Trang 3 / 64 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... LastLast
Bài 21 đến 30/640

Chủ đề: Những điều không muốn nói đến

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Default Re: Những điều không muốn nói đến

.

Đã định không nói gì không viết gì, tự nhiên bà hàng xóm lại ngắt mấy bông hoa nguyệt quế bên vườn nhà (trên sân thượng) và nói tặng mình... Bây giờ mùi hương thoang thoảng lan khắp phòng...

Hihihih... thật thú vị. Đôi khi nghĩ tới hàng xóm toàn nhớ tới những chuyện các vị cãi nhau. Bây giờ đường biên giới đã xác định rồi thì những chuyện cãi nhau cũng đỡ đi nhiều. Nghĩ lại thương mẹ mình...

Bà cụ một đời lương thiện, chỉ nghĩ cho người khác nhưng sao gặp những chuyện thật bất công. Ngày cụ còn sống lúc nào cũng buồn bực vì những chuyện chưa đạt được, những chuyện bị người đời lừa lọc, mình cứ phải khuyên nhủ suốt ngày... nhiều khi phát cáu. Trước lúc mất còn nhắc mình làm cho xong sổ đỏ. Vậy mà lúc nào cụ cũng thương và bênh mình. Mình làm cái gì cũng đúng. Hì... ngay cả cháu cụ cũng không thương bằng mình... thế mới lạ chứ.

Ừ... cũng lâu rồi không post thơ ở NR.

Last edited by thuphong; 24-07-2010 at 11:28 AM.
    Sẽ còn có ngày mai

2. Có 2 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (24-07-2010),Phu sinh (24-07-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Wink Re: Những điều không muốn nói đến

Thích nhỉ chị nhỉ? ở bên cạnh những người hàng xóm yêu quý mình cũng thấy sướng. Khu nhà BLV đang ở toàn là những người làm trong ngành của bố, mọi người sống chân tình và quý mến nhau. Ra tới cửa là nhìn nhau chào và cười... Chú hàng xóm nhà bên phải liền kề nhà em thì luôn miệng: H đi đâu vậy? Em suốt ngày bị hỏi trong bụng thì buồn cười, nhưng vẫn cứ trả lời vì biết câu hỏi đó thay cho 1 lời chào của người lớn. Nhà hàng xóm ở bên trái thì được cả vợ lẫn chồng, hở ra là hỏi han... Bé nhà em lên cấp 2, cô hàng xóm ấy tìm cô giáo dạy riêng cho bé vì trước cô ấy làm ở trường bé học. Còn chị hàng xóm xa xa 1 chút dạy bé cả 5 năm học cấp 1, em chẳng phải lo nghĩ gì về chuyện học cho bé cả. Tới khi lên cấp 2, chị ấy lại chủ động dặn em mang hồ sơ cho bé để chị ấy dẫn em tới gặp cô hiệu phó là bạn thân của chị ấy ở trường bé đang học, nhà ở gần mà vẫn bị trái tuyến, chẳng mất đồng tiền nào. Hễ có vụ kiện cáo đánh nhau gì thì lập tức là vợ chồng chú tổ trưởng lại xăng xái sang nhờ em quân sư giúp xóm. Vì cái khu nhà em ở liền kề với 1 khu chung cư cao tầng, họ xây dựng ầm ĩ đã choáng mà còn đổ vấy bao nhiêu bê tông, rác rưởi lên trên tầng thượng của các nhà sát với họ...
    "Bán anh em xa mua láng giềng gần", câu nói thật đúng chị nhỉ. Không thân thiết quá đà để lại thành nói nhiều, nói dai thành nói dại, nhưng sự hỗ trợ của hàng xóm láng giềng lúc khó khăn cũng là điều rất cần thiết.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

4. Có 2 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Phu sinh (24-07-2010),thuphong (24-07-2010)

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Nợ trần gian chửa dứt
    Mê mãi gót chân cuồng
    Đời trôi giạt chẳng buông
    .......

Happy Birthday To You! PS

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Chúc mừng chị hưởng ngày sinh nhật thật vui vẻ nha chị, bên cạnh gia đình và những người bạn thương mến chị.

Em bận quá. Chuẩn bị đi xa 1 tháng, nên phải chuẩn bị đủ thứ cho bọn trẻ con và công việc nên ko vào NR được. Chị ở nhà làm thơ nhiều vào nhé, em về đọc.
    Cám ơn chị.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

7. Thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

thuphong (25-07-2010)

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhudadauyeu's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.542 Times in 492 Posts

Chúc mừng sinh nhật chị
    Chúc chị tuổi mới thêm nhiều niềm vui và hp hơn nữa

------------------------------------------------------------------------
    Trong đôi mắt em, anh là tất cả ...!!!

9. Thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

thuphong (25-07-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    680

Chúc mừng sinh nhật chị. Chúc chị có một sinh nhật thật vui và ấm cúng.
    Tất cả đều là lẽ đương nhiên

11. Thành viên cám ơn bài của Candy:

thuphong (25-07-2010)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết
    Thích nhỉ chị nhỉ? ở bên cạnh những người hàng xóm yêu quý mình cũng thấy sướng. Khu nhà BLV đang ở toàn là những người làm trong ngành của bố, mọi người sống chân tình và quý mến nhau. Ra tới cửa là nhìn nhau chào và cười... Chú hàng xóm nhà bên phải liền kề nhà em thì luôn miệng: H đi đâu vậy? Em suốt ngày bị hỏi trong bụng thì buồn cười, nhưng vẫn cứ trả lời vì biết câu hỏi đó thay cho 1 lời chào của người lớn. Nhà hàng xóm ở bên trái thì được cả vợ lẫn chồng, hở ra là hỏi han... Bé nhà em lên cấp 2, cô hàng xóm ấy tìm cô giáo dạy riêng cho bé vì trước cô ấy làm ở trường bé học. Còn chị hàng xóm xa xa 1 chút dạy bé cả 5 năm học cấp 1, em chẳng phải lo nghĩ gì về chuyện học cho bé cả. Tới khi lên cấp 2, chị ấy lại chủ động dặn em mang hồ sơ cho bé để chị ấy dẫn em tới gặp cô hiệu phó là bạn thân của chị ấy ở trường bé đang học, nhà ở gần mà vẫn bị trái tuyến, chẳng mất đồng tiền nào. Hễ có vụ kiện cáo đánh nhau gì thì lập tức là vợ chồng chú tổ trưởng lại xăng xái sang nhờ em quân sư giúp xóm. Vì cái khu nhà em ở liền kề với 1 khu chung cư cao tầng, họ xây dựng ầm ĩ đã choáng mà còn đổ vấy bao nhiêu bê tông, rác rưởi lên trên tầng thượng của các nhà sát với họ...
    "Bán anh em xa mua láng giềng gần", câu nói thật đúng chị nhỉ. Không thân thiết quá đà để lại thành nói nhiều, nói dai thành nói dại, nhưng sự hỗ trợ của hàng xóm láng giềng lúc khó khăn cũng là điều rất cần thiết.
    Hic...cái xóm nơi chị ở hiện nay là nơi nhà chị ở từ khi chị sinh ra đến giờ. Ngày xưa hoang vắng lắm, chị nhớ hồi nhỏ nhà chị còn có cả một vườn ngô với rau muống, trong khu đất chung có rất nhiêu cây ổi, cây dâu tằm và 2 cây hoa lan với một cây vối.
    Bọn trẻ con trong xóm nhất là con trai đứa nào cũng bị ngã vì trèo cây ổi, đứa thì gãy tay, đứa thì trẹo chân, sái tay... bố mẹ cấm cách gì cũng không được. Ngày đó xóm chị ít con gái nên chị toàn chơi cùng dám bạn trai, những trò ngày xưa bọn trẻ bây giờ không chơi nữa kiểu như nhẩy dây, ô ăn quan, chơi bi, đánh đáo....... hồi đó chị hay theo bọn con trai hay ra hồ Trúc Bạch hay cái hồ bé bé bên trong Bách Thảo câu tôm.
    Chẳng hiểu làm sao mà mấy lần dự định chuyển nhà rồi vẫn không đi khỏi chỗ này Có lần nhà chị đã đổi xuống làng Kim Liên ở mấy tháng rồi sau đó lại quay về.
    Bán anh em xa mua láng giềng gần là đúng đó em.
    Ngoại trừ những vụ cãi nhau ra thì xóm chị đối đãi với nhau rất tốt. Ngày khó khăm thì mượn gạo, mượn tiền khi thiếu, trông hộ con nhỏ khi nhỡ ra để đi làm. Có bà hàng xóm khi sinh thiếu tháng không có người thân mẹ chị còn vào bệnh viện trông hộ tới nửa tháng.
    Hồi đó nếu không có anh hàng xóm tốt bụng thì chị chẳng biết làm cách nào mà có thể đi thi đại học cách nhà mấy chục km. Hihihihi...
    Như sáng nay chả hiểu sao cái bà hàng xóm bà ý lại hái hoa tặng chị và nói tặng sinh nhật... cứ ngỡ người nhà mình mua hoa hay nói chuyện gì nên bác ấy biết nhưng xuống nhà xem thì thấy nhà mình lạnh tanh có hoa hoét gì đâu. Thế mới kỳ chứ. Hay bác ý đọc blog của mình nhỉ đôi khi những cử chỉ rất nhỏ cũng mang lại những niềm vui không hề nhỏ. Vì dù mình có lớn tuổi thì vẫn có phần giống trẻ con

Em nói quân sư giúp xóm chị lại nhớ ngày xưa mình thay viết đơn hộ... Bây giờ thì lười rồi những vụ như vụ vừa rồi chị sợ phát khiếp luôn... nhớ lại vẫn thấy rùng mình. Cái gì chứ nói đánh nhau, cãi nhau chị nhát lắm. Thôi em nhường các bác phần thắng… Em chỉ đi bằng con đường đấu tranh hoà bình thoai

Last edited by thuphong; 25-07-2010 at 10:57 AM.
    Sẽ còn có ngày mai

13. Thành viên cám ơn bài của thuphong:

Phu sinh (26-07-2010)

Thanks
    3.762

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    Chúc mừng chị hưởng ngày sinh nhật thật vui vẻ nha chị, bên cạnh gia đình và những người bạn thương mến chị.

Em bận quá. Chuẩn bị đi xa 1 tháng, nên phải chuẩn bị đủ thứ cho bọn trẻ con và công việc nên ko vào NR được. Chị ở nhà làm thơ nhiều vào nhé, em về đọc.
    Cám ơn chị.
    Hì... Cám ơn lời chúc mừng của Oa.
    Cũng vui và ấm áp lắm.
    Em chuẩn bị đi xa cẩn thận nhé.
    Chị quên thói quen mang thơ về NR mất rồi. Nhưng sẽ mang bài thơ năm nay của chị về treo.
    Em vui nhiều nhé.

.
    Sẽ còn có ngày mai

Thanks
    3.762

.
    Cám ơn Nhudadauyeu thật nhiều. Cả hoa cả bánh nè.
    Ngon quá đi.
    Sẽ còn có ngày mai

Thanks
    3.762

Trích dẫn Trích dẫn của Candy[COLOR="SeaGreen"
    ;95035]Chúc mừng sinh nhật chị. Chúc chị có một sinh nhật thật vui và ấm cúng.
    Cám ơn Candy. Chị cũng chúc em mỗi ngày đều vui và ngọt ngào như kẹo vậy.
    Sống thật hạnh phúc nha.
    Bây giờ là thời của bọn em đó.

.
    Last edited by thuphong; 25-07-2010 at 01:08 PM.
    Sẽ còn có ngày mai

Trang 3 / 64 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... LastLast