Bài 1 đến 8/8

Chủ đề: Để nấu được cơm ngon!

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Default Để nấu được cơm ngon!

Để nấu được cơm ngon!

1. Nấu cơm bằng nước sôi, đầy đủ dinh dưỡng
    Với sự xuất hiện của nồi cơm điện, việc nấu cơm của các bà nội trợ được giảm đi đáng kể. Thay vì phải chờ nước sôi rồi mới cho gạo vào như trước thì nay chỉ cần cho gạo vào ngay khi nước lạnh, sau đó ấn nút. Vậy là khi trở về, bạn đã có 1 nồi cơm ngon, dẻo.
    Nhưng bạn có biết, gạo ngâm lâu trong nước lạnh sẽ nở ra, các chất dinh dưỡng cũng theo đó mà tan ra trong nước. Khi nước được đun sôi ở nhiệt độ cao, các vitamin B1 cũng sẽ bị phân hủy theo.
    Ở 1 số tỉnh, thành nông thôn, trong quá trình lọc nước, người dân còn cho thêm các dụng cụ gạn và bột tẩy trắng. Các chất này mặc dù có thể diệt được vi khuẩn trong nước, vô hại với sức khỏe con người, nhưng cũng vô hình chung cũng phân hủy luôn vitamin B1 và các chất dinh dưỡng khác có trong gạo.

2. Nấu cơm đúng cách

Cách nấu cơm đúng nhất đó là chờ nước sôi già sau đó mới cho gạo vào như thế gạo không những hút được nước mà còn tăng được nhiệt. Protein gặp nóng sẽ co lại, khiến cho hạt gạo không bị vỡ ra. Hơn nữa, trong quá trình đun sôi nước, lượng protein kết tủa như một lớp màng bảo vệ vitamin B, tránh bị tan trong nước.
    Sau khi cho gạo vào, nên vặn nhỏ lửa, để lượng nước bốc hơi ít. Với cách làm như vậy, lượng vitamin B1 được giữ lại sẽ nhiều hơn đến 30% so với cách nấu bằng nước lạnh.

3. Để cơm có vị thơm, ngon

Không hẳn cứ dùng loại gạo ngon, đắt tiền là bạn sẽ có 1 nồi cơm ưng ý. Dùng nước chè nấu cơm không những giúp cơm có vị thơm, ngon mà lại có màu sắc đẹp mắt.
    Ăn cơm được nấu bằng nước chè vừa có thể giảm bớt lượng mỡ dư thừa, sạch miệng, giúp phòng tránh các bệnh về đường tim mạch.
    Những người ở độ tuổi trung niên, thường xuyên ăn cơm nấu bằng nước chè còn có thể làm mềm các tĩnh mạch, từ đó giảm các nguy cơ suy nhược thần kinh thể tim mạch.

Theo Dantri/food
    Nước vô tình nước ngàn năm trôi mãi
    Mây vô tình mây mãi mãi bay xa
    Trăng vô tình trăng mãi đùa với gió
    Người hữu tình người chắc hiểu lòng ta

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.717
    Thanked 3.039 Times in 1.244 Posts

Default Ðề: Để nấu được cơm ngon!

Mình chẳng biết nấu cơm! Chỉ biết vo gạo, cho vào nồi cơm điện đổ nước rồi bấm nút! Thế mà đôi khi nấu cơm lại bị nhão! Tệ thật!!!!

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của TeacherABC Xem bài viết
    Mình chẳng biết nấu cơm! Chỉ biết vo gạo, cho vào nồi cơm điện đổ nước rồi bấm nút! Thế mà đôi khi nấu cơm lại bị nhão! Tệ thật!!!!
    Chia sẻ với bạn chút kinh nghiệm nha. Kể cả với nồi cơm điện thì vẫn nên vo gạo đợi nước sôi rồi mới tra gạo vào nối ( dĩ nhiên phải canh nước cho vừa). Mình thử rồi nếu cho luôn gạo và nước vào cùng thì cơm không ngon lắm nếu gặp gạo mới rất dễ nát, cơm nhạt...
    Chúc bạn ăn ngon

Thanks
    3.717

Trích dẫn Trích dẫn của thuphong Xem bài viết
    Chia sẻ với bạn chút kinh nghiệm nha. Kể cả với nồi cơm điện thì vẫn nên vo gạo đợi nước sôi rồi mới tra gạo vào nối ( dĩ nhiên phải canh nước cho vừa). Mình thử rồi nếu cho luôn gạo và nước vào cùng thì cơm không ngon lắm nếu gặp gạo mới rất dễ nát, cơm nhạt...
    Chúc bạn ăn ngon
    Cám ơn thuphong, thỉnh thoàng mới phải nấu cơm thôi nên mình sẽ học kinh nghiệm của bạn! Híc lấy vợ gần 20 năm mà mới nấu cơm có vài lần thì đúng là phải đi học thui...

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của TeacherABC Xem bài viết
    Cám ơn thuphong, thỉnh thoàng mới phải nấu cơm thôi nên mình sẽ học kinh nghiệm của bạn! Híc lấy vợ gần 20 năm mà mới nấu cơm có vài lần thì đúng là phải đi học thui...
    hihihi... lỗi do vợ bạn chiều bạn quá rồi
    Khi vợ nấu cơm chạy lại vo gạo giúp vợ thì vợ bạn sẽ vui lắm đó mà bạn lại nâng cao tay nghề bếp núc thi thoảng trổ tài để lấy điểm..

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Mây's Avatar
    Thanks
    0

Mây em chỉ biết dùng nồi
    Cơm điện để thổi-thật tồi phải không?

hichic.

Thanks
    3.717

Trích dẫn Trích dẫn của thuphong Xem bài viết
    hihihi... lỗi do vợ bạn chiều bạn quá rồi
    Khi vợ nấu cơm chạy lại vo gạo giúp vợ thì vợ bạn sẽ vui lắm đó mà bạn lại nâng cao tay nghề bếp núc thi thoảng trổ tài để lấy điểm..

Đi làm về đến nhà thì bà xã đã nấu xong hết từ đời nào rồi nên có muốn vo gạo giúp cũng đành phải chịu thôi! Chỉ biết khen món ăn ngon nên bữa cơm nào cũng ấm áp...

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket T_Y_P_N's Avatar
    Thanks
    0

Theo ý em để nấu được cơm ngon. Cực đơn giản, cố lấy một cô vợ biết nấu cơm ngon.
    Heets