Trang 1 / 2 12 LastLast
Bài 1 đến 10/13

Chủ đề: Gái Sáng Giá.....Ế !

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Default Gái Sáng Giá.....Ế !

''Đàn ông trên đời chết cả rồi sao? Thành gay cả rồi sao? Hay là bọn họ không có mắt?...”, một người đàn ông bất bình thay cho những cô bạn độc thân của mình.

Minh họa: Dad

Những người bạn của tôi, xinh xắn, trau chuốt, đã ngoài 30 (đang trong quá trình vươn đến 40) trong ngày lễ tình nhân không có tình nhân, họ uống rượu và khóc. Dù rất sợ bẩn, nhưng cũng phải người nuôi chó, kẻ nuôi mèo, nuôi thỏ, nuôi lợn cảnh để bầu bạn, cầu kiếm tìm chút hơi ấm của sinh vật sống, vơi bớt nỗi yên ắng quạnh quẽ. Nhưng đêm về, ai cũng đành ôm nỗi cô đơn đi vào giấc ngủ.

Phụ nữ tìm kiếm hạnh phúc gia đình, đàn ông theo đuổi tình dục giải trí

Có một nhóm bảy cô gái trong công ty tôi và công ty bạn, rủ nhau lập hội độc thân. Cứ tối thứ bảy hằng tuần, họ tụ tập với nhau đi ăn uống, hát karaoke, uống rượu rồi ôm nhau khóc. Mà khi hát, cũng chọn những bài đầy tâm trạng u buồn, tuyệt vọng về tình yêu, hát chưa hết bài nước mắt đã lăn xuống má. Nhìn những “bà” giám đốc, trưởng - phó phòng rắn rỏi đổ lệ vì thương thân, thật gỗ đá cũng héo lòng. Tôi những hôm bị vợ “cho ra rìa”, cũng xin đi tháp tùng hội độc thân này, càng giận vợ có ngọc trong tay không biết giữ! Rồi các cô lại kéo nhau đi bar, đi sàn nhảy, vừa để giải trí vừa để kiếm tìm đối tượng. Nhưng “đối tượng” ở quán bar, sàn nhảy hầu hết đi tìm “tình một đêm”, nghe nói đến mấy chữ “gắn bó, lâu dài, bền vững” là bỏ chạy. Đàn ông thời nay chỉ thích hưởng lạc mà không thích chịu trách nhiệm, là kiểu nam giới mà các cô gái đã đến tuổi muốn lập gia đình rất chán chường. Cái họ kiếm tìm là hạnh phúc gia đình, không phải tình dục giải trí.

Bảy cô gái này, đâu phải là hạng kém sắc thiếu hương. Họ là phụ nữ hiện đại, có học thức, đầu óc rộng mở, thu nhập cao, độc lập, tự tin, người nào dù bẩm sinh không xinh đẹp cũng biết cách làm cho mình trở nên xinh xắn, lịch lãm. Thêm vẻ đẹp tinh thần và tâm hồn tỏa rạng trên vẻ mặt, ánh mắt, tạo cho họ sức hút của người phụ nữ bản lĩnh, quyết đoán và tự do. Nhưng hình như vẻ đẹp mới này không khiến đàn ông phương Đông, nhất là đàn ông Việt Nam động lòng hay sao, mà đến chừng này tuổi, họ vẫn phải là kẻ độc hành?

Để trốn chạy nỗi cô đơn trong xã hội thành thị ngày nay không khó, có thể bỏ tiền ra mà mua. Nhưng người bỏ tiền ra mua thì làm sao có thể thành tri kỷ, có thể thành bạn đời, thành bố của các con (trong tương lai) của mình? Ngoài ra, trở thành tình nhân, vợ bé, cố đấm ăn xôi giành giật lấy chút cơm thừa canh cặn với vợ chính thức của người ta, thì càng không phải là việc các cô gái này có thể nhắm mắt làm bừa.

Hàng xôn dễ bán, hàng tuyển tồn kho?

Đối với việc tìm kiếm bạn đời, tôi thấy các cô rất thành tâm, chủ động, không hề có kiểu ôm cây đợi thỏ. Tâm lý sĩ diện cành cao cũng đã vứt bỏ hết đi rồi, miễn gặp được người tương hợp là gật đầu ngay tắp lự, coi như trong đời chưa từng nghe qua mấy chữ “môn đăng hộ đối” với lại “xứng lứa vừa đôi”! “Túng” đến nỗi nghía sang cả Tây già Tây trẻ, thế nhưng với người đã lỡ có văn hóa, thì khác biệt văn hóa là cả một chuyện lo âu, không thể không suy tính. Thêm tầm tuổi này, ai cũng biết rõ, hôn nhân mà không có tình yêu là không được, nhưng nếu chỉ có tình yêu thôi thì cũng không xong. Khốn khổ! Càng học nhiều hiểu lắm sống lâu, con đường đến với hạnh phúc càng như dài mãi ra, hiểm trở mãi lên!

Một cô bạn của tôi trong cơn dở buồn dở say, uất quá gào lên: “Trời ơi, sao tôi sống vào cái thời đại gì thế này? Cài thời đại gì mà hàng xôn dễ bán, hàng tuyển tồn kho thế này, hở trời!?”.

Khi tôi nửa đùa nửa thật hỏi lại, nếu biết trước thế này thì có trở thành hàng tuyển nữa không, hay chỉ làm hàng xôn thôi cho dễ có đàn ông, thì cô cúi đầu suy nghĩ rồi gật đầu quả quyết: Vẫn! Nếu phát triển giá trị bản thân lại là một trở ngại trong việc kiếm chồng của đàn bà, thì lỗi đó không phải ở đàn bà, lỗi đó ở đàn ông và quan niệm xã hội. Mà không phải lỗi của mình, thì không việc gì phải “phản tỉnh”.

Tôi nghe cô nói, thấy có lý vô cùng. Nhưng riêng với những đàn ông khác, thì không biết có bị “chạm nọc” không?

Mà nghĩ cho cùng, có “chạm nọc” ai thì cũng có sao. Đằng nào các ông vẫn chẳng tìm cho mình một cô gái tầm tầm, “thấp” hơn mình một tí, để kết duyên. Số đàn ông còn lại, người thì tìm cho mình những người tình đồng giới, số nữa chọn đời sống độc thân vĩnh viễn!

Không biết tôi nhận định vậy có quá không?

Thư Anh

Theo báo TN
    Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

2. Thành viên cám ơn bài của kehotro:

Boulevard (14-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Tazang's Avatar
    Thanks
    1.108
    Thanked 2.452 Times in 528 Posts

Default Ðề: Gái Sáng Giá.....Ế !

Xin lỗi cả nhà chứ em thấy cái bài của tác giả Thư Anh này quá lá cải úa và cực kỳ ...Củ Chuối ủng
    "Người vá trời lấp bể - Kẻ đắp lũy xây thành
    Ta chỉ là chiếc lá - Việc của mình là xanh
    "

4. Thành viên cám ơn bài của Tazang:

Thảo_ANA (14-09-2012)

Thanks
    3.084

Theo mình thì bảo là hàng tuyển, chưa chắc đã đúng! Mà đàn ông, giờ cũng hiếm tìm ra kẻ dại để kêu nhảy vào rước các cô. Nếu chỉ tìm tình nhân là cái dạng dễ nhất mà còn tìm không nổi thì nói chi đến tìm chồng!

Tay này viết để cho có người cãi mà thôi! Vì hắn còn mời vào tranh cãi mà lị.
    Ta già chưa nhỉ em ơi?

6. Thành viên cám ơn bài của kehotro:

Boulevard (14-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Tazang's Avatar
    Thanks
    1.108
    Thanked 2.452 Times in 528 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của kehotro Xem bài viết
    Theo mình thì bảo là hàng tuyển, chưa chắc đã đúng! Mà đàn ông, giờ cũng hiếm tìm ra kẻ dại để kêu nhảy vào rước các cô. Nếu chỉ tìm tình nhân là cái dạng dễ nhất mà còn tìm không nổi thì nói chi đến tìm chồng!

Tay này viết để cho có người cãi mà thôi! Vì hắn còn mời vào tranh cãi mà lị.
    Bác đưa cho em cái add của tay này để em giải quyết, tự dưng lại thấy....ngứa tay Bác ạ
    "Người vá trời lấp bể - Kẻ đắp lũy xây thành
    Ta chỉ là chiếc lá - Việc của mình là xanh
    "

Thanks
    3.084

Trích dẫn Trích dẫn của Tazang Xem bài viết
    Bác đưa cho em cái add của tay này để em giải quyết, tự dưng lại thấy....ngứa tay Bác ạ
    Vào link này rồi viết bài phản hồi.

http://www.thanhnien.com.vn/News/Pag...415212233.aspx

Viết cẩn thận nhá vì đây là báo Thanh Niên, Phân tích kỹ vào.
    Ta già chưa nhỉ em ơi?

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

TZ ngứa tay thì sắn áo vào giải quyết tên kia đi.

Theo Oa Nữ thì nếu kiếp sau mình được đầu thai làm kiếp đàn ông, mình sẽ dũng cảm, thách đố số phận, rước cô hàng tuyển về nâng khăn sửa tủi...Đời còn gì thú vị bằng sống với người thông minh...Và nếu nghĩ về tương lai, ai chẳng muốn những con của mình được hưởng một sự giáo dục hoàn thiện từ một người mẹ hàng tuyển...
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

10. Có 2 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Cùi Bắp (14-09-2012),Thảo_ANA (14-09-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Mưa Trên Cuộc Tình's Avatar
    Thanks
    0

Xin lỗi cả nhà chứ em thấy cái bài của tác giả Thư Anh này quá lá cải úa và cực kỳ ...Củ Chuối ủng
    Bác thì chỉ được cái nói .... đúng.
    Chả hiểu nó thâm nhập thực tế lấy tư liệu viết bài từ đâu nhỉ, hay ngồi tưởng tượng ra, củ chuối ko thể tả.
    Còn thêm vị duyệt bài nữa chứ hihihihihihi .... đúng là .....
    Ai cũng có Kỷ niệm, và ai cũng có Nỗi đau ...

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Trích dẫn Trích dẫn của Mưa Trên Cuộc Tình Xem bài viết
    Bác thì chỉ được cái nói .... đúng.
    Chả hiểu nó thâm nhập thực tế lấy tư liệu viết bài từ đâu nhỉ, hay ngồi tưởng tượng ra, củ chuối ko thể tả.
    Còn thêm vị duyệt bài nữa chứ hihihihihihi .... đúng là .....
    Thật sự thì cũng có một số dạng người như thế này nhưng nếu bảo là hàng tuyển thì nói thách hơi cao. Và cho dù không nói thách thì mình thấy còn tệ hơn lúc nói thách. Chỉ có một từ'' Hâm'' là diễn tả chính xác. Cho dù đẹp, cho dù thông minh mà Hâm rồi nói chuyện vô duyên chả trai nào nó thèm.

Bởi vậy mà tình nhân cũng chẳng......!

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhudadauyeu's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.542 Times in 492 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    TZ ngứa tay thì sắn áo vào giải quyết tên kia đi.

Theo Oa Nữ thì nếu kiếp sau mình được đầu thai làm kiếp đàn ông, mình sẽ dũng cảm, thách đố số phận, rước cô hàng tuyển về nâng khăn sửa tủi...Đời còn gì thú vị bằng sống với người thông minh...Và nếu nghĩ về tương lai, ai chẳng muốn những con của mình được hưởng một sự giáo dục hoàn thiện từ một người mẹ hàng tuyển...
    Em cũng ước muốn kiếp sau mình là đàn ông, sẽ dũng cảm hơn, mạnh mẽ hơn...Chưa dám nghĩ đến việc rước cô hàng tuyển!
    ------------------------------------------------------------------------
    Trong đôi mắt em, anh là tất cả ...!!!

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Default Re: Ðề: Gái Sáng Giá.....Ế !

Ha ha ha... Đọc cái bài này buồn cười dã man... Đúng là chuối cả nải thật. Hì... Mấy cô này khoe tài, khoe sáng giá, khoe đẹp, khoe thông minh mà phải ngồi khóc ôm nhau vào ngày tình nhân thì quá ư là kém.... Con người phải biết nắm bắt thời cơ, sự khôn khéo, thông minh sẽ giúp người ta không bị cô đơn chứ... Chuối ủng thật !!! Ném đá thôi!!!

"Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

15. Thành viên cám ơn bài của Boulevard:

kehotro (14-09-2012)

Trang 1 / 2 12 LastLast