Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Bài 11 đến 18/18

Chủ đề: Gửi những bạn gái luôn nhen nhúm sự đố kị

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Serena's Avatar
    Thanks
    68

Default Re: Đôi lời chia sẻ

Trích dẫn Trích dẫn của langthang Xem bài viết
    Hình như lúc nào cũng cần sự chân thành
    Nhưng mà LT nghe người ta nói khác cơ "chia buồn nhưng chung vui" vì chia vui thì hổng có ai chịu hết đó
    Trích dẫn Trích dẫn của langthang Xem bài viết
    À, à, chuyện này thì rất thường xãy ra trong cuộc sống vì "hạt muối thì cưa đôi còn hạt đường thì ăn trọn". Nhiều khi người ta không cố ý như chuyện Se kể. Nỗi buồn thì thường gây cảm giác cô đơn nên lúc đó người ta cần một ai đó để chia sẻ nên luôn luôn chia buồn với người khác. Niềm vui thì vì lúc đó vui quá, đang tận hưởng niềm vui một mình nên quên mất những người xung quanh cho nên buồn khổ dể gắn bó keo sơn hơn là vui sướng. Đọc tâm sự của Se LT cảm nhận được Se là một người con gái tốt, sống có tình có nghĩa. Rất mong Se giữ mãi được tính cách dể thương này cho một ai đó
    Anh LT kêu "chia vui thì hổng có ai chịu hết đó" nên Se mới kể câu chuyện cách đây 20 năm ở trên và Se tin chắc rằng không phải chỉ có Se mới mong muốn được "chia" niềm vui của mình.
    Có lẽ CGTA đã hiểu đúng ý "chia buồn nhưng chung vui" của anh LT hơn Se.

Dường như đang thiếu sự chân thành!?!
    Dù sao cũng cảm ơn!
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu...

2. Có 2 thành viên cám ơn bài của Serena:

Độc hành (07-09-2012),hahaha (09-10-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    368
    Thanked 1.221 Times in 314 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Serena Xem bài viết
    Anh LT kêu "chia vui thì hổng có ai chịu hết đó" nên Se mới kể câu chuyện cách đây 20 năm ở trên và Se tin chắc rằng không phải chỉ có Se mới mong muốn được "chia" niềm vui của mình.

Dù sao cũng cảm ơn!
    Se tung chiêu này độc hơn vịt xiêm nữa (ngoài Bắc gọi là con Ngan thì phải).
    Lt đang biện hộ cho Se trong việc vô tình quên bạn trong giờ phút trọng đại của mình cơ mà? Ai ngờ lại bị trách ngược mới chết chứ!
    LT đang rất chân tình với Se nên mới thấy Se là người con gái tốt, sống có tình nghĩa Vậy mà cũng bị móc một câu "hiểu không đúng ... và dù sao cũng cám ơn". Khổ ghê, bây giờ không biết mở miệng làm sao nữa!
    Thôi để tạ lỗi, LT tặng Se một bức ảnh nha
    Bầu thơ, túi rượu, câu ca
    Lang thang quậy phá, buông ra tiếng khà

4. Có 3 thành viên cám ơn bài của langthang:

Độc hành (07-09-2012),Boulevard (07-09-2012),Serena (08-09-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.069
    Thanked 1.703 Times in 326 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Serena Xem bài viết

Dù sao cũng cảm ơn!

Người nào cũng đúng, nhưng có lẽ vì không phân tích rõ ràng nên Serena và LT chưa bắt nhịp được với nhau thôi.

VUI và BUỒN thì đã rõ rồi, vấn đề là ở 2 từ CHUNG và CHIA thôi. Chúng ta ai cũng hiểu CHIA là phân một cái lớn ra thành nhiều cái nhỏ, và CHUNG là góp nhiều cái nhỏ vào thành một cái lớn. Thế nhưng, khi ghép vào với 2 từ VUI và BUỒN thì một số người sử dụng sai.

Cả hai từ CHUNG VUI và CHIA VUI đều có thể dùng được, nhưng CHUNG VUI là dành cho KHÁCH THỂ còn CHIA VUI là dành cho CHỦ THỂ. Mặc dù VUI, BUỒN không phải là vật thể hữu hình, nhưng khi sử dụng từ trong giao tiếp cũng cần thận trọng để nó thể hiện được đúng ý nghĩa của nó.

LT đã rất chí lý với câu "chia buồn nhưng chung vui" trong vai trò KHÁCH THỂ. Là khách, khi đến dự một đám tang, bạn có thể XIN CHIA BUỒN, bởi ý nghĩa của nó là bạn xin nhận lấy một phần nỗi buồn của gia chủ để nỗi buồn giảm đi.
    Nhưng khi đến dự đám cưới thì bạn không thể XIN CHIA VUI được, bởi CHIA như thế có nghĩa là bạn lấy đi môt phần vui của người ta. Từ ngữ đúng trong trường hợp này phải là XIN CHUNG VUI: Bạn biết tin vui, lòng bạn cũng vui theo, bạn mang niềm vui đó của bạn đến để góp thêm vào cho niềm vui của gia chủ lớn hơn.

Riêng trường hợp của Serena, niềm vui là của bạn và bạn muốn chia sẻ một phần niềm vui đó cho người bạn đang buồn của mình. Là CHỦ THỂ nên bạn sử dụng từ CHIA VUI trong trường hợp này là chính xác. Từ CHUNG VUI không có ý nghĩa gì ở đây.

Với BUỒN, thì chưa có ai sử dụng từ CHUNG BUỒN mà chỉ có CHIA BUỒN. Và từ này cũng chỉ dành cho khách thể. Chủ thể chưa thấy ai sử dụng từ này bao giờ. Bạn có nỗi buồn, khi muốn chia sẻ với bạn mình, bạn sẽ dùng những từ khác. Ví dụ: “Mình đang rất buồn, mình muốn gặp để tâm sự (hay chia sẻ, trao đổi...) với bạn” Còn nếu nói rằng: “Mình đang rất buồn, mình muốn gặp bạn để chia buồn với bạn” thì giống người ngoại quốc nói tiếng Việt quá.
    Last edited by Độc hành; 08-09-2012 at 01:02 AM.

6. Có 10 thành viên cám ơn bài của Độc hành:

Boulevard (07-09-2012),hahaha (09-10-2012),langthang (08-09-2012),Marat Safin (07-09-2012),NHAT NGUYET (08-09-2012),Nhudadauyeu (09-10-2012),OA _ NỮ (08-09-2012),Serena (08-09-2012),Thảo_ANA (09-09-2012),thuphong (08-09-2012)

Thanks
    368
    Thanked 1.221 Times in 314 Posts

Cám ơn anh ĐH đã có một bài phân tích chính xác. Nhờ nó mà biết đâu cái sự "chân thành" của LT được giải oan, hihi
    Bầu thơ, túi rượu, câu ca
    Lang thang quậy phá, buông ra tiếng khà

8. Có 2 thành viên cám ơn bài của langthang:

Nhudadauyeu (09-10-2012),Serena (08-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket MocXinh_MumMim's Avatar
    Thanks
    24

Trong cuộc sống không phải cứ là bạn với nhau mới cần có sự chân thành để chung/chia vui hay chia sẻ nỗi buồn với nhau. Tất cả giao tiếp trong xã hội đều cần đến sự chân thành. Sẽ là rất rất khó để có thể thực hiện điều này, hay có thể chỉ khó với riêng cá nhân em. Vì đôi lúc mặc dù không muốn nhưng đã là con người dù nam hay nữ thì lòng đố kỵ chắc chắn sẽ có. Ai dám khẳng định tấm lòng của tôi bao dung lắm, tôi chưa bao h đố kỵ với ai? Nếu có thực chắc phải là thánh nhân. Nếu em xấu xí, chắc chắn em sẽ thấy đố kỵ nhưng vô cùng ngưỡng mộ nhan sắc của 1 cô gái khác. Dù biết cha mẹ sinh em ra như thế, nhưng có lẽ lúc nào đó em cũng từng mơ mình được xinh hơn 1 chút, giấc mơ xuất phát từ lòng đố kỵ, nếu ko đố kỵ với người xinh đẹp thì mơ làm gì?

Lại nói về chia buồn thì dễ mà chia/chung vui thì khó! Đúng thế! Nhưng tuỳ niềm vui, và tuỳ nỗi buồn thôi. Đôi khi niềm vui quá lộ liễu của 1 người sẽ gây chạnh lòng cho người khác. Lúc ý liệu còn có thể chung vui với người muốn chia vui được nữa không? Thế nên muốn người khác chia vui với mình thì mình cũng phải lựa hoàn cảnh, lựa thời điểm, lựa con người nữa. Hai người bạn chơi thân với nhau, 1 người nhà giàu nứt đố đổ vách,1 người gia đình phải lo bữa cơm từng ngày. Niềm vui của người bạn giàu là nhân 1 dịp nào đó được bố mẹ thưởng cho hẳn 1 chiếc xe máy cáu cạnh. Còn niềm vui của người bạn nghèo chỉ giản đơn là được ra đường uống một cốc nước mía, thế đã thoả mãn lắm rồi. Vậy với 2 niềm vui này sẽ phải sẻ chia với nhau làm sao? Người bạn nghèo có thấy vui vì niềm vui của bạn mình ko? Hay chỉ thấy ngưỡng mộ... Người bạn giàu liệu có thấy vui với sự thoả mãn của bạn mình? Hay lại buông 1 câu: "Tớ uống suốt!".

Để sống được hoàn hảo không bao h đố kỵ thì con người phải gắn cho mình 2 chữ Chấp Nhận. Bởi chỉ có thế mới ko mơ mộng, mới ko sinh lòng đố kỵ với vạn vật xung quanh. Khó! Quá khó đối với em. Em ko làm được nên em chắc chắn là người con gái có lòng đố kỵ rồi. Đố kỵ với nhiều thứ lắm, kể cả ngày cũng ko hết được. Em còn phải học hỏi nhiều!

10. Có 10 thành viên cám ơn bài của MocXinh_MumMim:

1100i (09-10-2012),Boulevard (09-10-2012),hahaha (09-10-2012),Lão K (10-10-2012),loyal (09-10-2012),Nhudadauyeu (09-10-2012),OA _ NỮ (09-10-2012),Phu sinh (09-10-2012),thuphong (10-10-2012),votinh (09-10-2012)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của MocXinh_MumMim Xem bài viết
    Trong cuộc sống không phải cứ là bạn với nhau mới cần có sự chân thành để chung/chia vui hay chia sẻ nỗi buồn với nhau. Tất cả giao tiếp trong xã hội đều cần đến sự chân thành. Sẽ là rất rất khó để có thể thực hiện điều này, hay có thể chỉ khó với riêng cá nhân em. Vì đôi lúc mặc dù không muốn nhưng đã là con người dù nam hay nữ thì lòng đố kỵ chắc chắn sẽ có. Ai dám khẳng định tấm lòng của tôi bao dung lắm, tôi chưa bao h đố kỵ với ai? Nếu có thực chắc phải là thánh nhân. Nếu em xấu xí, chắc chắn em sẽ thấy đố kỵ nhưng vô cùng ngưỡng mộ nhan sắc của 1 cô gái khác. Dù biết cha mẹ sinh em ra như thế, nhưng có lẽ lúc nào đó em cũng từng mơ mình được xinh hơn 1 chút, giấc mơ xuất phát từ lòng đố kỵ, nếu ko đố kỵ với người xinh đẹp thì mơ làm gì?

Lại nói về chia buồn thì dễ mà chia/chung vui thì khó! Đúng thế! Nhưng tuỳ niềm vui, và tuỳ nỗi buồn thôi. Đôi khi niềm vui quá lộ liễu của 1 người sẽ gây chạnh lòng cho người khác. Lúc ý liệu còn có thể chung vui với người muốn chia vui được nữa không? Thế nên muốn người khác chia vui với mình thì mình cũng phải lựa hoàn cảnh, lựa thời điểm, lựa con người nữa. Hai người bạn chơi thân với nhau, 1 người nhà giàu nứt đố đổ vách,1 người gia đình phải lo bữa cơm từng ngày. Niềm vui của người bạn giàu là nhân 1 dịp nào đó được bố mẹ thưởng cho hẳn 1 chiếc xe máy cáu cạnh. Còn niềm vui của người bạn nghèo chỉ giản đơn là được ra đường uống một cốc nước mía, thế đã thoả mãn lắm rồi. Vậy với 2 niềm vui này sẽ phải sẻ chia với nhau làm sao? Người bạn nghèo có thấy vui vì niềm vui của bạn mình ko? Hay chỉ thấy ngưỡng mộ... Người bạn giàu liệu có thấy vui với sự thoả mãn của bạn mình? Hay lại buông 1 câu: "Tớ uống suốt!".

Để sống được hoàn hảo không bao h đố kỵ thì con người phải gắn cho mình 2 chữ Chấp Nhận. Bởi chỉ có thế mới ko mơ mộng, mới ko sinh lòng đố kỵ với vạn vật xung quanh. Khó! Quá khó đối với em. Em ko làm được nên em chắc chắn là người con gái có lòng đố kỵ rồi. Đố kỵ với nhiều thứ lắm, kể cả ngày cũng ko hết được. Em còn phải học hỏi nhiều!
    Giờ mới thấy Mocxinhmummim viết 1 bài cho ra ngô, ra khoai đới... Like mạnh bài viết này của em. Ngay cả cái cách viết lập luận của tác giả trong bài viết của CGTA Bou đã thấy có phần quá lý thuyết và sáo rỗng. Sự đố kỵ nhen nhóm không phải chỉ ở những người chưa hoàn hảo, mà ngay cả với những người họ tưởng mình là "hoàn hảo" là người khác sẽ phải "đố kị" họ cũng đã có phần nhen nhúm sự đố kị rồi. Xinh đẹp nhưng rỗng tuếch nhưng tự vỗ ngực mình là hay, là tài giỏi... nhưng biết đâu người ngoài lại đánh giá họ là những con rối trong trò tiêu khiển của người khác thì sao? Những cô gái không có nhan sắc nhưng cái đẹp của họ lại âm thầm tỏa sáng và bền lâu hơn nhiều cái đẹp sét đánh từ hình thức.
    Bou khi đọc bài viết của Serena khi nói về chuyện cô bạn của Serena đã không vui khi mà Serena đang rất vui khi được tổ chức một sinh nhật đặc biệt. Cô bạn đó thật đáng thương và đã sống rất thật với lòng mình thay vì sự giả dối vui cười hay dối lòng. Đó cũng không thể đánh giá đó là cô bạn đó đố kị vì không được tổ chức sinh nhật. Đã là bạn thì nên chia sẻ niềm vui và cả sự thiệt thòi với bạn mình. Một người bạn tinh tế, biết ý sẽ không vô tâm trước nỗi buồn của bạn mình đâu. Nếu là Bou, lần sinh nhật tiếp theo của cô bạn đó, Bou sẽ gọi bạn bè của cô ấy và Bou cùng tổ chức sinh nhật cho cô ấy. Buổi sinh nhật cũng không cần phải quá long trọng, nếu túi tiền ít (với tuổi sinh viên, học trò) thì trà đá, nước me, hạt hướng dương... cũng đã là hạnh phúc rồi. Cái vui không phải là vì một bữa tiệc thịnh soạn, mà cái đẹp chính là ở cái tâm của mỗi con người khi tới và chân thành chia sẻ niềm vui với nhau.

Có 1 cô bạn chê 1 anh bạn này vừa già, vừa xấu chị đừng cho anh ấy tham gia với mọi người làm xấu đội hình chị nhé. Bou nghĩ rằng già hay xấu trong hình thức không quan trọng mà cái tâm hồn của mỗi 1 con người mà là điều đáng trân trọng. Quần áo chẳng làm nên thầy tu bao giờ...
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

12. Có 8 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

1100i (09-10-2012),huongnhu (09-10-2012),Lão K (10-10-2012),loyal (09-10-2012),OA _ NỮ (09-10-2012),thuphong (10-10-2012),Triplec (09-10-2012),votinh (09-10-2012)

Thanks
    4.832
    Thanked 2.769 Times in 576 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết

Quần áo chẳng làm nên thầy tu bao giờ...
    Quần áo chẳng làm nên thầy tu bao giờ...nhưng thầy phải có cà sa, người ta mới biết là ... tu.
    Last edited by Lão K; 10-10-2012 at 06:13 AM.

14. Có 2 thành viên cám ơn bài của Lão K:

1100i (10-10-2012),Boulevard (10-10-2012)

Thanks
    107

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết

Có 1 cô bạn chê 1 anh bạn này vừa già, vừa xấu chị đừng cho anh ấy tham gia với mọi người làm xấu đội hình chị nhé. Bou nghĩ rằng già hay xấu trong hình thức không quan trọng mà cái tâm hồn của mỗi 1 con người mà là điều đáng trân trọng. Quần áo chẳng làm nên thầy tu bao giờ...
    May quá! ít ra cũng còn có chổ cho LT trong đội hình nào đó nếu có người rộng lượng như Bou nhỉ?
    Lang thang chân bước vô tình
    Bạc phơ vó ngựa, rập rình ánh sao

16. Có 3 thành viên cám ơn bài của votinh:

1100i (10-10-2012),Boulevard (10-10-2012),thuphong (10-10-2012)

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12