Bài 1 đến 9/9

Chủ đề: Thăng trầm

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket yeu100C's Avatar
    Thanks
    647
    Thanked 1.543 Times in 308 Posts

Default Thăng trầm

Có lẽ chẳng có gì làm muộn mằn đối với một người có lòng đúng không?
    Tuổi trẻ luôn nghĩ về tương lai, tuổi trung niên nghĩ về thực tại còn tuổi già nghĩ đến chuyện thiên hạ, nhiều người nói như thế thì cũng có cái lý. Nhưng không phải ai cũng suy nghĩ như thế.

Đã có lúc muốn viết ra thật như những gì mình nghĩ mình đã trải qua nhưng thật là khó phải không?
    Nào là tự cao, nào là đụng chạm nào là đạo đức nào là chính trị. Có nhiều thứ ràng buộc đến nỗi nhưng lời nói trước mọi người trở nên lưỡng tính như một kẻ đồng tính vậy.

Suy cho cùng ai cũng tự hào về bản thân mình, vì mình luôn cho là mình giỏi. Nhưng có một lúc nào đó cũng nên nhìn nhận mình là một kẻ thất bại có lẽ lời nói sẽ thật hơn chăng.

Cho nên đây là blog của một người đã từng thất bại

Mình không biết sẽ dành được bao nhiêu thời gian viết được bao nhiêu nhưng lời đầu tiên mình phải nhờ bạn bè và những ai sẽ đọc nó thông cảm nếu như nó còn dang dở, bởi vì ai cũng cần thời gian lo cho thực tại cuộc sống của bản thân.
    Thông cảm bởi nội dung của trang viết hoàn toàn là nhận định cá nhân không phải là triết lý cuộc sống
    Đó chỉ là những trải nghiệm cửa một người.
    Và mình cũng mong nhận được chia sẻ của các bạn vì có một chân lý đó là không có gì là tuyệt đối
    Last edited by yeu100C; 03-12-2011 at 10:34 AM.
    Nào hay số kiếp chuồn chuồn
    Khi vui chuồn đậu khi buồn chuồn bay

2. Có 11 thành viên cám ơn bài của yeu100C:

Candy (04-12-2011),Emanuel (03-12-2011),Lão K (06-12-2011),MinhThy (04-12-2011),Nhím con (07-12-2011),Nhudadauyeu (17-12-2011),OA _ NỮ (21-12-2011),Phu sinh (03-12-2011),Sheiran (04-02-2012),SunWild (03-12-2011),thuphong (03-12-2011)

Thanks
    647

Default Re: Thăng trầm

Không phải ai cũng tự lựa chọn cho mình nơi để sinh ra và không phải ai cũng tự nhiên được đặt vào chĩnh gạo. Cho nên hai chữ thất bại được nêu ở trên có lẽ cũng có phần cảm tính. Nhưng phải nói ra một điều đúng với nhiều người và bình thường với số đông mình cũng đồng ý với quan điểm là : "Mỗi ngày nhìn thấy ánh sáng mặt trời và ta còn sống khoẻ đó lành một hạnh phúc" Nếu nghĩ như vậy thì có lẽ hơi bi quan quá hay không? Nhưng có lẽ muốn sống được và tồn tại được có lẽ phải viện tới cớ này thì mới nên tồn tại.

6 lần chết hụt và 1 lần thay đổi bản tính.

Đúng ra là 7 lần nhưng lần đầu mình chỉ nghe kể lại
    Năm đó mình 3 tuổi về quê ở Nam Hà đám cưới ông cậu, mình đi theo các ông anh ông cậu gì đó, bắt chước một ông cậu hút thuốc hay ổng cho mình hút thuốc thế là say thuốc lá. Han thấy mình say cười nói lung tung đứng không vững rồi lăn ra ngủ sợ quá hắn dấu mình vào giữa đống rơm to bằng cái nhà bếp thế là cả nhà không tìm thấy. Gọi rồi là mẹ thì khóc đi tìm khắp cả xóm, vây lưới mò cả dưới từ trưa tới chiều cũng không thấy. Thế là cả nhà chỉ còn hy vọng ai đưa đi chơi mà không biết rồi tối đến trời lạnh cũng không cả nhà cũng không ai dám ngủ đến sáng thì có một đứa chui từ đống rơm chui ra. Cả nhà ai cũng khóc rồi cười ....

Lần thứ nhất : Ốm suýt chết
    Có lẽ chẳng ai sinh ra mà không ốm nhưng ốm theo hoàn cảnh nào đó mới sinh ra chuyện, mình nhớ hồi đó vào đầu năm 1979 lúc đó mới có 5 hay 6 tuổi người lớn ai cũng lo đi làm thời đó chẳng ai là ở không mà chăm lo tới việc lũ trẻ 8 tiếng đồng hồ giờ hành chính chơi thế nào làm gì nhất là những ngày hè được nghỉ học.
    Thôi thì tha hồ chơi trò đuổi bắt khi thì bụi rậm, hầm trú ẩn vì hồi đó nhà nào cũng có hầm tránh bom, nhà nào giàu thì xây bằng gạch nhà nào nghèo thì chỉ khóet một cái hố. Trẻ con thì lại càng vui vì được lăn được bò mỗi đứa được phát 1 cái nón lá treo ở cửa. Nhà nào cũng có hàng rào chỉ là hàng râm bụt hay bụi cúc tần.
    Nếu như trốn kỹ thì đúng là tìm cả ngày không ra vì chui từ nhà này qua nhà khác rồi lại chui vào hầm trú ẩn. tại sao phải dùng từ chui vì bọ trẻ con chẳng bao giở thích đi qua cửa chính cả đa số bị người lớn gài then chắc chắn. Chỉ chui qua hàng rào là đi chơi được thôi. cái trò đó chơi hoài cũng chán thế là cả lũ trẻ con rủ nhau ra đồng mót lúa và hôi cá.
    Có lẽ chịu nổi cái nắng mùa hè oi bức giữa trưa và những trận mưa rào bất chợt có lẽ không phải đứa trẻ nào cũng đã từng kinh qua. Nhưng sau đó là một trận ốm thập tử nhất sinh mà mình phải nằm viện 3 tuần hôn mê 10 ngày mới tỉnh lại... Chỉ nghe bà ngoại kể rằng cả tuần lễ sốt cao mê man tay hai ngón tay lúc nào cũng như bắt chuồn chuồn. Bà sợ nhất là cái giường mình nằm mới có người chết nên xin chuyển qua phòng khác mình mới tỉnh lại.

Lần thứ 2: Suýt chết đuối.
    Không phải khi biết bơi là trẻ con chỉ nhảy xuống nước. Đa phần đã biết bơi rồi là sẽ thích leo lên cao nhảy xuống hoặc lặn thật sâu. Ngày đó làm gì có hồ bơi như bây giờ mình cùng với lũ trẻ hay leo lên những chiếc tàu cũ ven sông nhảy xuống. Lần đó một cú nhảy cộng với mấy cú đạp chân vẫn êm đẹp nhưng khi ngoi lên mặt nước không phải là mặt nước nữa mà một vật gì đó rất cứng ở trên đỉnh đầu quờ quạng mấy hơi cũng không thấy mặt nước ở đâu uống hai ngụm nước sông lúc đó mắt mở to tự nhiên thấy ánh sáng trước mặt thế là cố sức bơi về phía ánh sáng. Cuối cùng chui tọt vào trong khoang tàu. Thế là réo gọi mấy đứa bạn thò 1 cây tre xuống kéo lên.

Thực sự đó là những tai nạn từ thời còn trẻ con gần như đứa trẻ nào cũng gặp phải không ít thì nhiều. Còn nhưng tai nạn do hoàn cảnh mang lại thì không ai giống ai cả.
    Last edited by yeu100C; 04-12-2011 at 02:55 PM.

4. Có 11 thành viên cám ơn bài của yeu100C:

Candy (04-12-2011),Dung_SHA (16-12-2011),Emanuel (03-12-2011),hahaha (05-12-2011),Lão K (06-12-2011),MinhThy (04-12-2011),Nhím con (07-12-2011),Phu sinh (03-12-2011),Sheiran (04-02-2012),SunWild (03-12-2011),thuphong (03-12-2011)

Thanks
    647

Lần thứ 3 lần đầu tiên thực sự muốn chết

Năm đó mình khoảng 17 tuổi sau 3 năm cấp 3 ở Bắc Hà quay lại sài gòn để học chuẩn bị thi đại học. Vào sài gòn luyện thi trong lớp quen với 1 đứa bạn thên là Thằng Giao. Thằng này mập như một heo, thân với nó nên nó khoe là học trò của võ sư Hà Châu. Phải công nhận là đầu nó cứng như đá, gạch ống hay ngói lợp nhà nó biểu diễn đập vào đầu bể vụn. ở đó có cái sân rộng. Nhà thằng Giao ở cuối đường Ngô Tất Tố, hồi đó còn có một cây cầu sắt bắc qua nhà máy Ba son.
    Hai đứa thân nhau tới mức chiều là rủ nhau đi đánh bóng bàn hoặc qua nhà nhau chơi. Mình thích đến nhà nó vì nhà nó gần bàn bóng bàn bên xí nghiệp xửa chữa ( Nay đã bị giải tỏa xây cầu Thủ Thiêm)
    Còn nó thì thích qua nhà mình vì lúc đó ngay trước nhà là cái sân của VP bộ Thủy Lợi ( ngay chân cầu thị nghè), tha hồ đá banh, hái táo. Chiều đến cả khu tập thể có một cái vòi nước các em đến đó tắm giặt. Có một em con bà Liễu làm tạp vụ trong bộ phải nói là body cực đẹp lại trắng khủng khiếp nhà ở khu chung cư ngày chợ thị nghè, hay mặc quần sọc và áo trễ ngực nữa. Nó nói em này học cùng trường cũ. Nhưng nghỉ học sớm vì không học nổi. Tuy mình mới ở nhà quê vào SGN cũng biết là con bé đó rất lẳng lơ, mỗi lần hái cây táo trước cửa nhà mình, mình đều có dịp làm quen nhưng thực sự lúc đó mình trong sáng tới nỗi nhìn thấy nó mặc đồ mát mẻ cũng xấu hổ quay mặt đi. Thằng Giao thì khỏi nói rồi xung phong leo lên cây, với điều kiện con nhỏ phải giữ ghế cho nó.

Thời gian đó tuy ngắn nhưng thực sự gần như những ngày vui nhất trong đời phần vì bao năm ra Bắc học nay lại được gần ba mẹ, phần vì có đông bạn bè vui nhất là những buổi chiều thứ bảy ngồi ôm đàn ngân nga hát nào là em Thủy ( con bs quyên ) nào là em tú Anh (con Tặng) chánh văn phòng bộ. Cái kiểu các em tình trong như đã mặt ngoài còn e thì có rất nhiều chuyện vui để kể.

Những tháng năm êm đềm đó thật là đẹp và nó còn đẹp hơn nữa với giấy báo đậu đại học nếu không có một biến cố xảy ra. Ngày đó sau một thời gian mở quán cafe bên quận 8 mẹ cảm thấy mệt mỏi vì mỗi ngày lượm bạc cắc lại vất vả nên quyết định bán nó đi. Toàn bộ số tiền bán được là 1cây 8 chỉ. Ngày đó tương đương với 1 chiếc cup 81. Gần như tài tiền bạc của cả nhà chỉ có thế thôi. Trong nhà chỉ có một cái tủ gỗ tất cả những thứ quý giá đều cất trong tủ kể cả cái bàn ủi.

Cũng là thằng Giao. Ngày đó tự nhiên chạy qua nhà, " mày ơi cho tao ủi nhờ đồ với vì nhà tao cúp điện"
    Mình đi học về nào biết mẹ để xâu vàng trong đó lại để trong cái túi lưới mới chết thế là lấy chìa khóa. Thằng Giao lúc đó mặc một bộ đồ thể thao nó ủi đồ đi học. Rồi mở tủ xong mình để luôn cái chìa khóa ở đó.
    Đến chiều chuẩn bị ăn cơm bỗng mẹ la lên chết rồi vàng ở đâu.
    Thế là có chuyện mình là người bị tra hỏi nhiều nhất xem chiều ai vào nhà, ai mở tủ và tất cả lý do mất đều đổ dồn vào mình. Lúc đó cũng chẳng nghe thấy công an hỏi gì đầu óc quay cuồng trống rỗng. Cũng chẳng để ý ai lay người hay nói gì hết. Chỉ thấy một nhà toàn người là người. Khi chấn tĩnh lại một chút thì nghĩ đến thằng Giao. Lao xe ra khỏi nhà chạy thẳng một mạch tới nhà nó. Nó không có nhà lúc đó đã là 9 giờ tối, tại sao giờ này mày không có nhà bao nhiều nghi ngờ đổ dồn cho nó hết. Nó không có nhà vậy là hết dựng xe đạp leo lên đỉnh cây cầu sắt. Nước mắt chảy tràn khi muốn nhảy xuống bao nhiêu hình ảnh hiện ra, lúc đó cảm thấy mình bất lực và bé nhỏ rồi lại nghĩ đến thằng Giao lại chạy về nhà nó nhưng nó cũng chưa về. Rồi lần này hết hy vọng lại leo lên cây cầu lại khóc. Có lẽ nước mắt đã làm cho mình tỉnh lại nếu như nó lấy vàng thì nó không thể có túi mà bỏ vào vì là quần thể dục.
    Rồi một ý nghĩ lóe lên tại sao lúc nó ủi đồ mình nghe một tiếng xoẻng một cái rất to y như tiếng kim loại va vào một cái bình à bình cứu hỏa. Nhà của mình ở là một trạm điều hành sửa chữa xe nên lúc nào trong góc phòng ngoài có cái bình
    cứu hỏa.
    Thế là mình chạy thục mạng về nhà nhòm vào góc phòng ngay chỗ cái bình cứu hỏa. Trời ơi vàng đây rồi. Sau lần đó mặc dù vẫn học chung nhưng mình cũng không chơi với thằng Giao nữa và từ đó cúng không đến nhà nó nữa. Từ ngày đó tình cảm của mình với ba mẹ cũng thay đổi và trong lòng lúc nào cũng thường trực 2 từ "tự lập" Đó là biến cố gần như thay đổi mình từ một kẻ ham chơi thành một con người khác.
    Last edited by yeu100C; 05-12-2011 at 08:01 AM.

6. Có 12 thành viên cám ơn bài của yeu100C:

Candy (04-12-2011),Dung_SHA (16-12-2011),Emanuel (04-12-2011),hahaha (05-12-2011),Lão K (06-12-2011),MinhThy (04-12-2011),Nhím con (07-12-2011),Nhudadauyeu (17-12-2011),Phu sinh (06-12-2011),Sheiran (04-02-2012),SunWild (05-12-2011),thuphong (04-12-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

Lúc này lại bỗng nhiên sống chậm lại nhể?
    Điều đó rồi cũng qua đi!

8. Có 5 thành viên cám ơn bài của hahaha:

Lão K (06-12-2011),Phu sinh (06-12-2011),Sheiran (04-02-2012),SunWild (05-12-2011),yeu100C (05-12-2011)

Thanks
    647

Lần thứ 4 bị sét đánh

Hồi đó năm nhất đại học đúng là khờ lắm. Chẳng biết sài tiền và cũng không biết ăn chơi gì cả. Nhưng ánh mắt của ba mẹ, Lúc mất tiền những câu nói bên tai không bao giờ có thể quên được. Cũng may cái nhà ở gần gara nên người ta đến giao hàng quan hệ thì mình làm quen được với 1 người.
    Ngày đó bất cứ cái gì sách được ở nước ngoài về đều có lãi cho nên dân đi tàu viễn dương là nhất. Bà này tên là bà Nhàn bán hàng ở chợ dân sinh. Khi đó chồng bà ấy đi tàu viễn dương nên ổng hay mua về nào là buri, phuộc nhún của xe dream. Bà ấy là bạn của mẹ lúc nào đến nhà chơi cũng khoe tiền nhiều khoe không có người di giao hàng. Mẹ thì lấy hàng của bà Nhàn để chuyển ra Hà nội. Rồi có một lô hàng phuộc nhún xe Dream II nhãn hiệu lạ lấy của bà Nhàn mẹ bán không được nên mình mới cầm ra chợ tân thành.

- Đồng tiền đầu tiên kiếm được.
    Mình nghĩ lạ hay không nó chỉ có cái bao bì là khác nhau, thì bỏ luôn bao bì ra chào thử hàng có sẵn đầy nhà, hồi đó xe dream ở sài gòn không nhiều lắm nhưng mà đồ phụ tùng cũng ít người sài có lẽ nếu bán được thì chỉ có ở chợ sỉ thôi.
    Lần đầu ra chợ cũng chẳng biết ai với ai lại đi xe đạp lại vào chợ xe máy người hỏi người ta không trả lời. Nên mình quay qua bác xe ôm mình nghĩ bác ấy hay chở hàng chắc là biết. Mình hỏi bác ơi ở chợ Tân thành ai là người bán phụ tùng xe Dream nhiều nhất, " xạp bà Tám đó con". Bà tám là người phúc hậu nhìn dễ gần và dễ nói chuyện. Mình gặp bà Tám tự nhiên thấy bối rối không phải là vì sợ mà bà tám có một cô con gái rất đẹp cao và trắng nghe nói cổ làm tiếp viên hàng không chắc là hơn mình mấy tuổi. Rồi cô con dâu vợ của anh Tài cũng đẹp nổi tiếng cả chợ phụ tùng xe. 3 người đàn bà cũng hỏi mình mình trả lời, thật là hơn cả trả bài trên lớp.
    "Hàng này con lấy ở đâu " Gì không mua đồ ăn cắp đâu nhé. Dạ không đâu con là sinh viên nhà con có người đi tàu viễn dương họ chỉ con ra đây hỏi" Vậy con bán giá bao nhiêu dạ 270 ngàn 1 cặp. Vậy nhà con có bao nhiêu cặp dạ 20 cặp. Tối con đẹp qua nhà gì gì trả tiền cho con. Lần đâu tiên kiếm được 200 ngàn đồng năm 1990. Mừng hết lớn, hơn nữa bà Tám là người dễ gần đến nhà bà Tám ở Đường Bà Hạt, lúc nào cũng vui vì nhiều lý do cộng lại ....

Làm riết rồi năm thứ 4 cũng mua nổi 1 cái xe cánh én. Phải nói là ngoan cực kỳ. Rồi lại đổi su viva nhưng buồn cười lắm số của mình cô đơn vì khó tính mang tiếng học đại học kinh tế mà chẳng cua được em nào. trời ơi cái lớp gì mà con gái nó xấu đều già đều chẳng có đứa nào nhỉnh hơn một chút. Và không chỉ mình mình nghĩ như thế cuối cùng cả đám con trai không kiếm được một mảnh tình vắt vai trừ thằng lớp phó nó thích chơi với con ông phó phòng đào tạo để kiếm xuất học tiến sĩ.

Nói giông dài quá như khoe của vậy chẳng biết sao xa đà như thế.
    Đến một ngày mình nhớ năm đó thi xong rồi đang đi giao hàng bỗng trời chuyển cơn giông xe của mình chở toàn là sắt. Đang chạy như bay chỗ nhà thờ ở gần nhà văn hóa quận 5 bỗng nhiên nghe xoàng một cái mắt lòa đi, tai ù lưng bỏng rát vẫn kịp thắng xe lại người vẫn tỉnh nhưng không nhìn thấy gì cả chỉ thấy một thứ ánh sáng nhòa đi. Một giây hai giây từ từ thấy mờ mờ. Tai chỉ nghe một tiếng rít đau tận óc. Mở mắt ra thấy bao nhiêu người đứng xung quanh tóc mình dựng ngược vai đau như ai xé rồi từ từ lại nghe tiếng người nói lay. Nhìn thấy người ta rồi nhưng tai nghe chưa rõ ngồi dậy một lúc vẫn chưa hiểu chuyện gì tưởng là tai nạn cái gì đâm vào. Vài phút sau nghe được một chút mới hiểu người ta nói gì " Cái thằng sét đánh mà không sao"
    Kể từ đó trời chuyển mưa là mình rất sợ cảm giác này mãi 10 năm sau mới hết.
    Last edited by yeu100C; 05-12-2011 at 10:54 AM.

10. Có 11 thành viên cám ơn bài của yeu100C:

Dung_SHA (16-12-2011),Emanuel (05-12-2011),hahaha (05-12-2011),Lão K (06-12-2011),MinhThy (16-12-2011),Nhím con (07-12-2011),OA _ NỮ (31-01-2012),Phu sinh (06-12-2011),Sheiran (04-02-2012),SunWild (05-12-2011),thuphong (05-12-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

Trời âm u tích đầy ion âm trong không khí,chở một mớ hàng sắt thì hút sét là đúng gời!
    Giờ thì các nhà cao tầng đều đã gắn thu lôi, muốn gặp thiên lôi cũng hơi khó!
    Điều đó rồi cũng qua đi!

12. Có 6 thành viên cám ơn bài của hahaha:

Dung_SHA (16-12-2011),Emanuel (05-12-2011),Lão K (06-12-2011),Phu sinh (06-12-2011),Sheiran (04-02-2012),yeu100C (05-12-2011)

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Hì... Đúng là mạng lớn quá đi!

14. Có 3 thành viên cám ơn bài của Phu sinh:

Dung_SHA (16-12-2011),Sheiran (04-02-2012),yeu100C (06-12-2011)

Thanks
    647

Lần thứ 5 tai nạn xe hơi

Kể đến cái lần thư 5 đó phải nói là cả một quãng đời định mệnh cả mười mấy năm từ khi ra trường nếu như kể hết chắc đến tết âm lịch mất.
    Mình tạm thời chia làm 3 hồi vậy

1. Đi làm
    Công việc vẫn đầy nhà nhưng mà ra trường không đi làm thì học để làm gì nên cũng bon chen nộp đơn xin việc vào ngân hàng đó là ngân hàng Indovina lúc mình vào làm thì chú Vân làm phó tổng người Bắc Ninh con của ông giáo Phố nổi tiếng.
    Ai đời tuyển có 1 xuất cán bộ quản lý tín dụng mà nhận cả trăm đơn, thật ra hồi đó tiếng Anh mình dở tệ mới có bằng B thôi , bằng tốt nghiệp chưa có vì mới thi xong điểm còn chưa biết nữa. Người ta chấp nhận thì mình vẫn nộp đơn thôi.
    Chuyện phỏng vẫn cũng chẳng khó khăn gì nhưng cái ông trưởng phòng đánh rớt bao nhiêu nhân tài của Đại học tài chính kế toán vì mở chương trìng quatro pro ra bắt người ta đánh văn bản. Ổng đưa nguyên cái hđ bằng tiếng Anh coi đứa nào đánh nhanh
    Xui cho ổng gặp được một thằng ương bướng như mình, "anh ơi, Quatro là bẳng tính sao anh bắt em đánh vào cái này, em thích sài winword" Ha ha em thích sài cái gì em sài thế là pass được một cửa chỉ có thế thôi. Mình đá bay các bạn cùng khóa vì lật được trò quái ở của cha trưởng phòng. Lần đầu tiêm thấm cảnh ma mới bắt nạt ma cũ ngày đầu tiên lóng ngóng chẳng biết gì, cha trưởng phòng quẳng luôn cho một xấp hợp đồng tín dụng toàn bằng tiếng anh. Thôi đọc nhức cả đầu vì toàn luật với điều khoản, hắn làm như mình là thánh chẳng nói quy trình của phòng là thế nào hệ thống ra sao. Vậy mà sau này hắn cũng lên được phó Tổng Teckcom bank mới ghê đặc biệt là hắn hút thuốc lá khủng khiếp xuốt ngày ho lụ khụ. Mình có biệt tài nếu nói xấu ai nói cả ngày không hết nên khổ cho ai không quan tâm giờ kể đến nhân vật thứ 2 bị thay thế. Nguyên do là ổng chịu không nổi áp lực 43 tuổi rồi bị xếp đì quá, công việc nhiều có, nặng lời có cũng thương cho ổng lúc đó kiếm được việc lương cao không phải dễ, ổng phải xin nghỉ tạm thời ở nhà mới có cơ hội cho mình. Cho nên ổng cũng chẳng muốn bàn giao gì hết. Ngân hàng sài chương trình quản lý không ai chỉ bắt mình làm ừ làm thì làm thế là rắc rối nhiều rắc rối chỉ vì cái phần mềm chết tiệt. Mấy ngày đầu mỗi ngày phòng kế toán phải cancel vài bút toán của mình hí hí. Ai bảo mình đã không biết quy trình lại bê nguyên xi việc của cái lão kia cho mình làm ối dời ơi mình hơi bị tự nhiên nên sai quá xá mà cuối ngày audit nó mới phát hiện ra, làm náo loạn cả ngân hàng. Cái ông xếp gì chỉ biết la rầy nhân viên nếu không vì cái niềm vui nho nhỏ dưới đây thì mình bỏ việc từ những ngày đầu
    Nhân vật số 3 em Lan Hương, Lan Hương bằng tuổi mình nhưng học hệ cao đẳng ngân hàng nên em vào trước. Lan Hương là hoa khôi trường Lê quý Đôn cho nên em chảnh với mình khỏi nói.
    Em Lan Hương có nước da trắng nhưng xanh xao, em cao khoảng 1m62 hồi đó chẳng biết sao em được hoa khôi chứ thấy em cũng dễ nhìn thôi nhưng lúc mình gặp em thì mặt em HL đua nhau mọc mụn, răng của em cũng mọc nhiều hơn hay sao không đủ chỗ nên hai răng của cũng vênh nhau. Chê em hết thì cũng không nên tại dáng cũng chuẩn mỗi tội cái tướng đi thì như con vịt tại thay vì mông lắc ra hai bên thì em LH em có xu hướng đi theo kiểu người đi mông ở lại. Nhưng mà ngân hàng quy định nhân viên mặc zip em nó tự tin nên may hơi ngắn hơn các chị khổ nỗi mình là trai tơ nên đôi khi vuốt mặt không kịp haiz.
    Nghe nói em cũng mới vào được 6 tháng nên em biết hết. Mình tương ngon ăn lân la lại làm quen hỏi thế này thế kia. Ai ngờ đâu em nó sợ mình học nghề mấy cái sticker dán vòng quanh màn hình em dọn sạch trong vòng vài phút. Em trả lời hồi đó tui vô đây cũng chẳng ai chỉ tui.
    Chẳng ai chỉ cho mình thôi thì suy đi tính lại phải làm quen với mấy chị kế toán trên lầu vậy. Nếu nói về chương trình phòng kế toán là siêu sao của ngân hàng vì toàn là IT cho nên hở một chút là lên phòng KT hỏi thăm. Làm được 3 tuần thì cái xọt rác của mình không đầy mỗi ngày nữa mà nó vơi dần hì hì.
    Nhưng làm được 3 tháng thì muốn nghỉ vì nhàm chán quá làm tín dụng gì mà chẳng khác nào làm kế toán cái nghề này mình không thích tý nào số liệu và bút toán cuối tháng thì đi đòi nợ.

16. Có 11 thành viên cám ơn bài của yeu100C:

Dung_SHA (16-12-2011),Lão K (31-01-2012),MinhThy (16-12-2011),Nhím con (21-12-2011),Nhudadauyeu (17-12-2011),OA _ NỮ (21-12-2011),Phu sinh (20-12-2011),Sheiran (04-02-2012),SunWild (16-12-2011),TeacherABC (16-12-2011),thuphong (17-12-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Thượng đế cho con mèo có chín cái mạng, và con mèo đó đã dùng chín cái mạng của nó để theo đuổi một tình yêu cho đến khi chỉ còn nửa cái mạng... ...Còn Yêu đã trải qua bao thăng trầm, tiêu hao sáu 6 cái mạng của mình để rồi nhìn lại " Nhưng có một lúc nào đó cũng nên nhìn nhận mình là một kẻ thất bại có lẽ lời nói sẽ thật hơn chăng". Lời than thở thốt lên của Yêu ko khỏi khiến OA NỮ cảm khái và có chút ngận ngùi. Liệu Yêu còn có bao nhiêu cái mạng tiếp theo nữa để nhận biết ra sự thành bại của một đời người ko quan trọng mà đó chỉ là một khái niệm. Điều quan trọng nhất của đời người là sống có mục đích và những quá trình tường thưởng những đóng góp của mình cho đời . có như thể mới tạo cho mình một cách sống ung dung với cuộc đời bất định mà vẫn tự tại trước những muôn vàn rủi ro trong thế giới vô thường. Hì hì. "Kinh nghiệm của OA NỮ để ko bị đột quỵ khi lên xuống....dốc"
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

18. Có 4 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Nhím con (01-02-2012),Phu sinh (01-02-2012),Sheiran (04-02-2012),yeu100C (31-01-2012)