Trang 12 / 28 Đầu tiênĐầu tiên ... 2101112131422 ... LastLast
Bài 111 đến 120/271

Chủ đề: Nỗi lòng của nhỏ!

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    90

Default Ðề: Nỗi lòng của nhỏ!

Trích dẫn Trích dẫn của Như Đã Dấu Yêu Xem bài viết
    ùi, bé cũng giống chị á, chị cũng bị xoang này, mí hum trc thì mất ngủ, mí hum nay thì ngạt mũi, khó chịu, híc, mừ chị lại ghét uống thuốc nữa chứ
    Cố gắng giữ gìn sk nhá!!!
    Em thì hổng đến nổi phải xổ mũi hay ngạt mũi nhưng nó đau đầu lắm chị ơi...Chị nói em mắc cười ghê đi, có ai mà khoái uống thuốc bao giờ đâu chị và hổng có ai thích gặp bác sĩ hoài hoài đâu. Nè nha, hôm bữa dì em khám cho em và dẫn em đến khoa tai, mũi, họng cho chú bạn dì khám (dì em là bác sĩ bệnh viện mà). Khám xong chú đó bảo về uống thuốc là hết, sau đó hẹn gặp lại em...Nhưng em nói ...chú ơi cháu hổng dám hẹn gặp lại chú nữa đâu, nói như chú là chú trù cháu hổng hết bệnh và tự cho chú là khám bệnh dỡ ẹt nên bệnh nhân cứ gặp chú hoài hà, làm ổng nói:
    -Nhỏ này thấy ghét quá! Ý chú nói là hẹn gặp ở chỗ khác chứ hổng gặp khi cháu là bệnh nhân...
    -Ai biểu chú hổng nói rõ chi...nên cháu hiểu lầm vậy đó..., vì cháu vốn là nhỏ chuyên gia hiểu lầm mà!!!
    Sau đó em sém bị ổng cốc đầu nhưng em né và nói chú cốc đầu cháu là cháu hổng hết bệnh đó nha!...Ổng lắc đầu và bảo với dì em là ...bó tay với nhỏ cháu của dì!
    Last edited by hamy; 08-05-2010 at 01:16 PM.
    Tôi hoài nghi để rồi tin chắc chắn!!!
    Tôi không muốn vội tin để rồi đi đến hoài nghi!!!

Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của hamy Xem bài viết
    Hổng ai ép nhưng mà cháu lại thích học ..., nhưng bị ông anh nhiều chuyện hăm méc mẹ, hổng biết sao mà cháu gặp toàn bà con nhiều chuyện không hà!
    Đừng trách anh nhỏ, ông anh nào cũng sẽ làm như thế, buồn là buồn cái hoàn cảnh thôi!
    Nhất là ông anh nhỏ lại có cô em bé thế này, hỏi sao không trông kỹ

Thanks
    90

Trích dẫn Trích dẫn của hahaha Xem bài viết
    Đừng trách anh nhỏ, ông anh nào cũng sẽ làm như thế, buồn là buồn cái hoàn cảnh thôi!
    Nhất là ông anh nhỏ lại có cô em bé thế này, hỏi sao không trông kỹ

Chú ơi, chị đó dễ thương lắm còn cháu thì ngược lại đó nha: xấu ơi là xấu, tệ ơi là tệ luôn đó chú à! Mẹ cháu chuyên gia chê cháu hoài hà! Làm đôi khi cháu thấy tự ái dồn đống luôn đó chú...

Thanks
    90

Hôm qua, nhỏ nhiều chuyện được một người chỉ vào chỗ học thơ Đường mà hổng có đòi hình, liền đăng kí vào học và nộp bài lớp 1. Thế rồi lại gặp người quen và bài làm lớp 1 cũng tiếp tục sửa nữa chứ ( học lớp 5 rồi mà bài lớp 1 vẫn sai) Hình như trong từ điển của nhỏ toàn là những từ sai, phạt với sửa không hà nên làm rồi làm lại cứ mãi bị sai, bởi tính vốn tâm hơ tâm hất..., biết là vậy sao mình đọc đi đọc lại mãi mà hổng thấy vậy hả ? Kì ghê...Cái vụ này mình cũng hay bị mẹ la lắm...hôm ấy sém tí nữa làm mất bài thi của mẹ...hú hồn...

Thanks
    90

Hôm nay trời bắt đầu vào hạ...Tây Ninh quê nhỏ nhiều chuyện nóng ghê gớm dù đã từ lâu nó cũng được biết đến là "nắng nung người" rồi...tự dưng lòng nhỏ nhiều chuyện lại thấy buồn ghê đi...nỗi buồn không nguyên cớ để rồi bị ông quỉ Bụt phải la làng ...cho rằng nhỏ bị tửng vì trời nắng!

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của hamy Xem bài viết
    ....
    Hình như trong từ điển của nhỏ toàn là những từ sai, phạt với sửa không hà nên làm rồi làm lại cứ mãi bị sai, bởi tính vốn tâm hơ tâm hất..., biết là vậy sao mình đọc đi đọc lại mãi mà hổng thấy vậy hả ? Kì ghê...Cái vụ này mình cũng hay bị mẹ la lắm...hôm ấy sém tí nữa làm mất bài thi của mẹ...hú hồn...[/B]
    Sao cháu kg nhờ chú haha chỉ cho, chú ấy thơ đường cũng dữ dội lắm đấy! Hị...Hị...

Hì.. Cháu đừng lo, làm càng nhiều càng mau thuộc bài, không như thi cử trong trường làm sai.... chỉ có .. rớt!!!

7. Thành viên cám ơn bài của Phu sinh:

hamy (10-08-2010)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Nắng đổ ngoài hiên nắng bổ nhào
    Cây thời khô lá lá ui chao
    Đùa dai gã gió phùng mang thổi
    Nóng bức nực giông ắt sẽ...rào

Bài này là thơ vui xả stress nên lỗi đầy nhưng miễn vui là được. Thoải mái thư giãn chút! Kakaka
    Last edited by kehotro; 10-05-2010 at 01:27 AM.
    Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

9. Thành viên cám ơn bài của kehotro:

hamy (10-08-2010)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Thấy anh PS nhắc đến vấn đề lỗi trong thơ của HM. KHT xin góp ý chút. Làm bài trong lớp học nếu thiếu tự tin rất dễ diễn đạt ý, từ loạn cào cào. Muốn tránh việc này đừng cố gò ép ý thơ. Việc đầu tiên là phải thuộc nằm lòng bảng luật. Khi nào, HM phát hiện ra quy luật của chúng sẽ thuộc rất mau. Vấn đề phối các dấu thanh, HM phải làm nhiều thơ lắm nó mới tự ngấm. Khi đọc một câu thơ với vài chữ khởi đầu ta sẽ lập tức phối vần theo cảm giác. Nếu bài làm bị hạc tất hay phong yêu, đọc lên thấy nó không êm tai. Với các thanh trắc cũng vậy.Sự phối hợp đan xen cũng do luyện tập thường xuyên mà có. Bật ra vài chữ là tự động phối thanh hài hòa.

Nói chung là khổ luyện là hợp nhất trong hoàn cảnh này. Sau khi làm được bài thơ đường hoàn chỉnh sẽ tới giai đoạn quẫy để thoát ý. Nhiều người làm thơ đúng luật nhưng đọc không thấy thơ vì nó bị ép chứ không trôi chảy. Giai đoạn này còn khó hơn cả lúc học thơ. Chúc HM thành công!

Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

11. Thành viên cám ơn bài của kehotro:

hamy (10-08-2010)

Thanks
    90

Trích dẫn Trích dẫn của kehotro Xem bài viết
    Thấy anh PS nhắc đến vấn đề lỗi trong thơ của HM. KHT xin góp ý chút. Làm bài trong lớp học nếu thiếu tự tin rất dễ diễn đạt ý, từ loạn cào cào. Muốn tránh việc này đừng cố gò ép ý thơ. Việc đầu tiên là phải thuộc nằm lòng bảng luật. Khi nào, HM phát hiện ra quy luật của chúng sẽ thuộc rất mau. Vấn đề phối các dấu thanh, HM phải làm nhiều thơ lắm nó mới tự ngấm. Khi đọc một câu thơ với vài chữ khởi đầu ta sẽ lập tức phối vần theo cảm giác. Nếu bài làm bị hạc tất hay phong yêu, đọc lên thấy nó không êm tai. Với các thanh trắc cũng vậy.Sự phối hợp đan xen cũng do luyện tập thường xuyên mà có. Bật ra vài chữ là tự động phối thanh hài hòa.

Nói chung là khổ luyện là hợp nhất trong hoàn cảnh này. Sau khi làm được bài thơ đường hoàn chỉnh sẽ tới giai đoạn quẫy để thoát ý. Nhiều người làm thơ đúng luật nhưng đọc không thấy thơ vì nó bị ép chứ không trôi chảy. Giai đoạn này còn khó hơn cả lúc học thơ. Chúc HM thành công!

Anh (chú) KHT ơi cho nhỏ nhiều chuyện cảm ơn nha!

Member PhotobucketPhotobucket 2mẹconGà's Avatar
    Thanks
    0

Ùi, bé ở Tây Ninh à, giờ chị mới để ý đó. Hihi, hình như tầm này ở đâu cũng nóng và nắng thì phải. Cố lên bé ná.
    Hì, chuyện học thơ thì chị phải nói là tệ lắm, Bé còn khá hơn chị nhiều đó, khi nào bé post thơ vô blog bé đi, chị đọc với
    “Vị đắng như tình yêu
    ............ lúc đầu có thể không dễ ưa lắm
    .............................nhưng càng nếm ta lại càng say”

Trang 12 / 28 Đầu tiênĐầu tiên ... 2101112131422 ... LastLast