-2009, 12:26 PM
Món ngon Cao Bằng

Món ngon Cao Bằng mang đậm đặc trưng của những tỉnh phía cực Bắc đất nước. Các sản vật chủ yếu từ thiên nhiên, theo mùa vụ, chẳng hạn như ong vò vẽ, giò lợn hầm hạt dẻ, cá chiên sông Gâm...

Ăn… ong vò vẽ

Ong vò vẽ, một loài vật mới nghe đã lạnh mình, tưởng chẳng ngon lành gì, hóa ra lại là một đặc sản. Những con ong non được xào với măng chua, ăn vừa béo, ngọt, chua, giòn. Có lẽ đây là món làm từ côn trùng ngon nhất. Một nồi cháo to tướng cũng được nấu với đầy ong. Mùa thu đang là mùa ăn ong tại Cao Bằng. Ong vò vẽ được bắt cả ổ, con lớn thì bán để ngâm rượu, con nhỏ làm món ăn.

Giò lợn hầm hạt dẻ là món thứ hai được thực khách đến Cao Bằng "nhúng đũa" nhiều nhất. Những hạt dẻ có hình dáng như những trái chùm ruột to tướng, màu xanh, màu vàng, ăn vừa bùi vừa ngọt, khá ngon. Hạt dẻ Cao Bằng chỉ có ở huyện Trùng Khánh. Trung Quốc cũng có nhiều hạt dẻ, hạt tuy to hơn nhưng kém vị bùi, vị ngọt hơn. Hạt dẻ ngoài nấu ăn còn có thể được luộc, rang ăn không, hoặc giã nhỏ nấu chè.

Thật khó tin, nhưng món ngon nhất xứ của Cao Bằng chính là món đậu phụ. Chỉ là món đậu phụ để nguyên, không chế biến gì cả, thế mà đã là đặc sản. Nhà thơ Nguyễn Duy cứ tấm tắc: ngon, ngon thật, ngon nhất nước. Có lẽ chỉ ở Cao Bằng thì cái câu “óc bã đậu” mới còn có cái dẫn chứng, vì đậu hũ Cao Bằng được nấu lấy tinh chất chứ không phải ép khuôn cả bã như nhiều địa phương khác. Để có được độ dai, người ta pha một ít nước thạch cao vào. Đậu hũ béo ngọt, thơm mùi sữa đậu nành, là món hay được mang đãi khách. Ở chợ thị xã, có cả một xóm làm đậu hũ.

Những món thường thấy hơn cả trên bàn tiệc Cao Bằng chính là thịt quay. Vịt quay, lợn quay của Cao Bằng trông vẻ ngoài rất dung dị vì không chút màu mè, nhưng ăn thì rất ngon. Người ta cũng ướp bằng lá mác mật như ở Lạng Sơn trước khi quay thịt. Lợn quay có khi không phải là cả con, mà chỉ là một khoanh như khoanh giò, ăn da cứ giòn tan trong miệng.

Cao Bằng xuân hè có món rau dạ hiến, một loại cây sống tầm gửi trên cây hiến, ngọn giống như ngọn su su. Dạ hiến còn có một cái tên khác: rau bò khai. Loại rau này xào với thịt bò hay phở chua (món đặc sản của Cao Bằng, Lạng Sơn), rất ngon với những tay sành ăn. Gọi là bò khai vì rau có mùi giống như mùi bia, nhưng có lẽ vào cái thời chưa có bia bọt như bây giờ, nhiều người cảm nhận mùi rau ra mùi... nước đái bò nên mới có tên là bò khai.

Cá Sấu Chúa
05-07-2009, 06:25 PM
Bản Giốc, đẹp nhưng có một kỷ niệm buồn, một người bạn trẻ của nhóm chúng tôi đã ra đi mãi mãi

Lê_Minh_Hòa
06-07-2009, 11:37 AM
Bản Giốc, đẹp nhưng có một kỷ niệm buồn, một người bạn trẻ của nhóm chúng tôi đã ra đi mãi mãi

Chia buồn cùng bạn!

Nhudadauyeu
07-07-2009, 10:20 PM

Chia buồn với bạn nhé

Mưa và Lũ đang tiếp tục hoành hoành, lo sợ và băn khoăn giữa nên hay ko nên đi vào cuối tuần, mong sao mưa sẽ tạnh và lũ sẽ tan để bà con vùng cao đỡ khổ

Cá Sấu Chúa
17-07-2009, 10:47 PM
Chia buồn với bạn nhé

Mưa và Lũ đang tiếp tục hoành hoành, lo sợ và băn khoăn giữa nên hay ko nên đi vào cuối tuần, mong sao mưa sẽ tạnh và lũ sẽ tan để bà con vùng cao đỡ khổ

18-19 box DL có đại hội ở Cúc Phương nhudadauyeu có đi ko nhỉ????

Nhudadauyeu
18-07-2009, 04:39 AM
18-19 box DL có đại hội ở Cúc Phương nhudadauyeu có đi ko nhỉ????

tớ ko đi được rồi bạn ạ, đợt này mẹ tớ ốm, con ốm nên ở nhà thôi.

Nhân ái
30-07-2009, 05:34 PM
Thác Bản Giốc ...
Bản Anh hùng ca mà cũng là lời nhắc nhở ... mỗi tấc đất quê hương là máu, là thịt.
Nhưng cũng là "niềm riêng"... của "chàng DAVI" bên cạnh "gã khổng lồ GOLIAT"!
Hãy khôn ngoan và luôn nhớ rằng ta không thể thay đổi "người láng giềng", nhưng có thể làm cho họ ghi nhớ "Sông núi nước Nam Vua Nam ở...".
Lịch sử và Tương lai

Nhudadauyeu
07-08-2009, 06:44 AM
hu hu, vẫn chưa đc đi, niềm mơ ước bấy lâu...