Bài 1 đến 1/1

Chủ đề: Tình yêu kỳ diệu của người mẹ cứu sống bé trai đẻ non

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.717
    Thanked 3.039 Times in 1.244 Posts

Default Tình yêu kỳ diệu của người mẹ cứu sống bé trai đẻ non

Tình yêu kỳ diệu của người mẹ cứu sống bé trai đẻ non

Đó là thời khắc kinh hoàng khi Kate Ogg được bác sĩ trả lại con sau ca sinh nở, không phải để đưa bé về nhà, mà là nói lời vĩnh biệt. Nức nở, chị nói với bé Jamie - ra đời ở tuần thứ 27 - rằng chị rất yêu con, ôm bé thật chặt và không muốn rời.

Mặc dù chị gái sinh đôi của Jamie chào đời thành công, nhưng bác sĩ đã bó tay với đứa trẻ còn lại. Sau 20 phút vật lộn để trợ thở cho bé, bác sĩ tuyên bố Jamie đã chết. Bé không hề có dấu hiệu nào của sự sống khi ra đời chỉ nặng 900 gram tại một bệnh viện ở Sydney.

Giây phút đau buồn khi vợ chồng chị Kate, anh David được bác sĩ trả lại cậu con trai với lời chẩn đoán bé dã chết.

Jamie được trả về với cha mẹ lần cuối. Chị Kate đã tháo chiếc khăn choàng của con, ấp bé vào ngực và cùng chồng, anh David, nói lời vĩnh việt. Họ nói với con rằng bé còn có một chị gái song sinh, rằng tên bé là Jamie và kể về những điều họ muốn làm cho bé suốt cuộc đời này.

Hai tiếng sau, Jamie bắt đầu thở hắt ra. Bác sĩ nói đó là phản xạ, nhưng đứa trẻ bắt đầu thở hổn hển nhiều hơn, cử động và sau đó mở mắt.

"Tôi đã nghĩ 'Ôi Chúa ơi, chuyện gì thế này?' Một lúc sau thì bé mở mắt. Thật là một điều kỳ diệu. Tôi nói với mẹ mình, cũng đang đứng ở đó, rằng thằng bé đã sống lại. Sau đó bé nắm tay lại và túm lấy ngón tay tôi. Bé cũng lắc đầu từ bên nọ sang bên kia", người mẹ kể.

Kylie Ogg khẳng định việc tiếp xúc da với da đã cứu sống con trai chị.

Chị đã cho Jamie mút sữa trên ngón tay mình, và bé bắt đầu thở bình thường.

Sự hồi sinh của Jamie khiến các bác sĩ kinh ngạc. Một bác sĩ đã lắc lầu thốt lên: "Thật không thể tin được, không thể tin được!".

Theo Telegraph, Jamie đã sống sót nhờ người mẹ ép bé vào da thịt mình - kỹ thuật được y học gọi là "phương pháp kangaru", bắt chước cách mà kangaru áp dụng để nuôi những đứa con non nớt trong cái túi trước bụng.

Chị Kate Ogg giờ đây tự hào kể lại câu chuyện của gia đình mình 5 tháng trước.

Giờ đây, gia đình bé sẽ kể lại kinh nghiệm của mình, 5 tháng sau cái ngày đáng nhớ tại bệnh viện.

"May mắn thay, tôi có một người vợ rất mạnh mẽ, rất thông minh. Cô ấy đã làm mọi thứ theo bản năng. Nếu cô ấy không làm điều đó, Jamie có thể đã không còn ở đây", anh David xúc động tâm sự.

Các bác sĩ ngày nay vẫn khuyến khích các bà mẹ thực hiện kỹ thuật da áp da với những đứa con sơ sinh của mình càng nhiều càng tốt, điều đó sẽ giúp bé ăn tốt, tâm lý dễ chịu và gắn kết với mẹ. Nhưng các bé sinh non thường không được hưởng điều này, vì các bé phải chuyển sang khu lồng ấp.

(VNEXPRESS)

2. Có 5 thành viên cám ơn bài của TeacherABC:

Anna (28-08-2010),Candy (28-08-2010),Lão K (28-08-2010),Nhudadauyeu (28-08-2010),Phương Lê (30-08-2010)