Bài 1 đến 1/1

Chủ đề: Phát hiện bệnh nhờ soi gương

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Default Phát hiện bệnh nhờ soi gương

.

Các chuyên gia cho rằng bạn có thể phát hiện những dấu hiệu ban đầu triệu chứng của rất nhiều bệnh nan y bằng cách ngắm mình trong gương mỗi ngày.

Khi soi gương, đừng quên quan sát xem cơ thể bạn có những dấu hiệu sau không nhé!

Da đầu

Tóc rụng nhiều chính là dấu hiệu của rối loạn tuyến giáp. Hiện nay có khoảng 10% phụ nữ mắc chứng này. Tuyến giáp rối loạn sẽ phá vỡ sự cân bằng hooc – môn nam và nữ. Bác sĩ Sandra Fryhofer ở Atlanta, Mỹ, cho biết, nó sẽ làm cho tóc bạn khô và xơ, dễ gãy và rụng nhiều hơn.

Bạn nên thường xuyên đo lượng hooc – môn kích thích tuyến giáp có trong máu. Nếu lượng này quá nhiều hoặc quá ít, bạn cần uống thuốc cân bằng.

Nếu bị gàu nhiều, có thể nguyên nhân là do bạn quá căng thẳng. Stress sẽ làm tăng lượng coctizon dư thừa, khiến bạn tăng cân, dễ bị cảm lạnh và làm khô da đầu. Nên dùng dầu gội trị gàu, ngủ nhiều hơn, hít thở sâu và đừng làm việc nhiều quá.

Mí mắt, đầu gối và khuỷu tay

Nếu bạn thấy những nốt nhỏ, mềm, màu trắng, đừng nghĩ là mụn nhé vì đó có thể là những nơi tích tụ cholesterol. Trước khi chúng xuất hiện, có thể mức cholesterol trong cơ thể của bạn đã lên quá cao. Đây là một nhân tố quan trọng dẫn đến bệnh tim.

Chỉ cần giảm 10% lượng cholesterol có trong cơ thể, bạn đã giảm được 1/3 nguy cơ bị bệnh tim. Bạn nên đi kiểm tra lượng cholesterol, nhờ bác sĩ tư vấn về thay đổi cách sống và kê đơn thuốc làm giảm cholesterol.

Phát hiện bệnh nhờ soi gương

Có thể phát hiện những dấu hiệu ban đầu triệu chứng của rất nhiều bệnh nan y bằng cách ngắm mình trong gương mỗi ngày.

Mắt

Nếu quầng thâm dưới mắt không mất đi, có thể bạn đã bị dị ứng. Khi cơ thể bị chất dị ứng sẽ thải ra histamin gây sưng phồng mạch máu. Bạn cần kiểm tra da để xác định chất gây ra dị ứng.

Nếu trong cầu mắt xuất hiện một khối màu vàng nhạt, có thể bạn đã bị bệnh thoái hóa màng kết. Đó là do nắng, gió và bụi gây nên sự tăng trưởng collagen quá mức. Nhỏ thuốc giữ ẩm cho mắt, đeo kính mát khi ra đường (nhớ mua cặp kính tốt, có chức năng chống các tia UV) để khối u không phát triển.

Lưỡi

Nếu bạn thấy lưỡi bị đóng một lớp màu trắng, vàng hoặc cam, có thể bạn bị trào ngược a – xít khi ngủ. Thông thường, có một van ở phần cuối của thực quản sẽ giúp cho thức ăn trong dạ dày không thể đi ngược lên.

Hiện tượng trào ngược a – xít xảy ra khi van này bị hở, dịch cùng thức ăn ở trong dạ dày sẽ thoát qua thanh quản, làm lưỡi bị phủ các loại a – xít trong hệ tiêu hóa, khiến hơi thở có mùi khó chịu.

Tránh thức ăn có vị cay hay hấp thu các loại chất OTC làm giảm độ a – xít trong dạ dày. Nếu không hiệu quả, cần đi khám để được bác sĩ kê toa nhằm làm giảm sự sản sinh các loại a – xít trong dạ dày.

Bụng

Nếu thấy bụng dưới có phần lông sậm màu mọc lan ngược lên phía rốn thay vì mọc xuống dưới, có thể đó là dấu hiệu của chứng buồng trứng đa nang (PCOS). Nguyên nhân là do cơ thể sản sinh ra quá nhiều kích thích tố nam, dẫn đến kinh nguyệt ra nhiều hoặc không đều.

Ngoài ra, bạn còn có thể bị tăng cân, nổi mụn, có nhiều lông dày, đen trên bụng, mặt, ngực và lưng. Theo thống kê, cứ 10 người phụ nữ, sẽ có 1 người bị buồng trứng đa nang. Đây là yếu tố nguy hiểm dẫn đến hiện tượng đau tim và sảy thai.

Nếu có những triệu chứng trên, bạn nên đến gặp bác sĩ sản phụ khoa. Có thể bác sĩ sẽ kê toa thuốc tránh thai cho bạn để điều chỉnh lại lượng hoóc môn.

Vùng nách

Nếu thấy một khoảng da tối màu và thô ráp ở vùng dưới cánh tay, theo thạc sĩ Micheal Smith, Mỹ, có thể bạn đã bị đái tháo đường. Lượng insullin thừa trong máu sẽ làm tế bào da tăng nhanh bất thường làm tích tụ mô và hắc tố. Khi đó, da sẽ dày và tối hơn.

Thạc sĩ Micheal Smith cũng cho biết: “Nó thường xuất hiện nhiều nhất ở vùng da sát cánh, cổ hay bẹn”. Chỉ cần làm xét nghiệm máu đơn giản, bạn có thể biết ngay mình có mắc bệnh hay không.

Dự báo đến năm 2025, Việt Nam có khoảng 3 triệu người mắc bệnh đái tháo đường trong đó hơn 50% không biết mình bị mắc bệnh.

Móng

Nếu bạn thấy những sọc tối màu dưới móng, đó là dấu hiệu tổn thương của tế bào hay cũng có thể là do khối u ác tính, dạng nguy hiểm nhất của ung thư da, gây nên.

Nếu được phát hiện và điều trị sớm, khoảng 95% trường hợp sẽ khỏi bệnh. Không nên chần chừ, bạn cần đến bác sĩ da liễu để kiểm tra lần nữa. Nếu gần đây bạn hay mệt mỏi và thấy các vệt ngang dài bạc màu trên móng, có thể thận của bạn đang có vấn đề.

Những dấu hiệu này cho thấy thận của bạn không thể lọc được chất đạm có trong nước tiểu, làm cho cơ thể nhanh chóng mất đi một lượng đạm và dẫn đến suy thận. Đi khám và thử nước tiểu càng sớm càng tốt.
    Sẽ còn có ngày mai

2. Có 3 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (31-01-2012),OA _ NỮ (02-02-2012),Phu sinh (01-02-2012)