Trang 1 / 3 123 LastLast
Bài 1 đến 10/26

Chủ đề: Sự chín chắn - Nét duyên quý!

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Default Sự chín chắn - Nét duyên quý!

.

Có rất nhiều bài viết về sự chín chắn nhưng TP sưu tầm bài viết của Bạch Dương một người bạn bên VNblog vì thấy viết rất gần gũi. Bài này được gửi trong Chùm bài viết của Bạch Dương hưởng ứng cuộc thi tìm hiểu về phong cách Thanh-Lịch của người phụ nữ Thủ đô do khối ĐHQG tổ chức.

Bài thứ bảy: Sự chín chắn - Nét duyên quý!

(Bài viết dành cho các em)

"Con người là tổng hòa của các mối quan hệ xã hội", hàng ngày mỗi chúng ta phải trải qua nhiều mối quan hệ khác nhau trong xã hội, với muôn hình muôn vẻ loại người; Người tốt có, xong không phải không có kẻ xấu, nếu không biết thận trọng trong khi giao tiếp, những lời nói của bạn sẽ rất dễ bị người không tốt nói lại ở chỗ khác với dụng ý xấu khiến mọi người hiểu sai về mình!

Thứ ngôn ngữ chúng ta giao tiếp hàng ngày mang tính chất "tùy cơ ứng biến" tức thời nên độ chuẩn xác thường không cao. Ngược lại ngôn ngữ viết thường được mọi người suy nghĩ, cân nhắc chín chắn nên độ chuẩn xác cao hơn nhiều, nhưng điều dễ nhận thấy là trong giao tiếp ta dùng ngôn ngữ nói chứ không dùng ngôn ngữ viết, vì vậy những câu, từ không được cân nhắc khi phát ngôn có thể vô tình đụng chạm đến người này hay người khác, dễ làm tổn thương, có khi làm đau lòng nhau. Cho nên, khi nói cần phải có sự thận trọng (suy trước, nghĩ sau), sự trầm tĩnh khi phát ngôn là điều cần thiết, dân gian có câu: "Uốn lưỡi trước khi nói" là vì thế!

Nhiều người (nhất là phái nam) thường có cái nhìn thiếu thiện cảm với những chị em ở đâu cũng có thể "Chưa thấy người đã thấy tiếng", hoặc ở đâu cũng thì thầm to, nhỏ, sẵn sàng đem chuyện riêng tư của người này nói với người khác, có khi chỉ mang dụng ý "làm quà", người như vậy được người xưa gọi là thói "Ngồi lê đôi mách" hoặc là người vô duyên! Ngược lại, những người chín chắn có tính tình điềm đạm, kín đáo, hơi trầm tĩnh thường được số đông cộng đồng yêu mến.

Sự chín chắn chính là nguyên tắc xử thế chứa đựng một nguyên tắc sống có văn hóa. Có thể người nào chưa nhận ra sẽ cho rằng người như vậy là người "ngu ngơ" không biết gì. Sống như vậy có phải là giả dối không? Xin thưa: Không phải vậy đâu nhé! Bởi vì: Với những người bạn đã hiểu nhau, có sự thông cảm từ trước thì sự chân thành, nghĩ sao nói vậy là điều cần thiết. Nhưng hàng ngày chúng ta giao tiếp với nhiều loại người trong đó có cả những người lạ, chưa quen biết vì vậy trong trường hợp này ta cần biết phân biệt các yếu tố cần thiết khi giao tiếp: Người, lúc, và chỗ! (Không phải người ấy thì lời ấy không nên nói. Không phải lúc ấy, có gặp người ấy cũng không nên nói. Gặp người ấy nhưng không đúng chỗ cũng không nên nói).

Sự chín chắn khi giao tiếp phụ thuộc vào đức khiêm nhường và tính thận trọng khi nói năng của mỗi người (yếu tố năng khiếu chỉ chiếm một vị trí nhỏ), hãy cố gắng không là bạn gái "phổi bò" hay "ruột ngựa" trong khi giao tiếp, cũng không để ai đó nghĩ rằng: "Sự góp mặt của bạn cùng một bạn gái, thêm một con vịt nữa là thành cái chợ!", bạn thân mến nhé!
    Sẽ còn có ngày mai

2. Có 4 thành viên cám ơn bài của thuphong:

OA _ NỮ (02-12-2010),Phương Lê (01-12-2010),Phu sinh (01-12-2010),SunWild (01-12-2010)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Phương Lê's Avatar
    Thanks
    982

Default Re: Sự chín chắn - Nét duyên quý!

Dưới con mắt PL em thì chị em nhà minh chỉ cần:
    ... đi nhẹ..... nói khẽ... cười duyên..!
    .... chỉ vậy thôi là PL em chết lăn quay liền àh!
    Em đi.... rồi tay gầy nào vẫy
    Em đi.... rồi đôi mắt nào cay..

4. Có 2 thành viên cám ơn bài của Phương Lê:

Phu sinh (01-12-2010),thuphong (01-12-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.970
    Thanked 1.574 Times in 565 Posts

Nhờ SM Phù sinh mở cuộc bình chọn xem ai chín chắn nhất NR nhỉ

6. Có 3 thành viên cám ơn bài của SunWild:

Phương Lê (01-12-2010),Phu sinh (01-12-2010),thuphong (01-12-2010)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762

Trích dẫn Trích dẫn của SunWild Xem bài viết
    Nhờ SM Phù sinh mở cuộc bình chọn xem ai chín chắn nhất NR nhỉ
    Gợi ý hay. Trở thành một người chín chắn cũng k hề dễ đâu nha.

Sẽ còn có ngày mai

Thanks
    3.762

.
    Sự chín chắn đặc biệt rất cần có ở người phụ nữ hiện đại vì ngày nay người phụ nữ hiện đại không chỉ phải gánh vác thiên chức của mình mà còn gánh cả công việc xã hội.

Và sự chín chắn không chỉ mang đến cho người phụ nữ một mái ấm hạnh phúc mà còn giúp họ thành đạt trong sự nghiệp…

Nếu muốn trở thành người phụ nữ chín chắn, bạn hãy chú ý những điều sau:

1. Đừng quá lãng mạn, ảo tưởng vào bản thân và cuộc sống:

Phụ nữ hay "mắc bệnh" lãng mạn và ảo tưởng khi còn trẻ, đó là khi bồng bột. Để trở thành người phụ nữ chín chắn, bạn phải sớm nhìn nhận cuộc sống, xác định bản thân một cách thực tế và khách quan để thích ứng, linh hoạt với mọi biến động. Điều này giúp bạn có sự vững chắc trong mọi đường đi nước bước.

2. Biết độc lập tự chủ:

Nếu khi nhỏ bạn sống ỷ lại vào bố mẹ, lúc xây dựng gia đình bạn lại dựa dẫm vào chồng con. Vậy là cuộc sống của bạn giống như một cây tầm gửi. Nếu bạn không biết độc lập tự chủ thì bạn sẽ chẳng làm được việc gì dù nhỏ, tiếng nói của bạn không có trọng lượng, và khi rời xa mọi người sẽ mất phương hướng. Đó không phải là mẫu phụ nữ của thời đại văn minh.

3. Cần phải có quan điểm rõ ràng:

Trong tình yêu hay trước những diễn biến cuộc sống, nếu bạn để tâm trạng mình thiếu ổn định thì bạn sẽ là người gánh phiền toái đầu tiên. Cần phải có thái độ rõ ràng trong mọi tình huống, diễn biến. Hãy là người phụ nữ mạnh mẽ để khi tinh thần dù có dao động vẫn có thể tự kiềm chế, giữ mình đúng mực.

4. Đừng cẩu thả và thiếu tinh thần trách nhiệm:

Đó là điều phụ nữ cần loại bỏ. Nó không những làm cho người khác khó chịu mà còn làm cho cuộc sống của họ không có ý nghĩa, họ không thể gánh được những phần việc lớn.

Theo Kiến Thức Gia Đình
    Việt Báo
    Sẽ còn có ngày mai

9. Có 2 thành viên cám ơn bài của thuphong:

OA _ NỮ (02-12-2010),Phu sinh (01-12-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Nếu muốn trở thành người phụ nữ chín chắn, bạn hãy chú ý những điều sau:

1. Đừng quá lãng mạn, ảo tưởng vào bản thân và cuộc sống:

Phụ nữ hay "mắc bệnh" lãng mạn và ảo tưởng khi còn trẻ, đó là khi bồng bột. Để trở thành người phụ nữ chín chắn, bạn phải sớm nhìn nhận cuộc sống, xác định bản thân một cách thực tế và khách quan để thích ứng, linh hoạt với mọi biến động. Điều này giúp bạn có sự vững chắc trong mọi đường đi nước bước.

Ối. Ngay tiêu chí này mình đã thấy mình không thể đạt hai từ "chín chắn" rùi. Mình là người lãng mạn và vô cùng ảo tưởng. Hành động đôi khi lại quá ảo tưởng, phi thực tế và bước những bước đi không vững chắc... Rất dễ đổ rầm rầm

"Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

11. Thành viên cám ơn bài của Boulevard:

thuphong (01-12-2010)

Thanks
    3.762

Trích dẫn Trích dẫn của Phương Lê Xem bài viết

Sau ba tiêu chí này sống lại rồi PL mới yêu cầu tiếp 10 nét duyên khác phía sau nữa hở
    Sẽ còn có ngày mai

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.717
    Thanked 3.039 Times in 1.244 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Phương Lê Xem bài viết
    Còn 1 tiêu chí nữa mà thường nghe PL... nhắc sao không thấy nói đến nhỉ?

14. Thành viên cám ơn bài của TeacherABC:

OA _ NỮ (02-12-2010)

Member PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    12

Người phụ nữ thông minh, tài giỏi chưa chắc là người phụ nữ chín chắn nhưng người phụ nữ chín chắn chắc chắn là người phụ nữ thông minh. Có được người vợ chín chắn là phúc lớn của một người đàn ông. Nhà cửa yên ấm đến đâu, con cái ngoan ngoãn đến đâu phụ thuộc nhiều vào sự chín chắn của người mẹ.

16. Có 2 thành viên cám ơn bài của mainhungayhomqua:

OA _ NỮ (02-12-2010),thuphong (01-12-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Thôi rồi, Tiêu chỉ hai chữ chín chắn này mình khó lòng chạm phải,. Chỉ có ba điều của PL đưa ra mình cũng cảm thấy xa vời đối với mình rồi.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

Trang 1 / 3 123 LastLast