Trang 1 / 2 12 LastLast
Bài 1 đến 10/18

Chủ đề: Gửi những bạn gái luôn nhen nhúm sự đố kị

Member PhotobucketPhotobucket ConGaiTrangAn's Avatar
    Thanks
    40

Sống chân thành và mở rộng lòng mình để tâm hồn thanh thản. Đừng để lòng ghen ghét đố kỵ làm biến dạng nhân cách, đừng để nó gieo đau khổ và bất hạnh cho cuộc đời của mình và mọi người.

Lòng ghen ghét và đố kỵ là mức độ cao của sự ích kỷ, nó như con quái vật gặm nhấm tâm hồn con người. Nó len lỏi cấu xé trái tim, làm biếng dạng nhân cách con người. Nó là một tính cực kỳ xấu của con người mà đặc trưng ở phụ nữ nói chung và các cô gái nói riêng.

Không ít các cô gái có năng lực thực sự đã phải lao đao khốn khổ, vì là nạn nhân của thói đố kỵ ghen ghét của chính những người bạn gái của mình. Có cô gái thông minh năng động, làm được nhiều việc có lợi cho cơ quan. Cô được xếp biểu dương, khen gợi. Cô chưa kịp hãnh diện, vui mừng thì đã nghe có người thì thào: “Nó là bồ của sếp nên cái gì mà sếp chẳng khen…., đầu mày cuối mắt với đối tác thì đưa gì mà đối tác chẳng ký….”

Cô gái dịu dàng thùy mị được nhiều chàng trai yêu mến đã phải khóc thầm và trốn tránh các chàng trai, cô sợ mọi người hiểu lầm chỉ vì cô đồng nghiệp ghen tức đặt điều bảo cô: “lẳng lơ, nay đứng núi này,mai núi khác, …..”

Sự ghen ghét đố kỵ khiến nhiều cô gái nhìn thành công, hạnh phúc của bạn bè, đồng nghiệp, những người xung quanh với ánh mắt hằn học, tức tối. Họ không biết vươn lên bằng chính nổ lực phấn đấu của bản thân mà lại vươn lên bằng cách dìm người khác xuống. Họ vui mừng trước thất bại, đau khổ, bất hạnh của người khác. Họ ấm ức, bực dọc trước niềm vui, thắng lợi của mọi người. Tâm địa của những người nặng lòng ghen ghét đố kỵ thật hẹp hòi và nhiều lúc trở nên nhẫn tâm. Thật đáng tiếc!

Có một cô gái rất đẹp, rất hiện đại, sắc đẹp của cô trong công sở không ai sánh được, khong ai tranh chấp với cô. Vậy mà mỗi khi có anh nào khen gợi một cô gái khác: “con bé ấy trông hay nhỉ, hoặc cô ấy trông đẹp đấy chứ….” Thì cô ấm ức vô cùng, cô bĩu môi kể đủ mọi tính xấu của cô gái kia để dè bĩu chê bai. Chuyện thực hư chẳng ai xác minh được những lời cô kể không nhiều thì ít cũng ảnh hưởng đến danh dự của cô gái kia – cô gái đẹp hiểu điều ấy và lấy làm hả dạ, nhưng cô không hiểu được rằng: “trong mắt mọi người cô là cô gái đẹp người mà không đẹp nết. Mọi người sợ cô như sợ bệnh truyền nhiễm, họ sẽ xa lánh, coi thường cô.”
    Con gái không chỉ có đố kỵ về sắc đẹp, tài năng mà nhiều khi họ đố kỵ những điều thật vô lý.
    Các cô gái có lòng đố kỵ bị đày đọa bởi ghen tức. Thấy người khác giàu có, sung sướng, hạnh phúc cũng ăn không ngon, ngủ không yên. Thấy cô gái khác dịu dàng đáng yêu cũng hậm hực, căm ghét…. Cuộc sống của các cô gái là chuỗi ngày ấm ức, hậm hực, không ao giờ thanh thản, vui vẻ. Lòng đố kỵ biến các cô gái thành người khó gần, vô duyên, nó biến các cô thành người đặt chuyện xấu xa, độc ác khiến mọi người xa lánh và ghét bỏ.

Các cô gái biết sống chân thành và và mở rộng tấm lòng của mình thì tâm hồn sẽ bình yên, thanh thản, con người trở nên vui vẻ, vị tha, trở nên duyên dáng đàng yêu và được tôn trọng!

http://blog.yahoo.com/congaitrangan0...+cuộc+sống
    Last edited by ConGaiTrangAn; 06-09-2012 at 01:36 PM.
    Suy nghĩ thực tế, cảm nhận những điều đẹp đẽ, mong muốn cái tốt lành- Con gái Tràng An

2. Có 8 thành viên cám ơn bài của ConGaiTrangAn:

hahaha (09-10-2012),langthang (06-09-2012),Marat Safin (06-09-2012),OA _ NỮ (07-09-2012),Serena (06-09-2012),SunWild (09-10-2012),Tazang (09-10-2012),Thảo_ANA (07-09-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Serena's Avatar
    Thanks
    68

Default Re: Đôi lời chia sẻ

Nhiều khi chia buồn thì dễ, nhưng chia vui thì không dễ chút nào. Khi ấy cần có sự chân thành.
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu...

4. Có 4 thành viên cám ơn bài của Serena:

ConGaiTrangAn (06-09-2012),langthang (06-09-2012),Marat Safin (06-09-2012),Tazang (09-10-2012)

Thanks
    40

Trích dẫn Trích dẫn của Serena Xem bài viết
    Nhiều khi chia buồn thì dễ, nhưng chia vui thì không dễ chút nào. Khi ấy cần có sự chân thành.
    Ui đấy đấy chị ơi, em rơi vào tình huống này nhìu rồi, cuối cùng đúc rút ra vài dong chia sẻ với mọi người, ai coi là chia buồn cũng được mà chia vui cũng chẳng sao, âu cũng là suy nghĩ của em rùi chị ạ
    Suy nghĩ thực tế, cảm nhận những điều đẹp đẽ, mong muốn cái tốt lành- Con gái Tràng An

6. Có 4 thành viên cám ơn bài của ConGaiTrangAn:

langthang (06-09-2012),Marat Safin (06-09-2012),Serena (06-09-2012),Tazang (09-10-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Marat Safin's Avatar
    Thanks
    3.491
    Thanked 5.135 Times in 1.170 Posts

... Sau khi đọc bài viết này mình mới biết sự đố kỵ là gì...! Ôi, thế thì mình biết một nơi .... có cả rừng vàng, biển bạc, và có cả cánh đồng lúa bất tận của sự đố kỵ nữa..!!!

8. Có 4 thành viên cám ơn bài của Marat Safin:

ConGaiTrangAn (06-09-2012),langthang (06-09-2012),Serena (06-09-2012),Thảo_ANA (07-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Marat Safin's Avatar
    Thanks
    3.491
    Thanked 5.135 Times in 1.170 Posts

Chính xác! Hoàn toàn đồng ý quan điểm.

10. Có 4 thành viên cám ơn bài của Marat Safin:

ConGaiTrangAn (06-09-2012),langthang (06-09-2012),Serena (06-09-2012),Tazang (09-10-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    368
    Thanked 1.221 Times in 314 Posts

Hình như lúc nào cũng cần sự chân thành mà
    Nhưng mà LT nghe người ta nói khác cơ "chia buồn nhưng chung vui" vì chia vui thì hổng có ai chịu hết đó
    Bầu thơ, túi rượu, câu ca
    Lang thang quậy phá, buông ra tiếng khà

12. Thành viên cám ơn bài của langthang:

Serena (06-09-2012)

Thanks
    40

Trích dẫn Trích dẫn của langthang Xem bài viết
    Nhưng mà LT nghe người ta nói khác cơ "chia buồn nhưng chung vui" vì chia vui thì hổng có ai chịu hết đó
    Không có sự chân thành thì lấy đâu ra nỗi buồn mà chia để mà chung vui hả anh Lang Thang? Người ta nói thì cũng có năm bảy đường đi nhưng không phải con đường nào cũng tới đích, có con đường dẫn ta đến vực thẳm, có con đường đưa ta đến vinh quang, quan trọng là mình biết lựa chọn đúng con đường không để roi xuống vực anh ạ.
    Mong rằng anh Lang Thang không mất phương hướng! Chúc anh vui
    Last edited by ConGaiTrangAn; 06-09-2012 at 07:31 PM.

14. Có 2 thành viên cám ơn bài của ConGaiTrangAn:

langthang (06-09-2012),Serena (06-09-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Serena's Avatar
    Thanks
    68

Trích dẫn Trích dẫn của langthang Xem bài viết
    Ngày Se tròn 16 tuổi, mẹ tổ chức cho Se một cái sinh nhật khá đặc biệt so với các sinh nhật của các bạn cùng lớp. Hôm đó, Se thật hạnh phúc trong chiếc váy đỏ rực rỡ và đôi giày màu tím, hạnh phúc vây quanh với hoa, quà và những lời chúc mừng... Tuy nhiên cả buổi tối hôm đó Se đã không nhận ra là cô bạn gái thân nhất của mình không vui, chỉ đến khi xem lại những bức hình Se mới chợt nhận ra... Giờ ra chơi hai đứa ngồi dưới gốc cây bàng, Se tặng bạn mình ảnh và hỏi: "Sao không thấy bạn cười?". Anh LT biết bạn Se trả lời sao không? "Bạn ơi, bạn thật hạnh phúc, tớ có đầy đủ cả bố và mẹ mà chưa bao giờ tớ có một cái sinh nhật như của bạn. Thật lòng hôm đó tớ rất buồn, tớ ghen tị với bạn". Lúc đó Se rất bất ngờ và buồn, buồn vì người bạn thân nhất của mình lại ghen tị với mình, buồn vì bạn ấy đã không thể vui cùng niềm vui của mình. Lúc đó Se chỉ nghĩ được đã là bạn thân thì mình có niềm vui hay nỗi buồn cũng muốn chia với bạn. "Niềm vui sẽ nhân đôi và nỗi buồn sẽ chia đôi". Giá như Se ngày ấy là của ngày hôm nay Se sẽ ôm lấy bạn mà cảm ơn vì hơn tất cả bạn đã rất chân thành về sự "ghen tị" của mình, cái mà ngày nay Se chưa lần nào gặp lại nữa...

Câu chuyện đó đã theo Se và bạn đến tận bây giờ dù rằng ai cũng đã có cuộc sống riêng và ở rất xa nhau. Đặc biệt, vẫn cần bên nhau khi có những chuyện vui hơn cả những lúc buồn...
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu...

16. Có 3 thành viên cám ơn bài của Serena:

ConGaiTrangAn (06-09-2012),hahaha (09-10-2012),langthang (06-09-2012)

Thanks
    368

Trích dẫn Trích dẫn của ConGaiTrangAn Xem bài viết
    Không có sự chân thành thì lấy đâu ra nỗi buồn mà chia để mà chung vui hả anh Lang Thang? Người ta nói thì cũng có năm bảy đường đi nhưng không phải con đường nào cũng tới đích, có con đường dẫn ta đến vực thẳm, có con đường đưa ta đến vinh quang, quan trọng là mình biết lựa chọn đúng con đường không để roi xuống vực anh ạ.
    Mong rằng anh Lang Thang không mất phương hướng! Chúc anh vui
    LT vốn cũng hay nhẹ dạ cả tin nên người ta nói gì cũng nghe, hihi. May mà có CGTA nhắc nhở! Chả lẽ ôm hun một cái đền ơn
    LT hiện nay đang mất phương hướng vì hướng nào cũng bị chận. Chỉ biết đứng tại chổ mà chịu trận để người ta đẩy qua đá lại. Cũng may là mỗi ngày vẫn có chổ chứa chấp vì thương cái thân ăn mày bị gậy và chân thật

18. Có 4 thành viên cám ơn bài của langthang:

ConGaiTrangAn (06-09-2012),hahaha (09-10-2012),Marat Safin (07-09-2012),OA _ NỮ (07-09-2012)

Thanks
    368

Ngày Se tròn 16 tuổi, mẹ tổ chức cho Se một cái sinh nhật khá đặc biệt so với các sinh nhật của các bạn cùng lớp. Hôm đó, Se thật hạnh phúc trong chiếc váy đỏ rực rỡ và đôi giày màu tím, hạnh phúc vây quanh với hoa, quà và những lời chúc mừng... Tuy nhiên cả buổi tối hôm đó Se đã không nhận ra là cô bạn gái thân nhất của mình không vui, chỉ đến khi xem lại những bức hình Se mới chợt nhận ra... Giờ ra chơi hai đứa ngồi dưới gốc cây bàng, Se tặng bạn mình ảnh và hỏi: "Sao không thấy bạn cười?". Anh LT biết bạn Se trả lời sao không? "Bạn ơi, bạn thật hạnh phúc, tớ có đầy đủ cả bố và mẹ mà chưa bao giờ tớ có một cái sinh nhật như của bạn. Thật lòng hôm đó tớ rất buồn, tớ ghen tị với bạn". Lúc đó Se rất bất ngờ và buồn, buồn vì người bạn thân nhất của mình lại ghen tị với mình, buồn vì bạn ấy đã không thể vui cùng niềm vui của mình. Lúc đó Se chỉ nghĩ được đã là bạn thân thì mình có niềm vui hay nỗi buồn cũng muốn chia với bạn. "Niềm vui sẽ nhân đôi và nỗi buồn sẽ chia đôi". Giá như Se ngày ấy là của ngày hôm nay Se sẽ ôm lấy bạn mà cảm ơn vì hơn tất cả bạn đã rất chân thành về sự "ghen tị" của mình, cái mà ngày nay Se chưa lần nào gặp lại nữa...

Câu chuyện đó đã theo Se và bạn đến tận bây giờ dù rằng ai cũng đã có cuộc sống riêng và ở rất xa nhau. Đặc biệt, vẫn cần bên nhau khi có những chuyện vui hơn cả những lúc buồn...
    À, à, chuyện này thì rất thường xãy ra trong cuộc sống vì "hạt muối thì cưa đôi còn hạt đường thì ăn trọn". Nhiều khi người ta không cố ý như chuyện Se kể. Nỗi buồn thì thường gây cảm giác cô đơn nên lúc đó người ta cần một ai đó để chia sẻ nên luôn luôn chia buồn với người khác. Niềm vui thì vì lúc đó vui quá, đang tận hưởng niềm vui một mình nên quên mất những người xung quanh cho nên buồn khổ dể gắn bó keo sơn hơn là vui sướng. Đọc tâm sự của Se LT cảm nhận được Se là một người con gái tốt, sống có tình có nghĩa. Rất mong Se giữ mãi được tính cách dể thương này cho một ai đó

20. Có 4 thành viên cám ơn bài của langthang:

Boulevard (07-09-2012),hahaha (09-10-2012),Marat Safin (07-09-2012),OA _ NỮ (07-09-2012)

Trang 1 / 2 12 LastLast