Trang 1 / 2 12 LastLast
Bài 1 đến 10/14

Chủ đề: Xin ý kiến các cao thủ về nhiếp ảnh

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Default Xin ý kiến các cao thủ về nhiếp ảnh

Báo cáo cả nhà, Bou em hiện nay đang sử dụng máy ảnh SP 8000UZ Olympus do anh trai của em mua cho ở bên Đức, theo như lời giới thiệu thì máy chụp xa rất chuẩn phù hợp với tiêu chí của em, nhưng không hiểu sao Bou em chụp thấy không nét và rất mờ. Trước đây, Bou có sử dụng một chiếc máy ảnh mà em thấy vô cùng ưng ý về độ nét, độ nhanh, đó là Sony F707, nhưng vì nó lâu quá nên phải thay cái máy trên.

Giờ em xin ý kiến các cao thủ nhiếp ảnh chỉ bảo giúp để Bou em mua 1 chiếc máy phù hợp với nghề của em : Sử dụng đơn giản tự động, gọn nhẹ... để liên tục vác máy đi làm mỗi ngày. Và máy ảnh này Bou chủ yếu là chụp sân khấu (thường là chụp xa khoảng 50 - 80m, không dùng đèn). Về kỹ năng chụp ảnh thì Bou em rất mù tịt nên máy càng tự động càng ok. Hiện nay bạn bè làm báo đang mách em có 2 loại : Canon G12, Canon 550D. Cả nhà thử lựa chọn cho em cái nào phù hợp với ạ, hoặc theo cả nhà thì cái nào ổn hơn cũng mách cho em nhé. Cảm ơn cả nhà mình ạ.

"Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

2. Có 5 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Dung_SHA (09-09-2012),loyal (09-09-2012),MinhThy (09-09-2012),OA _ NỮ (09-09-2012),yeu100C (09-09-2012)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket yeu100C's Avatar
    Thanks
    647
    Thanked 1.543 Times in 308 Posts

Default Re: Xin ý kiến các cao thủ về nhiếp ảnh

Hi bạn Bou!
    Tớ không phải là dân pro nhưng tớ thấy vài vấn đề như sau
    SP 8000UZ Olympus là loại máy ảnh SLR siêu zoom lên đến 30X. Một máy ảnh siêu zoom như vậy muốn lấy nét những chủ thể xa thì yêu cầu khi chụp phải dùng chân đế đảm bảo máy ko rung. Còn khi chụp ảnh bình cự ly gần thì như bình thường. Một máy ảnh có rất nhiều chế độ chụp khác nhau chủ thể càng xa thì càng khó chụp vì nó phụ thuộc vào ánh sáng tốc độ chập, tốc độ lấy nét, điểm lấy nét. Muốn biết thì cứ thay đổi các chế độ tự rút ra kinh nghiệm. Khi chụp chú ý những ô vuông hiện lên khi ngắm đó là vùng lấy nét. Bou sử dụng chân đế sẽ cho có hình ảnh tốt hơn nhiều.

Vấn đề đổi máy ảnh Canon G12, Canon 550D, G 12 cũng là loại SLR như cái SP800 nhưng cải thiện hơn về điểm ảnh và tốc độ lấy nét nó đúng là tốt hơn vì đời sau và đắt hơn SP800 nhưng nếu chụp chủ thể yêu cầu zoom rất xa cũng vẫn phải chắc tay hoặc dùng chân đế.
    Còn canon 550D là dòng bán chuyên ngoài mua thân máy lại cần đến ống kính rời lại là một vấn đề khác và trải nghiệm khác sử dụng dòng bán chuyên cũng có chế độ tự động lấy nét cửa mở và ánh sáng sử dụng dòng này cần ít thời gian học hỏi nữa. Cũng không khó gì chỉ cần để ý hướng dẫn vài lần là có thể thành dân pro thôi.
    Last edited by yeu100C; 09-09-2012 at 09:02 AM.
    Nào hay số kiếp chuồn chuồn
    Khi vui chuồn đậu khi buồn chuồn bay

4. Có 5 thành viên cám ơn bài của yeu100C:

Độc hành (10-09-2012),Boulevard (09-09-2012),Dung_SHA (09-09-2012),MinhThy (09-09-2012),thuphong (09-09-2012)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803

Trích dẫn Trích dẫn của yeu100C Xem bài viết
    Hi bạn Bou!
    Tớ không phải là dân pro nhưng tớ thấy vài vấn đề như sau
    SP 8000UZ Olympus là loại máy ảnh SLR siêu zoom lên đến 30X. Một máy ảnh siêu zoom như vậy muốn lấy nét những chủ thể xa thì yêu cầu khi chụp phải dùng chân đế đảm bảo máy ko rung. Còn khi chụp ảnh bình cự ly gần thì như bình thường. Một máy ảnh có rất nhiều chế độ chụp khác nhau chủ thể càng xa thì càng khó chụp vì nó phụ thuộc vào ánh sáng tốc độ chập, tốc độ lấy nét, điểm lấy nét. Muốn biết thì cứ thay đổi các chế độ tự rút ra kinh nghiệm. Khi chụp chú ý những ô vuông hiện lên khi ngắm đó là vùng lấy nét. Bou sử dụng chân đế sẽ cho có hình ảnh tốt hơn nhiều.

Vấn đề đổi máy ảnh Canon G12, Canon 550D, G 12 cũng là loại SLR như cái SP800 nhưng cải thiện hơn về điểm ảnh và tốc độ lấy nét nó đúng là tốt hơn vì đời sau và đắt hơn SP800 nhưng nếu chụp chủ thể yêu cầu zoom rất xa cũng vẫn phải chắc tay hoặc dùng chân đế.
    Còn canon 550D là dòng bán chuyên ngoài mua thân máy lại cần đến ống kính rời lại là một vấn đề khác và trải nghiệm khác sử dụng dòng bán chuyên cũng có chế độ tự động lấy nét cửa mở và ánh sáng sử dụng dòng này cần ít thời gian học hỏi nữa. Cũng không khó gì chỉ cần để ý hướng dẫn vài lần là có thể thành dân pro thôi.
    Yeu ơi, Bou vốn là đứa rất lười nhác về học hành nhiếp ảnh. Ngày trước Bou rất hài lòng với máy Sony F707, liệu trong 3 cái máy mà Bou nêu có cái nào tương đồng với cái cũ không? KHổ thía cái gì mà dùng rồi thích thì không muón thay đổi nữa, không lẽ lại tìm lại cái máy cũ đó để mua... Bou quan trọng nhất là chụp ảnh sân khấu và chụp hơi xa, nên có thể dùng đèn cũng có thể dùng chế độ P chỉnh sáng tối thôi. Còn lại thì Bou không am hiểu lắm. Nên theo pro Yeu thì mình chọn cái nào trong số mấy cái máy mà Bou nêu? hoặc Yeu xem với loại "trình độ còi" như Bou thì nên sử dụng máy nào là ổn? Năm ngoái anh trai Bou có mua cho Bou cái máy Olympus E-P1 bán chuyên nghiệp, rốt cuộc sau khi dùng 3 tháng, Bou phải bán đi vì không biết sử dụng ra sao để có 1 tấm hình chuẩn.

Đây là sản phẩm từ cái máy Olympus mà Bou vừa chụp tối qua, thực sự là cảm thấy không hài lòng téo nào... Chụp tới 50 cái thì ra được từng này ảnh thui

http://niemrieng.net/diendan/showthr...230#post118230
    Last edited by Boulevard; 09-09-2012 at 09:56 AM.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

6. Có 6 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Độc hành (10-09-2012),Dung_SHA (09-09-2012),loyal (09-09-2012),MinhThy (09-09-2012),OA _ NỮ (10-09-2012),thuphong (09-09-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.069
    Thanked 1.703 Times in 326 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết
    Yeu ơi, Bou vốn là đứa rất lười nhác về học hành nhiếp ảnh. Ngày trước Bou rất hài lòng với máy Sony F707, liệu trong 3 cái máy mà Bou nêu có cái nào tương đồng với cái cũ không? KHổ thía cái gì mà dùng rồi thích thì không muón thay đổi nữa, không lẽ lại tìm lại cái máy cũ đó để mua... Bou quan trọng nhất là chụp ảnh sân khấu và chụp hơi xa, nên có thể dùng đèn cũng có thể dùng chế độ P chỉnh sáng tối thôi. Còn lại thì Bou không am hiểu lắm. Nên theo pro Yeu thì mình chọn cái nào trong số mấy cái máy mà Bou nêu? hoặc Yeu xem với loại "trình độ còi" như Bou thì nên sử dụng máy nào là ổn? Năm ngoái anh trai Bou có mua cho Bou cái máy Olympus E-P1 bán chuyên nghiệp, rốt cuộc sau khi dùng 3 tháng, Bou phải bán đi vì không biết sử dụng ra sao để có 1 tấm hình chuẩn.

Đây là sản phẩm từ cái máy Olympus mà Bou vừa chụp tối qua, thực sự là cảm thấy không hài lòng téo nào... Chụp tới 50 cái thì ra được từng này ảnh thui

http://niemrieng.net/diendan/showthr...230#post118230
    Bou xin ý kiến của cao thủ về nhiếp ảnh, anh lại không phải là cao thủ nên anh chỉ xin phụ họa cho ý kiến của Yeu100 thôi.

Ý kiến của Yeu là rất chính xác. Máy không có vấn đề gì. Bou chụp hỏng (kể cả ảnh chưa được đẹp) chỉ vì bị rung tay mà thôi. Hãy làm theo hướng dẫn của Yeu. Bou chụp cự ly gần, không zoom thì sẽ vẫn bình thường như các máy khác thôi. Còn sử dụng zoom để chụp xa, thì cần phải cố định máy, có chân là tốt nhất, hoặc trong điều kiện tác nghiệp không thể sử dụng chân máy thì phải tựa người , tay, hoặc kê máy vào một chỗ tựa vững chắc. Ngay cả động tác bấm máy để chụp cũng có thể làm lay động ống kính. Ở cự ly gần, thì một chút lay động như thế có thể không hề gì với một ống kính chống rung. Nhưng ở cự ly xa thì chắc chắn ảnh sẽ hỏng. Bou xem ảnh dưới đây mô tả về góc dịch chuyển của ống kính:

Bou thấy cùng một góc dịch chuyển, nhưng nếu ở cự ly gần (1) thì sự lay động không lớn, nhưng ở cự ly xa (2) thì khoảng lay động lớn hơn nhiều nên ảnh sẽ hỏng. Ở những cự ly xa, ngoài việc sử dụng chân máy, người ta còn sử dụng dây bấm mềm (có dây hoặc không dây) để không bị rung máy vì động tác bấm máy lúc chụp.

Nếu đúng như Bou nói bên trên, thì đừng mua máy mới làm gì. Vì mang về vẫn phải học để sử dụng. Cái máy tự nó không chụp được cái ảnh đẹp đâu, mà phải do bàn tay xinh đẹp của cô chủ kia. Cứ cái này mà chiến.

Những vấn đề khác về sáng tối, màu sắc v.v... thì cứ như Yeu đã nói. Bou cứ thay đổi các chế độ chụp rồi sẽ rút được kinh nghiệm thôi.
    Khi nào rành nghề rồi thì nhớ cho anh học lại với nhá.

8. Có 6 thành viên cám ơn bài của Độc hành:

Dung_SHA (09-09-2012),Lão K (11-09-2012),loyal (09-09-2012),MinhThy (09-09-2012),OA _ NỮ (10-09-2012),thuphong (09-09-2012)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

.
    [COLOR="rgb(46, 139, 87)"]Chính xác, bất cứ máy ảnh nào dù có hiện đại tới đâu cũng phải học cách sử dụng. Nhìn chung nó cũng rất lằng nhằng... Bou dịch hướng dẫn sử dụng của máy rồi thực hành từ từ một thời gian sau là ngon thôi.
    Những phân tích của Yêu và Bạn Độc Hành rất hữu ích. Thì ra cố định máy quan trọng đến vậy.
    (Nhớ con gái mình thường dặn phải nín thở bấm máy... để chống rung. hic... tự nhiên nhớ nó quá )[/COLOR]
    Last edited by thuphong; 09-09-2012 at 12:00 PM.
    Sẽ còn có ngày mai

10. Có 7 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Độc hành (10-09-2012),Boulevard (09-09-2012),Dung_SHA (09-09-2012),Lão K (11-09-2012),loyal (09-09-2012),MinhThy (09-09-2012),OA _ NỮ (10-09-2012)

Member PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.107

Báo cáo cả nhà, Bou em hiện nay đang sử dụng máy ảnh SP 8000UZ Olympus do anh trai của em mua cho ở bên Đức, theo như lời giới thiệu thì máy chụp xa rất chuẩn phù hợp với tiêu chí của em, nhưng không hiểu sao Bou em chụp thấy không nét và rất mờ. Trước đây, Bou có sử dụng một chiếc máy ảnh mà em thấy vô cùng ưng ý về độ nét, độ nhanh, đó là Sony F707, nhưng vì nó lâu quá nên phải thay cái máy trên.

Giờ em xin ý kiến các cao thủ nhiếp ảnh chỉ bảo giúp để Bou em mua 1 chiếc máy phù hợp với nghề của em : Sử dụng đơn giản tự động, gọn nhẹ... để liên tục vác máy đi làm mỗi ngày. Và máy ảnh này Bou chủ yếu là chụp sân khấu (thường là chụp xa khoảng 50 - 80m, không dùng đèn). Về kỹ năng chụp ảnh thì Bou em rất mù tịt nên máy càng tự động càng ok. Hiện nay bạn bè làm báo đang mách em có 2 loại : Canon G12, Canon 550D. Cả nhà thử lựa chọn cho em cái nào phù hợp với ạ, hoặc theo cả nhà thì cái nào ổn hơn cũng mách cho em nhé. Cảm ơn cả nhà mình ạ.

Như Bou nêu là rất lười học về kỹ thuật Loy gợi ý Bou chọn máy thế này: Máy có zoom lớn 70-200mm, ISO cao đến 1000, tốc độ chụp (shutter speed) đến 1/500 s, khẩu độ (F) nhỏ 2.8. Sẽ khắc phục được những nhược điểm như Bou nói.

12. Có 6 thành viên cám ơn bài của loyal:

Độc hành (10-09-2012),Boulevard (09-09-2012),Dung_SHA (09-09-2012),Lão K (11-09-2012),MinhThy (09-09-2012),OA _ NỮ (10-09-2012)

Thanks
    5.803

Vậy là không nên đổi ạ. Đỡ tốn xiền nhỉ? Nhưng Bou em thì luôn thích thay đổi, nên cũng thích dùng đồ mới hơn... Tạm thời em cứ dùng con máy này đã, cuối năm em sẽ đổi... Mọi người cứ cho ý kiến xem em nên dùng máy nào nhé! Em cảm ơn ạ

14. Có 4 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Độc hành (09-09-2012),Dung_SHA (09-09-2012),Lão K (11-09-2012),MinhThy (09-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Chị vừa lôi một em Nikon V1 về tự tặng cho sinh nhật của mình. Đang mò mẫm em nó xong thấy màu sắc ra ko giống như mấy cao thủ bên vnphoto nên chán từ từ đây em này.
    bao giờ chị thấy ảnh tàm tạm thì chị post hình lên cho cả nhà ném gạch.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

16. Có 5 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Độc hành (09-09-2012),Boulevard (09-09-2012),Lão K (11-09-2012),loyal (12-09-2012),MinhThy (09-09-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.069
    Thanked 1.703 Times in 326 Posts

Vậy là không nên đổi ạ. Đỡ tốn xiền nhỉ? Nhưng Bou em thì luôn thích thay đổi, nên cũng thích dùng đồ mới hơn... Tạm thời em cứ dùng con máy này đã, cuối năm em sẽ đổi... Mọi người cứ cho ý kiến xem em nên dùng máy nào nhé! Em cảm ơn ạ
    Bou "luôn thích thay đổi" thì việc gì phải nhọc công tìm hiểu cho mệt ? Cứ vác đại một cái về. Nó đáp ứng được yêu cầu thì tốt, còn không thì xem như Bou có thêm lý do chính đáng để thực hiện ý thích "luôn thay đổi" của mình.

Nói đùa chút thôi, anh không phải giới chuyên môn nên chỉ xin góp ý như một người sử dụng bình thường: Những máy ảnh mà Bou nêu: SP 8000UZ Olympus; Canon G12; Canon 550D không có cái nào phù hợp với những yêu cầu của Bou.
    SP 8000UZ Olympus là chiếc máy ảnh du lịch có zoom quang 30x đầu tiên trên thế giới, và khuyết điểm của nó cũng chính ở chỗ đó. Khi zoom cao mà không sử dụng chân máy thì ảnh bị rung, nhòe, và nó cũng thiếu kính ngắm điện tử (electronic viewfinder) vốn rất hữu ích khi chụp nơi nắng chói. Canon G12 thì chỉ có zoom 5x, không đủ cho yêu cầu chụp sân khấu xa đến 80m. Còn Canon 550D thì thuộc loại bán chuyên, giống như cái Olympus E-P1 mà Bou đã bán. Mua thân máy (body), rồi lại phải chọn mua ống kính theo yêu cầu sử dụng. Đắt tiền và không phù hợp với chủ nhân "lười nhác về học hành nhiếp ảnh"

Chính cái Sony F707 mới phù hợp nhất cho công việc của Bou. Nó đã từng có lúc được mệnh danh là huyền thoại. Tuy chỉ có 5 megapixels, nhưng đủ cho công việc của Bou rồi. Dễ sử dụng và ảnh lại rất đẹp. Zoom 10x, hổ trợ flash rời, hổ trợ canh nét tự động lẫn bằng tay, electronic viewfinder, thêm LCD xoay úp, ngửa, hổ trợ chụp ở vị trí quá cao hay quá thấp... Tiếc thay...

Nếu buộc phải chọn trong số đó thì chỉ có Canon G12 thôi, và phải chấp nhận zoom của nó chỉ có 5x. Có thể sẽ không chụp cận cảnh được sân khấu ở khoảng cách 50-80m.

18. Có 4 thành viên cám ơn bài của Độc hành:

Boulevard (09-09-2012),Lão K (11-09-2012),loyal (12-09-2012),thuphong (10-09-2012)

Thanks
    5.803

Trích dẫn Trích dẫn của Độc hành Xem bài viết
    Chính cái Sony F707 mới phù hợp nhất cho công việc của Bou. Nó đã từng có lúc được mệnh danh là huyền thoại. Tuy chỉ có 5 megapixels, nhưng đủ cho công việc của Bou rồi. Dễ sử dụng và ảnh lại rất đẹp. Zoom 10x, hổ trợ flash rời, hổ trợ canh nét tự động lẫn bằng tay, electronic viewfinder, thêm LCD xoay úp, ngửa, hổ trợ chụp ở vị trí quá cao hay quá thấp... Tiếc thay...
    Anh ơi, vậy dòng Sony bây giờ có cái đời nào ra sau mà nó có những thông số kỹ thuật tương tự như Sony F707 không anh? Đúng là khi rời bỏ chiếc máy đó em thấy thật sai lầm...

20. Có 2 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Độc hành (10-09-2012),Lão K (11-09-2012)

Trang 1 / 2 12 LastLast