Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... LastLast
Bài 11 đến 20/52

Chủ đề: Gởi đích danh smod Đông Quân

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Mưa Trên Cuộc Tình's Avatar
    Thanks
    0

Default Ðề: Gởi đích danh smod Đông Quân

Trích dẫn Trích dẫn của mainhungayhomqua Xem bài viết
    Bạn ơi, cho tôi hỏi ké topic của bạn được không? Vẫn bài của tôi vừa nãy bị xóa rồi và được yêu cầu mở topic riêng.
    Tôi và Chị cùng chưng một "chuyến đò", tự nhiên đi Chị. Tập trung vào "chuyên môn" là ok mà.
    Ai cũng có Kỷ niệm, và ai cũng có Nỗi đau ...

Member PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    12

@ MTCT: Tks chủ topic!

@ Smod Đông Quân

Tôi cũng có thắc mắc. Bài của Smod trả lời trong topic sáng nay của Hồng Mai đã đề cập đến 3 members trong đó có tôi, tôi không rõ căn cứ vào đâu mà SMod kết luận tôi nổi đóa lên vì người ta không tiếp thu ý kiến. Chủ topic đã gọi tôi là một cái "nick mới vớ vẩn", không lẽ tôi không có quyền yêu cầu chủ topic giải thích khi người ta xúc phạm tôi? Chủ topic nhắn tin cho tôi, tôi không biết cách trả lời qua tin nhắn nên trả lời công khai, không lẽ đấy được coi là nổi đóa? Những bài tôi viết chủ topic cho mình là mod nên có quyền xóa vô tội vạ, ok, nhưng lại giữ lại những bài chủ topic xỉa xói tôi, tôi không lên tiếng thì ai hiểu đầu cua tai nheo thế nào mà tự dưng chình ình bài đả kích của chủ top dành cho tôi, những lúc ấy, các Mod, các SMod có ai vào can thiệp không vậy hay chỉ đứng nhìn mặc kệ chủ topic thao túng? Tôi nhớ một Mod có vào tuyên bố chủ top có quyền dùng "ngôn ngữ đời thường" để post bài với tư cách blog của một member, có quyền gọi người khác là "vớ vẩn", vậy sao chủ top lại dùng quyền Mod để đàn áp người khác? Các Mod, SMod có thấy sự mâu thuẫn ở đây không?

Vấn đề thứ 2 tôi muốn Smod giải thích là tại sao Smod phê phán các nick nhưng cái nick xúc phạm mọi người nhiều nhất, thậm chí còn lôi cả chuyện riêng tư của một nick khác ra để bêu xấu thì lại không "được" Smod nhắc nhở một câu, hay SMod nghiễm nhiên cho rằng chỉ có chủ topic mới đúng là người, còn những nick nào dám phê phán chủ topic thì đúng là "rác rưởi" hết?

Vấn đề thứ 3 là : tôi khẳng định lại một lần nữa: tôi là tôi và chỉ có một nick duy nhất tại đây, đừng có bắt tôi nhất định phải là một member nào đấy trên diễn đàn này. Chuyện mâu thuẫn của các mem các mem tự giải quyết, đừng có suy diễn sang tôi.

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.970
    Thanked 1.574 Times in 565 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Mưa Trên Cuộc Tình Xem bài viết
    Off: Các hoạt động từ thiện, xã hội ( không phải off ở quán )
    Trích dẫn Trích dẫn của Mưa Trên Cuộc Tình Xem bài viết
    rồi NR mất đi Cổ mộ với vô số Mạnh thường Quân hảo tâm (từ nay phong trào hoạt động off coi như bằng không vì thiếu nguồn kinh phí) ….
    Đọc đoạn này thật sự thấy buồn cười Hoá ra mem NR có vẻ nghèo ghê nhỉ, nghèo thế thì làm sao có thể trả tiền hosting để các nhóm khác vào sử dụng miễn phí, làm sao có thể ọp 2-3 miền 1 cách thường xuyên và thậm chí xuyên lục địa... Các hoạt động từ thiện và xã hội không phải là mục đích hoạt động chính của NR mà có rất nhiều các nhóm và quỹ chuyên dành thời gian cho việc đó, nếu bạn không biết mình có thể giới thiệu cho

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket yeu100C's Avatar
    Thanks
    647
    Thanked 1.543 Times in 308 Posts

...rồi NR mất đi Cổ mộ với vô số Mạnh thường Quân hảo tâm (từ nay phong trào hoạt động off coi như bằng không vì thiếu nguồn kinh phí)

Cảm ơn MTCT vì câu này Yeu100C bê nguyên si qua bên 4rum kia vào topic của PL lần sau mình đi làm từ tiện hoặc đi off có người trả tiền rồi . Thích quá....

Bạn nên coi lại hình sinh hoạt mới tuần rồi thành viên của NR đã chào đón 4Q và PL, Tuy có tranh luận họ đã thả thơ ở chỗ khác nhưng ngoài đời họ vẫn liên lạc với hầu hết member của NR .

Mạng ảo nói thì dễ. Ở ngoài làm được gì mới khó, đi tài trợ mà show lên net là chỉ lợi dụng tiền nhưng người thiếu thông tin không biết chỗ nào để cho.

bạn biết nhiều chuyện ở diễn đàn mà cũng chẳng sài một xu nào ở cái diễn đàn này sao lại đề cập đến vấn đề tiền bạc Y nghĩ đây là thứ yếu nhất của bạn nên muốn tranh luận thì không nên đưa ra.

Nhiều lần bạn viết về tư cách của Y100C vậy có ai đồng cảm với bạn về việc tư cách của Y100C kể cả PL. Về Miền Trung. 4 Q, các thành viên khác của CM cũng chưa ai nghĩ như bạn.

Y100C là đàn ông nên chỉ có một khuyết điểm duy nhất là mê chị em thôi, còn chưa ai nói Y không có tư cách sinh hoạt ở đây hay CM. Chưa có ai nói trình độ thơ của Y không đủ đề là thành viên của CM chỉ có mình bạn nói Y đua theo VMT hoạ thơ.
    Từ giờ trở đi Y đi off nhờ CM trả tiền dùm. Không tài trợ Y không đi off nữa ka ka
    Last edited by yeu100C; 10-07-2010 at 09:27 AM.

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Default Ðề: Gửi Mainhungayhomqua

Sống trên đời cần có 1 tấm lòng
    Last edited by nguoisat; 12-07-2010 at 12:05 PM. Reason: Theo yêu cầu của B

Thanks
    12

Trích dẫn Trích dẫn của nguoisat Xem bài viết
    Thứ nhất, tôi thấy rất kỳ lạ là từ ngày lập nick (24/6) cho đến bây giờ bạn mới post bài và có tới 4/5 bài đầu tiên bạn giành "tặng" cho blog NKK. Bạn luôn khẳng định rằng bạn là 1 cái nick mang tính riêng biệt và không phải là một mem cũ trong diễn đàn. Tại sao cứ phải nhắc đi nhắc lại như thế nhỉ? Việc bạn cứ chăm chăm vào “tấn công” B đã đủ hiểu bản chất sự việc, chắc B phải gây thù chuốc oán gì với bạn thì bạn mới thế. Những bài viết của bạn trên blog NKK thể hiện rõ một thái độ thù nghịch, đố kỵ và ghen tức dẫn tới mổ xẻ phân tích chuyện gia đình riêng của B một cách cực kỳ thái quá.
    Bạn có giải thích với tôi hôm qua là vì topic này hấp dẫn và gây sự chú ý của nhiều người nên bạn chú ý là đương nhiên. Nhưng cái sự chú ý của bạn chỉ nhằm mục đích thiếu xây dựng khi chỉ trích chủ topic là người chỉ thích khoe khoang, đề cao cái tôi của mình và bóc mẽ chuyện gia đình. Tôi thấy ở ngoài đời ai mà chẳng thích khoe, có ai mang cái xấu, cái dở của mình ra bàn dân thiên hạ đâu nhỉ? Có người có nhiều cái để khoe, nhưng có người có bới ra cũng chẳng có gì để khoe… Có nh̀ững người hình thức không đẹp nhưng khi đưa ảnh vào blog của mình họ vẫn lựa chọn những bức trông mình khả dĩ hơn cả! Khoe theo tôi ai mà chẳng thích khoe nhỉ? Tôi thấy có phải ai cũng được vinh dự đứng chụp ảnh với các quý bà hoa hậu thế giới đâu (Chà, mới nghĩ được đứng bên các người đẹp đến bản thân tôi cũng cảm thấy là diễm phúc rồi); Bạn ấy viết báo đưa bài vào góp diễn đàn cho sinh động như yêu cầu của bạn thì sao cũng phải lên án là khoe mẽ? Bạn ấy được Huy chương này nọ khoe với bạn bè trong diễn đàn không được sao? Chúng ta nên mừng vì thành viên của diễn đàn cũng có những thành tích đáng được trân trọng đấy chứ?
    Bạn lên án B đi quá sâu vào phê phán gia đình chồng và chồng. Thực tế là như vậy có sao đâu nhỉ? Ngay trong diễn đàn Niềm riêng, tôi cũng thấy trong các blog cá nhân của mọi người, họ đều chia sẻ những cái rất riêng tư: người đang yêu thì rất nồng nàn chỉ riêng với người mình yêu; Người buồn về người cha đẻ của mình sống không ra gì ảnh hưởng tới mẹ con họ; Có người còn mô tả cả chuyện tình cảm, quan hệ yêu đương rất cụ thể; Có người tỏ ra khờ khạo vì bị bạn trai cứ gọi mà không muốn nghe; Có người có tình yêu nhưng lại thất vọng, kêu ca không muốn đi tiếp nhưng vẫn cứ tồn tại mối quan hệ yêu đương đấy thôi... Tại sao khì người ta chia sẻ, trải lòng những tình cảm thật, những suy nghĩ trăn trở về đời sống thì có gì phải lên án nhỉ? Bản thân tôi cũng thấy có nhiều chị phụ nữ khi đi với cơ quan và bạn bè họ còn kể lể chuyện bị bố mẹ chồng hành hạ, bị chồng đi cặp bồ hoặc bỏ bê... Thế nhưng, họ vẫn tiếp tục sống với nhau đấy thôi. Đôi khi việc than thở với bạn bè chỉ là 1 nhu cầu chia sẻ và cũng như bạn B nói rằng cũng chẳng cần thiết phải nhận lời khuyên của ai. Tôi nghĩ 1 blog có ý nghĩa và tính chất của 1 cá nhân trong diễn đàn thì tại sao bạn hà cứ cái phải nhẩy vào tranh luận với những lời lẽ rất "khó chịu". Bạn hãy thử đặt bạn như B đang ở trong một tình trạng rất buồn (nói đúng ra là rất bế tắc), bạn ấy rất có thể buông tất cả và phá vỡ cuộc hôn nhân của mình. Có thể là bạn ấy sai lầm nhưng đó là sự lựa chọn của bạn ấy, nếu là người có thiện ý thì đã không bao giờ có những lời nói khó nghe như chỉ trích, lên án một cách ác ý như thế, khác gì đổ dầu vào lửa.
    Là một người bạn của B, tôi đã thấy có không ít thành viên của diễn đàn đứng ra chia sẻ, khuyên nhủ và thậm chí cả bảo vệ cho bạn ấy (Sự chia sẻ này bạn sẽ lại hiểu một cách đầy ác ý là họ đang ve vuốt cái tôi của B). Có cần phải như vậy không nhỉ? Tại sao họ phải ra mặt khi mà họ chưa hề quen biết, chưa hề gặp mặt B? Đó chính là vì những bài viết và những suy nghĩ của B thể hiện trên diễn đàn. Tôi là một người bạn được B dẫn vào đây, chứng kiến cảnh bạn mình trăn trở như vậy cũng rất đau lòng, chẳng dám khuyên nhủ gì bạn khi mà biết rằng B có đủ mọi suy nghĩ để hiểu bản chất mọi vấn đề của mình. Bạn ấy khẳng định lên mạng chỉ để giải tỏa thôi, vì vậy tôi đã chọn cách im lặng. Nhưng khi tôi thấy bạn cứ đeo đuổi mãi với cái ý định lên án B (dường như mục đích của bạn vào diễn đàn chỉ là để làm việc này thì phải?) thì tôi thấy cần phải nói.
    Xin lỗi bạn Mưa trên cuộc tình đã vào topic của bạn để tranh luận. Nhưng vì bạn đã đồng ý để Mainhungayhomqua vào hỏi trong topic này, nên tôi trao đổi luôn. Vì không cần tới mod ĐQ trả lời câu hỏi của MNNHQ mà đến tôi hay bất kỳ ai cũng có thể trả lời MNNHQ bởi đã quá hiểu bản chất của vấn đề rồi.
    1st, Ngày 24.6 tôi lập nick nhưng bây giờ tôi mới post bài đơn giản vì tôi còn phải đọc topic xong mới đưa ra ý kiến cá nhân, ít nhất cũng phải có cái nhìn toàn cảnh chứ tôi không thích đưa ra comment dựa trên một vài hạt sạn của một vài bài viết.

2nd, tôi phải nhắc đi nhắc lại (dù thực tế mới có 2 lần) tôi là nick mới toanh bởi chính một số mem trong đó có chính bạn tua đi tua lại rằng tôi là một nick cũ dưới vỏ cái nick mới

3rd, tôi chỉ tập trung vào một topic như tôi nói tôi mới có thời gian đọc duy nhất topic đó khá trọn vẹn. Bạn nghĩ tôi lắm thời gian đến mức suốt ngày lang thang nghiền ngẫm các topic chắc. Với ngần ấy ngày mà đọc được 24 trang của chủ topic, tự tôi cũng thấy tôi có giỏi giang rồi.

4th, bạn cũng là một nick mới toanh và lúc nào cũng chăm chăm bênh vực Mod Bou và xỉa xói các nick phản biện, đêm qua còn nói những lời cực kỳ vô văn hoá, xét trên khía cạnh đó, tôi nghĩ bạn không chỉ là một nick cũ mà không loại trừ khả năng bạn chính là Mod Bou.

5th, mọi người an ủi động viên mod Bou vì quan điểm của họ, tôi phản biện vì quan điểm của tôi, không có lý do gì tôi phải giống họ. Họ thấy hay thì họ khen, tôi thấy dở thì tôi chê, không ai phải a dua theo ai cả.

6th, Có nhiều người than thở về gia đình của họ, show lối sống của họ mà không bị ai phản bác, trong khi mod Bou thì ngược lại thì có lẽ Mod Bou phải là người đầu tiên tự xem lại bản thân chứ không phải lên án tại sao có những người không thể thông cảm với Mod

7th, Tôi đố kỵ thì có lẽ mod Bou tưởng tượng hơi quá. Đọc những gì Mod viết về gia đình, nghề nghiệp, cuộc sống Mod đang ở dưới địa ngục, nào có hơn ai mà có người đố kỵ. Chắc chẳng ai ham đối cuộc sống hiện tại của mình bây giờ để đổi lấy "cái địa ngục trần gian" mà Mod đang show.

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Tôi xin trả lời từng việc cụ thể để mọi người thấy rõ mục đích của bạn là gì?
    Thứ nhất + thứ 2 + thứ 3 (của bạn): nick của bạn "vô tình" lập đúng vào ngày 1 người bạn trong NR có post và xóa bài của bạn ấy đi vì có những bất đồng quan điểm về quan niệm sống, đây là lý do 1 số mem nghĩ ngay bạn là 1 nick ảo không có thật. Cũng có thể 1 thành viên nào đó trong NR nhờ bạn vào đây giúp sức trong diễn đàn. Nếu sai thì thôi, chẳng có vấn đề gì, vì cái mà tôi lên án bạn là thái độ của bạn đối với riêng 1 topic và 1 con người. Trong diễn đàn này có vô vàn những topic nóng và hấp dẫn hơn của NKK mà sao bạn lại đọc duy nhất có 1 topic thôi nhỉ ? Đây là lý do mọi người sẽ thấy rõ động cơ của bạn là không hề khách quan.
    Thứ tư: Tôi là nich mới khi vào cũng đã nói rõ tôi là bạn của Boul thì ai cũng biết rành rõ, thậm chí tôi đã được vinh hạnh đi uống cà phê với 1 người bạn của Boul và cũng là thành viên trong Niềm riêng rồi thì sao phải nghĩ tôi là Boul. Vả lại, tôi nghĩ Boul có đủ bản lĩnh và tư cách để tranh luận với bạn chứ không việc gì phải dùng một cái nich khác. Nếu không nhầm tôi đã hỏi số điện thoại của bạn (dĩ nhiên không phải đề làm thân) mà để trao đổi cụ thể cho bạn biết tôi là "người thực" chứ không phải là 1 người ảo như nhiều người phải giấu mặt khi lên diễn đàn.
    Thứ 5 + 6 + 7: Tôi thấy bạn vô lý khi quá cực đoan can thiệp và chỉ trích của mình với 1 người bạn chưa hề quen biết. Tôi đọc topic NKK và thấy mọi người đều rất hưởng ứng những gì Boul làm cho diễn đàn và cũng rất vui vẻ, những lời chia sẻ chân thành của bạn Triplec, bạn Ha ha ha... lo lắng cho hạnh phúc gia đình của Boul, họ đã có 1 cách nói rất tế nhị (Tôi cũng không thể đòi hỏi bạn phải có một cách nói như vậy bởi trình độ và quan niệm sống của mỗi người 1 khác). Nhưng xin nhấn mạnh với bạn topic này nằm trong mục Blog của từng cá nhân thì việc họ thích làm gi thì mặc họ sao phải xía vào làm gì cơ chứ? Bạn không thích thì bạn đừng vào đọc làm gì và cũng chẳng nên viết thì đúng hơn chứ? Tại sao lại phải bắt người ta phải nghe những ý kiến chủ quan từ bạn trong một blog mang tính cá nhân của họ? Hiện giờ tôi vào topic NKK, thấy rất rõ một điều là hầu như những gương mặt quen thuộc - tạo nên tên tuổi của Niềm riêng đều đã ra mặt và đứng bên Boul. Bạn hãy thử nhìn vào những bài viết và đề nghị của bạn có ai hưởng ứng không ? Đó là 1 lời giải cho ai đúng, ai sai và ai nhiều chuyện đấy bạn ạ. Tôi chấm dứt không tranh luận với bạn nữa. Vì tôi thấy Boul nói đúng tội gì phải đi mất công, mất việc để tranh luận những cái mà mình không quan tâm, không có lợi cho mình... Có thể, tôi sẽ không tham gia diễn đàn này nữa, nhưng cũng gửi lại bạn tôi 1 lời nhắn : Chúc bạn bình tĩnh để vượt qua mọi khó khăn của mình. Bạn bè vẫn đang và sẽ mãi ở bên bạn! Sông có khúc, người có lúc... hãy bình tĩnh và đừng vì những lời nói thiếu thiện ý để làm một điều gì có hại cho chính bản thân mình.
    Last edited by nguoisat; 12-07-2010 at 12:01 PM.

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Trân trọng mình cũng là trân trọng người, tôi đã đọc lại thấy có 7/8 bài bạn viết (bài viết ở topic khác mới vừa được viết hôm nay thôi) chắc vì tối qua tôi đã vạch ra cái yếu là bạn chẳng chịu tham gia viết cái gì. Thử hỏi mục đích của bạn vào đây để làm gì nhỉ vì cả 7 bài của bạn đều là hướng tới 1 người duy nhất. Admin Đông Quân đã trả lời cho bạn rất rõ ràng rồi mà sao bạn vẫn cứ tiếp tục hỏi đi hỏi lại, thắc mắc đi thắc mắc lại 1 vấn đề... mà vấn đề đó chính bản thân cũng biết rõ rồi. Từ đáy lòng mình, tôi chúc cho bạn bình an và có một cách nhìn rộng lương hơn với mọi thứ và nhất là với Boul - 1 người bạn mới của bạn .

Thanks
    12

@ Nguoisat: Tks bạn và vì bài post của tôi trong topic này là gửi tới Smod nên bài trả lời sau cũng là bài cuối cùng tôi tranh luận với bạn.

1st, tôi biết bạn là ai mà cho bạn số điện thoại của tôi. Nói bạn đừng giận, đêm qua bạn nói tục như thế mà bạn gái nào dám nói chuyện, kết thân với bạn thì cũng phải xem lại cô gái ấy. Giả sử bạn là người không tốt, bạn phát tán số điện thoại của tôi cho những kẻ xấu lạm dụng thì sao? Ở VN, chuyện ấy phổ biến lắm.

2nd, hữu duyên thiên lý. Topic nào ngẫu nhiên tôi đọc được thì nó là hot với tôi. Số không may topic của Mod Bou lọt vào, không lẽ tôi phải ngồi tung đồng xu để chọn topic nào nên đọc trước à?

3rd, Bạn từng gặp, từng chơi với với Mod Bou hay bạn bè Mod Bou thì tôi chịu, cũng chỉ là lời nói, ai mà kiểm chứng được. Mà như bạn nói Mod Bou và bạn có bạn bè trên này, giờ có người đứng ra tự nhận đúng là như thế cũng chả ai kiểm chứng được. Vật chứng không bằng nhân chứng, mà vật chứng trong trường hợp này thì không dễ kiếm, làm gì có certificate nào chứng nhận đây là mod Bou, đây là nguoisat, đây là MNNHQ hay MTCT.

4th, tôi lại nghĩ là mình khách quan bởi tôi không quen biết mod Bou, thế nên tôi chẳng có sự thông cảm cũng như hiềm khích, cứ thẳng băng mà nói thôi.

5th, nếu blog cá nhân tức là muốn làm gì thì làm chắc đã không có vụ kiện tục của ca sỹ Phương Thanh và cô gái Đồ Long, đã không có thuật ngữ "mạng xã hôi", đã không có chỗ dành cho những comments, không có friend list and black list.

@ Smod, Mods: Một lần nữa xin lỗi Mod và Smod vì lạc đề. Tôi vẫn chờ đợi câu trả lời từ các Mod và SMod trong các câu hỏi phía trên.

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.405
    Thanked 1.118 Times in 288 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của mainhungayhomqua Xem bài viết
    @ MTCT: Tks chủ topic!
    @ Smod Đông Quân
    ..................................................
    Chuyện mâu thuẫn của các mem các mem tự giải quyết, đừng có suy diễn sang tôi.
    @ mainhungayhomqua:
    - Theo những gì tôi biết, tôi xác nhận nick của bạn là hoàn toàn mới, không là người cũ ở NR vì mâu thuẫn cá nhân mà reg. vào với dụng ý xấu, vì có thể có nhiều người đã lầm tưởng như vậy.
    - Có sự việc hôm nay là từ bài viết đầu tiên của bạn, như tôi đã nói, đó là quan điểm cá nhận, tôi không bàn đến chuyện đúng sai, vì mọi chuyện đều có mặt tương đối của nó, đúng hay sai, còn lệ thuộc vào có đúng người, đúng nơi, đúng lúc... hay không nữa, chắc bạn đồng ý với tôi điều này?
    - Hãy khách quan nhìn lại tiến trình của sự việc, nó giống như kiểu bạn vào nhà người ta, thấy vợ chồng người ta "cãi nhau", bạn can ngăn, hòa giải, nhưng bị phản ứng (dù mức độ phản ứng có hơi quá) thay vì bỏ đi, bạn quay lại xô xát cãi vả với họ, từ người vô can, bạn tự biến thành người trong cuộc... hóa ra ách giữa đàng lại mang vào cổ. Cũng có nhiều com. của các thành viên khác góp ý và không phải chủ nhân của nó đồng ý hết cả, nhưng sự việc lại không diễn biến theo cách của bạn, vì sao lại thế?
    - Dù là blog của mình, nhưng với cương vị mod, BLV có những sai sót nhất định, không phải chúng tôi không nhận ra điều này, để việc điều hành 4R có nề nếp, qui cũ, chúng tôi sẽ có cuộc họp nội bộ nhằm kiểm điểm, góp ý lẫn nhau theo thông lệ của một diễn đàn, chắc bạn cũng có thể thông cảm với chúng tôi điều này.
    - Dù thế nào đi nữa, "tiền trách kỷ, hậu trách nhân", tôi thay mặt BQT xin lỗi bạn vì những sự việc đáng tiếc đã xảy ra, mong bạn hãy bỏ qua những hiểu lầm đã có, như người ta vẫn thường nói, "đánh nhau sứt đầu mẻ trán mới thành bạn", tại sao không?, mong bạn tìm được niềm vui và thật sự thoải mái ở NR.

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... LastLast