Trang 2 / 143 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... LastLast
Bài 11 đến 20/1422

Chủ đề: Những khoảnh khắc vui buồn

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Default Bố mình

Thực ra những sự việc và cách hành xử mình kể cũng là câu chuyện mà ai cũng có thể đã làm. Mình chỉ tâm niệm có câu nói của bố với mình: "Mục hạ vô nhân", dưới mắt mình không có ai... Không phải là 1 câu ngạo mạn như ý đen của nó. Mà ý bố muốn mình luôn phải rắn rỏi, dũng cảm và vượt qua mọi khó khăn, mọi sự ngáng trở. Khi con người gặp những hoàn cảnh khó khăn, bị dồn nén tới chân tường nhưng vẫn tìm ra con đường để đi. Sau này khi ngẫm lại mới thấy được cái giá của cái mà mình đã vượt qua. Có lẽ vì vậy, những nỗi đau, những khó khăn có thể vẫn ồ ập tới với mình, nhưng mình vẫn bình tĩnh chấp nhận, có thể vượt qua và có thể là thất bại, nhưng nhất quyết không vì thế mà làm ảnh hưởng tới không khí ấm cúng của gia đình. Nhiều khi buồn kinh khủng khiếp nhưng trong bữa cơm gia đình mình vẫn phải cố ăn thật ngon và hòa đồng vui với cả nhà. Niềm vui lớn nhất của mình đó là thấy bố mình vui khỏe, thấy con gái ngày càng lớn khôn, học giỏi và nhạy cảm... Không biết mọi người thấy sao, chứ khi nào mình gặp đổ vỡ, khó khăn thì cái vỏ ốc an toàn nhất của mình chính là gia đình. Mình là trụ cột của cả nhà, nếu mình ốm, mình thất bại thì ai sẽ chăm lo cho họ. Đó là lý do thích câu nói của Hamleth : Phải Sống. Sống không chỉ tồn tại!

2. Có 2 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

anhcuaem (09-12-2012),get_out_cs (25-05-2011)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803

Question Ðề: 1 ngày rất buồn đến với Niềm riêng

Ngày mình quen anh, cô bạn gái thân nhất (là 1 trong những người quá sắc sảo và góc cạnh) nhận xét: Tao thấy "lão" đó quá đơn giản, còn mày thì lại quá tỉ mỉ, kỹ tính, tao sợ không hợp... Tôi đến với anh cũng vì 1 lý do anh là người đơn giản, khác với người chồng cũ khi anh ấy bước ra khỏi nhà với tôi thì người xong đầu tiên bao giờ cũng là tôi, anh chọn áo, chọn cà vạt, chọn giầy, chải đầu ngắm nghía trước gương... khá lâu.

Đó chỉ là cái vỏ bên ngoài thôi. Cái mà tôi cần từ người đàn ông của mình thì cả hai đều khó có thể đáp ứng được đó là sự "nhạy cảm",đơn giản đó là sự quan tâm tới người khác. Mà người làm tôi hài lòng hơn cả lại chính là "cục cưng" của mình, bé dường như lĩnh hội tất cả những tư tưởng mà mẹ muốn gửi gắm. Còn nhớ, một lần hai ông trẻ tới nhà ăn cơm, bé hí hoáy gắp 1 miếng từ đĩa thịt được đặt về phía ông ngoại. Ông trẻ bê đĩa thịt về phía bé. Bé nhất định không chịu và nói: Ở nhà cháu, đĩa thức ăn nào ngon bao giờ cũng phải để về phía ông cho ông dễ gắp. Rồi bé hồn nhiên nói rằng : Những miếng nào ngon nhất mẹ luôn tìm cách đặt về hướng của ông. Miếng nào ngon vừa thì là phần cháu. Mẹ toàn ăn những miếng xương thôi ông ạ! Hai ông trẻ cười vì sự ngộ nghĩnh đáng yêu của cô bé như vậy. Bé không bao giờ "ghen tị" với ông mà thậm chí còn "chia sẻ" những miếng ngon cho ông ngoại vì biết ông thích. Bởi lẽ ở nhà - người mà mẹ trân trọng nhất là ông.

Vậy mà cả hai người đàn ông cũ và mới của mình đều có 1 cái tật giống nhau là ăn uống vội vàng. Trong khi ấy, đối với mình bữa cơm là dịp cả nhà đoàn tụ để nói những câu chuyện trong nhà, ngoài xã hội. Đi làm cả ngày, chỉ có bữa cơm là để được trò chuyện cũng với mọi người trong nhà thôi nên tôi đã phải rất khổ sở để chấp nhận cái kiểu mỗi người ăn một giờ vì người này bận đi nhậu, người kia bận đi học... ở nhà họ.

"Anh chẳng biết nói gì với bố em cả!", câu thổ lộ của anh khiến mình thấy buồn cười. Người già thường thích "ôn cô tri tân", đôi khi chỉ cần khơi ra chuyện một chút là họ có thể rôm rả ngồi nói cả ngày. Huống gì khi ông ngồi chia sẻ những thông tin như động đất ở Haiti, ở Afghanistan bao nhiêu người chết... Có thể nếu anh không quan tâm mấy nhưng anh có thể chỉ cần một câu bình luận: Ôi trời, bao nhiêu người chết hả ông? hay "Khổ thế, bao nhiêu gia đình tan nát thiếu cha mất mẹ".... Thiếu gì chuyện đâu nhở? Vậy mà anh cứ lặng lẽ ăn và thâm chí có lúc còn bật tiếng ti vi to hơn cả lời nói chuyện của ông... Khéo cũng là 1 nghệ thuật sống. Có những việc ở ngoài đời, trong xã hội và cả trong nhà không thuộc kênh quan tâm của mình nhưng nếu mình biết cách lựa lời nói thì sợi dây gắn bó giữa mình với ngươi thân và bè bạn sẽ tăng hơn cấp số nhân rất nhiều.

Mình buồn, buồn vì cái gì cũng muốn chia sẻ, cái gì cũng muốn chung... Nhưng người ta thì lại không. Mình khó tính quá không nhỉ? Nhưng trong cuộc sống người ta có thể làm cho mình rất nhiều cái lớn nhưng những cái nhỏ nhặt, những câu nói, những cách ứng xử trong từng tình huống có khi lại là ngọn nguồn của hạnh phúc gia đình.[/B]
    Last edited by Boulevard; 16-07-2011 at 08:42 AM.

4. Có 2 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Khuyết
    Guest

Default Ðề: 1 ngày rất buồn đến với Niềm riêng

Trích dẫn Trích dẫn của boulevard Xem bài viết
    Mình buồn, buồn vì cái gì cũng muốn chia sẻ, cái gì cũng muốn chung... Nhưng người ta thì lại không. Mình khó tính quá không nhỉ? Nhưng trong cuộc sống người ta có thể làm cho mình rất nhiều cái lớn nhưng những cái nhỏ nhặt, những câu nói, những cách ứng xử trong từng tình huống có khi lại là ngọn nguồn của hạnh phúc gia đình.[/B]
    Đọc đoạn này thấy đúng tâm trạng của mình quá.

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    88

Default Ðề: Những khoảnh khắc ...

Đời người thật là mong manh… Nhưng nếu một ngày ta còn sống, ta luôn nghĩ tới người khác, thì ta sẽ hạnh phúc khi nhắm mắt sẽ có những người tiếc thương ta.
    Nghị lực phi thường của bạn mọi người phải học tập.

Mẹ cho ta niềm tin, cha cho ta lòng dũng cảm, nhưng nghị lực trong cuộc sống phải do chính ta.

Mình buồn, buồn vì cái gì cũng muốn chia sẻ, cái gì cũng muốn chung... Nhưng người ta thì lại không. Mình khó tính quá không nhỉ? Nhưng trong cuộc sống người ta có thể làm cho mình rất nhiều cái lớn nhưng những cái nhỏ nhặt, những câu nói, những cách ứng xử trong từng tình huống có khi lại là ngọn nguồn của hạnh phúc gia đình
    Cái tâm trạng này của tác giả giống nhiều người sống nội tâm quá. Đúng là những cái nhỏ nhặt lại là nguồn hạnh phúc lớn.

7. Thành viên cám ơn bài của Dongque:

get_out_cs (25-05-2011)

Thanks
    5.803

Trích dẫn Trích dẫn của hahaha Xem bài viết
    Chị Boulevard và con gái, luôn hạnh phúc và yêu đời nhé, học hỏi được rất nhiều từ những tâm tư của chị!
    Mình rất sợ những suy nghĩ và bài viết của mình đi ngược với tiêu chí của NR. Rấi t vui vì không bị phản ứng mà còn nhận đươc sự đồng cảm của các bạn. Từ nay có những khoảnh khắc buồn và cả vui, mình sẽ chia sẻ vào blog để biết đâu các bạn ai đó cũng sẽ thấy được 1 điều gì đó mà vô tình trong cuộc sống, trong gia đình, với chồng, với vợ, với người yêu mình đã chưa thực thấu hiểu.

9. Thành viên cám ơn bài của Boulevard:

get_out_cs (25-05-2011)

Thanks
    5.803

Đúng vào dịp thi học kỳ cuối năm con ốm liểng xiểng phải vào viện truyền dịch liên tục vì sốt dịch. Nhưng khi dứt cơn sốt con lại bị mẹ vực dậy tới trường để kịp giờ thi, rồi về tới nhà lại sốt. Con đã rất cố gắng trong học tập và mọi hoạt động từ kết quả học tập cho tới tham gia đội văn nghệ của trường, đi thi học sinh giỏi văn, đi thi kể chuyện về Bác Hồ... Năm nay mẹ hứa sẽ thưởng cho con đi biển nhưng sẽ khó thực hiện vì lịch đi công tác của mẹ triền miên. Nghe mẹ nói khó thực hiện đi chơi vói con, con bảo "Thôi năm nay con "nhịn" vậy, năm sau mẹ cho con đi Nha Trang nhé". Ừ đành nhịn con nhé! hihi

11. Có 2 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket loa kèn tháng tư's Avatar
    Thanks
    6

Hôm nay là ngày tâm trạng, đúng hơn là từ tối qua, và cảm giác đó cứ triền miên, thế nên khi đọc những dòng tâm sự của chị em đã rơi nước mắt. Những điều nhỏ nhặt nhất trong cuộc sống đôi khi người ta không lưu tâm tới nhưng với mình lại thực sự quan trọng và nó đem lại niềm vui rất nhiều. Sự ích kỷ cũng là nhân tố mạnh mẽ để phá hoại tình yêu, nhưng sao nhiều người lại vẫn cứ ích kỷ, chỉ biết đến bản thân mình như thế, yêu là thấy người mình yêu được vui vẻ, yêu là tôn trọng những sở thích của người mình yêu, tôn trọng người cũng chính là tôn trọng bản thân mình. Vậy mà, những cái được gọi là yêu thương chỉ thấy mang lại những buồn tủi!
    Từng chiều rơi nghe như cõi lòng mình tê tái
    Ngỡ như đời còn gọi tên nhau

13. Có 2 thành viên cám ơn bài của loa kèn tháng tư:

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket loa kèn tháng tư's Avatar
    Thanks
    6

Đúng vào dịp thi học kỳ cuối năm con ốm liểng xiểng phải vào viện truyền dịch liên tục vì sốt dịch. Nhưng khi dứt cơn sốt con lại bị mẹ vực dậy tới trường để kịp giờ thi, rồi về tới nhà lại sốt. Con đã rất cố gắng trong học tập và mọi hoạt động từ kết quả học tập cho tới tham gia đội văn nghệ của trường, đi thi học sinh giỏi văn, đi thi kể chuyện về Bác Hồ... Năm nay mẹ hứa sẽ thưởng cho con đi biển nhưng sẽ khó thực hiện vì lịch đi công tác của mẹ triền miên. Nghe mẹ nói khó thực hiện đi chơi vói con, con bảo "Thôi năm nay con "nhịn" vậy, năm sau mẹ cho con đi Nha Trang nhé". Ừ đành nhịn con nhé! hihi
    Con gái chị đáng yêu quá!
    Từng chiều rơi nghe như cõi lòng mình tê tái
    Ngỡ như đời còn gọi tên nhau

15. Có 2 thành viên cám ơn bài của loa kèn tháng tư:

Thanks
    5.803

Thanks Loa kèn tháng tư, cái ảnh trên là ảnh "cây nhà lá vườn" do bố của con gái tự chụp con để tham dự Cuộc thi nụ cười đẹp của lứa tuổi thiếu nhi. Không biết có phải ông nào làm "phó nháy" cũng hơi có phần "đa tình" và cả "đa mang" nữa không?

Trích dẫn Trích dẫn của loa kèn tháng tư Xem bài viết
    Sự ích kỷ cũng là nhân tố mạnh mẽ để phá hoại tình yêu, nhưng sao nhiều người lại vẫn cứ ích kỷ, chỉ biết đến bản thân mình như thế, yêu là thấy người mình yêu được vui vẻ, yêu là tôn trọng những sở thích của người mình yêu, tôn trọng người cũng chính là tôn trọng bản thân mình. Vậy mà, những cái được gọi là yêu thương chỉ thấy mang lại những buồn tủi!
    Bạn đã nêu được bản chất của điều mà mình muốn gửi gắm. "1 ngày tâm trạng" rồi sẽ qua... Để rồi khi vượt qua nhìn lại mình sẽ bản lĩnh hơn, cứng rắn hơn.

17. Có 2 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Thanks Loa kèn tháng tư, cái ảnh trên là ảnh "cây nhà lá vườn" do bố của con gái tự chụp con để tham dự Cuộc thi nụ cười đẹp của lứa tuổi thiếu nhi. Không biết có phải ông nào làm "phó nháy" cũng hơi có phần "đa tình" và cả "đa mang" nữa không?

Hì.... "Phó nháy" cũng là 1 môn nghệ thuật cần có những cảm xúc thăng hoa, thiếu nó những tấm ảnh sẽ vô hồn, PS nghĩ là thế!

Bạn đã nêu được bản chất của điều mà mình muốn gửi gắm. "1 ngày tâm trạng" rồi sẽ qua... Để rồi khi vượt qua nhìn lại mình sẽ bản lĩnh hơn, cứng rắn hơn.
    Hì... Lẽ ra không nói nhưng vì nhiều chuyện tế nhị đã xảy ra nên ngỏ lời trước cho chắc.

Bên cạnh sự đồng cảm thì có 1 chút phản biện cũng hay phải không Boulevard? Để thư thả sẽ tranh luận một tý nhưng trên cơ sở vui vẻ thôi nhá, đồng ý chứ?

P/s: Thấy tiêu đề topic ở trong đã thay đổi thành "Những khoảnh khắc..", Boulevard có muốn thay cả tiêu đề bên ngoài kg?

19. Thành viên cám ơn bài của Phu sinh:

get_out_cs (25-05-2011)

Trang 2 / 143 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... LastLast