Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Bài 41 đến 48/48

Chủ đề: Những điều đáng suy gẫm!

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Default Re: Những điều đáng suy gẫm!

OA NỮ đang theo học một khoá học ngắn về hồi phục sức khoẻ về tâm lý và làm sao để tránh bệnh ... Trong đó có mục. ``Bạn hãy viết về những điểm mạnh của bạn``
    Sau khi OA NỮ ngồi cắn bút ngẫm nghĩ mãi viết ra những điểm mạnh của mình và đọc đi đọc lại...Chợt trong lòng như có những hồi chuông ngân vang làm mình nhận thức ra chính bản thân mình đang sở hữu một khối tài sản quý giá vô ngần mà bao lâu nay mình ko hề nhận ra. Tài sản to lớn mà ta có được chính là bản thân mình!

Sau đó OA NỮ lên mạng tìm được một bài rất hay nói về điều đó. Post lên cho cả nhà cùng suy ngẫm.

Tài sản quý báu nhất nằm ở đâu?

Tài sản quý báu nhất của bạn nằm ở đâu? Trong két sắt, trong nhà băng, trong đất đai, ruộng vườn hay nhà xưởng? Hay là mỏ vàng, mỏ bạc, là kho báu còn nằm sâu trong lòng đất?

Một chân lý đơn giản, hiển nhiên nhưng không phải lúc nào mỗi chúng ta cũng nhận ra được: Tài sản to lớn mà ta có được chính là bản thân mình!

Ngay cả lúc chúng ta tuyệt vọng, cùng khổ, bị tổn thương, mất mát về thể xác, tinh thần...thì chỉ có chính ta, với cả những điểm mạnh và điểm yếu, với đầy đủ những mâu thuẫn vốn có, chứ không phải là một ai khác. Chính ta là " vốn liếng" duy nhất giúp ta đương đầu và vượt qua nghịch cảnh, tìm kiếm hạnh phúc đích thực.

Hãy yêu thương bản thân mình, tin tưởng vào chính mình, bạn sẽ thấy cuộc sống chuyển động dưới sức mạnh của nghị lực, sáng tạo, yêu thương. Và hạnh phúc là thứ tài sản sinh sôi từ sự quên mình, lòng vị tha, sự quan tâm sâu sắc đến người khác.

Nếu như có một ai đó thật sự có giá trị lớn lao trong cuộc đời bạn. Một ai đó có thể cho bạn một lời khuyên thông minh và ý nghĩa nhất. Một ai đó luôn hiểu bạn. Một ai đó sẵn lòng truyền đạt những tình cảm chân thành nhất đến bạn. "Một ai đó"- không ai khác, chính là bạn!

Hầu hết mọi người trong chúng ta ít khi dành nhiều thời gian cho chính mình. Chúng ta quá bận rộn với những lo toan của cuộc sống hiện đại. Rồi chúng ta bận tâm, lo lắng cho những mối quan hệ xã giao xung quanh....

Nhiều người chưa bao giờ nhận thức được khả năng tiềm tàng vĩ đại của bản thân vì có những hành động và suy nghĩ lạc hướng trong cuộc sống. Họ quên đi những mong muốn chính đáng của bản thân.

Hãy học cách sử dụng thời gian hợp lý.

Hãy trân trọng và phát huy những năng lực tiềm tàng trong bạn.

Hãy tạo thói quen dành một ít thời gian riêng tư quý báu cho chính bản thân mình mỗi ngày, cũng như đừng quên mục đích sống, những mơ ước, hoài bão chính đáng của bạn hôm nay và ngày sau.

Hãy lắng nghe những suy nghĩ của bạn lên tiếng.

Hãy khám phá những cảm xúc thật của chính mình.

Hãy tự thoả mãn với những niềm vui mà cuộc sống ban tặng cho bạn.

Bạn là cá nhận tuyệt vời và là tài sản quý nhất cho chính bạn!

Bạn chính là người khao khát hiến dâng những điều kỳ diệu nhất cho cuộc sống.

Hãy là chính bạn! Hãy dành thời gian cho bản thân bạn nhiều hơn để thấy rằng cuộc sống có ý nghĩa biết bao!

.....Mình nhận ra được những điều này khi vừa trải qua những cơn đau đớn về thể xác, sự dày vò của bệnh tật đối với bản thân, có lúc quá đau đã đi đến bế tắc cùng cực và tuyệt vọng . Khi mình đã lãng quên chính mình, thiếu sự quan tâm chăm lo cho chính mình. Và mình đã phải trả giá...!! Hy vọng rằng, đây là thông điệp mà mình gửi đến tất cả mọi người, hãy yêu thương bản thân hơn, khi hãy còn kịp!
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

2. Có 10 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Anna (29-09-2011),Bình Nguyên (25-04-2012),Boulevard (19-09-2011),Dung_SHA (17-09-2011),Emanuel (18-09-2011),Marat Safin (21-09-2011),Phu sinh (18-09-2011),Sheiran (18-09-2011),TeacherABC (29-09-2011),thuphong (17-09-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Dung_SHA's Avatar
    Thanks
    3.036
    Thanked 2.340 Times in 551 Posts

Em đồng ý với với quan điểm " Tài sản quý nhá nhất của con người là chính bản thân mình" Nếu ta yêu chính bản thân mình, tự tin trong cuộc sống thì có thể vượt qua mọi trở ngại thử thách và đón nhận niềm vui trong cuộc sống. Do đó, để hạnh phúc, sung sướng, ta hãy yêu chính bản thân mình !
    Bài viết thật là hay, cám ơn chị Oa đã gửi đến cho mọi người !
    Last edited by Dung_SHA; 17-09-2011 at 02:58 PM.

4. Có 7 thành viên cám ơn bài của Dung_SHA:

Anna (29-09-2011),Bình Nguyên (25-04-2012),Emanuel (18-09-2011),Marat Safin (21-09-2011),OA _ NỮ (19-09-2011),Sheiran (18-09-2011),TeacherABC (29-09-2011)

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Hài... Dẫu biết rằng thế nhưng nhiều khi vẫn cứ quên béng đi mất, để rồi lại hành hạ bản thân mình chỉ vì những điều vớ vẫn!

6. Có 5 thành viên cám ơn bài của Phu sinh:

Bình Nguyên (25-04-2012),Emanuel (18-09-2011),OA _ NỮ (19-09-2011),Sheiran (18-09-2011),TeacherABC (29-09-2011)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket yeu100C's Avatar
    Thanks
    647
    Thanked 1.543 Times in 308 Posts

@ chị ON
    Y Bổ sung thêm một điều nữa
    Mỗi tuần dành vài phút vào NR nữa chứ không thì không được đọc những bài hay như vầy cửa chị ON và anh PS
    Y lại thấy có những người đứng lên được sau khi ngã lại quên đi. Những điều không được quên đó là nghĩa nhân ở đời.
    Đứng dậy tìm lại bản thân mình không có nghĩa là trèo lên người đồng cảnh ngộ đạp người ta để mình ngoi lên.
    Nào hay số kiếp chuồn chuồn
    Khi vui chuồn đậu khi buồn chuồn bay

8. Có 5 thành viên cám ơn bài của yeu100C:

Bình Nguyên (25-04-2012),OA _ NỮ (19-09-2011),Phu sinh (20-09-2011),Sheiran (29-09-2011),TeacherABC (29-09-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Anna's Avatar
    Thanks
    851

Trích dẫn Trích dẫn của TeacherABC Xem bài viết
    Trong một khóa học chuyên môn, mình được cô giáo giới thiệu với cả lớp một đoạn clip tràn đầy xúc động! Tìm trên NR đề mục nào có thể giới thiệu cùng các bạn chia sẻ nhưng không thấy nên đành mượn đất của Anna "Những điều đáng suy gẫm!" để giới thiệu cùng các bạn. Mong chủ topic thông cảm!

[FYT]http://www.youtube.com/watch?v=LnLVRQCjh8c[/FYT]
    Hôm nay mới thấy topic này, rất xúc động... Nhưng sau này anh TABC không cần phải "xin phép" Anna đâu nghen. Nếu có bài nào hay thì anh cứ post lên cho mọi người cùng xem nhé!
    Last edited by Anna; 29-09-2011 at 10:25 AM.
    Khát khao bay giữa bầu trời. Nếu có kiếp sau...chỉ xin làm cơn Gió, lang bạt đó đây...

10. Có 5 thành viên cám ơn bài của Anna:

Bình Nguyên (25-04-2012),Dung_SHA (23-04-2012),OA _ NỮ (30-09-2011),Sheiran (29-09-2011),TeacherABC (29-09-2011)

Thanks
    851

Không biết bài này các bạn đã đọc chưa, nhưng hnay mình mới đọc được, xin chia sẻ cùng mọi người nhé!

Bà bán rau

Ăn rau không chú ơi?

Một giọng khàn khàn, run run làm gã giật mình. Trước mắt gã, một bà cụ già yếu, lưng còng cố ngước lên nhìn gã, bên cạnh là mẹt rau chỉ có vài mớ rau muống xấu mà có lẽ có cho cũng không ai thèm lấy.

- Ăn hộ tôi mớ rau...!

Giọng bà cụ vẫn khẩn khoản. Bà cụ nhìn gã ánh mắt gần như van lơn. Gã cụp mắt, rồi liếc xuống nhìn lại bộ đồ công sở đang khoác trên người, vừa mới buổi sáng sớm. Bần thần một lát rồi gã chợt quay đi, đáp nhanh: Dạ cháu không bà ạ! Gã nhấn ga phóng nhanh như kẻ chạy trốn. Gã chợt cảm thấy có lỗi, nhưng rồi cái cảm giác ấy gã quên rất nhanh. "Mình thương người thì ai thương mình" - cái suy nghĩ ích kỷ ấy lại nhen lên trong đầu gã.

- Ăn hộ tôi mớ rau cô ơi! Tiếng bà cụ yếu ớt.
    - Rau thế này mà bán cho người ăn à? Bà mang về mà cho lợn!

Tiếng chan chát của một cô gái đáp lại lời bà cụ.
    Gã ngoái lại, một cô gái cũng tầm tuổi gã. Cau mày đợi cô gái đi khuất, gã đi đến nói với bà:

- Rau này bà bán bao nhiêu?
    - Hai nghìn một mớ - Bà cụ mừng rỡ.

Gã rút tờ mười nghìn đưa cho bà cụ.

- Sao chú mua nhiều thế?- Con mua cho cả bạn con. Bây giờ con phải đi làm, bà cho con gửi đến chiều con về qua con lấy!

Rồi gã cũng nhấn ga lao vút đi như sợ sệt ai nhìn thấy hành động vừa rồi của gã. Nhưng lần này có khác, gã cảm thấy vui vui.

Chiều hôm ấy mưa to, mưa xối xả. Gã đứng trong phòng làm việc ngắm nhìn những hạt mưa lăn qua ô cửa kính và theo đuổi nhưng suy nghĩ mông lung. Gã thích ngắm mưa, gã thích ngắm những tia chớp xé ngang trời, gã thích thả trí tưởng tượng theo những hình thù kỳ quái ấy. Chợt gã nhìn xuống hàng cây đang oằn mình trong gió, gã nghĩ đến những phận người, gã nghĩ đến bà cụ...

- Nghĩ thế đủ rồi đấy!

Giọng người trưởng phòng làm gián đoạn dòng suy tưởng của gã. Gã ngồi xuống, dán mắt vào màn hình máy tính, gã bắt đầu di chuột và quên hẳn bà cụ.

Mấy tuần liền gã không thấy bà cụ, gã cũng không để ý lắm. Gã đang bận với những bản thiết kế chưa hoàn thiện, gã đang cuống cuồng lo công trình của gã chậm tiến độ. Gã quên hẳn bà cụ.

Chiều chủ nhật gã xách xe máy chạy loanh quanh, gã vẫn thường làm như vậy và có lẽ gã cũng thích thế.

Gã ghé qua quán trà đá ven đường, nơi có mấy bà rỗi việc đang buôn chuyện.

Chưa kịp châm điếu thuốc, gã chợt giật mình bởi giọng oang oang của một bà béo:

- Bà bán rau chết rồi.
    - Bà cụ hay đi qua đây hả chị? - chị bán nước khẽ hỏi.
    - Tội nghiệp bà cụ! một giọng người đàn bà khác.
    - Cách đây mấy tuần bà cụ giở chứng cứ ngồi dưới mưa bên mấy mớ rau. Có người thấy thương hỏi mua giúp nhưng nhất quyết không bán, rồi nghe đâu bà cụ bị cảm lạnh.
    Nghe đến đây mắt gã chợt nhòa đi, điếu thuốc chợt rơi khỏi môi.
    Bên tai gã vẫn ù ù giọng người đàn bà béo kia. Gã không ngờ...!

Theo Lê Thắng
    (Quảng Xương, Thanh Hóa)
    Nguồn: VnExpress
    Khát khao bay giữa bầu trời. Nếu có kiếp sau...chỉ xin làm cơn Gió, lang bạt đó đây...

12. Có 7 thành viên cám ơn bài của Anna:

Bình Nguyên (25-04-2012),Dung_SHA (23-04-2012),hahaha (02-12-2011),Nhudadauyeu (23-04-2012),Phu sinh (03-12-2011),TeacherABC (02-12-2011),Thảo_ANA (23-04-2012)

Thanks
    851

Đừng vội xét đoán

Đừng vội kết án ai. Vì bạn không biết cuộc sống của họ thế nào cũng như điều gì đang diễn ra trong tâm hồn họ và những gì họ đang phải nỗ lực vượt qua.

Vừa nhận được điện thoại, vị bác sĩ vội vã tới bệnh viện. Ông khoác vội trang phục phẫu thuật và tiến ngay tới phòng mổ. Lúc đó, người cha của cậu bé sắp sửa phẫu thuật đang ngồi đợi tại cửa phòng.

Vừa nhìn thấy bóng bác sĩ, người cha nói ngay: “Tại sao giờ này ông mới đến? Ông không hay biết con trai tôi rất nguy kịch sao? Thực lòng ông có trách nhiệm nghề nghiệp không vậy?”

Bác sĩ điềm tĩnh trả lời: “Thật xin lỗi, lúc này không phải ca tôi trực nên tôi không có mặt tại bệnh viện. Thế nhưng vừa nhận được điện báo tôi đến ngay đây… Và lúc này tôi muốn tịnh tâm một chút để chuẩn bị phẫu thuật”.

Người cha giận dữ: “Tịnh tâm à?! Giả như con của ông đang nằm trong phòng cấp cứu thì ông có tịnh tâm được không? Nếu như con trai ông sắp chết, ông sẽ làm gì?”

Vị bác sĩ lại mỉm cười trả lời:

“Tôi sẽ nói điều mà ông Gióp đã nói trong Kinh Thánh: ‘Thân trần truồng sinh từ bụi đất, tôi sẽ trở về
    bụi đất thân trần truồng. Chúa đã sinh ra, Chúa lại lấy đi, xin chúc tụng Chúa’. Những bác sĩ không có khả năng giữ lại mạng sống. Ông hãy đi và cầu nguyện cho con trai ông. Chúng ta sẽ nỗ lực hết mình và cậy trông vào ân sủng Thiên Chúa”.

“Khuyên lơn người khác khi mà bản thân mình chẳng dính dáng gì xem ra quá dễ dàng”. Người cha phàn nàn.

Cửa buồng phẫu thuật đóng lại. Vị bác sĩ miệt mài vài giờ liền trong buồng mổ. Và ông rời khỏi buồng phẫu thuật trong niềm hạnh phúc: “Cảm tạ Chúa. Con trai ông đã được cứu. Nếu muốn biết thêm chi tiết, hãy hỏi cô ý tá vừa giúp tôi”. Không chờ câu trả lời của người cha, vị bác sĩ tiến thẳng ra cổng và rời khỏi bệnh viện.

Ngay khi nhìn thấy dáng dấp cô y tá xuất hiện, người cha nói ngay:

“Loại người gì mà lại cao ngạo đến như thế kia chứ! Thậm chí ông ta không thèm dành vài giây trả lời cho tôi biết hiện trạng con trai tôi”.

Cô y tá cúi xuống, tuôn trào nước mắt. Trong xúc động, cô chậm rãi trả lời: “Con trai duy nhất của bác ấy mới qua đời hôm qua do một tai nạn. Hôm nay bác ấy đang lo tang sự cho cậu. Thế nhưng vừa nhận được điện báo bác ấy tới ngay để cứu con trai ông. Bây giờ thì bác ấy trở về tiếp tục lo hậu sự cho đứa con yêu quý của mình”.

Đừng vội kết án ai. Vì bạn không biết cuộc sống của họ thế nào cũng như điều gì đang diễn ra trong tâm hồn họ và những gì họ đang phải nỗ lực vượt qua.

Sưu tầm

14. Có 8 thành viên cám ơn bài của Anna:

Bình Nguyên (25-04-2012),Dung_SHA (23-04-2012),Emanuel (24-04-2012),Nhím con (23-04-2012),Nhudadauyeu (23-04-2012),OA _ NỮ (23-04-2012),TeacherABC (23-04-2012),thuphong (23-04-2012)

Thanks
    851

Đồng tiền vàng

Buổi trưa. Trời oi bức, nắng như đổ lửa. Nằm dưới cây sấu già, nó thiu thiu ngủ, đầu gối lên cái bọc dúm dó, cũ kỹ, bên cạnh là cái bát sắt hoen gỉ nằm chỏng chơ.

Từ sáng tới giờ chưa có chút gì bỏ bụng, đi xin mãi nó chỉ được 1 tờ năm trăm đồng mất góc. Đói rũ người. Nó hi vọng giấc ngủ sẽ xua tan cái đói đang cồn cào trong nó, nhưng không được...

Chợt nó giật thót mình khi có bàn chân ai đó giẫm lên người. Đang đói, mệt, nó la toáng lên:
    - Mù à? Người ta nằm thế mà giẫm cả lên người!
    Đáp lại nó là giọng khản đặc, run run của 1 bà lão :
    - Bà mù...ừ...mù thật cháu ạ...thôi bà đã trót...cho bà xin.
    Nó lặng người, từ hai hốc mắt nó có cái gì đó ươn ướt, mặn chát rỉ ra...
    - Cháu xin lỗi. Cháu không biết là bà... như thế...

Bà lão ngúc ngoắc đầu như thể chấp nhận. Rồi chiếc nón lá rách lướp tướp, cũ mèm tiếp tục huơ đi huơ lại. Theo cây gậy tre dò đường, bà dò dẫm bước đi...
    - Lạy các ông, các bà...Xin các ông các bà thương xót,nhón tay làm phúc...
    Nó vội lần trong bọc, rút ra tờ năm trăm mất góc, gọi với theo:
    - Bà ơi!
    Bà lão quay đầu lại.
    - Cháu xin biếu bà!
    Khuôn mặt nhăn nhúm của bà lộ vẻ mừng rỡ. Bà chậm chạp đi về phía nó, chìa nón cạnh cây sấu già chờ đợi...

1 cơn gió thoảng qua, hanh hao thả từ trên cây sấu vài chiếc lá khô vào nón.
    Ngỡ nó bỏ tiền vào, bà đưa tay quờ đi quờ lại trong nón nhưng bàn tay run rẩy nhăn nheo chỉ chạm phải chiếc lá khô giòn. Bà lầm bầm:
    - Trời ơi, sao nó lại nỡ lừa cả người mù hả trời!
    Bà lão rủa thầm rồi từ từ quay người lại đi tiếp.

Nó ngồi dưới gốc cây, chìa tờ giấy bạc ra vẻ thành khẩn. Chờ mãi mà chẳng thấy bà lão nhận tiền, nó đứng dậy thảng thốt gọi :
    - Bà ơi! Cháu biếu bà thật đấy mà...
    Chỉ có tiếng lá xào xạc đáp lại.

Nó đứng đó 1 lúc lâu, suy nghĩ nhưng không hiểu vì sao bà lão không nhận tiền của nó. Nó cúi xuống, cắp cái bọc vào nách, cầm cái bát, với cây gậy lò dò tìm đường thập thững bước đi.
    Bóng của nó - 1 đứa bé mù in trên mặt đường tròn như 1 đồng tiền vàng.

Sưu tầm

16. Có 6 thành viên cám ơn bài của Anna:

Bình Nguyên (25-04-2012),Emanuel (24-04-2012),Nhím con (29-04-2012),Nhudadauyeu (24-04-2012),phale (27-04-2012),Thảo_ANA (24-04-2012)

Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345