Trích dẫn Trích dẫn của VỀ MIỀN TRUNG Xem bài viết

Kính chào bác Tường Thuỵ !
Có đọc một số bài bác viết, một số đoạn ký, tản văn... chuyến off Quy Nhơn. VMT em biết bác là thế hệ đi trước, có nhiều kiến văn xã hội và kinh nghiệm thực tiễn. Bởi thế hôm qua mới mạo muội mượn vận mà hoạ với bác đôi vần. Nhân đó có anh/chị Yeu100C cũng vào hoạ nhưng hôm nay lại thấy cất đi rồi.
Sau một số ý kiến đưa ra và chưa nhận được sự tán đồng, bản thân VMT em cũng lo âu suy nghĩ. Sân chơi ảo bao giờ cũng rộng.
Qua thơ bác, thú thật với năng lực của em, chưa thể nhìn ra bác thuộc trường phái nào. Chuyện một số anh chị em CM vào đây làm ảnh hưởng chung đến NR quả thật cũng làm chúng em áy náy. Đúng là có ý kiến nên tách ra một sân chơi riêng theo hướng khác. Khi về NR thì cứ y lệnh mà làm. Tuy nhiên, đến giờ này, chúng em cũng chưa nhận được ý của thầy. Anh chị em cũng chưa thống nhất gì cả. Nếu quả thật có một sân chơi mới chuyên về Đường thi, nhất định sẽ thỉnh bác tham gia xướng hoạ.
Cho phép em hoạ mấy câu đáp lễ !

Mừng vui được quý chủ têm trầu
Gửi trọn thâm tình ở mấy câu
Trí thoả như vừa nhâm mỹ tửu
Lòng no tựa mới hưởng cao lầu
Duyên thành vạn nẻo chi cần gặp
Nghĩa tín ngàn phương lọ phải cầu
Những thích cùng nhau đàm đạo mãi
Chan hoà ngỡ đã kết từ lâu.
Vậy là mình "lãi" rồi. Làm một bài thơ nhiều khi được mấy bài. Cái "lãi" hơn nữa là thêm bạn.
Trước khi giao lưu, mình cũng đã đọc những gì VỀ MIỀN TRUNG viết ra.
Mình không thích phe phái nào đâu, mặc dù mình khá nhiều bạn.
Mình thích bầu bạn và mê thơ. Lúc nào cũng chỉ nghĩ tới chuyện làm thế nào để viết thơ cho hay. Vậy nên mình thích ai góp ý cho mình câu chữ nào đắt giá, chứ còn luật thì ... mình đủ biết. Luật sinh ra từ quá trình làm thơ chứ không phải ai đó đặt ra luật trước rồi nhân loại mới làm thơ.
Mình thích được yên ổn để làm thơ và uống rượu với bạn bè. Khi đang như vậy, có ai đó làm dở cuộc vui thì bắt buộc phải cãi tí cho ... vui thêm.
Cảm ơn VỀ MIỀN TRUNG và chúc bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc.