Theo ước tính, mỗi phụ nữ có khoảng 400 chu kì kinh nguyệt trong suốt cả cuộc đời của họ. Chính vì vậy, ngày kinh nguyệt có thể coi như “người bạn thân thiết” của mỗi cô gái. Vậy, bạn đã hiểu gì về “người bạn” này rồi?

Hiểu về ngày kinh nguyệt cũng chính là hiểu biết về cơ thể mình – Ảnh minh họa

Kinh nguyệt là gì?

Kinh nguyệt được định nghĩa là sự ra máu có chu kì, mỗi tháng một lần ở phụ nữ đang trong độ tuổi sinh đẻ (tức là kinh nguyệt sẽ xảy ra giữa thời kỳ dậy thì và thời kỳ mãn kinh). Kinh nguyệt cũng bao gồm ngày hành kinh, ngày rụng trứng và chu kì kinh nguyệt.

• Về độ tuổi bắt đầu có kinh nguyệt, trước kia, các bạn gái thường bắt đầu có kinh ở độ tuổi 15-18. Nhưng ngày nay, do sự phát triển của xã hội, đời sống của chúng ta cũng được nâng cao nên có những bạn nữ 11-12 tuổi đã bắt đầu có kinh nguyệt.
  • Về ngày có kinh nguyệt (còn gọi là ngày hành kinh hay ngày đèn đỏ), bình thường ngày đèn đỏ sẽ kéo dài 3 đến 5 ngày, nhưng một số trường hợp hành kinh 2 – 7 ngày cũng được gọi là bình thường.
  • Về sự lặp lại của ngày đèn đỏ hay còn gọi là chu kỳ kinh nguyệt, chu kỳ kinh nguyệt được xem là bình thường ở phụ nữ trưởng thành thường là 21 đến 35 ngày. Đối với những bạn gái mới bắt đầu có kinh, do sự phát triển chưa hoàn thiện của buồng trứng thì chu kì kinh nguyệt có sự dao động rộng hơn, thường trong khoảng 21 đến 45 ngày. Chu kì kinh nguyệt rất cần thiết cho quá trình sinh sản. Thế nhưng không phải bạn gái nào cũng biết cách tính chính chu kỳ kinh nguyệt của mình.

Xem thêm: Cách tính chu kỳ kinh nguyệt đơn giản

Tại sao lại có kinh nguyệt?

Ở phụ nữ trưởng thành, hàng tháng sẽ có 1 quả trứng (đôi khi là 2) chín và rụng. Gần đến thời điểm rụng trứng, cơ thể các bạn nữ bắt đầu sản xuất rất nhiều hormone estrogen hơn. Hormone này phát tín hiệu làm dày lớp lót tử cung và tạo ra một môi trường thuận lợi để trứng và tinh trùng gặp nhau. Nồng độ estrogen tăng cao cũng làm gia tăng đột ngột hormone LH. Sự gia tăng này kích thích buồng trứng phóng thích quả trứng đã chín. Trứng này sẽ nhanh chóng bị cổng ống dẫn trứng gần nhất hút và đi tới tử cung.

Xem thêm: Rụng trứng là gì? Quá trình rụng trứng ở phụ nữ

Dấu hiệu nhận biết sắp đến ngày kinh nguyệt

Trước khi bước vào ngày kinh, cơ thể bạn gái sẽ có một số thay đổi và người ta gọi đây là “hội chứng tiền kinh nguyệt”. Hội chứng tiền kinh nguyệt có rất nhiều triệu chứng khác nhau như: đau bụng, đau tức ngực, lên mụn trứng cá, mệt mỏi, tính khí thay đổi, rối loạn tiêu hóa, căng thẳng, stress…

Những triệu chứng này sẽ có mức độ nặng nhẹ tùy vào mỗi người. Người ta thống kê được rằng, có tới 90% phụ nữ trên toàn thế giới có các triệu chứng này trước khi bước vào ngày đèn đỏ.

Làm gì để giảm các khó chịu trong ngày kinh nguyệt?

Nếu bị các triệu chứng tiền kinh nguyệt “hành hạ”, gây sự khó chịu và đau đớn. Bạn có thể tham khảo một vài cách sau của chúng tôi:

Nếu đau bụng, bạn có thể chườm bụng bằng một túi nước ấm hoặc giã gừng chườm vào phần bụng 5-7 phút.
Trong những ngày đèn đỏ, bạn nên tắm bằng nước ấm và cho thêm một chút muối vào chậu nước tắm;
Trong những ngày trời lạnh, cần chú ý giữ ấm cơ thể, đặc biệt là phần bụng, cổ, bàn tay, bàn chân. Hơi ấm sẽ làm máu dễ lưu thông và tạo sự thư giãn cho vùng cơ bắp, xương chậu – là những vùng thường bị co cứng và sưng huyết trong những ngày kinh nguyệt.

Ngoài ra, bạn cũng có thể sử dụng thêm H-Regulator. H-Regulator là sản phẩm được chiết xuất 100% từ thiên nhiên với thành phần chính là quả trinh nữ và mầm đậu nành. Hai thành phần này đều đã được chứng minh có tác dụng trong việc điều trị các vấn đề liên quan đến chu kỳ kinh nguyệt, hội chứng tiền kinh nguyệt và các triệu chứng mãn kinh như bốc hỏa, căng thẳng, các vấn đề về xương tuổi mãn kinh,…

Vệ sinh trong ngày hành kinh như thế nào?

Trong thời gian hành kinh, nếu không biết cách vệ sinh cơ thể và đặc biệt là vùng kín có thể khiến bạn bị viêm nhiễm phụ khoa, nghiêm trọng hơn là có thể ảnh hưởng đến cả khả năng sinh sản.

• Vệ sinh. Bạn cần thay băng vệ sinh 4-6 tiếng 1 lần. Sau đó nhẹ nhàng vệ sinh vùng kín bằng nước ấm, tuyệt đối không được thụt rửa sâu vào bên trong, điều này có thể khiến bạn bị viêm nhiễm ngược dòng. Bạn cũng không được sử dụng sữa tắm hay xà phòng để vệ sinh vùng kín, điều này có thể làm mất cân bằng pH trong âm đạo, gây viêm nhiễm phụ khoa.'
  • Tắm. Trong thời gian có kinh, việc tắm rửa bằng nước ấm sẽ làm bạn cảm thấy thoải mái và dễ chịu hơn. Tuy nhiên, bạn chỉ nên tắm 1 lần 1 ngày và không nên tắm bồn hay ngâm mình quá lâu trong nước mà nên tắm bằng vòi hoa sen.

Sau khi đã vệ sinh sạch sẽ cơ thể và vùng kín, bạn cần lau khô người bằng khăn sạch và đóng băng vệ sinh mới. Việc lau khô người và vùng kín khá quan trọng, bởi vì ẩm ướt là môi trường lý tưởng để nấm và vi khuẩn phát triển.

Phải làm gì khi phát hiện kinh nguyệt có dấu hiệu bất thường?

Nếu bạn cảm thấy kỳ kinh nguyệt của mình đang có những dấu hiệu bất thường, bạn nên đi gặp bác sĩ các sớm càng tốt. Bạn cần đến khám bác sĩ ngay nếu:

• Bạn cảm thấy tâm trạng cực kì chản nản và thất vọng, có ý nghĩ tự làm tổn thương chính mình. Đây là một trong những triệu chứng của tiền kinh nguyệt nặng. Bạn cần lập tức đi gặp bác sĩ.
  • Sau 18 tuổi mà bạn vẫn chưa thấy mình có kì kinh nguyệt đầu tiên. Đây có thể là một trong những biểu hiện của việc bạn có vấn đề về cơ quan sinh sản. Khi đi khám, các bác sĩ sẽ đánh giá tình trạng sức khỏe và tìm ra nguyên nhân khiến bạn chưa có kinh.
  • Kỳ kinh nguyệt đột nhiên biến mất hoặc đột nhiên trở nên không đều. Đây có thể là một dấu hiệu cho thấy bạn đang bị mất cân bằng hormone hoặc gặp vấn đề với chế độ dinh dưỡng hàng ngày.
  • Kỳ kinh nguyệt của bạn kéo dài và ra nhiều máu (rong kinh) hoặc bạn có chu kì kinh nguyệt nhỏ hơn 21 ngày.
  • Hội chứng tiền kinh nguyệt ảnh hưởng lớn đến cuộc sống cũng như sinh hoạt của bạn.

Có lẽ qua bài viết này các bạn đã phần nào hiểu được kinh nguyệt là gì và kinh nguyệt do đâu mà có. Vì trong khuôn khổ bài viết chúng tôi không thể đề cập hết mọi vấn đề, nên để tìm hiểu thêm về kinh nguyệt cũng như vấn đề sức khỏe phụ nữ, các bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác của chúng tôi tại website mankinh.org.