Bài 1 đến 1/1

Chủ đề: 25 điều đứa trẻ 9 tuổi cần phải biết

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    4.832
    Thanked 2.769 Times in 576 Posts

Default 25 điều đứa trẻ 9 tuổi cần phải biết

Em bé 9 tuổi người Nhật đang là một tấm gương được cho cả thế giới thương và nể trọng, về hành xử đàng hoàng, trọng kỷ luật chung của em. Sau trận động đất ở Nhật, khi em bé xếp hàng chờ để lãnh cơm do một tổ chức từ thiện phát, một người lớn tặng em đĩa cơm của ông, nhưng em đã mang phần đó, đưa cho ban phân phối, rồi trở lại chỗ xếp hàng chờ. Người tặng em cơm hỏi, bé cho biết em không muốn lấy trước, vì có thể nhiều người đói hơn em!

Tiến Sĩ David Lowry, sau nhiều năm tháng làm việc với con trẻ, đã đề nghị ra 25 điều mà các em lên 9 tuổi cần được giáo dục, để biết cư xử cho đàng hoàng: Sau đây là danh sách 25 điều đó.

1. Khi hỏi xin cái gì, phải biết nói “Please.”

2. Khi nhận được cái gì, phải biết “Thank you.”

3. Không bao giờ ngắt lời một người đang nói chuyện với người khác, trừ trường hợp khẩn cấp. Cần biết “chờ.”

4. Ngang câu chuyện của hai người, nếu cần được một người chú ý tới mình, phải nói “Excuse me” một cách lễ phép.

5.Khi có ý nghi ngờ về chuyện sắp làm, bé nên xin phép người lớn trước. Ðiều này có thể giúp em tránh được nhiều giờ ân hận sau đó.

6. Thế giới không cần biết tới những gì bé không ưa. Nên giữ kín những ý kiến tiêu cực với bạn bé thôi, đừng nói cho người lớn nghe.

7. Ðừng chê bai bề ngoài của một người nào đó. Dĩ nhiên, nếu muốn khen thì được, ai cũng ưa nghe cả!

8. Khi người ta hỏi thăm mình (How are you?), cần hỏi thăm lại họ.

9.Tới chơi ở nhà bạn, trước khi về phải biết cảm ơn bạn và bố mẹ của bạn.

10. Gõ cửa khi cửa đóng và đợi coi có người trả lời mới bước vô.

11. Khi gọi điện thoại, giới thiệu về mình rồi xin phép nói chuyện với người em quen.

12. Biết tỏ ra quý hóa các món quà và biết nói “cảm ơn.” Dù biết dùng email, viết thư tay vẫn có giá trị hơn.

13. Không được nói bậy trước mặt người lớn. Họ biết hết thứ ngôn từ đó, họ thấy nó thô lỗ và không có gì hay ho!

14. Ðừng gọi người nào bằng một cái tên có ý chế riễu.

15. Ðừng trêu chọc người khác. Làm vậy chỉ chứng tỏ em còn yếu xìu! Khi họp với vài bạn để cho bạn khác ra ngoài vòng chơi chung là một hành động độc ác.

16. Dù trò chơi trong nhóm không vui, ráng ngồi im, quan sát mọi người. Người làm trò đang cố gắng hết mình đó.

17. Khi đụng phải người khác, nói ngay “Excuse me!”

18. Bịt miệng lại khi ho hoặc hắt hơi. Ðừng cho tay vào ngoáy mũi ở nơi công cộng.

19. Khi đi qua một cánh cửa, nên giữ lại giúp người đi sau có thể ra vô theo.

20. Khi thấy cha mẹ, thầy cô giáo hay hàng xóm làm việc gì, nên hỏi “May I help”? Làm giúp người khác, em có thể học được chuyện mới.

21. Khi người lớn muốn nhờ bé làm chuyện gì, hãy làm với nụ cười và không càu nhàu.

22. Khi có người giúp mình, nhớ nói “Thank you” để lần sau họ còn muốn giúp em.

23. Dùng dao, nĩa, đũa đúng cách.

24. Giữ khăn ăn trên đùi để chùi miệng khi cần.

25. Ðừng với tay lấy đồ ăn trên bàn mà xin người lớn đưa cho em.

2. Có 6 thành viên cám ơn bài của Lão K:

kehotro (29-04-2011),Nguyên Thoại (29-04-2011),OA _ NỮ (30-04-2011),Phu sinh (30-04-2011),SunWild (29-04-2011),thuphong (29-04-2011)